Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Jina langu jinalangu Harizon Kama na mimi ni Sandei Shomari, ni kukaribisha katika matangazo yetu ya leo Alhamisi, Juni 29 mwaka 2017 ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi ya mita bendi 19 na 22 na pia 107.5 FM Nairobi, Kenya. Karibu sana. Katika matangazo yetu jioni ya leo, wapiganaji wa kundi la uwasi la ya Katumba huko DRC wadaiwa kuvamia baadhi ya vijiji kwenye maeneo ya Lubimbi na Masisi. Na jeshi la serikali liko wapi? Jeshi la serikali baada ya kupambana na hao waasi wa, wa wa, wa, kundi la ya Katumba walikimbia ngambo ya pili ya jimbo la Manyema na wakati uchaguzi nchini Kenya unapozidi kukaribia, baadhi ya wagombea wa kiti cha urais wanaeleza nini kipya watakacholeta mezani. Lazima kuwe na uongozi mpya, uwe na uongozi ambayo una maono, uongozi ambao unaweza kuleta amani katika nchi hii. Basi hayo ndio mengine mengi utayapata katika taarifa zetu hivi leo, lakini kwanza ni habari za dunia ukisomewa na mwenzangu Sandey Shomari. Rais wa Marekani alitoa shutuma zake kwa vyombo vya habari hii leo, akidhihaki haki mwonekano wa mtangazaji maarufu wa televisheni. Rais Trump kwa muda mrefu amevitaja vyombo vikuu vya habari kama vya uongo kwa habari ambazo amekuwa hazipendi kuhusu muda wake wa miezi mitano sasa huko White House. Katika maelezo yake mapya kwenye ukurasa wake wa Twitter alimlaumu Mika Brzezinski ambaye ni mtangazaji wa kipindi cha televisheni cha asubuhi Morning Joe na mchumba wake Joe Scarborough. Nilisikiliza kipindi hicho kilicho na watazamaji wachache cha Morning Joe wakiingia vibaya juu yangu, siangalii tena, Trump aliandika katika ujumbe wa sehemu mbili. Inakuwaje Mika asiye na akili, mwenye akili ndogo, pamoja na Joe mwenye kichaa, walikaa Maralago siku tatu mfululizo wakati wa mkesha wa mwaka mpya na kusisitiza kwamba wanataka kuonana na mimi na alikuwa akivuja damu kutokana na upasuaji wa kutengeneza uso wake aliyofanya, nikakataa. Wawili hao walisema kwamba walikwenda Mar-a-Lago kwenye eneo la mapumziko la rais Trump huko Florida, ili kujaribu kufanya mahojiano na rais mpya anayeingia madarakani mwezi mmoja kabla ya kuapishwa kwake. Marekani inatarajiwa kuanza kutekeleza kanuni mpya za maombi ya visa kwa wasafiri kutoka nchi sita zenye Waislamu wengi duniani wenye mahusiano ya karibu na familia au biashara nchini Marekani ili kustahili kuruhusiwa kuingia nchini humo. Waraka wa wizara ya mambo ya nje ambao Reuters na AP waliupata jana usiku, lakini hawajatolewa kwa umma, ulieleza jinsi maafisa wa balozi wanatakiwa kufanya katika kushughulikia maombi ya viza ya watu katika nchi za Iran, Libya, Somalia, Sudan, Siria na Yemen. Watu wa familia wa karibu wanaokubalika ni pamoja na wazazi, mke au mume, mtoto, mkwe au ndugu wa karibu ambaye tayari yuko nchini Marekani. Na serikali ya Sudani Kusini inasema huenda ikazuia ruhusa wafanyakazi wa misaada kwenda katika baadhi ya maeneo ya waasi kwa sababu za kiusalama. Idi Ligongo anaisoma ripoti kamili. Msemaji wa rais wa Sudani Kusini amesema hayo kufuatia malalamiko yaliyotolewa na Umoja wa Mataifa wakidai huwa misafara ya misaada inazuiliwa. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, msemaji a amesema hatuwezi kuruhusu wafanyakazi wa misaada kwenda baada ya kushambuliwa na waasi dhidi ya amani, na halafu serikali ilaumiwe amesema ni kwa sababu za kiusalama na kibinadamu, misafara hiyo ni vyema ifanyiwe uratibu na serikali iweze kutoa idhini kwa wafanyakazi hao pale itakapobainika kuwa ni salama kusafiri. Vita vya wenyewe kwa wenyewe vya takriban miaka minne huko Sudan Kusini vimesababisha vifo vya maelfu ya watu na kuwakosesha makazi zaidi ya watu milioni tatu. Mapema mwaka huu Umoja wa Mataifa ilitangaza hali ya njaa katika eneo la kaskazini la jimbo la Unit ambako ni ngome ya waasi. Maoni ya ateni yanafuatia malalamiko ya, ya, ya, ya Umoja wa Mataifa kwamba serikali inazuia ugawaji wa misaada kwa maeneo yanayoshikiliwa na waasi katika mkoa wa kusini wa Equatorio. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Iraq imesema mapema hii leo kuwa vikosi vyake vimechukua tena udhibiti wa msikiti wa kihistoria ulioharibiwa mjini Mosul, ambapo miaka mitatu iliyopita kundi la Islamic State lilijitangazia ukhalifa. Wa wanamgambo wa wiki iliyopita walilipua msikiti wa Grand al Nuri wenye historia ya miaka ipatayo 850 na kufanya uharibifu zaidi ulioshuhudiwa mjini humo katika kipindi cha miezi nane ya mapigano. Vikosi vya Iraq vikisaidiwa na mashambulizi ya anga na yale ya ardhini ya muungano unaongozwa na, na Marekani vinajitahidi kuwaondoa wapiganaji wa Islamic State kutoka eneo la kale magharibi mwa Mosul katika juhudi za kupata udhibiti kamili wa mji huo ambao walitekwa na wanamgambo katikati kati ya mwaka elfu mbili na kumi na nne. Waziri mkuu wa Iraq Haidar Albadi amesema mashambulizi dhidi ya msikiti huo yanaashiria rasmi kushindwa kwa kundi la Islamic State. Mahakama moja ya Rusia imehukumu watu watano kwa mauaji ya kiongozi wa upinzani wa Rusia, Boris Nemtsov. Nemtsov alikuwa mpinzani wa serikali ya Rusia na alikuwa hasa mkosoaji mkubwa wa uungaji mkono wa Rusia kwa waliojitenga Ukraine. Alipigwa risasi usiku wa manane mwaka elfu mbili na kumi na tano alipokuwa akivuka daraja karibu na Kremlin. Shirika la habari rasmi la TASS iliripoti kwamba wazee wa mahakama walimkuta na hatia za Urda Fayev, afisa wa zamani wa majeshi Chechen, ya Chechin, ya kumpiga risasi Neptsov. Na watu wengine wanne walikutwa na hatia ya kuhusika na mauaji hayo. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka mji mkuu wa Marekani, Washington DC. Na sasa tuelekee moja kwa moja hadi DRC ambapo tunaelezwa kwamba wapiganaji wa Yakutumba wamechukua vijiji kadhaa kutoka mikononi mwa jeshi la serikali, ikiwemo maeneo ya Lulimbi na Masisi, huku wakielekea sehemu za Fizi, nalo na jeshi la serikali likikimbilia mkoa wa, wa Maniema. A, pamoja na wanajeshi tisa wa kuishia kukamatwa. Mapigano hayo yalianza nyakati za asubuhi, wakati watu wakiwa manyumbani mwao, wakihofia maisha yao. Mwandishi wetu Austel Malivika anatupasha zaidi kutoka huko DRC, eneo la Goma, akizungumza na Sauti Amerika kwenye laini ya simu. Amona wa Amona, kiongozi wa shirika mpya la kirahia Kivu ya kusini maeneo ya Fizi amesema kwamba kumetokea mapigano makali kati ya jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na wapiganaji Mai Mai wanaozaniwa kuwa ni ya kutumba, na kwa sasa waasi hao wamechukua kijiji cha Lulimbi na kijiji cha Misisi huku jeshi likiwa limetimuka. Hiyo mapigano na- inaripotiwa leo asubuhi ndani ya kijiji ya Lulimba, kusini ya tarafa la Fizi. E, ilikuwa kati ya kundi ya maimai ya kutumba na majeshi ya serikali. Na sasa hivi nani anadhibiti maeneo haya? E, eneo ya Lulimba kwa sasa hivi inadhibitiwa na, na makundi ya wa maimai ya kutumba ambao waliingia hapo toka asubuhi