Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika bita bend 19 22 na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 KFM huko Mombasa na mlimani radio 106.5 Dar es Salaam. Inayokaribisha hii leo ni Sunday Shumari. Tutawaletea maswali na majibu na vijimambo, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Meri Mgawe. Rais wa zamani wa Marekani Barack Obama amerudi Jakarta, mji wa Indonesia anaoita nyumbani alipokuwa kwa muda wakati wa utoto wake. Akitoa hotuba katika bunge la nne la wanadiaspora wa Indonesia, ametoa wito kwa vijana kupigania demokrasia. Hotuba yake inaonekana itabadilisha Jakarta iliyokuwa imetingishwa mwaka jana kufuatia uchaguzi wa magavana kwenye mji Lengo la mkutano huo ilikuwa ni kuwaunganisha watu wenye asili ya Indonesia kutoka kote duniani. Kuna wana diaspora wa Indonesia kutoka nchi 55 kwa mujibu wa watu walioandaa mkutano huo. Obama alipongeza aina tofauti za watu wa dini mbalimbali aliyowaona huko wakati akiwa kwenye mapumziko a Indonesia, ambako alitembelea mahekalu ya Wahindu na Wabudha ambayo yalikuwa yanalindwa na, na kuheshimiwa katika nchi hiyo yenye Waislamu wengi. Mkurugenzi mkuu mpya wa shirika la afya duniani Dr. Tedros Adhanom ameanza kazi kwa awamu ya miaka mitano leo Jumamosi. Waziri wa zamani wa afya na mambo ya nje wa Ethiopia ni mwafrika wa kwanza kuchaguliwa kuongoza jumuiya hiyo. Tedros anayetumia jina lake la kwanza Alishinda kiti hicho baada ya kupata wingi wakura, wa kura kuwashinda wagombea wa Uingereza na Pakistan mwezi Mei, katika uchaguzi wa kwanza wa WHO ulioamuliwa na wajumbe wanachama. Anakabiliwa na changamoto huku kukiwa na upungufu wa fedha takriban bilioni mbili nukta mbili zinazotarajiwa kuboresha huduma za afya kote duniani. Baada ya kuchaguliwa, alisema moja ya vipaumbele vyake itakuwa ni kuimarisha shirika hilo la afya. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hapa Washington DC. Baada ya kidogo, basi katika matangazo haya, tutakuletea kipindi cha viji mambo na maswali na majibu. Viongozi wa dunia na wasasa walikusanyika katika mji wa Strasbourg leo Jumamosi kutoa heshima kwa chansela wa Ujerumani Helmut Kohl aliyepongezwa kwa kuunganisha mashariki na magharibi mwa Ujerumani. Kohl alifariki Juni 16, akiwa na umri wa miaka 87. Ni kiongozi wa kwanza katika taifa hilo kuheshimiwa huku kukiwa na sherehe za bunge la Uingereza huko Strasbourg. Viongozi kadhaa kutoka duniani ikiwemo chansela wa Ujerumani Angela Merkel, rais wa Ufaransa Emmanuel Macron, waziri mkuu wa Uingereza Theresa May na rais wa zamani wa Marekani Bill Clinton walikuwepo kutoa pole na heshima kwa familia. Clinton, wakati wa hotuba yake, alizungumzia kuhusu viongozi wengine waliokusanyika katika mazishi na kuwaomba kutafakari kwa nini walikwenda hapo. Clinton alisema anampenda Ko na karne ya ishirini na moja huko Ulaya ilianzia mikononi mwake. Mwanaume mmoja ameshitakiwa kwa kosa la kumteka mwanafunzi wa China aliyekuwa anasoma katika chuo kikuu cha Illinois. Brandit Christensen alishitakiwa Ijumaa kwa utekaji wa mwanafunzi mwenye umri wa miaka ishirini na sita Yingin Zang. Maafisa wa usalama wanaamini kwamba Zang amekufa. Mtumiwa atafikishwa mahakamani Jumatatu. Mwisho wa habari za dunia kwa sasa. Nitarejea baadaye kidogo kukuletea muktasari wa habari, lakini baada ya