Kutoka studio 15 hii ihii ni, ni VOA Express kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, ikiwa siku ni ya sita, mwezi nao ni wa saba, mwaka wa 2017 tu ambapo tumechangamka sana kukuletea mambo na kukujuza yalivyo kutoka mbali na karibu. Mimi jina langu Harrison Kamau, tukishirikiana naitwa Mkamiti Kibayasi. Mkamiti Kibayasi, ikiwa Alhamisi njema kabisa, najua kwamba nao mwisho wa juma unakaribia, lakini bado mambo yanaendelea kujitokeza katika sehemu mbalimbali mbali za ulimwengu. Unataka tuanze wapi Mkamiti? Ah. <laughs> mimi naomba kwanza sio, naomba basi nikueleze kwamba tuna mengi kama ulivyosema, mm -hmm. Pa kuanzia kwa asubuhi uh, ya leo kwa sasa hapa Washington DC, ambapo wewe msikilizaji unayotusikiliza huko Afrika Mashariki ni alasiri, na kwinginako unapotufuatilia kupitia mtandao wetu wa Facebook, basi tunakukaribisha kwa wakati mwingine. Na hivi sasa basi, unajua kule Kenya, kama tunavyofahamu, wananchi ndio kwanza wako katika zile harakati za ku za, za, za kuelekea kwenye kampeni, mm -hmm. za uchaguzi mkuu. mm -hmm. Na unakumbuka kwamba kulikuwa kuna mdahalo wa kwanza wa urais ulikuwa unatakiwa kufanyika katika siku mbili tatu zijazo. mm -hmm. Na mdahalo huo ambao mpaka sasa nchini Kenya, na kumekuwa kuna, kuna maneno kwamba mdahalo pengine utafanyika ama hautafanyika, na wale vigogo walijiondoa. Unajua, mgombea rais Uhuru eh, Kenyatta na mwenzake upande wa upinzani Raila, wenyewe walisema kwamba sisi hatushiriki mdahalo huo haswa sasa kufuatia hatua hii. Mm -hmm. Wananchi wanatoa maoni yao kuhusiana na viongozi hawa wawili ambao walikuwa wanatakiwa kushiriki katika mdahalo wa urais. Mimi kwa maoni yangu kile ninachokifikiria, Uhuru plus Raila wote wawili ni waoga wa kukabiliana na ukweli, sababu mjadala unamaanisha kila mmoja ataweka wazi yale yaliyojiri. Haya, basi hilo ni dokezo tu mm-hmm. Na ikumbukwe kwamba uchaguzi sio Kenya peke yake, uchaguzi unafanyika pia kule nchini Rwanda. Rwanda na utafanyika siku nne kabla ya uchaguzi wa Kenya. Kwa hivyo mambo yanafanyika katika eneo la Afrika Mashariki. Kwa hivyo pia suala la uchaguzi wa Rwanda tutaliangalia na una madreva tuliowataja jana madreva wa Tanzania, Tanzania na wengine wa Kenya ambao walikuwa wametekwa nyara na kundi la Maimai kule kule DRC nchini. Hivi sasa hilo. Tunambiwa kwamba madereva hao wa Tanzania wapo njiani kurejea nchini Tanzania. Hali kadhalika, tutakueleza habari za yale yanayovuma mitandaoni na vilevile vile, kuna habari ya kusikitisha ni kwamba mwanamuziki nguli wa Tanzania Shaba Ndede ameaga dunia. Ripoti hizo msikilizaji, utazipata muda mfupi ujao. Lakini kwanza moja kwa moja tuanze na uchaguzi ambao utaanza kabla wa ule wa Kenya. Uchaguzi ambao utatangulia ni wa Rwanda. Kwa hivyo, sasa hivi kwenye laini ya simu tunaye mwandishi wetu Silvanus Karemera akiwa kule Kigali, Rwanda, ambaye tungetaka tukukaribishe kwenye VOA Express utueleze hali ilivyo nchini humo ikiwa uchaguzi umekaribia kabisa, uchaguzi wa rais katika taifa la Rwanda. Karibu sana, Karemera. Asante sana bwana huko