Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Hello, hello, popote ulipo karibu sana, ikiwa siku ya Alhamisi tarehe 29 mwezi, mwezi naunu wa 6 mwaka wa 2017 kwenye VOA Express moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Jina langu Harizon Kamau, tukishirikiana na mwenzangu BMJ Mureithi, ambapo tunaangalia maswala mbalimbali mbali kutoka mbali na karibu. Na baadhi ya maswala tunayoangalia, BMJ, leo ni yapi? Naam, tuna mengi, Kamau, kama ilivyo desturi yetu, ikiwa ni pamoja na Taarifa kutoka huko Kenya kuhusu dawa ambazo zinatumika sasa nchini Kenya, imekuwa kwamba Kenya ni nchi ya kwanza kutumia dawa hizo za kupambana na uh, ugonjwa wa ukimwi ama ukipenda HIV eh, ambapo tutaungana na mwandishi wetu huko Mombasa uh, Kioko Josephat. Lakini kabla ya hapo, pia tuna taarifa nyingine kutoka kule um, uh, Tanzania. Kuna swala ambalo limekataa kuondoka kwenye vichwa vya habari kuhusiana na rais wa nchi hiyo John Pombe Magufuli kusema kwamba wasichana ambao wana afya mimba wakiwa shuleni wasirejee katika shule za upili. Hebu tusikie ni kwa nini hasa. Sheria ya makosa ya jinai inasema kwamba unapofanya mapenzi na mtoto ambaye uko chini ya miaka kumi na nane ni unambaka. Sasa tunaona kwamba yani kama hizi sheria zinakinzana, lakini pia unazidi kumwathiri huyo mtoto. Basi uh, pamoja na hayo pia siasa nchini Kenya zimeendelea kunoganoga na tutaweza kusia vizuri kutoka kwa mmoja walio karibu kabisa na siasa hizo za nchini Kenya kuhusiana na mambo ama masuala yanayoguzia wanawake mm -hmm. na vijana hasa wakati kama huu ambapo wanasiasa wale wanawarai kuwapigia. Na bila kusahau kwamba ikiwa ni Express, VOA Express kila wakati lazima tuwe na ngoma hapa studio. Kwa hivyo tuna mengi pamoja pia na hoja kwa hoja jinsi Wakenya wanavyosema kwa kuhusiana na maswala ambayo wanasema ni nyeti katika nchi yoyote. Hayo tutakuletea lakini, kwanza, kama tuende wapi? Tuende moja kwa moja hadi kule mjini Mombasa tukutane naye Josphat Kioko ambaye tuko naye kwenye laini akituangalia, tukiangalia pamoja swala la HIV na UKIMWI mm. na kuhusiana na dawa mpya kabisa ambayo imeanza kutumika Afrika. Kioko, karibu sana VOA Express, tueleze hali na mambo kuhusiana na swala hili la ugonjwa wa UKIMWI. Asanteni sana, siku moja tu jana, ambapo Kenya imezia dawa hizi za generic ARVs, uh, baada ya kutengenezewa Marekani mara ya kwanza, imekuwa Kenya ndio nchi ya kwanza. Na katika harakati za Sauti Amerika kuzungumza na wa Wakenya vile wanazisubiri wale waathiriwa, labda wana virusi vya HIV, kwanza kabla ya kuzungumza na walio na virusi, nimezungumza na Este Nelima ambaye yeye yuko katika shirika la ICRH, International Center for Reproductive Health, akisaidia watu sanasana sana wale wanaohusika na ukahaba wakisemekana wako na virusi vya hali ya juu. Amenieleza haya. As ICRH, hatuchagui mtu akikuja, kama kwa mfano ni msichana ama mwanamme ambaye anabangaiza, ambaye anafanya ukahaba, na kuna wengine ambao hawajulikani, amepata na STI anataka kupimwa wafamily, anataka