sekunde chache utasikiliza kipindi cha maswali na majibu, na baadaye utapata kusikia viji mambo. Mjambo um, wapendwa wasikilizaji, karibuni tena katika kipindi cha maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika baada ya taarifa habari. Basi wakati umefika, mimi Abdu Shakur Abud nikishikana na Sande Shumari kukaribisheni katika maswali na majibu. Basi hapa bila kupoteza wakati, Sande, nani anayetufungulia uwanja? Barua zinaporomoka kwa wingi, hasa kupitia mtandao wetu wa Facebook. Sasa nani anatufungulia uwanja? Anatufungulia uwanja hii leo ni msikilizaji wetu Kisunzu, Tanzania anauliza je, nini chanzo au sababu za tezi dume? Haya, Abdu Shakur, tatizo hili linawakumba wanaume hasa baada umri ya umri wa miaka 45 kwenda juu. Naam, hakika ni swala zuri kabisa. Ni kweli kabisa, tezi dume au prostate ni kiungo kidogo kinachopatikana katika sehemu ya siri ya mwanamme pekee, na umuhimu ni kutambua mapema ikiwa kina uvimbe au kina dalili ya kugeuka kuwa saratani, na hivyo kuwa ugonjwa wa pili wa hatari wa saratani upande wa wanaume hapa Marekani baada ya saratani ya mapafu, kulingana na utafiti mbalimbali uliofanywa. Sasa kuweza kufahamu zaidi juu ya tatizo hilo ambalo Afrika bado inasemekana watu hawalizungumzii, nimezungumza na Dr. Samuel Maina Kayanyi, daktari bingwa maswala ya mkojo huko Nairobi, Kenya, na kumuuliza kwanza kueleza tenzi dume ni kitu gani? Prostat ni kiungo pekee ya wanaume tu wanapata na kinahusika na uzazi, na hiyo kiungo iko chini ya kibovu cha mkojo, na hiyo pipe ya mkojo inapita katikati yake. Halafu unaona ile uma wake, hiyo ndio inashuka ina, ina ile pipe ingine. Sasa mkojo inatoka hizo kiungo ina, kiko na ile pipe za kutoa maji ya uzazi ya mwanaume ile pumbu kutoka huko inaingia ndani. Na hizo kiungo ni wakati mtoto wa kiume anazaliwa, hata hakionekani, lakini kinaanza kuonekana mtoto akishafika miaka ile kumi na tatu kumi na nne ili inaitwa puberty. Sababu kukua kubwa kwake unahusika na ile nguvu inatokana na ile pumbu, ile testosterone wakati kijana anapata ile miaka ya kuonekana ni mwanaume, hiyo inaanza kuwa kubwa. Baada ya miezi tatu inaonekana imekuwa kubwa kabisa, kama inapata kama gramata kumi hivi. Na hiyo kazi yake ni gani? Kazi ya prostat ni kutoa ile maji inaingia kwa kina mama wakati wa uzazi, yaani manii, manii ya wanaume hiyo. Yeah, maji inatoka sehemu tatu. Ni kama askari anaenda vita, iko batalion tatu. Ya kwanza tuseme ni kama ni hii maji ya prostate ndiyo inatangulia, sababu hiyo ndio ina, inatuliza ile ukali iko ndani ya, ya binti ama mama mwenyewe, sababu yeye anajikinga kutoka na infections. Kwa hivyo hiyo maji ya hiyo prostate inaingia huko kuzima hiyo ukali, hiyo acidity kutoka kwa kina mama. Ile ya pili sasa inatoka ni ile maji kutoka kwa pumbu, ile spam yenyewe, mbegu yenyewe Alafu ya tatu ni ile inatoka kwa ile uh, inaitwa seminovesicles ziko huko nyuma. Hiyo inakuja kama chakula hiyo, nazo kama ni support battery, inakuja iko na glucose mingi. Sasa hizo sperm sasa zinapata chakula ya kula zikienda kwa hiyo safari sasa. Kwa hivyo nasema kwamba manii inatoka katika maeneo matatu. Sasa nini inayosababisha eh, prostat au tezi dume kuwa kubwa wakati mtu anakuwa mtu mzima? Hiyo ni uzee. Hii ni vile ni, ni mtu anazeeka, ndio inaonekana inakuwa kubwa. Wengine sio watu kila mtu