Msomaji ni Idi Ligongo. Tukianza na habari muhimu za dunia, rais wa Marekani Donald Trump amesema mapema leo kuwa yeye na mwenzake wa Russia Vladimir Putin wamezungumzia masuala mengi, akiongeza kuwa ana matumaini kwamba mataifa yote mawili yatashuhudia maendeleo yenye faida katika siku za karibuni. Amesema hayo baada ya kukutana uso kwa uso na Putin kwa mara ya kwanza akiwa rais kwenye mazungumzo rasmi pembezoni mwa mkutano wa mataifa ishirini yenye utajiri wa viwanda ulimwenguni yaani G20, mjini Hamburg nchini Ujerumani. Waangalizi wanafuatilia kwa kina mkutano wa viongozi hao kwa kuwa uhusiano kati ya Putin na rais wa Marekani aliondoka madarakani Barack Obama haukuwa thabiti, huku Trump mara kwa mara akisema kuwa nia yake ni kuimarisha uhusiano wa Russia. Hata hivyo kuna wasiwasi, hasa ikizingatiwa kuwa kuna uchaguzi uchunguzi unaoendelea hapa Marekani kuhusu iwapo Russia iliingilia uchaguzi wa rais ule uliomalizika mwaka jana. Viongozi kutoka mataifa ya Marekani, Korea Kusini, Japan mapema leo wamekubaliana kutoa wito kwa Umoja wa Mataifa wa kuharakisha vikwazo dhidi ya Korea Kaskazini kufuatia jaribio la silaha za masafa marefu lililofanywa na taifa hilo Julai 4. Viongozi hao watatu wameomba jamii ya kimataifa kuharakisha pendekezo la kutoka kwa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa linaloinua kuadhibu Korea Kaskazini, kulingana na taarifa iliyosomwa kutoka katika mazungumzo kati ya rais wa Marekani Donald Trump na mwenzake wa Korea Kusini Mujai na waziri mkuu wa Japan Shinzo Abe vilevile alishiriki katika mkutano huo wakati wa kikao cha G20 mjini Hamburg nchini Ujerumani. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Polisi nchini Uganda wanasema kuwa wamekamata watu watatu magharibi mwa nchi wakiwa wamebeba jineza lililoandikwa jina la Rais Joweri Kaguta Museveni kushitakiwa kwa kukusanyika kinyume cha sheria. Kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, watu hao wamekamatwa kwenye mji wa Mbarara, kilomita mia tatu magharibi mwa mji wa Kampala, baada ya kuandamana wakiwa wamebeba jineza hilo. Kana kwamba wanaelekea kwenye mazishi baada ya kukaidi amri kutoka kwa maafisa wa usalama ya kusitisha maandamano hayo. Msemaji wa polisi kutoka eneo hilo Samson Kasasira amesema watatu hao waliobeba jeneza hilo likiwa na maandishi yaliyomtaka rais maisha mema peponi. Museveni ametawala Uganda tangu mwaka 1986 na ameshafanya uchaguzi kwenye mara kadhaa akiwa ameshinda licha ya kutokea hitilafu za hapa na pale na kushutumiwa kufanya hila katika chaguzi ambazo zimekuwa zikifanyika katika nchi hiyo ya Uganda. Na maafisa wa Misri wamesema mashambulizi ya kujitoa muhanga kwenye gari yameshambulia kituo cha ukaguzi cha kijeshi kaskazini mwa Sinai na kuua takriban wanajeshi kumi. Shambulizi hilo limetokea mapema leo baada ya magari mawili kulipuka wakati yakipita kwenye kituo hicho kwenye barabara karibu na mji wa Rafa. Kwa taarifa, jeshi limesema kuwa jumla ya wanajeshi ishirini na sita wameuawa