Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu sana kwenye kipindi cha Kwa Undani, lakini kwanza ni habari za dunia, msomaji wako Harison Kamao. Kremlin imesema kuwa haijui kuhusu mkutano wa mwaka wa 2016 kati ya wasaidizi wa rais wa Marekani, Donald Trump na wakili wa Rusia aliwaahidi kutoa taarifa zenye kumchafulia jina mpinzani wake Hilary Clinton kutoka chama cha Democratic. Msemaji wa Kremlin Dmitri Peskov amesema hamfahamu wakili Natalia ambaye na wala hawezi kutafuta ama kufuata mienendo ya kila wakili wa Rasia na washirika wake kutoka mataifa ya kigeni. China imesema leo kuwa Marekani imeomba msamaha baada ya Beijing kupinga taarifa kutoka ikulu ya Marekani iliyomtaja Xi Jinping kama rais wa taifa la China. Xi Jinping na rais wa watu ni rais wa watu wa Jamhuri ya China wakati Jamhuri ya China ni jina rasmi la Taiwan ambalo Beijing inaliona kama jimbo lake lililojitenga. Ikulu ya Marekani ilikosea wakati wa kuandika taarifa rasmi kuhusu mkutano kati ya rais wa Marekani Donald Trump na mwenzake wa China Xi wakati wa mkutano wa G20 mjini Hamburg, Ujerumani wiki iliyopita. Uhusiano kati ya Marekani na China umekuwa ukiyumbayumba hasa baada ya rais Trump kumpigia simu rais wa Taiwan Tsai Ing-wen muda mfupi baada ya kuchaguliwa kuwa rais. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson amesema kuwa uhusiano uliodorora kati ya Marekani na Uturuki umeanza kuimarika tena, lakini juhudi zaidi zinahitajika kufanywa. Hayo ameyasema siku moja tu baada ya kuadhimisha mwaka mmoja tangu jaribio la mapinduzi ya serikali ya Uturuki, huku akiwasifu wa watu wa Uturuki kwa kulinda demokrasia bila kutaja msako mkubwa uliofanywa na serikali baada ya tukio hilo. Tillerson pia amesimu, amesifu wafanyakazi kutoka mataifa yote mawili kwa ushirikiano mwema wakati wa nyakati ngumu kati yao zaidi ya watu 240 wengi wao wakiwa raia walikufa usiku wa jaribio hilo la mapinduzi ambalo lilishuhudia mapigano makali mjini ankara kati ya jeshi na polisi unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika na vilevile kupitia 107.5 FM nairobi kenya na kwenye mtandao wetu wa facebook yani facebook voa swahili Jeshi la Kenya limetangaza leo kuwa limeanza mashambulizi ya anga dhidi ya wanamgambo wa Kiislamu kutoka Somalia wanaofanya mashambulizi dhidi ya maafisa wa usalama pamoja na raia kwenye msitu wa Boni ulioko wilayani Lamu. Washambuliaji waliojihami wameua watu tisa kwa kuwakata vichwa pamoja na kuua maafisa watatu wa polisi katika kipindi cha wiki mbili zilizopita kwenye eneo hilo linalopakana na Somalia. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters Mkuu wa polisi katika eneo la pwani Nelson Marwa ameambia wanahabari mjini Mombasa kuwa operesheni ya kuwaondoa wanamgambo kutoka msitu wa Boni imeanza. Marwa ameomba jamii zinazopakana na eneo hilo kukaa mbali wakati wa operesheni hiyo kwa sababu ya usalama wao. Na kundi la Syrian Observatory for Human Rights limesema mapema leo kuwa sitisho la mapigano kwenye majimbo matatu ya kusini mwa Syria limeendelea kushikiliwa licha ya visa vidogo vya gasia, wakati serikali ya Syria na waasi wakipanga kuanza duru nyingine ya mazungumzo ya amani yaliyofadhiliwa na Umoja wa Mataifa, ikiwa juhudi ya kumaliza mapigano ya miaka sita. Kundi hilo limesema kuwa visa vidogo vya gasia vimeripotiwa kwenye maeneo ya Daraa na Quneitra, Quneitra. Sitisho wa la mapigano lililofadhiliwa na Marekani, Russia na Jordan linajumuisha jimbo la Sweda pia. Wanadiplomasia kutoka mataifa hayo walifikia hatua hiyo wakati wa mkutano wa G20 uliofanyika wiki iliyopita mjini Hamburg, Ujerumani. Wawakilishi kutoka upinzani na serikali ya Siria wanahudhuria mazungumzo hayo mjini Jeneva. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka Washington. Sekunde chache zijazo utakuwa naye mwenzangu Mkamiti Kibayasi, tayari kabisa kukuletea kipindi cha Kwa Undani. ni saa tatu na dakika tano kwa saa za Afrika Mashariki, na hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa mjini Washington DC. Karibu msikilizaji, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni kipindi cha Kwa Undani, naitwa Mkamiti Kibayasi. Vilevile vile katika laini ya simu tutakuwa na mwandishi wetu kutoka DRC, salehe mwana Milongo, mshauri wa kisiasa wa chama cha pepedeko huko DRC, thomas Mamona, tukiangazia siasa za DRC, na vilevile mwandishi wetu Kenneth wandera kutoka Kenya akitujuza taarifa za kina za kifo cha Joseph mkaiseri Nam kwa undani. Hivi sasa tunaangalia taarifa za kina ambazo pengine wewe msikilizaji, bado hujazijua vyema, kuhusu kifo cha waziri wa usalama wa ndani nchini Kenya, Joseph Nkaiseri, ambaye aliaga dunia Jumamosi alfajiri akiwa na umri wa miaka sitini na nane katika hospitali ya Karen iliyopo kilomita chache kutoka Nairobi, Kenya, kwa mujibu wa vyanzo mbalimbali vya habari ikiwemo VOA, Nkaiseri alionekana kwenye bustani za Uhuru Park siku ya Ijumaa, wakati wa mkutano wa maombi ya kitaifa ambapo pia Rais Uhuru Kenyatta na viongozi wengine wa serikali ya Kenya walihudhuria. Lakini ili kujua kwa undani zaidi kuhusu maisha Nkaiseri, najiunga na jiunga na mwandishi wetu Kennedy Wandera kutoka Nairobi, Kenya. Kennedy, bila shaka unanisikia hapo ulipo? Nam, nakupata vema mkamisi. Kennedy, kama tunavyofahamu, basi uh, Joseph Nkaiseri tangu kifo chake kutokea kimekuwa kikizungumzwa hapa na pale, na si wote ambao wanamfahamu. Joseph Nkaiseri alikuwa ni mtu wa aina gani? Je, unaweza ukatupa taarifa fupi kuhusiana na maisha yake Joseph Nkaiseri? Nam, kwa kweli Uh, joseph nkaiseri ambaye amekuwa waziri wa mambo ya ndani anaitwa uh, uh, jina lake uh, rasmi ni joseph kasaine odenkaiseri alizaliwa uh, novemba tarehe ishirini na nane mwaka wa kenda mia arobaini na tisa na kati ya mwaka wa kenda mia tisini na sita na saba alijisajili kwa mafunzo ya wanajeshi katika chuo kikuu cha kijeshi cha marekani kiitwacho United Army War college na pia kati ya Machi tarehe kumi mwaka elfu mbili na kumi na tatu na Desemba tarehe mbili mwaka elfu mbili na kumi na nne alihudumu kuwa mbunge wa eneo bunge la Kajado ya kati wadfa ambao pia alikuwa nao kati ya mwaka elfu mbili na saba na mwaka elfu mbili na mbili na kumi na mbili akiwa mbunge wa eneo hilo kwa tiketi ya chama cha ODM na kati ya Desemba tarehe kumi na nane mwaka elfu mbili na kumi na nne hadi Julai ambapo ame, ame amepoteza maisha yake amekuwa akihudumu kuwa waziri wa usalama . Amewahi pia kuhudumu kama waziri msaidizi katika wizara ya ulinzi kati ya mwaka elfu mbili na nne na mwaka elfu mbili na kumi na tatu na ana shahada ya