na saa kumi na moja na nusu ya asubuhi. Na jeshi la serikali liko wapi? Jeshi la serikali baada ya kupambana na hao waasi wa wa, wa, wa, wa kundi la yakutumba walikimbia ngambo ya pili ya jimbo la Manyema ndani ya vijiji ya Talonda, Kibuyu na Maembe. Na hali kwa wananchi, nyinyi wananchi wa kawaida ikoje? Bo, kwa sasa hivi raia inapatikana ndani ya manyumba na watu hawajaanza wa bado kutembea ndani ya, ya mwingine. Kufuatia mapigano hayo, raia wamebaki katika manyumba yao katika kijiji cha Lulimbi pamoja na Misisi, huku milio ya risasi ikiendelea. Taarifa kutoka jeshi hadi sasa haijasema lolote, lakini waasi hao wakisema wamewateka nyara askari tiifu kwa serikali nane. Dalton ni msemaji wa kundi hilo la Ya Kutumba. Lulimba, Lulimba, tunakamata mji wa Lulimba. Ae, naina askari wa Kongo wameenda wapi? Askari wa Kongo wamezagazagaa, wamoja walikuwa wanashughulikia na nyumba, wamejiripoti. Kuna wengine wamejiripoti, askari kenda wamejiripoti, sasa hivi wamejiripoti hapa, na wengine wamekimbia kimbia, wanaenda za kwa kaleni. Hadi sasa serikali haijasema lolote. Oser Malvika, VOA Express, Goma. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Afrika Kusini imewatenga ndege laki mbili na sitini elfu mpaka sasa, ili kudhibiti mlipuko wa mafua ya ndege ya H5N8. Waziri wa kilimo wa nchi hiyo Senzeni Zikwama aliwaambia waandishi wa habari hii leo, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Afrika Kusini imethibitisha homa ya mafua ya ndege ambayo kwa kawaida husambazwa na ndege wa porini katika mashamba yasiyopungua mawili. Zimbabwe, Namibia na Botswana wamesitisha uingizaji wa kuku kutoka Afrika ya Kusini wiki hii baada ya mlipuko huo. Rais wa China Xi Jinping ameanza ziara ya siku tatu huko Hong Kong hii leo kuadhimisha miaka ishirini tangu mji huo kurudishwa chini ya himaya ya China baada ya kuwa koloni la Mwingereza. Ziara hiyo itahitimishwa kwa Zi kusimamia kushiriki sherehe za kuapishwa Carrie Lam, ambayo shughuli itafanyika siku ya Jumamosi, kama kiongozi wa kwanza wa kike wa Hong Kong. Ulinzi ulikuwa mkali katika mji mzima na polisi walikamata kundi la waandamanaji wanaounga mkono demokrasia kabla ya Zi kuwasili. Maandamano zaidi yanatarajiwa ikiwa ni pamoja na yale ya kila mwaka siku ya Jumamosi ambapo siku za nyuma yalikuwa na watu wengi sana. Na polisi wa Australia wamefungulia mashtaka afisa wa juu wa Vatican kwa makosa ya kihistoria ya unyanyasaji wa ngono, suala ambalo linaweka shinikizo kubwa kwa Papa Francis kutimiza ahadi yake ya kupambana na unyanyasaji wa ngono katika Kanisa Katoliki. Maafisa hawakutoa maelezo ya kina juu ya makosa hayo dhidi ya Kardinali George Pell, na kusema tu kwamba kuna malalamiko kadhaa yaliyohusishwa na makosa hayo. Pell ambaye anafanya kazi kama mshauri mkuu wa fedha kwa Papa Francis ameambriwa kufika katika mahakama moja ya Melbourne Julai 18. Alisema katika mkutano wake na waandishi wa habari huko Vatican City kwamba yeye hana hatia na amelengwa ili kushushiwa hadhi yake, huku akiongeza kwamba swala so zima la unyenyesaji wa ngono halina maana kwake na anangoja kwa hamu kufikishwa mahakamani. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika moja kwa moja kutoka hapo Washington DC. Kumbuka yote haya yanapatikana pia kupitia www.voaswahili.com. Na huku siasa za Kenya zikionekana kuchukua mkondo wa sera na kujitenga na siasa za kikabila Wagombea nane walioidhinishwa rasmi na tume huru ya uchaguzi na mipaka ya IEBC wanaendelea kunadi sera zao kwa Wakenya, kutafuta uungwaji mkono ili kuingia madarakani. Na katika kufuatilia sera hizo, mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera amefanya mahojiano na Daktari Ekuru Aukot, mmojawapo wa wagombea wa urais katika uchaguzi wa Agosti nane. Ekuru ambaye alikuwa katibu wa kamati iliyotengeneza katiba ya Kenya anaeleza zaidi kuwa tume ya uchaguzi inaonyesha dalili za kutojitayarisha vilivyo kuandaa uchaguzi mkuu ujao. Nafikiri IBC kwa kusema kweli, nitawapatia asilimia labda kama sitini hivi. Maanake nasema hivyo sababu uh, IBC kidogo ni kama haitupatii sisi ile confidence kwamba wanaweza hawa. Ni watu ambao walikuja ofisini Januari mwaka huu, kwa hiyo tusisahau hiyo. Unafahamika sana nchini kwa mchango wako muhimu katika uundaji wa katiba, unazungumziaje utekelezwaji wa katiba mpya hadi sasa? Kidogo nasikitika, maanake jinsi tulivyotarajia ni yani, kwamba katiba mpya tulipojipatia hapo mwaka wa elfu mbili na kumi utatekelezwa kwa kuambatana na aya mahadili maadili ambayo yamewekwa pale, ama uongozi. Pia unajua tulitarajia kwamba kutakuwa na uongozi uongozi mpya uongozi mbadala, uongozi ambao utazingatia maadili ya katiba, yale ambayo tumependekeza katika kipengele cha kumi, uongozi ambao utaleta umoja katika nchi yetu. Lakini tukapatia huu uongozi ama utekelezaji wa hii katiba wale wale ambao tulikuwa tunatarajia uh, kukosoa katika kwa ile katiba mpya kama rais, <laughs> ukipewa miaka mitano ni yapi haya ambayo utaweza kuyatekeleza? Ndipo kuwe na uongozi mbadala, lazima kuwe na uongozi mpya, uwe na uongozi ambao una maono, uongozi ambao unaweza kuleta amani katika nchi hii. Kwa sasa hivi, viongozi wa wale ambao wanaoitwa sijui vigogo wakuu wa kisiasa ya Kenya ni wale watu ambao wametegemea kwa wingi sana, uh, ukabila ama umaarufu wao wenyewe, lakini ukiangalia pia kabila zao yenyewe hazifaidiki, viongozi uh, ambayo imeleta chuki katika kati ya Wakenya. Wewe umekuwa mkosoaji wa rais Kenyatta mm, kwamba kuna masuala ambayo yeye hajaweza kuyatekeleza. Nini hiki wewe unadhani kwamba Rais Kenyatta hajawahi kukitekeleza katika miaka yake mitano amekuwa madarakani? Uhuru Kenyatta hajaweza kuleta Wakenya pamoja. Ni kiongozi ambaye amefanya utawala wake ni, ni kama ule ule tu wa zamani wa kuegemewa kwa mambo ya upande ya ukabila wa kwa muda mrefu sana maanake Uh, yeye kidogo haje unify wa Kenya Wakenya, maanake nilikuwa nafikiria labda ni kama ni jamaa in his 50s, ambayo uh, kama ni mali yako nayo kama ni jina tayari yako nayo, kwa hivyo angekuwa ni kiongozi ambaye angeweza kuleta Wakenya pamoja, lakini ukiangalia uongozi wake ni uongozi ambao kwa mfano hana ile imani ya kwamba kutembelea kaunti zingine ambazo kwa mfano ziko katika mirengo mingine, eh, yeye ajioni kama ni kama, kama ni kama baba wa taifa. Unadhani kesi iliwasilishwa mahakamani kupinga zabuni ya uchapishaji karatasi za uchaguzi, mm-hmm, iliyopewa ili kamp kampuni ya Al Ghurair kuende kadidimiza matayarisho ya uchaguzi iwapo mahakama itabatilisha uamuzi huo? Jubilee hawajakataa kwamba ili kampuni mawakilishi wa kampuni ya Al Ghurair, kwamba walikutana na Rais Uhuru Kenyatta na kuomba zabuni ya ku ya kuprinti hizi balot tayari, hapo kuna shida. Hii algurea haifai kuprinti hizi pepa za presidential, wacha wa print zile zingine kama za seneta, gavana, women rep na mp. Lakini za presidential zipatiwe za urahisi, zipatiwe