Kutoka studio 15, hii ni VOA Express barabara kabisa. Msikilizaji popote pale unapotusikiliza, hii ni VOA Express kama ulivyosikia hapo, ikiwa leo ni tarehe 28, mwezi wa Juni mwaka 2017 siku ambayo katika kumbukumbu za historia rais aliyekuwa Marekani hapo zamani mwaka wa 1836 aliaga dunia, huyu rais James Madison. Tutawaeleza zaidi hapo baadaye kidogo, lakini karibu kwa VOA Express na mimi hapa ni Abdu Shakur Abud, ambapo hii leo tutakuwa na ripoti juu ya Kenya kuwa nchi ya kwanza kutoa tembe za dawa kwa ajili ya kupambana na HIV na vilevile vile tutarudi huko huko Kenya kuangalia ni yapi watu wanasema kuhusiana na uzinduzi wa manifesto za uh, vyama vikuu vya kisiasa. Hebu tusikie upande wa muungano wa NASA wanasemaje. Kwa upande wa, wa NASA wao wanasema wakishachukua mamlaka watakuwa tayari wameshatimiza hilo Septemba, watakuwa wako tayari kutupa ma, ma, masomo ya pura. Kwangu naona ni ngumu Hayo ni baadhi ya yale ambayo tumekuandalia hii leo uh, katika VOA Express. Uh, uh, uh, Shakur, nafikiri kwanza tuanzie nchini Kenya. Bila shaka Kenya maanake tunajua siasa zimepamba moto kabisa. Sasa tunajua kwamba manifesto ya Jubilee imetangazwa, manifesto ya NASA imetangazwa. Kwa hivyo sasa uwanja uko wazi kabisa, watu wanajua, lakini bado watu wanachambua na kuangalia nini yamesemwa katika manifesto yao nah. lakini zaidi watu wanazungumzia kwamba je hii si uongo? Tunadanganywa kila siku, mambo yanafanywa, yanatolewa ahadi lakini hazifanyiki. Naona kwanza kabisa twende kwa mwandishi wetu Kennedy Wandera ambaye yuko Nairobi. Jana Shakuru, tulizungumza sana kuhusu uh, Jubilee manifesto, alafu kisha jioni ya jana wakaja NASA kama unavyoeleza hapo, na wakatoa uh, yale maelezo ambao walisema ndivyo hivyo wanataka kuongoza taifa iwapo watapata nafasi hiyo tarehe 8 mwezi wa Agosti. Sasa tumsikie, uh, tuungane naye Mwandishi wetu Nairobi atupe taswira ya mambo kuhusiana na manifesto ya NASA, wanasemaje Wandera? Asante sana BMJ na abu Shakur. Kwa kweli jana uh, NASA waliweza kuzindua rasmi ruwaza yao ya sera ambazo wanataka kuweza kuzitekeleza punde tu watakapochaguliwa na Wakenya, kwa miaka mitano kuwa madarakani na katika elimu, wanaeleza kwamba wataweza kutekeleza elimu ya bure kwa shule zote za upili pamoja na kugatua sekta ya elimu hususan ya msingi na upili, kwa ujenzi wa msingi bora na kuweka maabara na maktaba katika kila kaunti, shule za kila kaunti. Vilevile pia wanasema kwamba wataongeza idadi ya walimu kutoka elfu ishirini hadi uh, elfu tisini, walimu elfu tisini Uh, wanasema hii itakuwa kwa, kwa miaka mitano. Hiyo ni sekta ya elimu, na vilevile vile kwa sekta ya afya wanasema kwamba wataweza kuhakikisha kuwa huduma ya afya ya msingi itakuwa kwa wote kupitia mpango wa utoaji wa bima ya bure pamoja na kupunguza gharama ya dawa na kukumbatia sera muhimu za kuwasajili madaktari kutoka nje. Vile vilevile pia katika sekta ya kilimo wanaweza kwamba wanaeleza kwamba watahakikisha kuwa wakulima wanapata vifaa bora vya ukulima, mbolea, mbegu, kufanikisha juhudi za kilimo pamoja na kushauriana na serikali za magatuzi kujenga mabohari ya chakula kote nchini. Wandera, tunaweza sikiliza, labda najua walizungumza kwa lugha ya Kiingereza labda uh, kiongozi au ah, anayepeperusha