pamoja na kujeruhiwa, ingawa hawakutofautisha idadi ya mauti na majeruhi. Hakuna yeyote alidai kuhusika. Jeshi linasema kuwa maafisa wake wametibua mashambulizi mengine kadhaa sawa na hilo kwenye vituo vya kijeshi kote mjini na kuua washambuliaji arobaini huku wakiharibu magari sita. Mwisho wa habari hizi za dunia kutoka Washington. Muda mfupi ujao tutakuletea kipindi cha kwa undani Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Karibu msikilizaji wetu wa redio na kupitia Facebook live stream katika muda mwingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni Kwa Undani. Jina langu ni Sandei Shomari. Nam, katika kwa undani hii leo, tunaanza na kumulika maamuzi ya mahakama kuu nchini Kenya ambapo imeamuru tume ya uchaguzi ya nchi hiyo IEBC kuzuia uchapishaji wa karatasi za kupiga kura kwa upande wa urais na kutoa kandarasi mpya ya siku thelathini kabla ya uchaguzi. Na wakili wa IBI, IEBC tume hiyo ya uchaguzi na mipaka, Kamau Karori anasema watapinga uamuzi huo mahakamani kwa sababu ya gharama. Na vile vile basi kuweza kuzungumzia haya, naye mwenzangu Idi Ligongo, hali kadhalika kwenye laini ya simu tunaye mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera. E, vilevile tunaye mchambuzi e, wa siasa na hali kadhalika wakili katika mahakama Danstan Omar, kuweza kujadili haya. E, Kennedy Wandera, Danstan Omar, karibu kwenye Kwa Undani. E, labda nianze nawe Kennedy Wandera tueleze tu kwa kifupi yale maamuzi yaliyotoka leo ya Mahakama Kuu dhidi ya tume ya uchaguzi na mipaka IEBC. Haya yamezungumzwa, yanatekelezwa kuanzia ya sasa, na uamuzi huu unaelezwa kwamba unafanyika vipi? Asante sana Shomari, kweli jinsi ilivyotarajiwa kwamba maamuzi haya yangetolewa, lakini hayangetolewa sampuli jinsi yalivyotolewa Uh, ni wazi kwamba mahakama uh, kuu leo nchini imeamua kwamba IEBC haitaendelea na uchapishaji wa karatasi za urais, lakini itaendelea na kuchapisha karatasi za uh, nyadhifa nyingine kama vile wakilishi wa kike uh, wabunge na wale uh, wale maafisa wa kaunti, na kupitia kesi hii pia uh, uh, mahakama Uh, katika kesi hii ambapo upinzani ulikuwa umeenda mahakamani kuieleza mahakama ku, ku, ku kutathmini sheria ilivyo, je, IBC. maanake upinzani ulikuwa unaeleza kwamba IBC hii, me, uh, hii kampuni ambayo IBC imeipa zawadi au kandarasi ina ushirikiano wa karibu sana na na, na Rais Kenyatta. Kwa hivyo wa, waliona kwamba iwapo kampuni hii ingeendelea kuchapisha karatasi hizi huenda ikachapisha karatasi za ziada na, na hivyo basi ilikuwa inataka kwamba kwanza mahakama yahakikisha kwamba imesitisha ime uamuzi wa, wa IEBC kuipa kampuni hii uh, zawadi, uh, zabuni hii na vilevile vile pia kuisimamisha kwa sababu inahusiana na rais Kenyatta. Lakini leo katika maamuzi ya majaji hawa watatu wa uh, uh, mahakama kuu uh, uh, uamuzi ni kwamba hapa kuwepo na, na ushahidi wa kutosha kuonyesha kwamba rais Kenyatta anahusishwa ana, ana sana na, na kampuni hii, maanake upinzani ulionyesha kwamba kuna vijizimu vya magazeti ambao