Yafuatayo ni marudio ya kipindi cha Kwa Undani wiki hii. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu kupitia radio na facebook live stream katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo hii tunaangalia taarifa za kutambulika kwa kaburi lililozikwa watu wengi huko nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika eneo la Kasai, na vilevile, hapo baadaye tutaangalia ilani ya uchaguzi ya chama cha Jubilii. Mimi ninayokaribisha ni Idi Ligongo. Leo tunaanzia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika sakata la eneo la Kasai. Kanisa Katoliki lilitoa tathmini ya vifo ambavyo vimeshatokea katika eneo la Kasai kuwa ni zaidi ya watu elfu tatu, huku serikali ya Kongo ikisema kwamba taarifa hizo za idadi hiyo si za kweli. Na katika kipindi cha kwa undani tuliowahi kuwa naye mshauri wa masuala ya mawasiliano wa serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, Libunga Byaombe, ambaye aliweka bayana kwamba serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo bado haijafanya tathmini ya kufahamu vifo vilivyokwisha tokea katika eneo la Kasai, lakini hii leo kuna ripoti kwamba limegundulika kaburi lililozikwa watu walio wengi. Tunaye mwanahabari wetu kutoka Kinshasa, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Salehe Mwana Milongo, ili atufahamishe juu ya kile ambacho kipo na undani wa taarifa hizi, Salemu ana milongo, kwanza hebu tufahamishe ni nini hasa ambacho e, kimetokea huko kuhusiana na uh, hali ya Kasai? Hii uh, ni kwamba uh, jeshi ndio limetangaza kwamba limegundua makaburi kumi ya pamoja ambayo uh, haijulikani idadi ya watu waliomo ndani ama uh, mazingira ama ni watu wa aina gani ambao wamekuwa kwenye makaburi hayo, lakini walichothibitisha kwenye mwendesha mashtaka mkuu wa kijeshi eh, meja jenerali Joseph Ponde ni kwamba eh, ni wapiganaji wa Kamwina Sampu ambao waliwazika watu hao. Kwa maana hiyo, jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo linaeleza kwamba moja kwa moja eh, watu hao ambao wanaonekana kufukiwa katika hayo makaburi ni watu waliouawa na hao Kamwina sampu ndio kulingana na, na, na taarifa ya kijeshi, lakini wenyewe wamesema kwamba uh, ukaguzi ama uchunguzi huru ndio unaweza ku, ku, kufahamisha, ama kutoa maelezo zaidi, lakini wamesema wamekisia kwa sababu wamesema wamezungumza na waathiriwa, wamezungumza na wafanyakazi wa shirika la Msalaba Mwekundu, ambao walilazimishwa kubeba maiti yote na kuenda kuyazika ku, ku, ku, kwenye makaburi hayo kwa hiyo kwa, kwa kwa mujibu wa jeshi la Kongo ni kwamba ni wapiganaji wa kamwe na sampo ambao ndio waliua wali wale watu na ndio ambao waliweza kuwazika. Lakini Jenerali eh, eh, Ponde amesema kwamba kutaanzishwa uchunguzi hapo kesho ambao utashirikisha pia tume ya kulinda amani ya Umoja wa Mataifa, wataalamu wake kwa ajili ya kufahamu Uh, kama ni raia wa kawaida ama ni wanajeshi ama ni wapiganaji na idadi yao ni, ni, ni watu wangapi kwenye makaburi hayo? Je, hiyo ripoti ambayo imetolewa na jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo e, taarifa hiyo imeeleza chochote juu ya kwamba vifo hivyo vinaonekana vimetokea siku nyingi ama vya siku za hivi karibuni? Kwa mujibu wa uh, Generali Ponde kwenye mkutano na waandishi habari, kwa sababu ulikuwa ni mkutano wa waandishi habari wa pamoja. Yeye mwendesha mashtaka mkuu wa kijeshi na mwendesha mashtaka mkuu wa kitaifa wote walikuwa hapo na wakielezea mazingira