Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Ni saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. na kukaribisha msikilizaji katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika. Naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni Meri Mgawe. Jiunge nasi kwa nusu saa matangazo yetu kutoka hapa Washington DC. Leo ni Ijumaa, Juni 30 mwaka 2017. Karibuni. Miongoni mwa ripoti tulizokuandalia asubuhi ya leo ni kwamba vijana katika eneo la pwani ya Kenya wanaonekana kuathirika zaidi na utumiaji wa mihadarati. Kila kijana awe ana at least kitu ya kufanya at the end of the day, ambazo sasa akitamfanya, yani ile mind erudi kule kupata drugs na hizi. Oh, vitengo vya health centers ziwe nyingi sana na katika makala yetu ya VOA Mitaani leo, raia nchini Uganda wanazungumzia machafuko yanayotokana na ardhi nchini humo. Nikisikia hivyo ati kuna ardhi inanyakuliwa au watu wanauana, napatiwa na, na hofu sana. Sari haingekuwa hivyo kama serikali ingekuwa inafaa inafanya la kutosha. Hizo ni baadhi ya habari tu tulizokuandalia kwa hivi sasa. Jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo haya ya dakika 30, lakini kwanza, kama kawaida, ni habari za dunia zikisomwa kwako na Meri Mgawe. Baraza la wawakilishi hapa Marekani limechukua hatua ya kwanza kutekeleza sahihi mbili za ahadi ya rais Donald Trump, kupitisha mswada kuimarisha adhabu kwa wahamiaji wasiokuwa na vibali waliorejea Marekani baada ya kurejeshwa makwao na kupunguza gharama za matumizi ya serikali katika miji inayohifadhi wa wahalifu. Katika kura mia mbili hamsini na saba kwa mia moja sitini na saba bunge la wawakilishi lilipitisha mswada ujulikanao kama Kate Law uliopewa jina la kijana Kate Steinle aliyekuwa na umri wa miaka thelathini na mbili ambaye aliuawa huko San Francisco na Juan Francisco Lopez, mtu aliyerejeshwa kwao mara tano. Mswada huo unaongeza adhabu kwa wahamiaji wasiokuwa na vibali vya kuishi nchini na walirejea Marekani baada ya kurejeshwa makwao. Bunge la Wawakilishi pia lilipiga kura 228 kwa 195 kupinga hifadhi kwa wahalifu ambao inataka kuzuia miji kadhaa kupata fedha za serikali na kutoa mwongozo na kuwataka kufuata hatua zitakazochukuliwa na maafisa wa uhamiaji. Marekani itaanza kutekeleza sheria mpya ya usafiri zinazotaka waombaji wa, wa viza kutoka nchi sita zenye Waislamu wengi kuwa na uhusiano wa karibu na wanafamilia walioko Marekani au biashara Marekani waweze kupata kibali kuingia nchini. Maafisa wa juu jana Alhamisi walitoa maelezo ni jinsi gani maafisa wanaotoa viza wanaweza kuendelea na maombi ya viza kwa watu kutoka Iran, Libya, Somalia, Sudan, Siria na Yemen. Mara baada ya utekelezaji wa sheria mpya, waombaji wa awali hawatofutiwa maombi ya viza zao. Utafiti unaoangazia utumiaji wa mihadarati Kenya unaonyesha kuwa maelfu ya watu wameangamia katika janga hilo katika mji wa Mombasa, huku ikiaminika kuwa hali hiyo imechangiwa na uwepo wa bandari mjini humo ambapo mizigo huingia kutoka mataifa ya kigeni. Mmoja wa watumiaji miadarati kwa muda mrefu, Onesmus Kipande, akiwa pwani ya Kenya, anaeleza