Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu msikilizaji katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi saa za Afrika Mashariki. Mimi ni BMJ Murithi, na mimi ni Hadija Riami, tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu tarehe kumi mwezi Julai mwaka wa 2017. Karibuni na leo katika kumekucha Afrika, tume ya uchaguzi ya Kenya IBC imeitisha kikao na wagombea wote wa urais nchini humo katika juhudi za kutanzua mzozo kuhusu uchapishaji wa karatasi za kupigia kura. Lakini rais Uhuru Kenyatta anahisia gani? Sasa naanza kuchokeshwa na watu wengine na ni labda wanaona ya kwamba tunawaogopa. Mimi siogopi mtu nam. Na katika jamii na maendeleo, hii leo hali ya maisha yaendelea kuwa mbaya kwa baadhi ya wananchi wa DRC kufuatia operesheni za kijeshi dhidi ya makundi ya waasi katika jimbo la Kivu Kaskazini. Ama hatuwezi enda na wewe, kishawaza watoto watakula nini? Unaenda watoto watanikufia. Hii ni hali ya njaa la njina, acha tunaenda mashamba, tunasikia oga sana sana. Hayo yote utayasikia katika matangazo le yetu leo ya kumekucha Afrika, ambapo pia msikilizaji, tungependa kukujuza kwamba unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia tovuti yetu, anwani ikiwa ni www voaswahili com lakini kabla ya kuyapata yote hayo kutoka kwa waandishi wetu na mengine mengi, tupate habari muhimu za dunia zikisomwa hapa studio na mwenzangu Hadija Riami. Katika habari za dunia asubuhi ya leo, jaji mkuu wa Kenya jana Jumapili amemwonya Rais Uhuru Kenyatta kutodumaza imani ya umma kwa mahakama, katika matamshi yasiyo ya kawaida kati ya watu hao wawili chini ya mwezi mmoja tu kabla ya uchaguzi wa taifa kufanyika. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, Kenyatta awali alijibu ushindi wa upinzani walioupata mahakamani dhidi ya tume ya uchaguzi na mipaka IEBC kwa kutahadharisha azma ya kutumia utaratibu wa mahakama kuchelewesha uchaguzi. "Wanatuona sisi wajinga," Kenyatta aliuambia mkutano wa hadhara katika kaunti ya Baringo, akiizungumzia mahakama. Jaji mkuu David Maraga alitoa taarifa saa chache baadaye, akisema viongozi wa kisiasa wasitafsiri vibaya taarifa zangu, na kusema zinaweza kuleta mashaka kwa imani ya umma kwa mahakama zetu, na kuongezea kuwa hilo linamtia wasiwasi mkubwa. Rais wa tume ya uchaguzi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo amesema jana kwamba upigaji kura wa kumpata mrithi wa rais Joseph Kabila huenda usifanyike mwaka huu, akikiuka makubaliano yaliyopelekea Kabila kuendelea kubaki madarakani baada ya mamlaka yake kumalizika rasmi. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, Kabila akakataa kuachia madaraka muhula wake wa pili ulipofikia hatima yake Desemba mwaka jana, na hivyo kuchochea upinzani mkali uliosababisha vifo vya dazeni ya watu. Upinzani haraka ulimshutumu rais wa tume hiyo Cornel Nangaa kwa maelezo yake ya jana, wakisema ni tangazo la vita. Nangaa, katika mahojiano na kituo cha televishen cha Mond cha Ufaransa, amesema kutokana na hali ilivyo kuna sababu za msingi kusema kwamba Desemba haitakuwa muda mwafaka kuitisha uchaguzi nchini DRC. Kulingana na makubaliano yaliyofikiwa kati ya wawakilishi wa Rais Kabila na upinzani, ilikubalika kwa uchaguzi ufanyike kabla ya mwisho wa mwaka