yenyewe. Kwa mujibu wake ni kwamba uh, ni matokeo ambayo ni kuanzia mwaka huu tu wa elfu mbili na kumi na, na, na, na saba. Ikumbukwe kwamba kwa wasikilizaji wetu kwamba machafuko ya huko Kasai yalianza toka Agosti mwaka elfu mbili na kumi na sita, yaani mwaka uliopita, wakati kiongozi wa jadi, uh, wa jadi ama chifu wa jadi wa kijiji cha cha cha sampu aliweza hivi ku, ku, ku, kuuliwa na hapo ndio, uh, machafuko hayo yaliweza kuanzia na wafuasi wake walioanza kushambulia vituo vya kijeshi na vya kiserikali kwa ajili ya kuendesha Uh, kile walichoelezea kuwa ni ulipizaji kisasi dhidi ya viongozi wao. Salehe Mwanamilongo, tunajua unafuatilia swala hili na upo hapo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Sasa hawa wanamgambo wenyewe walikuwa moja kwa moja wanapigana na, na majeshi ya uh, serikali ama kuna vikundi vingine? Maanake kama majeshi ya serikali, basi serikali ilikuwa ina ipo katika nafasi ya kufahamu kama kuna wanajeshi wake waliouwawa ambao wanaweza kuhusishwa moja kwa moja na na na mauaji haya ndiyo. Kwa sababu uh, wanachoelezea ni kwamba kulikuwa na polisi zaidi ya thelathini na tisa ambao waliweza hivi kuuliwa na mahala walikozikwa uh, jeshi mpaka sasa limesema halijafahamu. Kwa hiyo ni miongoni mwa uchunguzi ambao wana wanaendeshwa, lakini maeneo ambayo yamezungumziwa hivi sasa ni maeneo ya jimbo la Kasai. Tuwafahamishe pia wasikilizaji kwamba Eh, Kasai inakuwa na jimbo tatu hivi ambayo yamekuwa na majina ya Kasai. Kumekuwa na jimbo la Kasai ambako kumekuwa na tokeo hili la hivi karibuni. Kumekuwa pia na jimbo la Kasai Centrali, yaani Kasai ya kati, ambako ndiyo ngome na kuna kupatikana eh, wana, wapiganaji wengi hao wa kamwina sampu, na baadaye kumekuwa na Kasai orientali ama Kasai ya mashariki. Eh, majimbo hayo yote tatu yamepatikana hapo uh, huko katikati mwa Congo, kwa hiyo Uh, imekuwa ni eneo kubwa ambako uh, machafuko hayo yaliweza kuathiri, na kwa hiyo itakuwa vigumu kwa kipindi cha mwezi mmoja ama siku chache kuweza kufikia ama kuwa na taswira ya hali kwa ujumla jinsi ilivyoendelea kwenye maeneo hayo, lakini uh, kanisa Katoliki limeshatoa taarifa kwamba watu ambao wameshauawa toka mapigano haya yaanze ni zaidi ya watu elfu tatu huku serikali ya Kongo ikipinga idadi hiyo ya vifo na kusema kwamba kuna haja ya kufanyika e, uchunguzi ili kutambua vifo ambavyo vimefanyika. Sasa e, kutokea makaburi haya ni, ni, ni viashirio kwamba kauli ambayo imeelezwa na Kanisa Katoliki ni ya kweli au inaelekea ina kutoa taswira halisi ya kile ambacho kinaendelea kufanyika hapo Kasai. Umejua kwamba Kanisa Katoliki ndiyo um, mojawapo ya taasisi zilizo imara hapa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwa sababu uh, kanisa hilo limekuwa na uh, limekuwa mahala kote na uh, duru nyingi, mara nyingi wamekuwa wakitegemea sana msimamo um, wa uh, Kanisa Katoliki kuona kwamba kumekuwa na taswira na vilevile vile, uh, matokeo ya, ya ya kweli. Kwa hiyo kitakachoweza kumalizisha tatizo hilo ni, ni, ni ikiwa kutakuweko na uchunguzi uhuru wa kuweza kufuatilia maafa hayo. Hata kanisa lenyewe lilisema eh, matokeo hayo sio kamili, kwa sababu walijihusisha hasa zaidi na uharibifu uliotekelezwa kwenye eh, ma, ma, masuala ya kanisa, na kwa hiyo kumekuwa na vyombo vya serikali na nini na watu ambao waliweza kuuliwa. Ni, ni kwa kweli itachukua muda kwa kuweza kujua ukweli wa mambo kuhusu uh, kilicho ama kinachoendelea huko Kasai. Sasa