kupewa family planning hizo na nafikiri kidogo hapo kuwa na itilafu kidogo lakini, ndivyo hivyo anavyoeleza akioko nini kingine tujue kuhusiana dawa hii hapa. Sauti ya Amerika mjini Mombasa tumetembelewa na msichana kwa jina la Wini, umri wake ni miaka ishirini na sita. Yeye madaktari kamwambia alizaliwa na wazazi wake wakiwa na virusi vya HIV, mm -hmm, na kwa sasa ni mwanaharakati wa kuhamasisha mamilioni ya vijana hapa nchini Kenya na Aligundua kwamba ana virusi akiwa na miaka kumi na mbili. Winni mhm, hii naitwa Winni Orende hio na zolea nauguza h i v, nafia kuwa naye ugonjwa, niliambia kama ni nilikuwa na ugonjwa kama nikuwa na miaka kumi na mbili, watari wangu doktor wakanga kama nishag ama agua washaga dunia. Umebadilisha dawa za arvs ama za ukinga mara mbili, ulikuwa na madhara gani? Aa, kwanza alikuwa anaamiza madawa vizuri Haya basi, huyu ndiye dada Wini Oendi ambaye ametembelea Sauti ya Amerika, na swali lingine kwake, anaambia akipata mume mzuri, watapewa ushauri na daktari na watapata watoto. Naam, asante asante, Kioko. Lakini kabla hujaondoka, kwa sekunde kama thelathini, kwa wale ambao wanauliza ni kwa nini swala hili limegonga vichwa vya habari sana Kenya ikiwa ya kwanza, ni nini hasa na ambavyo, uh, ni vipi ambavyo ni katika miji tofauti tofauti maeneo mbalimbali mbali, Kenya ndio dawa hii itumike na tunajuaje uh, mstakabali wa dawa hii? E, dawa za zimekuwa ni gali sana e, e, gharama ya ARVs na kwa sasa serikali seraka, ya Kenya inasaidiwa na mashirika mengine kugharamia na ule utafiti waliofanya na kusaidiana na Amerika kule ilikuwa imeanza, lakini awamu ya kwanza itasaidia watu elfu ishirini na saba pekee ambao miili yao ni sugu kwa zile ARV za kwanza, na hizi zimeboreshwa zaidi, maanake ni generic na itakuwa inawasaidia kwa miili yao bila kupata madhara. Na Kioko, sijui kama labda pengine uliweza kujua kama kuna tatizo. Kumekuwa na malalamishi kutoka kwa baadhi ya watumizi wa dawa za ARVs, sijui kama Mombasa, ama uliweza kutangamana nao, walikueleza kwamba wengi wanalalamika kwamba wanapotumia dawa bila kupata lishe sawasawa sawa. Uh, madhara yanakuwa ndio zaidi, kwa hivyo wanasema wengi wanahitaji lishe kuliko dawa. Umekumbana na tatizo kama hilo Wini? unatumia lishe gani labda, matatizo kama haya hmm mdaavizurnapanatia kwamadaa vizuri, napia na kisai chakula kama kawaida, mboga, matunda, chakula nazidi kukaa salama. Haya aya, eh, kauli yake <kazana>, ini huyo miongoni mwa Wakenya wapatao milioni moja nukta tano walio na virusi vya HIV. Asante sana Kioko kwa ripoti nzuri hiyo, kwa hakika unafanya kazi nzuri ya kuweza kutueleza kwa kina. Tutaweza kufuatilia dawa hiyo inafanya kazi vipi miongoni mwa wanaoitumia nchini Kenya. Basi moja kwa moja kama nilivyokueleza, tukiwa tungali nchini Kenya, ni kwamba siasa nazo zimeendelea kushika kasi huku yeah, wanasiasa wakiendelea kuwarai wapiga kura kuwapigia kura, na sasa hivi tunaye wandera kutoka Nairobi. Kennedy Wandera, mwandishi wetu wa Nairobi, wamezungumza na mmoja