anapata, ni sehemu ya ishirini kwa mia wanapata hiyo prostat, wale wengine hawapati. Na iko wengine ikifika miaka kama arobaini haiendelei kuongezeka kukuwa kubwa, lakini wengine inaendelea kuwa kubwa, lakini hakuna mtu ameshagundua ni kwa nini inakuwa kubwa na tungeweza kufanya nini lakini kulingana na hivi historia, mapema wakati wa vijana kutoa walichukuliwa kama watumwa, wale walikatwa hizo pumbu, hawakuwa na hiyo hiyo prostat. Sasa mkitaka mtu mwanaume asipate hizo prostat, alafu tutoe test na hawatapata lakini unajua hiyo haiwezekani, sababu tutazaa namna gani? Hii ni kiungo hasa cha uzazi na kinasaidia sana. Kwa hivyo hatujui ni kwa nini lakini naenea inakuwa kubwa, iko wengine wanapata kansa lakini wale wanaopata prostat kubwa ni kama 20%. Na kwa hivyo wale wanaopata kubwa inakuwa ni tatizo la kukojoa zaidi na wataabisha ndio sababu e, unajua nilisema hiyo pipe ya kukojoa inapita kati ya prostat. Sasa ikipanuka ikiwa kubwa unajua inapanuka na nje na ndani. Na hiyo pipe ikiwa ndani inafinywa ina ina kama mtu amefunga kamba ya kwa chingo, na inaweza kuwa hata kubwa, mpaka unaona zingine ni hakuna average, sababu sisi ni kama miti ile kwa mpuku, kwa msitu iko. Unaweza ona prostati ya 30 grams inafunga mkojo, unaona mwingine ako na na prostati ya 60 grams ama 80 grams haifungi mkojo. Hatujagundua ni kwa nini inakuwa kwa wengine na wengine hawapati, na kuna ase... hali hiyo kwamba prostate ambayo haina tatizo lolote ni kwamba inakuwa kubwa, lakini wanaume wengi vilevile, inasemekana vile ugonjwa wa cancer wanapata kupitana na prostat hiyo, inatokana na nini? Upande mwingine prostat cancer, utafiti ule umeshafanyika unaonekana iko na mambo mingi na inaleta prostat cancer. Kwanza ni urithi wa ni genetic ile maumbile yako na kuvile umezaliwa. Kama mama ko yangu amepata cancer ya breast, ya matiti naweza pata karibu ma 50% chance ya kupata prostate cancer. Kama baba yangu alipata prostate cancer, mimi niko na, na, na, na chance ya kupata prostate cancer mara ini, about, about four times t the, the other people. Hiyo ni moja. Pili, inaonekana iko na uz, kuwa na uzito. Wale wako obese kidogo wanaonekana wako na wanaonekana wanaweza pata cancer haraka zile zingine sasa hatujaona vizuri, hatujahakikisha ni lifestyle. Inaonekana wale watu kama wale, ile chakula wanakula ni ile iko mafuta mengi na ime- iko risachi imefanyiwa iko kwa janos. Wameona kama iko watu wale wengine, watu wa Afrika hata wale wamezaliwa Amerika wako na jini inaitwa p 53 jini inaonekana kama jini inaleta kansa kuingia, hakuna watu kwamba sehemu yoyote kwa watu katika dunia hawapati prostate cancer, lakini ile research imefanywa uh, imeonyesha hata iko watu wale hawana mingi kuliko wengine, kama waisha Wahindi, Wachinese, Wajapanese, hao wa, waisha hawapati cancer kwa haraka kama Waafrika wale wako Amerika ama wale wako Afrika wale wanapata mingi sana ni wale wa Afrika wako the black americans, wale wanafuatwa na na sasa na wale wazungu wako na. Umeona kama hata Afrika tunaona tuko na cancer ya prostate mingi, kwa hivyo inaweza kuwa genetic, ingine ni chakula. Umeona wale wajapanisi wametoka Japan wamekuja Amerika, wanapata kansa kama wale wazungu wako huko. Ni kuonyesha environment, chakula ile wanakula pia inasababisha kuwa na na prostate cancer. Huyo ni