bendera ya NASA Raila Amolo Odinga. Uh, labda unaweza kupata sauti uh, alivyozungumza hapo uh, kwenye bustani pale karibu Jamhuri pa na aliweza kuzungumza kwa kizungu, lakini utaweza kuelezea kwa Kiswahili aliyosema, jinsi anavyosema hapa. Kenyans Kenyans expected that change change would come and Kenyans started directing what change they wanted. Unfortunately That was short change. We would like to unite the people of this country. Kenya wanatarajia mabadiliko yangepatikana ya na wakaanza kutoa mwongozo wa mabadiliko aliyotaka, lakini hayo hayakuweza ku, haya kupatikana. Na kama serikali ya NASA anaeleza kwamba wangependa kuwaunganisha wakenya na kujenga nchi moja na kumpa kila mkenya nafasi sawa, na, na pia kuleta uwiano kwa nchi nzima, na pia anaeleza kwamba walikuwepo na tume ya haki ukweli na uwiano iliyomfania kusuluhisha udhalimu wa miaka ya awali, masaibu ya miaka ya awali, lakini hiyo ripoti haikuweza kutekelezwa, na anaeleza kwamba wakiingia madarakani ataweza kuhakikisha kwamba ripoti hiyo inatekelezwa Kenya, na us, na, na mapo, hamasa, ili kuhakikisha kwamba Wakenya kunakuwa na uwiano wa kitaifa kote nchini. Naam, hapo alikuwa anazungumzia hamasa iliyokuwepo mwaka wa elfu mbili na mbili wakati ambapo walisema ilikuwa ni kama uh, kupata uhuru kwa mara ya pili wakati walipounda serikali uh, iliyokuwa inaongozwa na rais Mwai Kibaki wakisema kwamba walitarajia kwamba mambo yangebadilika, lakini pia Wandera, na habari kwamba ni wengi walozungumza pale, labda tumsikie mwingine. Ni nani huyo? Huyo ni kinara pia wa muungano wa upinzani, anaitwa Musalia Mudavadi. a kabisa asanti sana Kennedy, wa Wandera bila shaka wanaendelea kuzungumza Wakenya wengi kuhusiana na suala hili, na naona uh, tukiwa katika kauli hiyo hiyo, tukiwa uh, tunazungumzia suala hilo hilo, twende moja kwa moja hadi kwa mwandishi wetu huko Mombasa. Ameweza kukusanya maoni ya watu na kile wanachozungumzia, Shakuru, ni kwamba hizi manifesto kama ulivyokuwa unasema zinachanganya watu, zinachanganya watu sana Hebe. Hebu tuwasikilize wanaposema wao wenyewe wote mba moja wale mama wale wale huyu anduka kule ankuja huku na huyu anduka ankwenda kule, shona tuseme yeah, zini nyimbo za taifa kila mahali leo, nitajenga hiki kesho nitajenga kile. Aingiae mimi kwa machina, naitwa Pita kwayo. Manifesto ya Chupilia ambao wamezungumzia kuhusu elimu, wataanza masomo ya bure kutoka primary mpaka secondary na kweli kufikia Januari wanaweza timiza hilo. Kwa upande wa, wa NASA, wao wanasema wakishachukua mamlaka watakuwa tayari wameshatimiza hilo, lakini kwangu naona ni ngumu mpaka lazima pageti inasomwa. Sasa je, hao watu wa NASA watakuwa Septemba watakuwa kwa tayari kutupa ma, ma, masomo ya pura? Kwa jina langu naitwa Nyawa Kisama, fadhali tuangalie manifesto ya NASA kwa sababu hiyo miaka yote mitano ama miaka minne mpaka sasa na hatujaona kwanza hiyo nyimbo ya masomo ya bure haianzi leo, lakini haijafanyika, upande wa madaktari, upande wa walimu. Sasa tuangalie manifesto ya NASA, tuangalie mabadiliko mengine sahii. Sasa mabadiliko kama upande wa elimu ama mabadiliko mengine, kwa vile elimu ni kitu ambayo tayari chupili washaanzisha hiyo, tayari washapunguza na wanaweza timiza na ikawa bure. Si