habari asubuhi Washington, ambapo ni habari za jioni hapa Kigali. Hapa kuzuri kabisa Washington, tunafurahi. Mvua kidogo, lakini joto imo, kwa hivyo hatulalamiki, tunafurahia hali ya hewa. Ndiyo, sasa, hebu tueleze mchakato wa siasa, kampeni zimefikia wapi, na kufikia sasa watu wa Rwanda wamejipanga kiasi kipi upande wa siasa? na niseme tu kwamba ukitazama tazama juu juu kwa juu juu kidogo, ni kama bado hali haijachemka sana, kama ambavyo tumekuwa tukishuhudia kule nchini Kenya, kama ulivyotokeza katika utangulizi. Lakini niseme tu kwamba hata walikofikia ni kwamba kulikuwepo na wagombeaji waliopendekeza kugombea watu sita, ambao ni pamoja na Rais Paul Kagame kuwania kiti chake cha urahisi kwa, kwa mara ya tatu pamoja na wagombeaji mgombeaji mmoja kutoka chama cha kijani ama The Green Party of Rwanda, Dr Franka Abineza na wengine wanne ambao walikuwa uh, wanataka kugombea kwa binafsi uh, yani. Kwa hivyo mpaka tunavyozungumza sasa hivi ni kwamba uh, tume ya taifa ya uchaguzi imekwisha pitisha majina mawili, jina mm -hmm. la Rais Paul Kagame ambaye anatia chama chake tawala cha RPF mm pamoja -hmm. na jina la Dkt Franka Abineza ambaye ni wa chama cha kijani kama nivyodokeza, lakini wale wengine wanne bado wana jaribu kuhaha kuweza kupata uh, mahitaji ya msingi ama requirements, kuhakikisha kwamba sasa lile faili lao la kuhakika kwamba wanaweka kwenye orodha ya wagombeaji kitu cha urahisi wiki. Kwa hivyo nisema tu kwamba tunapozungumza sasa hivi, hatua alikofikia ni kwamba wagombeaji wawili tu kati ya sita ndio wamekwisha pitishwa na Tume ya uh, uh, Taifa ya Uchaguzi, lakini tunavyosema hivyo ni kwamba wasiwasi umeanza kutanda kwa sababu siku ya mwisho ya wagombeaji hao wengine wanne wamefikisha mm -hmm. miraka ni zao za kutosha katika tume ya taifa ya uchaguzi ndo zinayoak ni, ma, ni masaa tu machache, kwa sababu muda wa mwisho ni tarehe saba ambazo ni siku ya Ijumaa hiyo kesho. Kwa hivyo watu wanajiuliza, wananchi wanajiuliza, itakuwaje watu mm -hmm. katika masalia Uh, wawe sasa kweli watakamilisha nyaraka hizo wanazotakiwa, ama ndo hivyo tena tumisho te tutajikuta tuna wagombeaji wawili ambaye ni Rais Kagame na pamoja na huyu mwenzake wa chama cha kijana kwa, mm. kwa hivyo ni swala tu la kusubiria tuone, mm. uh, kama kweli katika masaa yaliyosalia hawa, uh, watu wawili watakuwa wameshapata hizi uh, nyaraka zao na pia labda na wagombeaji sita kama ambavyo walikuwa wameomba hapo awali na Karemera, hebu tueleze kidogo. Nakumbuka kwamba kuna mgombea huyu mwanadada ambaye alikuwa amezusha kidogo mtafaruku um, wakati aliposema atasimama yeye, uh, anatarajiwa kuweza kufaulu kuikua katika baadhi ya watakaowania kiti cha rais katika nchi ya Rwanda. Naam, mwanamama huyu ni Diane Rwigara yani, ambaye na miaka thelathini na tano ni dada tu wala, ya, ya, ya ajaolewa na huyu Uh, Tume ya Taifa ya Uchaguzi awali ilisema kwamba alikuwa amejaribu jaribu kupata zile, sah zile sahihi mia sita kwa sababu uh, suala so la kwanza ni kwamba hitaji la kwanza kubwa ambalo limekuwa likiwagonga hawa watu