Kutoka studio kumi na tano, hii ni VOA Express. Ni Julai tano mwaka elfu mbili na kumi na saba ndani ya VOA Express, alasiri ya leo, ambapo hapa mjini Washington DC ni saa tatu na nusu asubuhi. Naitwa Mkamiti Kibayasi na lolangu jina ni Harrison Kamau. Leo tukiwa kweli tumechangamka na mwenzangu kama alivyosema kukuletea mambo mengi kutoka karibu na mbali, tukiangalia hata kwa kina ili tuweze kujijuza mambo yalivyo. Mkamiti, tuanzie wapi? Kuna mambo mengi kweli kweli tuliyokuandalia ndani ya dakika hizi 30 za VOA Express. Msikilizaji, utasikia habari mbalimbali, tutaelekea huko Lamu ambapo kuna mashambulizi yametokea. Hali kadhalika, tutaingia katika mji wa Nairobi ambapo kama tunavyofahamu, kampeni za uchaguzi mkuu zinaendelea kupamba moto, na vilevile tutafika nchini Tanzania kusikia ripoti kuhusiana na madereva ambao inasemekana walitekwa na kundi lawasi, la wasi la maimai la nchini DRC. Lakini vilevile vile, wakati kampeni za uchaguzi nchini Kenya zikiendelea, baadhi ya Wakenya wanalalamika kwamba ukabila unaongoza kweli kweli nchini humo. E, matatizo ya kupiga kura hapa kwetu ukabila umezidi sana. Haya basi, kama unavyomsikia basi, ni mmoja wa wanakenya wa wakieleza kwamba huko nchini Kenya ukabila umezidi kweli kweli. Harrison: Ni kweli kwa hakika, kama unavyosema, ni kwamba sasa mchakato wa siasa na joto la kisiasa linapoendelea, vilevile kuna suala la midahalo ya wala wagombea hasa wa urais ambayo imepangwa kufanyika huku, baadhi yao wakisema kwamba kamwe hawatoshiriki, kwamba hawajashirikishwa katika mipango au mikakati ya kushiriki midahalo hiyo. Hayo yote yatakuwa ndani ya VOA Express hivi leo, tukiangalia pia mbali na karibu, katika habari za dunia kuanzia Qatar kuelekea kule Korea Kaskazini. Yote hayo ni ndani ya VOA Express, na kumbuka kwamba wewe ambaye unasikiliza kupitia Facebook waweza kwamba ukatupata na kuweza kushiriki na kushirikisha rafiki zako kwa kueleza kwamba wakati wa VOA Express umefika. Moja kwa moja tuingie huko nchini Kenya, ambapo mkuu wa polisi nchini Kenya, Joseph Boinet amethibitisha kuwa kituo cha polisi kilishambuliwa mapema leo Jumatatu katika kaunti ya Lamu na kundi la watu walioshukiwa kuwa wanachama wa Al-Shabab. Kufikia leo mchana, makabiliano yamekuwa yakiendelea baina ya wavamizi hao na maafisa wa usalama katika eneo liitwalo panda nguo huko Lamu, na kuna ripoti kuwa waliovamia kijiji hicho wamepora mali za watu zikiwepo nguo na chakula. Mwandishi wetu wa Mombasa, Josphat Kioko, amefuatilia matukio hayo ya Lamu na sasa tunaungana naye moja kwa moja kwa njia ya simu. Karibu sana Kioko, tueleze kufikia sasa hali ikoje? Asante sana eh, uvamizi ulianza alfajiri, eh, ikielekea saa 11 alfajiri kwa mujibu wa wenyeji wa Lamu na kwa sababu ya waandishi wa habari kufuatilia ikawa ni vigumu hata kuingia katika kijiji cha Pandanguo kwa sababu ya eh, makabiliano makali. Na kufikia mchana huu, idara ya polisi ikiongozwa na kamishina eh, mkuu Joseph Boinnet amekiri ame, ame, ame kwamba kweli kituo cha polisi kimevamiwa na raia. Wamesema wameona moto kwa mbali wakati wa makabiliano hayo, na ikakisiwa e, ika kwamba huenda wale wametekeleza kile kituo cha polisi kitwacho kupanda nguo. Kile kimeshangaza watu wengi ni kwamba wavamizi wamevamia hata nyumba za watu, wamepora mali, wamepora nguo za kuvalia, wameripotiwa kupora vyakula vya watu kutoka uh, katika hifadhi na kuna zahanati