wa wale ambao nivi wanagombea urais katika nchi hiyo, Ekuru Aukot. Kennedy, kazi kwako, tueleze nini hayo ni yapi hayo mmezungumzia? Uh, asante sana JMJ na Harizon. Ni niweza kuzungumza na Dr Ekuru Aukot ambaye ni mgombea wa urais kwa tiketi ya Thirdway Alliance. Anaeleza kwamba anataka kuleta mabadiliko katika nchi anayoipenda na vilevile, kitu cha kwanza ambacho anaelezea ni kwamba anataka kubadilisha mfumo, kuleta mfumo mpya wa utoaji ushuru, maanake mfumo uliopo unawapendelea sana matajiri. Jinsi anavyoelezea hapa. Na tumeaddress mambo ya taxes. Kwa mfano sahizi Kenya utapata kwamba mtu ambaye ana mshahara wa elfu thelathini anawekwa kwa the same tax bracket kwa mtu ambaye ana han milioni moja. Wewe kwa mfano, kama una han 30,000 umewekwa kwa same tax bracket na Rais Uhuru Kenyatta ama na wajumbe na na wale watu wote ambao wana pesa za juu. Kwa hivyo sisi tumesema hiyo lazima ichange, watu lazima wakue, wakue tax kulingana na kadri ya, ya mapato yao na. Okay, okay. Amesemaje kuhusu rais Uhuru Kenyatta? Uh, ni kama amekuwa akimkosoa na hasa hususan kuhusiana na swala la uh, Kenya kuingia katika kuingia kabisa katika uh, jamii ya kimataifa. Hebu tueleze kidogo naam na. BMJ anaeleza kuwa Kenya haijakumbatia masuala ya ulimwengu kama vile mabadiliko ya tabia nchi, na kusisitiza kwamba ni wakati wa Kenya kujihusisha na mataifa haya, maanake masuala yanayozungumziwa katika ulimwengu ni masuala ambayo pia yanaiathiri Kenya, jinsi anavyoelezea hapa. Lakini kujivunia kwa Wakenya ni lazima tuwe, tujumuike na nchi zingine za ng'ambo ambazo zinazingatia, zina mambo ambayo ya yana affect dunia nzima kwa mfano hatusikii uongozi wetu ukizungumzia mambo ya global warming, jambo ambalo kwa mfano nchi zingine kule kama za Marekani, Uropa wanazizungumzia hilo jambo sana. Asia kule, uh, nuclear energy, manake dunia inaelekea uh, uh, upande huo uh, mambo ya teknolojia, kwa mfano jinsi ambavyo tunaweza kuikuza teknolojia ili tuweze uh, kunufaika kama nchi. Sasa hivi tunapigania mambo sijui ya ballot papers printing uona uh, wakati ambayo teknolojia inawezesha mtu hata kama ukiwa kijiji wapi, ukapiga kura yako na kura ikahesabiwa kwa dakika chache. Shukrani sana Wandera, ukiwa hapo Nairobi. E, bila shaka hii haya mahojiano ambayo umeyafanya tutaweza kuwarushia wasikilizaji wetu moja kwa moja katika matangazo yetu ya baadaye, hususan pale saa moja unusu. Kwa hivyo tega sikio umsikie huyu Ekuru Aukot ambaye ni mmoja wa waaniaji wa urais katika nchi ya Kenya, na alikuwa mmoja wa wale waliotengeneza au kuhakikisha kwamba katiba ya mwaka elfu mbili na kumi hapo nchini Kenya imekuwa jinsi ilivyo kwa sasa hivi. shukrani sana hapa Nairobi. Asante. Sasa tuelekee kwa habari za dunia. Afrika Kusini imewatenga ndege 1260 mpaka sasa ili kudhibiti mlipuko wa mafua ya ndege ya aina ya H5N8. Waziri wa kilimo Senzeni Zikwana ameambia wanahabari mapema leo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, Afrika Kusini imethibitisha homa ya mafua ya ndege ambao kwa