bure bwana hiyo. Hiyo si bure. Sasa kitu unaanza kupungua. Si, si, watu wa NASA wamesema bwana elimu itakuwa bure. Sasa twataka kuangalia nayo. Sa hii angalia mambo ya hospitali. Madaktari mara wamegoma ndio kitu ya muhimu ya kuangalia. Eh? Na mambo hayo hakuna hakuna hayaangalii vizuri. Sekta ya afya. Watu ambao wanafaa kushughulikia mambo ya health ni makavana Je, NASA hawana makavana? pesa zimeletwa, wewe wazi, umepewa pesa kidogo, onyesha ni pesa zile kidogo umepewa, umetumia vipi? Naitwa Mwalimu Mwendo. Wote hadi zao ni uongo, wanajitafutia uongozi. Walipokuwa na muungano, wakasema shule ni za bure. Sasa hivi NASA amesema ikipata shule itakuwa bure, na hakuna cha bure Kenya. <laughs> Je, ikiwa bure atapata wapi pesa? Tupige kura na tutaishi hivyo hivyo, na hata akija rais nani, maisha yatakuwa yale yale. Naam, basi, hayo ni maoni ya Wakenya baadhi yao wakieleza vipi wanachukulia siasa zinavyoendelea huko Kenya kwa wakati huu BMJ. Bila shaka na ni mengi yanaendelea kuzungumzwa kuhusu siasa za Kenya, lakini tutaachia hapo kwa, kwa sasa. Lakini uh, kabla hatujaenda kwa mziki, Shakuru, wacha ni waeleze wasikilizaji, kuna leo katika historia miaka mingi iliyopita aliyekuwa rais wa Marekani James Madison uh, alifariki hii leo mwaka wa 1836. Ki, ki, ki, kinachofanya kwamba kifo chake eh, kiwe ni kikubwa, ni stori kubwa sana, ni kwamba yeye alikuwa ni mwandishi wa nyaraka zilizojulikana kama Federalist Papers, na alikuwa rais wanne wa Marekani na aliaga dunia katika shamba lake la tubaku. Hapa Virginia, karibu na hapa Washington. Na bila shaka umezungumzia swala la historia ya Marekani, lakini vilevile vile ilikuwa nataka kusema kwamba wakati Kenya siasa zinapanda moto, huko Rwanda vilevile uchaguzi wa rais unajitayarisha na uchaguzi mkuu utafanyika mwezi ujao siku nne kabla ya uchaguzi wa Kenya. Lakini sasa tukija katika upande wa muziki, hapa tunakwenda moja kwa moja mpaka kule visiwa vya Komoro, Komoro, Komoro. Tunakwenda hapo nyingi tunapata mziki kutoka hukomanake. Sasa inabidi tupate muziko kutoka <laughs> Komoro <laughs> huyu J2Ks anatuambia sheri sheri. Hebu tumsikilize kwanza, anasema sheri nini, alafu kisha ndo tuje tuzungumze anasema nini? Haya, twende kazi. sheri, sheri, sheri, sheri, shutele, sheri, shutele. Nam, bila shaka sheri sheri huyu anazungumzia mpenzi wake, mpenzi wake anasema kwamba usiniache usini tupe na. Kwa hivyo ni nyimbo ambayo inajulikana zaidi kama zuk kule mtindo. Na, nashukuru. Hebu tueleze kidogo kuhusu maswala ya muziki katika Komoro, je, kuna wanamuziki ambao wana, wanaibuka sasa hivi? Na muziki upo, sio kwamba wanaibuka na. Komoro wana muziki wanamuziki wako, wako hali ya juu kabisa na. Kwa hakika wako mpaka kule Ufaransa sana ndo anawika mmoja hapo kati kati ya wanamuziki wanaowika sana safari hii katika muziki wa vijana ni Mkomoro ambaye anawika sana huko Ufaransa namba moja. Kwa hivyo Komoro muziki uko aina mbalimbali. Mbali. Kuna muziki wa tarabu na muziki wa kila kisiwa aina mbalimbali wanaocheza huko. Mimi katika bucket list yangu mambo ambayo ningependa kufanya kabla sijafa, uh, ni kusafiri na kwenda kutembea visiwa vya Komoro. Ah, okay, bila shaka unakaribishwa uende <laughs> huko Komoro. Basi sasa tuangalie habari za dunia nyingine zilizopo katika hii leo. Huko Kenya imekuwa ni nchi ya kwanza ya Afrika kuanza kutumia dawa mbadala za ukimwi ambazo zinaweza kuboresha na kurefusha maisha ya maelfu ya watu ambao wanaathiriwa na matatizo kwa matibabu mengine. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, dawa aina ya DTG kwa iliidhinishwa nchini Marekani mwaka 2013 na imegawiwa kwa takriban wagonjwa 20 nchini Kenya na baadaye mwaka huu itapelekwa Nigeria na Uganda kwa msaada wa idara ya afya katika Umoja Mataifa UNTED. DTG ni dawa mahsus kwa watu wenye HIV katika nchi zenye kipato cha juu ambao hawajawahi kutumia dawa za antiviral na kwa wale ambao hawapati nafuu na kutumia matibabu mengine. Kwingineko ni kwamba jeshi la Uturuki limesema mapema leo kwamba vikosi vyake viliharibu malengo ya Wakurdi eh, Wakurdi katika nchi ya Siria katika mashambulizi ya usiku dhidi ya vikosi vinavyoungwa mkono au vinavyounga mkono na Uturuki kaskazini mwa Syria. Jeshi uh, hilo limetoa taarifa kwa kusema mashambulizi hayo yametokea katika eneo la Afrin. Vikosi vya Kurdish People's Protection Units ama YPG ni sehemu muhimu katika vikosi vya Syria Democratic Forces vinavyoungwa mkono na Marekani, hasa katika mapigano yanayoendelea kupambana na wanamgambo wa Islamic State huko Raka, mji ambao wameutaja kuwa ni mji wao mkuu. Na mapema hii leo shambulizi la mtandao dao katika nchi mbalimbali za dunia limevuruga utendaji kazi wa bandari kubwa nchini India na kuongeza wasiwasi kwa serikali na biashara zinazoathiriwa na kile kilichoitwa takrimu, tarakimu hatarishi ambazo zilichukua taarifa za watumiaji kwa muda mpaka pale waathirika walipoamua kulipa ili ziachiliwe. Tatizo hilo katika bandari ya Nehru Port mjini Mumbai ilijumuisha sehemu ya bandari inayoendeshwa na kampuni kubwa ya usafirishaji ya Denmark AP Moller Maersk. Kampuni hiyo inasema hapo jana kwamba shambulizi hilo lilisambaa Ulaya na Marekani ambako takrimu, tarakimu hatari ziliathirika zaidi, ziliathiri bandari mbalimbali mbali na sehemu mbalimbali mbali za biashara. Na tukienda huko Filipino ni kwamba rais wa nchi hiyo Rodrigo Duterte anakabiliwa na ukosoaji mkubwa nje ya nchi yake kwa kuwaruhusu polisi kuua watu katika uvamizi kuwasaka wanaohusika na dawa za kulevya. Rais huyo amefanya tena hivyo wakati akisukuma pembeni Marekani, ambayo ni mshirika wa zamani na kuegemea zaidi kwenye uhusiano wake na China, na kwa mara nyingine ametangaza sheria ya kijeshi katika eneo la kusini mwa nchi hiyo ambalo lina kundi la uasi la Kiislamu. Lakini baada ya kukaa madarakani kwa mwaka mmoja, rais huyo mwenyewe ambaye ana umri wa miaka sabini na miwili, ambaye ni meya wa zamani wa visiwa vya kusini mashariki mwa Asia, eneo ambalo ni mji wa pili kwa ukubwa, licha ya kufurahia wimbi la umaarufu kwa sababu wananchi wake wanampenda na kumwachia kufanya mambo anavyopenda. Nam na. Unaendelea kusikiliza VOA Express matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa Washington, ikiwa ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Abdu Shakur Abud, kama ulivyokuwa unaeleza katika taarifa zetu ni kwamba mashambulizi ya mitandao jana Jumanne ameathiri biashara za kimataifa ikiwa ni pamoja na hapa Marekani na vilevile Ulaya. Virusi