Zimegonga saa tatu siku saa za Afrika Mashariki. Karibu msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kwa habari muhimu za dunia kwa hivi sasa. Msomaji ni mimi BMJ Mridhi. Waziri wa ulinzi wa Marekani Jim Mattis amesema huenda Syria ilitii onyo la Marekani la kujiepusha kutumia silaha za kemikali. Taarifa iliyotolewa Jumaatatu jioni na msemaji wa ikulu Sean Spicer ilimwonya rais wa Siria Bashar al Assad kwamba iwapo vikosi vya serikali yake vingetumia silaha za kemikali yeye na jeshi lake wangelipa wa gharama kubwa. Taarifa hiyo iliendele, ilitolewa baada ya idara ya ujasusi ya Marekani kusema kwamba ilikuwa imegundua matayarisho ya shambulizi lingine la kemikali nchini Siria, jambo ambalo serikali ya Siria imekanusha. Shambulizi la Aprili 4 la kemikali kwenye mji unaoshikiliwa na upinzani wa Khan Sheikhoun, ambao uko nchini humo Syria, liliua zaidi ya watu 80 na kukemewa na mataifa ya kigeni ikiwemo Marekani. Kwingineko, balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa Nick Haley aliliambia jopo la bunge mapema leo kwamba Marekani hivi sasa inachukua jukumu la nguvu zaidi katika taasisi hiyo ya dunia kuziwajibisha tawala za Korea Kaskazini, Siria, Venezuela na mamlaka nyingine, marafiki zetu na mahasimu zetu. Mahasimu wetu wanafahamu kwamba Marekani kwa njia nyingine tena imeipata sauti yake kwenye Umoja wa Mataifa, Heli ameambia kamati ya masuala ya kigeni katika bunge Jumuiya ya kimataifa hivi sasa inafahamu fika Marekani iko kwa ajili ya nani na Marekani ni dhidi ya nani, Heli gavana wa zamani wa South Carolina, ambaye alitumika katika Umoja wa Mataifa kwa miezi mitano sasa amefanikiwa kusukuma kwenye Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kupitishwa kwa vikwazo vipya dhidi ya Korea Kaskazini kutokana na kuendeleza harakati zake za nyuklia na majaribio ya makombora. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kupitia 107.5 FM Nairobi na vitongoji vitongoji vyake. Kundi linalofuatilia mapigano nchini Siria limesema kwamba shambulizi la anga kwenye kijiji kinachoshikiliwa na Islamic State mashariki mwa nchi hiyo limeua takribani watu 15 mapema leo, ikisemekana idadi hiyo huenda ikafika 35. Syrian Observatory for Human Rights lenye makao yake Uingereza limesema makombora yaliyodondoshwa na ndege za kivita karibu na bonde la mto wa Ufrat katika kijiji cha Doblan, eneo ambalo ndege za kivita za Marekani na Rusia zinafanyia operesheni. Jumanne, kundi hilo liliripoti kuhusu shambulizi kutoka vikosi vya muungano kwenye jeshi la Islamic State lililoko kwenye mji wa karibu wa Maidin, ambapo watu 57 waliuawa. Marekani imesema kwamba inachunguza madai hayo huku msemaji wa jeshi akiambia Sauti Amerika kwamba vikosi vya muungano hufanya operesheni zake kwa uangalifu ili kuzuia maafa ya watu wasio na hatia. Na jeshi la Uturuki mapema leo limesema vikosi vyake vimeharibu malengo ya waasi wa kikurdi nchini siria kwenye mashambulizi ya usiku dhidi ya vikosi vinavyoungwa mkono na siria kaskazini mwa siria Jeshi la Uturuki limetoa taarifa kwa kusema mashambulizi hayo yametokea katika eneo la Afrin. Vikosi vya Kurdish Peoples Protection Units ama YPG ni sehemu muhimu katika vikosi vya Siria vinavyotafuta demokrasia na kuungwa mkono na Marekani, hasa katika mapigano yanayoendelea ya kupambana na wanamgambo wa Islamic State. Hizo zimekuwa ni habari za dunia kutoka Washington. Muda mfupi ujao utakuletea kipindi cha Kwa Undani kikiendeshwa na Idi Ligongo. Mimi ni BMJ Mridhi, kwa heri kwa sasa. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Hujambo msikilizaji wetu unayetusikiliza kupitia redio na Facebook live stream popote pale ulipo, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari kwa undani zaidi. Leo katika Kwa Undani tutaangalia wapiga kura wa nchini Kenya kuelekea uchaguzi mkuu wa nchini humo, na katika sehemu ya pili tutaangalia zile ilani za uchaguzi za vyama vikuu ambavyo vinagombania nafasi ya kutawala katika nchi ya Kenya, vya Jubilee na NASA. Ninayekualika mimi ni Idi Ligongo nam. Katika sehemu ya kwanza hii leo, kwa undani inaelekea moja kwa moja katika studio zetu za mjini Mombasa, ambapo tunaungana na wenzetu Amina Chombo na Salma Mohamed. Kwako Salma. Asante sana, Id Ligongo kutoka Washington DC. Kama ilivyoada na desturi kila siku za Jumatano, kwa undani inatoka hapa Mombasa. Kwa hivyo mtazamaji wetu na msikilizaji kupitia mtandao wa Facebook, karibu sana, na jina langu mimi ni Salma Mohamed. Na mimi ni Amina Chombo. Mimi ni kome nyingi na mkome nyingi ni mwenzetu hapa katika studio hizi na vilevile vile ni mchanganuzi wetu wa maswala ya kisiasa. Moja kwa moja, hii leo tunaangazia swala zima la idadi ya wapigaji kura kama ilivyotolewa rasmi na tume ya uchaguzi na mipaka ya IBC. Idadi hiyo wapigaji kura ya mwaka huo 2017, ambapo tunatarajia uchaguzi huo takriban siku 40 zijazo, idadi yenyewe ikiwa ni milioni 19. Na ongezeko kubwa hilo la asilimia 35 ukilinganisha na chaguzi iliyopita. Bila shaka ni swala ambalo tutakuwa tukilimulika siku hii ya leo katika kwa undani. Naam, hasa ikiwa tumesalia na siku 40 hivi kufikia katika uchaguzi mkuu ujao. Na tunayo le mataifa matano ambao ni ya diaspora walichangia kura elfu tano. Na tukaona kuna wale walioko magerezani pia vile vile wameweza kuchangia katika milioni kumi e, na tisa. Hii inamaanisha nini hasa, tukiangalia kwamba kuna masuala mazima ya manifesto ambayo tumekuwa tukiyasikiza. Kuna zile ambazo zimetolewa na shamra shamra jana, nasa ikaambia mitandaoni si nzuri kome lakini Amina, nashangaa hizo kura elfu tano unazungumzia za diaspora zinaweza kuleta mabadiliko yote. Hawa wanapigia marais peke yake ndiposa tukawataja mm -hmm. Kwa sababu tunazungumzia uongozi wa nchi, hatuzungumzie wale wengine, naelewa. Lakini nauliza, wanaweza kuleta mabadiliko ama utofauti wowote katika upigaji kura? Tumeona viongozi wanaotaka kura wameenda kule kuwashawishi, tulimwona, naam, wameenda kukampeni <laughs> <laughs> na, bila shaka tukizungumzia swala hili la ruwaza ama hizi ruwaza zimeweza kutolewa jana tu kuona ruwaza au manifesto ya National Super Alliance ambayo iliweza kuzinduliwa rasmi hapo awali, vilevile vile ya Jubilee iliweza kutolewa hasa. Hapa swala kuu ni kwamba, je, hizi ruwaza na idadi hizi za wapigaji kura ambazo zimeweza kutolewa rasmi aa, zinaingilia naje, Salma? kusema kweli ni, ni kwamba katika nchi ya Kenya mambo ya manifesto ama