mtu mwingine. Ni mmoja wa wagombea urais kwenye uchaguzi wa mwezi wa nane nchini Kenya. Ekuru Aukot akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Nairobi na kutoka Nairobi. Tukirejea hapa Marekani, mlipuko wa ugonjwa wa surua katika jimbo la Minnesota hautatangazwa rasmi malizika hadi mwisho wa mwezi wa Julai. Hata hivyo Carol Pearson wa Sauti ya Amerika anaripoti kuwa kitu kimoja ni dhahiri kuwa chanjo ya surua inafanya kazi. Mwenzangu Harison Kamau anayo ripoti kamili. Hakuna anayejua kiini cha virusi vya surua kwenye jimbo la Minnesota kwa kuwa ugonjwa huo hautokei tena hapa marekani lakini patsy stinfield ni muuguzi anayeshughulikia magonjwa ya kuambukiza kwenye hospitali ya watoto ya minnesota amejitahidi kuangamiza anasema is just such a surua ni ugonjwa unaoambukizwa kwa haraka unachohitaji ni kuwa ndani ya chumba kimoja na mtu anayeugua Anasema wakazi 78 kutoka Minnesota wameambukizwa surua kufikia sasa, ingawa karibu watu elfu tisa walikuwa kwenye hatari ya maambukizi. Anasema wengi wao walikuwa kwenye hatari ya maambukizi, lakini sasa ni dhahiri kuwa chanjo inafanya kazi. Anasema kuwa wauguzi wanatumia mavazi maalum ya kujikinga, na mara nyingi wanakutana na wageni kwenye mlango wa kuingilia hospitali. Wagonjwa pia wanahitajika kufanya hivyo. Hakuna tiba ya surua na tunachoshughulikia sasa ni dalili pekee. Stacy Stinchfield pamoja na wafanyakazi wenzake wamekutana na Wamarekani wenye asili ya Kisomali tangu ugonjwa huo ulipotokea, kwa kuwa jamii hiyo ndio imeathiriwa sana. Wengi kutoka jamii hiyo walikataa kupewa chanjo kutokana na madai kutoka makundi yanayopinga zoezi kwa kudai kuwa chanjo hiyo inasababisha maradhi mengine. Makundi yanayopinga chanjo hii yanasema kwamba chanjo hiyo ina hatari kwa watoto na inaweza kusababisha maambukizi mengine. Stinchfield anasema kituo chochote kinaweza kutokea na kusababisha matatizo ya nyurolojia, na hiyo ni vyema liepukwe, na kwamba hatari za matokeo mabaya kutokana na chanjo ni chache mno kuliko matokeo yanayotokana na kukumbwa na ugonjwa wa surua. Ameeleza takwimu ambazo zinaonyesha kwamba kesi moja kati ya elfu moja za surua zinaweza kupelekea kuvimba kwa ubongo na kusababisha uharibifu wa kudumu kwenye ubongo. Oh, msikilizaji kwa vituko maajabu sarakasi na hata vitimbi vya wiki ungana nami bmj muridhi jumamosi hii kuanzia saa moja na nusu jioni saa za afrika mashariki kwa kipindi chako ukipendacho viji mambo kipindi chako ukipendacho viji mambo okay. kikikujia kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika usikose kujiunga nasi Basi usikose kusikiliza vijimambo mwishoni mwa juma na BMJ Mraidi. Na tukielekea huko maeneo ya Afrika ya Kati, ni kwamba mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini Burundi mapema leo amemaliza ziara yake ya siku tatu nchini humo na kuendelea na duru yake akielekea huko Tanzania, Uganda na kisha Ethiopia. Michael kafado Kafando ambaye alikuwa rais wa mpito nchini Burkina Faso baada ya utawala wa Rais Blaise Compaore kumalizika amekuwa akikutana na viongozi mbalimbali mbali nchini humo katika ziara ambayo inatajwa na viongozi wa Burundi kuwa ya kujitambulisha, siku chache tu baada ya kuteuliwa kwenye wadhifa huo na Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres. Mwandishi wetu wa Bujumbura Aidara Hakizimana ametuandalia ripoti ifuatayo. Baada ya takriban saa moja mazungumzo ya ana kwa ana, na rais wa jamhuri ya Burundi Pierre