kawaida husambazwa na ndege wa porini katika mashamba yasiyopungua mawili. Zimbabwe, Namib Namibia na Botswana wamesitisha uigizaji uagizaji wa, wa, wa ndege wa kuku kutoka Afrika Kusini wiki hii baada ya mlipuko huo. Na huko China ni kwamba rais wa nchi hiyo Xi Jinping ameanza ziara ya siku tatu huko Hong Kong hii leo kuadhimisha miaka 20 tangu mji huo kurudishwa chini ya himaya ya China baada ya kuwa koloni la Mwingereza. Ziara hiyo itahitimisha au itahitimishwa kwa Shii kusimamia kushiriki sherehe za kuapishwa kwa Kari Lam ambaye shughuli ambayo itafanyika Jumamosi kama kiongozi wa kwanza wa kike wa Hong Kong. Na basi Marekani inatarajiwa kuanza kutekeleza kanuni mpya za maombi ya viza kwa wasafiri kutoka nchi sita zenye Waislamu wengi duniani wenye mahusiano ya karibu na familia au biashara nchini Marekani ili kustahili kuruhusiwa kuingia nchini humo. Waraka wa wizara ya mambo ya nje ambao Reuters na AP waliuona jana usiku, lakini haujatolewa kwa umma ulieleza jinsi maafisa wa ubalozi wanatakiwa kufanya katika kushughulikia maombi ya visa ya watu katika nchi za Iran, kutoka nchi za Iran, Libya, Somalia, Sudan, Siria na Yemen. Watu wa familia wa karibu wanaokubalika ni pamoja na wazazi, mke au mme, mtoto, mkwe au ndugu wa karibu ambaye tayari yuko hapa nchini Marekani. Na maafisa wa Australia wamemfungulia mashtaka afisa wa juu wa Vatican kwa makosa ya kihistoria ya unyanyasaji wa ngono. Maafisa hawakutoa maelezo ya kina juu ya makosa hayo dhidi ya kadi, Kardinali George Pell na kusema tu kwamba kuna malalamiko kadhaa yanayohusishwa na makosa hayo. Pell ambaye anafanya kazi kama mshauri mkuu wa fedha kwa Papa Francis ameamuriwa kufika katika mahakama moja ya Melbourne Julai 18. Unaendelea kusikiliza VOA Express moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la marekani ya Washington DC. Na kama ulivyosikia wakati wa vidokezo, ni kwamba nchini Tanzania kuna swala ambalo haliondoki kuchapa vyombo vya habari. Kumbuka BMJ, hivi majuzi kuna tangazo kutoka kwa Rais John Magufuli na ambalo alisema kwamba wasichana wanaopata ujauzito wakiwa shuleni mara wanapoondoka basi hawatakuwa na nafasi ya kurudi kwenye kuendelea na elimu yao ya kawaida na limezungumziwa sana na vyombo vya habari kama ulivyosema, na hivi leo mashirika ya kiraia 25 yametoa tamko kuhusiana na hatua hiyo ya kuwapiga marufuku ama tamko hilo la Rais John Pombe Magufuli kuhusu wanafunzi wanaopata mimba kuruhusiwa kuendelea na masomo. Tuende moja kwa moja kwa mwandishi wetu George Jogopa ukiwa Dar es Salaam. Asante, pia ni kwamba Dar es Salaam leo mashirika ya kiraia zaidi ya 25 yamekutana kwa pamoja na kutoa tamko yakipinga tangazo lilotolewa na Rais Jori Magufuli hivi karibuni, aliosema kwamba katika utawala wake hataruhusu mwanafunzi wa shule ya msingi na sekondari ambaye amepata mimba kurudi shuleni kuendelea na masomo. Mashirika hayo yamekutana na waandishi ya wa habari, na kwa mujibu wa mkurugenzi wa chama cha wanasheria wanawake, yani Taulabi Tike Mwamipile, wanaona