Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu kwa matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu siku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi 19, 22 na 31 na tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 Kaya FM mjini Mombasa na Mlimani Radio 106.5 FM Dar es Salaam. Ninayekukaribisha hii leo. mimi ni Idi Ligongo. Katika matangazo yetu hii leo tunakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Rais wa Marekani Donald Trump amesema leo Jumapili kwamba alimuuliza mara mbili Rais wa Russia Vladimir Putin kuhusu suala la Russia kuingilia kati uchaguzi mkuu wa Marekani wa mwaka jana na kwamba hivi sasa ni wakati wa Marekani kusonga mbele kufanya kazi kushirikiana na Moscow. Katika matamshi mfululizo kwenye Twitter baada ya kurudi Washington DC akitokea kwenye mkutano wa G20, huko Hamburg nchini Ujerumani, Rais Trump alisema kwamba Putin alikanusha namna yeyote ya Russia katika kuingilia uchaguzi wa Marekani na kwamba yeye Rais Trump na kiongozi wa Russia walizungumzia kuunda kitengo cha usalama kinachozuia mashambulizi ya mtandao, hivyo basi mashambulizi ya mtandao wakati wa uchaguzi na vitu vingi vya aina hiyo vitakuwa vikiangaliwa kwenye uangalizi mkubwa na salama. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson katika ziara yake ya kwanza ya kikazi kwenda Kiev leo Jumapili. Alisema kwamba Marekani imeiambia Russia lazima ichukue hatua kwanza kupunguza ghasia huko mashariki mwa Ukraine. Bwana Tillerson alizungumza akiwa na Rais wa Ukraine Petro Poroshenko baada ya viongozi hao wawili kukutana kuzungumzia njia za kusaidia kumaliza mgogoro huko mashariki mwa Ukraine na kuunga mkono juhudi zao za mageuzi zinazoendelea. Iwapo pande zote zina nia ya dhati kwenye malengo haya, Nina matumaini tunaweza kuleta mafanikio, alisema Tillerson, akikumbushia mikataba ya Minsk, makubaliano ya usitishaji mapigano ambayo Moscow na Kiev walikubaliana mwaka 2015. Sudani Kusini, ambalo ni taifa changa duniani, kwa mwaka wa pili mfululizo haitakuwa na sherehe rasmi za kuadhimisha uhuru wa nchi hiyo kwa sababu ya kusambaa ghasia zilizosababishwa na vita vya wenyewe kwa wenyewe vinavyoendelea huko. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press AP, Rais wa Sudan Kusini Salva Kiir, katika hotuba yake kwa taifa leo Jumapili alisema kwamba hawakuona ni jambo la busara kutumia fedha kidogo zilizopo kwa ajili ya sherehe hizi wakati watu wetu wameathiriwa vibaya na matatizo ya kiuchumi. Aliongeza kusema ni vigumu kwa watu wengi kuweza kumudu hata mlo mmoja wa siku. Miaka sita baada ya Sudani Kusini kujipatia uhuru wake, taifa hilo limekumbwa na mapigano, njaa kali, ukosefu mkubwa wa makazi ya watu, pamoja na shutuma za uhalifu wa vita zinazofanywa na vikosi vya serikali pamoja na upinzani. Kwa nchi yenye watu milioni kumi na mmoja iliyoanza na matumaini hivi sasa imetumbukia katika siku za kuomboleza kutokana na matatizo yanayoendelea nchini humo. Serikali ya Somalia inasema tatizo la internet ambalo lilianza nchini humo takriban wiki mbili zilizopita linaigharimu taifa hilo kiasi cha dola milioni kumi kila siku, na ni janga kubwa, kwa mujibu wa taarifa ya shirika la habari la