ruwaza haichangii zaidi katika upigaji kura hivi sasa tunavyozungumza. Kama umekuwa ukifuatilia, wachanganuzi ni kama kwamba hata kura za maoni ambayo zinatolewa zinaonyesha kwamba tayari Wakenya wengi washaamua kura yao watampigia nani hasa kwa upande wa urais, in, in, ingawa tunaona kwamba vyama vimetoa manifestos. Ni muhimu kutoa manifestos na kuzitumia, lakini wakati ambapo wanazindua zile manifesto, mara nyingi ni muhimu wajue kwamba ni kama Wakenya wanawajua na tayari kuna wale ambao wameweka misimamo yao, ndio unaona kwamba uh, wale ambao tayari hawajaamua watapigia nani kura hapo uh, tarehe nane unaona kwamba ni chini ya asilimia kumi. Tunajua kwamba ni asilimia ile kumi inaweza kuleta uh, mabadiliko katika siku ya uchaguzi lakini, kusema kweli asilimia kama tisini ya wale ambao watapiga kura hivi sasa, ukiwauliza watapigia nani, wanafahamu watampigia nani. Uh, saa wingine wanasema historia inajirudia. Uchaguzi uliopita mwaka elfu mbili kumi na tatu tulikuwa na wagombea wanane kama sasa, na kati ya zile kura uh, milioni kumi na nne ambazo zilikuwa katika sajili wapiga kura, milioni kumi na mbili zilikuwa kura zilizopigwa, na kati yake kwa ukaona kwamba rais Uhuru Kenyatta aliweza kupata kura milioni sita, huyu mwingine akapata kura milioni tano wale wengine wakapata, wengine hata walipata chini ya zero. Unaona kwamba kati ya wale wagombeaji wote wa urais wakati ule na, uh, karibu asilimia tisini na tano ilienda kwa watu wawili, wale wagombeaji wakuu wawili. Wale wengine walishea uh, chini ya asilimia tano kuonyesha kwamba tayari watu walikuwa washajua nani ambao watampigia uh, kura. Salma, pia tunasema kwamba hasa hapa Kenya kisiasa, mm -hmm. ni kwamba ukitaka kushinda uchaguzi Kenya unashinda uchaguzi wakati wa usajili wa kura. mm-hmm. Hivi sasa wale ambao ni wachanganuzi wa mambo ya kisiasa wanapiga mahesabu, ndio unasikia kwamba wanakuambia sisi tunajua kwamba tushapata kama ni urais, sababu wameangalia kura, zimesajiliwa kura ngapi na maeneo gani. Kenya inajulikana kwamba, sitaki kusema kwamba tunapiga kura kikabila, lakini tunapiga kura kimaeneo. Kuna maeneo mengine hata wakati mwingine usipoteze muda labda kwenda ku kampeni ile sehemu kama wewe ni mgombeaji wa urais kutoka sehemu fulani, nitakupatia mm -hmm. Mfano, wengi wanajua kwamba kama ni Kiambu, asilimia kama tisini na tano ya wale ambao watapiga kura itaenda kwa Mheshimiwa Rais Uhuru Kenyatta tuseme ukienda katika kaunti ya Siaya ama Kisumu, asilimia tisini na tano, watu wanajua kwamba itaenda kwa mgombeaji wa NASA lakini kura zao, laki nne na elfu hamsini na saba. Tofauti tu ni idadi ya kura <laughs> lakini tunajua kwamba na itategemea, kura ambazo zimesajiliwa pale ni kura ngapi. Kuna yale maeneo tayari tunaweza kusema kwamba, uh, they are already locked na baadhi ya wa wagombeaji. Kwa mfano ukienda kaunti kama vile Siaya, Kisumu, Homa Bay, ama uende Muranga, Kiambu, Nyeri, hizo tunajua kwamba tayari kuna wale ambao wanajua mahali wataweka kura zao lakini la... nasa wamesema kwamba hakuna masuala ya block votes. Mm -hmm. wa na Wakenya mimi... wote watapiga na kura nami, labda nisikubaliane ni, ni, ni na kuome katika swala hilo la kwamba Wakenya