Moja kwa moja kutoka Washington. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu kwa habari za dunia kutoka hapa studio 15 tukisubiri kukuletea kipindi cha Kwa Undani. Mimi ni BMJ Mridhi. Marekani inatarajiwa kuanza kutekeleza kanuni mpya za maombi ya visa kwa wasafiri kutoka nchi sita zenye Waislamu wengi duniani wenye mahusiano ya karibu na familia au biashara nchini Marekani ili kustahili kuruhusiwa kuingia nchini humo. Waraka wa wizara ya mambo ya nje ambao mashirika ya habari ya Reuters na Associated Press AP yaliuona jana usiku, lakini ambao haukutolewa kwa umma, ulieleza jinsi maafisa wa ubalozi wanavyotakiwa kufanya katika kushughulikia maombi ya visa ya watu katika nchi za Iran, Libya, Somalia, Sudan, Siria na Yemen. Watu wa familia wa karibu wanaokubalika na ni pamoja na wazazi, mke au mume, mtoto, mke au ndugu wa karibu ambaye tayari yuko nchini Marekani. Iraq imesema mapema leo kwamba vikosi vyake vimechukua tena udhibiti wa msikiti wa kihistoria ambao uliharibiwa mjini Mosul, ambapo miaka mitatu iliyopita kundi la Islamic State lilijitangazia uhalifa. Wanamgambo wiki iliyopita walilipua msikiti wa Grand Al-Nuri wenye historia ya miaka 850 na na kufanya uharibifu zaidi ulioshuhudiwa mjini humo katika kipindi cha miaka minane ya mapigano. Vikosi vya Iraki vikisaidiwa na mashambulizi ya anga ya ardhini na muungano unaoongozwa na Marekani vinajitahidi kuwaondoa wapiganaji wa Islamic State kutoka eneo la kale magharibi mwa Mosul katika juhudi za kupata udhibiti e kamili wa mji huo ambao ulitekwa na wanamgambo katikati katika ya mwaka wa e 2014. Waziri mkuu wa Iraq Haidar Al Abadi amesema mashambulizi dhidi ya msikiti huo yanaashiria rasmi kushindwa kwa Islamic State unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa studio 15 ikiwa ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, ambapo unapata matangazo haya kupitia 107.5 FM Nairobi na vitongoji vyake. Afrika Kusini imetenga ndege mia mbili na sitini elfu mpaka sasa ili kudhibiti mlipuko wa mafua ya ndege ya H5N8. Waziri wa kilimo wa nchi hiyo Senzeni Zigwana aliwaambia wanahabari hivi leo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, Afrika Kusini imethibitisha homa ya mafua ya ndege ambayo kwa kawaida husambazwa na ndege wa porini katika mashamba yasiopungua mawili. Zimbabwe, Namibia na Botswana zimesitisha uingizaji wa kuku kutoka Afrika Kusini wiki hii baada ya mlipuko huo kutangazwa. Kwingineko ni kwamba mahakama moja ya Urusi imewahukumu watu watano kwa mauaji ya kiongozi wa upinzani wa Urusi Boris Nemstov. Nemtsov alikuwa mpinzani wa serikali ya Russia na alikuwa hasa mkosoaji mkubwa wa wa uungaji mkono wa Russia kwa waliojitenga katika nchi ya Ukraine. Alipigwa risasi usiku wa manane mwaka wa elfu mbili kumi na tano alipokuwa akivuka daraja karibu na Kremlin shirika la habari la, rasmi la TASS liliripoti kwamba wazee wa mahakama walimkuta na hatia Zaua Dafayev, afisa wa zamani wa majeshi ya Chechnya, ya kumpiga risasi Nemtsov. Na watu wengine wanne walikutwa na hatia ya kuhusika na mauaji hayo. Hizo, msikilizaji, zimekuwa ni habari muhimu kutoka hapa Washington kwa sasa ungana nasi katika matangazo mengine, lakini sekunde chache zijazo utaungana na mwenzangu Idi Ligongo akikuletea mpango wa kipindi cha Kwa Undani. Mimi naondoka kwa sasa, jina langu BMJ Muridhi, alamsiki. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu kupitia radio na Facebook live stream katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo hii tunaangalia kutangazwa kufanyika kikao cha kupitia miswada E, katika hati ya dharura katika bunge la jamhuri ya muungano wa Tanzania na baadaye tutaangalia ma, mamlaka ya kiutendaji ya Rais Donald Trump kuhusu masuala ya uhamiaji. ninayokaribisha mimi ni Idi Ligongo. Nam moja kwa moja tunaelekea nchini Tanzania, ambapo leo bunge la nchi hiyo, e, bunge la jamhuri ya muungano wa Tanzania liliwasilisha hati ya dharura ya kupitia miswada kujadili masuala ya madini na mali asili za nchi. Hali hiyo imetokea wakati watu wakiwa bado wako katika kusubiri kuona bunge la jamhuri ya muungano wa Tanzania linafanya nini juu ya mapendekezo ya kamati mbili ambazo ziliundwa kupitia sekta ya madini nchini Tanzania, ambapo iliainisha kuwepo na mapungufu mengi yaliyosababisha rais wa nchi hiyo kupiga marufuku mchanga kutoka katika migodi mikubwa ya nchini humo ya wawekezaji kuzuiwa katika bandari ya Dar es Salaam. Kwanza tumsikilize eh, Spika wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Job Dugai akielezea juu ya miswada hiyo. Nimeunda kamati ya pamoja ambayo itafanya kazi ya kuchambua miswada ya sheria miwili ifuatayo: mswada wa sheria ya mapitio na majadiliano kuhusu masharti hasi katika mikataba ya maliasili za nchi wa mwaka 2017 na wa pili mswada wa sheria ya mamlaka ya nchi kuhusiana na umiliki wa mali asili wa mwaka 2017. Kamati hii ya pamoja ambayo nimeiunda kamati ya pamoja itafanya kazi kuanzia leo Alhamisi tarehe 29 Julai 2017 baada ya shughuli zetu za saba kuisha katika ukumbi wa Pius Msekwa mpaka siku ya Jumatatu tarehe 3 Julai 2017, na kazi yake kubwa ni kwamba hadidu za rejea itakuwa ni kuchambua miswada hiyo miwili na kuandaa taarifa ambayo itawasilishwa hapa bungeni siku ya Jumanne tarehe 4 Julai 2017. Naam, basi kutangazwa kwa hali hiyo hapo awali kuligubikwa na utando hasa kutoka katika e, upande wa upinzani ambao tayari walishaanza kulaumu e, kwa bunge hilo kutoa miswada hii. E, katika hali ambayo waliona muda wake hautoshi, kwani kwa mujibu wa baadhi ya taarifa ambazo tulizipata asubuhi ya leo ni kwamba pengine mi, mi, miswada hii ingejadiliwa katika kipindi cha siku moja e, taarifa ambayo baadaye ilibatilishwa na kusema kwamba Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania limesogeza muda mpaka hapo tarehe tano ya mwezi Julai ili kupisha wabunge e, kuweza kujadili kwa kina na kamati ambazo zimetajwa kushughulikia swala hili. Nilifanikiwa kuongea na makamu mwenyekiti wa jukwaa la wahariri nchini Tanzania, mwanahabari ambaye pia ni mwanasheria eh, Deodatus Balile juu ya swala hili la miswada hii, na kwanza kabisa nilitaka kujua je, miswada hii ni ya nini hasa? Kimsingi ni sheria mbili ambazo zimepelekwa bungeni ya kwanza ni Miscellaneous Amendment 2017. Hizi ni marekebisho eh, madogo katika sheria mbalimbali ambayo ni, ni mswada unaopelekwa bungeni mara kwa mara pale panapohitajika kufanya marekebisho mbalimbali katika sheria ambayo ni madogo. Sasa huu u, utajadiliwa kwa utaratibu wa kawaida ambapo bunge limeongezewa huo muda mpaka tarehe tano, kwamba kamati ikimaliza kazi