Associated Press, AP. Waziri wa mawasiliano nchini humo Abdi Anshur Hassan aliwaambia waandishi wa habari jana Jumamosi kwamba Somalia imepoteza zaidi ya dola milioni 130 hadi wakati huu. Kutokuwepo kwa huduma ya intaneti kumezusha hasira kote nchini humo na imeathiri maeneo ya katikati na kusini mwa nchi hiyo ikiwemo mji mkuu Mogadishu. Waziri huyo hakuelezea chanzo kilichopelekea intaneti kutofanya kazi. Lakini maafisa na watoaji huduma za intaneti wanaeleza tatizo linatokana na meli moja ya biashara ambayo wanasema imekata nyaya zote zilizo chini ya bahari. Mwisho wa habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa mjini Washington DC. Nam msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, karibu kwa kipindi hiki cha salamu na muziki. Hii leo anayekuendeshia kipindi ni mimi BMJ Mridhi. Natumai utaendelea kuwa nasi hadi mwisho, na tunaanza na salamu zake Josephat Ngonda ako kule Jombe, Tanzania. Anasema salamu zangu ziwaendee Ibrahim Kuchungula akiwa Dar es Salaam, Menirufu Kinyunyu akiwa Tanga. Dickson Kitago akiwa Jombe, anasema ujumbe tufanye kazi kwa bidii, na anaona tupate pia salamu zake. Huyu Musa Abasi asema yuko kule Moro Town, zake salamu asema za dhati ziende, waz, ziende kwao wazazi wake Abasi Juma na mkewe Azize Salim akiwa Tanga Korogwe mtawala Ndana pamoja na ndugu na jamaa wote. Ujumbe, ukiona shida nyingi, ujue heri inakaribia, hivyo tukome na tusikate e, tamaa. Naam, Moses Edward Mdela. <mimu> Ah, huyu hapa ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Tunakupa nafasi utume salamu moja kwa moja, asante. <mimu> Salamu za kwa kwanza kwa huyu Imanueli Mwaya Mnyampanda akiwa Arusha, za pili kwa Marco Suli akiwa Basutu Mayara, za tatu kwa huyu e, Bakari Hamisi akiwa Kilimanjaro Moshi, za nne kwa huyu Matikiti Mohamed akiwa Kilimanjaro Moshi, tano na za mwisho kwa huyu Bakari Hamisi akiwa Kilimanjaro Moshi, ujumbe na watakia usiku mwema. Asante sana Moses Edward Mndela kwa kuweza kutuma salamu kupitia hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Natumai kwamba wamepata ujumbe huo. Nam msikilizaji, unaendelea kusikiliza kipindi cha Salamu na Muziki, ambapo tunakuletea salamu hizi na mziki huu moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Sasa tunajiunga naye Aquilino Kihanza akiwa kule Tanzania. Aquilino, karibu kwa salamu na muziki na uweze kutuma salamu moja kwa moja kupitia idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. na salamu zangu za kwanza tuma kwa mamangu Lusia Mdegera akiwa Iringa, Tanzania. za pili kwa babangu mzazi akiwa ilinga huko kwa Tanzania. Tabia tukianza watatu, mke wangu Oliver Mwasenga, tukiwa naye Tunduma Tunduma, Mbeya. Wanne, kakangu Zebeda ukianza, akiwa ilinga Tanzania. Watano yanza akiwa ilinga Wasita, omisho, wa sita na aa, wa mwisho kwa rafiki yangu se ukiwa naye Tunduma. Asante sana kwa kutuma salamu kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikilizaji, wewe pia unaweza kutuma salamu iwapo utatuandikia pale kwenye Facebook uweze kupata uh, kupata nafasi ya uh, kushiriki e, katika mpango huu wa salamu na muziki. E, shukran sana Kihanza ukiwa hapo Tanzania. Nashukuru sana na kazi njema, barabara kabisa. Na msikilizaji, nikiangalia