elimu kutoka chuo kikuu cha Kenyatta na pia nieleze kwamba kati ya mwaka elfu mbili kati ya mwaka wa kenda mia tisini na sita na saba alikuwa mwanafunzi katika chuo kikuu cha Harvard kile cha Marekani akisomea uongozi na maendeleo na kati ya mwaka wa kenda mia tisini na nne hadi kenda mia tisini na sita amekuwa, al, al, alikuwa brigadier au komanda wa, wa jeshi la Kenya. Na waziri alifariki usiku wa kuamkia Jumamosi baada ya kukutana marafiki zake katika uh, mgahawa moja eneo la Bomas of Kenya hapa jijini Nairobi. Na jinsi alivyoelezea rais Kenyatta, saa tatu na nusu waliweza kuzungumzia maswala ya usalama wa nchi na matayarisho ya michezo itakayoandaliwa hapa jijini Nairobi anaripotiwa kuelekea nyumbani kwake mtaa wa Karen kutizama taarifa, lakini vyanzo vya habari humu nchini vinaeleza kuwa alipoteza fahamu na kuzirai na kisha kukimbizwa hospitali ya Karen. Lakini alipofikishwa hospitali ya Karen alitangazwa tayari alikuwa tayari amefariki. Na sasa mwili wake umelazwa katika chumba cha kulazwa ma cha maiti hapa Nairobi lee funeral huku maafisa wa upelelezi wakiendelea na uchunguzi kubaini kifo chake. Na pia niweze kueleza kwamba uh, wakati mfupi ambao umepita uh, madaktari wa upasuaji pamoja na familia wameweza kutangaza kwamba waziri aliweza uh, kufariki kutokana na mshtuko wa moyo baada ya damu kuganda kwenye mishipa na hivyo basi moyo kuathirika sana, manake chembe chembe ndogo za uh, uh, zile, zile, uh, damu hazingeruhusiwa kupita katika zile ile veine ya damu. Na hivyo basi, eh, hu, ikatatiza, ikatatiza sana kupitishwa kwa damu na uh, waziri akaweza kupoteza maisha yake. Kennedy Wandera, taarifa kuhusiana na wadhifa mbalimbali aliyoweza kushika uh, marehemu Nkaiseri pia zimeorodheshwa katika mtandao wa Daily Nation. Lakini kazi yake ya kusimamia suala la ulinzi katika kukabiliana na ugaidi linaelezewa katika mtazamo chanya. Nini unachofahamu juu ya umuhimu wake katika suala hili la ulinzi nchini Kenya? na m-, kwa kweli waziri al alichukua wadhifa huu uh, kutoka kwa mtangulizi wake Joseph Ole Lenku, na wakati huu nchi imekuwa iki- il ilikuwa ikipata mashambulizi aina yake kutoka kwa wanamgambo wa Alshabab na rais uh, waziri huyu atakumbukwa sana kwa kuainisha mfumo thabiti kudhibiti visa vya mashambulizi ya kigaidi yaliyokuwa yanatekelezwa katika uh, katikati ya jiji na viunga vyake na maeneo mengine ya humu nchini. Na wakati rais Kenyatta alieleza bayana kuwa maafisa wakuu katika afisi yake walionekana kuwa fisadi, waziri alihakikisha kwamba mtandao huu wa mafisadi umeondolewa umeondoshwa, na uh, utendakazi wake umeonekana dhahiri, maanake sasa mashambulizi haya hayaja Uh, tangu wakati amekuwa waziri, mashambulizi haya kigaidi, ya kigaidi yamekuwa yamekuwa, uh, finyu mno kupatikana katika uh, nchi, hususan katika uh, katikati mwa jiji la Nairobi, lakini pia niweze kuelezea kwamba utendakazi wake umeweza kudhihirika wazi wazi katika afisi ambayo, katika hii wizara ambayo amekuwa akifanyia akifanya kazi uh, alipoteuliwa rasmi kuwa waziri wa usalama. Wakati alipokuwa mbele ya kamati ya bunge iliyompigia darubini, alieleza bayana kuwa ya, itamchukua tu siku tisini pekee kunyoosha mambo katika afisi yake ya Harambe hapa jijini Nairobi. Na pia aliweza kutupilia mbali ule utoaji zabuni