Kumekucha Afrika! Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika anaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami, na mimi hapa ni BMJ Mrithi, nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu, ikiwa ni Julai 3 mwaka wa 2017. Karibuni katika matangazo yetu ya leo asubuhi, tutakuletea ripoti kuhusu mapigano makali yanayoendelea kati ya waasi wa CNPC na jeshi la serikali ya DRC huko Fizi, Kivu Kusini Mashariki. Waasi wanasemaje kuhusu mapigano hayo? Tukifanya mapinduzi ya siasa peke yake hatutamwondoa, na ndio maana fuatana na. Amepinga katiba ya Kongo, amezaraulisha, ame Wakongomani, amepinga maoni ya Wakongomani. Tunakamata silaha, tunapenda sasa anyatuke, anyatu kwa kiguvu. Na katika matangazo, katika jamii na maendeleo, hivi leo vijana wazungumzia jinsi walivyoendeleza kiuchumi, walivyojiendeleza kiuchumi na mikakati walionayo katika kujiongezea kipato kwa miradi mbalimbali waliobuni huko Tanzania. Laki sita tukaanza, uh, kuku tukafuga kuku wa kienyeji kama hamsini tukaendelea nao, vyakula mabanda kutengeneza na vitu kama hivyo, ndio mpaka hapa tufik ile ambayo tumepata ule tumenje, ambayo tumenyeretu katika kuku, ndo tukaanzisha miradi mingine ambayo kama inavyoonekana. Hizo ni baadhi ya ripoti tulizokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www voa swahili.com. Lakini kwanza ni habari muhimu za dunia, zikisomwa na BMJ Muridhi. Mlipuaji bomu wa kujitoa mhanga nchini Iraq aliuawa ameua takriban watu kumi na wane jana Jumapili katika kambi moja ya familia zilizofurushwa makwao kutokana na vita. Watu wengine kumi na watatu walijeruhiwa katika shambulizi hilo lililotekelezwa katika eneo liitwalo 60 kilo magharibi mwa Ramadi, mji mkuu wa jimbo la Anbar. Hakuna yeyote aliyedai kuhusika na shambulizi hilo. Vikosi vya Iraq vilichukua tena mji wa Ramadi na Faluja kutoka kwa wanamgambo wa Islamic State, lakini kundi hilo linaendelea kudhibiti maeneo ya magharibi mwa jimbo hilo. Rais wa Marekani Donald Trump jana Jumapili aliendelea kushambulia vyombo vya habari vya Marekani kwa, kwa kutuma twiti ya video iliyopigwa miaka kumi iliyopita na ambayo imekarabatiwa ikimwonyesha akimpiga masumbwi mtu aliye na kichwa kilichofunikwa na bango lililoandikwa CNN, kituo cha televisheni ambacho mara kwa mara amekitaja kama kinatoa habari za kupotosha fake news, na huku wachambuzi wa maswala ya kisiasa na mashirika ya habari yakiendelea kutoa maoni ya kumkosoa rais Trump siku nzima ya Jumapili kwa jinsi alivyotumia mtandao wa Twitter, rais huyo kwa mara nyingine tena aliingia kwenye mitandao ya kijamii na kuandika kwamba vyombo vya habari vinavyopotosha vinajaribu kutunyamazisha lakini hatutavikubalia vifanye hivyo. Ujumbe huo wa Trump uliandamana na sehemu ya video ya hotuba aliyoitoa Jumamosi kwenye mkutano uliofanyika hapa Washington kuadhimisha uhuru wa Marekani. Matamshi yake kuhusu vyombo vya habari vinavyopotosha yalipokelewa na watu waliokuwa wamesimama kuonyesha uungaji mkono. Na rais wa Sudan Omar al Bashir jana Jumapili ameongeza muda wa sitisho la mapigano kwa takriban miezi minne katika mikoa iliyokumbwa na ghasia ya Darfur, Blu Nao na Kordofan Kusini, vyombo vya habari vya serikali vimeripoti. Hadija Riami anaisoma ripoti kamili kwa mujibu wa shirika la habari la Ufaransa, AFP. Uamuzi wa kuongeza muda wa