vya mtandao vimefungia mafaili ya dijitali na kudai malipo ya fidia ili kuyarudisha. Sasa mwandishi wa VOA Zlatika Hoka ana ripoti na, na Sandy Shomari ambaye tayari yako hapa studio, anakuletea taarifa hiyo. Nam ni kwamba virusi hivyo eh, vilisambaa kwa haraka sana hapa Marekani hali kadhalika kule barani Ulaya na kusababisha kufungwa mitandao kadhaa katika nchi nyingi, na vilevile matatizo mengine ya kimtandao, wakidai dola mia tatu za bitcoin ili kuachia mafaili hayo. Sasa basi mtaalam wa mambo ya ulinzi wa usalama kwenye mitandao huko Ufaransa, Jerom Biloy anaelezea kuhusu hilo. Uh, at worldwide level. uh, so far we don't know because this... Anasema mpaka leo swali kubwa ni kwamba ilisambaa vipi kwa kiwango cha kiulimwengu. Mpaka sasa hatujui kwa sababu uchunguzi bado unaendelea, ni masaa matano tu tangu mashambulizi haya yatokee. Sawa kabisa. Basi akieleza hayo, ni kwamba anasema shirika kubwa pia la uzalishaji la mafuta huko Rusia na shirika la matangazo ya biashara nchini Uingereza ni moja ya walioshambuliwa mashirika ya Ukraine benki na biashara nyingine zimeathirika kwa kiasi kikubwa. Hali kadhalika mashambulizi haya ya jana Jumanne yamekuja baada ya shambulizi nyingine kubwa, kama unakumbuka, BMJ Mridhi, shambulizi hili liliitwa WannaCry liliathiri mifumo mikubwa ya afya Uingereza, kiasi cha mwezi mmoja uliopita. Na leta pia hapa katika taarifa zetu. Naam. Hali kadhalika wataalamu wanasema kwamba mashambulizi haya hayawezi kuisha badala yake yataendelea kuwa mabaya. Sasa basi, mtaalamu mwingine wa usalama mtandao, bwana Dave Watson ameojiwa naye, akasema kwamba mashambulizi haya yanabadilika wa haraka sana, na hivyo basi vifaa vya kulinda kwa maanavyo vinaweza kuwa na changamoto. Lakini amesema kwamba hata hivyo, kuna njia za kulinda dhidi ya mambo yasiyotakikana na dhidi ya hivi virusi, lakini pia mashirika, biashara, watu binafsi hivi sasa wanasemekana kwamba wanahitaji kuanza kuangalia kuwa na namna fulani mbadala ya kufanya ulinzi huu, lakini pia makampuni mengi hivi sasa yanashindwa kuchukua hatua dhidi ya mashambulizi hayo. Nam, ndivyo hivyo. Ni ripoti yake Zlateka Hoke ambayo imesomwa hapa na Sandi Shumari mwenzangu, na asante sana Sandi Shumari kwa ripoti hiyo, kwa sababu mambo kuhusu uvamizi wa kimitandao yamekuwa ni swala ambalo limeanza kuwa ni swala nyeti duniani kote, na ni wakati ambapo ni vizuri watu kuchukua nafasi hii kuhakikisha kwamba swala hili linasitishwa haraka iwezekanavyo. Uh, shakuru, nafikiri tuangalie ni yapi wanasema kwenye mitandao. Jana tuliuliza swali, uh, uh, jana, tuliuliza swali. Lidia, unakubaliana na matamshi ya Rais mstaafu Ali Hassan Mwinyi kuwa rais Magufuli awe rais wa daima kama katiba ingeruhusu? Basi watu wametoa maoni chungu nzima, watu wana, wana, wengine wanalalamika wengine wanakubaliana nao. Lakini hapa Christopher, Gerald Mushi anasema haya masuala ya kung'ania kwenye madaraka yameleta machafuko katika nchi nyingi. Akimaliza muda wake aondoke, wapo wengine wanaweza kufanya vizuri kama yeye yeah, yeah. Haya, huyu Yohana Bwire anasema mi naona si vizuri kuamini kwamba katika taifa lenye watu zaidi ya milioni 45 mzalendo ni mtu mmoja tu Magufuli? Nani kaua spirit ya uzalendo? Ninaamini