huu kumalizika. Na saa chache tu baada ya kurejea kutoka ziara yake ya pili ya nchi za nje akiwa rais, rais wa Marekani Donald Trump na wandani wake waliielezea ziara hiyo kuwa iliyokuwa na mafanikio makubwa. Mkuu wa utawala katika ikulu ya Marekani, Reince Priebus, alikiambia kituo cha televisheni cha Fox News jana Jumapili kwamba rais alikuwa nyota kwenye mkutano wa G20 uliofanyika Hamburg, Ujerumani. BMJ Muridhi anaisoma ripoti kamili. Trump alituma ujumbe kadhaa kupitia mtandao wa kijamii wa Twitter akielezea mafanikio kadhaa aliyosema aliyapata ikiwa ni pamoja na kusitishwa kwa mapigano nchini Siria, hatua ambayo alisema itaokoa maisha na kuongeza kwamba alishikilia kuwa vikwazo dhidi ya Russia vitaendelea wakati wa mazungumzo yake na rais Vladimir Putin. Vikwazo hivyo havikuzungumziwa wakati wa mkutano wangu na Putin, aliandika Trump, na kuongeza kwamba hakuna lolote litaendelea hadi pale mizozo nchini Ukraine na Syria itakapotatuliwa. Kabla ya hapo Trump alituma ujumbe uliokariri kauli iliyotolewa na mgombea urais wa zamani wa chama cha Republican Bob Dole aliyesema kwamba hotuba ya rais Trump akiwa nchini Poland ilikuwa ya kipekee, na akaongeza kwamba ni sharti wa Marekani wajivunie kurejeshwa kwa uongozi shupavu. Aidha, Trump alituma twiti zingine mbili na kuwakosoa wale waliosema kwamba hakutoa shinikizo la kutosha kwa rais Putin kuhusu kuingilia kati kwa uchaguzi wa Marekani kulikofanywa na Rasia. Nilimsukuma mara mbili kuhusiana na suala hilo, lakini alikanusha, aliandika Trump. Halikadhalika, Trump alisema kwamba yeye na Putin walikubaliana juu ya kuweka mfumo wa kimtandao ambao hauwezi kudukuliwa. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Msako wa mtaa kwa mtaa nyumba kwa nyumba unaofanywa na majeshi ya Iraq unaendelea kuwatafuta wanachama waliobaki wa kundi la wanamgambo la Islamic State mjini Mosul nchini Iraq, wakati maafisa wakisherekea ushindi. Mapambano hivi sasa ni makali mno kiasi kwamba mashambulizi ya anga ya ushirika dhidi ya malengo ya Islamic State yanatikisa majengo ya Iraq wanajeshi wameelezea kuwa mapambano ya mwisho ni mabaya zaidi katika mapigano na wanamgambo wa Islamic State huku wakiingia katika nyumba ambazo wanamgambo walijificha wakiwa wamevaa fulana za kujitoa muhanga. Wakati jua likitua mjini Mosul jana Jumapili, msafara wa waziri mkuu wa Irak Haidar al-Abadi uliondoka katika mji wa Mosul uliokombolewa. Rais wa Marekani Donald Trump amesema jana Jumapili kwamba mara mbili amemshinikiza rais wa Rusia Vladimir Putin kuhusu Rusia kuingilia kati uchaguzi wa Marekani mwaka jana na sasa ulikuwa ni muda wa kusonga mbele na kufanya kazi kwa ufanisi na Moscow. Katika mfululizo wa tweet zake baada ya kurejea Washington kutoka katika mkutano wa G20 huko Hamburg, Ujerumani, Trump ameelezea kwamba Putin amekanusha vikali kuwa na jukumu lolote katika kuingilia kati uchaguzi na kwamba yeye kiongozi, na kiongozi wa Russia walijadiliana kuunda kitengo cha ulinzi wa mtandao kusudi kusiwe tena na suala la kufanya udukuzi na mambo mengi yanayohusu, ambayo ni hasi na yatalindwa na yatakuwa salama. Wabunge muhimu wa Republican hata hivyo, haraka walibeza wazo la Trump la kufanya kazi na Russia katika mkataba wa ulinzi wa mtandao. Senator Lindsey Graham amesema kwenye kipindi cha Meet the Press kwamba si wazo la kijinga kuwahi kulisikia, lakini lilikuwa linakaribia huko. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na habari iliyopewa umuhimu wa juu asubuhi ya leo ni huko nchini Kenya, ambako tume ya uchaguzi na mipaka nchini humo IEBC leo inatarajiwa kukutana na wagombea wote wa urais nchini humo kutafuta njia za kusuluhisha mzozo kuhusu uchapishaji wa karatasi za kupigia kura. Haya yanajiri huku chama kinachotawala cha Jubili kikishutumu mahkama za nchi hiyo kwamba zinakiuka sheria kwa kutoa maamuzi ambayo huenda akachangia kuahirishwa kwa uchaguzi mkuu wa tarehe nane mwezi Agost. Mwenzangu BMJ Muridhi ametuandalia taarifa ifuatayo. Mkutano huo wa leo unafanyika kufuatia mwaliko uliotolewa na mwenyekiti wa tume ya uchaguzi na mipaka IBC Wafula Chebukati baada ya Mahakama Kuu kuagiza kusitishwa kwa uchapishaji wa karatasi za kupigia kura ya rais na kusema kwamba tume hiyo ilikosa kuushirikisha umma katika kutoa maoni ya utendakazi wa kandarasi hiyo. Kwenye uamuzi huo wa Ijumaa, majaji watatu wa, wa Mahakama Kuu waliikosoa tume hiyo kuhusiana na utoaji wa zabuni hiyo yenye dhamani ya shilingi bilioni 2.5 iliyopewa kampuni ya Al Gurea kutoka Dubai. Kesi hiyo ilikuwa imewasilishwa na muungano wa upinzani NASA, na kufuatia uamuzi huo wa mahakama, rais Uhuru Kenyatta, ambaye ndiye mgombea wa urais wa chama cha Jubili, ameikosoa mahakama kwa kile alichokiita kuingilia maandalizi ya uchaguzi kwa njia isiyofaa, kwenye hotuba aliyoitoa katika eneo la Kabar Tojo katika kaunti ya Baringo jana juma pili, rais huyo alisema kwamba amevumilia vya kutosha na kwamba hataendelea kunyamaza huku idara hiyo ikiweka vikwazo baada ya vikwazo kwenye mchakato wa maandalizi ya uchaguzi huo 2017. Anasema hakuna saying. mtu ambaye hakujua kwamba uchaguzi 30. utafanyika tarehe nane mwezi Agosti. Na ninasema tuko tayari. Mimi nataka niwaambie wenye koti tumewaheshimu lakini msifikirie heshima ni uoga. Sasa naanza kuchokeshwa na watu wengine na ni labda wanaona ya kwamba tunawaogopa. Mimi siogopi mtu. Hii ni mara ya kwanza kwa rais Kenyatta kuikosoa mahakama hadharani kuhusiana na uamuzi juu ya swala linalohusiana na uchaguzi mkuu. Hata hivyo, mgombea wa urais wa muungano wa upinzani NASA, Raila Odinga, aliisifu mahakama kwa uamuzi wake na kusema kwamba hatua hiyo ni muhimu kuwahakikishia wapiga kura nchini humo kwamba uchaguzi utakuwa huru na wa haki. Tunataka kuona kama tume ya uchaguzi inaheshimu uh, uamuzi ya mahakama. Bado kuna muda mrefu zaidi mpaka tufike kwa uchaguzi, na kawaida kura huchapishwa wiki moja kabla ya uchaguzi. Kwa hivyo wasilete udhuru ati hatuna muda sasa mpaka tuende kule Dubai. Tunajua hiyo ni njama ya kujaribu kuchapisha kura ya ziada ambayo wanataka kutumia kuiba kura. Hiya, wakati huo huo tume ya IBC imewaalika raia kutoa nyaraka zao kuhusu utoaji zabuni wa karatasi za kupiga kura ya rais kufikia saa kumi na moja siku ya Jumanne ili kutoa nafasi ya kikatiba ya kikao kitakachohusisha umma ambacho kitafanyika siku ya Jumatano tarehe kumi na mbili. Mkutano wa leo kati ya IBC na wadau wa uchaguzi mkuu wa Agosti unatarajiwa kutoa mwelekeo kwa suala ambalo wachambuzi wanasema huenda likawa na athari kubwa kwa mstakabali wa uchaguzi wa mwaka huu na demokrasia kwa jumla nchini humo. BMJ Mridhi, Sauti ya Amerika, Washington. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ambapo tunakutangazia kutoka studio 12 hapa Washington. Tunaendelea sasa na habari muhimu za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson amesema kwamba Marekani imeielezea Russia kwa lazima ichukue hatua kupunguza ghasia mashariki mwa Ukraine. Amesema hayo katika ziara yake ya kwanza huko Kiev jana Jumapili. Waziri Tillerson amesema amekuwa wazi kabisa katika majadiliano yake na uongozi wa Russia zaidi ya mara moja kwamba ni muhimu kwa Russia kuchukua hatua za kwanza kuondoa hali ya ghasia mashariki mwa Ukraine hasa kwa kuheshimu sitisho la mapigano na kwa kuondoa silaha nzito na kuruhusu wafuatiliaji wa OSCE kutekeleza majukumu yao. Tillerson amesema hayo akiwa amekaa pembeni ya Rais wa Ukraine, Petro Poroshenko. Baada ya wawili hao kukutana kujadili njia za kusaidia kumaliza mzozo mashariki mwa Ukrain na kuunga mkono juhudi za mageuzi yanayoendelea. Marekani itaongeza shinikizo kwa China kuhakikisha kwamba inaimarisha vikwazo dhidi ya Korea Kaskazini kufuatia jaribio la karibuni la kombora lililofanywa na Kaskazini. Balozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa Niki Haili amesema jana Jumapili. Heli amesema kwamba wakati Marekani inataka kuepuka mzozo, kama ina nia ya dhati ya kusitisha harakati za nyuklia za Korea Kaskazini, ukweli ni kwamba Korea ilifanya jaribio la kombora la ICBM na ni hatari sana, siyo kwetu sisi tu CC2, lakini kwa marafiki zetu wengi duniani, na lazima tusitishe hilo, Heli amekiambia kituo cha televishen cha CBS. China ni rafiki mkubwa na mshirika wa kibiashara wa Korea Kaskazini hadi sasa China imeelezea shutuma zake kwa jaribio la karibuni pamoja na nchi nyingine na kusema ni ukiukaji mbaya sana wa maazimio ya Umoja wa Mataifa. China hata hivyo haijasema chochote cha msingi kuhusiana na vikwazo. unaendelea kuyapokea yote haya kutoka hapa Washington, matangazo yakiwa ni kumekucha Afrika, ambapo mara baada ya kusikia habari hizo zilizosomwa na Khadija Riyami. Sasa tuendelee na ripoti za waandishi wetu, ambapo tunaelekea hadi kule DRC, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambako naungana naye Austeo Malivika akiwa eneo la Kananga, Kasai Centro, ambako hali ya maisha imeanza kurejea kawaida baada ya machafuko makali. Mwandishi wetu huyo Austeo Malivika amekutana na aliyekuwa kamanda wa kundi la Kamuina Tapu. Kwako Malivika. Asante sana kwa studio zetu za Marekani. Kwa sasa niko katika mji wa Kananga, mkoa wa Kasai. Na ni baada ya safari ndefu kutoka katika mji wa Kinshasa. Mji huu na mkoa huu wa Kasai kumeshuhudiwa vita vya wafuasi wa kiongozi wa kijaji wa kiasili Kamwina Sapu kati ya majeshi ya serikali na hao wafuasi Nganza. Vita vilianja mtaa wa Nganza a, hapa ni upande wa mpaka kuelekea kule, hiyo kulikuwa mapigano. Hapa Kananga kuna sehemu walipigana, ila sio sana, hadi vita mike ikaisha mike, mike, Ndenge, lakini sasa hivi ni kwamba hali ya kiusalama imerudi katika mji huu wa Kananga isipokuwa katika mkoa na vijiji ndio shughuli za kijeshi zinaendelea. Hapa tunatambua bila shida. Bila shida. Bila shida. Bila