Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Karibu sana kwenye kipindi cha Kwa Undani, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako Harrison Kamau. Watoto saba na mtu mmoja wameuawa kwenye mkanyagano nchini Malawi wakati wa sherehe za uhuru. Mkanyagano huo umetokea wakati watu waking'ang'ana kuingia kutazama mechi baina ya timu mbili mashuhuri kwenye uwanja wa kitaifa wa michezo wa Bingu ulioko mjini Lilongwe. Mechi hiyo iliendelea kama ilivyopangwa ingawa Rais Peter Mudharika hakuhudhuria kama ilivyopangwa na badala yake kwenda hospitalini kuwapa pole zaidi ya watu 40 waliojeruhiwa. Wakati wa maombi ya kitaifa kwa ajili ya uhuru, Rungu ameahidi kusaidia familia zilizoathirika kwa kila namna. Malawi wakati huu iliju, ikijulikana kama Nyasaland ilijipatia uhuru wake mwaka wa 1964. Mahakama ya kimataifa ya jinai ya ICC imesema kuwa Afrika Kusini ilikiuka majukumu yake kwa kutokamata rais wa Sudan Omar Al Bashir anayesakwa na mahakama hiyo kwa tuhuma za mauaji ya jinai. Jaji wa mahakama hiyo Kuno Tafsir amesema mapema leo kuwa Afrika Kusini kutokamata kutoka Bashir wakati akiwa nchini humo ilikuwa ni kinyume cha sheria. Hata hivyo, ICC haikupeleka suala hilo mbele ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa ambalo limetoa amri ya kuendesha mashtaka ya uhalifu wa kivita kwenye eneo la Darfur nchini Sudan. Kundi la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limesema kuwa amri iliyotolewa na ICC mapema leo inadhihirisha kuwa Bashir hajaondolewa mashtaka na kwamba mataifa mengine yanahitajika kujiepusha na mfano wa Afrika Kusini. Shirika la ndege la Qatar limeeleza kuwa abiria wake sasa wanaweza kubeba kompyuta zao pamoja na vifaa vingine vya kielektroniki katika safari zao moja kwa moja kuelekea hapa Marekani. Maafisa wa shirika hilo wanaeleza kwamba kampuni hiyo imefanikiwa kufanya marekebisho ya usalama katika viwanja vyote vya ndege na kufikia viwango vinavyohitajiwa na Marekani kuweza kuruhusu abiria kusafiri na vifaa vyao vya kielektroniki. Mwezi Machi, Marekani iliweka marufuku ya kompyuta na vifaa vya kielektroniki ndani ya eneo la abiria katika ndege zinazosafiri moja kwa moja hadi Marekani kutoka viwanja vya ndege kumi huko Mashariki ya Kati na Afrika Kaskazini, dhidi ya wasiwasi wasi kuwa magaidi, magaidi huenda wakaficha mabomu ndani ya vifaa hivyo. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia moja kwa moja kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Rais wa Marekani Donald Trump amesema mapema leo kuwa huenda Rusia iliingilia uchaguzi wa rais wa Marekani mwaka jana, lakini akaongeza kuwa huenda wengine pia walifanya hivyo. Trump amesema hayo kwenye kikao na wanahabari mjini Warsaw kabla ya kuelekea kwenye mkutano wa G20 mjini Hamburg, Ujerumani. Taarifa ya Trump inatofautiana na ripoti iliyotolewa na jamii ya upelelezi ya Marekani kuwa rais wa Rusia Vladimir Putin aliamuru kuwa uchaguzi huo uingiliwe na jina la mpinzani wa Trump kutoka chama cha Democratic lichafuliwe. Uchunguzi wa idara ya upelelezi uliotolewa Agosti mwezi, miezi mitatu kabla ya