pengine wamekuwa na historia kupiga kura kutokana na kimaeneo ki, ki na vile vile kikabila. Mm -hmm. Tuseme saizi labda wakenya wamechanuka kiasi na wanatizama masuala ya maendeleo. Tunajua tumechanuka tukiang... kwanza tuanze na, na sisi mhm mm sisi wenyewe tume Hmm. Narudi kwenye haya masuala ya ruwaza tunajua, hmm. kwamba uh, serikali ya Jubilee, kuna mambo iliahidi na wameweza kutimiza themanini na tano kama walivyojipatia alama ya hmm. wao wenyewe katika ruwaza yao. Sasa kuna mambo mengi ambayo tunajua kwamba Wakenya wamekuwa wakilalamika kupanda kwa gharama ya maisha. Tunaona kwamba wameweza kusema kwamba nafasi za kazi kama walivyoahidi hazikuweza hmm. kutimizwa, la sala la usalama. Kwa hivyo tukitizama masuala kama hayo yakiwa ndio yatakuwa ndio vigezo muhimu vya watu kupiga kura. Pengine huenda ikawa watatizama maeneo ambayo wameweza kupeleka maendeleo zaidi na tunaona kwamba Wakenya pia wamekuwa wakilalamika kwamba serikali ya Jubilii ilikuwa inaegemea upande mmoja, yaani wanapeleka maendeleo fulani kwa maeneo fulani na wanaacha maeneo mengine pia hayajaweza kuendelezwa. Unadhani kwamba hiyo haiwezi kuchangia katika wao kukosa kura, licha ya kwamba idadi hii imeonyesha kwamba katika maeneo fulani hawa huenda wakapata kura hizi kwa wingi eh? Eh, Salma, ni kweli na pia si kweli. Katika nchi yetu tunajua kwamba kuna ule ubabe wa kisiasa wa kijamii, jamii zinashindana katika masuala ya upiga jikura. Mtu atakwambia kwamba kwa mfano serikali ya mheshimiwa Rais Uhuru Kenyatta imefanya kazi, lakini kulingana na msimamo wake hawezi akampigia, na kuna wale wengine hata kama uh, Mheshimiwa Raila Odinga atakwambia atafanyia nini, atakufanyia wewe mwenyewe, kuna wale wengine hawezi wakabadilika, kuonyesha kwamba zile jamii katika nchi ya Kenya ambao wamebahatika Uh, kuwa na uongozi wa kitaifa miaka iliyopita, ni kama kwamba huwa wanajua utamu wa kukalia kile kiti. Ndio unaona kwamba zile jamii zao zinakaa nao ngumu, iwe alifanya kazi au kufanya kazi, wanaendelea kumuunga mkono. Ndio unasikia kwamba kunatokea maeneo mengine ambayo yanajulikana kama swing regions, wale ambao wanaweza kunufaika kwa mrengo wote. Kwa mfano, ukienda mkoa ama eneo la uh, northeastern kule sana sana hupenda kuwa karibu na wananchi, sababu wale ni watu ambao mara nyingi wamekuwa wakipitia matatizo mengi. Kwa mfano uchaguzi uliopita, tunajua kwamba kiongozi wa NASA wakati ule alikuwa ni waziri mkuu. Unaona kwamba wakati ule kura zilipigwa nusu kwa nusu, karibu nusu kwa nusu, pande zile zote mbili. Saa hii watu wanajiuliza, je, watapigia serikali sababu mara nyingi imekuwa ni desturi yao kupigia mtu ambaye, wale ambao wako uongozini. Kuna maeneo mengine kama maeneo ya umasaini Narok, Kajiado Na. wale inajulikana kwamba ni watu ambao wanaweza piga kura pande yoyote si lazima kwamba wamewekwa kwa hii box ama upande huu kwamba wameamua ni hivi, ni hivi. Wale ni watu ambao unaona kwamba wanaweza piga uh, kura upande wote, na pia tuseme kwamba mkoa wa Pwani, ingawa sana sana eneo la pwani limesimama na mrengo wa NASA, wale watu watapiga kura upande gani? Hata mm-hmm. Wale ambao wanaomba kura ndio unaona kwamba wanafanya kampeni, wanaenda huku wanarudi, sababu