basi itapelekwa bungeni tarehe nne nadhani, alafu itajadiliwa na bunge litaupitisha. Mswada mwingine ambao ni mpya, kwa nilivyoona, ni mswada wa ra- ulinzi wa rasilimali za taifa. Sasa mswada huu sijaushika mkononi kuona kontenti zake nimejaribu kuuliza hapa na pale, nimejaribu ku, ku, kuangalia kwenye website ya Bunge sijaweza kuupata, lakini huu ukiuliza unalenga katika ile kulinda mali rasilimali za taifa, kwa hiyo itakuwa una uhusiano kwa njia moja au nyingine hilo swala la makinikia, lakini hii ninahisi tu, maana hata mimi sijaushika. Kuna swala kubwa hivi sasa linaloendelea ambapo inaonekana watu hawana ufahamu wa kutosha juu ya kile ambacho uh, kinaendelea katika Bunge, hasa juu ya hiyo miswada miwili. Sasa, kwa moja kwa moja unadhani inahusiana na eh, sakata hili la madini ambalo linaendelea hivi sasa nchini Tanzania, ukiangalia kwamba kuna ulinzi wa rasilimali za taifa, kwa maana ya kwamba kirejea lile tamko la Umoja wa Taifa la mwaka elfu moja mia tisa sitini na moja ambalo linaipa nchi mamlaka ya kulinda rasilimali zake. Hapana shaka ikiwa hey, ni kulinda rasilimali za taifa itakuwemo madini kama ni madini yatakuwemo mali asili na utalii zitakuwemo ardhi na vitu mbalimbali mbali. Lakini nasema natashida kuzungumzia content za kilichomo ila inachoweza kusema kwa uhakika ni kwamba kuna miswada ya sheria miwili iliyowasilishwa bungeni leo ambayo mmoja ni huo Miscellaneous Amendment 2017, na huu wa ulinzi wa rasilimali za taifa wa mwaka elfu mbili na kumi na saba ambayo imepelekwa kwenye kamati. Sasa kinacholeta hisia zaidi kwa sababu kamati ilipopelekwa hii miswada inahusiana na maswala ya nishati na madini. Sasa hii inawafanya watu wajiulize kwamba labda pengine tunalinda rasilimali za taifa haitagusa sheria ya madini ya mwaka elfu mbili na kumi, lakini pia kama inapelekwa kwenye nishati na madini itakuwa ni ajabu sana kama watakuwa hawawezi kuzungumzia maswala ya madini. Sasa Balile, tunafahamu wewe pia ni mtaalamu wa sheria. Kwa kuangalia tu jina la a, moja kati ya hii miswada ya ulinzi wa rasilimali za taifa moja kwa moja, unadhani e, itakuwa inagusa mikataba yoyote ile ambayo imepita, ya inayohusiana na rasilimali zote za Tanzania ikijumuisha madini? Ila ukitaja neno rasilimali, madini ni sehemu ya rasilimali na umepelekwa kwenye kamati ya nishati na madini. Kwa hiyo, hapana shaka kuna kitu ambacho kitazungumzwa kinachohusiana na rasilimali madini, kinachohusiana na rasilimali nishati, kinachohusiana na rasilimali gesi. Kwa hiyo, hayo yote ni imani yangu kwamba yatakuwemo katika huo mswada. Tunakumbuka wakati kamati zile mbili ambazo ziliwasilisha uchunguzi wake juu ya makinikia kwa rais John Pombe Magufuli zilieleza ama zilipendekeza eh, zile sheria za madini zipelekwe bungeni, na rais John Pombe Magufuli alimwambia spika wa bunge kwamba anamwachia hiyo kazi ili bunge iweze kushughulikia. Mpaka hivi sasa, kuna chochote ambacho nyinyi wanahabari wa hapo mmejua, lini hasa ambapo bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania litaanza rasmi kushughulikia haya masuala? Bunge lenyewe kwanza limejiandaa kwa ajili ya kufanya uchunguzi wa kina taarifa ilitolewa na bunge kwamba watahakikisha na wao wanashiriki huu mchakato na kufanya uchunguzi wa kina kuhakikisha kwamba nchi haipotezi