Dr. Samuel Maina Kanyi akizungumza kutoka Nairobi na Sauti ya Amerika. tukiendelea na maswali ya wasikilizaji wetu, zamuni yako na Hasan Ayubu ukiwa Tabora, Tanzania, pamoja na Richard Zefania wa Musoma, Tanzania. Wanauliza kwa pamoja: Je, kitendo cha nchi nyingi zinazotaka kujitoa kwenye mahakama ya ICC, hapa lazima kusema nchi za Afrika, kinatokana na nini na nini kitafuata baada ya nchi hizo kujitoa? Tumefuatilia sana swala hili na wachambuzi wengi wanasema si jambo rahisi kujiondoa lakini ni kuachie wewe Abdu Shakur kuweza kufanua swala hili zaidi. Lakini kabla ya hapo, kuna Dani Molel na Mrisho Salumu wa Geita narusha, wawo, na Arusha Tanzania, wao wanauliza nini haswa kilichosababisha Marekani kujiondoa ICC. Kazi kwako Abdu Shakur Abud. Hili kwa hakika ni swala ambalo tumelizungumzia kwa mapana na marefu hivi karibuni pale Burundi ilipotangaza inajiondoa, au Gambia na Afrika Kusini. Lakini sababu kubwa ni kwamba nchi za Afrika hasa viongozi wa Afrika wanahisi nchi hizo zinaonewa na mahakama hiyo ICC sababu wanasema tangu kuanzishwa mwaka elfu mbili na mbili kuna kesi kumi zilizosikilizwa na tisa kati ya kesi hizo ni za kutoka Afrika na kuna kesi kumi zinabidi kufanyia uchunguzi, tano kati ya hizo ni kutoka Afrika na hivyo kuzusha dhana kwamba Afrika inaonewa na ICC na viongozi wametaka kujiondoa. Hadi hivi sasa ni Afrika Kusini, Burundi na Gambia zilizowasilisha rasmi ombi la kujiondoa. Lakini kufuatana na makubaliano ya Rome ya mwaka 1998, kuna utaratibu mrefu wa kujiondoa. Unaweza kuchukua hadi miaka miwili au mitatu, na inabidi iidhinishwe na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Kwa hivyo ni utaratibu ambao unabidi kuchukuliwa kuweza kujiondoa. Sasa ukija kwa upande wa Marekani, kama wasikilizaji walivyouliza ni kwamba pamoja na Israel Sudan na Russia zilimwarifu katibu mkuu wa umoja wa Mataifa kwamba hawataki tena kuwa sehemu ya makubaliano hayo baada ya kutia saini mwaka huo 98 na wakasema kwamba hawatoidhinisha mkataba wa, wa Rome na hivyo hazina wajibu wa kisheria kutekeleza matakwa ya mkataba huo ikiwa ni pamoja na kuwa katika mahakama ya ICC. Sababu kubwa ambayo Marekani ilitoa ni kutokana na wanajeshi wake wanaopigana katika nchi za nje, ikihofiwa kwamba watahukumiwa na mahakama hiyo, na hivyo itakuwa ni ugumu, kwani Marekani inahisi ina viwango vyake kamili vya mahakama na wanaweza kufikishwa katika mahakama mbele ya sheria hapa nchini. Kwa hivyo nchi hii haikupendelea kujiunga na ICC. Wengi wanasema ICC iliundwa hasa kusaidia nchi zinazoendelea ambazo hazina mahakama madhubuti kuweza kusikiliza kesi kubwa kubwa ya uhalifu wa vita, uhalifu wa kibinadamu na kadhalika. Ndio maana sasa watu wanaanza kubadilika, wanaona kwamba inakuta kwamba ni nchi za Afrika zaidi zinakumbwa na tatizo hilo. Basi nafikiri nimeweza kulijibu swali lako, asante sana. Kipindi ni Maswali na Majibu kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Uh, sasa zamu ni yako, Ezekiel Zaro Ntui wa huko chuo cha walimu Songea TC, unauliza ili kufahamu mtoto ni wakwako ni vigezo gani hutumiwa kuweza kumtambua. <coughs> <coughs> Haya, Abdu Shakur, naam, swala so zuri kabisa kwa hakika. Naam, kabla ya ufundi wa DNA, yaani seli za unasaba kupima mtu kujua anatokana na nasaba gani yao binadamu, watu walikuwa wanatumia njia nyingine