Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. Jina langu ni Sunday Shomari na mimi hapa ni BMJ Mridhi nikikukaribisha kwa matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Ijumaa tarehe 30 mwezi Juni mwaka huu wa 2017 ambapo tunasikika kupitia redio zetu shirika, katika eneo zima la maziwa makuu ikiwa ni pamoja na 107.5 FM, Nairobi, Kenya, ambayo ni redio yetu katika mji huo na vitongoji vyake na vile vile kwenye masafa mafupi eh, tunapatikana katika mita bende 19 na 22 karibuni Katika matangazo yetu ya Ijumaa, ikiwa leo ni siku ya mjadala live talk, tunazungumzia kuhusu manifesto zilizoandaliwa za uchaguzi, ikiwa e, wiki hii vyama vya siasa nchini Kenya vimezindua. Na je, wananchi wanasemaje? Sana, kuhusu maisha mwonge, kuhusu ahadi zenye watafanya, lakini shida kubwa ni wakiongea hao watekelezi, vile wanasema ni kusema tu, lakini wafanya hawatendi vile wamesema. Hiyo ndio shida kubwa sana. Na katika habari nyingine, chama cha wahadhiri na wafanyakazi wa vyuo vikuu vya umma nchini Kenya chatoa ilani kwa serikali ya nchi hiyo kuitaka itekeleze makubaliano ya pamoja yaliyotiwa saini mwezi Machi mwaka huu. Hizo ni miongoni tu mwa habari tulizoandalia jioni ya leo. Jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza tunawaletea habari muhimu za dunia zikisomwa kwako na BMJ Murithi. Duru za karibuni za kanuni kuhusu marufuku ya kusafiri kuja hapa Marekani zinaonekana kusonga mbele hivi leo bila ya vurugu na mkanganyiko, ikiwa ni jaribio la kwanza. Hili limekuja siku moja baada ya mahakama kuu ya Marekani kurejesha baadhi ya vipengele katika amri ya kiutendaji iliyowekwa na Rais Donald Trump ambaye, ambayo imekuwa ikipata upinzani katika mahakama za chini katika misingi ya kwamba ilikuwa kinyume cha katiba. Marekani imetekeleza kanuni mpya jana Alhamisi kwa watu wanaoomba visa kutoka mataifa sita yenye waislamu wengi duniani. Ni vyema wawe na ndugu wa karibu au mahusiano ya kibiashara hapa nchini Marekani ili kustahili kuruhusiwa kuingia nchini. Maafisa waandamizi wa, wa Marekani jana waliwapeleka ama waliwapelekea maelekezi maafisa wa ubalozi Jinsi ya kuendelea na maombi ya visa kwa watu katika nchi za Iran, Libya, Somalia, Sudan, Siria na Yemen. Chama cha wahadhiri na wafanyakazi wa vyuo vikuu na vya umma nchini Kenya kimetoa ilani kwa serikali kuitaka itekeleze makubaliano ya pamoja yaliyotiwa saini mwezi Machi mwaka huu. Chama hicho cha Universities Academic Staff Union UASU kimeipa serikali hadi saa sita usiku wa leo kutekeleza makubaliano hayo, la sivyo wahadhiri na wafanyakazi wa hao wataanza mgomo mwingine baada ya ule uliochukua siku hamsini na nne na kumalizikia mwezi Machi baada ya kutiwa saini kwa makubaliano juu ya nyongeza ya mishahara na marupurupu. Kwa mujibu wa gazeti la Daily Nation la Kenya, serikali na wakufunzi walikuwa wamekubaliana kwamba mkataba wa nyongeza ya mishahara ungetekelezwa kabla ya tarehe thelathini mwezi Juni, ambayo ni leo. Serikali iliahidi kuongeza mishahara kwa asilimia kumi na saba nukta tano na marupurupu ya kulipia makazi kwa asilimia tatu nukta tisa. Katibu mkuu wa chama hicho Constantin Wesonga amewaambia waandishi wa habari mjini Nairobi kwamba wakufunzi hao bado hawajapata malipo walioahidiwa mwezi Machi. Kwingineko, takriban watu ishirini na wawili wameuawa katika mapambano ya siku tatu katika mji mmoja wa kusini mashariki huko jamhuri ya Afrika ya Kati na makundi ya, makundi ya simu ikiwa ni makundi ya simu ya wanamgambo. Mbunge mmoja katika eneo hilo ameliambia shirika la habari la Reuters hivi leo. Mapambano kati ya wafugaji wa Fulani na wanamgambo yalianza Zemio, kiasi cha kilomita elfu moja mashariki mwa mji mkuu Bangi ya Jumatano jioni. Milio ya risasi imeendelea kusikika siku iliyofuata, na hadi leo Ijumaa bado inaendelea kusikika katika maeneo mbalimbali mbali. Mbunge Dalu Wamboi ameambia Reuters kwamba Juni 28 wawa, adijana, na nane watu ishirini na wawili waliuawa, lakini vurugu ziliendelea hadi jana na kuna watu kadhaa wengine ambao wamechomwa ndani ya nyumba a, na si rahisi kupata fursa ya kuingia katika maeneo hayo. Wamboi alikuwa akizungumza mjini Banki na kusema kwamba alikuwa na mawasiliano ya karibu na watu wenye kwenye jimbo hilo lake wakati wa ghasia mpaka pale mawasiliano ya simu yalipokatwa. Na tukisalia katika eneo hilo hilo, ni kwamba baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limepongeza mafanikio makubwa yaliyopatikana katika Ivory Coast tangu wapeleke walinzi wa amani katika taifa hilo la Afrika Magharibi mwaka wa elfu mbili na nne kutekeleza sitisho la mapigano baada ya vita vya wenyewe kwa wenyewe. Tume ya ulinzi wa amani imemaliza rasmi muda wake hivi leo Ijumaa, na baraza hilo limefurahishwa na matokeo mazuri yaliyofikiwa Ivory Coast, kuimarisha amani ya kudumu na udhabiti pamoja na mafanikio ya kiuchumi. Baraza limesema maendeleo yamepatikana katika kupambana na hali ya watu kutohofia kushtakiwa na kuchochea mageuzi katika sekta za usalama. Kufuatia matukio ya karibuni yaliyohusisha wana usalama na wapiganaji wengine wa zamani, baraza hilo la usalama limemtaka katibu mkuu wa umoja wa Mataifa Antonio Guterres kuangalia jukumu la tume ya Ivory Coast katika kuhamasisha amani. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tukitangaza kutoka Washington. Shirika la kimataifa linalofuatilia maswala ya silaha za kemikali limethibitisha kuwa gesi ya sarin ilitumika wakati wa shambulizi lililotekelezwa nchini Siria mwezi Aprili mwaka huu. Shirika hilo liitwalo The Organization for Protection of Chemical Weapons, OPCW, limesema katika taarifa yake leo Ijumaa kwamba uchunguzi wake umebaini kuwa gesi hiyo ya sarin ilitumika wakati wa shambulizi lililofanyika katika mji wa Khan Sheikhoun ulio magharibi mwa Siria. Kwenye taarifa hiyo, mkurugenzi wa shirika hilo Hamet Ozungu Ah, amelaani vikali shambulizi hilo na kusema kwamba linakiuka maadili na makubaliano ya mkataba kuhusu silaha za kemikali, na akaongeza kwamba waliotekeleza shambulizi hilo ni sharti wachukuliwe hatua kali za kisheria. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa lilipiga li kura kwa kauli moja jana Alhamisi kupunguza ujumbe wa walinda amani katika eneo la Darfur nchini Sudan kwa karibu asilimia 30. Kupunguzwa kwa ujumbe huo kutafanyika kwa awamu kadhaa, na baraza hilo bado litaendelea kufuatilia kwa karibu hali ilivyo katika eneo hilo. Azimio ambalo liliwasilishwa na Uingereza lilitokana na hali ya usalama inayoendelea katika mkoa wa Darfur, pamoja pia na shinikizo la Marekani, e, kwa Umoja wa Mataifa kutaka kupunguzwa kwa matumizi ya kwa operesheni za ujumbe huo wa ulinzi wa amani kwa dola milioni mia sita. Wataalamu wa haki za binadamu wamesema kwamba hali si nzuri katika eneo la Darfur na kuondoka kwa Umoja wa Mataifa huenda kukawaweka raia katika hatari hata kubwa zaidi. Taiwan, tukienda hadi Taiwan, kwamba serikali ya Marekani imeidhinisha jana Alhamisi dola bilioni 1.42 kwa silaha za kisiasa kwa Taiwan jambo ambalo akwa silaha za kisasa kwa Taiwan jambo ambalo linaweza kupata upinzani kutoka China baada ya mwaka mmoja wa mahusiano yaliyokuwa na mivutano kiasi kati ya Beijing na kisiwa chenye utawala kiasi ambacho kinaiona China bara ni hasimu wake mkuu wa kijeshi. Wizara ya mambo ya nje ya China imewasilisha upinzani hivi leo kwa Marekani na kuitaka kwamba ifanye makubaliano na silaha hizo zifutwe mara moja. Na habari kwamba mshindi wa tuzo la Nobel wa china Liu Xiaobo anaugua saratani ya ini zinazua tashwishi juu ya maadhimisho ya mwaka wa ishirini tangu Hong Kong kurejeshwa kwa China kutoka kwa utawala wa Uingereza. Kuelekea kwa maadhimisho hayo hapo kesho, ikiwa ni pamoja na kuapishwa kwa afisa mkuu wa Hong Kong Carrie Lam aliyeidhinishwa na Beijing. Hivi karibuni wanaharakati wameonekana wakiwa wamepanda mnara ulio nje ya ukumbi ambapo sherehe za maadhimisho hayo zilitakiwa kufanyika. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. nam baada ya habari hizo za dunia. Na BMJ Mridhi msikilizaji, kama kawaida siku ya Ijumaa ni siku ya Live Talk ambapo tuna mjadala wa moja kwa moja e, na nyinyi wasikilizaji wetu mnapewa nafasi hii leo ya kipekee kabisa kuweza kuchangia kwenye mada yetu ya leo. Mada yetu ya leo inaelekea kule nchini Kenya, ambapo uchaguzi mkuu unazidi kukaribia Agosti nane mwaka huu, mambo yakiendelea kuwa ni moto moto kwenye uchaguzi huo. Tunakumbuka kwamba e, wiki hii manifesto zilizinduliwa rasmi katika vyama e, vikuu viwili ambavyo vinagombea, muungano wa NASA hali kadhalika ule muungano wa Jubilii. Wiki hii vyama hivi vya kisiasa nchini Kenya vilizindua manifesto ya kueleza nini hasa vitafanya kwa wananchi wa Kenya. Je, ni yapi hayo yaliyo muhimu ndani? Je, tuangalie basi zaidi tukizungumza na baadhi ya wachambuzi ambao tutaungana nao. Tutakuwa naye mchambuzi wa siasa nchini Kenya, Padi Onyango, hali kadhalika tutakuwa naye Evans Gashie e, na vilevile tutakuwa naye Benjamin Ayoji. Hawa wote watakuwa nasi katika kuchambua mada hii, na pia tunakupa nafasi msikilizaji, wewe unaweza kutoa maoni yako na kutuambia moja kwa moja, kwa upande wako ni nini ambacho unakiwa na kitafanyika kutokana na malengo ya manifesto hizi. Je, ni halisia miradi ya ujenzi, elimu, afya, ajira? Yote haya yatafanyika kama ambavyo manifesto zinavyoeleza? Basi niwakaribishe moja kwa moja kwenye mazungumzo yetu ya leo. E, karibuni kwenye Live Talk na moja kwa moja nakupa nafasi mchambuzi wa siasa nchini Kenya, Padi Onyango, hebu tueleze kwa upande wako wa manifesto za vyama hivi vikuu vya kisiasa, yale ambayo yamo humu ndani, kuna uhalisia na kama haupo ni nini maoni yako? Hebu tuelezee kwa kina, wasizaji wetu wasikilize nao waweze kutoa maoni yao. Karibu bwana Padi Onyango, nakupa nafasi. Karibu live tokea Sauti ya Amerika. Ni hatujakutana kwa muda mrefu, lakini nimefurahi kwa sababu sasa tutawasiliana hapa kwenye hii kipindi. Mwanzo kabisa, sera zote mbili zilizozinduliwa wiki hii, ile ya Jubilii na ile ya NASA zinahusu masuala muhimu ambayo inawakumba Wakenya kwa ujumla kwa wakati huu, nayo ni afya, elimu, usalama, barabara na hali ya maisha. Lakini kuna tofauti kati ya hizi sera mbili. Sera ya Jubilii inaangazia yale ambayo yametimiza na vile itaweza kuyaeleza, kuyafanikisha, kuya, ikiwa watabahatika kuchaguliwa tena wapate msimu wa pili. Ile ya NASA yanaangazia kwa umuhimu swala la namna watatekeleza mambo kuhusu afya, ugatuzi, elimu, ujenzi na barabara, usalama, kisha vile watapambana na hali ya umaskini na hali duni ya maisha ambayo sasa, kwa hivi sasa imekuwa ni hali ya juu. Shida ambayo hizi sera zote mbili zinazo ni kwamba hazituelezi ha ha ni vipi, ni mbinu gani wameweka kufanikisha ama kuwafikia ku ku yale ambao wamebainisha ni ya muhimu ambayo wakenya wanahitaji. Hapo ndio naona kuna, kuna kuna kuna dosari kiasi. Walakini tofauti ya kati ya sera ya NASA na Jubilee ni kwamba eh, NASA wametilia mkazo ya mambo ya ugatuzi, wametilia mkazo usalama, ili kwamba haki za kibinadamu, hii jambo la ambao watu ku, kuwawa hasa vijana kuwawa kiolela itakoma. Hiyo wamesema, Jubilee haijasema hivyo, na ijulikane kwamba tangu 2013 vijana karibu takriban elfu moja wameuawa kiolela bila kufikishwa mahakamani. Hiyo hiyo hiyo ni changamoto ambayo kwa sasa hivi ina, inaweka ogofya kati ya vijana na haki yao. na mpadi, tuta- tutakupa nafasi lakini tuwakaribishe wengine ndio wasikie kwamba wako pamoja na sisi katika live talk, ikiwa ni pamoja na Evans Gashie ambaye ni mwanaharakati wa maswala ya vijana Evans Gachie, labda nikukaribishe. Na kwanza kabisa alivyosema, uh, swala la mwisho hilo ama kauli yake ya mwisho padi Onyango hapo akielezea uh, kuhusu ugatuzi eh, labda pia we uzungumzie, maanake Jubili nayo uh, kuna malumbano hapa. Jubili inasema ingawaje NASA wanasema ndio, ndio champion wa ugatuzi, Jubili nayo inasema imefanya mengi. Hebu tuanzie hapo Gachie, na karibu kwa live talk. Asante sana bwana Mraihi, nakubaliana moja kwa moja na uh, rafiki yangu Padi kuhusu ugatuzi kama ilivyoendelezwa uh, na serikali ya Jubilii. Uh, kuna tetezi ya kwamba Jubilii si si waaminifu sana katika mam masuala haya, lakini huenda ni kwamba kwa sababu wengi wao, kuna baadhi yao ambao