juhudi zilizofanyika kumtoa katika janga hilo la utumiaji wa miadarati. Yule ambao pia alinipa motisha sana ni mke wangu, ambao ulikuwa tunatumia naye, ndo akaja akanipa motisha ya mimi kutoka kwenye, kwenye miadarati nianze kutumia methadone. Wanashindwa kuacha na hayo maumivu, na wengine hawajaamua kutoka kwenye roho yao hii. Mpaka ukae uamue kwenye, kwenye roho yako, mimi nataka kutoka kwenye hili janga la miadarati, na umekonvinsi roho yako. Bila kukonvinsi roho yako mtu anakukonvinsi, ukilazimishwa hakuna chochote ambao wezafanya mashirika yametusaidia sana, kwa manake hii dawa ambayo inaitwa methadone sisi wenyewe hatuwezi kuinunua. Ni Onesmus Kipande, mmoja wa watu waliowahi kutumia miadarati katika pwani ya Kenya. Taarifa ya, ya, ya kina tutakuletea muda mfupi ujao kwenye matangazo haya. Kumekucha Afrika kutoka VOA Swahili. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limepiga kura bila kupingwa jana Alhamisi kuondoa walinda amani nchini Somalia katika mkoa wa Darfur kwa asilimia thelathini. Kuondoa walinda amani kwenye mkoa wa Darfur kunafanyika kwa awamu. Wataalamu wa kutetea haki za binadamu wanasema hali katika mkoa wa Darfur bado sio nzuri, na kuondoa walinda amani hao kutawaweka raia wengi katika hatari. Baraza la usalama bado litaendelea kufuatilia kwa karibu hali ilivyo katika mkoa wa Dafur. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres anatarajia kutoa ripoti katika baraza hilo mwishoni mwa mwaka kama punguzo zaidi linahitajika au hapana. Wakati harakati za kuchukua tena mji wa Mosul zinafikia ukingoni, vikosi vya Iraq vinasema hivi karibuni vitafanya shambulizi katika kundi la kigaidi la Hawaija, ngome ya mwisho nchini humo. Vikosi vya Iraq vinasema tangazo la kujitawala la kundi la IC waliotoa linaangukia pabaya baada ya udhibiti wa kikatili wa miaka mitatu. Vikosi vya Iraq vinasema havioni kama vinapata ugumu wowote, hasa ikizingatiwa kwamba wapiganaji wa IC huko Hawija wametengwa kwa wiki kadhaa na vikosi vya Iraq, Kurdi Peshmerga na wanamgambo wa Kishia. Msemaji wa jeshi la ulinzi la Iraq, Muhammad ala Kazari, amesema maandalizi ya operesheni dhidi ya kundi la Hawija na mpango wa kukomboa mji viko tayari. Waziri wa mambo ya nje wa Uturuki Mevlut Gavu Soglu amewaambia Wagiriki kwamba waache kuota kuwa vikosi elfu thelathini na tano vya Uturuki vitaondoka katika kisiwa kilichogawanyika. Hii ni ndoto yao, lazima waamke kutoka kwenye ndoto hiyo, hii haliwezi kutekelezwa. Alisema hayo Alhamisi katika mkutano uliodhaminiwa na Umoja wa Mataifa kwa ajili ya mazungumzo ya amani huko Crans Montana, Switzerland. Gavu usoglu alisema duru ya sasa ya mazungumzo lazima iwe jaribio la mwisho kutatua mwongo mmoja wa mzozo wa Cyprus. Hatuwezi kufanya mashauriano kila siku, alisema hayo mwanadiplomasia wa Uturuki. Ugiriki inataka vikosi vya Uturuki viondoke ili waweze kuunganisha tena kisiwa katika bahari ya Mediteranean baada ya miaka 45 ya mzozo. Vikosi vya Uturuki viliingia Cyprus mwaka 1974 baada ya mapinduzi huko Nikosia yaliyokuwa na lengo la kuunganisha kisiwa cha Ugiriki. Cyprus iligawanyika tangu wakati huo baina ya utawala wanaotaka kujitenga upande wa kusini na wale wa Uturuki wa kaskazini. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, matangazo yanayokujia kila siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika mjini Washington DC. Habari tuliyoipa uzito wa juu asubuhi ya leo ni huko nchini Kenya tatizo la utumiaji wa mihadarati miongoni mwa vijana bado ni changamoto ambapo utafiti unaonyesha kuwa maelfu ya vijana wameangamia katika janga hilo. Athari zake zinashuhudiwa zaidi pwani ya taifa hilo hasa katika mji wa kitalii wa Mombasa, huku ikiaminika kuwa hali hiyo imechangiwa na uwepo wa bandari mjini humo, ambapo mizigo huingia kutoka mataifa ya kigeni. Licha ya serikali kuanzisha taasisi mbalimbali mbali kutatua tatizo hilo, wananchi wameonekana kukosa imani kabisa na taasisi zinazokabiliana na madawa ya mihadarati. Mwandishi wetu wa pwani ya Kenya, Salma Muhamed, na taarifa kamili. Takwimu kutoka shirika la kuzuia utumizi na usambazaji wa mihadarati nchini Kenya na kada unaonyesha kuwa kuna takriban waraibu wa mihadarati elfu 18 katika pwani ya kenya pekee. Eneo hili ni moja kati ya maeneo yaliyoathirika zaidi nchini Kenya, jambo lililofanya hata mashirika ya kimataifa kuingilia kati na kushirikiana na serikali ili kujaribu kumaliza tatizo hilo. Licha ya kwamba Nacada ni taasisi maalum iliyoanzishwa ili kuzuia kumaliza utumizi wa mihadarati, imebainika kuwa wananchi hawana ufahamu wa kutosha, huku wakiendelea kulaumu taasisi hiyo hawa wa wa ni baadhi ya wazazi waliozungumza na VOA mjini Mombasa. Kila kijana awe ana at least kitu ya kufanya at the end of the day, ambazo sasa akitamfanya yani ile mind irudi kule kwa upande wa drugs. Na hizi vitengo vya health centers ziwe nyingi sana. Sirikali itafute wale viongozi wa kuleta yale madawa ya kulevya hasa, kwa sababu wale ndo wanapatia tamaa kuwapatia madawa wa wawauzie wavulana ama wasichana, ile ni biashara na imekuja kwetu, wale wa kuleta wale ndio wafaa wa face kwanza, maana kinyi nii mwaangalia mtaka kujulisha masema ah, vijana inafaa mwachana miadarati nini nini, lakini still wale wa kusupply nao hamjaangalia. Unajua tatizo liko pale. Utumizi wa miadarati ni tatizo sugu nchini Kenya, hasa ukanda wa pwani. Na baadhi ya juhudi zinazoendeshwa na serikali ni kuanzisha vituo vya kurekebisha tabia maarufu kama rehabilitation centers pamoja na kuwapa waraibu hao dawa aina ya methadone. Licha ya kuwa ni hatua bora ambayo imesaidia wengi, vijana wenyewe wana mtizamo tofauti kuhusu hatua hiyo. Mwakilishi wa nakada pwani ya Kenya, George Karisa, amekanusha madai kuwa taasisi hiyo imeshindwa kufanya kazi. Karisa ameiambia VOA kuwa taasisi hiyo imefanya kadri ya uwezo wake, lakini wananchi hawajahamasishwa vya kutosha. Kila taasisi iko na kazi yake kulingana na sheria ile ambayo imetengeza taasisi ile. Sasa watu wengi wanalaumu na kada kwa sababu gani? Kutoelewa kabisa majukumu haswa yanakada ni gani. Kwa hivyo watu wana expect kwamba mtu akiwa anavuta bangi pale, wapi nakada, ambayo ile kazi ya enforcement