viliripoti kwamba rais Kenyatta alikutana na mkubwa na na na wa kampuni hii, lakini hiyo mahakama imeeleza kwamba hakuna ushahidi wa kutosha kuonyesha kwamba rais Kenyatta anahusiana na kampuni hii. Na vilevile pia vile uh, upinzani ulitaka kwamba kampuni hii iweze kusimamishwa kuchapisha karatasi hizi, na mahakama iliweza kuamua wazi kwamba uh, zile karatasi za urais hazitoweza kuchapishwa na kampuni hii. Hivyo basi IBC inafaa kuanza kutekeleza upya kutafuta kampuni itakayochapisha karatasi hizi uh, mara moja, lakini jinsi ulivyoelezea imerudi mahakamani, inasema kwamba itaweza kukata rufaa po uamuzi huu. Ah, Kennedy Wandera, sasa kuna swala ambalo ah, pengine tungependa kupata ufafanuzi zaidi juu ya hizi taarifa. Umezungumza kwamba mahakama imesema karatasi za urais haziwezi kuchapishwa na kampuni hii, vipi uh -huh. ah, ah, kwa ah, nyadhifa nyingine ambazo zinagombaniwa katika uchaguzi huu, kwa mfano wa bunge, eh, magavana na, na, na kadhalika na je, ni kwamba wanatakiwa watafute kampuni nyingine kwa karatasi za urahisi tu, lakini hii kampuni inaweza ikaendelea kuchapisha karatasi za kupiga kura kwa uh, makundi mengine? naam, ni kweli uamuzi uh, wa mahakamani. Kwanza uh, nieleze kwamba uh, imeamuru kwamba uh, hii kampuni ya Al Ghurair hii ya Dubai itaendelea kuchapisha karatasi nyingine lakini karatasi ambazo hazitachapishwa na kampuni hii ni zile za urais pekee. Maanake uh, kupitia kwa ABC, inaeleza kwamba uh, asilimia takriban asilimia themanini ya karatasi za ugavana tayari zimechapishwa na asilimia ishirini na tano za karatasi za wawakilishi wa, wa, wa kike uh, eh, tayari zimechapishwa. Kwa hivyo mahakama imeamuru kwamba zile za urais pekee ndizo. Uh, ambazo hazitochapishwa na kampuni hii lakini zile nyingine za nyarifa nyingine zitaendelea kuchapishwa na kampuni hii Yalura ya lura. Labda asante sana Kennedy Wandera. E, tukiwa nawe wakili Dunstan Omar e, unafahamu aha, haya masuala ya kisheria, labda utueleze zaidi kwa masuala haya ya kisheria, kwa sababu kama nilivyozungumza hapo awali kuna siku thelathini zilizopo hapa e, kuweza kutoa zabuni mpya. Sasa muda uliokuwepo na uchaguzi unaokuja, hii hatua au kazi hizi zinatakiwa kufanyika vipi, na kuna uwezekano huo hapa au kuna hatari ya kwamba pengine uchaguzi unaweza kuwa hatarini kwa upande wa rais kusogezwa mbele? Basi, kwa wale wasikilizaji wa sauti ya Voice of America ni kwamba katika sheria za Kenya, ile sheria ambayo inasema ni lini karatasi huenda zikachapishwa haimo, hamna kiwango cha muda uliowekwa watu Mwaka elfu mbili na kumi na tatu karatasi zile ziliweza kuchapishwa uh, katika muda wa siku ishirini na moja. Kwa hivyo bado kuna muda ule, muda uko wa kutosha. Kwa hivyo lile ambalo mahakama imekubalia ni kubadilisha kwamba wasiende kwa ile inaitwa open tender ambapo wale ambao wanajaribu kung'ang'ania ile zabuni watabishana na watu wengine. Kwa hivyo watafanya ile inayoitwa moja kwa moja direct tender. Hilo jambo huenda likafanyika hata kama ni kesho huenda