wako kwenye serikali ambao wanaiongoza, ni kwamba waliipinga hii katiba. So huenda inaonekana kwamba wengi wao hawako sana kuiunga ku, ku, mkono, e, ili suala la ugatuzi, lakini tukiangalia katika jinsi walivyokuwa wakiitekeleza, e, katika kipindi cha miaka minne iliyopita tunaona kwamba eh, wamejaribu kidogo pia kuongezea hizi eh, eh, rasilimali ama fedha zinazopewa serikali za ugatuzi, na hadi sasa nafikiria wamefikia asilimia kama arobaini hivi katika kutekeleza tik katika, asilimia arobaini za rasilimali za, za zinazopelekwa katika kaunti. Eh, kulingamana na vile katiba inasema ni kwamba angalau asilimia kumi na tano ziende katika serikali za ugatuzi, lakini wamejaribu wakafikisha angalau. Kwa hivyo huenda wakawa si, si wote kwamba wanaipinga hii katiba, manake inasemekana kuna wengine wanaipinga ndani kwa ndani, lakini ukiangalia pia kwenye kuiunga mkono katika serikali baadhi yao wabunge si watu wanawapendelea sana mchakato wa wa, wa, wa wa ugatuzi. Kwa hivyo serikali kwa ujumla imejaribu uwezo wake, lakini kuna mengi ingefanya, lakini kwa sababu nayo ukiangalia pia e, uchumi wa nchi una unakuwa, na kuna sehemu nyingi, sekta nyingi ambayo imeongezewa fedha, baadhi yapo ni usalama, elimu. Kwa hivyo hatuwezi sema kabisa ati kwamba ugatuzi haukutekelezwa, lakini labda bado kulikuwa kuna changamoto fulani fulani, na pia kulikuwa na nafasi kubwa pia ya kufanya zaidi mm, na huenda labda hapo ndo kinaonekana kwamba hawakufanya lakini, wangekuwa na uwezo pia wa kufanya zaidi kama wangekuwa na bidii. Shukrani, Gashie. Tunakushukuru sana bwana Gashie, ambaye pia ni mwanaharakati wa masuala ya vijana, na pengine utazungumzia kwa upande huo wa vijana, eh, nini maoni yako. Lakini kabla ya kwenda huko, basi tumpe nafasi pia bwana padi Onyango. Padi Onyango, kwa upande wako hujaweza, utueleze bada. Samahani, bada Benjamin Ayoi, bada Benjamin, upo kwenye line ya simu? Yes, yes, ndugu yangu, karibu sana. Haya, kwa upande wako, hebu tueleze, kumekuwa na maelezo mengi tofauti yaliyokusanywa kutoka kwa baadhi ya raia ambao wanaonekana kana, kana kwamba hizi manifesto mbili kwa baadhi yao wakisema kwamba hazina tofauti yoyote kwao kuwafanya jinsi watakavyoweza kupiga kura. labda kwa upande wako tuambie unachogusia zaidi kuona kwamba yapi ya tofauti yapi ambayo wewe umeyaona yanaweza kugusa maisha ya wananchi wa Kenya. Okay. Yes. Asante mrezi, pamoja na ndugu zangu ambao wametangulia Upande wangu kuna mambo matatu nimetaka pia nirejelee, ambaye mahali ya Onyango alizungumzia kuhusu elimu, afya pamoja na miundo mzingi kama barabara. Manifesto hizi mbili zimewiana ama zimefanana katika hizi sehemu na mengine mengi ambayo sitaweza kuyataja ambayo yamo ndani. Kufanana kwa manifesto kumetokana na jambo hili, kwa mawazo yangu, ya kwamba manifesto hii hizi haziwezi kutengenezwa kinyume na katiba tuliyo nayo ili tuna ambapo nayo pia imewakamata hawa ndugu zetu. Wanapotengeneza manifesto, ni vigumu sana jinsi wanavyoweza kuenda nje ya Vision 2030. Kwa hivyo, katika hali hizi mambo ambayo yameuiana ni kwa upande wangu nimetazama nikaona kwamba wameshikwa na katiba, kwa sababu mambo yaliyo katika katiba lazima yatekelezwe ama yashughulikiwe, na Vision 2030 pia imewashika pale mbele. Sasa kuna uwezekano wa mambo mengi yafanane kwa sababu ya hayo mawili, na katika yale mambo yametofautiana Ukianza kuyafuata kama yanaweza kuwa labda yako nje ya katiba ama yako nje ya Vision 2030 yanaweza kuleta uzito kwao katika kuyatekeleza, wanapoingia katika kiwanja kwa uongozi wakiwa wanaweza kufaulu. Hili ni jambo ambalo nimelitizama nikaona ya kwamba imesababisha wakawa na mambo yanayowiana yanayofanana, na watu wakawa wanauliza mbona walitengeneza manifesto ambayo haiwezi kutofautiana na nyingine. Waso langu ama ma, maoni yangu yalikuwa ni hivyo, nilitazama kwa huo mtazamo. Nam, shukran sana uh, Benjamin Ayowi. Uh, ukiwa hapo, uh, ni eneo la la Changamwe kule pwani ya Kenya na tunaomba usiondoke kwa sababu msikilizaji, tuko pamoja na ni wengi tu wageni wetu leo katika Live Talk na kumbuka kwamba pia unaweza kuchangia hususan kwa kuingia kwenye ukurasa wetu wa Facebook na kuweka maoni yako pale, na huenda tukayasoma hapa hewani na vilevile, unaweza kututumia ujumbe kupitia Twitter na Instagram, na anwani zetu pale pale ni at VOA Swahili. Nirudi kwako kwa padi Onyango. Uh, naona mwenzangu hapa ako na swala fulani Nam. kuna mtu kwenye laini ya simu hapa ambaye tutampa nafasi ya kutoa maoni yake. Benson, karibu live talk. Benson Nairobi. Maoni yangu ni kuwa mimi siwezi kuamini yeyote, ama siwezi amini chochote ambacho wanasema. Imekuwa ni kawaida, vile nilivyosema. Kwa hiyo upande wangu wa Facebook wanasema lakini hawatendi. Sasa hakuna hapo mtu anasema kila ambacho anawezatenda. kali yao ni kutafuta kura kwetu, wakimaliza na wanaenda za kwao, wanangoja miaka inaisha, tena wanarudi kutuomba kura. Kwa hivyo mimi siamini chochote wanasema, siamini yale ambao wanasema, yote zile zera zao zote za mdomo, sio za vitendo. Okay, nafikiri hivyo, kwa sababu wakati wanasema kwamba ni bure, jukumu wanawachia sisi wananchi. Wananchi sisi ndio tunasafa, kwa sababu kwa mfano, saa hizi maisha imepanda, wakitudanganya kwamba watatupia elimu ya bure, halafu majukumu yote wanatuwekea kwa maisha ya kawaida ya chakula kwa sisi kununua, sasa inabidi tuwe tunajikimu zaidi tukitumia pesa zetu za mfuko. Sasa mimi siamini chochote wanasema kwamba itakuwa ni elimu ya bure hatu watakuwa. Kwa mfano sasa, kwa sasa wanasema tu, tutakuwa na elimu ya ya shule ya upili ambayo itakuwa ni bure. Hiyo yote ni gharama kwetu, tudanganya tu alafu nasukuma kwa mengine ili ushuru uende juu wa maisha. Shukran sana Ben, ukiwa hapo Nairobi. Padi Onyango, namsikia huyo msikilizaji akielezea hasa hilo suala ambalo amezungumzia hapo mwisho limezua kila aina ya hisia uh, kwa baadhi ya Wakenya, wengi wa Wakenya wakizungumzia suala hilo la elimu elimu ya bure. Lakini katika manifesto zenyewe mimi mwenyewe nimeangalia nakala hususan, na ile ya Jubilii haikueleza kwamba elimu itakuwa ya bure kabisa. Pale wana kipengele