ku, ya, ku, ya kuchukua hatua yule ambaye anavuta, sheria hiyo iko under the national police service. Kwa hivyo sasa, ile kutoelewa majukumu haswa ya nakada ni nini, hiyo ndio inaleta kutofahamu kuhusiana na tatizo lote. Kwa hivyo sasa, sisi kama shirika la nakada, sisi huwa tunafoka sana mambo ya public education and awareness about alcohol and drug abuse. VOA imezungumza na Onesmus Kipande, mwanamume ambaye baada ya kutumia miadarati kwa zaidi ya miaka kumi na nane hatimaye aliamua kuacha lakini anasisitiza kuwa serikali ina jukumu kubwa, kwani sio rahisi kutokana na changamoto alizopitia. Mbali na kuwasaidia walioathirika, suluhu ni kumaliza kabisa usambazaji wa miadarati. Lakini swali wanaloliuliza wananchi ni kwa nini serikali imeshindwa kuwakamata wauzaji wakuu? Salma Muhamed, VOA, Mombasa. endelea kusikiliza matangazo ya kumekucha afrika kutoka hapa studio za idhaa ya kiswahili ya sauti amerika mjini washington dc matangazo yetu pia yanasikika kupitia kwenye mtandao wetu wa voaswahili.com na hivi sasa tunaendelea na habari zaidi za dunia zikisomwa kwako na meri mgawe na vikosi vya NATO vimekubaliana kutoa wanajeshi zaidi nchini Afghanistan na waziri wa ulinzi wa Marekani Jim Mattis amesema vikosi hivyo vimejaza nafasi ya takriban theluthi tatu ya nne ya uhitaji wa ujumbe wa jeshi katika nchi hiyo iliyoharibiwa na vita. Katibu mkuu wa NATO Jens Stoltenberg amesema mataifa kumi na tano tayari yameahidi mchango zaidi kuunga mkono ujumbe wa NATO nchini Afghanistan na matangazo zaidi kutoka mataifa mengine yanatarajiwa. Stoltenberg aliwaambia waandishi wa habari huko Brussels jana Alhamisi kwamba maelfu ya vikosi yanahitajika kusaidia kutoa mafunzo kwa wanajeshi wa Afghanistan, lakini ya kusema ni kiasi gani kitapelekwa baadaye. Waziri Mattis alisema mataifa yamejitokeza kuziba nafasi zilizohitajika ili kusaidia katika ujumbe wa kimataifa kuimarisha Afghanistan. Polisi nchini Ufaransa wanasema mwanaume mmoja amekamatwa wakati akijaribu kuendesha gari lake kwenye mkusanyiko wa watu nje ya msikiti katika kitongoji cha Paris Creciel. Hakuna aliyeumizwa katika jaribio la Alhamisi. Dereva huyu ambaye hakutambuliwa hakufanikiwa kupita, kupita katika kizuizi kilichokuwepo vilivyokuwa vimezunguka msikiti, amesema hayo polisi mmoja. Gazeti la la Parisien linaripoti kuwa mtu huyo alisema alitaka kujibu mashambulizi ya wanamgambo wa Islamic State yaliyoua dazani ya watu huko Paris katika miaka ya hivi karibuni. Wiki iliyopita mtu mmoja aliuawa na wengine kadhaa kujeruhiwa wakati gari kubwa aina ya van kuendeshwa hadi kwa waumini waliokuwa wakitoka nje ya msikiti. Polisi wa Australia wamefungulia mashtaka afisa wa juu wa Vatican kwa makosa ya kihistoria ya unyanyasaji wa ngono, swala ambalo linaweka shinikizo kubwa kwa Baba Mtakatifu Francis kutimiza ahadi yake ya kupambana na swala la unyanyasaji wa ngono katika kanisa Katoliki. Maafisa hawakutoa maelezo ya kina juu ya makosa hayo dhidi ya kardinali George Pell na kusema tu kwamba kuna malalamiko kadhaa yaliyohusishwa na makosa hayo. Pel anayefanya kazi kama mshauri