Nkurunziza Alhamisi hii, Michel Kafando mwakilishi mpya wa katibu mkuu wa umoja wa Mataifa Antonio Guteres nchini Burundi alifahamisha waandishi wa habari kuwa akizingatia uzoefu wake katika masuala ya diplomasia na wadhifa aliyoushikilia nchini mwake Burkina Faso wa kuwa rais wa mpito baada ya utawala wa rais Blaise Compaore kuangushwa na waandamanaji, alikubali jukumu hilo, ingawa anasema si kazi rahisi kutafuta amani barani Afrika. Anamrejelea Jamal Benomal aliyefukuzwa na serikali Desemba mwaka jana kwa kile serikali ilidai kuwa mwanadiplomasia huyo alikuwa akiegamia upande wa wapinzani na hivyo kumaliza kazi yake vibaya. Na hilo Michel Kafando analifahamu. Hapa Michel Kafando anasema: ni kweli watangulizi wangu walijitahidi, lakini wakamaliza kazi katika hali isiyokuwa nzuri. hapa mimi siseme kuwa naleta miujiza, lakini kama mwanadiplomasia na kama mwanajeshi wa amani, popote ninapohitajika ili kuleta mchango wangu wa na kubali, kwa niaba ya bara Afrika jukumu hili nililokubali, hakika si rahisi. Kila nitakalolifanya, hapana shaka nitakubaliana na nchi hii ambayo nitasaidia Burundi tangu mwaka elfu mbili na sita ni wawakilishi sita wa katibu mkuu wa Umoja Mataifa waliokwisha fukuzwa na serikali ya Burundi. Serikali matumaini yao ni kuona mwanadiplomasia huyo akifanya kazi vizuri kwa kuheshimisha sheria za nchi na za kimataifa. Hapa Jean Claude Karego Ndenzako Ajoye, msemaji wa rais wa Burundi anasema ni namnukuu, matarajio yetu ni kwamba ataheshimisha sheria za nchi na za kimataifa Taifa. Akifanya hivyo hapana shaka kazi yake itakuwa nzuri. Tunatumai pia kuwa hatafanya makosa wala kuanguka katika mitego kama watangulizi wake. Serikali haijatangaza kuwa kila kitu kimenyoka hapa, inafahamu kuwa kuna vitu vinavyokwenda vibaya, vilivyokuwa vibaya mwaka jana au miaka kumi iliyopita na ambavyo sasa ni tofauti. Serikali unapoikosoa bila kuzidi mipaka, unakuwa umeisaidia. Tunashirikiana na wanaosemesha ukweli nibacisha iruhande abantu muri ico gihe rero tugakorana anu. ziara yake Michel Kafando mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa umoja mataifa hapa nchini inajiri huku mazungumzo yanayosimamiwa na rais mstaafu wa Tanzania Benjamin Mkapa yakiwa bado hayajazaa matunda. Aidala Kizimana, Sauti ya Amerika. Leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia wakuu wa majeshi ya Afrika wanahamasisha ushirikiano na ulinzi wa amani nchini Malawi. Kwa kushirikiana na Malawi, mwaka huu ilikuwa ni mwenyeji wa mkutano wa majeshi ya ardhi ya Afrika. Mkutano huo ulioleta pamoja wakuu wa majeshi kutoka kote barani humo kufanya kazi kuhusu ushirikiano wa kikanda na mbinu muhimu za ulinzi wa amani. Mwandishi wa Sauti Amerika Lamek Masina ambaye alihudhuria mkutano huo uliofanyika mwezi uliopita katika wilaya ya Salima kati kati ya Malawi. Ana ripoti zaidi na Halija Riami anaisoma ripoti kamili. Moja ya changamoto ambazo walinzi wa amani wanaweza kukabiliana nazo ni jamii za eneo wakipinga kuwepo kwao. Wanajeshi kutoka jeshi la ulinzi la Malawi waliingilia kati kuonyesha hatua za kujibu endapo hali hiyo itajitokeza, baada ya miaka mitano ya mafunzo waliopewa na wanajeshi wa Marekani na Uingereza. MDF hivi sasa inaruhusiwa kuendesha mafunzo kwa wanajeshi wake na majeshi ya mataifa mengine kwa ajili ya tume za ulinzi wa amani. Katika mkutano wa Malawi ambao ulifadhiliwa na Marekani, brigadia ya jenerali Kenneth Moore wa jeshi la Marekani