shida. Kimya imeingia na usalama umeingia kwa sababu wakati hali ilikuwa mbovu tulikuwa vibaya, Lakini serikali siku ilizopita ilisema kwamba inawapa huruma, yani kwa hurumia wale wapiganaji na wengine kusalimisha silaha zao. Tukiwa hapa katika muji wa Kananga, Kasai Central, tumepata fursa ya kukutana na kamanda mmoja aliyekuwa akiongoza kikosi cha Kamwina Sapu, na hapa tuko katika mji wa Kananga. Kamanda huyu General Chimanga Gero Katika, katika kundi hili wapiganaji walikuwa wengi waliofanya kundi hili, kwani lilikuwa naungwa mkono Kofma na rahia, yani rahia walikuwa wamependa uwasi huu saveli wetu, kwani walikuwa anatafuta mabadiliko, kwani kama inatabu alikuwa anapenda kusemea wananchi wote wa Kasai na rahia wote wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ilikuwa kasaya namna ya wakasai kupata sauti ndiyo Baba, ukweli nduko ni kwa sababu serikali haikutambua tena uongozi wa kiasili, ndio chanzo cha machafuko ya Nazo beng, nazo bisa, jen, naomba vijana wote wa Kongomani na wanaonifahamu kama jenerali wa Kamwina Sapu, naomba watoke porini kwa sababu porini, bino, wasababu, manazabu, porini hakuna maisha. Tulikuwa nafanya tusilolifahamu ukomo wake. Hali kwa sasa ikoje katika mji wa Kasai? Komu, komu, jina langu Mulamba Kapinga. Mkoa wa Kasai Central hapa Kananga hapa tunatembea vizuri, vizuri. Usalama umerudi. Kwani wakati wa vita hali ilikuwa mbaya lakini wakati huu usalama ni sawa. Kini hata hivyo upande mwingine ni kwamba mahakama ya kijeshi inaendelea kuwasikiliza wale waliokamatwa katika ushuhuda wa vita na mauaji ya wale wafanyakazi wa Umoja wa Mataifa akiwemo Mikael pamoja naye Katana, kutoka hapa katika mji wa Kananga, mkoa wa Kasai. Hoser Malivika wa Sauti Amerika. Na unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Kutoka huko uh, DRC twende moja kwa moja hadi Kamerun ambako watu wapatao elfu sita na mifugo elfu mbili wameondolewa kutoka nchi ya Nigeria baada ya machafuko yaliyotokana na hali kunradhi, baada ya hali isiyo nzuri katika eneo hilo. Sasa tuungana naye mwenzangu Mkamiti Kibayasi na ripoti hiyo okay. Wakimbizi ishirini ndio kwanza wamewasili kwenye kituo cha afya cha Ata Catholic, wanaonekana wamechoka, wenye njaa na wana kiu baada ya kusafiri umbali mrefu kwa miguu kutoka jimbo la Taraba huko Nigeria. Msemaji wao Bello Dewa Oumaru mwenye umri wa miaka 53 anasema wanakimbia ghasia za mgogoro kati ya makundi ya Mambila na Fulani Muslim. Most of my people... Watu wangu wengi wamekimbilia Cameroon. Watu wa kabila la Mambila walitaka kuwaondoa Fulani katika mji wa of waoo, walijaribu kuwatuliza watu wetu. Hatukufikiria kama jambo hili litaongezeka kufikia hatua hii. Hatukuwafikiria watu wa Mambila, watu ambao wa tumekaa nao kwa miaka kadhaa. Hatukudhani kwamba watu hao wangetuumiza kiasi hiki, na wanasema watatufukuza sisi kabisa. Wengi wa watu wanaowasili hapo ni wanawake na watoto. Jean Marie Ko, mfanyakazi wa kituo cha huduma za madawa, anasema hawana tena nafasi za kutosha, pamoja na dawa za kuwahudumia wale waliopata majeraha. Anasema wakimbizi wengi wanakuja na vidonda walivyopata wakati wa mapigano, huku wengine wanataabika na upotezaji wa kumbukumbu kwa sababu waliona familia zao zikiuliwa. Anasema wanawake wengi