mbalimbali mbali za bahati nasibu kuweza kumtambua mtoto, lakini sasa wanachukua mate au damu ya baba na yule mtoto wanapima. Halafu ile DNA ni kama kipimo ambacho kuna alama maalum ambazo zinaweza kuwa zinafanana, na mara nyingi ikiwa unatoka katika familia moja, kuna ishara zote za DNA zinafanana. Familia moja hufanana na DNA zake maalum, huwa na kitambulisho maalum na tofauti na familia au mtu mwingine. Kila mtu ana DNA yake, lakini watoto wake na watakaofuatilia wanakuwa daima wanachukua kitambulisho kile. Kwa hivyo inakuwa ni kama kitambulisho cha seli ya mtu, seli yako unaichukua kitambulisho kutoka mababu na mababu yako. Kwa hivyo wanatambua kwa njia hiyo, katika hali ya leo. Haya basi, msikilizaji, tukiwa tunakamilisha kipindi hiki, lakini kwanza nisome swali lako. Mpusi Dankala wa Dodoma, Tanzania. Kwa nini baadhi ya viongozi wapendi waandishi wa habari hasa waandishi wa habari za uchunguzi? Kazi kwako Shakur. Nam, swala hili bila shaka kwa upande wa afrika zaidi, lakini inatokea pia katika nchi zinazoendelea, amerika kusini, asia huko Rusia na kadhalika, waandishi wa habari hawapendwi sana, maanake ni mambo mengi. Lakini kuweza kuchambua swala hili, ninazungumza na Baraka Islam kutoka huko Tanzania wa Jamii Forum, ambaye ni mwandishi wa habari wa muda mrefu, ambaye yeye mwenyewe vile vilevile, anaeleza, alikumbwa na kadhia ambapo karibu auliwe na mmoja wakuu wa Tanzania. Kwa hivyo nazungumza naye, kwanza ninamuuliza kwa nini viongozi wa kisiasa au wakuu wa serikali wanaogopa waandishi wa habari? Kuna sababu mbili kubwa, ambazo ya kwanza inagawanywa na udhaifu upande wa viongozi wenyewe, na ya pili ni sababu ya udhaifu upande wa waandishi wa habari wenyewe. Upande wa swala linalohusu e, udhaifu upande wa viongozi au watendaji, inatokana na uoga, kutokujiamini, wasiwasi, kutokana na, na mara nyingi nyuma yake kunakuwa na mapungufu upande wa kiongozi ama mtendaji husika. Na kwa upande wa pili wa waandishi wa habari unakuta viongozi, kwa hiyo hiyo hofu, hata viongozi ambao pengine si waoga, hawana madhambi, hawana maovu, wanakuwa pengine wameshaumia ama wameathiriwa na waandishi wa habari ambao si waaminifu, kwa sababu lazima tuzungumzie pande zote mbili, kwamba hata sisi waandishi wa habari kuna baadhi yetu ambao pengine wenyewe wana mapungufu yao, kwa wale ambao wasiofuata maadili ambao kama ilivyo katika taaluma nyingine, kwa sababu katika binadamu na katika kila taaluma kuna watu ambao ni wanaofanya kazi kwa uadilifu na wengine wasiofanya kazi kwa uadilifu. Sasa viongozi wanapokutana na mazingira kama hayo, wengine wengine wanaanza kuwa na hofu, kuogopa kila mwandishi wa habari pengine anaweza akatumika kwa ajili ya, ku, ya kuweza kumdhuru. Lakini katika yote haya mawili, jambo la msingi ni ni uwazi na uadilifu wa pande zote mbili. Kama kiongozi ni mwadilifu, hapaswi kamwe kumwogopa mwandishi wa habari, hata kama mwandishi wa habari ana wasiwasi. Pengine mwandishi wa habari ni mtu ambaye asiyepata maadili, yeye anapaswa awe mwazi na kutumia eh, katika kuna, kuna, kuna taasisi ya kitaaluma ambayo anaweza akapata haki yake na kuna ile hali kwamba tunajua mabadiliko makubwa yamefanyika Afrika kutokana na demokrasia kuingia. Kulikuwa na mfumo wa chama kimoja, watu wamezoea kwamba wanategemea redio ya taifa. Kwa hivyo