jeshi limeshatoa muda kamili uh, wa uchunguzi huo ambao unakaribisha upande ambao uko huru kuweza kutambua ni nini kile ambacho kinaendelea. Uh, mpaka sasa bado hakujakuwa na taarifa kama hiyo. Ni jambo ambalo watu wote wanaendelea kusubiri hadi kufikia sasa, na hakujakuwa maelezo zaidi kuhusu uh, kinachoendelea, lakini walichofahamisha tu ni kwamba uh, kesi ya mwanzo imeanzisha dhidi ya wanajeshi saba, ambao walituhumiwa kuhusika na mauaji ya, ya ya ya raia wasio wa, wa na, na, na, na hatia. Kwa hiyo uh, kesi ilianzishwa tena hapo jana na wanaendelea kusubiri kujua matokeo itakuwaje na uamuzi huenda huenda ukaweza kutolewa hapo Jumamosi kulingana na duru za, za, za, za kisheria. Umoja wa Mataifa, hasa ile idara ya haki za binadamu ambayo ilikuwa mstari wa mbele kabisa kwa kutaka kufahamu kina juu ya suala hili, kwa sababu tunakumbuka hata waziri wa hapo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wa masuala ya haki za binadamu kuna wakati aliyefika mjini Jineva kufanya mazungumzo mazungumzo ambayo hayakwenda eh, vizuri sana. Je, idara hiyo hivi sasa kuna chochote ambacho imekieleza juu ya taarifa hizi za jeshi la uh, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ya kugundua hayo makaburi kumi A, ni swala ambalo kwa kweli hakuja kuwa na taarifa yoyote ya uh, serikali waziri wa, wa sheria Alexi Tambo Mwamba hii alikuwa na mkutano na waandishi wa habari amesema kwamba kila kitu kitafanywa ili uh, kila uh, kilichotokea huko Kasai kiwekwe wazi na waliohusika wali na, na, na, na na machafuko hayo waweze kuadhibiwa ku, ku, lakini hakuelezea ni kwa muda gani na ni kitu gani ambacho kitafanyika Uh, hivi sasa kwa ajili ya kuweza kuhakikisha, na ifahamishwe kwamba ni kwa mara ya kwanza jeshi limeweza kutangaza kwamba limeona makaburi hayo licha ya, ya makaburi eh, tatu ambayo ilikuwa imejulikana hapo awali, lakini kwa upande mwingine Umoja wa Mataifa mwenyewe unakuwa na uchunguzi wake na uliweza tayari kuelezea kwamba eh, makaburi ya pamoja arobaini na mbili iliweza kugunduliwa huko yaani Uh, ikiwa kutakuweko na tume ya pamoja ya uchunguzi ndio tunaweza ku, kuwa na taswira rasmi haijulikani makaburi ya hivi sasa imelingana pia na hiyo ambayo umoja wa mataifa tayari umekwisha gundua ama hapana lakini hali ya Kasai hivi sasa ikoje eh, hali imetulia kwa kipindi cha mwezi mmoja sasa kumetulia ijapokuwa kumekuwa na purukushani za hapa na pale lakini hiyo mashambulio kama jinsi ilivyokuwa mfululizo na vifo vingi kuripotiwa. Uh, na kinachosalia hivi sasa baada ya huyo chifu mpya ambaye ametangazwa kwa kumgomboa huyo aliyeuliwa huyo Kamwinasapu, uh, hali huende ikawa imetulia hivi sasa, lakini tatizo ni la kibinadamu, kwa sababu wengi waliohama makazi yao na kipindi hiki kumekuwa na matatizo Uh, hasa zaidi ya chakula na vilevile vile, uh, uharibifu uliotekelezwa na, na uh, kufuatia machafuko hayo. Kwa hiyo bado kuungali na tatizo la kiutu kwenye maeneo hayo. Salehe Mwana Milongo, asante sana kutoka hapo Kinshasa, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na msikilizaji wetu wa kwa undani tunakamilisha sehemu ya kwanza ya kipindi hiki cha kwa undani. Tutakaporejea hivyo punde, tutaungana naye mwanahabari wetu wa Nairobi nchini Kenya, ambapo hivi sasa joto la uchaguzi linazidi kupanda, tukiangalia idani ya uchaguzi ya chama cha Jubilee. Karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani, ambapo katika sehemu hii