kwamba wanafunzi wengi wanapata mimba katika mazingira ya tatanishi, kwa sababu wengine wanabakwa, wengine wanarubuniwa wengine hawajui chochote kuhusu afya ya makuzi na afya ya uzazi. Lakini pia wanasema kwamba sheria nyingi hapa nchini zinamtambua mtoto mdogo kama mtu ambaye anapasa kusaidiwa, hivyo wameanzisha kampeni wakitaka watoto hawa waruhusiwe kuendelea na masomo. Lakini pia kama tunavyosema, sheria zetu ya mtoto inayosema kwamba sheria ya makosa ya jinai inasema kwamba unapofanya mapenzi na mtoto ambaye uko chini ya miaka ni una mbaka. Sasa tunaona kwamba ni kama hizi sheria zinakinzana, lakini pia unazidi kumwathiri huyo mtoto, kwamba kule unasema kwamba huyu mbakaji aadhibiwe. Kwa maana hiyo kwamba, huyu mtoto sasa, yeye ni mwathirika, si ndio? Na kama ni yeye ni mwathirika, kwa nini sasa umpe adhabu mara mbili? Kwamba kitu ambacho tungependa serikali ikifanye ni kujaribu kuja na kampeni kubwa ya maswala ya afya ya uzazi kwa jamii kutengeneza uh, maklabu mbalimbali kwenye mashuleni, kufanya kazi pamoja na sisi mashirika yasiyoko ya kiserikali, ili kuweza kufanya kampeni kubwa, ili mwisho wa siku tusiwe na watoto wanaopata ujauzito wakiwa bado BMJ na Sande Shomari, utakumbuka kwamba mapema wiki iliyopita akiwa mkoani Pwani, Rais Jore Magufuli wakati akihutubia wananchi, alisema ndani ya utawala wake hataruhusu kuona mwanafunzi anaendelea na masomo kama amepata mimba. Nataka niwaambie na hizi NGO na nini, wote mnaosikia, ndani ya utawala wangu kama raisi, hakuna mwenye mimba atakayerudi shuleni. Mashirika yanasisitiza kwamba yanataka kuanzisha mjadala mkubwa wa kitaifa mjadala ambao hatimaye utazama matunda na kufahamu nini hatima ya watoto hawa na sio kutoa matamko na wakiyataja mambo yanayotokea Zanzibar kwamba ni mambo ya kuigwa. Lakini, kama Tanzania, tuna Tanzania visiwani, tayari wanayo huo utaratibu tangia mwaka elfu mbili na kumi. Nam ni mkurugenzi wa chama cha wanasheria wa wanawake bitike mwa mipile akitoa maelezo kwa niaba ya wenzake zaidi ya ishirini na tano waliokutana leo Dar es Salaam na kutoa tamko hilo. Asante ah, sana George Jogopa kutoka hapo Dar es Salaam. Sasa Kamau, unajua yale ambayo yanatokea kule nchini Kenya, hasa wakati huu ambapo kuna hamasa, kuna hisia mbalimbali kuhusiana na maswala ya siasa, lakini kuna maswala mawili ambayo ni nyeti naam, na mengi haya yamejitokeza baada ya manifesto kuweza kusomwa. Kumbuka kwamba swala moja lilikuwa ni swala la kuhusiana na pombe ya kienyeji ya chang'aa. Chang'aa. Unajua pale maoni yameibuka, maobi maoni Si haba kutoka kwa watu, kuna kina mama, watu, kuna kuna... wanapenda kujiburudisha <laughs> na, na vinywaji vya aina mbalimbali, lakini chang'aa inaleta tashwishi ta, kwa sababu ya uh, uh, mgombea wa urais wa NASA Raila Odinga kusema kwamba angependa kama ataingia mamlaka, miongoni mwa pendekezo yake ni kwamba ialalishwe. Na unajua hilo ni swala ambalo limesumbua watu sana na maoni ni tofauti, lakini vilevile wanasema kwamba mambo ya pombe ama unywaji