sitisho la mapigano kutoka Julai 2 mpaka Oktoba 31 mwaka huu limekuja siku kadhaa kabla ya Marekani kutangaza kama itaondoa moja kwa moja marufuku ya biashara ya takriban miaka 20 kwa Khatum. Shirika rasmi la habari la Sudan Sunna limesema Bashir ametia saini amri ya kuongeza muda wa sitisho la mapigano mpaka Oktoba 31 na na kuelezea kuwa ni sehemu ya juhudi za serikali kuleta amani nchini Sudan. Juni mwaka jana, Bashir alitangaza sitisho la mapigano la miezi minne katika mikoa mitatu ambako mapigano kati ya majeshi ya serikali na waasi yameua maelfu ya watu. Aliongeza muda wa sitisho hilo Oktoba mwaka jana mpaka mwisho wa mwaka, na Januari 15 mwaka huu aliongeza muda kwa miezi sita zaidi. Utawala wa rais wa Marekani Donald Trump unatarajiwa Julai kumi na mbili kuamua iwapo kuondoa moja kwa moja vikwazo ilivyowekewa Khatum mwaka 1997 kwa shutuma kuwa ilikuwa inayaunga mkono makundi wana ya wanamgambo wa Kiislamu. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika tukitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington, ikiwa ni matangazo ya Kumekucha Afrika. Ninaendelea na habari muhimu za dunia. Viongozi wa Afrika jana Jumapili wamezindua jeshi la kieneo kukabiliana na wanamgambo wa Kiislamu kutoka eneo la Sahel, ambapo rais wa Ufaransa Emmanuel Macron ameuambia mkutano wa kikanda kuwa jeshi hilo ni vyema liwe limeanza kazi ifikapo ba, baadaye mwaka huu licha ya upungufu wa bajeti. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, baadhi ya wa wachambuzi wanaona juhudi za umoja wa G5 unaojumuisha mataifa ya Mali, Mauritania, Burkina Faso, Niger na Chad kuunda jeshi hilo katika msingi wa hapo baadaye kuondoa takriban wanajeshi elfu nne wa Ufaransa ambao hivi sasa wamepelekwa kwenye eneo hilo tete. Lakini Macron amesema kwamba Paris haina mipango ya kuondoa wanajeshi wake. Makundi ya wanamgambo wa Kiislamu, baadhi yao yenye uhusiano na Al Qaida, wamekamata udhibiti uh, wa eneo la janga kaskazini mwa Mali tangu mwaka wa elfu mbili kumi na mbili. Wakati wa mkutano wa viongozi wa G5 waliunda rasmi jeshi jipya ambalo litafanya kazi na kufanya utaratibu au uh, uratibu na jeshi la Ufaransa na MINUSMA, kikosi cha ulinzi wa amani cha Umoja wa Mataifa kwa Mali na kundi lenye uhusiano na Al Qaeda nchini Mali limetoa ushahidi wa kanda ya video likiwaonyesha eh, mateka sita raia wa kigeni. Kundi ambalo linafuatilia mawasiliano ya wanajihadi limesema uh, muda mfupi kabla ya rais wa Ufaransa uh, kuwasili katika taifa hilo la Afrika Magharibi kwa mkutano dhidi ya ugaidi. Kundi hilo limeundwa hivi karibuni la Nusrat al Islam wal Muslimen. Lilitoa kanda ya video siku ya Jumamosi kwa njia ya Telegram. Kundi la SITE limesema kanda hiyo iliwaonyesha Stephen McGowan wa Afrika Kusini, Elliot Kenneth Arthur wa Australia, Lulian Gegget wa Romania, Beatrice Stockley wa Uswizi na Gloria Cecilia Navas wa Colombia, na vile vile Sophie Petronin wa Ufaransa, kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press. Hakuna mashauriano ya kweli yaliyoanza kuwaokoa watoto wenu, sauti ya kwenye video hiyo imesikika ikisema Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na habari basi, iliyopewa umuhimu wa juu asubuhi ya leo ni huko nchini DRC ambako mapigano makali yanaendelea katika eneo la Fizi Kivu kusini mashariki kati ya waasi wa CNPC na jeshi