hatutapata rais kama Julius Kambarage Nyerere katika nchi hii, hawa wengine ni wa kawaida sana. Ernest Alfred Moshi, mwanzo nilikuwa simwamini, lakini atazidi kujiongezea wasifu, wafuasi kadri siku zinavyoendelea, kwani wanasiasa ni waongo, ila yeye anamaanisha anachoki emea na project zake nyingi economic na social hazija machua but, lakini huyu anachanganya na Kiingereza, maanake sasa hapa hazijakubaliana. Kwa hivyo ma, bado mapema. Hebu tusubiri tuone kama mambo yataendelea vipi. Haya, naye huyu Alex Kihongola anasema Uh, upenyo wa kubadili katiba ingefaa JPM, hiyo ni John Pombe Magufuli, aendelee. Sio jambo rahisi kupata rahisi msomi mzalendo na mwenye kudhubutu na jasiri. Wasomi wapo wengi, ila sio wazalendo na jasiri na wenye kudhubutu. Nam basi, naona muda unakwenda mbio kabisa hapa kama tulivyosema kwamba ripoti moja huko Kenya inaeleza kwamba dawa ya HIV inayotengenezwa huko huko Kenya. Naam, imeweza kupatikana na kwa hivyo itaweza kutumiwa na nchi hiyo watu wataanza kutumia, watu wameshafanya majaribio na inawasaidia kwa sababu unajua HIV watu wanakula mchanganyiko wa dawa entoviral, lakini ilikuwa inasababisha matatizo chungu nzima, na tatizo lenyewe ni kwamba watu wengi wanaotumia dawa hizo wanakuwa hawana chakula cha kutosha kuweza kukabiliana na matatizo yanayotokana na kula dawa. Kwa hivyo hii leo, akizungumza katika mkutano wa waandishi wa habari katika mji mkuu wa Nairobi, Dr Peter Kimunu amesema mpango huu umetokana na msaada kutoka UNTED, yani idara ya kupambana na ukimwi ya Umoja wa Mataifa na Shirika la Afya Duniani kuweza kufanya uwezekano kwamba watu karibu eh, chupa karibu elfu laki moja elfu arobaini na nane zitatolewa za dawa hizo kuwapatia Kenya, na hapo watu wataweza kutumia na kuona namna gani wanaweza kupunguza yale makali ya dawa zinayotokana na ugonjwa huu. Ni story, story kubwa hiyo, kwa sababu mambo ya HIV Kenya pia amekuwa ni, ni swala nyeti. Nimeona ripoti hiyo ambayo imeandikwa na Leni Ruvaga, mwandishi wetu uh, huko Nairobi. Nafikiri muda mfupi ujao, tutaangalia ni yapi ambayo yanaendelea katika mitandao ya kijamii. Uh, ambapo ni uh, eh, nini ambacho kinavuma mitandaoni. Namwona mwenzetu Sande Shomari tayari kabisa eh, kutujuza yale yanayovuma kwenye mitandao. Sande Shomari, hebu eh, tupashe mambo. Bila shaka BMJ Murithi na Abdushakur Aburi kwenye mitandao ni mambo ni mengi, kem, kem, mengi, mengi, mengi sana yakizungumzwa hasa ukiangalia kule nchini Kenya, Tanzania na maeneo mengine. Basi tukianzia huko nchini Kenya, eh, kwenye mitandao kama tayari ambavyo mmekwisha zungumza ni kuhusu ile manifesto iliyotolewa na vyama vyote viwili. Inazungumziwa sana, sana, sana, sana. Sana. Hata kasio mitandao tu, kwenye magazeti, magazeti. Kwenye mabaraza, huko mijini, wanazungumza kuhusu hizo manifesto. Lakini tueleze basi wengi ambao wanazungumza za Waidhera hapa kutoka kule Kenya, anasema kwamba mambo yote ni Jubilee tu, hata iweje haitawezekana. Wakati huo, <laughs> Juma Engoyi anasema hapana, hii ni wakati wa kumpeleka Uhuru akapumzike na Ruto tunamtaka, tunawataka NASA waingie kazini. Haya basi, kila mmoja anatoa kama ulimbe ambavyo mbeleza zaidi. Kila mmoja na, ana maoni yake naam. Lakini vile vile, huko kwenye mtandao nchini