wengine ni kwamba lazima wapate sahihi mia sita kutoka wilaya zote thelathini ukiwa na uwiano wa, wa, wa, wa sahihi kumi na mbili kutoka kila wilaya ya angalau uh, kwa hivyo huyu mwanamama alikuwa amepata Uh, alikuwa karibia, karibia kupata, kupata, kupata sahihi mia sita lakini kubwa zaidi ambalo Tume ya Taifa ilitangaza ni kwamba uh, kuna wilaya ya baadhi ya wilaya kama kitano hivi ambazo uh, hakuwahi kupata sahihi hata moja uh, kuweza kumruhusu kupata zile sahihi mia sita. Kwa hivyo kulingana na ilani ya uchaguzi, kulingana na, na, na, na sheria za Tume ya Taifa ya Uchaguzi akawa uh, kidogo kipengele hicho kina mgonga, lakini yeye mwenyewe akawa anasikia kwamba anasema kwamba kwa namna moja kwa ilaya, uh, ama nyingine alikuwa akipata shida kwamba katika baadhi ya wilaya watu walikuwa hawapendi kumsainia ama kumwekea sahihi kwenye zile nyaraka zake, katika sababu ambazo hata yeye hakuzijua, kwa mjibu wa maelezo yake. Kwa hivyo, lakini mm wakati -hmm, kwa upande uh, mwingine uh, kauli hiyo a inakanushwa ina na gazi za usalama na kadhalika. Kwa hivyo mm -hmm. Sasa mi akazungumza pia hajapata hiyo nafasi ya kuweza ku- kuwa katika orodha ya watu watakaogombea kiti cha urais. Asante sana Karemera, hakika kwamba siasa zinavyoendelea kushika kasi katika nchi ya Rwanda, utaendelea kutujuza zaidi, na tunawatakia wa Rwanda kila laheri wanapojiandaa kuelekea uchaguzi. Haya basi, hivi sasa naona tuende huko nchini DRC, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, kwa mwandishi wetu uh, Austere Malivika. Malivika, habari za jioni hapo ulipo? Ha, hapa ni safi, isipokuwa tu hali ya kiusalama mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo ambayo inaendelea kudidimia kutokana na uwepo na wingi wa makundi ya Maimai ambayo yamekuwa sehemu nyingi na kuleta matatizo. Kabla uh, tujazungumzia swala hili la usalama unaozidi kuzorota siku hadi siku, huko huko jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Jana, Malivika, serikali ya Tanzania iliomba DRC uh, kuweza kusaidia Kuwarejesha madereva wa Tanzania ambao ishirini na moja walikuwa raia wa Tanzania na watatu walikuwa raia wa Kenya, waweze kurudishwa salama katika nchi zao husika. Na hivi leo kuna ripoti kwamba madereva hao wa Tanzania wapo njiani kurejeshwa nchini Tanzania. Nini kingine unachofahamu kuhusiana na taarifa hii, M Malivika? Unanisikia vizuri? Kwa kweli simu ina katika katika, lakini sijui nini mnanchikia pale Marekani. Tumekupata sasa, Malivika endelea. Uh, kwa kweli ni kwamba kuna madereva Watanzania ambao wengi hawajulikani watu walipo, lakini sasa hivi ni kwamba nimezungumza na baadhi ya makamanda walioko maeneo uh, ya pili, wanasema kwamba kuna watanzania wane ambao sasa hivi wamefika katika mji wa Uvira na cha india ya Burundi, na hawa wamekuja na pikipiki kutoka katika misitu, kwa sababu kulikuwa mapigano kati ya jeshi la serikali na wapiganaji Maimai. Alafu kuna wale ambao walikuwa na lori kumi kuta kwamba wameingia kwenye mtego Maimai, wakawambia kwamba nyinyi mkae hapo, msiendelee, kwa sababu mkiendelea