rasilimali au haipotezi mapato iliyostahili kupata. Sasa ukumbuke kipindi hiki kilikuwa kipindi cha bunge la bajeti na linapokuwa bunge la bajeti mara nyingi ndio maana utaona imekuja hii miswada miwili mwisho. Kwanza ni utaratibu mpya ambao ulianza mwaka jana, kwa sababu mwaka juzi, mwaka elfu mbili na kumi na tano, ndio bunge liliongezewa wiki moja kwa ajili ya kutunga sheria mbalimbali. Kwa kawaida bunge la bajeti mara nyingi halina biashara yoyote ya zaidi ya, ku, ya kujadili bajeti ya mapato na matumizi. Sasa si, si, siwezi kusema kwa uhakika kwamba eh, bunge sasa lilipaswa kuwa limejadili. Wakati muda ulikuwa hautoshi, naamini hilo, muda ulikuwa hautoshi. Tunachukua kauli ya Spika kwamba atahakikisha kwamba bunge linafanya uchunguzi wa kina, linasimamia kwa kila hali na kuhakikisha kwamba wananchi wanaakilishwa vilivyo. Kwamba hizi sheria zitapitiwa lini exactly ni swala ambalo nalo ni la kuchunguza, kufatilia pale bungeni ili kujua hatua zinazokwenda kwenda. Maana miswada inaanzia serikalini kwa utaratibu wa hapa, ikianzia serikalini inapelekwa kwenye baraza la mawaziri. Ikishatoka kwenye baraza la mawaziri ndo inaletwa bungeni kusomwa kwa mara ya kwanza, alafu ikishasomwa kwa mara ya kwanza inapelekwa kwenye kamati kwa ajili ya kujadiliwa na wabunge kwenye kamati na wadau kutoa maoni public hearing. baada ya hatua hiyo kuisha, inapelekwa bungeni kusomwa kwa mara ya pili. Ikishasomwa kwa mara ya pili inajadiliwa na wabunge kwenye, kwenye, kwenye panel pale kila mtu anasema anaona, kila mbunge anasema anaona nini kiongeze nini kipunguzwe. Wakimaliza pale, wanakaa kama kamati ya bunge zima, wanapitia kifungu kwa kifungu na kuhojiwa na wakipiga kura. Baada ya hapo, katibu wa bunge anaosoma kwa mara ya tatu, unakuwa sasa umesha kuwa sheria ambayo inapelekwa kwa rais. Kwa hiyo huo utaratibu sijauona ukiendelea kwa sasa, na ninaamini bunge litatujulisha na serikali itatujulisha ndiyo, isipokuwa hii ambayo imeletwa chini ya hati ya dharura ndio hiyo sasa ambayo tumeamka tume, tume wote tukakuta tarehe ishirini na tisa leo imekuja miswada miwili na huo mmoja umekuja chini ya hati ya dharura kwa taarifa ambazo nimeziona, na kwa hiyo katika hali hiyo nitakuwa ni sitendi haki nikianza kujadili kwamba ni lini hasa miswada hii italetwa bungeni wakati hiki kilikuwa ni kikao cha budget. Kwa hiyo tunatarajia kama tunafanya maotea, miswada halisi kuipitia, kuifumua, bunge la Novemba, bunge la Februari, tunaweza tukaona sasa serikali inakuja na, na mapendekezo kemkem yanayoreflect kile kilicho kilichooneshwa katika kamati zile mbili, ikiwemo ya Profesa Mluma, ili kuona jinsi gani nchi yetu inavyoweza faidi moja kwa moja sawa na wanavyofaidi, kwamba wewe una rasilimali unazimiliki, lakini huyu mgeni anakuja na mtaji. Sasa ni nani ambaye ana faida zaidi, mwenye mtaji au mwenye rasilimali? Maana kila mtu angeweza kukaa na chake. Sasa hapa ndivyo tunasema kwamba nchi ina haki ya kumiliki rasilimali zake, mwekezaji ana haki ya kumiliki mtaji wake, lakini hao wawili wakizungumza na wakawekeza kwa uhusiano wa kuheshimiana, wanaweza kujikuta sasa mnakuwa na nchi, inapata na mwekezaji anapata, win-win situation. Hati ya dharura ina maana gani? Kwanza kwamba Tanzania ina maana ilikuwa haina eh, sheria zinazoakisi basi hata