wakafanya lile tenda, sababu yale makampuni kumi na tatu yaliyong'ang'ania ile nafasi, kuna makampuni kumi na mawili ambayo moja zote ziliweza kufanyiwa utafiti ya, kuele, ya kujua kwamba wana uwezo wa kiteknolojia na kifedha kutekeleza ile kazi. Kwa hivyo kura, mahakama ilisema katika ile Supreme Court kwamba Kura za Kenya zitapigwa tarehe nane mwezi wa nane mwaka elfu mbili na kumi na saba Kwa hivyo kura zitapigwa, ijapo ni kwamba IBC baada ya ule uamuzi kutolewa, badala ya kuanza taratibu za kuhakikisha kwamba kura zinapigwa, wameamua kukata rafaa. Lakini kwangu mimi, kama mwana sheria, najua kwamba yale ni machozi ya yule mtu aliyepoteza. Kesho na kesho kutwa ukweli utakidiri, na watarudi na kufanya ile kazi na kupeana sabuni. Sasa uh, wakili Omari, mimi kuna swala la kisheria ambalo nataka nisikie kutoka kwako uh, mahakama ilichoamua ama maamuzi yake yameelemea wapi, ni kwa sababu kuna ulalamishi wowote ama ni nini hasa ambacho kimesababisha, eh, kuona pengine karatasi za urais zisichapishwe na kampuni hii lakini eh, karatasi za wagombea wengine ziendelee kuchapishwa? yale yaliyokuwa katika ile mahakama sio utetezi juu ya ma, juu ya hizi makaratasi mengine. Wakenya hawana shida na karatasi za gavana, women rep na wabunge na wakadhalika. Lalama zinazokuwa katika taifa letu la Kenya ni lalama juu ya uraisi. Kumbuka kwamba mwaka elfu mbili na saba wakenya waliuana kwa sababu gani? eti ya kwamba kura za urais zilikuwa zimeibiwa. Nafasi ya rais katika taifa la Kenya ni nafasi ambayo licha ya kuwa na katiba mpya bado ina ushawishi mkubwa. Ile nafasi yule rais ni kwamba rasilimali zote za umma ni kama ana uwezo wa kuamua ku, kupeana ama kuzawadia marafiki zake na kufanya anavyotaka. Kwa hivyo kuna hali ya wakenya kung'ang'ana kupata ile nafasi. Kwa hivyo, na ukiangalia tena ni kwamba Ule, wale wagombea wawili rais Uhuru Kenyatta na mhasimu wake mkuu Raila Odinga wanatoka kwenye familia ambazo zimekuwa zikibishana tangu mwaka elfu moja mia tisa sitini na tatu tangu Kenya ipate uhuru. Kwa hivyo Wakenya wanachoangalia ni mambo ya urais, hawana shida na hizi karatasi zingine. Kampuni yoyote huenda ikafanya ile kazi, na pengine ukigusia kwa masuala ya gharama, kuna swala gharama ambayo tayari wakili Ewa, IBC anaalamika kwamba hizo ni gharama ambazo hawana na vilevile, vile kuna kazi kama mnavyosema asilimia themanini imekushafanywa zikiwa ni milioni mia moja na ishirini zinatumika, na hapa inaonekana kwa karatasi za urahisi wanaweza kukosa milioni kumi na tisa Sasa je, hizi kisheria ni kwamba itabidi al Ghureil warudishiwe hizi fedha au inakuwaje, au wanazikosa tu moja kwa moja kama hasara? Katika taifa la Kenya watu hawana hawajali gharama wanajali kuwa na uh, uh, kuwa na kura zilizo wazi na za kuleta amani. Gharama ya kifedha sio sababu ambazo Wakenya wataambiwa. Wakenya wako tayari kugharamia mara mara kumi ya zaidi zile zilizogharamia, maisha yalipotea, mali yalipotea, wanawake walibakwa. Kwa hivyo Wakenya kulingana