huko mbele mtakuta kuna risasi na wanda hii risasi inaweza kuwapikia. Wanasema wakakaa sehemu fulani, vile vile kukawa lori nyingine tisa ambazo zilikuwa zinakuja nyuma, lakini wakati ambapo tunazungumza ni kwamba uh, ine miongo katika muji wa Uvira katika mikono ya serikali. Na haya basi, uh, wako sehemu nzuri malivika naona na, simu yako hatukusikii vizuri hapa, ina katika katika. Basi tutakutafuta tena wakati mwingine. Uh, tutajitahidi ndani ya matangazo haya kuweza kukupata tena, kujua kile kinachoendelea. tupate taarifa ama habari za dunia. Rais wa Marekani Donald Trump mapema leo ametoa wito kwa mataifa yote kukabiliana na tishio linazosababishwa na Korea Kaskazini la kuonya wazi wazi kuwa kuna adhabu kali kwa mwenendo na tabia inayofuatwa na taifa hilo. Wakati akitoa hotuba nchini Poland, Trump amesema yeye haweki mpaka wowote mwekundu wala kuzungumza kuhusu mipango yake, lakini akaongeza ya kuwa ana hatua kali alizopanga bila kufafanua ni zipi. Maafisa wa usalama wa Jamhuri ya Afrika ya Kati CAR wanasema karibu watu 78 wameuawa ba baada ya lori kupinduka katika ajali ya barabarani karibu na mji wa Bambari. Maafisa wa mji huo wanasema watu wengine 79 wamejeruhiwa, wakati lori hilo lilikuwa linalosafirisha watu wengi wakiwamo wafanya biashara waliokuwa wanaelekea katika soko la kila wiki kijijini maalum. Wafuasi wa rais wa Venezuela Nicolas Maduro waliokuwa wamejihami na silaha wamevamia jengo la bunge lililodhibitiwa na wabunge wa upinzani hivi leo na kuwashambulia huku wakishika mateka mamia ya watu waliokuwa ndani ya jengo hilo kwa takriban saa tisa. Takriban watu kumi na wawili wamejeruhiwa wakiwemo wajumbe watano pamoja na wafanyakazi wa bunge hilo la kitaifa. Rais wa bunge Julio Borges amemlaumu Maduro kutokana na hali ilivyo Venezuela, ambako kwa miezi kadhaa sasa kumekuwa na taharuki za kisiasa na kiuchumi zilizosababisha maandamano kati ya wanaounga mkono au kuipinga serikali. Karibu watu mia moja wameuawa tangu maandamano yalipoanza nchini Venezuela. Shirika la ndege la Qatar limeeleza kuwa abiria wake sasa wataweza kubeba kompyuta na vifaa vingine vya kielektronic katika safari zao za moja kwa moja kuelekea nchini Marekani. Maafisa wa shirika hilo la ndege la Qatar linaeleza kwamba imefanikiwa kufanya marekebisho ya usalama katika viwanja vyote vya ndege kufikia viwango vinavyohitajika na Marekani kuweza kuruhusu abiria kusafiri na vifaa hivyo vya elektronic. Hapo mwezi Machi, Marekani iliweka marufuku ya kompyuta na vifaa vya kielektronic ndani ya eneo la abiria katika ndege zinazosafiri moja kwa moja hadi Marekani kutoka viwanja vya ndege kumi huko Mashariki ya Kati na Afrika Kaskazini, dhidi ya wasiwasi kuwa magaidi huenda wakaweza kuficha mabomu ndani ya vifaa hivyo. Haya yote unaendelea kuyapata kupitia VOA Express kutoka jiji kuu cool, la Marekani, Washington DC. Kumbuka mtandao wetu VOA ni www.voaswahili.com. Kwa wale wanaoendelea kutupata kupitia mtandao wa Facebook, jaribu sana kuweza kuwajuza rafiki zako kwamba mambo yanaendelea kufanyika kutoka hapa