imevamiwa, nakionekana dawa zimeporwa na wale watu walikuwa wakivamia. Na hapa katika kuthibitisha kwamba cha kwanza kuvamiwa ni kituo cha polisi, sikia hii hotuma fupi ya mkuu wa polisi, japo kwa lugha ya Kiingereza. kiingerezapandaguain mm -hmm. yes, in, um, Lamu now What I know is that engagement is still ongoing. Uh-huh. Maelezo haya ya Bwana Boynet ni thibitisho kwamba kweli eh, kituo kimevamiwa na kuna habari za karibuni kabisa kwamba moto umerushwa katika kile kituo, ndio tunafatia taarifa hiyo eh. Awali eh, kiongozi wa ule mpango uliopewa jina la Linda Boni uh, kwa jina la James Oleseriani ambaye ndiye mkurugenzi wa idara ya polisi inayolinda ule msitu dhidi ya wanachama wa Shababu waliosemekana kujificha pale, naye amethibitisha kwamba wamefaulu kuwatimua na wanaoandama msituni, kwamba wamedhibiti ile hali ya kwamba walikuwa wanahangaisha raia na walikuwa wanaandama na maafisa wa polisi. Hatuna habari za kina kwamba maafisa wawili wa polisi wameuawa, lakini ndizo zimechipuka pia kwamba katika ile hali ya makabiliano maafisa wawili huenda nao wameuawa, na kuna familia moja imeripoti kwamba tangu alfajiri watu wao wametoweka, kati ya watu tano na watu saba hawajaonekana, ikiwa sasa ni saa kumi hiyo ni zaidi ya saa tisa tangu tukio lile litokee. Raia walisikia hivi na wakaingia mtuni. Sasa hapa niko na sauti ya mbeleni ya wakati shambulio lingine lilitokea Lamu. E, kamishna mkuu wa um, eneo la pwani anayehusikana na maswala ya utawala Nelson Marwa uhum, akionya raia e, kushirikiana Lamu kwa sababu ya watu kuwawa, ilikuwa chifu wamewawa msikie. Vyombo vya usalama vimefanya kazi nzuri, tungependa kushukuru sana. Mnakumbuka kwamba kuna chief, chief Fasari wawa Lamu, wale wote walihusika kwa kifo cha chief faza washikwa. Hatungependa kuona mkenya yeyote akichukua sheria mikononi. Ask the people of Lamu waishi pamoja kama Wakenya. Haya basi, Kioko, tunashukuru kwa taarifa uliotuletea alasiri hii katika VOA Express. Tutaendelea kuwasiliana na wewe kujua yale yanayojiri mpaka, mpaka muda huo utakapofika. Basi hivi sasa, Harison, inaelekea tuna, tunatakiwa kuelekea jijini Dar es Salaam kwa Kidina mm -hmm, cha hali ambapo, kama tunavyofahamu, basi imeelezwa kwamba kuna madereva kadhaa wa Tanzania inasemekana meshikiliwa na kundi la waasi wa Maimai ambalo linatoka kule jamhuri ya kidemokrasi ya Congo, uh, DRC. Dina, bila shaka, upo katika laini ya simu. Naomba basi utufahamishe kile ambacho unafahamu mpaka hivi sasa, serikali ya Tanzania inazungumza vipi kuhusiana na raia wake hao madereva. Uh, kweli kabisa mkamiti kama ulivyosema, uh, madereva ishirini na nne, lakini katika hao ishirini na moja ndio wa Tanzania, lakini watatu ni wa Kenya wametekwa nchini Jamhuri ya Kidemokratia ya Kongo na hao watu wa, wa Maimai, ilikuwa ni Juni ishirini na tisa. Kwa hiyo wizara uh, ya mambo ya nje kama watu wanaohusika na masuala wa ya ya diplomasia ya nje leo wametoa wa ufafanuzi kwa wandishi wa habari wa haka salaam akuzungumzia hatua ambazo Tanzania inafanya ili kuakisha usalama wa, wa, wa, wa madereva hao. mm -hmm. uh, amezungumza huyu Mindi Kasiga ambaye ni msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya kushirikiana Afrika Mashariki na kikanda na kimataifa jinsi ambavyo hawa madereva walitekwa Uh, katika hilo la, la jimbo la Kivu kusini wakati wakielekea katika mgodi wa dhahabu wa Namoya diko jimbo la