mkuu wa fedha kwa Papa Francis ameamriwa kufika katika mahakama moja ya Melbourne Julai kumi na nane. Alisema katika mkutano na waandishi wa habari huko Vatican City kwamba yeye hana hatia na amelengwa ili kushushiwa hadhi yake, huku akiongeza kwamba swala zima la unyanyasaji wa ngono halina maana kwake na anangoja kwa hamu kufikishwa mahakamani. <coughs> asante kwa kuendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika katika kipindi cha Kumekucha Afrika ndani ya dakika 30 hivi sasa. Tunaelekea huko nchini Kenya ambapo tunaripoti kwamba dawa mpya ya kupunguza makali ya virusi vya HIV na ugonjwa ukimwi iliyotengenezwa Marekani miaka minne iliyopita sasa inatarajiwa kuwanufaisha Wakenya wapatao milioni moja nukta tano walioambukizwa virusi vya hiv kabla ya kusambazwa katika mataifa mengine ya bara la afrika raia kadhaa wa kenya wanaoishi na virusi vya ukimwi wamezungumza na sauti ya amerika voa mjini mombasa kama anavyoripoti mwandishi wetu wa mjini mombasa josephat kioko nikana miaka 26 sahizi naishi na virusi vya ukimwi nizaliwa na ugonjwa nikaa na paka sahizi napumiza dawa vizuri Wini Orende ni yatima na mwanaharakati wa masuala ya HIV na ukimwi. Akiwa mtoto wa miaka kumi na miwili alipoteza wazazi wake kutokana na ukimwi, na muda mfupi baadaye daktari akamwarifu kwamba naye pia alikuwa na virusi. Wini ni miongoni mwa wakenya takriban milioni moja unusu walio na virusi vya HIV vinavyosababisha ukimwi ambao huenda wakanufaika na dawa mpya ya kupunguza makali ya ugonjwa huo baada ya Kenya kuwa nchi ya kwanza barani Afrika kuzindua dawa hiyo, kwa kimombo, generic ARVs. Kutokana na madhara ya dawa sampuli tofauti, wini anasema alibadilishiwa dawa mara mbili Marekani ilithibitisha dawa hizo za ARV zilizoboreshwa mwaka 2013 na kwa sasa Kenya zinapewa watu takribani 27 kabla ya kusambazwa nchi za Nigeria na Afrika Kusini baadaye mwaka huu. Walio katika hatari kubwa ya kuambukizwa virusi ni pamoja na watu wanaofanya biashara ya ngono, ambao hapa Kenya wanasaidiwa kiafya na shirika la kimataifa la ICRH. ICRH, hatuchagui mtu akikuja, kama kwa mfano, ni msichana ama mwanamume ambaye anabangaiza, ambaye anafanya ukahaba, amepata na STI, anataka kupewa family planning, ukisha tuko na mambo ya treatment and care. Wale wenye positive wamekupatikana after kupimwa, wanakuwa directly wanawekwa kwa treatment. Dawa za kupunguza makali ya ukimwi gharama yake huwa ni kubwa, lakini kwa msaada wa mashirika ya kimataifa kama vile United nchi tofauti zinapunguziwa gharama. Biwini, aliyefanya mahojiano ya kipekee na VOA, amesema tatizo lingine barani Afrika ni pamoja na unyanyapaa. Shule ya Bunda High School, watu wote walijua nina ugonjwa. kama niko form three, kwenda shule kuchelewa, saa mbili usiku mpaka nimeza dawa saa kumi na mbili na ndio niende nyumbani, apo watu walijua nimeathirika, imeathirika ni kuna ugonjwa ya virusi vya ukimwi, wakajua wengine pia kunitenga kekunitenga kuni polepole sababu kuna ugonjwa ya Ukimwi. Marekani ni miongoni mwa mataifa yanayotoa ufadhili mkubwa wa kiafya kupitia mashirika yake, hasa kwa nchi zinazoendelea. Kutoka Mombasa ni Josephat Kioko, VOA. Asante sana Josephat Kioko. Na sasa tunaelekea nchi jirani ya Tanzania. Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania limewasilisha hati ya dharura ya kupitia miswada ili kujadili masuala ya madini pamoja na maliasili nchini humo. Hatua hiyo imetokea huku jamii ikiwa bado inaliangalia bunge hilo kuona linafanya nini juu ya mapendekezo ya kamati mbili ambazo ziliundwa kupitia sekta ya madini nchini humo na kuonekana kuwa na mapungufu yaliyopelekea Rais John Magufuli wa Tanzania kupiga marufuku usafirishaji mchanga kutoka migodi ya madini iliyopo nchini humo mwenzangu id ligongo amezungumza na makamu mwenyekiti wa jukwaa la wahariri huko tanzania ambaye pia ni mwanasheria deodatus balile na kwanza akamuuliza hati hizi za dharura zinamaanisha nini kisheria kimsingi ni sheria mbili ambazo zimepelekwa bungeni ya kwanza ni miscellaneous amendment 2017 hizi ni marekebisho madogo katika sheria mbalimbali ambayo ni, ni mswada unaopelekwa bungeni mara kwa mara pale panapohitajika kufanya marekebisho mbalimbali katika sheria ambayo ni madogo. Sasa huu u, utajadiliwa kwa utaratibu wa kawaida ambapo bunge limeongezewa huo muda mpaka tarehe tano, kwamba kamati ikimaliza kazi basi itapelekwa bungeni tarehe nne nadhani, alafu itajadiliwa na bunge litaupitisha. Mswada mwingine ambao ni mpya, kwa nilivyoona ni, ni mswada wa ra- ulinzi wa rasilimali za taifa. Sasa mswada huu sijaushika mkononi kuona kontenti zake nimejaribu kuuliza hapa na pale, nimejaribu kuangalia kwenye website ya Bunge, sijaweza kuupata, lakini huu ukiuliza unalenga katika ile kulinda rasilimali za taifa. Kwa hiyo itakuwa una uhusiano kwa njia moja au nyingine hilo swala la makinikia, lakini hii nahisi tu, maana hata mimi sijaushika. Kuna swala kubwa hivi sasa linaloendelea, ambapo inaonekana watu hawana ufahamu wa kutosha juu ya kile ambacho uh, kinaendelea katika bunge, hasa juu ya hiyo miswada miwili. Sasa kwa moja kwa moja unadhani inahusiana na eh, sakata hili la madini ambalo linaendelea hivi sasa nchini Tanzania, ukiangalia kwamba kuna ulinzi wa rasilimali za taifa, kwa maana ya kwamba kirejea lile tamko la Umoja wa Taifa la mwaka elfu moja mia tisa sitini na moja ambalo linaipa nchi mamlaka ya kulinda rasilimali zake. Hapana, hapana shaka, ikiwa hey, ni kulinda rasilimali za taifa, itakuwemo madini, kama ni madini yatakuwemo maliasili na utalii, zitakuwemo ardhi na vitu mbalimbali mbali. Lakini nasema natashida kuzungumzia content za kilichomo, ila ninachoweza kusema kwa uhakika ni kwamba kuna miswada ya sheria miwili iliyowasilishwa bungeni, ambayo mmoja ni huo Miscellaneous Amendment 2017, na huu wa ulinzi wa rasilimali za taifa wa mwaka elfu mbili na kumi na saba ambayo imepelekwa kwenye kamati. Sasa kinacholeta hisia zaidi ni kwa sababu kamati ilipopelekwa hii miswada inahusiana na maswala ya nishati na madini. Sasa hii inawafanya watu wajiulize kwamba labda pengine tunalinda rasilimali za taifa haitagusa sheria ya madini ya mwaka elfu mbili na kumi, lakini pia kama