uchaguzi kufanyika mwezi Novemba, wakati Trump akihoji ni kwa nini rais aliyekuwa mamlakani Barack Obama hakuchukua hatua yoyote wakati huo Na rais wa Marekani wakati huo huo, Donald Trump amesema mapema leo kwamba Marekani inashirikiana na Poland katika kushughulikia tabia ya Rusia ya kuvuruga udhabiti, huku akiongeza kuwa Marekani itaendelea kuhakikisha kuna amani na usalama katika eneo la mashariki na kati mwa Ulaya. Hayo ameyasema wakati akiwa ameandamana na rais wa Poland Andrzej Duda kwenye duru ya kwanza ya ziara ya Ulaya, wakati akisifu muungano wa NATO kwa kusema kuwa ni muhimu katika kuzuia ghasia. Wakati huo huo, Trump amezomea baadhi ya wanachama wa NATO kwa kutofadhili wanajeshi wao vilivyo, lakini amesifu Poland akisema ni mojawapo ya washirika wa NATO wanaotoa michango yao kwa wakati. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka Washington. Jina langu Harrison Kamau. Sekunde chache cha zijazo utaungana na mwenzangu Mkamiti Kibayasi kwenye kipindi cha kwa Undani. Saa tatu na dakika tano kwa saa za Afrika Mashariki, na hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa mjini Washington DC. Karibu msikilizaji na mtazamaji kupitia Facebook live stream katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo pamoja na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni kipindi cha kwa undani, mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Vilevile katika laini ya simu, tutakuwa na waandishi wetu, mmoja kutoka DRC, Auster Malivika, Dina Chahali wa Tanzania, Silvanus Karemera wa Rwanda. Hali kadhalika tutakuwa na mchambuzi wa kisiasa Dr. Ndeke Siri wa DRC, na msikilizaji, kwa undani, hivi sasa tunaanza kuangalia suala la madereva ambao walitekwa nyara huko nchini DRC na baadaye kidogo. Sehemu ya pili ya kipindi hiki tutaangalia na kuzungumzia kwa undani zaidi kuhusu uchaguzi nchini Rwanda ambao unatarajiwa kufanyika Agosti 4 Tukianza kuzungumzia suala hili la madereva 24 ambao walitekwa nyara nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo na kikundi cha waasi cha Maimai Juni 29 mwaka huu, kuna mengi ya kuangaliwa na mengi ya kuzungumzwa ambayo pengine, wewe msikilizaji, hujayafahamu, na ndiyo maana kipindi cha Kwa Undani kinakupa fursa na maelezo ya kina zaidi. Basi ili kufahamu suala hili kwa undani zaidi, ninaye mwandishi wetu Silvanus Austeri Malivika akiwa DRC, hali kadhalika Dina Chahali wa Dar es Salaam, Tanzania, na vilevile vile tutakuwa naye Dr Ndeke Siri kutoka jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Yeye ni mwanasiasa siasa anayefuatilia masuala ya siasa huko nchini DRC. Basi tuanze kwa upande wako wewe, Austeri Malivika. Tunafahamu kwamba serikali ya Tanzania jana ilizungumza ili na kutoa wito kwa, kwa nchi ya Kongo kuweza uh, kuhakikisha kwamba wale madereva ishirini na nne walioshikiliwa na kundi la Maimai wanaachiliwa ndani ya saa ishirini na nne. Leo hii kumekuwa na taarifa njema ambapo baadhi ya madereva hao tayari wameshaachiliwa, lakini katika hao madereva ishirini na moja ni raia kutoka Tanzania na madereva watatu wanatoka nchini Kenya, ambao