e, tunaangalia kile kinachoitwa ilani ya uchaguzi, ilani ambayo inaelezea sera ya chama cha Jubilee ili kuonyesha kile ambacho inataka kukifanya na vipaumbele vyake vitakavyofanya wakati itakapounda serikali kama itapewa ridhaa hiyo itakapoteuliwa ama kuchaguliwa na wananchi wa Kenya katika uchaguzi wa mwaka huo. Kwenye laini ya simu tunaye mwanahabari wetu e, Kenneth Wandera. Kenneth Wandera, kwanza hebu tufahamishe e, hali ikoje mara tu baada ya chama cha Jubilii kutangaza hiyo ilani yake, na hivi sasa tunajua Uh, chama upande wa upinzani muungano wa NASA nao huko uh, katika harakati ya kutangaza ilani yake. Asante uh, uh, sana nam uh, vyama vikuu vimeanza mchakato wa kuweza kuwaeleza Wakenya sera zao ambazo zitawahakikishia awamu madarakani, na jana ilikuwa zamu ya Rais Kenyatta ambaye anatafuta uungwaji mkono kwa awamu ya pili au muhula wa pili katika madaraka na alipozindua um, hii ilani hii au sera zake alieleza bayana kwamba yapo mafanikio makubwa ambayo serikali yake imeweza kuyaafikia, na hivyo basi, kutokana na mafanikio haya, basi kuna kila sababu ya kwa kuhakikisha kwamba anapewa, kila mkenya anampa awamu ya pili madarakani. Na labda niweze tukubutia kwa kifupi mno mafanikio ambayo rais Kenyatta aliweza kuyaelezea kabla ya kueleza sera zake za Uh, za mwaka ujao, miaka mitano ijayo, alisema kwamba tayari serikali yake imeweza kuwekeza katika elimu milioni ishirini na tano kwa kila kaunti kudumisha na kupanua mifumo iliyopo ya shule za upili, na katika pia madaraka yake amehakikisha kwamba idadi ya wanafunzi wanaojiunga na shule za kitaifa imeongezeka kutoka uh, wanafunzi elfu nne mia sita mwaka wa elfu mbili na tatu mpaka elfu ishirini na nne mia saba tisini na tano Hayo ni baadhi ya mafanikio ambayo Rais Kenyatta anaelezea kwamba ya, ya, ameisha, serikali yake imeweza kuyafikia. Lakini pia aliweza kuzindua rasmi uh, ile ilani yake kuonyesha uh, kile ambacho anataka kuwafanyia Wakenya iwapo atapewa awamu nyingine madarakani kwa miaka mitano ijayo, na mojawapo wa sera hii ni kuweka nafasi za kazi milioni moja nukta tatu kila mwaka na kuweka angalau kiwanda kimoja katika kila kaunti. Vile vile rais Kenyatta anaeleza kwamba ataweza kufanya marudufu mgao wa fedha kwa familia zisizojiweza kwa mpango wa serikali ufahamikao kuwa Inua Jamii, na kutoka laki saba hadi uh, milioni moja nukta nne na akasema akaeleza pia mgao huu wa fedha pia utawangazia watu waliofikisha umri wa miaka sabini. Uh, Rais Kenyatta anaeleza kuwa ataendeleza ata kuboresha mifumo ya elimu ya bure hadi shule za upili kote nchini, ambapo ameeleza kwa kina katika uh, mikutano ya hadhara. Ameeleza waziwazi kwamba kuanzia Januari tarehe moja mwaka ujao patakuwa na elimu ya bure elimu ya bure kwa shule za upili, ambapo sasa shule hizi zinalipa karo. Na kile kingine ambacho serikali uh, ya Jubili inasema itaweza kutekeleza ni kuhakikisha kwamba serikali inajenga makao bora laki tano kote nchini kwa miaka mitano kwa ushirikiano na mashirika ya fedha na kupunguza gharama ya ujenzi kwa asilimia hamsini. Vile vile anaeleza kuwa ataboresha huduma ya kiafya kwa kina mama kupitia bima ya kitaifa kwa kila mama aliye na uja uzito, na hiyo uh, itakuwa ya bure. Kingine uh, ambacho pia anaweza anaelezea katika uh, orodha ya maswala ambayo ataweza kuangazia katika, uchewe, katika Uh, miaka mitano ijayo ni kuhakikisha kila mwananchi amepata umeme kwenye gharama ya chini mno