Maniema. Okay, lakini sasa kuna kitu ambacho wengi wanauliza, sijui kama umeweza kufahamu kama madereva hawa walikuwa wote wakipeleka mizigo waliokuwa wamebeba mahali pamoja, ama walikuwa ni wa Umoja wa Mataifa, walikuwa na kandarasi ambao walikuwa wanafanyia serikali, ama walikuwa katika shughuli gani walipotekwa nyara na maimai. Hawa kwa mujibu wa mambo ya nje, hawa ni madereva ambao wa makampuni ya, ya ya ya usafirishaji wa mizigo, na walikuwa katika msafara moda, na na wa pamoja magari ishirini na moja na wote walikuwa pia wanasindikizwa na, na, na majeshi ya DRC wakavamiwa so, kukawa na mapambano ya ya ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya sakazi so, pale kwa hiyo so, nao wakashikiliwa hao na ma, magari ma yao yote yakashikiliwa. Lakini baada hapo, ya hapo waliachiwa, kwa mujibu wa mambo ya nje, lakini waliachiwa kwa masharti kwamba waache magari pale, waache fedha, waache kila kitu. Kwa hiyo wamebaki pale wakiwa hawana chochote kwa hiyo maana bado wako eneo la tukio, wako huru lakini bado wako eneo la tukio kwa kutokana na kwamba mpaka sasa hivi wamenyang'anywa wame, kila kitu alichokuwa nacho ikiwemo magari ishirini na moja walikuwa wanasafirishia hiyo mzigo. Na je, Dina, tunafahamu kwamba je, uh, mchi ya DRC imejibu lolote kuhusiana na hali hii? Maana bila shaka tayari uh, serikali hizi mbili zimeshawasiliana. Mmesikia lolote kutoka kwa upande wa DRC? Hapana. Kwa mujibu wa Mimbi Kasiga, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Tanzania, wanasema kwamba ubalozi kwa sasa unafuatilia kupata mnyaji kukutana na waziri wa mambo ya ndani na waziri wa ulinzi wa DRC kuzungumzia kwa kina juu ya suala hilo. Lakini pia wanasema kwamba wana kuzungumzia suala la usalama kwa ujumla wa watanzania na watu wengine, lakini kwa sasa wamesema, na wizara na ubalozi wamekubaliana kwamba wale madereva bado wabaki eneo la tukio mpaka hapo mapigano yanayoendelea baina ya majeshi ya serikali na waasi yaweze kutulia. Tunashukuru sana Dina, tutaendelea kuwasiliana na wewe uh, baadaye kwa kina kuhusiana na, na ripoti hii. Basi msikilizaji, shukran kwa kuwa nasi, endelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa Washington DC. Mawaziri wa mambo ya nje kutoka Misri, Saudi Arabia, Falme za Kiarabu na Bahrein siku ya Alhamis walianza mkutano mjini Kairo, Cairo juu ya mzozo wa Qatar saa chache kabla ya muda wa mwisho wa Doha kufikia kukamilisha matakwa yaliyowekwa na nchi nne za Kiarabu. Waziri wa mambo ya nje wa Misri aliliambia shirika la habari la Reuters, mkutano huo ulifanyika katika jumba la Al Tahrir ili kuzungumzia hatua za Qatar kufuatia madai 13 yaliyotolewa na nchi hizo nne baada ya kuwashutumu kwa kuunga mkono wanamgambo wa Kiislamu na kuwa mshirika wa wa adui wa kanda hiyo Iran, jambo ambalo Doha imekanusha. Kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un Jumanne amesifu jaribio la kwanza la silaha inayofahamika kuwa ana uwezo wa kuruka hadi bara nyingine maarufu kama ICBM. Kwa mujibu wa shirika la habari linalomilikiwa na serikali ya Korea Kaskazini, Kim ameambia kundi la wataalam pamoja na wanasayansi kuwa Marekani ingekadhabishwa na zawadi kadhaa wakati ikisherehekea sikukuu ya uhuru Julai 4. Korea Kaskazini ilirusha silaha iliyopewa jina la Hwangsong 14 kutoka kwenye uwanja wa ndege karibu na mpaka wake na China. Wataalamu wa sayansi ya ulinzi kutoka nchini humo wamesema