jumla ni madereva ishirini na wanne. Marivika, kwa upande wako, je, unafahamu kwamba ni njia zipi ambazo zimepelekea madereva hawa kuachiwa kutoka kwa waasi wa kundi la Maimai? Je, walifanikiwa kutoroka au yalifanyika mazungumzo kati yao na kundi la Maimai? Asante sana. Ni kwamba wale madereva ambao wamefika Uvira ni mkua Kivu ya kusini na ni pembeni tu ya mpaka wa Burundi. Wenyewe wamesema wametoroka, na wamefika Uvira, walikuwa wakitumia pikipiki na wamelala kwenye hoteli moja, na kwa sasa mchana wamekuwa katika pilika pilika za kuelekea Rwanda, ambapo kwa watachukua ndege ili warudi Tanzania. Lakini wameacha uh, magari yao katika eneo la Fizi, kwa sababu hao madereva wamekuwa wakipita Fizi na kuelekea eneo la Maniema, sehemu ambako kumekuwa na migodi. Wamekuwa wakileta mafuta ya gari na wengine hata vyakula. Alafu utafahamu kwamba sio mara ya kwanza madereva wa Tanzania kupata matatizo katika hiyo barabara, kwa sababu hata Sauti ya Amerika siku zilizopita eh, ilifuatilia wakati ambapo madereva walikuwa mashakani, tena walikuwa wamezungukiwa na maimai mai. Alafu hii suala, uh, watu wengi wanajiuliza kwa nini serikali ya Tanzania ama uh, yale makampuni ina, ina taarifa kwamba kila mara au madereva wanapata matatizo, wasisimamishe kwanza shughuli zao kwa sababu maeneo hayo yafidhi. Sasa hivi, e, sauti ya Amerika imekuwa ikifuatilia mapigano ya maimai na jeshi la serikali, na wale mamaimai wamechukua sehemu kubwa japokuwa leo jeshi limeanza kuwarejesha nyuma wale maimai, alafu ile sehemu ni kwamba usalama ni mdogo, na hii inakuwa ni tatizo kubwa. Alafu kinachofaa uh, ni kwamba jeshi wanasema kwamba ni vigumu kuwa kila mara wanalinda kila mmoja kutoka sehemu ama ile, kwa sababu kuna shughuli nyingi za kijeshi ambazo zinafanyika. Kwa hiyo kungekuwa na utaratibu fulani ambao pengine madereva na wanaarifu serikali, alafu wachukue kama escort ya kikosi fulani, lakini hata siku nyingine walijaribu kuweka kikosi, askari mmoja akauliwa, ali alipigwa risasi akiwa analinda hizo gari kuzipeleka sehemu za kuelekea. Lakini kwa jumla ni kwamba hayo maeneo kwa sasa kweli usalama ni mdogo, kwa sababu wakati ambapo anazungumza kwa sasa makundi yamezalika tena zaidi kuliko ule kuliko siku za zilizopita. Malivika, katika taarifa yako ya awali na mpaka hivi sasa uh, sekunde chache zilizopita, umesema kwamba ni madereva wanne ambao walifanikiwa kutoroka kwa njia ya pikipiki. Tunafahamu madereva hao wote ni wa Tanzania au kuna wengine pengine wanatoka katika nchi za jirani na DRC? Ayu, kuna vibali kuna, kuna vikaratasi vimoja ambavyo no, vilinifikia mwenyewe kupitia WhatsApp, ni kwamba kuna madereva wawili kwanza ni wa Tanzania na wengine ni wa Kenya, kwa sababu taarifa kutoka vyombo vya usalama wanasema kuna madereva wa Tanzania, wengine kutoka Somalia na wengine kutoka Kenya. Hawa wote walikuwa na, na lori za kubebea mafuta kupelekwa kwenye maeneo ya migodi. Naam, basi uh, nikigeukia upande wako Dina, tunafahamu kwamba serikali ya Tanzania ilitangaza ni jumla ya madereva ishirini na wanne ambapo ndio waliotekwa nyara na madereva 