wa pombe ushughulikiwe kabla ya uchaguzi, wiki moja kabla ya uchaguzi. Kwa hivyo pale, swala hilo limezua utata kweli kweli, kusiwe kuna pombe yote inauzwa, lakini maoni, wanasema wiki nzima uh-huh. kabla ya ya uchaguzi, siku ya uchaguzi baa zote zifungwe. Sijui kama ni baa zote ama ni zile tu za kule uh, mashinani, sielewi vizuri, lakini tutashughulikia swala hilo, lakini limezua kila aina ya hisia kutoka kwa Wakenya. Hebu tuwasikie yanavyosema. Bana, mimi naunga mkono kabisa na Kada, kwa sababu tunataka watu wetu waende wakapige kura. This time tunataka 99 ya Wakenya, wale ambao wamejiandikisha, kama wajitokeze, waende kupiga kura. Lakini ikiwa ya kwamba hizi ba zitakuwa sasa, watu wamelewa nini? Kwa sababu tunajua kwamba tunafahamu kwamba wanasiasa watatumia pesa wakati muda mudao, wakati m, siku za mwisho, hiyo sasa tukielekea uchaguzi na hizo pesa tapiana, ili watu waelewe Wajua, mimi sikubaliani nayo maoni kwa sababu mimi mwenyewe pia mfanyi biashara niko na baa sasa, eh? Shirika na, na kada likitoa amri kuwa wiki moja ikielekea e, uchaguzi, baa zote zifungwe, sisi wafanya biashara, hiyo siku tutakuwa pia tumepoteza hela. Mimi mwenyewe wajua, baada ya kupiga kura, nataka nipige kura mapema saa kumi na mbili na nirudi nyumbani nikaburudike. Siku hiyo sisi tutarauka, kama mimi nitarauka, nipige kura na niende kwa baa kukunywa chupa yangu nikisubiri nione matokeo hapa. Sasa kama hiyo baa itakuwa imefungwa, mimi nitaenda kwa nyumba kukaa peke yangu kwa nyumba. Hiyo siku nafaa nikaa na wenzangu, tukiangalia tusubiri, tukiangalia matokeo. Hili pendekezo la kwamba wataidhinisha na kuhalalisha chang'aa, unanichukulia vipi? Kwangu mimi, ya, situmii changaa lakini kwa wale wanaotumia, haina haja wanyimwe ni sawa tu kuidhinisha watu wala wanatumia watumie. Sasa kufunga hata klabu ama ba haitashurutisha watu waende wapige kura. Sofa mimi najua kwamba bao zinafunguliwa time za jioni, na hata ukifunga ba asubuhi hiyo haiwezi lazimisha mtu aende akapige kura. Wewe mi naona hata hiyo haitasaidia. Haya, yeah. Taarifa hiyo imetayarishwa na mwenzetu kule Mombasa, Liberty Adede. Sikia vile <laughs> wanavyosema Wakenya kama, kama. Siki, jamaa moja nasema, <laughs> sasa hakuna pozi kabisa, itakuwaje? tunangojea matokeo na yeah. tumekaa kavu kavu, jamaa anasema tuachiliwe sisi wakati yeah. umeshapiga kura zetu tunajiende yeah. tukajivinjari yeah. pale yeah. Asante sana Liberty Adede kwa hiyo taarifa. Kama unafikiri ni wakati mzuri tuangalie ngoma vipi? Basi leo ikiwa ni siku tunasema ya Thursday, wanasema throwback Thursday, tunarudi pale nyuma kidogo, tunaangalia Maroon Commandos walivyokuwa wakiondoka na kibao "Usiniambie unaenda na wewe." popote ulipo, usiniambie unaondokea, Voi Express. Kwa hivyo usiniambie, unaenda Maroon Commandos, sitaki Oh, man. Manos, wanakupeleka wanasema kwa Kiingereza kama way back. Way back wanasema. Way back. <laughs> Sitaki kabisa kusikia kwamba unaenda usiku. Na labda ati, kwa wale wa milenia wale, vijana wamezaliwa