kuwa silaha hiyo ilisafiri umbali wa kilomita 933 huku ikipaa juu umbali wa kilomita 282. Jaji mmoja wa Afrika Kusini ametoa uamuzi kwamba maonyesho ya sanaa yenye matusi na yaliyokuwa na maneno wazungu haikufikia kiwango cha matamshi ya chuki, badala yake ni juhudi halali ya kuanzisha mdahalo juu ya suala la rangi nchini humo. Jaji Daniel Thudare jana Jumanne alikataa malalamiko ya chama kidogo cha kisiasa nchini humo katika jimbo la Western Cape dhidi ya maonyesho hayo ya sanaa. Sehemu ya onyesho likiitwa sanaa ya kuzusha vurugu katika jumba la maonyesho ya sanaa ya kitaifa ya Afrika Kusini Iziko. Rais wa Marekani Donald Trump anatarajiwa kupata mapokezi mazuri atakapowasili Poland hivi leo kuanza ziara yake ya kidiplomasia ya siku nne barani Ulaya, lakini Trump anakabiliwa na hali ya wasiwasi iliyotanda barani Ulaya kutokana na sera zake za awali, hasa kuhusiana na NATO na uamuzi wake wa kujitoa kutoka mkataba wa mabadiliko ya hali ya hewa wa Paris na matamshi yake ya siku za nyuma ya kumsifu rais wa Rusia Vladimir Putin. Trump atatoa hotuba yake ya kwanza muhimu mbele ya umma barani humo atakapohutubia umati wa watu kwenye uwanja wa Karasinski mjini Warsaw, eneo ambalo ni alama kuu kwa wakazi wengi wa Poland waliopinga utawala wa kimabavu na kiimla nchini humo. Naendelea kusikiliza VOA Express moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Naona kwamba wengi kwenye mitandao wanasema kwamba sauti labda pengine iko chini, lakini na kuhakikishia kwamba hilo linaangaliwa sasa hivi na litarekebishwa muda usio mrefu. Na sasa hivi tuelekee huko nchini Kenya, ambapo mchakato wa kisiasa kama tulivyodokeza unaendelea kushika kasi, joto la kisiasa nalo likiendelea kupanda, huku midahalo ikipangwa kufanyika na mambo mengine mengi kabla ya uchaguzi kufanyika mwezi wa nane. Kwenye laini ya simu tuna mwandishi wetu kutoka Nairobi, Kennedy Wandera. Kennedy Wandera, karibu sana VOA Express na utueleze yaliyojiri hasa kuhusiana na mdahalo wa wagombea wa urais. Asante uh, sana Harrison. Kweli, uh, umeandaliwa mjadala wa urais ambao unawaleta pamoja wagombea wa urais nane na wale wagombea wenzi wao na awamu ya kwanza ilikuwa tarehe tarehe kumi Julai na awamu ya pili ni Julai tarehe ishirini na nne ambapo hawa wagombea urais wamealikwa. Lakini leo Rais Uhuru Kenyatta kupitia katibu mkuu wa chama cha Jubilii Rafael Tuju wameeleza kuwa hapajakuwa na mashauriano kuhusu mjadala huo na hivyo basi kusisitiza kuwa uh, atazungumza na Wakenya kupitia njia nyingine mbadala kando na kuhudhuria mjadala uh, huu wa urais. Na vile vilevile pia kiongozi wa upinzani Raila Odinga uh, kupitia yule mshauri wake uh, Salim Lone na ameeleza kuwa hatashiriki mdahalo huu kutokana na vigezo vilivyowekwa na uandalizi wa mdahalo huu na Wandera, mdahalo wenyewe ulikuwa umepangwa kuwafanyika lini? Na ulikuwa umepangwa na chombo cha habari ama ni taasisi gani ambayo ilikuwa inafadhili mdahalo huo? Uh, kuna, kuna mkusanyiko wa vyombo vya habari hapa nchini Kenya uh, ambavyo vilikuja pamoja, viliweza kuandaa mdahalo wa kuanda kwanza mwaka elfu mbili na kumi na tatu na pia vimeandaa uh, mjadala huu. Kwa hivyo uh, vyombo uh, hivi vilikuwa vimeeleza kwamba uh, vitaweza kuandaa awamu ya kwanza ya mdahalo wa urais tarehe kumi Julai, na awamu ya pili tarehe ishirini na nne Julai. Lakini hawa viongozi wanaeleza kwamba hawataweza kuhudhuria uh, mdahalo