21 walikuwa raia wa Tanzania na watatu ni kutoka Kenya. Sasa baada ya taarifa hizi kusambaa katika mitandao ya kijamii, na pengine ripoti ambazo pia zimeweza kupelekwa katika nchi husika, serikali ya Tanzania mpaka wakati huu imezungumza lolote kuhusiana na madereva hao ambao baadhi tayari wameshafanikiwa kutoroka? Eeyyi, ndiyo kamiti wamezungumza, kama nilivyotoa hiyo taarifa hapo jana. Wizara ya mambo ya nje na ushirikiano wa kimataifa ilizungumzia kuhusu kukamatwa kwa hao madereva ishirini na nne ambao kati yao ishirini na moja ndio Watanzania, na hii taarifa ya leo kwamba kuna baadhi wamefanikiwa kutoroka bado hawajatoa, lakini kwa jana, msemaji wa wizara ya mambo ya nje Mindi Kasiga alisema ubalozi wa Tanzania huko DRC unafanya kazi kwa karibu kabisa na serikali ya DRC kwa ajili ya kuhakikisha kwamba watanzania wote wanatoka salama, na mkamiti kama alikukumbushe kwamba hao wa, wa Tanzania pamoja na hao wa Kenya madereva, sio kwamba walikuwa wameshikiliwa mpaka sasa hivi, walikuwa wameachiwa huru, lakini walikuwa wanashindwa kutoka, kwa sababu walikuwa wamenyang'anywa kila kitu, fedha, malori yao, ambao walikuwa wanasafirishia hizo bidhaa, yote yalikuwa yameshikiliwa na ma, na ma, na, aso, upepo, wami, wami, wami na, kutoka, kutoka na hao waasi wa Mainai, wengine wameitoa matairi, upepo wameitoa, wamepatwa na, ndio kwa hiyo walikuwa wanashindwa kutoka kutokana na kwamba walikuwa hawana jinsi ya kuondoka pale, kwa hiyo wakabakia pale, ambapo pia ni eneo la hatari, na kama walivyosema malizika hata jana. Serikali ya Tanzania ilitoa onyo, ilitoa tahadhari kwa hao madereva ambao bado wanakwenda huko uh, mashariki ya Kongo. Bado kuna mapigano walisema, kwa kweli, kwa sasa hivi wakiweza tu wasitishe hizo safari ili kutoa nafasi kwa sasa. Tanzania inafanya mazungumzo, inataka kupata miadi. Kwa mujibu wa wizara ya mambo ya, ya nje, wanasema wanataka kupata miadi na waziri wa mambo ya ndani wa wa DRC, ambaye pia ni kiongozi wa jeshi la, la, la MONUSCO la, kwa, kwa upande wa Kongo walikuwa wanataka kupata miadi ili waweze kuzungumza naye kwa kina, kupata suluhisho la kudumu la haya matukio ya utekaji nyara kwa madereva wa Tanzania ambayo yanajirudia mara kwa mara. Lakini kimsingi ni kwamba walisema kwamba kwa tahadhari sasa hivi kama wanaweza wasitishe hizo hizo safari. Kwa hiyo hii taarifa ya kwamba kuna baadhi wamefanikiwa wame, kutoroka itakuwa ni njema, kwa sababu jana serikali iliomba kwa kweli iliomba DRC kwamba isaidie watanzania wale wote watoke salama pale waliposhikiliwa. Nam basi, katika uh, kufuatilia kwa undani suala hili la madereva ambao wametekwa nyara huko katika uh, nchi ya DRC nimeweza kuzungumza na katibu mkuu wa chama cha madereva wa masafa marefu nchini Kenya, ambaye pia ni mwenyekiti wa chama cha madereva katika eneo la Afrika Mashariki, anaitwa Nicolas Mbogwa. Kwanza nikataka kujua chama chake kina taarifa gani kuhusiana na kutekwa kwa madereva wa masafa marefu ambao baadhi yao ni raia wa Kenya. Eh, kitu ya kwanza tunajaribu kujua hawa madereva ni wa kampuni gani ama ni madereva ya magari ya watu