upande mwingine, naona wale ambao wametutumia Akadi zao hasa salamu na wengine salamu zao kupitia ukurasa wetu wa Facebook, na muona hapa Suleiman Masudi, Sulemani Masudi akiwa kule Zanzibari, anasema salamu zangu zifikie Ibrahim Masudi akiwa kule Kichakani, a, Kisiwani Pemba, kakim- Kakimu Haji akiwa Zanzibari, Babi akiwa Zanzibar, Amini Hakimu akiwa Zanzibar pia na vile vile namuona Robert Dio Christian wa Morogoro anasema salamu zangu ziwaendee watangazaji wote wa idhaa hii ya VOA Swahili pamoja na wakazi wote wa Morogoro. Shukrani sana Robert Dio Christian kwa a, kutusalimia hapa a, kwa niaba ya wenzangu a, nitafikisha salamu zile. Wahabu Nyangwama akiwa kule Pwani Tanzania asema salamu zangu za kwanza ziwafikie wanafunzi wote waliomaliza mwaka wa elfu mbili kumi na mbili, na salamu za mwisho zimfikie mpenzi wangu ninayempenda ujumbe, na wapenda nyote barabara bara kabisa. Msikilizaji, sasa naona ni wakati mwafaka tuweze kupata kibao cha mziki. Namwona mwanamziki huyu kutoka Kenya, anajulikana kama Jagwa akikwambia Kigeugeu. Twende kazi, Jagwa. Ninapomwamini kila binadamu mwishowe ananigeukia dunia ni dhambi si lamaoni uniweke mimi peke yangu, kwani ninapomwamini kila binadamu mwishowe ananigeukia, nimtazame nani ni mwamini? Nani nani wananigeukia sigeugeu sigeugeu sigeugeu wananigeukia namwamini daktari sana ampunye rafiki yangu anamweka kwenye live support machine, kumbe aliaga ni pesa na kusanya. Mama mzito anamwamini mkunga mzalishie mtoto, baada ya miezi tisa mkunga anamgeukia mtoto anamgeuzia siki hato juu chini ili nifuke boda bwana nigeukia siki hato juu. Naondoka hapo mwanamziki Jagwa, wimbo wake huo, Kigeugeu. Msikilizaji, unaendelea kusikiliza salamu na mziki kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Aa, kipindi leo kikiendeshwa nami BMJ Mridhi. Sasa basi, tuone ni nani mwingine ametuma salamu. Namwona huyu Masaja Diuza kutoka kule Igate, Geita, Tanzania, asema salamu zangu ziende kwa hawa wafuatao. Kwanza, babangu Mzee Deuse Kanone; pili, kwa mama yangu mzazi Msilieta Gugu; tatu, kwa mke wangu Agnes Mashiku. Ujumbe, nawapenda nyote na nawapenda sana. Samuel Urumba wa Uliampiti, ziende salamu kwa Anet, Kini Stanley eh, Samuel uh, Jonas Urumba anasema ujumbe, nawapenda sana. Fadhili Shirima naye kutoka kule Lusaka, Zambia anasema salamu zangu ziwaende Inyasi Gavasi, Emmanuel Erasimi, Felisita Erasimi, Gabrieli Gabrieli Faustini, Patrick Kimario Etigi, arobo gasti tupendane na tuendelee kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Charles Heira anasema yuko mjombe Tanzania, zangu salamu kwa familia ya Mr. Haira akiwa Mbinga Litembo, vile vile Litembo Kingua wadogo zangu wote na Marieta Koreda Innocent wote wakiwa Mbinga James tano, nasema uko Zega Tabora, nasema zangu salamu kwanza zimwende mabere malale, Mwandu, John Fikiri, Dario Ngakala, Lutahiwa, Busisi, Salome Daniel, Elias Masudi, Chinga Konoisi, Chenjo, Huseni Nasoro, Lucas Albert Mseti, Sidi Musa, Ismaeli Togolani na wengine wote ambao wananijua, huyo ni James tano. James akiwa kule Nzega, Tabora. Basi nikiangalia upande mwingine, naona salamu zake Haruni Mwegoha wa Morogoro Mtumbatu. Salamu zangu zimwendee mwanangu