ifikia hapo mwaka elfu mbili na ishirini. Na uh, kando na kueleza kwamba ataimarisha uzalishaji wa vyakula, kuongeza ruzuku ya mbolea kwa wakulima na kuweka viwanda vya kutengeneza mbolea, Kenyatta anaeleza kwamba hakikisha kwamba anakamilisha mabwawa eh, ambayo yanafanyia kuongeza kilimo cha unyenyezaji ili kuimarisha mpango wa serikali kuzalisha chakula cha kutosha kwa wananchi wake. Na mwishowe pia anaeleza kwamba atahakikisha sekta zote za kiserikali zinafanyiwa mabadiliko ya kiteknolojia, hususan katika utoaji wa zabuni, ili kuhakikisha kuna uwazi na uwajibikaji. Sasa, Kennedy Wandera, kwa mfano tukiangalia moja kwa undani, uh, eneo la la, la elimu, amesema uh, elimu sawa, shule za upili na kwamba itakuwa bure bure. Itakuwa kivipi bure kwa kila kitu? Je, shule za, za serikali tu? na na hiyo bure ni kwamba itajumuisha sare, itajumuisha vitabu, itajumuisha ni nini hasa ambacho kimo ndani ya hiyo elimu bure, kwa mujibu kwa mujibu wa sera? Hivi tumeweza kuzipigia darubini, na serikali inasema kwamba, uh, hapo awali pamekuwapo na mfumo wa elimu ya bure kwa shule za msingi, lakini kile ambacho kimekuwa kikijidhihirisha eh, wazi wazi ni kwamba kuna malipo fulani ambayo wana wazazi wamekuwa wakilipa kama ada ambayo inahitajika, mfano kununua vitabu na maswala vitabu vya wanafunzi. Lakini Rais Kenyatta anaeleza kwamba hakuna mzazi atakayeulizwa ada yoyote, iwe ni sare, iwe ni vitabu, iwe ni kalamu. Hivyo ndivyo anavyoeleza katika sara zake. Lakini tumezungumza tu, na baadhi ya wa, wachanganuzi wa maswala ya kisiasa nchini wanaeleza kwamba hizi ni sera tu ambazo zinawekwa, zinanakidiwa kwenye vitabu, lakini ifikapo wakati wa kutekelezwa mzazi itambidi arudi mfukoni. Sasa kujua iwapo hili basi litaweza kutimia ni basi kuweza kuasubiri hadi Januari tarehe moja kujua iwapo hili litaweza kutimia. Isa anavyoeleza iwapo atapewa miaka mitano madarakani, vipi kwenye eneo la afya? Ni nini hasa ambacho kimo kwa undani zaidi um, Uh, jinsi nilivyotangulia, Kenyatta alieleza rais Kenyatta aliweza kuelezea mafanikio ya serikali yake hususan katika uh, sekta ya afya akisema uh, uh, kwamba serikali yake imeweka mifumo muhimu ya kiafya ambayo imepunguza kwa kiasi kikubwa vifo vya kinamama na watoto na vilevile vile pia kuweka mikakati thabiti kuhakikisha kwamba kila Mkenya anapata huduma ya afya iliyo bora. Na kutokana na ilani hii ambayo aliweza kuizindua anaeleza kwamba serikali yake itaendeleza itaendelea kuimarisha sekta ya afya, kwamba serikali, kutokana na ufanisi ambao mkubwa ambao serikali yake imeweza kuupata, itakuwa atahakikisha kwamba anaendeleza ufanisi huo ili kuhakikisha kwamba matibabu yanakuwa ya bure kwa kila Mkenya, hususan wale ambao wana wanapata wana, wana, wana ule mpango wa bima Bima itawasaidia kwa kuhakikisha kwamba kila Mkenya anapata huduma ya bure kupitia mfumo huo wa bima, na kusema kwamba kuna watu ambao uh, wana, wana, tayari wamesajiliwa wana, wana katika mpango wa serikali kuhakikisha kwamba wanapata uh, huduma ambayo ni bora zaidi kuliko kuliko uh, uh, kile kiwango kilichokuwa kimewekwa wakati hajapata madaraka na suala la kilimo nalo tunaona kwamba limegusiwa na kuwezesha ku, e, kuelezea ku, ku, ku sera kamili ya Rais Uhuru Kenyatta endapo atachaguliwa Eh, muhula mwingine kuendesha ama kuwa kiongozi wa nchi ya Kenya. Halikadhalika katika swala la, la viwanda eh, nchi ambayo ya Kenya katika ukanda wa Afrika Mashariki