majina ya hii miswada nianze mi na hilo la pili. Sheria hutungwa kulingana na mazingira ya wakati husika. Sheria zinakuwepo tu ambazo zinakuwa zina take care of baadhi ya mambo, lakini mnakwenda inafika mahala mnagundua kwamba uhalisia wa mazingira ya sasa umebadilika kwa hiyo, serikali au bunge, kamati maalum inapaswa au mbunge mmoja mmoja anapaswa kuleta sheria kuziba mianya ambayo imeonekana. Kwa hiyo suala la sheria kutungwa kwa wakati fulani, hilo hala lisikupe shida, ni jambo ambalo ni la kawaida sana, isipokuwa yingine umeuliza kwamba hati ya dharura ni nini? Uh, utaratibu wa kutunga sheria uh, mnapaswa kuanza kwa kuchukua maoni ya wadau, maoni ya wadau yaunganishwe na maoni ya serikali, mswada uzungumzwe tu huko kabla haujaletwa bungeni, alafu uletwe bungeni usomwe kwa mara ya kwanza, hicho kikao cha bunge, mkutano huo wa bunge unafanywa kusoma kwa mara ya kwanza tu, alafu unapelekwa kwa wadau, lakini ukiona mswada umeletwa bungeni ukasomwa mara ya kwanza, ukajadiliwa, ndo kusomwa mara ya pili, ukasomwa mara ya tatu, yaani mswada ukawa concluded ndani ya ya ya ya ya mkutano mmoja wa bunge, huo ndo mswada tunaosema kwamba umekuja chini ya hati ya dharura, kwa mahitaji ya serikali kwamba kuna udharura fulani ambao serikali inaona bila sheria hiyo akifata ule utaratibu wa kawaida wa kufata vikao vitatu, kwamba mkutano huu usome kwa mara ya kwanza, uende kwa wadao, mkutano wa kuja ujiri ndio mara ya pili afu somo mara ya tatu, inakuwa ikichelewesha lengo inalokusudia kufanya serikali. Kwa hiyo ndio hiyo hati ya dharura, kwamba unahakikisha kwamba ndani ya mkutano mmoja mswada huo unasomwa mara ya kwanza, unasomwa mara ya pili na unasomwa mara ya tatu. Ni Deodatus Balile ambaye ni makamu mwenyekiti wa jukwaa la wahariri nchini Tanzania, mwanahabari na mwanasheria vilevile, akielezea ile miswada miwili ambayo imewasilishwa katika bunge la jamhuri ya muungano wa Tanzania kwa hati ya dharura ambayo vilevile itafanyiwa e, kazi wiki nzima mpaka pale bunge litakapo e, ahirishwa rasmi. Tukumbuke bunge hili lilikuwa ni la kikao cha budget ya mwaka wa elfu mbili kumi na saba, elfu mbili kumi na nane. Tujikumbushe tu kwamba kwa hivi sasa nchi ya Tanzania ipo katikati kati ya ku jitahidi kubadilisha baadhi ya sheria za madini baada ya serikali ya nchi hiyo kufanya ka, e, uchunguzi na kugundua kwamba makampuni ambayo yamekuwa yakichimba madini nchini Tanzania yamekuwa pengine, kwa namna moja ama nyingine, hayatoi uh, faida inayostahiki kwa serikali ya Tanzania. Kwa hiyo jambo hilo tutaendelea kulifuatilia ili kuweza kufahamu uhusiano wa miswada hii miwili na lile sakata la mchanga na sakata zima la madini, eh, nchini ya ta, nchini Tanzania. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki cha kwa Undani. Tukirejea tuta ingia katika sehemu ya pili ambapo tutabaki hapa hapa Marekani na kuangalia e ile amri kiutendaji ya rais Donald Trump katika masuala ya uhamiaji. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani. Kama utakumbuka, rais Donald Trump alipoingia tu madarakani alitoa e ile E, mamlaka ya kiutendaji ambayo amri ya kiutendaji ambayo ilijumuisha kwamba kuna nchi saba ambazo ni nchi za Kiislamu kwamba raia wake wawekiwe masharti maalum kwa ajili ya kuingia nchini humo. Shauri hilo ambalo lilipingwa na baadhi ya majaji wa majimbo mbalimbali mbali ya hapa Marekani, na hatimaye shauri hili likaenda mpaka mahakama kuu. Lakini mahakama kuu ikafanya uamuzi wake na kuona kuna baadhi ya mambo katika eh, amri hiyo ya kiutendaji ya endelee. katika laini ya simu, ninaye profesa David Monda ambaye sasa hivi yuko California nchini Marekani. Profesa Monda moja kwa moja kama msikilizaji wetu anafungua redio hivi sasa, labda ungetueleza ni nini hasa ambacho kipo katika amri hii ya kiutendaji e, ukilinganisha na ile ya kwanza, na kabla ya hapo utaratibu ulikuwa vipi mpaka kufikia e, kufika mahakama kuu ya Marekani, na ni nini hasa ambacho kinakuja kutokea kwa hivi sasa? Kusema kweli, uamuzi wa mahakama mahakama kuu umeidhinisha na kusema ni sawa vipengele eh, kadha Uh, kati ya mswada huu wa bwana Trump, hususan uh, uwezo wa rais wa taifa la Marekani kuweza kulinda taifa na kuweza ku, uh, kuamua ni nani atakayeingia na ni nani, na ni nani atakayetengwa kuingia hapa Marekani tusao ya kwamba mataifa haya saba yakiwemo Iran, Libya, Somalia, Sudan, Syria na Yemen yatakuwa na masharti mapya hususan kwa wahamiaji. Wengi wao itabidi waonyeshe uhusiano uh, wa kifamilia au kikazi, ili waweze kuja hapa Marekani. Kwa mfano wawe, uh, wakimbizi wawe wanafunzi, na, na kwenye ubalozi kutakuwa na uchujaji mpya wa wahamiaji hususan kutoka mataifa haya saba. Kwa hivyo koti nayo imeidhinisha masharti haya, vipengele vingine na vipengele vingine huenda vika vikajadiliwa baadaye. Sasa umezungumzia uh, namna ambavyo masharti hayo E, yanawekwa na umegusia kwamba kuna ku, lazima uwe uoneshe mnasaba wa kifamilia ama wa e, kielimu ama wa kikazi. Ni e, nini hasa ambacho wanaangalia ndani ya, ya, ya hivi vitu? Kusema kweli, ni kama kuna kuna hisia ya kwamba mataifa haya mengi yako kwenye sokomoko za kisiasa, kuna vita, hakuna uchujaji uh, uh, mwafaka wa kuweza kujua nani anaingia hapa Marekani kutoka mataifa hayo. Kuna uh, kuna mwelekeo au kuna maoni hapa Washington na kwenye eh, eh, serikali ya bwana Trump, ya kwamba huenda kukawa na magaidi ambao wanaweza kutokea kwenye mataifa haya na wakaweza kufanya eh, maajabu hapa Marekani, kuweza kufanya ugaidi hapa Marekani, kwa hivyo kutakuwa na kule kutengwa kwao uh, uh, shirika za ujasusi na na na, na kule Marekani na hapa, hapa Marekani na kwenye mataifa haya kwenye ubalozi kuhakikisha kwamba uh, magaidi wanatengwa kutoka mataifa haya saba. Sasa kuna uh, vitu vyovyote ambavyo vimeelezwa kwamba vitakuwa vikiangaliwa, hasa watakapokuwa wanachuja wale ambao wameomba kuingia hapa Marekani kwa sababu mbalimbali mbali. Hawajatoa maamuzi bayana, na hili ndilo jambo linayowatia hofu wanaharakati. Na wanaotetea haki za wahamiaji wanasema ya kwamba kisheria haijaonekana bayana uhusiano wa kifamilia ni nini. Kisheria wanaona ya kwamba Bwana uh, Trump na serikali yake itaanza kutenga uh, wakimbizi uh, ama ambao wanajaribu ku, ku kujisalimisha watoke kwenye hali mbaya ya kunyama hapa Marekani kwa sababu ya dini yao. Tusahau ya kwamba kwenye uchaguzi uliopita alikuwa na maoni makali kuhusu wahamiaji kutoka mataifa ya Kiislamu. Kwa hivyo, uh, watetezi wa haki za wakimbiaji wanasema ya kwamba hai, haionekani wazi vile eh, balozi za Marekani kule ng'ambo kwenye mataifa mataifa haya yatakuwa yakiamua ni