huu, kwa sababu kuna maswala ambayo wanaeleza kwamba hayajafikishwa kwao. Kwa mfano, Rais Kenyatta anaeleza kwamba hajahusishwa wala chama chake hakijahusishwa na vile vigezo vya kushiriki bado hajavijua, kwa hivyo hataenda. Wandera, bila shaka wafuasi wa viongozi wote hawa wawili walikuwa wako na hamasa kubwa kuona kwamba viongozi wao wanashiriki katika mdahalo huo. Je, baada ya taarifa hizi kuwafikia wananchi na kusambaa kila mahali zimepokelewa vipi, Au. Wengi we, we we wa wananchi wameshtushwa, maanake walikuwa natarajia kwamba Jumatatu wataweza kujiandaa na kuweza kusikiliza sera za viongozi wao, lakini hili huenda lisiwe, maanake leo wamejitokeza na kusema kwamba hilo halitowezekana. Lakini pia nieleze kwamba kuna uh, mgombea mmoja uh, yule anaitwa Abdubadid alikuwa amefika mahakamani uh, maanake hawa waandalizi wa huu mjadala walikuwa wamesema kwamba watawaalika tu viongozi ambao wana ufuasi kwa mujibu wa wa zile uh, zile uh, ripoti ambazo zimekuwepo za ufuasi wa, wa, wa, wa wa, wa, wanachama baadhi ya wagombea hawa kwamba hawatawahusisha wa wagombea wa urais ambao hawajafikisha asilimia uh, sufuri nukta tano. Kwa hivyo yeye Abdul Badir alikuwa ameenda mahakamani kuirai mahakama kwamba atupilie uh, mbali uh, sheria za maandalizi wa uh, uh, mjadala huu na kualika wagombea wa wote wa urais lakini pia leo bwana uh, Ekuru Aukot ambaye ni uh, mgombea urais kwa tiketi ya Thirdway Alliance pia ametoa kauli yake, akasema kwamba nishati ashiria inataka kila mtu aweze kufika mbele na kuweza kueleza sera zake kwa umma. Kwa hivyo si vyema kwamba wawe tu kwamba kuna viongozi ambao hawafikishi idadi uh, fulani ya ufuasi ndio wanafaa kualikwa na wale ambao huenda labda hawafikishi idadi hiyo hawafai kualikwa katika mdahalo um, huo. Lakini bado kesi hii kwa mahakamani haijaamuliwa. Shukran sana Kennedy Wandera, basi tunakutakia jioni njema hapo ulipo na tutazidi kuwasiliana na kujua mambo yanavyoendelea wakati huu katika kampeni hizi za uchaguzi mkuu Kenya. Nam kabisa, hivyo ndivyo mambo yanavyoendelea nchini Kenya, na tutakuwa tunafuata kwa kina kila siku katika siku kadhaa ambazo zimebaki kabla ya uchaguzi huo mkuu kufanyika. Lakini sasa wakati wa VU express kujitosa kwenye ulingo wa muziki, ndio sasa tunaelekea huko Zimbabwe. Tunampata jamaa niki, edi, na kiba. Eddie murizo kibao, ndicho kiba niki, lakini jamaa anaitwa edi murizo. Pata mambo Wana sikana, tichiguo, nando, kusikana, timbo kutoda, ndipe mukana tiku pumba mire haya kibao edi morizo hicho anamwimbia niki yule <laughs> jamaa kutoka Zimbabwe. Ni miondoko ya Afrika. Unajua, wanasema mziki hauna mipaka popote pale, mziki ukishaingia umeingia, uwe ni kutoka Afrika Kusini, Marekani, Jamaica. Uh -huh. Mziki ni mziki <laughs> na mambo ndivyo yalivyo, hapa ndani ya VOA Express moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani. Haya basi, hivi sasa tunarudi tena kule nchini Kenya Kenya, kama tunavyosema basi kila wakati tunazungumzia Kenya kwa sababu Kenya hivi sasa inaelekea kwenye uchaguzi mkuu na tuna takriban chini ya miezi miwili. Miwili. Yeah. Mpaka kufikia Agosti Mm -hmm. nane. mm -hmm. ambapo Wakenya wataenda kupiga kura na kuchagua uh, viongozi wapya. Basi hayo yakiwa yanaendelea katika kipindi hiki cha kampeni za hapa na pale, hali kadhalika Wanakenya wenyewe wakiwa wana macho na masikio na shauku kubwa wakitaka kuona kwamba je, mdahalo wa kwanza