anaelezea umuhimu wa mafunzo. Ni fursa kwa majeshi ya ardhi ya Afrika kukutana pamoja kwa sisi kujenga ushirika, kujenga urafiki na uhusiano ambao utatunufaisha sisi katika siku za baadaye, wakati tunapokuwa tunatoa mafunzo na mazoezi katika bara la Afrika. Wanajeshi wa Malawi wameonyesha kile ambacho wamejifunza. Majukumu yao ni pamoja na kufyatua risasi na kukwepa silaha, mbinu za kwenye uwanja wa mapambano na operesheni za uokozi. Beka Lemos, afisa mkuu katika jeshi la Ghana, anasema Nimekuja kufahamu baadhi ya tamaduni, jinsi wa Malawi, wa Tanzania, wa Botswana na Waafrika Kusini wanavyofanya shughuli zao. Kwa hiyo nikirejea Ghana, nitakuwa na uwezo wa kuwaambia watu wangu jinsi wa Malawi wanavyofanya kazi zao. Chuo cha jeshi cha Malawi kilikuwa mwenyeji wa wakuu wa majeshi kutoka nchi 37 za Kiafrika. Katika mkutano huo walijadili changamoto za sasa kama vile ukosefu wa kushirikiana habari na kujenga umoja wa kukabiliana na vitisho. Jenerali Griffin Supin, mkuu wa jeshi la Malawi, anaelezea umuhimu wa mafunzo hayo. There is greater need to enhance civil, military relations and cooperation, which requires... kuna haja kubwa ya kuimarisha uhusiano wa kijeshi na ushirikiano unaohitajika ili jeshi liwe chini ya serikali zinazochaguliwa kidemokrasia. Takriban asilimia 80 ya walinzi wa amani wa Umoja wa Mataifa wamepelekwa barani Afrika, lakini bara hilo limekuwa likijaribu kuchukua jukumu lake la ulinzi. Taasisi za kikanda barani Afrika zimepeleka wanajeshi kujibu ghasia na vitisho nchini Nigeria, Jamhuri ya Afrika ya Kati na Somalia katika miaka ya karibuni. Tangu mwaka elfu mbili na tatu, Umoja wa Afrika umekuwa ukijenga kikosi cha ghafla cha kujibu dharura ambacho kina takriban wanajeshi elfu ishirini na tano. Yote haya unaendelea kusikiliza kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Kesho ikiwa siku ya Ijumaa sana, wakati kama huu, tutakuwa na live talk ambapo wewe msikilizaji utapata fursa ya kuweza kushiriki katika kipindi cha live talk kesho, tukizungumzia siasa za Kenya na hasa manifesto zilizotolewa na vyama vikuu vya kisiasa wiki hii. Kwa hivyo, kesho una fursa ya kuchangia na kutoa maoni yako kuhusiana na siasa nchini Kenya. Wakati huu tupate muktasari wa habari na mwenzangu Sunday Shomari. Rais wa Marekani Donald Trump alitoa shutuma zake kwa vyombo vya habari hii leo, akidhihaki mwonekano wa mtangazaji maarufu wa televisheni. Trump kwa muda mrefu amevitaja vyombo vikuu vya habari kama vya uongo kwa habari ambazo amekuwa hazipendi kuhusu muda wake wa miezi mitano sasa huko White House. Katika maelezo yake mapya kwenye ukurasa wa Twitter alimlaumu Mika Brzezinski ambaye mtangazaji wa kipindi cha televisheni cha asubuhi Morning Joe na mchumba wake Joe Scarborough. Marekani inatarajiwa kuanza kutekeleza kanuni mpya za maombi ya viza kwa wasafiri kutoka nchi sita zenye Waislamu wengi duniani wenye mahusiano ya karibu na familia au biashara nchini Marekani ili kustahili kuruhusiwa kuingia nchini humo. Waraka wa wizara ya mambo ya nje ambao Reuters na AP waliuona jana usiku, haujitolewa kwa umma, ulieleza jinsi maafisa wa balozi wanatakiwa kufanya katika kushughulikia maombi ya visa. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo ya leo, mwelekezi Aida Isa, msimamizi Adijoriami, kutoka Washington, jina langu Harizon Kamau, nikiwa na mwenzangu hapa. Mimi ni Sande Shomari. Basi tukikutakia usiku mwanana usio na bughudha.