la serikali la FRDC kwa siku nne mfululizo huku waasi wakiendelea kuteka maeneo yaliyokuwa chini ya uongozi wa serikali. Baadhi ya raia katika maeneo hayo wako katika hali ya wasiwasi wasi na taharuki ambapo watu zaidi ya 40 wameuawa wakiwemo wanajeshi watifu waasi na raia wa kawaida. Mwandishi wetu wa Goma Oster Malivika anatupasha zaidi. Mapigano hayo yaendelea kati ya jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo FARDC na waasi wa CNPC wanaoongozwa naye kamanda ya Kutumba wa Ubwela Mwila Dalto ni msemaji na katibu mkuu wa kundi hilo. mapambano hivi na inaeneza siku nne sasa. Mapambano mapambano tunafanya siku nne, tuko tunapambana siku kwa siku, tuko tunapambana. Leo tena tumeshinda mapambano katika kijiji cha Musaka, tulipambana, taingia usubuhi mpaka sasa hivi mapambano inaendelea. Nyinyi hamchoki na mapambano? Sisi hatutachoka na mapambano, tutachoka na mapambano ukombozi na mapambano na mapambano mapambano, na, na, na mapambano itaisha wakati Josefu Kabila atatoka madarakani, ndio mapambano inaisha. tunapiganisha Josefu Kabila kwa sababu anapinga katiba, anakataa uchaguzi na hiyo kukataa uchaguzi ya kwake ndio nasema ni tunaona ya kwamba tukifanya mapinduzi ya siasa peke yake hatutamwondoa, na ndio maana fuatana na amepinga katiba ya Kongo, ame, amezarahulisha Wakongomani, amepinga maoni, maon ya Wakongomani, tunakamata silaha tunapenda sasa anyatuke, anyatu, anyatu kwa kiguvu. Hata hivyo kamanda ya Kutumba alisema kwa nini wanapigana na serikali yake Rais Joseph Kabila: kitu cha kwanza usiniite mimi jamadari, mimi siyo jamadari, hapana. Mimi ni kamanda tu. Sisi hatujawahi kuwa na pete. Malengo yetu sisi sio wengine, ni uvamizi wa nchi yetu na nchi jirani za mashariki, hawa wakisaidiwa tena na utawala. Makamanda wa jeshi la serikali hawataki kuzungumza lolote kuhusu mapigano hayo ila yakionekana kuwa makali. Mgombero wa Jacques Lord ni kiongozi wa shirika mpya la kirahia akiwa Uvira Kivu Kusini. Eh, mapigano yako kwa sababu E, maji maji kuna mingini za kutosha ambazo maji maji imekamata, vile vile jeshi nayo inajitahidi, ina kusema iweze kurudilia nafasi ambazo imepoteza, ime, ime e, katika hiyo confusion njo watu wanakuwa na woga na makazi zote za biashara zinaonekana zimezorota zime hata hapa Uvira hali hiyo ya mapigano imeacha hali ya wasiwasi wasi miongoni mwa raia wengi, wakitoka maeneo hayo na kukimbilia maeneo ya Uvira pamoja na Bukavu kutumia pikipiki piki. Yani, mambo haya hayaeleweki katika teritwari ya Fizi. Unaenda Baraka, unaenda Fizi centre watu wanakuwa katika woga alo ile inafanya ke wengi wanaanza kukimbia na wengine kuelekea eneo la Kalemie karibu na ziwa Tanganyika. user malivika Kumekucha Afrika, Goma. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Saudi Arabia na washirika wake ambao wamekuwa katika mvutano wa kidiplomasia na Qatar wamesema leo Jumatatu kwamba wataongeza muda wa saa 48 kwa nchi hiyo kutimiza masharti iliyowekewa. Kuwait ambayo imekuwa ikiongoza mazungumzo ya amani kuyataka mataifa ya guba kusitisha mvutano huo iliomba muda huo uongezewe jana Jumaapili, muda mfupi kabla ya muda uliowekwa kwa muungano huo ambao unaongozwa na Saudi Arabia kwa Kataa ili kutoa majibu yake. Kauli ya pamoja iliyotolewa mapema leo na mashirika ya habari ya Kuwait na Saudi Arabia imethibitisha kwamba