binafsi. Hiyo ni kitu moja, hatujajua hatuja, lakini nimejaribu nimejaribu kumtafuta mwenzangu general secretary wa chama cha madereva wa masafa marefu huko Kongo anaitwa Bwana Shiba na simpati, sijui kama alibadilisha namba, lakini bado kuna mwenzangu wa Rwanda nimempigia simu, ameniambia ananitafutia namba ya Bwana Shiba. Kwa hiyo mpaka wakati huu tunavozungumza, hamna taarifa zozote juu ya majina na makampuni waliokuwa wakifanya kazi madereva hao, raia wa Kenya. Bado hatujajua ni kampuni gani ya Kenya ama ni ya watu binafsi nimejaribu kuulizia watu yangu ya boda last month, ni watu wangapi walienda walipita wakielekea Kongo? Ni watu wengi sana, na wengine wamerudi, na wengine wengi bado hawajarudi, wale walioenda walio Kongo. Kwa hivyo ile kitu tunataka tuna kujua kwa kwanza, nataka kumshika bwana Shiba ambaye ndio katibu mkuu wa chama cha madereva masafa marefu wa Kongo, Aniambie serikali yake inafanya nini? Sababu sisi tumeshikana kama East Africa na Kongo iko pamoja na sisi sasa. Chama chako cha ushirika wa madereva wa masafa marefu Kenya, unafanya kazi kwa karibu kiasi gani na madereva hawa wanaendesha magari ya masafa marefu? Ikiwa mpaka wakati huu ufahamu kiuhalisia, ni madereva wa kutoka kampuni gani na majina gani ambao wamekamatwa huko? Unajua, katika Kenya tuko na kampuni nyingi sana. Kampuni kubwa tuko na zaidi ya kampuni mia tatu themanini. Magari ya watu binafsi ni nyingi sana ambaye huwezi kuweza kutambua ni gani zinaenda Rwanda, ni gani zinaenda Burundi, ni gani zinaenda Congo, ni magari mingi. Na vile sisi tunafanya once madereva wakijiunga na union, tunawachukua kama kampuni Ea, Kisa, tukisa, sempata, sempa majority tunaendelea namna hiyo kwa so, hivyo ni ngumu sana unless wa, wa, wa, wa, wa familia ya hawa madereva ambaye wa hawajarudi, wa, wa waje kwa ofisi yetu, unless tujue hizo magari ni za watu binafsi ama ni za kampuni, ama ni ngumu sana kujua. Na baada ya tukio hili kutokea baadhi ya madereva ambao wapo hapo nchini Kenya bado wana moyo wa kufunga safari kuelekea nchi jirani. Tuzungumzie nchi hii ya DRC. Madamu, wacha nikuambie sababu ya ile shida madereva wa Kenya wanafanya, wanafanya, wa, wa, wana- wana wanakutana wana, wana naye e. Kama sasa mimi ningependa kukuambia ya kwamba kuanzia Januari kuanzia tumepoteza zaidi ya madereva sitini wale wameuawa wa South Sudan, na mimi nimekuwa nikiwaambia msipeleke, msiende huko mpaka usalama wenu uwe tu tuambiwe usalama wenu uko namna gani, sababu kama South Sudan wanategemea Kenya katika chakula nini, kila kitu yote inapitia Kenya, na hawana na hawa wa wa South Sudan hawana heshima na hawa wenye wanawaeletea all those commodities na pia hata hawa Tanzania wako chini yangu, sababu wakati huu mimi ndio chairman wa the region na watatu wa Kenya. Sasa ile kazi ngumu tuko naye ni kujua ni wa kampuni gani. Je, yeah, una jitihada zozote ambazo unazifanya kwa wakati huu kushirikiana na serikali ya Kenya ili uweze kupata msaada zaidi wa kujua ni namna gani mtaweza kuwa. Leo nimekuwa katika Ministry of Foreign Affairs, Diaspora Desk. Mm -hmm. Yule mwenye