kinachosema kwamba ni lazima uwe unatoka nyumbani, kwamba huendi kulala kwa boarding school, ndio uweze kufaidika nayo. Um, NASA inasema yake ni bure kabisa. Hebu tuzungumzie hilo tu, ni nani anasema ukweli kwa mambo haya? <laughs> Okay so, lakini lazima tujue kwamba hapo awali naam Jubilii walipokuwa wakiingia uongozi 2013 wao pia waliangazia jambo hilo, wakasema itakuwa wataendelea na huo mfumo wa elimu ya bure sawa. Lakini kwa sasa, kwa wakati walikuwa wameanza kampeni zao, walikuwa wamesema bado, hata wakati wa nini, ile hotuba ya rais eh, tarehe juni mwaka huu madaraka, alisema elimu akirejeshwa kwenye mamlaka elimu itakuwa bure kuanzia primary schools, shule za msingi hadi, uh, pengine hata chuo. Hayo ni maono, ni rwaza ambayo ni nzuri, lakini shida ni utekelezi. Ndipo baadaye nafikiria Jubilii wakaenda wakaketi chini, wakaangazia kwa undani, wakaona enyewe kitambo utoe sera ama amri kwamba shule ziwe huru, inabidi lazima uwe na mpangilio mwafaka ya njia vile utafanikisha kifedha mfumo kama huo. Ndipo sasa wakarudi nyuma, wakasema wale ambao watakuwa wako kwenye boarding school eh, wanaenda wanatoka nyumbani kwenda shule hao ndio sasa watagaramia, lakini ukiangalia kwa undani haiwezi kuwa ati ni bure kabisa. Manake sasa kuna mambo ya vitabu, kuna mambo ya kalamu, kuna mambo ya hizi kama ni laboratories, bado zita sasa, hatujui hawajatueleza ni hayo mambo kama hayo yata watafanikishwa uh, kivipi kifedha, lakini upande mwingine uh, mm -hmm. <laughs> nasa nao hawajatueleza kuna shida hapo, kwa sababu wanasema kuanzia Septemba hawajatuambia watatoa wapi fedha ati shule kuanzia standard one mpaka form four itakuwa bure. Kwa, kwa makadirio ya mwaka huu hatujaona kama eh, fedha imetengwa kiasi cha kama hivyo ambao wanasema watatumia kutekeleza huo huo, huo rwaza. Kwa hivyo naona kidogo ni mambo ya kampeni tu, nakubaliana na yule mwenzangu eh, Ben. Nafikiri kwamba eh, kwa, mba, kwa, kwa kwa, kwa uh, asilimia nyingi, hii ni maongeo ya kisiasa tu, kutafuta kura, kututongoza sisi tuwapatie kura. Wakishaingia basi lugha itabadilika polepole na pole. Sisi tusijui ilibadilika lini, naam uh. Wanasema kwamba wa, kuna mmoja hapa wale wanasiasa wa zamani hapa Marekani akasema kwamba wanafanya kampeni, wanafanya kwa ushairi mtamu, lakini kuongoza inakuwa ni bala buluu. <laughs> Sande Shomari, nasikia tuna msikilizaji <laughs> naam, basi <Numbers, laughs> subiri hapo hapo bwana <laughs> Padi Onyango, msikilizaji Juventus Sintalima, karibu live talk, utoe maoni yako. Kwa jina anaitwa Juventus Sintalima, niko Bukaga Kishiri, Mwanza, Tanzania. Mi naona huu uchaguzi wa Kenya, hii vyama vya siasa hivi nchini Kenya huko vingekuwa na lengo moja tu na kuiletea maendeleo Kenya na si vinginevyo, ukiasiria mbali tofauti zilizopo za vyama zingeungana tu ili kuleta maendeleo humo nchini Kenya. Kuhusu hizo ahadi, inategemea na viongozi wenyewe, viongozi wenyewe ambao watachaguliwa. Wakiweka jitihada hizo, wataweza wakatekeleza ahadi hizo, lakini viongozi ambao watachaguliwa wakawa wakawa hawana uwezo wa kuweza kuongoza, basi ahadi hizo hazitaweza kutekelezeka. Bila shaka Juventus, tunashukuru kwa swali hilo au maoni yako hayo. Uh, sande, inaonyesha kwamba hizi siasa za Kenya sio Kenya tu anaotazama, maanake no, huyu bwana ametokea no. Tanzania, Tanzania na anaonekana amekuwa akiangalia kwa makini sana no, yale matukio yanayoendelea you know, sijui swali hilo, labda mmoja wa hawa tulionao anaweza ku uh, uh, bila shaka si swali uh, ametoa maoni tu uh, basi tuende, turudi eh, kwake, eh, ayoi ayoi umesikia suala hilo kabla ya huyo msikilizaji kuna swala muhimu sana alikuwa azungumzia padri onyango na jinsi ambavyo wanakaramia mambo hayo wanayoyasema hususan nasa kuna watu wamelalamika kwamba baadhi ya wakenya wanalalamika kwamba wao wanasema tu wanataka kufanya hivi mambo yote hayo na bila kuangalia itagharimu pesa ngapi kwa nusu dakika hivi kabla hatujafunga sehemu ya kwanza ayoi unajua kulingana na vile ndugu yangu amechangia ninataka nikupaliane na yeye kwa sehemu ya kwamba luka aliyoitumia kwamba hawa wanatafuta kura na wanatupembeleza sisi tuwapatie kura. Jambo hilo si la kuepuka la na kukupaliana na nalo, kwa sababu hawa wanataka kuingia ofisini, na unajua sisi kwetu ndio wanakuja kuapply. Sisi tukupitia kwa kura yetu tuna waajiri, lakini tukishawaajiri waajiri wakiingia pale, ukweli wa mambo ni ya kwamba haya maneno ni maneno ya kutufutia sisi tuwape uh, kura waingie, na wakishaingia hawatatekeleza. Na vile ulivyozungumza pale nyuma, ukasema ya kwamba hawa walioko wameonekana ni kama wamelekeza kamba kusema kwamba elimu ni ya bure kabisa. Asante sana. Naomba usubiri hapo hapo, naomba usubiri hapo, hapo. Bwana Onyango, tafadhali hapo hapo. Sehemu ya kwanza ndiyo tunaikamilisha. Msikilizaji unayesikiliza live tok kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, usikose kuungana nasi katika sehemu ya pili katika mtandao wetu www shumani, wa www voa swahilicom. Jina langu ni Sandey Shomani ikiwa na mwenzangu BMJ Mridhi kwa upande wa redio. Kwa ahirini tunawatakia ni wote Ijumaa njema. Upande wa pili aida isa, tukutane katika sehemu ya pili kwenye mtandao kwa hirini. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu msikilizaji, katika sehemu ya pili ya matangazo yetu ya Live Talk, mjadala wa Ijumaa hii leo, tukimulika nchini Kenya ambapo uchaguzi mkuu wa nchi hiyo unazidi kukaribia hapo Agosti 8, na leo basi tunamulika zile manifesto zilizozinduliwa wiki hii na vyama vya kisiasa nchini humo Muungano wa Jubilii ambao ndio chama tawala, hali kadhalika na muungano wa NASA. Basi kuchambua yote hayo, tunao mchambuzi wa siasa nchini Kenya, Pali Onyango, vilevile mchambuzi na mwanahistoria Benjamin Ayoi, hali kadhalika mwanaharakati masuala ya vijana Evans Gashe. Basi moja kwa moja, e, ulikuwa ukizungumza hapo bwana Benjamin ayoi. Katika sehemu ya kwanza ulikuwa ukimalizia eh, kuhusu swala hilo zima la haya maswala eh, ya elimu na jinsi unavyoona hizi manifesto mbili zinavyozungumza na utekelezaji wake na uhalisia. Basi ni kupe nafasi uendelee kumalizia eh, hilo saa ulikuwa kulichambua, halafu tutaenda kwenye swala nyingine. Karibu sana. Hivi ya kwamba wanasiasa wakati wanapohitaji kura ukweli ni ya kwamba lazima watakuja na lugha ambayo watakuwa wameitengeneza kwa wananchi na kulingana na undani, ni ya kwamba mambo haya kuyatekeleza, ya kuyatekeleza yana uzito wake. Kwa upande wa elimu, nilikuwa nasema hivi ya kwamba hawa walioko mamlakani wanajubilii, wao wamehisi uzito na wanajua ya kwamba challenge siko sikowati, kwa sababu yale walioyaita ambayo yamekuwa ni uzito kutekeleza, wamehisi. Ndio sababu wameelekeza kamba kusema elimu ni ya bure kabisa, lakini ndugu zetu ambayo ni nasa wanaoingia wanaweza kuwa na uzito wa kusema itakuwa bure kabisa, ili na sisi tulale upande wao tuwapatie kura. Challenge ni ya kwamba watakapoingia kutekeleza haya mambo ni jambo ngumu, na watakapokuwa wameingia sasa watapendua maneno kulingana na vile tunavyojua, na wataendelea na shughuli zao kama kawaida. Hilo ni jambo nalo litazama kwa upande huo hivo. Ah, santi sana Benjamin Ayoyi ambaye uh, ni mwanahistoria na mchambuzi wa maswala ya siasa. Msikilizaji, kumbuka kwamba wewe pia unaweza kuchangia live talk hii leo, Uh, kwa kuingia kwenye ukurasa wetu wa Facebook vilevile, vile unaweza kutupigia simu, na ukiacha nambari yako pale kwenye Facebook, sisi tutaweza kujaribu kupigia simu ili uweze uh, kushiriki. Sandy Shomari, ulikuwa naam, unataka kuzungumza na... Naam, Evans Gashie, hebu tumkaribishe bwana Evans Gashie kwa upande wake kwenye haya maswala ya manifesto, akimulika zaidi. eh, tuelezee zaidi kwa maswala ya vijana, hasa ukiwa ni mwaharakati wa vijana, pengine nafasi ya vijana na yale ambayo yatawapa wao nafasi, ni nini ambacho kinazungumzwa kwenye hizi manifesto kwa upande huo, e, wa maswala ya vijana nchini Kenya? Naam, asante sana e, mimi, mimi nikuwa nataka kwa kuzungumzia kwamba kwa ujumla e, wakati tunazungumzia masuala ya vijana tunazungumzia kuhusu jinsi uchumi wa nchi huenda ukapanuliwa. Manake uchumi wa nchi ukipanuliwa, mwenye atafaidika kwa kiwango kikubwa ni huyu kijana wa Kenya maanake kijana wa Kenya ana wengi, baadhi yao na ndio wengi walio wengi wanazalisha uchumi wa, wa nchi, lakini kuna wengi wao hawajatumika nguvu, nguvu nguvu -nguvu kazi zao hazijatumika katika kuzalisha uchumi, maanake uchumi ume- umekaliwa na walio wachache, kwa hivyo hawatumiki sana katika kuzalisha. Kisha eh, baadhi yao pia wengi wao pia hawapati eh, nafasi za ku pata faida za uchumi katika nchi ya Kenya maanake kama ni ajira hazipatikani. Ajira zinazoambatana na ama zinazoenenda na kiwango cha vijana wanaotoka katika e, e, taaluma ta, ta, ta, mbalimbali za kila mwaka, so vijana wengi wanajipata wameingia katika soko ambalo haliwachukui hali, hali zile haziwapatii fursa kwao kama ajira. Tukiangalia hizi manifesto zote mbili tunaona kama hii ya NASA kwanza haielezei kwa uwazi sana jinsi itakavyokabiliana na tatizo la uhaba wa ajira, na isipokuwa tu wanazungumzia kuhusu mambo ya mifumo ya, uchu, ya, ya, ya ya ya ushuru na jinsi watakavyojenga eh, makao eh, laki tano ambayo vivo hivyo sawa pia Jubilii wameahidi wame makao laki tano ambayo kawaida imekuwa ikiahidiwa lakini hizi makao hatuoni hatuoni uwekezaji mkubwa katika mambo ya makao. Jubilee imeahidi kuwezesha vijana kupata kazi milioni moja nukta tatu kila mwaka, hii ambayo ni namba, hii ni idadi ya pia vijana wanaotoka katika vyuo vikuu na taasisi kama taaluma mbalimbali za Hei, katika nchi ya Kenya. Kwa hivyo hizi namba huwa hazifuatizii sana, maanake utakuta a, a, labda tupate uchumi ukikuwa katika kiwango cha juu, hatuoni vijana wakipata hizi kazi milioni moja nukta tatu. Nyingi ni nyingi ni maneno matupu tu, lakini huenda wakaskreti kazi, baadhi ya kazi lakini si kwa kiwango kikubwa zaidi, basi kuweza kuimudu idadi ya vijana katika nchi ya Kenya, hilo ni tatizo ambalo kila serikali haijaweza kumudu kuanzia serikali zilizopita hadi sasa. Tatizo kubwa nam Gashie kwa sababu, G, pia, kiswa, kiswa sababu pia, pia kuna kiwango kikubwa pia cha e, uharibifu ama uharibifu wa uchumi kupitia kwa e, pesa kutumika kwa njia ambayo, ambayo si, si, si, si, si, si nzuri na pia ufisadi ambao huko umechangia sana ku-, ku, ku, ku, ku kutekeleza ili, ili, ili ili ili lengo la la ku-kupatia vijana ajira. Asante sana Bwana Gashie, naomba usubiri hapo hapo, tuna msikilizaji kwenye line ya simu, tunaomba tumpe nafasi. Bwana Abdallah Mdambo, jitambulishe api, so, jin, na utuambie uko wapi na maoni yako, karibu. Ajinna inaita Abdallah Mdambo nikiwa Kenya, Migori Manifesto vile waliongea wenyewe, wakuongea vibaya wote, wameongea vizuri sana. Wameongea kuhusu maisha, wameongea kuhusu ahadi zenye wameongea watafanya. Lakini shida kubwa ni wakiongea hao watekelezi, vile wanasema ni kusema tu, lakini wafanya awatendi vile wamesema. Hiyo ndio shida kubwa sana Uh, nimesema mwanzo unajua, hata kwa mfano tu nikitoa tu mfano tu, kwa mfano vile um, rais wetu mwenye ako sasa hivi vile aliingia kuuongozi alituahidi vitu vingi sana, akiingia atafanya na, vile aliingia, vyenye, vile aliahidi am, yani, na atafanya, yaani ni kinyume na vile alikuwa anasema atafanya. Sasa ndio maana nasema, kusema wanasema yaani, wakiongea wanatuvutia sana, tunafurahia sana lakini baadaye hawatekelezi juu hata rais wetu alituahidi akiingia kwa uongozi vita bei vita yaani, vitu itapunguka bei, kama vizai vya kukola kama nini, saa hizi unapata kama imepanda bei mara mbili zaidi kuliko vya twahidi vilikuwa kama vilikuwa kama, kabla hajakuja. Sasa kusema wanasema, lakini hawatekelezi. Tunafurahia sana. Hata juzi nimeenda hospitalini kupeleka mke wangu kwenda kujifungua, wanasema ni bure, lakini ilipo shilingi elfu moja. Sasa unajua, hawatekelezi vile wamesema, ni kusema tu wakishaingia kwa uongozi yaani niko yani, ni tofauti sana na vile wamesema, ni kinyume. Asante sana, Abdullah Mdambo huko nchini Kenya. Haya, umemsikia BMJ Murithi akigusia maswala ya afya hapa, amepeleka afya na nini, swala muhimu mkio sana yunguza. Ni baadhi ya nguzo ambazo vyama vyote viwili au miungano yote miwili