Rebeka Haruni, Hana Haruni, Suzana na Habeli, bila kusahau mke wangu Selina Mwegoha. ujumbe nawatakia wanangu masomo mema, Mungu awatangulie barabara kabisa. Msikilizaji, kumbuka, ni kipindi cha salamu na muziki weekend hii, ambapo na anapeperusha salamu. Sasa ni oyo Aaron Julius. Aaron Julius akiwa a, kusema yuko wapi lakini anasema natuma salamu zangu kwa a, dalaksa, a, akiwa masumbwe. Salimu Ipariro akiwa Soya Chemba. Mwingine ni Meshaki Marwa Mwankuru, anasema hivi ako kule. Meshaki anasema angependa kutuma salamu zake kwa yani Wankuru Nyeimo akiwa kule Kihancha, Kenya. Salamu zangu ziwaendee pia Mang'o Kibuni wa Manyata Serengeti, Tanzania na nani huyu mwingine, Magesa Ngatita mstaafu Chacha mwegete na gesero Mwita, wote wakiwa Machowe, Serengeti, Tanzania. Salamu zingine ziendee wachungaji wote wa KAG sehemu ya Kuria, ujumbe: kuweni na moyo wenye ushujaa. Basi naona ni wakati mwingine tupate kibao kutoka hapa studio kumi na tano, ikiwa ni salamu na mziki, lazima pia tupate mziki na mwana, mwana mziki Diamond mwanamuziki ambaye kwa kweli anafahamika sana katika maeneo ya Afrika ya Kati na Afrika Mashariki na maeneo mengine mengi. moyo wangu Haya basi, tuangalie tuone nani wengine wako kwenye laini za simu. Naona sasa Ah, tunampata kwenye laini ya simu. Halo. Naam, Vincent Chelua, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Tunakupa nafasi uweze kutuma salamu moja kwa moja ah, kupitia hapa studio kumi na tano. Sawa. Eh, namtumia Rais John Pombe Magufuli, rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, namtumia dada yangu Yasinta Chulea ambaye ni hakimu hapa Kigoma mjini namtumia rafiki yangu Dennis Kiangani yuko sialibi Mbeya. Asanteni sana. n una ujumbe wowote? Ujumbe wote tupendane. Asante sana, unajua. Naam, endelea. Tupendane, najua upendo, upendo ndio kila kitu. Ukiwa na upendo, uwezi kuvaa bomu ukaenda kanisani kuwalipua wenzako k ukaenda msikitini au kwenye mkusanyiko wa watu kawalipoa wenzako. Naam, tunashukuru sana Vincent Chulea kwa kutuma salamu kupitia Sauti ya Amerika. Mambo namna hiyo hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, studio kumi na tano. Kipindi ni salamu na muziki, zikikujia moja kwa moja kutoka Washington, na nichukue zingine hapa ambazo zimeandikwa naye. Maunta Musa anasema yuko Tanga kule Tanzania anasema zangu salamu zimwendee kaka Musa Saidi wa Bukoba, kaka yangu Hasani Karigo wa Kimara, dar es Salaam, odo Arafa Bakari wa nguvu mali huko Tanga. Na ujumbe anasema, tupendane kweli kweli wabaya waulizane. Haya basi, e, kumbuka msikilizaji, wewe pia unaweza kutuma salamu iwapo utatuandikia hasa kupitia ukurasa wetu wa Facebook, na vilevile vile unaweza pia kututumia salamu kupitia Twitter, kututumia ujumbe. Unaweza pia kutuma ujumbe kupitia Instagram, na jumbe zote hizo sisi tutaweza kuziona na kuzipeperusha, e, tunapopata wakati wa kufanya hivyo. Namuona huyu Masudi ashababi mf anasema yuko Zambia, salamu zangu zimwendee babangu mzazi Agostino Mufikwa na rafiki yangu shababi Jeume wakiwa Tunduma. Ujumbe, usimzalau mtu usiomjua Mungu hapendi mambo hayo. Basi huo ni ujumbe murwa kabisa. Otieno Ben Otieno, salamu zangu zifike kwake ndugu yangu Ouko akiwa