Washington, yaani mimi Harizon Kamau, tukiwa na mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Mkamiti, Hebu tueleze Tanzania mambo ya kimuziki, lipi limetokea? Uliweza kudokezea pale mwanzoni mambo, najua kwamba yametokea kuhusiana na mwanamuziki maarufu kabisa ambaye ni Shaba Ndede. Ni mwanamuziki nguli wa siku nyingi sana huyu. Uh, Harison Kamau, naam. Basi taarifa tulizozipata hivi leo ni kwamba mwanamuziki huyo amefariki akiwa anapata huduma katika hospitali ya Muhimbili jijini Dar es Salaam, Tanzania. Lakini mwandishi wetu George uh, Njogopa akiwa Dar es Salaam anazo taarifa zaidi kuhusiana na kifo cha mwanamuziki huyo. Ulimwengu wa mziki nchini Tanzania uko katika majonzi makubwa, ukiomboleza kifo cha mwanamziki nguli Shaaban Dede aliyofariki dunia leo alfajiri, wakati akipata matibabu katika hospitali ya taifa ya Muhimbili. Kihistoria, Shaban Dede harakati za mziki alizianzisha huko Kagera ambako ndiko alikozaliwa mnamo mwaka 1959 katika eneo la Kanyigo akiwa bado kijana mdogo alijishughulisha na mambo ya hapa na pale yanayohusu muziki. Lakini baadaye mnamo mwaka elfu tisa mia na sabini na mbili aliamua kubadilisha mwelekeo, akaondoka katika eneo la Kagera na kuanzisha maskani mapya jijini Dar es Salaam, ambako alijiunga sasa na bendi ya Jiwata Jazz Bendi. Huko alishirikiana na muziki aliwakuta katika bendi hiyo na kufanikisha kuporomosha vibao chungu nzima kutokana na huluka yake, mwenendo na tabia yake, na kiu ya kujua mengi, Shaban Dede inaelezwa kwamba alitofautiana kiasi na viongozi wa bendi hiyo ya Jua hata Jazz Ben, na ndipo alipofukuzwa. Shaban Dede akafungua kurasa na kuingia sasa katika bendi nyingine mbalimbali ikiwemo bendi ya Bima Lee Orchestra. Pia alitoa mchango mkubwa katika bendi hizo kwa kushiriki katika utunzi na kupromosha vibao mbalimbali. Lakini kihistoria mwanamuziki huyu alikuwa na tabia ya kutokaa katika bendi moja zaidi ya miaka miwili. Anaweza akakaa katika bendi mwaka mmoja, miaka miwili, na kisha huondoka kujiunga katika bendi nyingine. Lakini cha kushangaza, tangu ajiunge na bendi ya ddc mlimani park ya orkestra mnamo mwaka 1991 shaban dede ameendelea kuasilia katika bendi hiyo mpaka umauti ulipomkuta Akiwa na bendi hiyo nyimbo nyingi kazitunga, lakini moja ya nyimbo ambayo inahusishwa na bendi yake ya kwanza akiwa Dar es Salaam, bendi ya Juata Jazz Bendi, ni wimbo ule wa talaka rejea, wimbo ambao wengine wanasema kwamba Shaaban Dede aliwapiga dongo hao watu wa Juata Jazz Bendi lakini katika moja ya mahojiano yake aliyofanya katika miaka hivi karibuni, Shabani Dede alifafanua kuhusu wimbo huo, kwa sababu hata neno moja ambalo nimelimba mle ndani nilipiwa na mzee Marimu, mzee mnenge zangu, neno mtu anapochukia sasa mm -hmm. Wakati huu salamu za rambirambi zinazidi kumiminika kila kona nchini kuhusu kifo hichi. si pole sana kwa jamii mashabiki, wote na hasa watu wa Tanzania ambao wamefiwa na mwanamuziki huyu mwanamuziki aliyebobea kabisa, Shaban Dede Obit. Na sasa hivi tutapata wimbo wake, wimbo talaka rejea. Uh, tunapoomboleza kuondoka