inaelezea kwamba itahakikisha kwamba wameweza na, na kuna swala lingine hapa la jinsi ambavyo wanaelezea Uh, vile watakavyofanya utakumbuka kwamba mwaka wa elfu mbili kumi na tatu au kabla ya hapo, kabla ya uchaguzi huo, walikuwa nazo zile walioeleza kwamba watafanya pamoja na Jubilii na kile uh, chama cha Jubilii kinaonekana uh, kinapigwa kabisa kwa sababu kuna mambo ambayo kitatekeleza na hmm, akijafanya kama huyo kijana huyo, uh, aliyezungumza hapo mwanzo, nafikiri nani ni Gashie, huyu kiongozi au mwanaharakati uh, uh, uh, wa vijana, akisema kwamba uh, kuna mambo ambao walisema watafanya. Kuna swala moja limeibuka kuhusu uh, walisema watajenga a viwanja vya michezo hasa hizo hiyo hilo nina, linahusu vijana uh, directly kwa sababu walisema watajenga na hawajafanya vile. Lakini tukija kwako, uh, padi, uh, umesikia hasa suala hili la afya, uh, uh, alivyozungumza huyo ambaye uh, mkewe alienda kwa hospitali na ikawa vile ilivyokuwa. Hebu uh, tulizungumzia hili jinsi ambavyo wanaangalia mtazamo wa afya, uh, kwa vyama hivi viwili, miungano hii miwili ya kisiasa. Naam, asante sana kwa hii nguzo ya afya. Ni kwamba kwa mwanzo, kwa tuelewe kwamba afya imegatuliwa kulingana na katiba. Kwa hivyo ni jukumu utekelezi, jukumu ni serikali za kaunti, lakini kuna mambo za sera na kuweka kiwango ambayo inafaa. Kama zile hizo sera na policy na norms, hiyo imesalia kwenye serikali ya kitaifa. Shida iliyoko ni kwamba hatujakuwa atu, na makubaliano mwafaka ni, ni ni vipi uh, afya itatekelezwa. Kuna baadhi ya mambo ya afya ambayo bado serikali ya kitaifa imekatalia ili kwamba ili hali huwa nahitaji serikali za kaunti itekeleze, lakini fedha hawapatiwi uh, serikali za kaunti. So, sasa hivyo ndio umeona malumbano waziri wa kufanya kazi waziri wa elimu wa, ya chini wanateta wa, wa saa hizi nases pia wako sasa wako wa kwenye mgomo. Madaktari walienda mgomo kwa sababu haijabainika wazi kati ya hizi serikali mbili ni nani haswa anafaa asimamie malipo ya wafaa, wahuduma wa afya. Hapo ndio hiyo, ni changamoto pili. Kuna zile vifaa ambazo zinafaa zitumike kwenye hospitali za kaunti na za kitaifa. Saa zingine kuna bado kuna mvutano kati ya serikali ya kitaifa na serikali za kaunti, ni yupi ni nani ambayo anafaa azinunue hizi vitu. Kwa hivyo bado hapo kuna kuna vita. Licha ya hayo ni kwamba sera zote mbili zimeshindwa kabisa kueleza ni vipi watafanikisha huduma ya afya kwa wananchi wa, wa Kenya hapo, wame wote pande zote mbili hawajafanya hawajatueleza vizuri. Kwa hivyo ni, ni, ni, ni kama yule mwenzangu alisema ni porojo tu, watuvute tuwapatie kura, kisha wakishavuka kule, basi wana wana kastarehe. Naam, asante Padi. Inaonekana mtu awezi kuzungumza kuhusu siasa za Kenya Sandi Shomari bila kutaja ufisadi, na hili ni suala ambalo pia linashughulikiwa sana kwenye zile manifesto. Kwa manifesto, ndio, lakini kwa kutekeleza, sijui kama itawezekana. Benjamin Ayoi hapo jana. Uh, nani huyu uh, makamu naibu wa rais wa Kenya uh, William Ruto akizungumza kule Siakago katika kaunti ya Embu. Uh, moja kwa moja alizungumza kuhusu nafikiri ni kiritire huko Embu na pia Siakago akizunguka uh, wakizunguka huko na Jubilee ali, alizungumza moja kwa moja kusema uh, NASA inapewa pesa uh, au inatumia pesa ambazo zimepatikana kwa ufisadi mkubwa, na ikawa kwamba anamwelekezea kidole uh, Raila Odinga. Tulizungumzia hili lakini kwa upana kuangalia wanasemaje kuhusu ufisadi pande zote mbili. Yes, unajua, kulingana na vile hilo swala lilivyo, swala hili lina usito. Nipe dakika moja kidogo tu, ni kurekesha nyuma, nikupe picha moja ambayo vile umenipa ile sehemu ya kuwa mwanahistoria. Naam, wananchi wa Kenya walipopewa katiba mpya, katiba na Mwingereza iliyokuwa na chama ya Katu, ile katiba ilikuwa ina serikali mbili ndani yake. Serikali moja ikiongozwa na president, serikali ya pili ikiongozwa na prime minister. Katiba hii ambayo imetengenezwa, tatizo lenye liko ndani ya taifa la Kenya ni ya kwamba kunayo serikali moja haina kiongozi wake, kwa hofu ya kwamba prime minister atakapopewa mamlaka yote na president atapewa na mamlaka yote, tutakuwa ni kama na serikali mbili, kulingana na vile najua taswira yetu sisi wa Afrika. Basi sasa narudi kwa swala lako, ni ya kwamba hawa viongozi wetu wa kaunti level wao kwa kusema ukweli, hawajatupatia picha kwamba pesa walizopewa hawajaangazia, walizitumia vipi, zilifanya nini? Kuna pesa zilizopewa kiasi kile zimesama, si huku sisi tuna maswali kama wao wanasema. Central government imefanya uvizati umeangaziwa, naye yao itaangaziwa na nani? Unanipata na hiyo picture nakupata, lakini nilikuwa na kuuliza kuhusu hususan kuhusu bwana mmoja ambaye jina lake limetajwa tayari anaitwa Maina Wanjigi. Sasa muungano wa wa Jubilii au chama cha Jubilii kikielekeza kidole kwa NASA hasa kwa Raila Odinga akisema kwamba wakisema kwamba anafanya kazi na na pesa ambazo zimetolewa kwa njia ya ufisadi, naye Raila Odinga anasema sisi hatufanyi hivyo, huyu ni mtu wenu. Sasa inakuwaje e, suala hilo na kabisa. Uh, ukiangalia vile wanavyozungumzia ufisadi kwa jumla, ndio nakuzungumzia hapa, ukinipata kwa picha ya undani, ni ya kwamba pesa zile zilizopeanwa katika county government zote kama hazikutolewa zikaangaziwa kwamba zilifanya pesa na kazi namna gani, ndio hiyo inaleta tukutuku ndani ya wananchi ama ndani ya hawa viongozi wengine kusema kwamba huenda ikawa zimesama na zimeingia katika hiyo vitengo vya kufanya kampeni, kwa kwa sababu fraction kubwa ya wale walioingia katika uongozi katika county government walikuwa wa upande wa upinzani, unanipata na hiyo picha ndio na walipokuwa ni wengi sasa kutawaliwa na hawa walioko mamlakani kwa sababu wengi walikuwa ni wabunge, unanipata? Endelea, endelea. Hawa wanaona ya kwamba kwa sababu hawawezi kwenda kutawala wale ambao wao si wakubwa wao, sasa huenda ikawa wameshindwa kujua pesa ziliingia kule ni vipi. Ndio sasa hilo swala linaingia pale, si kama unanipata? nakupata na, lakini laki, laki, tumpe, tumpe, tumpe, tumpe nani, tumpe Padi Onyango eh, dakika moja. Sante, kabla hatujazungumza na huyu msikilizaji ah, naye azungumzie