Kenya, kama unamfahamu huyu ni mwana socialite, unamwita au mtu ambaye anafahamika sana na mtu mwenye kufanya mambo mbalimbali, Vera Sidika anafahamika basi sana pale hapo, hey, nchini Kenya ameingia kwenye mitandao basi. Baada ya kuingia kwenye mtandao, akiandika kuhusu menje na uvuma kuhusu yeye kwa chana mpenzi wake ambaye ni yeye wa Nigeria aitwaye Yomi. Sasa mrembo huyu kutoka Kenya anasema kwamba ameamua kuvunja ukimya juu ya habari ambazo zimekuwa ikisambaza sana huyo bwana ya jinsi wao walivyoachana na kwamba na kwamba akali kwenye mtandao. Yeye akaamua kabisa kwenda kwenye Snapchat. Unajua Snapchat nayo imekuwa maarufu sana. Jinsi yeye na huyu jamaa yake wakitumiana SMS na SMS nyingi zikatoka kwa mpenzi wake huyu wa zamani Yomi zikionyesha jinsi anavyojaribu kumsihi warudiani. Sasa basi akaona bora niweke haya yote, watu wajionee. John Pina anaandika kwenye Instagram, anasema yote haya ya nini? Jamani Yomi naye, kama umeshaachwa kunywa maji, utulie baba. <laughs> Nafikiri ni mengi sana yaliyo <laughs> kwenye mitandao na sandi nimepata <laughs> tu ripoti sasa hivi, na kabla hujaendelea mm. kwamba kuna hao watoto ambao waliperform eh, wakiwa na Eddie Kenzo yule mwanamuziki sasa mwana wamealikwa mwana wa mwana. hapa Marekani na, na kuperform kwa BET zile awards dio, hebu tuhawa watoto walialikwa wali baada ya mwanamuziki wa Marekani mwana. kwenda kule kama unavyosema nchini Uganda kutengeneza video Aha. Sasa ile video imefanya vizuri sana na hatimaye kwenye BET awards ambazo zilifanyika siku ya Jumapili Amua kuwaleta watoto na kucheza nao pale kwenye stage. Wow! Ama kwa hakika kwa hapa Marekani a ni kitu tofauti kwa sababu hawajazoea kuona mandhari ya Kiafrika kwenye muziki ya Marekani, na yeye akaingiza ile mandhari na chachandu wa Swahili wanaita za Kiafrika kwenye muziki wake na kuwavutia wengi ambao walikuwa wamejazana kule California kuangalia lile tamasha. Vile vile kwingineko, ni mechi ya Taifa Stars ya Tanzania kwenye michuano ya Kasafu kwa Afrika kusini na timu ya Angola, ambapo walitoka sare. Sasa basi, aliacha gumzo ni mchezaji alichaguliwa kuwa mchezaji bora, man of the match, anaitwa mzamiru ya Hassan Yasin yeye aliitwa kuujiwa baada ya kushinda ile tuzo na mtangazaji wa Super Sport ambaye alikuwa akimuuliza maswali kwa lugha ya Kiingereza, lakini yeye akawa namjibu maswali yote vizuri kabisa kwa lugha ya Kiswahili. Kwa hiyo washabiki wengi wa soka pao walivutiwa si kitu kitendo cha yule bwana kuwa mchezaji mzuri, lakini jinsi alivyoamua kuinua lugha ya Kiswahili, kwamba anaulizwa Kiingereza lakini anajibu Kiswahili. Wengi mnafahamu Wakiulizwa wanachanganyaga lugha, wanachanganya kiingereza na Kiswahili. Hiyo moja wapo ya juhudi za kuleta lugha Kiswahili mbele barani Afrika. Mzamiru Yasini amekuja ya na mfano mzuri sana ambao umewavutia wengi kwenye mitandao. Asante sana Shomari. Nashukuru sana, na sana, ndivyo hivyo. Asante sana. Asante Shomari. Niwashukuru wote ambao wamefanikisha matangazo ya leo ya VOA Express hapa Washington, ikiwa ni pamoja na msimamizi wa matangazo haya Abdu Shakur Abud na vile vile mwelekezi Aida Isa kutoka hapa Washington, na tuna cha ziada tunawatakia ya ala alasiri njema hadi tutakapoonana wakati mwingine.