tungekutana naye hakuwa kwa ofisi. Nikaambia nirudi jioni. Jioni sikuweza kurudi; lakini kesho saa sa, saa mbili nitakuwa katika Foreign Affairs Ministry the diaspora test. Ndio nijue kama hawa wenyewe wamefikisha wapi. Asante sana, Nicholas Mbogwa, ambaye ni katibu mkuu wa chama cha madereva katika mko katika nchi ya Kenya, hali kadhalika ni mwenyekiti wa chama cha madereva katika eneo la Afrika Mashariki. Amezungumza muda mfupi na mimi kutoka huko nchini Kenya. Na basi, kama ulivyosikia, msikilizaji, washiriki wote wamekuwa wakilitaja kundi la Maimai, na kundi hilo linajulikana vyema na serikali ya Kongo, hali kadhalika hata serikali za kigeni, kutokana na uasi na uhalifu wake unao wanaoendeleza katika eneo. Kwa upande wako wewe, uh, Dr. Ndeke Siri ni mwanasiasa wa muda mrefu ambaye unaifahamu vyema uh, siasa zinazoendelea huko nchini Kenya, kundi hili la Maimai ni nini hasa linachotaka? Maana limekuwa likipambana na serikali kwa muda na hivi sasa inaonekana kuelekeza uhalifu wake katika mataifa ya kigeni, hususan madereva hawa wanaoendesha magari ya masafa marefu. Eh, asante kuuliza lako ya kwanza. Nitakuambia kwamba unajua hii vikundi ya majimaji eh, inaundwa kwa nini? Hii vikundi ya majimaji inaundwa ili ya kusema wanapenda wapiganie nji ya kwao, wakati wanaona kama watu wengine wageni wanapelekea nyanyasa nji ya kwao Ndiyo vikundi ya majimaji inalamuka sasa. Unajua ya kwamba wakati na kampuni na ya madini inakuwa na government hapa Kishasa, inabidi waweze wakaelezea raia vizuri namna gani watatumika. Unaona huku ushuasi, kunakuwa tatizo, inakuwa kuna kama kunakuwa kampuni moya inaitwa Banro hiyo bando, wakati inaenda tafuta madini kule, raia haielewi kabisa, wanatoa ya nini? Na wakati wanaacha raia ya, ya, ya kongo ya kule fasi waenda tola madini, hawawape kazi, wanawachilia hivyo, wanaleta wageni, inakuwa si naleta mishururiko ndani ya waraia na maji maji vingi, anajikuta wa anapigania raia kwake, alafu inakuwa aamuciano akusema a wageni wanakuya nafasi ake, kwani wao ndio wanataka kuya kumaliza utajiri wetu na uia, inaliza, um, kuenda na kupatia nji yetu wageni. Hiyo ni shangaa kubwa sana na kitu fulani ni kitu ya muhimu. Inabidi serikali na wengine wote waweze kuikalia kujua namna gani kumaliza hiyo kitu. Inabidi watu waikale, wasimulie hiyo, kama kampuni inafika huko, inabidi raia inatambua basi wataenda tumika wata wata wata wana wata kazi, watafanya kitu gani, wataletea raia? Kwani wakati wanatoa ye mkataba unakuwa ia wa kusema watasaidia fasi, wanaikala wananje watapata kazi, watakia masomo, watatia hospital, watatia mambo mingi mingi, lakini wakati raia anaona ile yote hakuna raia anatomboka na majimaji anazikuta na ye anasema. Nashukuru sana basi. Uh, mwanasiasa uh, Dr. Ndeke Siri kutoka huko nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Hii ni sehemu ya kwanza ya kipindi cha Kwa Undani. Sekunde chache zijazo tutaangalia siasa na uchaguzi katika nchi ya Rwanda. Haya basi, hivi sasa tunaiangalia nchi ya Rwanda ambayo inatarajia kufanya uchaguzi mkuu hapo Agosti 4 mwaka huu. Ni uchaguzi ambao