miaka ya 90, miaka ya 2000. Wimbo huu hasa unaeleza nini? una mambo mengi sana lakini unajua kitu ambacho nakipenda, nyimbo za kitambo kidogo zinatukumbusha kwamba walikuwa kichukua muda sana kutunga wimbo. Wimbo unasikia ulivyopangwa. Nakumbuka walikuwa ni live band pale, unakuta kuna wapiga gita kama zaidi ya watatu na kuna wapiga ngoma kama wawili, ilikuwa kuna mpangilio, na wanafanya mazoezi ya wimbo kabla kuenda studio, wanaofanya mazoezi hata zaidi ya mwaka moja. Inakuwa ni kitu ambacho kimepangwa kikapangika, ndipo unaona kwamba ni wimbo ambao unadumu. Sasa BMJ Muridhi, kuna swala ambalo ni swala linatokea wakati mazingira ama wanyama wa pori wanapojaribu kulindwa. Lakini kule Afrika Kusini ni kwamba zaidi ya mifupa ya simba mia nane simba mia nane aha, watapelekwa kutokana na ripoti iliyotangazwa jana kupitia mtandao wa ABC News. Sasa watapelekwa kule mataifa ya Asia tengeneza kinywaji yani wine, mm -hmm. Na vilevile vile dawa za aina fulani huko Asia, lakini sasa ukizingatia kwamba wiki mbili hivi zimepita, mimi mwenyewe nimeleta story hapa kuhusu wanaitwa nani hawa punda. Mm -hmm. Punda wanapotea kule uh, South Africa kusini na wanaenda tena China. Sasa hawa nao ni simba. Ya, lakini sasa uh -huh. Serikali ndio imetangaza na kutoa tangazo hili, lakini inajitetea kwa kusema kwamba simba hawa si waporini, kwamba hawa ni simba ambao wamefugwa kwa kuweza kutoa mifupa na mambo mengine yanayohitajika katika mataifa ya Asia. Lakini kitu kinachochekesha ama kushangaza ni kwamba mataifa yenyewe ya Asia, simba wao na, na, na chui na nini wanawalinda, lakini wanasema kwamba kibiashara wanataka wale simba kutoka Afrika. Lakini sasa Afrika Kusini inasema, wapo na dawa, atatengeza dawa dawa mzuri, mzuri zaidi. Lakini sasa watu wanasema kwamba kukiwa na biashara ya kuuza mifupa ama bidhaa za simba kutoka Afrika Kusini kutafungua njia pia kwa wale maharamia kuuza bidhaa sawa na hizo lakini serikali inasema kwamba imefanya hivyo kwa minajili ya kulinda wale simba wa porini. Sasa swali ni, utajuaje mifupa ya simba wa kufugwa wa kibiashara na simba wa porini ambaye ameuawa. Ni vigumu sana, itakuwa ni vigumu sana lakini mambo ya biashara hivyo hivyo. Sasa basi, lakini kama pia nikujuze ni nini ambacho kimetokea kule nchini Kenya kwa kifupi tu, mm-hmm. wale watu wanaotuma pesa kupitia mtandao wa Safaricom ambayo inajulikana kama Mpesa, itabidi sasa wajipange, kwa sababu wanasema kwa kipindi fulani sasa itakuwa ni vigumu kutuma, kwa sababu wanafanya upgrade ya ule mfumo. Kwa hivyo labda ripoti kuhusu ni lini na ni kwa muda gani tutawaletea wasikilizaji baadaye, lakini ni kwamba taarifa za hivi punde nasoma hapa kutoka kwa Citizen TV news zao wanasema kwamba Mpesa itasitishwa kwa muda, lakini haijajulikana ni siku gani hasa. Lakini ndivyo hivyo, wasikilizaji ambao labda hutumia mfumo huu kutuma pesa, kuna tatizo pale. Basi kama ulikuwa umejiandaa kutuma hela, itabidi kwamba unaangalia kwa makini, usije jipata kwamba hela zako haziendi, haziendi. Na