inapelekwa kwenye nishati na madini, itakuwa ni ajabu sana kama watakuwa hawawezi kuzungumzia maswala ya madini. Sasa Balile, tunafahamu wewe pia ni mtaalamu wa sheria, kwa kuangalia tu jina la a, moja kati ya hii miswada ya ulinzi wa rasilimali za taifa moja kwa moja unadhani e, itakuwa inagusa mikataba yoyote ile ambayo imepita ya inayohusiana na rasilimali zote za Tanzania ikijumuisha madini? Udira, ukitaja neno rasilimali, madini ni sehemu ya rasilimali na umepelekwa kwenye kamati ya nishati na madini. Kwa hiyo, hapana shaka kuna kitu ambacho kitazungumzwa kinachohusiana na rasilimali madini, kinachohusiana na rasilimali nishati, kinachohusiana na rasilimali gesi. Kwa hiyo, hayo yote ni imani yangu kwamba yatakuwemo katika huo mswada. Ni Deodarus Balile, makamu mwenyekiti wa Jukwaa la Wahariri na vilevile vile ni mwanasheria, akizungumza na Sauti ya Amerika VOA kutoka Tanzania. VOA mitaani. Na leo katika VOA mitaani tunaelekea katika mitaa ya Kampala nchini Uganda ambapo raia wanazungumzia machafuko yanayotokana na mizozo ya ardhi. Raia hao wanazungumzia kinachosababisha mizozo hiyo, hisia zao na jinsi tatizo hilo linavyoweza kutatuliwa. Nashikwa na, na hofu shauri mambo ya ardhi iko kila mahali sasa. Uganda hapa watu wananyakua ardhi, wanaiba, halafu tukiona hivi tunaona ati serikali haifanyi la kutosha kuwa inapatia watu uh, nguvu ya kuketi kwenye ardhi hiyo au kukaa kwenye ardhi. Vile unajua, ardhi ni mmojawapo wa mzungu anasema factors of production. Hiyo ni kitu muhimu sana kwa maisha ya binadamu. Nikisikia hivi ati kuna ardhi inanyakuliwa au watu wanauana, napatiwa na hofu sana. Sauri haingekuwa hivyo kama serikali ingekuwa inafaa, inafanya la kutosha. Naona hii ni kazi kubwa sana, inaweza kuwa kazi kubwa ya ajili. Inafaa serikali ingie na nguvu na bidii, iwone ati watu wenye wanaishi kwenye ardhi. Unapata mtu ameishi kwenye ardhi miaka ziada zaidi ya thalathini au hamsini lakini wanakuja wanamtoa leo ati amenunuliwa, lakini serikali kama ingekuwa inaweza inapatia watu tuseme, kama title deed waishi kwenye ardhi hiyo, hata kama hawana pesa. Serikali ingetafuta namna ya kuwasaidia, iwasaidie kwa namna ya kuwapa au madeni au kuwakopesha, upate title deed yako, uishi kwenye ardhi, alafu baada ya muda fulani ulipe hiyo pesa. Ingetusaidia sana kama tungekuwa na hiyo nguvu, ama serikali ingetupatia hiyo title deed, watu waishi kwenye ardhi. Penye walipo, lazima watauana, wataendelea kuuana tu. Leo serikali itakaa, watakaa kwenye suluhu au suluhisho, wauone ati wanamaliza hiyo tatizo, lakini baada ya muda fulani pia itarudia tu, itafanyikana watu watauana. Hata kama hawatoki awatok nje kuuana, kama dunia inaona, wanaweza kuwa wakiuana kwa siri, watu wanaweza kutana kwenye msituni, wanauana tu ardhi mizozo ya ardhi ni kwa sababu ya uongozi ambao hauna aibu maana yake unakuta kwamba kiongozi anapokosa kuwa na aibu kujua kwamba atachukua ardhi ya mtu na asiwe na aibu asiane asiwe na ule kuogopa kusema jamani ja, ja, jamii au watu watasemaje hapo nchini Uganda kuna mwakilishi wa rais ambapo Tanzania na