au kuachwa na mwanamuziki huyu Hello. jea mwanamziki Shabandede kutoka kule Tanzania aliye aga dunia mapema leo. Tunatoa pole hapa kwa niaba yangu na wengine wenzangu hapa VOA, tunatoa pole zetu kwa mwanamziki huyo. Lakini kitu kinachonifurahisha ni kwamba wanamziki hawa wa siku za awali waliweza kupangilia miziki yao kwa njia ya uadilifu sana, na ukisikiliza gita inavyokwenda pamoja na drum na pia ujumbe ulioko ndani, unaona kwamba walichukua muda kabisa kuweza kutengeneza miziki yao. Haswa so, tunajifunza mengi, tunajifunza lugha, no, maadili kupitia mm-hmm, miziki ya kizamani. Haya basi, hivi sasa tunaelekea huko nchini Kenya, ambapo tunaangazia suala ambalo limezua gumzo nchini humo kuhusu mdahalo wa wagombea wa urais unaotarajiwa kuanza wikendi hii. Wagombea wakuu Rais Uhuru Kenyatta pamoja na kiongozi wa upinzani Raila Odinga walitangaza kujiondoa katika mdahalo huo unaotoa fursa kwa Wakenya kusikia sera za wagombea hao kabla ya uchaguzi mkuu katika maoni yao. Basi wakenya wametoa hisia zao kutokana na hatua hiyo ya viongozi hawa wawili wakuu kujiondoa. Hebu basi tuwasikilize. Kwa kweli, mimi sioni shida Raila na Uhuru kukwepa huu mjadala. Kwa sababu gani? huu mjadala ulivyowekwa, tunapata kwamba ule mjadala uliokuwa wa kwanza, wananchi wa Kenya walikuwa hujautambua, hata marais wenyewe walikuwa hujautambua ndio sababu kila mtu akaenda kuuza sera, na tunapata saa hizi Raila ashatoa ajenda zake, blueprint yake ashaitoa. Uhuru ashatoa blueprint yake, hawa wengine hawajatoa blueprint. Utaendaje kushindana na mtu ambaye anataka kuuza sera zake wakati wa live debate? Kulingana na vile mi nafikiria Huenda wale viongozi wakuu hawa kama Raila na Uhuru walikuwa wanatarajia waambiwe yale maswali yatakuwa vipi, lakini kwa vile hawakupata ile maswali wakajua wataulizwa nini, sasa wanafikiria kuwa watakuja kubondwa. Sasa maswali kama haya, mtu akifikiria kuwa nilisema kitu fulani katika manifesto yangu, lakini hakuna. Kwa hata sisi tunajua tunasapoti, lakini tunajua vitu vingine hawatamaliza. Okay, mimi kwa maoni yangu kile nachokifikiria Uhuru plus Raila wote wawili ni waoga wa kukabili na ukweli. Sababu mjadala unamaanisha kila mmoja ataweka wazi yale yaliyojiri ndani ya nchi yetu. Uhuru katika miaka yake minne aliyorule, ni lazima tungeliweza kumuuliza yeye mapungufu aliyoyafanya tofauti tofauti. Na hata pia Raila angelikumbana na the same thing ya maswali ambayo angelishindwa kuyajibu. Sasa mjadala ni wa Wakenya, mjadala si wa mtu mmoja. Wananchi sisi tumeshaona ya kwamba tumefanya uamuzi ambapo mahali tutapiga kura, na iti peti tukisema iende tena katika meza, itarekesha Wakenya wengine nyuma. Kwa hivyo sisi tumeshafanya uamuzi ya kwamba tuendelee hivyo na kupiga kura, maana ni maswali, maswali kwa president, na sisi tumeona president wetu, hatuna haja. Ndio mimi maoni yangu kwa mjadala huo wa Raila na rais si kwamba ni kukwepa. Ukiangalia viongozi kama hawa, wako na watu wanaitwa technical advisers, ni lazima wachukue kwa wale watu wake advice. Yale mambo wataenda kuongea hii