unaweza kusema mazoea pia, hakuna au hawataki kufuata kufanya mabadiliko hayo, mabadiliko yaliyotokea. Baadhi bado wanaona mabadiliko yanaweza yakawaathiri kiasi kwamba ni, ni msingi ule le wa mwanzo wa kutokujiamini na woga kwa kuona kwamba pengine e, mtu atapoteza nafasi yake aliyonayo. Ya, nadhani kwa mwanzo ilikuwa hali hiyo, kutokana labda na mazingira. Kwa mfano, kwa kwetu Tanzania, kwamba watu walikuwa wanaona madaraka, uongozi ni sehemu ya kujilimbikizia ya, ya, ya, ya mali ama ya kutengenezea maisha mazuri yeye na familia zake. Kwa sasa hivi kidogo, kutokana na uongozi kwa sasa wa Rais John Magufuli huenda pakawa na mabadiliko kidogo, watu wakaona uongozi ni dhamana, sio mahala pa kutengenezea maisha yao na ya familia zao. Pengine kidogo viongozi hawatakuwa wanafanya vituko au hawata hawatakuwa wanafanya vurugu au wanatisha waandishi wa habari kwa nia ya kuweza kupata manufaa kutokana na uongozi huo. Huyu alikuwa Mbarak Islam. Wapenda wasikilizaji, sande. Naona muda umemalizika, hatuna budi kuwaaga na kusema kwaherini. Msiache kuporomosha maswali yenu hivi punde. Basi nampisha BMJ Muridhi kutuletea viji mambo. Kwa hivyo, kwa herini. Mimi Abdu Shakur Abud, hadi wakati mwingine. Nanam, hujambo msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, popote pale ulipo? Ni wakati mwingine tena ambapo nimejaajaa hapa studio, tukiangazia vituko, sarakasi, maajabu na hata vitimbi vya wiki. Ni wakati wa viji mambo. Jina langu BMJ Muridhi. Imetokea kizaizai wiki hii katika mji mmoja kwenye kaunti ya Bungoma katika magharibi mwa nchi ya Kenya, baada ya mtu anayeaminika kwamba alikuwa ameiba gari la wenyewe kuvamiwa na nyuki wengi kweli kweli. Ajabu, yaaminika nyuki hao walimvamia ghafla bin vu, wasijulikane wametoka wapi. Kwa mujibu wa kituo cha televisheni cha Citizen nchini Kenya, mtu huyu ambaye alitambulishwa kwa jina la Francis alikuwa amemnyang'anya mtu gari lake dogo aina ya Premio baada ya kumpumbaza kwa kutumia dawa. Mwenye gari lililokuwa limeibwa anaeleza hapa kilichojiri: jamaa akakuja, ikawa kwamba Akajifanya yeye anahitaji gari za kuhaya tukaelewana ya kwamba atakuwa analipa shilingi elfu tano kwa siku kwa gari tano. Sasa ndilikuwa katika mazungumzo, nikaenda kununua credit, nikawaja jinsi yangu hapo kuruti nilipoendelea kukunywa kaanza kukosa fahamu. Baada ya hapo, mwenye gari alipozinduka kutoka hali ya kutojifahamu yamkini alimtafuta mganga mmoja anayeaminika kuwa mkali mno katika eneo hilo. Na je, polisi walikuwa wamemwambiaje mwenye gari kabla ya yeye kuamua kwenda kwa mganga? Kienda kwa polisi wanafata wanafata, lakini asipatikani. Nikafikiria wacha tu nikuje kwa mkanga, tulivokuja kwa mkanga na akanihakikishia, baada ya siku tatu, siku mbili kama ni nyingi ni tatu huyo mtu ataonekana na hataenda mahali wala hata, hata badilisha namba plate. Anataka kutengeneza mkoroke akili na atazungukia tu hapa Bungoma tena, atachikuta tu akidrive mwenyewe, na kifika siku ya tatu ama ya pili, nyuki sitamfamia atatoka ndani na atajielekeza jie, mwenyewe kwa polisi. Mashahidi wanasema kwamba baada ya siku tatu, siku 40 za mwezi huyo zilifika, yaani nyuki walifanya kama walivyoagizwa na mganga, walimvamia mtu huyo akiwa kwenye gari, jambo ambalo lilimfanya apige mayowe akavua nguo zake zote na kuchomoka mbio pasi na kujali