muda huo umeongezwa hadi kufikia mwisho wa siku hivi leo Jumaatatu. Mahakama moja ya Misri imekubaliana na hukumu ya kifo iliyotolewa na mahakama nyingine kwa watu ishirini kufuatia shambulizi la kikatili la mwaka wa elfu mbili kumi na tatu dhidi ya kituo cha polisi katika kitongoji cha Kadasa kilicho katika mji wa Giza. Shambulizi hilo lililotekelezwa wakati wa mfululizo wa ghasia kufuatia kuondolewa mamlakani kwa rais wa Kiislamu Muhammad Mosi liliua dazeni ya maafisa wa polisi na kutajwa katika kesi ya serikali juu ya matumizi ya nguvu kutuliza ghasia. Watu kumi na tano pamoja na maafisa kumi na mmoja waliuawa wa kwenye shambulio hilo. Uamuzi huo wa mahakama ulisomwa katika taasisi ya mafunzo ya maafisa wa polisi mjini Kairo baada ya kuidhinishwa na mamlaka ya juu zaidi ya kidini katika nchi ya Misri. Kwingineko ni kwamba waziri mkuu wa Japan Shizo Abe ameahidi kufanya kila juhudi ili kupata tena imani ya Wajapan baada ya chama chake cha Liberal Democratic Party LDP kushindwa katika uchaguzi wa manispaa mjini Tokyo jana Jumapili. Chama hicho kinatarajiwa kupata viti 23 katika bunge hilo jipya ambapo kimeshuka sana kutoka viti 57 ilivyokuwa navyo hapo awali. Gavana wa Tokyo Yuriko Koike na chama chake cha Citizens First Party pamoja na washirika wake watashinda angalau viti sabini na viwili katika bunge lenye jumla ya viti 127. Na watu wawili waliokuwa na silaha wamefyatua risasi nje ya msikiti katika mji wa kusini mwa Ufaransa wa Avignon jana Jumaapili na kujeruhi watu wanane. Polisi wamesema kuwa hawalichukulii tukio hilo kama lina uhusiano na ugaidi. Gazeti la Ufaransa la Provence limeripoti ripoti. Kutoka kwa walioshuhudia imesema kwamba wanaume wawili walitoka nje ya gari karibu na msikiti na kuanza kufyatua risasi wakiwa na bunduki na silaha nyingine. Mamlaka imesema watu wawili kati ya nne waliojeruhiwa wamelazwa hospitalini, lakini majeraha majeraha yao yameripotiwa kuwa si makubwa sana. La Provence limesema kwamba wane waliojeruhiwa nje ya msikiti na wanafamilia wanane walipigwa na vipande vya vyuma wakati nyumbani, waki, wakiwa katika nyumbani kwao wakiwa nyumbani kwao kiasi cha mita 50 kutoka kwenye eneo hilo. Gazeti limesema waumini waliokuwa wakitoka msikitini hawakulengwa na shambulizi hilo la usiku. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Jamii zinazoishi karibu na kambi za wakimbizi nchini Uganda zimetishia kuanza msako dhidi ya wakimbizi hao kwa madai kwamba wakimbizi wanamiliki silaha hatari. Wakimbizi hao wenye silaha wanadaiwa kuiba mifugo na chakula shambani, kwa misingi kwamba serikali imewapa fidia wenyeji. Mwandishi wetu wa Kampala, Kenneth Bwire, anaripoti zaidi. Katika mkutano wa dharura, wenyeji karibu na kambi za wakimbizi kaskazini mwa Uganda wanataka serikali kuwapokonya wakimbizi silaha mara moja, wakidaiwa nahangaisha na wakimbizi hao Wakazi wameelezea hasira kwamba wakimbizi wanatumia silaha kuiba mifugo yao pamoja na chakula shambani, na baada wanapokamatwa wanaeleza kwamba wapo sawa kuiba mali ya wenyeji, kwani serikali tayari imewapa fidia wenyeji hao. We want anything from our area, kama tunataka chochote kutoka hii sehemu yetu tunalazimika kuwaomba ruhusa. Wanasema kwamba serikali imelipia kila kitu katika sehemu hii, na hivyo kudai kwamba wako huru kufanya lolote watakalo. Wakazi wa