katika idara ya polisi na kuhakikisha kuwa utoaji wa zabuni unafikiwa baina ya makampuni ya utoaji zabuni hiyo na wizara, kando na mawakala ambao walikuwa wakihusika sana katika utoaji zabuni na kupoteza uh, fedha nyingi za, za serikali na pia alijitolea sana kuhakikisha kwamba kuna, kuna kuna nidhamu sana katika uh, katika uh, kikosi kizima cha polisi hususan kile kitengo cha polisi wa trafiki maanake palikuwa na tetesi na kwamba uh, kile kitengo cha t-cha polisi wa trafiki kilikuwa kinaendeleza kina, kina, kina ufisadi mwingi sana, lakini waziri aliweza kujitolea na kuhakikisha kwamba ufisadi uh, huu unatemwa na kuondoshwa. Na hayo ndiyo yalikuwa tu baadhi ya, ya maswala ambayo aliweza kuyapa kipaumbele kuhakikisha kwamba nchi inaenda katika uh, uh, mkondo ambao uh, unaonyesha maadili makubwa sana. Kennedy kwa mujibu wa Standard Media ni kwamba watu kumi ambao walikuwa naye Nkaiseri kwenye mgahawa wa Bomas muda mfupi kabla ya mauti kumfika walihojiwa na polisi. Je, majina ya watu hao yametajwa au nini unachofahamu kuhusiana na kuhojiwa kwa watu hao kumi? Majina yao rasmi hayajaweza kutolewa, lakini tunachokifahamu ni kwamba watu hawa kwa vyovyote vile wanahusika. Uh, wana, wana, wana, wanaelezwa kwamba waliweza kutangamana na waziri kabla kifo chake, na maeneo ambayo yameorodheshwa kwamba watu hawa wengi wanatoka wanatoka ni kwamba ni eneo waziri alipo uh, maliza kile kikao Uh, cha maombi pale Uhuru Park, na na Rais Kenyatta aliweza kurudi ka, kwa afisi yake kufanya mipango yake kwa afisi yake hapa Harambee, na baadaye waziri aliweza kufululiza moja kwa moja hadi kwenye mgahawa wake ambako ni kama umekuwa uraibu wake kuja uh, eneo hili kustarehe, wakati mwingine na kutizama matangazo hapa Bomas of Kenya na hapa inaripotiwa ina kwamba kutokana na vyanzo vya habari inaripotiwa kwamba aliweza uh, kutangamana na marafiki wake uh, wakazungumza na kisha kuhakikisha kwamba anaweka mipango yake uh, sahihi ya siku itakayofuata. Kwa hivyo hao kumi ambao waliweza kuhojiwa ni wale watu ambao wanaaminika kwamba waliweza kutangamana na waziri kabla kifo chake na vilevile vile, tunafahamu kwamba uh, Josef Nkaiseri alikuwa mwanachama katika chama cha upinzani cha ODM ambapo akiwakilisha eneo bunge la Kajiado ya kati. Kuna taarifa zozote ama matamshi yoyote yametolewa na upande wa upinzani kuhusiana na kifo chake, na ni namna gani ambavyo wanaona ni vyema kumwenzi kiongozi huyu ambaye kwa njia moja au nyingine alikuwa akihakikisha aki, kwamba suala la ulinzi nchini Kenya hususan katika kukabiliana na ugaidi linafanikiwa? Nam, ni kweli kwamba viongozi wa chama hiki hususan viongozi wa upinzani Bwana Raila Odinga a, aliweza kueleza bayana kwamba bayana jinsi alivyotangamana na na huyu Waziri Kaiseri wakati alipohudumu kati ya mwaka elfu mbili na saba na mwaka elfu mbili na kumi na mbili akiwakilisha eneo bunge la Kajiado ya kati akieleza kwamba huyu ni mtu ambaye a, a, a, alifuata maadili sana. Ni mtu ambaye alijitolea kuikomboa nchi yake, alijitolea kuhakikisha kwamba kuna maadili makubwa sana katika vitengo vyote alivyohudumu, na ni, ni mtu ambaye pia anasemekana kwamba alikuwa ni mtu mcheshi. Kwa hivyo bwana Odinga anaeleza kwamba huyu ni mtu ambaye waliweza kufahamiana naye, lakini sasa wakati alipokuwa