mambo ya presidential debate, Raila amefanya jambo la maana kuwepa hiyo debate, kwa sababu huwezi enda kucheza na mpinzani wako na already lifari mwenye enda kupreside analala kwa opponent. Julie Gichuru ni chief campaigner wa Uhuru Kenyatta, kwa hivyo sile mazuali angeweza kuuliza pale ingeweza kugandamiza Rais wetu ambaye ni rais wa tano wa jamhuri hii hey, sasa sikiliza Mona bwana, hii mjadala wao watu wawili kukwepa sio mbaya. Kwa sababu gani? Hapa tulipo sisi raia tunajua serikali yetu tangu mwanzo, yule bwana anajua, yule Uhuru anajua kwa upande wake Uhuru na hawezi kustamili kuulizwa maswali kama hayo, naye Raila pia. Kulingamana na Raila akiongea, kauli yake inabadilishwa hivi inabadilishwa hivi, mwisho wake watu wanaenda kumuuliza zile maswali ambazo zilibadilishwa, sio kauli yake, na pale unajua, naye anaweza kakasirika. Raila ogopi debate, debate iwe, lakini walete fair moderator. We have so many moderators. Louis Otieno international, we have Chamwada, we have journalists, sawa sawa. As... haya, msikilizaji, ndio maoni hayo ya Wakenya kuhusiana na mjadala wa urais yule. Yule jamaa amesema tuna moderators wakali kabisa, tuna Louis <laughs> Otieno, tuna Alex Chamwada na tuna journalist. Sasa sijui kama huyu journalist ni jina la mwingine, lakini anavyosema ni kwamba lazima waende kwenye mdahalo ili waweze kueleza ama kuuza sera zao kwa wakenya wanaotarajia wawapigie kura. Lakini mkamiti mm -hmm. tukiwa katika hali hiyo ya wananchi kujieleza basi, mm -hmm. maandamano yametokea ya, ya aina yake katika nchi ya Venezuela. Kulikoni, takriban miezi miwili hivi kumekuwa na mm -hmm. maandamano makali sana Venezuela, ya kupinga serikali ya Rais Maduro, Nicolas Maduro. Lakini sasa maandamano ambayo yameshuhudiwa katika siku za karibuni ama saa chache ambazo zimepita ni kwamba sasa waandamanaji wamekuwa wanaunga serikali hiyo hiyo inayopingwa mkono, na wameshambulia makao ya bunge nawmeingia katika majengo ya bunge na kuweza kuwararua vibaya sana wale wajumbe, lakini uh -huh. wamewachapa wajumbe wa upinzani si si wa upinzanis tawala, na sasa wakiwa katika, katika, katika harakati ya kuwashambulia wale wajumbe wa upinzani pia wamewashikilia watu ama wamewashika wame mateka watu zaidi ya ma ndani ya majengo ya bunge. Sasa kinachoajabisha ni kwamba rais wa bunge hilo amesema kwamba maandamano ya sasa yanayoendelea Venezuela yamepewa jina moja tu mm -hmm. Yanaitwa Maduro yanaitwa Nicolas Maduro. Yani kama ushasikia maandamano yanajine, rai, rai, rais yanaitwa Maduro. Lakini hayo ni, ni, ni mambo la... tu kule Venezuela <laughs> mm -hmm. Mi naomba tuishie hapa katika maandamano ya Venezuela. Hebu tuangalie na yale yanayovuma katika mitandao hivi sasa, ni yapi, ambapo Sande Shomari naona yupo tayari kabisa kutujuza habari hizo. Karibu sana Sande, bila shaka bila shaka Mkamiti Kibayasi mm, na Harison Kamau, na mmetanda kwelikweli hapa ndani ya studio mkiwa mmepiga nyeusi na nyeupe, kweli safi sana, lakini ndio hivyo basi moja kwa moja kwenye mitandao, Mkamiti, ni mengi sana yanaendelea