maeneo hayo wanaonya kwamba iwapo hatua za haraka hazitachukuliwa kuwapokonya wakimbizi silaha, basi watatumia nguvu kukabiliana nao. Wakazi wa maeneo hayo sasa wanataka serikali kubadili sera zake za kuwahudumia wakimbizi na kuwapa masharti ya kutotoka nje ya kambi. Wakimbizi wanaishi kati yetu, sisi ndio tumewapokea, lakini mienendo yao haina heshima kabisa. Hawa ni watu ambao bado wanafikiria vita. Wanaruhusiwa hata kunywa pombe katika maeneo yetu ya biashara, wengine hata wana bunduki wakati wanapokunywa pombe. Hii ni hatari kubwa. You know, sheria za Uganda haziruhusu wakimbizi kuingia nchini na silaha, na hupokonywa silaha hizo wakati wanapovuka mpaka. Idadi kubwa wakimbizi nchini Uganda wanatoka nchini Sudani Kusini. Kenneth Bwire, Sauti America, Kampala. Tamasha la filamu za Kiafrika ambalo lilianza Juni 30 huko Dallas, Texas linatarajiwa kufikia kilele hivi leo usiku kwa tuzo kutolewa kwa watengenezaji ambao filamu zao zimeshika nafasi ya juu. Mwenzangu Abdu Shakur Abud anahudhuria tamasha hilo, na muda mfupi uliopita nimezungumza naye kuhusu tamasha hilo ambalo limeandaliwa na TAFF, yani The African Film Festival. Anaanza kwa kuelezea kile ambacho kimeendelea jana Jumapili, filamu zilizowasilishwa katika mashindano ambayo tuzo itatolewa jioni ya leo hapa Dallas, na filamu zilikuwa nyingi kutoka Kenya, kutoka Rwanda, kutoka Ethiopia uh, na zilikuwa zinazungumzia zaidi maswala ya kijamii, kuanzia swala la matatizo ya wanawake ilikuwa kubwa sana, ilionekana filamu nyingi zilikuwa zinazungumzia mashaka wanawake wanaopata katika ndoa wa zao katika jamii. Halafu kulikuwa na filamu nyingine kama ile Masai the tenth tribe of Israel, ikieleza utamaduni wa Wamasai na kulikuwa na nyingine iliyokuwa ikijulikana kama Lost Land. Watu walikuwa wakizungumzia matatizo ya Sudan Kusini. Kwa hivyo kulikuwa filamu mbalimbali zilikuwa mbali, zikionyeshwa. Shakuru, sasa umeongea na baadhi ya wadau ambao wanahudhuria hilo tamasha. Je, wamezungumzia nini kuhusu utengenezaji wa filamu na changamoto ambazo zinawakabili huko Afrika? kwa hakika leo mchana hapa Dallas kutakuwa na warsha kuzungumzia suala hilo lilouliza, lakini kuzungumza na wale watengenezaji watayarishaji wa filamu ambao wametoka sehemu mbalimbali za Afrika, hapa Marekani na Ulaya. Wengi wanazungumzia tatizo la kupata fedha kupata fedha kuweza kufanya filamu zao. Wengine wamezungumza, nimezungumza na mmoja Gift kutoka Nigeria, anasema nchi za Kiafrika zinabidi kuongeza hadhi za filamu za Kiafrika kuweza kuingia katika soko, lakini wengi wanasema ni kutokana na ukosefu wa uwekezaji katika filamu na ukosefu wa wataalamu na taaluma hii ya kutengeneza filamu ambayo inakuwa kwa haraka sana. Kwa hivyo wengi wanataka kuona vijana na watu wengine wanajihusisha zaidi katika kutengeneza filamu, lakini muhimu zaidi wengi wanasema ni kueleza hadithi ya Afrika, habari muhimu nzuri zinazofanyika Afrika, kuonyesha katika filamu, maanake katika vyombo vya habari, Afrika inaonekana kama bara lenye matatizo, ukija katika filamu hali kadhalika. Kwa hivyo wengi wamesema wakati umefika kubadilisha, waafrika wenyewe wajionyeshe kwamba wanaweza kufanya vitu ambavyo vinalingana na kiwango cha kimataifa. Shakuru, umezungumzia zaidi filamu ambazo zinazungumzia labda matatizo yanaokabili wanawake, watoto, baadhi ya