na ile historia walioiona mwaka elfu mbili na mbili hawajali gharama ya kupata usawa, uhaki, uwazi na kura ambazo zinaonyesha ile ambayo tunasema ni the general wili ya watu. Kwa hivyo, gharama ama muda ni vitu ambavyo Wakenya hawazingatii hawazi kwa sasa. Sasa, na je, zabuni hii ikitolewa kampuni nyingine ambayo pengine kwa upande wa chama cha Jubilii wakiwa nao hawakubali itakuwaje? Basi katika mahakama imesema kwamba wakati wa kupeana hii zabuni lazima wale Jubilee na lazima NASA na lazima IBC na wale wagombea wengine sita washirikishwe. Jambo lililoshida katika ile zabuni ni kwamba IBC haikuwashirikisha wale wagombea sita nane ambao walikuwako kwenye ile debe mwaka huu. Kwa hivyo ikiwa kila Mkenya atashirikishwa na uwazi ufanyike, kumbuka kwamba ile argural kesi yake imeenda katika lile jopo la procurement ikashindwa, ikaenda High Court ikashindwa, ikaenda mahakama ya rufaa ikashindwa, na bado IBC ikang'ang'ana na kupeana ile zawa ile tenda ile sabuni kwa lile jopo, kwa wale al gural. Jambo ambalo mahakama imesema na imekubali ni kwamba ni nini hasa ambacho uhusiano gani uliopo kati ya IEBC na ile kampuni ya Alguhar hivi kwamba vitengo vitatu vya kisheria vimesema kwamba Algural ina shida, bado IBC inarudisha pale. Kwa hivyo ndio maana wakasema kwamba IBC lazima ile tenda iweze, ile sab sabuni lazima itupiliwe mbali. Nashukuru sana, uh, wakili Dansan Omar, lakini pia likija kwako Kennedy Wendera. Najua hivi sasa tayari kuna mazungumzo ya wananchi baada ya kupokea hii taarifa. Nini ambacho kinazungumza miongoni mwa wananchi wa Kenya kwa sasa? Uh, ni, ni kweli kwamba Shomari jinsi tulivyoelezea katika matangazo yetu ya hapo awali, hali hii inaigawa inchi katika makundi mawili ambayo ni hasimu sana. Na upande wa wa, wa Kenyatta wapo wale wanao Uh, wanaona kwamba hili ni pigo kwao, na upande wa upinzani wanaona huu ni ushindi kwao, sasa wanasherehekea. Lakini sasa swala ambalo halijaangaziwa uh, hapa ni uchaguzi ambao umefikia takriban mwezi mmoja sasa, na na kwa mujibu wa sheria za za utoaji za, za zabuni huende pia ikachukua muda, lakini pia kuna hii option ambayo uh, bwana Dasan ameweza kuielezea kwamba kunaweza kuwa na ile lakini sasa, tatizo ambalo Wakenya wanazungumzia ni kwamba huenda huenda hii ikawa ni tatizo, kwa sababu hamna matayarisho ambayo ni thabiti, na wapo wale pia wanaoilaumu tume hii ya IBC kwamba ma-maswala ambayo wamekuwa mipango ambayo wamekuwa akiichukua sana au mkakati ambao wamekuwa kiuchukua ni kila mkakati unaonekana kwamba una- unaenda kinyume na sheria. Kwa hivyo basi, wanaona kwamba vipo vizingiti ambavyo huenda vikalemaza juhudi zao za kuhakikisha kwamba kuna uchaguzi mkuu ambao unaandaliwa katika mazingira ambayo yanafaa nchi na pia wengi wa wapo na teni, wapo, mahakama, na jinsi wa wale wapo wanaoeleza kwamba huenda pakawa na afueni wapo iwapo wataenda kukata rufaa mahakama ikasema tofauti na jinsi uamuzi wa leo ulivyotolewa, lakini huenda hilo likawa finyu kwa sababu wanavyoeleza