hawako hawako shua nje, hao watu ambao tunajua kwamba Uh, labda msimamo wao si lazima ukue kwa chama kimoja ama kingine. Je, wanaweza kugawanyika. Na tunajua kwamba uh, Salma kulingana na vile hesabu ya kura inafanyika ni kuonyesha kwamba huu uh, uchaguzi, ile tofauti itakuwa ni asilimia kidogo sana, na kusema kweli haitapita asilimia tano. Mwenye atamshinda mwingine katika kura ya urais hatakuwa amemwacha na zaidi ya asilimia tano katika. so, uchanganuzi wako tunaona kwamba katika sheria Uh, ya uchaguzi wetu wa Kenya ni sharti atakayeshinda apate kura asilimia hamsini na ongeza, yani 50 plus 1. Sasa je, na sio tu kupata 50 lakini lazima apate si chini ya asilimia 25 katika kaunti ishirini na nne katika nchi nzima na jinsi unavyochanganua kwamba kuna kaunti ambazo zina swing, ukiangalia kwamba idadi nayo pia, ya wapiga kura katika haya maeneo. Unajua pwani wanasema kwamba ni NASA, lakini pia tunaona Jubili imekuja na kasi kwa sababu utapata maeneo kama Kwale ambayo imekuwa na upande wa NASA, lakini kwa sasa hivi unaona kwamba e, eh, Jubilee imeingia sana mashinani na hata gavana anashikilia pale ameingia upande wa, wa Jubilee. Ukienda Kilifi nako unakosema kwamba kuna kura nyingi eh, pia unaona kwamba Jubilee imeingia. Je, tuweza kwenda raundi moja kwanza uchaguzi, tukiangalia figa zilivyo na mirengo inavyozunguka kusema kweli, uh, Amina, naweza kukuhakikishia kwamba leo mimi kama mchanganuzi, huu uh, uchaguzi hautakuwa na awamu ya pili. Naweza kukuambia kwamba uchaguzi utakuwa na oba. Wenzangu, lakini la kusisitiza hapa, tumeona kwamba ruzaza zimetolewa katika pande zote mbili. <clones> Wakenya wamekuwa na maoni tofauti. Watu wamezungumza katika mitandao ya kwamba hizi ni ahadi tu ambazo hutolewa na wanasiasa, lakini e, tukiangalia aa, kwa kweli rekodi zao tangu aanze uongozi na wale wengine ambao wanaahidi kwamba wakiingia uongozi kwamba watafanya vitu kadhaa, bado Wakenya hawajakuwa na imani ya kwamba vitu huwa vinatendwa jinsi vinavyotolewa kama hizo ruwaza wanavyozungumzia. Maanake kama mmoja naweza kum, uh, kumnukuu, ameweza kuzungumza katika mtandao wa Facebook akisema kwamba kwa kweli uh, hizi ruwaza zinakaa nzuri sana unapozitizama, unapozisoma, yani zinakupa msisimko fulani ya kwamba kweli hapa tutapata, tutapata maendeleo, lakini katika kutimiza ndo inakuwa changamoto. Kwa hivyo bado hapa uh, tunazidi ku, kuangalia ni vipi itakavyokuwa ifikapo mwezi wa Agosti tarehe nane. Unajua manifesto uh, manifesto inategemea utekelezaji wake, itategemea kama kuna fedha za kutosha. Kwa mfano, zile manifesto ambazo zimetolewa na pande zote mbili, tunasema kwamba they are very ambitious. Basi ikiwa ni hivyo, wanasema kwamba deni ya Kenya imefika trilioni nne. Basi ikiwa watachaguliwa tena basi itafika trilioni kumi, sababu wameleta miradi mikubwa. Wanataka kuwekeza vizuri katika mambo ya barabara, reli, kujenga viwanja vya ndege. Lakini je, wanajua zile hela zitatoka wapi? Itabidi wakimbilie katika kupata mikopo. Salma, naamina kufadhili elimu ya shule ya msingi mpaka sekondari ni mm, changamoto kubwa. Je, watafadhili na zile hela zikitoka wapi? Ni kuonyesha kwamba watakopa. Ikiwa sisi Wakenya tumekuwa watu wa