walijifungua watoto wakiwa wanakimbia kutoka Nigeria na baadhi yao walijifungua siku hiyo hiyo walipofika nchini Cameroon na wanahitaji uangalizi wa haraka na kupatiwa dawa. Chama cha Msalaba Mwekundu nchini Cameroon kimewapeleka wafanyakazi wake kwenye eneo la mpaka. Moise Nursam Lemi ni mwakilishi wake huko Ata. Anasema shirika la Msalaba Mwekundu Kamerun linahesabu wakimbizi mmoja mmoja kutoka Nigeria na kuwaelimisha watu katika eneo pamoja na utawala wa kimila kutokuwa na chuki kwao. Anasema wakimbizi wanahitaji msaada kwa sababu wengi wao wamepoteza wazazi, nyumba zao pamoja na mifugo. Anasema hawana nyenzo kuwafikia wakimbizi 3847 huko ata na vijiji vya karibu ambavyo vinahitaji msaada. Justin Muchili, ofisa mwandamizi wa serikali ya Cameroon katika eneo, anasema wakati wanasubiri msaada kutoka mashirika ya kutoa msaada wa kibinadamu pamoja na serikali ya Cameroon, amechukua hatua kuwahakikishia usalama watu. Anasema amewapatia maelekezo kwa ajili ya shule zilizo kwenye maeneo ya mpaka zinazotarajiwa kufunguliwa kwa wakimbizi, na aliwaomba watawala wote wa kimila kuwakaribisha wakimbizi hao kwa sababu za kibinadamu. Anasema ameziomba hospitali zote na vituo vya afya wapatia huduma watoto wagonjwa pamoja na chanjo dhidi ya ugonjwa wa polio. Anasema amewaomba maafisa wa mifugo kuhakikisha kwamba mifugo 2312 waliokuja nayo wakimbizi inapatiwa chanjo na kuwekwa katika mazingira salama, mahala ambapo haiwezi kuharibu mazao. Jimbo la Taraba huko Nigeria lina zaidi ya makundi ya kikabila 80 kwa wote Waislamu na Wakristo. Ni eneo la kudumu la mgogoro wa kikabila na kidini uliopelekea kuwepo mashambulizi ya umma, majeruhi pamoja na mauaji. Serikali ya Nigeria ilisema mashambulizi hayahusiani na migogoro ya kidini, lakini ni mvutano kati ya wakulima na wafugaji wakigombania ardhi. Katika jamii na maendeleo hii leo, tunaenda moja kwa moja hadi huko DRC ambako hali ya maisha imeendelea kuwa mbaya kwa baadhi ya wananchi, hususan wakulima ambao wameshindwa kuelekea mashambani kufuatia operesheni za kijeshi dhidi ya makundi ya waasi katika jimbo la Kivu Kaskazini, mashariki mwa Kongo. Kwa mengi zaidi, sasa tuungane naye mwandishi wetu wa DRC Osteo Malivika akiwa eneo la Nyamilima. Asante. Nyamilima ni kijiji ambacho kipo mpakani mwa Uganda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, pembeni ya Virunga Park na sehemu hii, kwa kuwa machafuko ya kila mara kwa zaidi ya miaka kumi na tano kwa sasa tangu wakimbizi wa Rwanda wakimbilie hapa ijini. Wananchi eneo hili kazi yao ni mlimo, ila kwa sasa wana matatizo ya kuingia mashambani kwao kutokana na milio ya risasi kila mara hali haiko mzuri kufatana na wale watu wenyewe walitushambulia kakule, ni vita inacho, tuna hatu hatu rudie kumakao yetu. Na raia wengi wamekuwa na hofu kuingia shambani kwao. Mama huyu hataki kutaja jina lake, ila tumekutana naye akitoka porini wakati wa mapigano na tumbu njina. Acha tunaenda mashamba mali hali, ama hatuwezi enda na wao, kisha waza watoto watakula nini? Unaenda watoto watanikufia hako, unaenda ni hali ya njala. acha tunaenda mashamba, hamusikia oga porini ha? tunasikia oga sana sana. Hata hivyo wengine wameshindwa kuvuna mimea ya yao, kwani husumbuliwa na makundi ya waasi. Upande