nani atakayepewa idhini ya kuja Marekani na ni na, nani atakayetengwa. Wanaogopa wan, ya kwamba huenda msingi ukawa wa kidini, na jambo hilo uh, sio jambo uh, sawa kikatiba. Umegusia kwamba uh, moja kati ya vitu ni namna gani uh, utaonyesha uh, masuala ya kifamilia uh, kuwa ndiyo sababu ya kuomba uh, kuingia hapa Marekani. Lakini je, kulikuwa hamna vigezo kama hivi hapo kabla, kwa mtu yoyote yule ambaye anaomba kuingia Marekani? ilikuwepo lakini, tusisahau ya kwamba kisheria na kikatiba uh, haija, haija, haijaonyeshwa kuwa wazi kinaaubaga msimamo gani raisi ataweza kuuchukua ili kulinda nchi. Kikatiba imewekwa wazi kwa raisi kuweza kumtenga au kumwingiza mtu yeyote kutoka taifa, uh, taifa la nje mswada wa sera za kitaifa hususan kihistoria hapa Marekani zimewekezwa kwenye rais wa kitaifa, zimetengwa kutoka kwenye makoti na, na, na, kwenye bunge ziko kwenye mstari wa kirahisi. Kwa hivyo White House eh, bwana Trump ndiye anayeelekeza sera za kitaifa kihistoria hapa Marekani imekuwa hivyo kwa miaka mingi, lakini vile nimesema ni kwamba haionekani wazi eh, kwamba kutakuwa pengine ubaguzi wa kidini kutokana na mataifa haya tusao ya kwamba mataifa, mataifa haya yote eh, saba ni ya Kiislamu. Mbona mataifa pengine ya dhehebu au imani tofauti na Kiislamu hayapo hapa? Kwa hivyo kuna kuna hii kuna patashika pale, na ni kama watetezi wa haki za wahamiaji wanasema wahama, wahamiaji watatengwa, uh, watawekwa kwenye hali uh, ya kudhofisha maisha yao na wa, wasipewe hifadhi kuja hapa Marekani, na kwa sera za kikatiba sera za za kiimla za hapa Marekani, wanaona kwamba hiyo si haki na hili e, swala lina muda maalum ambao umewekwa, ama ni ndo limeshakuwa tena pengine la milele mpaka pale rais mwingine atakapoingia madarakani na e, kuweza kuliondoa. Huenda ita, itakuwa kwenye viegezo viwili. Kwa upande mmoja, nafikiria ya kwamba vipengele hivi eh, vilivyoidhinishwa na koti, Bwana Trump atatumia uamuzi wa mahakama kuu kuweza kuendeleza msimamo wake wa kupinga makundi ya kigaidi haswa ya Kiislamu kwenda mbele. Pengine kukiwa na mwanademokrat akija baada ya miaka minne siku za mbele, huenda akabadilisha hizi sera za Bwana Trump, lakini kwa sasa ni kama koti imeidhinisha Uh, msimamo wa Bwana Trump kwenda mbele itakuwa jambo la la, la kutazama uh, kuhakikisha kwamba vipengele vingine vile vimebaki, koti itaamua vipi? Koti pengine huenda ikaamua kwamba kuna vipengele vingine kwenye mswada huu wa Bwana Trump ambayo uh, sio haki ambayo yanaenda yana kando na katiba ya Marekani ile. Kwa hivyo itabidi tungoje tuone vile, eh, koti itaamua kwenye vipengele vile vingine kuhusu wahamiaji. Naam, asante sana uh, Profesa David Monda kwa eh, kutueleza hayo lakini kile ambacho kimebainishwa kwamba endapo utataka kuingia Marekani kwa sababu ya ndugu basi, huyo ndugu inabidi awe mama ama baba, e, mtoto wako, kaka, dada, ama awe mkwe, ndo wale wanaokubaliwa, lakini mjomba, shangazi, e, babu, bibi hawakubaliwe kwa mujibu wa ripoti ambazo zipo. Na kufikia hapa tunakamilisha kipindi hiki cha Kwa Undani kutoka hapa Washington DC. Shukran kwa kuwa nasi, tukutane tena kesho eh, katika Kwa Undani. Kwa niaba ya mwenzangu eh, waliofanikisha kukuletea kipindi hiki, saida andun, mimi ni idi Ligongo kutoka Washington DC, tunakuambia shukran kwa kuwa nasi.