Karatina, Kenya. Eunice Eldon na Nancy wakiwa Magunga Police Station na watu wote wanaosabikia mani yu. Uh, ni Manchester United asante. Uh, Otieno Ben Otieno kwa hizo salamu. Naye Naftali Kiani mkazi wa Sigida Tanzania kule asema, anasema uh, tuna wasalimu wote ambao wanasikiliza idhaa hii kwa sasa hivi na Mungu awalinde. Ben Kapole, Ben Dason wa Mbea Tanzania asema salamu kwa Malata wa Iringa, Dine Kalinga wa Tukuyu na anasema matatizo mbegani wa Chunya pia apokee salamu zake. Naona muda unanipa kisogo hapa studio, basi mimi sina cha ziada. Jina langu ni BMJ Mridi, lakini kabla sijaondoka na kuacha kwa kibao hiki chake mwanamziki Asley anasema na kusema. Tutaonana tena panapo majali. Wa shukran sana wasikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi katika kipindi hiki cha salamu na muziki. Naondoka hapa na kama nilivyosema, ni kibao na kusema, mwanamziki ni Asley. Hadi wakati mwingine, kwa herini kwa sasa nyumbani mama memuachia buku kistobeba, umemnunulia kuku. Ukirudi nyumbani mikono mituku, tena kurudi kwako ni usiku. Inanihuma nasema si nyama se viata uninunulie nyama Madarakani mna shida nyingi, kila kitu unajifahamu, najua. Usiku mrefu mwanangu. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Na ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Iraq imetangaza ushindi dhidi ya kundi la Islamic State IS baada ya jeshi la nchi hiyo kuchukua tena udhibiti kamili wa mji wa Mosul. Kamanda mkuu wa jeshi la Iraq, Waziri Mkuu Haider Al Abadi aliwasili kwenye mji wa Mosul na kuwapongeza wapiganaji wake na watu wa Iraq kwa ushindi mzuri, ilieleza taarifa kutoka ofisi ya Al-Abadi leo Jumapili. Rais wa Marekani Donald Trump amesema leo kwamba alimuuliza mara mbili Rais wa Rusia Vladimir Putin kuhusu suala la Rusia kuingilia kati uchaguzi mkuu wa Marekani wa mwaka jana na kwamba hivi sasa ni wakati wa Marekani kusonga mbele kufanya kazi kushirikiana na Moscow. Katika matamshi mfululizo kwenye Twitter baada ya kurudi Washington DC akitokea kwenye mkutano wa G20 huko Hamburg nchini Ujerumani, Rais Trump alisema kwamba Putin alikanusha namna yeyote ya Russia katika kuingilia uchaguzi wa Marekani na kwamba yeye na Rais Trump na kiongozi wa Russia na kwamba yeye Rais Trump na kiongozi wa Russia walizungumzia kuunda kitengo cha usalama kinachozuia mashambulizi ya mtandao. Sudan Kusini ambalo ni taifa changa duniani, kwa mara ya pili mfululizo haitakuwa na sherehe rasmi za kuadhimisha uhuru wa nchi hiyo kwa sababu ya kusambaa ghasia zilizosababishwa na vita vya wenyewe kwa wenyewe vinavyoendelea huko. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, AP, Rais wa Sudan Kusini Salva Kiir alisema katika hotuba yake kwa taifa leo Jumapili kwamba hakuona ni jambo la busara kutumia fedha kidogo zilizopo kwa ajili ya sherehe hizi wakati watu wetu wameathiriwa vibaya na matatizo ya kiuchumi. Mwisho wa Muktasar wa habari kutoka Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Na hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida, saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika ya Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Idi Ligongo nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.