kwamba kwa mujibu wa sheria wana uwezo huo wa kuweza kuelezea hilo mahakama, mahakama ya rufaa. Lakini sasa itabidi tusubiri tuone iwapo hili litaweza kutukia, lakini ninachokifahamu ni kwamba muda haupo wa kuweza kutayarisha haya yote, na iwapo basi mahakama pia itaweza kuchukua muda labda wa juma moja kuhakikisha kwamba inazungumzia haya maswala wiki ijayo ama wiki itakayokuja baada ya kesho huenda ikawa na tatizo. Kwa hivyo, wa, wananchi tulioweza kuzungumza nao wengi wanasema kwamba hii hali hii huenda ikaiweka nchi katika uh, hali ambayo uh, ikaleta wasiwasi. Maanake uh, wengi wanaeleza kwa mujibu wa sheria na, na, nafahamu wazi kwamba iwapo muhula huu utatamatika pasi kuwepo na uchaguzi tarehe nane basi kwenda kukawa na mtafaruku mkubwa sana wa kikatiba nchini na kushukuru sana Kennedy Wandera, mwandishi wetu ya Nairobi, hali kadhalika wakili wa mahakama kuu na mchambuzi Danston Omar kuweza kushiriki kwenye sehemu yetu ya kwa undani. Sasa tunakwenda katika sehemu ya pili. Asanteni, asanteni sana Kwa undani hivi sasa, tunaingia katika sehemu ya pili ya kipindi chetu cha undani, ambapo tunamulika mkutano wa makuu wa mataifa ishirini yanayoongoza kiuchumi duniani huko Hamburg nchini Ujerumani. Kuzungumzia haya basi, mwenzangu Idi Ligongo yuko hapa studio, hali kadhalika tunaongana naye Profesa Julius Nyang'oro akiwa North Carolina na Profesa David Monda akiwa kule New York. Karibuni sana katika sehemu hii ya pili. Asante, asante. Na, bila shaka moja kwa moja I Ligongo, labda tuambie tu kwa haraka haraka mkutano huu ambao umeufuatilia kwa kina, yale ya msingi ambayo e, umekuwa ukiyafuatilia katika mkutano huu wa G20, mwaka 2017. Naam, Sande Shomari, kuna mambo mengi ambayo yanaendelea katika mkutano, lakini lile kubwa ambalo lilikuwa likisubiriwa kwa hamu na kuona litaleta e, sura gani ni ule mkutano baina ya rais wa Marekani e, pamoja na rais wa Russia Uh, Donald Trump na Vladimir Putin ambao leo wamekutana uh, kwa mara ya kwanza e, na kwa habari ambazo zimethibitishwa na msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje wa Marekani R.C. Hammond ni kwamba mkutano huo ulitumia muda mrefu kuliko ilivyopangwa hapo awali. Tofauti na mkutano huo kupangwa e, kufanyika kwa takriban dakika 30 mpaka 40 hivi, Hammond amesema mkutano huo wa Trump na Putin ulitumia saa mbili na dakika kumi na sita ikiwa ni mara nne zaidi ya ilivyopangwa. Na walianza mkutano huo majira ya saa nne na dakika tisa hivi asubuhi, saa za amba huko nchini Ujerumani. Na walipotoka mbele ya wanahabari waliweka wazi kwamba walifurahishwa na, na, na kukutana kwao, na kuna mambo mengi tu walijadili, na mazungumzo yao yalikuwa mazuri, lakini kikubwa ambacho uh, uh, Putin alizungumza ni juu ya kuona kwamba walisha kuzungumza na Rais Trump kwa njia ya simu na pengine wangependa, eh, kuendelea kuzungumza zaidi juu ya kushughulikia masuala mbalimbali, eh, ya kidunia na y kimataifa na yale ambayo wanaona kwa namna moja ma nyingine wanapaswa uh, kuyazungumza