unajua watu wametegemea sana mtandao wa uh, M-Pesa kwa sababu imekuwa ndio benki, ndio kulipia mabilu na mambo mm -hmm, haya yote, kwa hivyo uh, mm -hmm. Safaricom kwa kweli wanafanya kwa minajili ya kusaidia watu na kuboresha mitambo, lakini siku chache hizo itakuwa kuna tatizo la fedha kutumwa uh, miongoni mwa watu wenye simu za mkono. Ndivyo hali ilivyo sasa. Tukizungumza mambo ya mitandao ni kwamba namuona mwenzetu Idi Ligongo tayari yuko hapa studio kutueleza mengi zaidi kuhusu watu wanavyosema kwenye mitandao kuhusu masuala mbalimbali. Idi, karibu nam. Mambo yako mengi, BMJ Muridhi na Harrison Kamau katika mitandao mbalimbali, lakini kwa zile habari ambazo e, tumeziangalia ambazo kwa namna moja ama nyingine zina maslahi e, kwa eneo letu ni juu ya habari kwamba e, serikali ya Tanzania imeeleza kwamba Eh, kuna adhma ambayo inaonekana ya nchi ya Kenya kuzuia gesi na unga kutoka nchini Tanzania, eh, na imesema kwamba huu ni ukiukwaji wa ile mikataba ya Jumuiya ya Afrika Mashariki. Ni habari ambayo inatamba kwelikweli katika mitandao eh, ya kijamii. Lakini suala lingine ambalo hivi sasa eh, limeacha vinywa mm -hmm na macho, masikio wazi kabisa eh, nchini Tanzania kuna mwelekeo wa, wa, wa, wa, wa ubadhirifu wa fedha kufikishwa kwenye vyombo vya sheria. Sasa rais wa shirikisho la mpira wa miguu nchini Tanzania, Jamal Malinzi na katibu wake Celestin Mwesigwa pamoja na viongozi wa timu kongwe ya Tanzania ya simba Sports Club, Godfrey Nyange Kaburu na Evans Aveva leo wamefikishwa katika mahakama ya hakimu mkazi Kisutu jijini Dar es Salaam, na kwa habari ambazo tumezipata hivi punde kwamba wamepelekwa rumande eh, kutokana na mashtaka yao eh, kuwa makubwa na kwa mujibu wa sheria kutokuwa katika lile fungu la mashtaka ambayo wanaweza wakapatiwa dhamana. Kwa hiyo wanashtakiwa kwa kosa la kutakatisha fedha na ubadhirifu. Idi, kwa maoni yako tu, haya ni maoni yako kama Idi, najua kwamba pia wewe ni mwanaspoti. Swala hili la wakuu wa, wa, wa, wa mpira huu ama mchezo huu, unaona kama litaathiri mchezo wenyewe kule chini kwa wachezaji? Uh, haliwezi kuathiri kwa sababu hasa ukiangalia kwa mfano, TFF hivi sasa wanafanya uchaguzi. Kwa hiyo kuna uwezekano mkubwa kutokana na haya mambo yanavyoendelea, mm -hmm. Jamal Malinzi na katibu mkuu wake wanaweza wasirejie katika e, nafasi zao zile, wakaja watu wengine wapya. Sidhani kama itaathiri kwa namna yoyote. Tunashukuru sana Idi Ligongo kwa taarifa hiyo kuhusu yale yanayovuma kwenye mitandao. Na msikilizaji, naona takriban dakika thelathini zimekwisha. E, naona muda umetupa kisogo, na kwa hivyo basi kutoka hapa studio e, 15 ulikuwa unasikiliza VOA Express na nimeungana na mwenzangu hapa Harrison Kamau. na Tunawaaga kutoka hapa, tuwezi kusahau msimamizi wa matangazo haya Hadija Riyami, na vilevile vile mwelekezi ambaye tuko naye hapa studio anajulikana kama Aida Issa. Tunashukuru, tuonane tena katika matangazo mengine, na Mungu akijalia, tukutane tena hapa kesho kwa VOA Express. Mimi ni BMJ Muridhi.