kufuatilia manifesto na tunafuatilia, ikiwa basi wataimplement zile manifesto zao, tutarajie kwamba in the next ten years ama miaka mingine mitano kabla ya kufanya uchaguzi mwingine basi tutakuwa tumefika deni ya trilioni kumi. Sababu sisi Wakenya tunataka miradi ifanyike, serikali ifanye kazi, tulipe mishahara mizuri, tujengewe barabara nzuri, tujengewe reli nzuri, lakini hatujiulizi, je, sisi Wakenya wenyewe tunaweza kuzalisha kiwango cha zile fedha ambazo zinatakikana kufanya ile miradi mikubwa ulikuwa ametaja mitandao salma ni kuna mmoja anasema kwamba anajiita naitale kupitia twitter anasema trump akiwa miaka sabini na moja aliweza kuwa rais baada ya obama ambaye alikuwa miaka hamsini na tano na huko nigeria buhari akiwa na miaka sabini na moja aliweza kuchukua nafasi ya goodluck jonathan ambaye alikuwa na miaka hamsini na tano raila akiwa na miaka sabini na moja atafanya hivyo hivyo kwa uhuru <laughs> <laughs> <laughs> mengi yatasemwaunajua na... <laughs> ni wakati wa kampeni na... uh, na kila mtu anavutia upande wake, mm -hmm, na ni muhimu kusubiri tuone, na pia mi nasema kwamba watu wasaidie wale wagombeaji kuomba kura. Mengi yamesemwa, mengi yatasemwa. Jukumu letu sisi ni kukupa ukweli, na uamuzi unakuwa ni kwako. Kutoka kwetu hapa Mombasa, ikiwa ni studio 15 nikiwa na wenzangu Amina na Kome, tunasema shukran sana hadi wakati ujao. Mimi ni Salma Muhamed, shukran sana. Naam, asante sana Salma Muhamed na Amina Chombo kwa kutupasha hayo katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki cha Kwa Undani, na karibu katika sehemu ya pili ambapo hivi sasa ninaungana na mwenzangu BMJ Muridhi, tukiangalia hizi eh, manifesto eh, nchini Tanzania wanaita eh, ilani ya uchaguzi, Kenya wanaita ruwaza, ruwaza. Basi ni mchanganyiko wa mambo wa viswahili hivyo, lakini kikubwa ni kile ambacho kinaeleweka sasa, BMJ Muridhi, kwanza tukigusia yale ambayo yameainishwa katika eh, hizi ruaza ama ilani ya uchaguzi ama manifesto eh, za vyama hivi viwili vikuu ambavyo eh, ndivyo vinavyoonekana kuwa vinara katika uchaguzi wa Kenya. Uh, nikianza labda, nikuangalia uh, ile ya upande wa NASA ni kwamba katika ilani imeainisha vitu sita kama vile vitu vikuu, ambapo katika kila jambo kuu ndani yake kuna masuala mbalimbali mbali ya ufafanuzi. E, mambo makuu sita ambayo NASA iliainisha katika e, ile waraka wake wenye ukurasa 48 ni swala la kujenga taifa, yaani namna ya kuwa Mkenya. Na vilevile kuna swala la kushughulikia ama namna ya kushughulikia masuala ya kitaifa, ambani ilani hiyo imetaja kama matunda ya katiba, kubadilisha namna ya kiutawala, ambapo hii imehitaja kama ni sehemu ya, ya, ya kwamba heshima si utumwa, kumaliza utamaduni wa madharau na ni kitu ambacho imeainisha vilevile, imegusia swala la kutambua haki za kijamii na kiutamaduni ambapo imetaja kama kujali jamii, kutengeneza ajira na kumaliza umasikini. Vilevile imegusia ime, ime, uhusiano wa kikanda na kimataifa. Hayo ni mambo ambayo makuu, hii eh, manifesto ya NASA imetaja. imetaja yale ime, waliozindua hiyo jana, naam. Na siku moja kabla ya jana kulikuwa Jubilii pale Kasarani katika ukumbi, uh, ukumbi wa Kasarani au uwanja huo wa Kasarani ambapo uh, Jubilii nayo ilikuwa na