kwamba watu walikuwa wanamtazama. Yamkini mtu huyo amejisalimisha kwa polisi, lakini kwa sababu ya kile kinachoonekana kama huruma kutoka kwa mwenye gari hilo, ambaye amenukuliwa akisema kwamba hataki mwizi huyo afunguliwe mashtaka, eti kwa sababu tayari ameadhibiwa na nyuki vya kutosha. Mkuu wa polisi katika eneo hilo OCPD amesema kwamba ingawa mtu huyo anatuhumiwa kuwa mwizi sugu, hatofunguliwa mashtaka kwa sababu hakuna shahidi isipokuwa nyuki ambao hawawezi kuzungumza. Yeye anasema hataki maneno ya nataki kustaki mwenye alichukua gari. Na baada ya hayo, kuhusu wahalifu wanaokamatwa na wa nyuki huko nchini Kenya, tuangalie kwingineko duniani ni yapi yamejiri. Hali ya wasiwasi bado inaendelea kutanda nchini Msumbiji, baada ya visa kadhaa vya watu wenye vipara kuvamiwa na watu ambao wanasema kwamba vichwa vyenye upara vimejaa dhahabu. Maajabu. Vyombo vya habari maeneo mbalimbali ulimwenguni kote vimeendelea kuripoti kwamba hali imekuwa mbaya na ya kuogofya katika maeneo hayo ya nchi ya Msumbiji. Wanaume wenye vipara nchini Msumbiji wanalengwa na watoa kafara, polisi wameonya baada ya mauaji ya hivi karibuni ya watu watano waliokatwakatwa viungo. Wanaamini kuwa kichwa cha mtu mwenye upara kimejaa dhahabu. Watu watatu wame Hawa katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kwa hivyo, msikilizaji, wapo una upara, itabidi uwe makini sana na katika hali ya tahadhari, iwapo utazuru nchi ya Msumbiji katika maeneo hayo ambayo vichwa vya watu wenye vipara vinafikiriwa kuwa na dhahabu. Na kwa hayo kuhusu vipara na dhahabu, basi msikilizaji, naona muda wangu umekatika hapa studio Usikose kujiunga nasi wakati mwingine tukikuletea vituko maajabu, sarakasi na hata vitimbi vya wiki kutoka hapa studio 15. Kipindi hiki hutayarishwa na kuletwa kwako nami BMJ Muridhi, na kabla sijaondoka, kama ilivyo desturi yangu, na kuacha na kauli yetu ya wiki hii kwamba, akili ni nywele, kila mtu ana zake. Kisa na maana, dunia imejaa viji mambo. Basi mpenzi msikilizaji, ni kipindi hiko cha viji mambo kinacholetwa naye BMJ Murithi nami hapa Meri Mgawe, niko tayari kabisa kukamilisha matangazo yetu ya leo, kukusomea muktasari wa habari. Rais wa zamani wa Marekani Baraka Obama amerudi Jakarta, mji wa Indonesia anaouita nyumbani alipokuwa kwa muda wakati wa utoto wake, akitoa hotuba katika bunge la nne la wana diaspora wa Indonesia ametoa wito kwa vijana kupigania demokrasia. Hotuba yake inaonekana itabadilisha Jakarta iliyokuwa imetingishwa mwaka jana kufuatia uchaguzi wa magavana kwenye mji. Lengo la mkutano huo ilikuwa ni kuwaunganisha watu wenye asili ya Indonesia kutoka duniani. Kuna wanadiaspora wa Indonesia kutoka nchi hamsini na tano kwa mujibu wa watu walioandaa mkutano huo. Mkurugenzi mkuu mpya wa shirika la afya duniani Dr Tedros Adhanom ameanza kazi kwa awamu ya miaka mitano leo Jumamosi. Waziri wa zamani wa afya na mambo ya nje wa Ethiopia ni mwafrika wa kwanza kuchaguliwa kuongoza jumuia hiyo. Tedros anayetumia jina lake la kwanza alishinda kiti hicho baada ya kupata wingi wa kura, kuwashinda wagombea wa Uingereza wa na Pakistan mwezi Mei katika uchaguzi wa kwanza wa WHO ulioamuliwa na wajumbe wanachama. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza pia katika mita zilezile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.