unafuatiliwa kwa karibu mno na baadhi ya mataifa huko barani Afrika, hali kadhalika mataifa ya Ulaya, ambapo kwa mujibu wa mtandao wa Africa News ni kwamba Wanyarwanda waliopo nje ya nchi yao watapata fursa ya kupiga kura Agosti 3 kwenye maeneo ambayo wataarifiwa. Takwimu kutoka tume ya uchaguzi nchini Rwanda inaeleza kwamba kiasi cha Wanyarwanda milioni 6.6 wanatarajiwa kupiga kura zao katika siku hiyo ya uchaguzi ya Agosti 4. Hawa, hii ni idadi ya Wanyarwanda ambao watakuwepo ndani ya nchi ya Rwanda. Huu utakuwa uchaguzi wa mara ya tatu unaohusisha vyama vingi nchini Rwanda tangu yalipotokea mauaji ya halaiki nchini humo mwaka 1994 ambayo yalisababisha vifo vya watu laki nane, wengi wao Watutsi, kundi la walio wachache ambalo rais wa sasa Paul Kagame anatokea huko. Tangu wakati huo, Rwanda imekuwa ikiongozwa na mtu mmoja, rais Paul Kagame na chama chake tawala cha Rwanda Patriotic Front RPF lakini japokuwa Rais Kagame pia ni miongoni mwa wagombea wa urais mwaka huu kwa mujibu wa mtandao wa ABC ni kwamba rais amepata upinzani mkubwa kwa wagombea uraisi kutoka chama cha upinzani na hata wale wanaowania uraisi kwa kutumia tiketi ya mgombea binafsi. Basi mwandishi wetu Silvanus Karemera ni naye hapa katika laini ya simu. Karemera, hebu basi tupe joto na hemwa hemwa ya kampeni hizi na hali ya kisiasa iliyopo kwa wakati huu kuelekea uchaguzi mkuu. Naam, asante sana. Ni kwamba sasa hivi kinachoendelea ni kwamba uh, Tume ya Taifa ya Uchaguzi inaendelea kuainisha na kuweza kupata idadi kamili ya watu watakaogombea kiti cha urais, kwa sababu uh, tulikofikia sasa ni wagombeaji wawili tu ambao wamekwishapitishwa na Tume ya Taifa ya Uchaguzi lakini kwa njia ya muda tu wa kawaida uh, kwa sababu matokeo rasmi ya wale waliokwisha omba kugombea kiti cha urais yatangazwa hiyo kesho tarehe saba ambapo walikuwa ni watu sita lakini orodha ya muda iliyotolewa kama nilivyosema, ni kwamba walikuwa ni watu wawili, Rais Paul Kagame uh, wa chama tawala cha rs kama walivyotokezea kwenye, kwenye kwenye kwenye utangulizi na Frank, Dr Frank Habineza wa chama cha kijani ama the Green Party of Rwanda. Uh, hao ndio walikuwa wameorodheshwa wame, wame, wame ama wameainishwa katika mchuji wa kwanza katika orodha ya muda na orodha ya mwisho kabisa, orodha rasmi itatangazwa hapo kesho tarehe saba. Lakini uh, tetezo za hapa na pale ni kwamba yumkini kukawa katika wagombeaji wanne katika tiketi ya binafsi kama ulivyosema, uh, kukawa hakuna hata mmoja ambaye atapita katika hiyo ungo ya pili na kusasa kusababisha angalau kuwepo na watu watatu ama labda wanne na uh, tetezo iliyotokea ni kwamba Uh, katika vigezo vikubwa ambavyo vimewasumbua hawa wagombeaji binafsi ni, ni lazima kila mgombeaji awe na sahihi mia sita kutoka wilaya thelathini za Rwanda na ilani, uh, uh, sheria ya uchaguzi ni kwamba inasema kwamba angalau katika kila wilaya lazima mgombeaji wa kiti cha urais apate sahihi, sahihi za watu kumi na wawili na hiyo ni, ikawa, ikawa ndio na wagongagonga hao wengine wanne waliotaka walio, walio, walio, walio kugombea katika tiketi ya ubinafsi ama