katika serikali ya Rais Kenyatta. Uh, wameweza wa wakati mmoja wameweza me, wa kuhitilafiana uh, kwa maswala machache ya nchi, lakini hiyo haimaanishi kwamba ni kuna uhasimu, bali ni maswala ya, ya kisiasa ambayo wamejikuta kwayo na, na wanaeleza kwamba uh, ni sharti waliitaka serikali kuhakikisha kwamba inatoa uchunguzi unaonesha kwamba unaonyesha sababu ya, ya kifo cha waziri haraka iwezekanavyo, e, maanake uh, jinsi alivyoeleza Bwana Odinga alieleza kwamba Uh, hii hi, jamii anayotoka Waziri Nkaiseri imepoteza watu wengi, akiwemo aliyekuwa waziri aliyekuwa uh, uh, wakati mmoja uh, yule Makamu wa Rais George Saitoti na viongozi wengine ambao wametoka katika jamii hii wameweza ku, ku, ku, ku, kufariki. Kwa hivyo yeye alikuwa anaeleza na, na, kwamba ni shati serikali hakikisha kwamba ina, ina, ina- inafanya uchunguzi wa kutosha kubaini kifo cha uh, Waziri Nkaiseri. Nashukuru sana Kennedy Wandera kwa taarifa ulizotupatia hivi sasa katika kipindi cha Kwa Undani kutoka hapa mjini Washington DC. Mnaendelea kusikiliza kipindi cha Kwa Undani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika mjini Washington DC hivi sasa. Kwa undani inaangazia siasa nchini jamhuri ya, ya kidemokrasia ya congo DRC. Kama tunavyofahamu, nchi hiyo ilikuwa inatarajiwa kufanya uchaguzi mkuu mwishoni mwa mwaka huu ukishirikisha vyama vya upinzani, lakini sasa suala hilo linaonekana kuchukua mtazamo tofauti. Ili kujua haya yote kwa undani zaidi kwenye laini ya simu naye mwandishi wetu kutoka Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo DRC, Salehe Mwanamilongo. Hali kadhalika ninaye mshauri katika chama cha upinzani cha Pepe Deco, Thomas Mamona, yeye akiwa katika jimbo la Ohio hapa nchini Marekani. Moja kwa moja basi, nianze kwako Salehe Mwanamilongo, tueleze kile kilichotokea huko DRC, kutoka kwa mwenyekiti wa tume huru ya uchaguzi DRC Corneille Nangaa. Mkamiti um, ni kwamba uh, kumekuwa na hatua iliyochukuliwa wikendi iliyopita. Ni msimamo huo wa mwenyekiti wa tume huru ya uchaguzi ambaye amesema kwamba itakuwa vigumu kuandaa uchaguzi uh, ifikapo mwisho wa mwaka huu. Uh, na msimamo huo umezusha kwa kweli mjadala mkali na hivi leo ni mlolongo wa matamshi yanayotolewa na hasa zaidi vyama vya upinzani na hata uh, viongozi wa kanisa Katoliki ambao wamesema wameshangazwa sana na uh, msimamo huo wa mwenyekiti wa tume huru ya uchaguzi. Sale Mwana Milongo, je, ni makundi gani ambayo pengine yameonyesha ya kuzusha mjadala huu kutokana na matamshi haya yaliyotajwa na huyu uh, mwenyekiti wa tume huru ya uchaguzi huko DRC? Matamshi yenyewe ni kusema kwamba uh, uchaguzi ulipangwa ufanyike tarehe uh, yani kabla ya tarehe thelathini na moja Desemba ya mwaka huu tunao Uh, kulingana na mkataba wa kisiasa sasa, kwa kutokana na uh, matatizo ambayo amesema kwamba ni ya kiufundi na vile vile machafuko ya huko Kasai ambako, eh, kwa kweli, eh, machafuko yalidumu zaidi ya miezi saba hivi. Kwa hiyo amesema kwamba ni, ni vigumu kuand, kuandikisha wapigaji kura wa majimbo hayo mane ambayo yaliathiriwa na machafuko hayo na kwa hiyo amesema, na hatuwezi kuelekea kwenye uchaguzi bila kuwaandikisha hao wakazi wa, wa, wa Kasai. Kwa hiyo ni changamoto mojawapo, kumekuwa na matatizo ya kiufundi, usafirishaji wa vifaa, na hasa zaidi