mambo ambayo yanaonekana yanazungumzia kuhusu matatizo huko Afrika. Je, kuna filamu zozote ambazo zinazungumzia hali njema, mambo mazuri ya kuzungumzia matatizo yanayowakabili. Kuna moja ambayo imetoka Ghana inazungumzia zaidi muziki na maendeleo ya muziki katika bara la Afrika. Hiyo iko hapo pamoja vilevile vile, kuna moja ambayo inatoka Ethiopia inaonyesha jinsi kina mama wanaofanya biashara na wanajaribu kujitegemea wenyewe hiyo inatia motisha zaidi kuona kwamba wanawake wanahitaji kuangaliwa kwa hivyo kuna filamu ni chache lakini kuna filamu baadhi ya hizo filamu ambazo zinaonyesha kwamba kuna matumaini barani afrika huyo ni mwenzangu abdu shakur abud akizungumza nasi kutoka dallas texas unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika Uh, tukitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington karibu kwenye kipindi hiki cha jamii na maendeleo. Mwenyeji wako leo ni mimi Rahabu Fredi na ninao vijana hapa ambao wao ni wasomi lakini wametazama mbali zaidi na kutosubiri kuajiriwa. Wamejiajiri wenyewe na ajira yao ni maswala mbalimbali mbali ya ufugaji. Uh, naitwa Steven Muliga, ni mwenyekiti wa kikundi cha vijana kinaitwa Enredo. Ni taasisi ambayo inajishughulisha na maendeleo kwa vijana. Kwanza kabisa, sisi kama tulivyo ni wasomi ambao tumegraduate kutoka vyuo mbalimbali hapa nchini, lakini tukaamua kuja kwa pamoja kwa kuanzisha programu zetu mbalimbali tunafuga samaki aina ya sato, tunafuga samaki aina ya kambale, tunafuga kuku kama unavyowaona, tunafuga kanga, tunafuga, e, bata bata, ambao navo wako humo kama ukiwaona. Kwa yule elimu mlioipata shule, sasa mnaitekeleza kwa vitendo, si tu kuwa na dhana ya kusubiri ajira haswa, kwa sababu hicho ndo kikubwa, kwamba watu wengi tumeshindwa namna ya kubadilisha elimu ambayo uko nayo uunganishe na rasilimali zilizopo ili uweze kutengeneza mali. Hapo ndo watu wengi tumeshindwa, lakini sisi tumeamua kufanya vivo. Hongereni sana, ni jamii na maendeleo. Kwa hiyo sasa mnapiga hatua kimaendeleo. Niko na dada ambaye yeye ndio mhamasishaji kwenye mradi mkubwa namna hii. Naitwa Karen Mpangala, ni afisa mhamasishaji kwenye asasi ya MRED ambao anahusika na vijana. Mpaka sasa tuko kumi na tano. Hatua gani mmepiga kimaendeleo? Ah, shukuru. Hatua ambao tumepiga kimaendeleo mpaka sasa, ah, awali ambapo tumeanza tulianza kidogo, na tulivyoanza kidogo tulianza sisi kama sisi vijana ambao tumemaliza, lakini tukasema kwamba tutumie ujuzi ambao tunao kidogo ili kuweza kufanya vitu ambavyo vitaleta maendeleo katika vijana kama sisi kwanza na kwa vijana wenzetu, na mpaka sasa tumeweza kuona kwamba tunaendesha maisha yetu bila kuajiriwa na bila kufanya sehemu zingine zote. Kwa hiyo miradi ambayo tunafanya natuingiza kipato, mbali na hapo pia tuna vijana ambao tumewaajiri kama sisi, ambao wanafanya shughuli za za labda kwenye kwenye program ya kuku, kwenye program ya sungura, kwenye program ya ya kuku sungura ng'ombe. Wale vijana ni vikosi kazi ambao tunawaasain, waenda kufanya kazi, labda kusafisha banda, labda kwenda sokoni kuuza. Kwa hiyo hizo ni ajira, kwa njia moja au nyingine tumewapa vijana zaidi ya mia moja. Kwa hiyo ni hatua nzuri ambayo tumepiga kwa sisi wenyewe na kwa ajili vijana wenzetu ambapo mpaka sasa hivi wanafanya kama sehemu ya maisha yao kupata vipato bado kuna changamoto. Wengine