hii leo. Mm -hmm. kama ulivyoona hii leo mmetangaza na kuzungumza kuhusu kifo cha mwanamuziki nguli wa Tanzania, Shaban Dedi. Kwa kweli eh, huyu ni mwanamuziki ambaye amekuwa kwenye bendi nyingi na bendi ya mwisho kabisa ilikuwa ni Msondo Ngoma. Sauti yake eh, inakumbukwa kweli kweli. Benzi nimegeuka majonzi, mama oh, oh, niliyetaka muawa ama mkamiti kibaya, si sauti malidhawa kabisa, hiyo kweli kweli yake. Shabani Dede wa Tanzania wengi wataendelea kumkumbuka kama kama walivyo wakizungumza hapa kwenye mitandao. Wengi sana wamezungumza hapa. John sit anasema, kwa hakika hawa ndio wakongwe ambao tutawakosa kweli kweli katika muziki ule wa dansi nchini Tanzania. Namwona pia vilevile kwenye mtandao wake wa Twitter, Juma Kapea anasema, ma kwa hakika Shaban Dede atakumbukwa na wengi, amefanya kazi kwa muda mrefu na mwanamuziki ambaye alikuwa ni mtu mzuri sana akijiangalia afya yake kama alivyo akizungumza kwenye kipindi cha hivi karibuni kwenye michuzi TV. Wengi wamemwona wanasema watamkumbuka kwa mengi sana Shaban Dede. Basi kutoka huko Tanzania moja kwa moja ni huko Uganda. Huko Uganda mkamiti na eh, kamao ni kwamba kaburi la mtunzi wa wimbo wa taifa nchi hiyo linatajwa kwamba limefukuliwa. Aa, huyu ni mtunzi wa wimbo wa taifa wa Uganda, anaitwa George Kakoma. Sasa wengi wanajiuliza kulikoni. Basi wamesema kwamba pengine, kwa mujibu wa gazeti la, ni kwamba polisi wa eneo hilo na mjane wa marehemu wameomba kibali mahakamani kuweza kuchimbua kaburi hilo ili kuthibitisha kama mabaki ya marehemu yapo, ah, au la, maana wamekuta limesogezwa kabisa. Na unajua kaburi linavochimbwa eneo ni kwamba lime na simenti, lakini simenti imefukuliwa imebomolewa na kusogezwa, kwa hiyo hawajui nini kilichojiri mle ndani. Basi wengi kule Uganda wameshtuka. Mayanga anasema hii jamani imezidi sasa. Anik mole anasema jamani, balaa, dunia inakwenda wapi? Haya, nchini Kenya polisi mmoja aliripotiwa kupotea kutoka mashambulizi ya Alshababu Lamu, kama mnavyokumbuka, tuma ripoti kusema mashambulizi, amepatikana baada ya kurudi kituoni kwa usalama salmini. Wengi nao wamezungumza kuhusu tukio hili. George Bururanga anasema ma, kwa hakika atueleze yaliyotokea ni yapi? Maria Musoni anasema Mungu mkubwa, walao familia yake watakuwa na hweni. Instagram nayo imewaka moto kweli kwelikweli. Mkamiti rob Kardashian kama ulivyomfahamu, tunazungumzia kwenye, kwenye Hollywood kila siku akiwa na msoshamkiwa black China, ambao wamekuwa na magomvi. Basi ni kwamba polisi uh, sio polisi, tuseme mwanasheria amesema kwamba black China anategemea kufungua mashtaka kwa sababu ya zile picha zilizowekwa kwenye mtandao wa Instagram akiwa na utupu picha hizi zimeondolewa. Asante sana Sande Shomari kwa yavumayo mitandaoni. Tunakushukuru pia wewe msikilizaji ambaye umeungana nasi kwa takriban dakika 30 za VOA Express. Naitwa Mkamiti Kibayasi, nikishirikiana naye Harizon kama mwendeshaji wa matangazo. Ni Aida Isa, msimamizi ni Abdu Shakur Abud. Tunawashukuru sana wale wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya. Jioni njema.