swala hili, ni swala nyeti sana kuhusiana na wafisadi na unasikia jinsi wanavyorushiana maneno. Sasa eh, Padi, hebu zungumzia hilo tu kwa kifupi. Ukweli wa mambo ni kwamba kuanzia <gondia> mwaka tangu Jubilii wachukue uh, hatamu ya uongozi ufisadi umeongezeka maradufu na wananchi ndio wanaumia, ili kwamba sasa bei ya vitu zimepanda juu kwa sababu sasa zile zile hela ambazo zingefaa ziingie kwenye uchumi zinaingia kwa mifuko ya watu binafsi. Una, unaangazia mambo ya NYS, unaangazia mambo ya afya. Hivi juzi serikali ya Marekani ilijiondoa katika kuifadhili wizara ya afya kwa sababu bilioni eh, tano nukta tatu imefujiliwa kwenye ya ufisadi. Lakini ningependa kusema hivi, badala ya Makamu wa Rais Ruto kutuambia ati wapinzani wao wanachukua hela kutoka kwa wale ambao ni wafisadi, naam, wangetueleza vipi wanaweza kuchukua hatua ya dhidi ya wale ambao wanajulikana ni wafisadi kwa serikali ya Jubilii iliyopita manake ili ndio ili wako serikalini naam. Naam, nakuelewa hapo, endelea sawa. Sasa i, upande wa NASA pia wajua, hawa wote ni wale ambao wamewahi kuwa kwenye serikali, sio na wao mm, wamepata wame eh, kumbatana na ufisadi kile ambao ni tofauti eh, kwa, kwa, kwa sera ya NASA kwa sasa kuhusu ufisadi ni kwamba imeorodheshwa pale kwamba ni viongozi wataweka mikakati ya kwamba hawatafanya kazi, hawatafanya biashara na serikali ambao wao wenyewe wanaiongoza. Hapo hapo pengine tutaanza kupiga hatua katika vita dhidi ya ufisadi. Naam na, na inaonekana kama sandi, inaonekana kama kwamba iwapo mtu anaingia katika muungano wako hauangalii uh, kama yeye ni mfisadi mradi tu ako kwa muungano wako. Ndivyo anavyocheza siasa, lakini uh, Wakenya wengi wanasema hali hii inafaa kubadilika. Nafikiri tuna msikilizaji Ani, tumpe nafasi. Msikilizaji karibu, jitambulishe na tupe maoni yako. Naitwa uh, kwa jina la Isa Lunga Roke, yuko Fizi, mashariki mwa Kongo. Kwa maoni yangu, ningeomba wapinzani wa Kenya wakae pamoja ili kuangalia hali ya siasa ya nchi yao. Kwa sababu gani tunasema hivi mara kwa mara? Tunaweza kufika barani Afrika, watu wanapigana, wanauana badala ya kuikala kimya, ili watu wachazua kwa amani. Ndio maana tunaomba serikali ya Kenya na wapinzani wawe na kusudi ya wananchi wa Kenya, amani na wawe na furaha ya kuishi katika amani. Hiyo ndio maoni yangu. Uh, shukran, Asante sana, asanti sana hapo msikilizaji akitoa ya maoni yake. Naona Sandy, pia maoni yametolewa chungu nzima, hususan kupitia uh, ukurasa wetu wa Facebook katika mitandao ya kijamii. Nafikiri tusome machache ya yale ambayo wasikilizaji wanasema. Kwa mfano, huyu Jumanne Skipa wa Kivule, Dar es Salaam anasema kuzinduliwa kwa manifesto hii itasaidia kuwaweka sehemu sahihi ya kuangalia ni chama kipi kimeelekeza sera zake kuleta maendeleo kwa wananchi kupitia slogani kuu ya chama. Haya, huyu David Sechenga kutoka Muheza, Tanga, Tanzania anasema ni kweli tumeshuhudia ilani za vyama mbalimbali zikizinduliwa, basi uzinduzi huu uzingatiwe na ilani iheshimiwe na kila chama ili kuepusha yale ya nyuma yasijirudie tena. Naye Juma Majuto anasema kufuatia uzinduzi wa ilani za vyama siasa nchini Kenya, ni vyema wakenya wakapima, wakachuja, waka sera zilizo uh, uh, anzishwa uh, kuweza kutoa dira ya kweli ya mustakbali wa maendeleo, haki na maslahi ya taifa kwa ujumla. Sawa. Samuel Hamisi yuko nchini Kenya anasema tumia hizi manifesto kwa faida ya taifa, sio kwa ajili ya kuwafaidisha viongozi wa kisiasa. Asante sana. Basi hayo ni baadhi tu ya maoni. Naam, naam, na labda tumalizie na huyu Esta Tesha anasema viongozi wa Kenya waache kuangalia vyama vyao, ila waangalie nchi yao na wananchi, waungane na kuwa pamoja ili kuleta maendeleo kwa taifa. Asante sana na kushukuru. Basi watazamaji wetu na wasikilizaji, endeleeni kutuma maoni yenu kwenye mtandao wetu wa Facebook. Kipindi ni li Live Talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Sauti yako isikike, sema sauti yako isikike uweze kuweza kutoa maoni yako, lakini pia tunao wachambuzi ambao wanazungumzia masuala mbalimbali. Kuna swala jingine ambapo pengine tungewapa nafasi wachambuzi wetu waliangalie kwenye hizi manifesto kuhusiana na swala zima la usalama, usalama. Hili limekuwa ni changamoto sana hivi sasa katika nchi ya Kenya. Katika siku za karibuni tumeshuhudia mashambulizi mbalimbali ya kigaidi yakitokea hasa kaskazini, ikikumbukwa kwamba kama NASA kwa mfano wamesema kwamba iwapo watachukua uh, uh, watachukua uongozi basi watawaondoa wale wanajeshi ambao wanahudumu kule uh, Somalia. Somalia. Bila shaka sasa tuje kwako mchambuzi eh, Padio Nyango, kwa upande huo wa swala zima la usalama, nini kinachozungumzwa kwenye hizi manifesto ambazo unaweza ukatuelezea zaidi? Uh, swala la usalama pande zote mrengo zote mbili lia mkazo uh, kwa upande wa serikali ya Jubili tuwape kidogo mkono kwa sababu kwa ukweli wamejitahidi kabisa kuweka mikakati ambayo inatukinga kutokana na shambulizi ya kigaidi kutoka nje. Jambo pengine wamekosea ni kidogo kwa ndani ya serikali. Kwa nchini Kenya usalama kidogo umedhorota, pengine ni kwa sababu tulikuwa tunaangazia sana suala la ugaidi. Walakini ilani ya NASA kuna mikakati ambao wametangaza, wajua hawa ambao tumeweka eh, Somalia, uh, KDF, uh, waaskari wetu maap maregula, uh, huku ni vijana wetu, ni watoto wetu, ni ni wamama wetu. Sasa kila ambao imenfurahisha ili tu, tufanikishe usalama kwa njia ya ya ya usawa kabisa, kwa njia nzuri mwafaka. Ni kwamba wale ambao maofisa ambao wanat, wanatulinda sisi nao tujali maslahi yao. Sera ambao sasa eh, NASA juzi walizindua wa, imetilia eh, maanani hali na mali na mazingara ya wafanyikazi wa usalama. Kwa hivyo hapo kidogo naona nawapatia NASA kwa kujali hawa jamaa, lakini E, ijulikane kwamba mashambulizi kutokana na magaidi imegeuka imegeuza sura, sio ati tunaweza kuingojea kwenye mipaka. Inafaa turudi nyumbani tuangalie, kwa sababu e, juzi kuna utafiti umeonyesha kwamba wale ambao walivuka wali mipaka wakaenda Somalia washarejea wamo ndani mwetu, lakini wamejificha wanasubiri wapewe ile amri ya kutoa ama kutekeleza uh, walifu. Kwa hivyo bado tunachonunuki msanidi