kwa pamoja, lakini Trump hakutaka kabisa kukaribisha yale mazungumzo ambayo bado yanaendelea hapa juu ya uchunguzi kwa namna gani uh, Russia iliingilia uchaguzi hapo mwaka jana. Asante sana Idi Ligongo kwa kutupia hiyo haraka haraka, na kushukuru nikija kwa kwako Profesa Julius Nyunghuro kule North Carolina. Hebu tuambie Profesa, mkutano huu, kwanza kabisa, umuhimu wake kwa ulimwengu, ambapo dunia nzima na macho yote yameelekea ya huko Hamburg ni nini hasa? Umuhimu wake ni kwamba uh, kuna mambo mengi sana ya kimataifa ambayo sasa hivi ni, ni ni ni hatari kidogo, kwa, kwa mfano um, mambo yanayohusu vita ya Syria um, kuhusu <coughs> kulipuka kwa mabomu uh, North Korea na vile vile um, uh, wakimbizi wengi wanaokuja Ulaya sasa hivi ni, ni mambo ambayo uh, hawa viongozi inabidi washughulikie, lakini yote yamefunikwa uh, na yameangamizwa ya kwa sababu uh, kuna utata ambao ulitokea hapa Marekani kwenye uchaguzi ambavyo mwenzangu ameshasema na na, na na kwa sababu uh, haya maswali ya ku, ya Russia kuingilia uchaguzi wa Marekani ni, ni, yanazidi yana, yana yana kuzungumzwa basi yanafunika kabisa umuhimu wa mambo mengine ambayo ni muhimu uh, kwa, huku yaangalia kwa sababu yasipoangaliwa vizuri yataweza kuleta um, angamizi kubwa duniani. Na pengine nikije kwako Profesa David Munda, umekuwa e, ukifuatilia yale ambayo yanapewa kipaumbele katika mikutano hii kila mwaka, lakini hebu tuambie kwa upande wa haya mazungumzo ya Rais Trump na mwenzake Putin wa Russia, nini ambacho nchi hizi mbili zilikuwa zinatarajia kupata pengine katika mazungumzo haya na dunia kwa ujumla? Nikiongezea kwa li, yaliyotajwa na wenzangu ni hususan jambo hili la udukuzi uh, wa Rusia uh, kwenye uchaguzi huu mkuu wa Marekani uliopita, na pia tusahau ya kwamba lazima kuwe na ushirikiano kati ya Marekani na Rusia na madola mengine ya Ulaya, hususan um, um, Mashariki ya Kati. Jambo jingine pia kwa undani ni uh, suala hili nyeti la ugaidi ambalo limeenea kote duniani. Kwa hivyo, kwa wakati huu nafikiria ni, ni ule uwiano ya, vi, ya viongozi hawa wawili waweze kukutana, lakini siku za mbele ndiposa tutaona kwamba kutaweza kuwa na Uh, maafikiano gani kati ya haya mataifa mawili na pia mataifa mengine ya G20 lakini pia kumeripotiwa kwamba kulikuwa na ghasia na maandamano. Idi Gongo amefuatilia swala hili la maandamano na ghasia hizi. ghasia hasa e, ni kwa nini zilikuwa zinaripotiwa kwamba zinatokea e, huko kwenye mkutano huu? Naam, uh, unajua kabla ya mkutano wa G20 mpaka hivi sasa kile kinachoelezwa ni maandamano makubwa kuwahi kutokea katika mji huo wa Hamburg nchini Ujerumani, na maandamano haya kabisa, ni lengo lake ni kupinga mfumo wa ubepari, na waandamanaji wameona huu ni muda mwafaka ambapo marais ama viongozi wa mataifa ishirini yenye utajiri wa viwanda yenye kuendesha ku, ku uchumi wake e, kwa viwanda wakaona ndiyo muda mwafaka e, kuweza kupeleka ujumbe wao, na ilikadiriwa kwamba waandamanaji ku, ku, ku, kuandamana wafikie laki moja na ambapo mapolisi, maafisa