wanasema mtaji ni kazi sana. Nyie ilikuwaje, pamoja na kwamba mmesoma na kumaliza na mkaja na mradi mkubwa namna hii. Mtaji ambao mkubwa ambao kwanza tulikuwa nao tulikuwapo, tuna ideas, mawazo ya kufanya tunataka kufanya kitu gani baadaye tukaje tukajichanga tukaji, sisi wenyewe kwa sababu hatukuchanga sijui mamilioni wala nini, lakini kidogo ambacho tulikuwa nacho na mawazo ambayo tulikuwa nayo awali ndo ikaleta hiyo yote, kwamba tukaanza na kidogo mpaka hapa tulipofika. Kidogo cha siri, jamani, si cha siri, lakini navyosema kidogo, mtu anaelewa haikufika hata milioni, lakini tunaanza kidogo kidogo, mwingine akawa, tunachangisha elfu kumi kumi kila mwezi, tunachangisha elfu ishirini. Mradi mkubwa ambao tulianza nao, kama mtaji wetu kidogo, tulianza na kuku. Tulianza na kuku tulianza kwa mtaji laki sita. Laki sita tukaanza uh, kuku tukafuga kuku wa kienyeji kama hamsini tukaendelea nao vyakula, mabanda kutengeneza na vitu kama hivyo ndio mpaka hapa tufike ile ambayo tumepata tumejela ambayo tumenyeleta katika kuku ndio tukaanzisha miradi mingine ambayo kama inavyoonekana vizuri na hiyo ni hatua kubwa kimaendeleo kwamba mradi mmoja umezaa miradi mingine siri ni nini ya haya mafanikio Uh, sili kubwa ni ile kwamba unakuwa na adila, kwa maana unakuwa na commitment ya nini unataka kukifanya katika maisha, lakini unakuwa na jitihada, unakuwa na uvumilivu na unakuwa na umoja, lakini pia unatengeneza upendo kati ya wale ambao mnakuwa katika ule umoja, mkisema chenu kwamba tunataka tufanye hiki wote mridhie. Ni kwamba vijana inatakiwa kuamka, sisi ndio tunaotakiwa kushikilia uchumi wa nchi. Kwa hiyo tusijibweteke kwamba tumesema tunaveti, tuna veti, tuna madigri and whatever, lakini kila mtu anaweza akafanya chochote ambacho anaamini kitamwingizia kipato, hakika tutafika hadi hapo. Mimi nimehitimisha jamii na maendeleo. Jina langu ni Rahabu Fredi, VOA. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi. Yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. na ufuatao sasa ni muhtasari wa habari kabla tujafunga matangazo yetu asubuhi ya leo. Mlipuaji bomu wa kujitoa mhanga nchini Iraq aliua wa takriban watu kumi na wane jana Jumapili katika kambi moja ya watu waliofurushwa makwao kutokana na vita. Rais wa Marekani Donald Trump jana Jumapili aliendelea kushambulia vyombo vya habari vya Marekani kwa kutuma twiti ya video iliyopigwa miaka kumi iliyopita na ambayo imekarabatiwa ikimwonyesha akimpiga masumbwi mtu aliyekuwa na kichwa kilichofunikwa na bango lililoandikwa CNN, kituo cha televisheni ambacho mara kwa mara amekitaja kama kinatoa habari za kupotosha fake news. Na viongozi wa Afrika jana Jumaapili wamezindua jeshi la kieneo kukabiliana na wanamgambo wa Kiislamu katika eneo la Sahel ambapo rais wa Ufaransa Emmanuel Macron ameuambia mkutano wa kikanda kwamba jeshi hilo ni vyema viliwe limeanza kazi ifikapo baadaye mwaka huu licha ya upungufu wa bajeti. Naam, na hapa basi ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya, ya kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yote ya leo ya voa Express, kama kawaida, saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo, mwelekezo wa matangazo haya Saida Khamdun, mimi ni Khadija Riyami na mimi ni BMJ Mridhi, tukisema kwaherini na kuwatakia asubuhi njema kutoka Washington DC.