tiketi binafsi kwa mtu binafsi e. Kwa hivyo mpaka sasa tunavyozungumza sasa hivi ni kwamba watu kidogo wanafikiria nini kitatokea, labda atapatikana mtu wa tatu ama apatikane mtu wa nne, angalau mwaka huu tuwe na wagombeaji wengine labda wanne lakini navyosema sahivi ni kwamba wagombeaji wawili wamekusha patikana wanafahamika sahizi, na kwa hivyo ni kwamba labda hiyo kesho tupate labda wagombeaji wengine. Lakini Karemera, kama tunavyofahamu, kesho ndio siku tarehe ya mwisho kwa kwa wagombea urais kuweza kurudisha fomu zao, na hawa wagombea wanne ambao mpaka sasa hawajafika hizo uh, uh, hatua husika zinazokubalika na tume ya uchaguzi ya Rwanda. Wafuasi wao wanaeleza kitu gani? Baadhi ya wafuasi kwa sababu hata tu nikumbuke, msikilizaji, kwa faida ya msikilizaji ni kwamba hawanye wanaogombea kwa kweli wengi wao ni kama hawafahamiki sana, tofauti na wawili tu, mmoja mwanamama, Rwigara Shima Diane, ambaye baba yake marehemu baba yake alikuwa ni na, na mfanyabiashara mkubwa aliyefahamika hapa Rwanda, kwa hivyo kidogo kidogo anatembea sababu kwaho kidogoanatembea ni kama alikuwa afahamike, lakini baada ya uh, kazabu, kisiasi, Rakini, kutangaza kwamba amaanawana kiti cha wanamtambua watu, watu, watu wa kutokana na ule umaarufu wa wa, wa baba yake na sababu alikuwa mfanyabiashara mkubwa hapa tajiri. Kwa hivyo uh, huyu mwingine wa pili aliyewahi kugombea kiti cha urahisi uh, miaka mitano iliyopita kiti cha ubunge kumradhi, kiti cha ubunge Uh, maarufu kama Gilbert Mwene data, yeye kidogo anafamia kwa sababu alishawahi kugombea kitu hicho, lakini hao wengine wawili, mmoja uh, kutoka kutoka kule nchini Ufaransa ambako alikuwa anaishi na baadaye akajitokeza uh, moja kwa moja akaja kugombea kiti cha urahisi hapa, hmm. Kwa hivyo hawa ni watu ambao kidogo ni kama wafahamiki na ni vigumu kuwapata patafasi wao, lakini hawa wawili sasa, huyu mwanadada pamoja na huyu mwanadada, wao kidogo ni kama hawajafurahia, kwa sababu wamekuwa kwamba hawa viongozi hao wao ambao wanataka kugombea kiti cha urahisi wamekuwa akiwekewa labda vizingiti vya hapa na pale, na mpaka huyu mwanamama akawa anasikika huku akilalamika kwamba katika wilaya ambazo wamekuwa akitembea tembea ni kama watu walikuwa wanajizuia wenyewe kumpa kura ama kumsainia zile fomu zake na nini, lakini kwa upande wa serikali inadai kwamba mazingira yako bora kabisa, sekta za usalama ziko pale zinawalinda na nini, lakini hiyo haijazuia wao kulalamika chini kwa chini, wakidai kwamba mazingira ambayo wanaendeshea kazi zao ni kama hayako shwari kwa ujumla. Kwa hivyo ni swala ambalo kwa uh, i lakini huwezi kuona labda, yakizungumza hapa na pale, labda maandamano iko kwa mfano ambao haya basi -ha, -ha, -ha, -ha. Silvanus naona muda unatukimbia. Nashukuru sana kwa taarifa ulizotupatia, hali kadhalika ni washukuru pia wale washiriki waliokuwepo nami katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki. Mwongozaji wa matangazo haya ni Aida Isa. Msimamizi alikuwa ni Abdu Shakur Abod. Hapa studio, anaitwa Mkamiti Kibayasi. Asante kwa kunisikiliza na uwe na usiku mwema popote pale ulipo.