uliotarajiwa kufanyika uh, m m m m m m mwezi huu utafanyika au la. Lakini pia kumekuwepo na, na magumzo ama uh, tetesi za hapa na pale kwamba ukabila ndio mm -hmm. unaochochea na ndio unaozungumzwa sana nchini humo no. Hebu basi tumsikilize mmoja wa Wanakenya, mama huyu anavyoelezea hisia zake kuhusiana na swala la ukabila huko Kenya. E, matatizo ya kupiga kura hapa kwetu ukabila umezidi sana. Nikitoka hapa nikienda town kununua hivi vitu zangu za biashara, unasikia mtu anasimama dukani anasema, uzia watu wa NASA haraka watoke nje. Sasa tunashindwa watu wa NASA ni watu gani na watu wa Jubili ni watu gani? Tuko Kenya watu wa moja, tunaona ukabila umezidi hasa kukata license upande wetu, kama sisi watu wa biashara Laisensi hapa kwetu Mombasa tunakata elfu kumi na mbili elfu kumi na bado tunasumbuliwa barabarani. Ukienda sehemu za Mariakani, Nairobi, unapata mara elfu tatu. Tumekuwa katika hali ngumu sana, unaona. Sasa hata viongozi katika uongozi unasikia hawa wanataka huyu, hawa wanataka huyu, maana hasa zile kura ambazo tulipiga hapa juzi laini ilikuwa na matusi mengi sana sasa, tukashindwa ni nini tena. Mambo ya ukabila hatuna usawa sisi, tunataka kuchagua mtu fulani. Mtu akisimama na, na tikiti fulani ananyimwa, hata kama ameshinda, kisa na maana ni ukabila peke yake. Hata kama wananchi tunamhitaji, tunamtaka atufanyie kazi vizuri, lakini ananyimwa mpaka abaki chini, yule ambao ana pesa tumeona mara nyingi sana wale ambao wana pesa. Uchaguzi uliopita huu, kila mtu alikuwa anapewa kitu chake ndio upige kura, unapewa elfu yako, unasimama kwa laini, unapiga kura. Liorauka pale, kila mtu alikuwa anapata elfu moja moja yake ndio upige kura, ili yule ambao, sasa, wananchi wanamtaka na ana nguvu za kufanya kazi, anafinyiliwa chini, hawezi sasa kuongoza. Yule ambao ana pesa ndio anapewa sasa kwa lazima, na hiyo sasa inatufanya wananchi tunakuwa wanyonge sana, mpaka nchi sasa imepoteza mwelekeo, mpaka wananchi hatujui tuende wapi. Basi, ndio hayo mambo wanasema kwamba ukabila unaonekana kutawala sana katika kampeni za mwaka huu huko nchini Kenya, lakini matumai yetu ni kwamba wapiga kura watafanya hivyo kwa busara, ili waweze kuwatafuta viongozi wanaofaa kutawala kitaifa bila kuongozwa na misingi ya kikabila. Na hapa studioni, naona mwenzetu aliyekuwa kule Dallas, Abdishakur Abud, ameingia. Karibu sana Washington na utueleze Sante, mambo yalivyokuwa kule Dallas, maanake ulitudokezea, na inaonekana dhahiri kwamba filamu za Afrika Mashariki ni kama ziliweza kujipatia nafasi nzuri sana huku kwa Dallas bila shaka, manake Wanigeria wamechukua tuzo nyingi katika zawadi kumi na saba zilizotolewa mm -hmm. lakini filamu mbili za Afrika Mashariki zilivutia watu zaidi. Kuna mmoja inaitwa Michael, ambapo Michael ni kijana ambaye alipata ana, anaishi na HIV, ni hadithi ya kweli mm -hmm. Kwa hivyo anazungumzia unyanyapaa, vipi ameleta mabadiliko, kitu gani kimeleta umuhimu uh, report, uh, filamu hiyo ni kwamba anaeleza namna alivyokabiliana na unyanyapaa na kunyanyaswa na kadhalika mm -hmm. mpaka watu akamkubali, na filamu hiyo imeleta mabadiliko katika jamii yake ya Kenya, ya Kenya. Mm -hmm. Filamu nyingine ilioleta mabadiliko ni kule Uganda, kuna kijana mmoja ambaye filamu inaitwa Ramande amba ambapo kijana alifungwa kwa miaka miwili bila ya kufikishwa mahakamani au kuona wakili, maanake ni mtindo ulikuwa inaendelea. Filamu