pia amesema kwamba serikali haijawahi kutoa pesa zinazostahili kwa maandalizi ya uchaguzi, na vile vile e, baraza la bunge ambalo hivi sasa wako kwenye likizo hadi mwezi Septemba walikuwa hawajapitisha miswada ya sheria muhimu kuhusu maandalizi ya uchaguzi. Naam, vilevile katika laini ya simu, basi tunaye mshauri wa kisiasa wa chama cha upinzani cha Pepedeco, Thomas Mamona. Thomas uh, kama ulivyosikia mwenyekiti wa tume ya u tume huru ya uchaguzi huko DRC ameeleza kwamba uchaguzi wa mwaka huu uliokuwa ukitarajiwa kufanyika huko DRC hautaweza kufanyika kutokana na sababu mbalimbali za kiufundi pamoja na ghasia zinazoendelea katika eneo la Kasai. Nyinyi upande wa upinzani, hususan Pepedeco, mmepokea vipi matamshi haya na mnadhani ni namna gani mtakavyoweza kusonga mbele katika gurudumu hili kuhakikisha uchaguzi unafanyika? Unasema oh, kwanza asante kwa kunikaribisha katika jukwaa hili. Na sisi kama chama cha upinzani tumesikia kwa masikitiko makubwa tangazo hilo, ambalo limekwenda kinyume na katiba ya nchi, limekwenda kinyume pia na mkataba uliofikiwa Desemba thelathini na moja. Kwa hiyo tumelaani tangazo hilo na kusema kwamba linaonyesha wazi nia ya serikali ya Congo inayoongozwa na Rais Joseph Kabila pamoja na familia yake ya kisiasa ya Majority Presidency, kwamba wameweka wazi nia yao kusema kwamba wanahitaji kuendelea kusalia madarakani na kwa hiyo hawawezi wakaandaa uchaguzi, kwa sababu uh, yule msimamizi wa tume ya uchaguzi, kulingana na katiba na pia sheria ya uchaguzi, haimruhusu yeye kutoa tangazo kama hilo, lakini kwa sababu ni mtu anayetumikia masilahi ya watu wengine na yupo pale kwa uongozi ambao umempa nafasi hiyo, hawezi akaenda kinyume na vile ambavyo ameambiwa afanye na wale waliompa nafasi hiyo. Ndiyo maana ametangaza hilo, lakini sisi kwetu ni upuuzi, atukubaliane na hilo na toma nikisoma taarifa hapa kutoka mtandao wa Al Jazeera unaeleza kwamba kutofanyika uchaguzi kama ilivyopangwa mwishoni mwa mwaka huu itakuwa ni kukiuka mikataba iliyoandaliwa kati ya utawala wa kabila na upinzani. Sasa unadhani ni njia ipi inaweza kufanyika ili kuhakikisha kwamba uchaguzi huu utafanyika, japokuwa imeelezwa kuna kuna kasoro za hapa na pale ambapo zinapelekea kuahirishwa kwa uchaguzi huo? Oh, ni wazi kweli, oh, oh, tatizo hilo ni kubwa, lakini pia kuna njia kamili ambazo zinaweza kusaidia ili watu wafikie kuingia kwenye uchaguzi au chaguzi kamili za bunge hata pia na ule wa urais. Na njia moja kwanza ni kuhakikisha kwamba Wakongomani wote wameandikwa katika daftari lile la mpiga kura, kwa sababu hapo ndo kumekuja kigezo kikubwa, na hilo linaonekana wazi kwamba limetengenezwa kufanywa kwa utaratibu ambao hautaruhusu uchaguzi ufanyike katika mda ule uliopangiliwa. Lakini nafasi ipo wazi, wakongomani wapo wazi, wanapenda kufanya uchaguzi, wanapenda kwenda kujiandikisha, ila wanawekewa vikwazo vingi sana wanapokwenda kwenye senta za kujiandikisha, na huko kumesababisha wao wapate nafasi ya kusema kwamba hakuna nafasi. Kuna pia suala la analohusu usalama. Usalama huo tunauona kweli ni wao wenyewe wa serikali pia ndo wamefanya hiyo yote mambo kuharibu usalama wa nchi ili wapate vigezo kwamba uchaguzi auweze ukafanyika. Lakini nikikumbuka vema, mnamo mwaka elfu mbili na sita mwaka elfu mbili