ndio nchi ambayo inafanya vizuri sana katika eneo eh, hilo la viwanda eh, sasa katika kuiwezesha Kenya inaendelea kuwa nchi ya kiviwanda eh, mikakati gani hasa ambayo kuna sera zozote zile pengine kama za kutoa ruzuku kwa viwanda vidogo vidogo hasa kwa wazawa ama kuweka misingi ya, ya, ya kodi ambazo zinavutia wawekezaji kutoka nje ni nini hasa ambacho kinagusiwa? Um, un, unapoangalia ilani hii ya rais Kenyatta utaweza kubaini kwamba hii ni ruwaza ambayo imenakiliwa uh, kwa uimarishaji wa viwanda na jinsi alivyoweza kueleza hapo jana kwamba serikali yake itahakikisha kwamba inajenga kiwanda katika kila kaunti. Anaeleza kwamba Uh, kuna mabwawa ambayo uh, yamekuwa yakijengwa na mabwawa hawa. Mabwawa haya yatahakikisha kwamba kilimo cha unyunyizaji kinaimarika, ili mpango wa serikali wa kuzalisha chakula cha kutosha uwe ni, ni mpango thabiti ambao utawaepusha Wakenya baa la njaa ambalo limeonekana kuathiri uh, taifa kwa kiwango kikubwa. Na vile vile, alieleza ame, ame, wazi kwamba ataweza kuimarisha uzalishaji wa vyakula, kuongeza ruzuku ya mbolea kwa wakulima na kuweka viwanda vya kutengeneza mbolea. Kwa hivyo, hii itakuwa afueni kwa wakulima ambao wame, wamekuwa wakitatizika sana kupata uh, mbolea na kuhakikisha kwamba mashamba yao yanapata rutuba ambayo inazalisha chakula cha kutosha. Mekua, je, mapokezi yamekuwaje kutoka kwa wachambuzi, wananchi wa hapo wa Kenya? Je, wameonyesha ni hali ya kufurahia kile ambacho kinaelezwa ndani ya eh, ilani hiyo ya eh, Jubilee? Nimeweza ni, ni kuzungumza na baadhi ya wachambuzi ambao wanaeleza kwamba haya yaliyonakiliwa katika ruwaza uh, hii ni baadhi ya maswala ambayo Rais Kenyatta aliweza kuyaelezea wakati alipokuwa anachukua hatamu ya uongozi mwaka elfu mbili na kumi na tatu na wanaeleza kwamba naam, huenda hii ikafanikiwa, lakini kwa mfano kuna Uh, wakati Rais Kenyatta aliweza kueleza kwamba ataweza kuwapa vijana kazi milioni moja, lakini sasa wachambuzi wa maswala ya kisiasa wanaeleza kwamba serikali haijaweza kulifanikisha hili, lakini wanaeleza kwamba uh, huenda hizi zikawa sasa ni siasa za uh, zilizo na ajenda ya kuweza kuangazia sera, maanake hapo awali unapokumbuka, uh, nchi ya Kenya imekuwa ikiipiga siasa zake Uh, uchaguzi wake umekuwa uchaguzi unaoendeshwa na ukabila mwingi sana, kwamba mtu anapigiwa kuwa kwa sababu ni mtu wa jamii fulani. Lakini oh, oh, nimezungumza na mchambuzi wa maswala ya kiuchumi Alhansachu ambaye anatambulika sana, anaeleza kwamba kuwepo uh, kwa ilani hii na ilani ya vyama vingine, basi kunaonyesha kwamba sasa Mkenya anaangazia sana sera za vyama ili kuhakikisha kwamba ni yale wanayoyatoa wanasiasa hawa wana, wanaweza kuyatekeleza iwapo wakati utafika wa kutekeleza hayo, lakini pia niliweza kuzungumza na baadhi ya Wakenya ambao wanaeleza kwamba ni vizuri wanasiasa wamejitokeza kuelezea Wakenya, kwa raia wa Kenya kwamba haya ndio maswala ambayo tunataka mweze kupigia kura kwayo, na hiyo basi huenda ikawa nyafueni kwa nchi ambayo imeonekana kujikokota kupiga siasa zake kwa misingi ya kikabila. Asante sana Kenneth Wandera, na pole, tunajua hivi sasa unarejea nyumbani uchovu na hapa na pale, e, kwa kushiriki kipindi hiki tunakushukuru sana hali kadhalika, msikilizaji wetu. Kutoka hapa meza ya undani, mimi ni Idi Ligongo, tukutane tena hapo kesho ambapo tukiangazia vilevile ilani ya uchaguzi ya muungano wa NASA. Shukran kwa kuwa nasi ngeumbwata waiza wasisameno