hiyo imeweza kubadili mkondo wa mambo, hivi sasa Uganda inafanya marekebisho ya sheria za watu kufungwa na kukamatwa. Kwa hivyo filamu imeleta mabadiliko katika jamii, katika siasa, katika sheria, ndio maana ilikuwa na mvuto zaidi. Na filamu nyingine vilevile vile, kutoka Gulu northern country ya Uganda inaeleza kwamba watoto walikuwa wakifa sana kutokana na ukimwi alafu wengi walikuwa wanabaki yatima. Hivi sasa wamebadili mwenendo na watoto wengi wamehitimu. Kwa hivyo wale mayatima, watu ambao walikuwa hawana matumaini, nao wameweza kubadilika. Haya, shukran sana Abdu Shakur Abudi. Basi bila shaka najua tutakuwa na mengi ya kusikia kutoka kwako katika kipindi kile cha zulia jekundu. Basi hivi sasa tuende kwake Id Ligongo katika yale maswala ya yavumayo mitandaoni bila ya kupoteza wakati. Naam. Uh, mambo yapo mengi hivi sasa lakini lile ambalo kwa namna moja ma nyingine eh, linaleta gumzo hivi sasa duniani ni uh, baadhi ya maneno ambayo yapo katika wimbo wa mwanamuziki ama msanii Jz eh, moja kati ya uh, wanamuziki wa, wa hapa Marekani wa hip hop mwenye mafanikio makubwa kabisa na ni mume wa Beyonce. mm -hmm. Kwamba wimbo wake unaitwa Smile, inaelezwa kuna maneno ambayo ame ya, ya, ya imba ambayo yameacha gumzo kubwa, watu akijiuliza, je, mama yake Jz mm -hmm. anashiriki mapenzi ya jinsia moja au anapenda mambo ya mapenzi ya, ya, ya jinsia moja. Kwa hiyo ni jambo ambalo lipo hivi sasa kwenye mtandao, watu wanajadili sana na kutaka na hili swala limekuwa ni mjadala mkubwa sana hivi sasa duniani. Ujerumani mm -hmm. Hata nayo juzi tu hapa imepitisha rasmi kuweka uh, sheria ambayo inaruhusu watu jinsia moja kuwa mume na mke ama mume sijui hata tunahitaji hii kuwa na mahusiano ya watu wa jinsia moja. Sasa tukiangalia suala lingine hivi sasa ambalo linatamba E, unajua bado nchini Tanzania ile kamatakamata e, wanaita figisu figisu bado linaendelea sana katika mambo mengi. Sasa kuna habari kwamba mfanyabiashara maarufu maarufu, e, Yusuf Manji ambaye alikuwa ni mwenyekiti na mfadhili wa timu ya Yanga ya Dar es Salaam, e, amesomewa mashitaka akiwa kitandani katika hospitali hii e, ya taasisi ya moyo ya Jakaya Kikwete. mm -hmm. E, na mashtaka ambayo inaelezwa japokuwa vyombo vingi vya habari hivi na stori zake, lakini kikubwa ambacho kinagusiwa ni kwamba bwana e, huyu alikutwa na sare ama uniform za jeshi la wananchi wa Tanzania, yani JWTZ, na vilevile vile mihuri mbalimbali mbali ya mash, makampuni mbalimbali, taasisi mbalimbali pale Tanzania, kwake nyumbani nyumbani kwenye kwenye hala ambalo mm, e, kampuni yake inamiliki. Kwa hivyo ni jambo ambalo limezua mjadala mkali, bado mjadala mkali unaendelea huko, kwa sababu kama unakumbuka huyu bwana Bev, jina lake lilikuwemo katika wale ambao ilielezwa wanafanya biashara za dawa za kulevya. Asanteni sana. Asa, shukran Id Ligongo. Na ndivyo hivyo tunavyokamilisha uh, mambo yetu haya ya VOA Express kwa siku ya leo kutoka hapa studio zetu za VOA mjini Washington DC. Shukran kwa mwongozi wa matangazo Aida Isa hapa studio. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, langu jina Harrison Kamau, bila kusahau wote walioshiriki vilevile, Abdi Shakur, na tukitoa pole kwa wale ambao walikuwa na matatizo ya kuweza kupata sauti kwa njia mwafaka hakika Suala so, hilo litaangaliwa kwa kina. Hadi kesho sana wakati kama huu, kwa heri na kuwa na jioni njema hasa Afrika Mashariki.