nguzo tuseme, tuzite tu, tu nguzo ni kumi ambazo in, walielezea moja kwa moja jinsi ambavyo wanafikiria au wana matumaini kwamba wataweza kuteke, mambo watakaweza kutekeleza katika iwapo watapata mhula mwingine. Na kwanza kabisa walitaja kwamba Jubilee itahakikisha wamepata nafasi milioni moja nukta tatu za kazi kila mwaka na vilevile wakaeleza kwamba watafanya kazi na kaunti serikali za kaunti na kuhakikisha kwamba kumepatikana angalau kiwanda kimoja katika kila kaunti unajua uh, uh, idi kule Kenya kuna kaunti arobaini na saba hivyo basi kila kaunti iwe na kiwanda kulingana na Jubilee manifesto yao vilevile vile, wamesema watatafuta nafasi zile wanaita, um, anaita uh, nafasi za watu ambao wametoka shuleni uh, au wamemaliza vyuo na kuingia kwa miezi kumi na miwili uh, kwa kuingia katika kabla wajaingia university wapate waweze kupata, uh, kupata uzoevu wa kazi uh, wanaita kwa Kiingereza apprenticeship. Na vilevile wataongeza nafasi kwa wale wananchi au raia ambao kuna mpango unaojulikana kama Inua Jamii, ambao kwa hivi sasa wale ambao wamesajiliwa ni elfu mia saba, yani laki saba. Sasa wanasema kwamba wataongeza wafike mara mbili ya hiyo, wafike elfu amini, milioni moja na mia nne elfu, na hii ni pamoja na wale ambao ni raia walio na umri wa miaka sabini na kwenda juu. Sijui kama Idi wataka tusitishe hapo kwa kwa muda, alafu uendelee na, na NASA, alafu nikueleze ni nini kingine wameeleza katika manifesto yao Jubilee. Naam, kwa upande wa NASA, ambapo kauli mbiu yao ni kwamba NASA mambo yabadilika ndiyo inayozungumzia, lakini katika kile ambacho kimevutia watu wengi, ambacho kimeelezwa e, na watu wengi, ambacho vilevile kinafanana na kile ambacho kipo ndani ya e, ilani ya Jubilii ni swala zima la elimu. NASA wao wameahidi kutoa elimu bure kuanzia chekechea mpaka ngazi ya juu kabisa e, ya sekondari. Na ni jambo ambalo watu wengi wamelizungumzia na kuliona kwamba lina lina, lina, uh, leta ishara njema, lakini ndani ya vile vile, ndani ya haya maswala sita, ukiangalia ndani yake kuna swala lazima la kushughulikia e, maswala ya chakula e, kuangalia namna gani mila desturi za watu wa Kenya zinakuwa njema, kushughulikia vilevile swala la madeni ya, ya, ya, ya serikali na vilevile kushughulikia swala na makundi yale ya ambayo yanafanya ubadhirifu eh, na rushwa, ni mambo ambayo pia yamezungumziwa. Lakini jambo lingine ambalo limo ndani ambalo limevutia watu wengi eh, ni swala la kuweka mazingira ya kutengeneza ajira mpya. Nam, nam. Na hilo umetaja kuhusu eh, elimu bure nafikiri ni swala ambalo tayari limeanza kuzua kila aina ya hisia hapo nchini Kenya kwa sababu Jubilee nao wanasema watapatiana, wataweza kuhakikisha kuna elimu ya bure kuanzia mwaka wa sio uh, zile shule za boarding. Ni shule ambazo unaenda alafu eh, ambazo, ambazo katika uh, mikutano ya hadhari na, eh, ni, ni, ni, ni, ni, nani hasa watafaidika na mpango huo hivyo ilivyo hivyo, ni uh, elimu ya bure katika shule za, za, uh, za za primary schools, lakini hiyo tayari ipo. Lakini sasa ile wanaongezea ni katika shule za upili, lakini sio wanafunzi wote watakaofaidika na mpango huo, na vilevile wasema watate, watatengeneza watahakikisha kuna uh, makazi nyumba ambazo