hani jetendea vipi watatupikia usalama wetu. Naam. Na asante sana, asante asante Padi Onyango. Naona sande, muda unakimbia, tuna dakika chache tu zimesalia, lakini tumkaribishe tena Evans Gachie. Anavyosema Padi Onyango Gachie Eh, lakini katika swala nzima hili la jinsi ambavyo Jubilee mfano wanasema watagharamia miradi ambayo imesalia wakitaka kumaliza, kuna suala linaibuka ambapo wamekosolewa sana kuhusiana na jinsi ambavyo deni la taifa limepanda kufikia mpaka zaidi ya trilioni nne lakini katika mazungumzo yao wakati wakizungumza kwenye mikutano hawasemi kwamba wanatumia hela fulani, kiasi fulani, na zitalipwa vipi. Na vilevile vile upande wa NASA pia wao kusema tu kwamba, uh, vitu vyote vitakuwa bure. Hebu tulizungumzia hilo kwa jumla, uh, mfano SGR ile ile reli, uh, ile treni ya reli kutoka Mombasa mpaka Nairobi, jinsi walivyopata pesa kutoka uh, kwa benki za China lakini hawasemi watalipa vipi. Vipi swala hili? Yeah, Naam, mimi kulingana na mimi naona kwamba e, pesa nyingi zinazoingia katika reli zinaenda katika hawa malipo ya hawa watu ambao ardhi zao wanalipwa ardhi ana, ana, zao ambazo wametolewa hapo, ndo pesa nyingi zinatumika, si sana kwa ujenzi wa reli yenyewe, lakini zinaenda katika hii malipizi ya hii pesa ya kulipa. Na ukiangalia vizuri, watu wengi walikuwa wanaenda kotini sana kwa serikali kwa malipo duni, kwa hivyo hapo pia ukiangalia vizuri pia pesa zimeingia katika mifuko ya mwananchi, japokuwa wengi wao walitumia vibaya. Sasa kuhusiana na mambo ya SGR, e, kwamba itafika mwisho wake, nafikiri ni malaba boda, kitu kama hiyo. mm-hmm. hiyo hiyo e, nafikiri wanaweza maanake, tayari washaonyesha nia yao na tayari washaanza kumalizia, huwa si kazi ngumu sasa hapo hata wakitafuta pesa katika benki kuu e, za, za kimataifa watapata mikopo lakini kwa pa, jumla kwa jumla, kachie eh, katika kugharamia miradi hii kwa jumla, inasemekana deni la taifa linapanda kwa kasi sana na huenda isiweze Eh, zisiweze kulipika katika muda uliowekwa, na hili sio tu kwa upande wa Jubilii, kwa sababu pia NASA wanavyosema wana mipango ya kupanua miradi kadhaa pia watahitaji fedha. Je, yes, swala hili unadhani bado litaendelea kuwa nyeti? Yeah, kwa ukweli ni kwamba hakuna nchi katika uh, ulimwengu mzima ambayo haina deni okay. Na, na, na na madeni makubwa makubwa ni kwamba hii hizi, hizi, hizi madeni hailipwi kwa mwaka mmoja ama miwili. Ni madeni ulipo kwa miaka na mikaka. Kwa, kwa hivyo kwa utakuta sasa kama hizi, hizi deni ambayo tunachukuliwa sasa, hizi ni madeni yatalipwa vijuku na vijukuu na, viju, na vitukuu vyetu. Kwa hivyo nchi zote ulimwengu mzima hakuna nchi isiyochukua so, madeni katika nchi nyingine, kwa hivyo ni jambo la kawaida ila tu kwamba tu sisi labda tutajilimbukizia madeni ambao sijui tutakuja kulipa vipi, lakini huo ndio mtindo wa serikali zote katika ulimwengu. Naam, hapo umezungumza umesema ukweli mtupu. Ukachie uh, Sandi Shomari, sikia tuna msikilizaji, tunaye msikilizaji kwenye laini ya kwe lai simu. Karibu msikilizaji, tuambie ulipo, jina lako na utupe maoni yako. Naitwa Masasi Blabo, anapatikana soko kuu Geita. E, maoni yangu kuhusu, kuhusu manifesto ya uchaguzi wa Kenya. Mimi maoni yangu tu kwamba nilikuwa naomba hawa viongozi wa vyama vya siasa wajaribu kuangalia maslahi ya Wakenya, watangulize maslahi mbele kuliko kuangalia maslahi binafsi, ili kuepukana na ghasia kama kama zilizotokea katika uchaguzi uliopita. Asante ah, sana msikilizaji Mulambo kutoka kule Geita, Tanzania. Haya basi, muda wetu ndio hivyo, kama ulivyosema BMJ Muridhi, unakwenda haraka haraka. Niwape nafasi tu wachambuzi wetu kumalizia e, kabla ya kufunga hichi kipindi chetu, pengine sekunde thelathini thelathini hivi, wazungumza kidogo. Naam, nimpe nafasi bwana Benjamin Ayoyi. E, kwa upande wako basi, kwa kumalizia tu, yale ambayo unayaona yanaweza kukamilika na yale ambayo pengine ni mafanikio makubwa kuelekea uchaguzi kwa hizi manifesto mbili. Okay, asante. Mimi kwa upande wangu, kwanza nawashukuru ninyi kwa kutukaribisha katika mazungumzo na nikimalizia ni ya kwamba kwa upande wa hawa wenzetu walioko mamlakani, ninawashukuru kwa ile kazi walioifanya, kwa sababu wamerahisishia baadhi ya wakenya usafiri wa kutoka Mombasa kuelekea Nairobi. Nayo matumaini ya kwamba kama wao watarudi ama wale wengine wataingia, wazifunge wakenya moyo kuendeleza huo mradi wa reli wakamilishe. Kwa hivyo watupe matumaini katika kuingia na kutekeleza, sio kuzungumza tu na kutuacha hewani. Asante sana bwana Benjamin Aiyoi. Nimpe nafasi bwana Evans Gashie. Kwa upande wako, shukran kwamba ufisadi utokomezwe na e, vijana wapate ajira na tu, tuanze kufanya u, ku, kuendeleza uchumi wa kuzalisha, si uchumi mara nyingi Kenya tunapigania mishahara kuongezwa na hatupiganii jinsi ya kuzalisha uchumi. Kwa hivyo mm, hilo, hmm, ndio jambo la kutekeleza na ni jukumu la kila mwananchi, si serikali peke yake, na tuweze tia kuichunga serikali kulinda rasilimali zetu. Asante uchumi sana Padi Onyango, sekunde kama ishirini hivi. Shukran ndugu yangu, ni kwamba uzuri wa uzinduzi ya hizi sera zote mbili ni kwamba sisi Wakenya, sio wale wa Kenya ambao walikuwepo mwaka elfu mbili na kumi na tano <tutu> hatuwezi <tutu> tena kuchukuliwa kihole- kiholela. Sasa niposa tutawashikilia hawa wajamaa jamaa watueleze vipi watatekeleza haya na ma, ma, manifesto na pia wakome kutusiana, kutusiana maneno watueleze hizi sera na vile watazitekeleza. Shukran sana Padi Onyango kwa tathmini yako hiyo, na Sande. Tukifunga, tuwaeleze wasikilizaji kwamba sio ha, hizo hivyo vyama miungano miwili tu ambayo ina manifesto. Kuna vyama vingine na kuna wale wanaosimama uh, wakiwa uh, huru na wote hao si, tutaangalia katika siku uh, zijazo, na waendelee kuangalia mtandao wetu mtandao wetu mtakuwa na habari moto moto na nyingi zaidi kuhusiana na uchaguzi wa Kenya wa mwaka huu kutoka hapa studio. Nawashukuru kwa kuungana nasi. Jina langu ni Sandey Shomari na mimi ni BMJ Muridhi, upande wa pili Aida Isa, msimamizi wa matangazo haya Hadija Riami kutoka Washington na watakieni wote jioni njema. Asanteni na kwaherini.