wa polisi elfu ishirini walipelekwa katika sehemu mbalimbali eh, takriban thelathini katika mji huo, na rekodi ambayo inaelezwa mpaka hivi sasa ni kwamba ni maandamano makubwa kabisa eh, kuwahi kutokea katika eneo hilo la Ujerumani. Kwa hiyo kikubwa ni kuonesha tu kupinga kwao juu ya swala la ubepari ube, ube. Na pengine Profesa Julius Nyang'oro, ukiangalia swala hili la maandamano, aaa walivyosema mwenzangu hapa ni makubwa sana kuwahi kutokea, kwa nini? Na anaashiria nini kwa sasa duniani? Uh, inaashiria kwamba uh, matatizo ya, ya uchumi ambayo yalitokea ya, yali kuanzia mwaka elfu mbili na nane mpaka leo bado hayajatenguliwa ba, ba, na ingawaje huu ni mkutano wa kutengua mambo makubwa ya kibiashara, tukumbuke kwamba uh, ajenda ajenda ya mkutano huu ni ilikuwa na kabisa ni vipengele ambavyo vinahusu mambo ya uchumi, na kwa vile uh, ukiangalia katika kila nchi iliyopo hata hapa Marekani uh, Ulaya na sehemu nyingine, watu wasiokuwa na kazi ni wengi, viwanda vingi vimefungwa, na vile vile mishahara ya watu haipandi. Kwa hiyo ukiangalia mfumo mzima wa, wa uchumi ni ambao unawakandamiza wafanyakazi, na ndio maana uh, haya maandamano yana ya, ya umuhimu wake, na vile vile yawezi kutoa ishara kwamba uh, ina ba uchumi wa nchi fulani au nchi kadhaaza kata kutengamaa lakini bado sana matatizo makubwa ya kifedha. Naam, naona simu uh, imekatika, lakini uh, Profesa David Monda, leo pia vile vile uh, Rais Donald Trump alikutana na rais wa uh, uh, Mexico na moja kati ya vitu ambavyo vilitarajiwa kuzungumzwa eh, zungumzwa, wanahabari walitaka kujua je, ukuta ule ambao Rais Donald Trump amesema utalipiwa na Mexico. Je, swala yes, hilo bado lipo au lipo, japokuwa akaweka bayana kwamba bado anaamini hivyo, na lakini Mexico haikuonyesha e, ishara yoyote. Je, hili tafsiri yake ni nini? E, nafikiria tafsiri yake ni, ni, ni, ni kuangazia msimamo wa mataifa haya mawili e, Marekani na wafuasi wake wa dhati wa mrengo wa kulia bwana Trump wana wanataka sana ukuta ujengwe serikali kuu kule Washington ishughulikie mambo ya uhamiaji na na, na masuala kama hayo, masuala ya kigaidi yakiunganishwa na uhamiaji. Upande wa Mexico, pia nao wana maslahi yao, na hawataki kuona kwamba raia wao wanakandamizwa kwa njia zisizofaa kwa, kwa hivyo pia bwana Nieto na rais wa Mexico pia na wafuasi wake, eh, Mexico ni kama kwamba lazima wampinge bwana Trump ilionekana kwamba wanasimamia maslahi ya Mexico na maslahi ya wahamiaji wao ambao wako wengi sana, hususan majimbo kama California kama Texas yanayopakana na, na taifa la Mexico na kushukuru sana sana Profesa David Monda kutoka kule New York, hali kadhalika Profesa Julius Nyang'oro aliyekuwa nasi muda mfupi uliopita, mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera kushirikiana nasi hali kadhalika mwenzangu hapa studio Idi Ligongo, upande wa pili Aida Isa, msimamizi Mery Mgawe. Jina langu ni Sandey Shomari, kwa niaba ya wote watakieni wote usiku mwema kutoka jukwaa la Marekani hapa Washington DC.