Kenya huitwa DC lakini hapa ni RDC alikutwa na titles 41 Yaani kutoka ile inaitwa forest reserve, ni sehemu ambayo ilikuwa imetengwa kwa ajili ya misitu ya serikali, na tunajua kwamba misitu ndo chanzo cha mvua, chanzo cha maji. Kwa hivyo kuta kwamba mtu yeye, kwa sababu pale ni mwakilishi wa rais, akamua kujichukulia hiyo ardhi ambayo si mahali yake ni mahali ya umma. Tumeona mawaziri, unakuta kwamba uh, an, an, anaingilia kijiji fulani, anajua hawa wakulima, kwa sababu hawana ujuzi wa kupata zile land title, anaenda katika wizara ya ardhi, anajiundia zile title, alafu anakuja anasema, hii ni ardhi ni ya kwangu. Kwa sababu wale wanasema, bwana, tumeishi hapa kwa mababu zetu wote wameishi hapo, wamezikwa pale, na wanapoenda kweli mahakamani, yule anawashinda kwa sababu na nini? Ana ushahidi kwamba ardhi. Mizozo siku hizi watu wanazozana sana kuhusu ardhi, kuna uibaji wa ardhi, wengine wanaibiana kiholela. Kwa hivyo hata yule mtu ambaye amenunua ardhi yake kupitia njia sahihi anakuwa na wasiwasi, sababu kuna matajiri wanapokonya ardhi za watu maskini, watu wanaouana sababu ya ardhi, sababu ardhi ni kitu kitu muhimu sana katika maisha ya binadamu, ni moja kati ya mahitaji makuu kwa binadamu, sababu sisi wote tunahitaji tuna sehemu ya kuishi, tunahitaji sehemu ya kufanya shughuli za kilimo kwa ajili ya kupata kipato cha kinyumbani kwa kulisha familia na kukidhi mahitaji kwa jumla. Suluhu liko wapi? Serikali lazima ifuatilie watu ambao wanaiba ardhi, wanapokonya ardhi za watu ambao, na wale ambao wanapata ardhi kwa kutofata sheria Sababu wanawaumiza wale ambao wanapata hiyo ardhi kwa njia sahihi. Wanyonge, njia itakayowafaa lazima ni machafuko eh, kwa sababu akiona kwamba ameenda mahakamani, kanyimwa haki, na hatuwezi kuamba kwamba kanyimwa haki kwa sababu hakuwa na ushahidi na jamii yenyewe imekataa kumtetea, basi ingine kusema kwamba nimeshapoteza kila kitu, basi sote tupoteze kila kitu, na ndio unaona kwamba tunakuwa na vita mara kwa mara, viongozi popote walipo, nujani, wasitumie madaraka ndivyo sivyo. Wasitumie madaraka kwa ubabe, watumie madaraka kwa kuwahudumia wananchi, watumie madaraka kuhakikisha kwamba raia wa kawaida wanapata haki zao za msingi. Na sasa basi, tunarudi kwake Meri Mgawe kusikiliza muktasar wa habari. Baraza la Wawakilishi hapa Marekani limechukua hatua ya kwanza kutekeleza sahihi mbili za ahadi ya Rais Donald Trump wakati wa kampeni, kupitisha mswada ya kuimarisha adhabu kwa wahamiaji wasiokuwa na vibali waliorejea Marekani baada ya kurejeshwa makwao na kupunguza gharama za matumizi ya serikali katika miji inayohifadhi wahalifu. Marekani itaanza kutekeleza sheria mpya ya usafiri zinazotaka waombaji wa viza kutoka nchi sita zenye Waislamu wengi kuwa na uhusiano wa karibu na familia au kuwa na biashara. Muktasar wa habari ndio unatukamilishia matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kusikiliza matangazo haya Mwelekezi wa matangazo alikuwa ni Solomoni Abo, naitwa Mkamiti Kibayasi nami ni Meri Mgawe. Tunawatakia wikendi njema popote pale unapotusikiliza. Shukran kwa sasa.