zitatengezwa zilizo nafuu na ambazo ni salama elfu mia tano ambazo zitakuwa katika miji mikubwa mikubwa ili watu ambao wafanya kazi ambao wanahamia kule wapate, wapate mahali pa kukaa uh, bila kulipishwa pesa nyingi na vilevile wataongeza nafasi katika Uh, nafasi katika katika hospitali uh, uh, kuhakikisha kwamba kina mama ambao wanajifungua wanapata kufanya hivyo bure, na baadaye pia wasiweze kulipa chochote, kwani kuna bima ile ya NHIF ambayo NHIF ambayo ni, ni, ni kama bima inaonyesha ina, ambayo inatolewa kwa uh, wakinamama wajawazito au wanaojifungua wasiji wakalipa hela katika hospitali, na, na nafikiri hidi ligongo pia tumepata maoni ya wakenya wanazungumzia wa, swala hili wanakili waaelimu la elimu <laughs> na, lakini sana wanasema kwamba hizi manifesto zimewachanganya za, ya nasa na ya jubili, na jubili. Zimewachanganya manako wanasikia kama zinaingiana sana, hebu tusikie walivyosema wa Kenya ambao tumeweza kuzungumza nao wote, mbamoja, huyu anruka kule ankuja huku, na huyu anruka nkwenda kule, shona tuseme hizi yeah, nyimbo za taifa kila mahali leo nitajenga hiki, kesho nitajenga kile, aingiae atake ubunge atoe nipe nkupe, kil ni minista, shauri zako mimi. Kwa machina naitwa Peter. Kwayo manifesto ya chupiki ambao wamezungumzia kuhusu elimu, wataanza masomo ya bure kutoka primary mpaka secondary, na kweli kufikia Januari wanaweza timiza hilo. Kwa upande wa, wa NASA wao wanasema wakishachukua mamlaka watakuwa tayari wameshatimiza hilo, lakini kwangu naona ni ngumu mpaka lazima pacheti inasomwa. Sasa je, hao watu wa NASA watakuwa Septemba watakuwa wako tayari kutupa ma, ma, masomo ya pura? Kwa jina langu naitwa Nyawa Kisama, fadhali tuangalie manifesto ya NASA kwa sababu hiyo miaka yote mitano ama miaka minne mpaka sasa na hatujaona kwanza hiyo nyimbo ya masomo ya bure haianzi leo lakini haijafanyika upande wa madaktari upande wa walimu sasa tuangalie manifesto ya nasa tuangalie mabadiliko mengine sahii sasa mabadiliko kama upande wa elimu ama mabadiliko mengine, kwa vile elimu ni kitu ambayo tayari kupili washaanzisha hiyo, tayari washapunguza na wanaweza timiza, na ikawa si bure. Si bure bwana, hiyo hiyo si bure. Sasa kitu unaanza kupungua. Watu wanasa wamesema bwana, elimu itakuwa bure. Sasa tutataka kuangalia nayo sasa. Hiyo angalia mambo ya hospitali a, daktari mara amegoma, na ndio kitu ya muhimu ya kuangalia na eh, yes, mambo hayo hakuna, hakuna hayaangaliwi vizuri sekta ya afya watu ambao wanafaa kushughulikia mambo ya health ni magavana. Je, NASA hawana magavana? pesa zimeletwa. wewe u, u, wanzi umepewa pesa kidogo, onyesha ni pesa zile kidogo umepewa umetumia vipi? naitwa mwalimu, mwendo wote ahadi zao ni uongo, wanajitafutia uongozi. walipokuwa na muungano wakasema shule ni za bure. sasa hivi NASA imesema ikipata shule itakuwa bure, na hakuna cha bure Kenya. Je, ikiwa bura atapata wapi pesa? Tupige kura na tutaishi hivyo hivyo, na hata akija rais nani, maisha yatakuwa yale yale. Nam basi, kufika hapo tunakamilisha kipindi hiki cha kwa undani kwa siku ya leo. Kwa niaba ya mwenzangu BMJ Muridhi na wenzetu wa Mombasa, mimi ni Idi Ligongo, tunakutakia kila laheri na tukutane kesho tena katika kwa undani.