mwingine askari tifu kwa serikali wakiulizwa kodi ambazo wameshindwa kuzipata, baba pige juu basi, tunateseka sana. Tunateseka kila siku. Hatesika chakula wanabeba nini, wanabeba ukikuwa na mbuzi wanabeba hatu, hatuone faida yao. Historia ya vita na silaha kuzagaa hapa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hasa Kivu Kaskazini ni nini? Huyu hapa Jalui Paluku akiwa mkazi wa Nyamilima, ambao wamehasirika kwa muda mrefu na kushindwa kujimudu kimaisha vilevile vile kusaidia watoto wao yote. Kwa kwelikweli ilianza 1994 wakati wakimbizi walikuja wakakuja na silaha wakimbizi, wakimbizi kutoka Rwanda walikuja na silaha olieke e, jeshi letu au askari wetu ambao walikuwa ambao walikuwa naongozwa na, na Mobutu Sese Seko kubendu wa Zabanga wangepashwa kufika wapokonye wale watu silaha, waliwaacha waingie na silaha, na hizi silaha ndizo zinakuwa chanjo ya vitu vyote ambavyo tunaviona kama machafuko huku kwetu binzi. Makundi mengi yanaonekana katika maeneo haya ya Kivu Kaskazini, wengi wasema wanalinda makabila yao kuhofia kuuliwa. Raia wengi walazimika kukimbilia nchi jirani ya Uganda kunusuru maisha yao. kila kuna totokea shambulio tukatoka Kongo tukakimbilia Uganda. Mlikimbilia kwa nini? Kwa sababu ya vita. Kwa sababu ya nini? Kwa sababu ya vita. Na leo mnajisikiaje? Maisha ni mabaya sana, hakuna namna. Kuna kitu tulikuwa tunaishi vizuri, kwa sababu ya vita tunaishi vibaya, hakuna chochote tunachopata mpaka sasa, watoto Familia, mnaishije? Tunaishi kwa shida tu, kwa kulokota lokotesha, hakuna cha kufanya, basi hatu tena mashambani, chakula chakula inakosekana, watoto wanatusumbua kwa kuweza, tatu, kwa kuweza kupata chakula, basi magu, ma, ina, tunaishi kwa magumu. Jina nikasereka masifu. Mbuga la wanyamapori la Virunga ni ngome ya makundi ya waasi, ila rahia waomba wapiganaji wa Rwanda, FDLR, kupokonywa silaha ili usalama urudi eneo nzima la kanda ya maziwa makuu, kwa sababu wao ndio chanjo cha machafuko na tulikuwa tukienda, lakini watu wamehama. Yote ilianzishwa na wale watu ambao walitoka Rwanda na silaha zao. Ni hayo tu tuliokuwa nayo kwa siku ya leo, ila rahia wakiendelea kulalamikia serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuhakikisha kwamba usalama unarudi eneo lao, ili wajimudu kimaisha, na wengi wakiwa tayari wamebaki mayatima pamoja na wajane. Mimi ni Oseri Malivika wa Sauti Amerika kutoka Nyamilima, mpakani mwa Uganda na Congo. Shukran sana Ostel Malivika na ni hayo tu, msikilizaji. Kutoka jamii na maendeleo, jaji mkuu wa Kenya jana Jumapili amemwonya Rais Uhuru Kenyatta kutodumaza imani ya umma kwa mahakama, katika matamshi yasiyo ya kawaida kati ya watu hao wawili chini ya mwezi mmoja tu kabla ya uchaguzi wa taifa kufanyika. Sitisho la mapigano nchini Siria ambalo lilifikiwa kati ya Marekani na Rusia liliendelea hadi Jumapili kabla ya duru mpya ya mazungumzo ya amani yanayofadhiliwa na Umoja wa Mataifa kufanikisha kumaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe vilivyodumu kwa takriban miaka sita. Na kwa taarifa hiyo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya asubuhi ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo yetu, kukuaga kutoka hapa Washington, jina langu ni BMJ Mridhi na mimi ni Khadija Riami.