na kumi na moja Kongo ilikuwa na hali kama hiyo pia, lakini chaguzi iliandaliwa na zikafanyika. Kwa hiyo sisi tunaona kwamba ipo nafasi nyeti ya kuandaa uchaguzi, waweke wazi, zoezi la mpiga kura liendelee kwa kila maeneo yote yale. Nafikiri wakongomani wapo wazi kabisa na wapo tayari kujiandikisha katika hali zote zile. Sale, mwana mwanamilongo, kwa mujibu wa mtandao wa Al Jazeera, ni kwamba kiongozi wa upinzani Felix Tshisekedi aliandika katika mtandao wake wa Twitter kwamba matamshi ya rais huyo wa tume huru ya uchaguzi DRC ni sawa na kutangaza vita kwa watu wa Congo, na pengine hili litapelekea kuwepo kwa ghasia katika nchi hiyo. Hali iko vipi mpaka wakati huu tunavyozungumza, baada ya taarifa hizi kusambaa? Kwa kweli umejua toka uh, msimamo huo uweze kutolewa ilikuwa wikendi na uh, Feliksi Chisekedi mwenyewe ameahidi kwamba atatoa statement hapo kesho, lakini tayari kuna vyama vingine vya upinzani ambavyo vinaelezea kwamba uh, vimeanza kuomba huyo mwenyekiti wa tume huru ya uchaguzi Korne Nanga ajiuzulu. Uh, ni mfano wa G7 ambayo ni vuguvugu la vyama vinavyomuunga mkono huyo mgombeaji Moisi Katumbi. Kwa hiyo kumekuwa na hali kama hiyo ambayo kwa kweli walikuwa wanasubiri wapi ambapo wanaweza kushikilia kwa ajili ya kuanzisha maandamano. Kwa hiyo ndio suala ambalo hivi sasa limekuwa limetarajiwa nini kitakachofanyika, lakini wameonyesha kwamba wametupilia mbali matamshi hayo na tayari wameomba kwamba mwenyekiti wa tume ya uchaguzi ajiuzuru na hivi tunavyozungumza ni kwamba nchi ya DRC ina kiasi cha watu milioni tatu nukta saba ambao wamekoseshwa makazi ndani ya nchi yao, na kuna zaidi ya watu laki tisa na tisini na mbili ambao walikoseshwa makazi mwaka jana pekee kutokana na, na ghasia za kisiasa zinazoendelea katika nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Na hivi tunavyozungumza kumekuwepo pia na ghasia za Uh, mapigano katika jimbo la Kasai kati ya kundi la wanamgambo pamoja na vikosi vya serikali. Je, Salehe, katika haya tunayozungumza, je, wananchi wameonekana kuwa na hofu pengine ya kuanza kuondoka katika maeneo yao wakihofia kwamba ghasia zinaweza zikatokea? Umejua ni bado nchi usalama wake ukingali ni hafifu, kwa hiyo ni kitu ambacho kinaweza ikatokea muda wote. Majimbo hayo ya Kasai ni kwa mara ya kwanza hali kama hiyo iweze kutokea. Ni majimbo ambayo yalikuwa tulivu na salama toka uhuru wa nchi hii. Kwa hiyo hakujawahi kutokea vita kama jinsi inakuwa mambo huko Kivu, ambako kila miaka ishirini iliyopita kumekuwa na mapigano, vurugu mm. na kadhalika. Kwa hiyo uh, hali inaonekana kwamba kila kitu kinaweza ikatokea, lakini uh, serikali imekuwa ikielezea kwamba imekuwa ikijaribu kurejesha usalama na utulivu. Kwa hiyo kuna mengi kabisa ambayo yamekuwa yamesubiriwa kwa ajili ya kuweza hivi kutekeleza amani na usalama, na hofu hiyo bila shaka bado ipo kuona kwamba uchaguzi, maandalizi yake na jinsi hali inakuwa inaendelea kutotekelezwa Mkataba huu uliotiwa saini umekuwa umawapa watu wote hofu na mashaka hadi kufikia sasa, ijapokuwa kifo cha h Chisekedi ambaye alikuwa uh, mojawapo ya kinara wa upinzani ambaye alikuwa anasikilika sana na kuweza kutekelezwa na uh, wananchi. Shukrani sana, Sale Mwana Milongo, kutoka Jamhuri hmm. ya Kidemokrasi ya, ya Kongo mjini Kinshasa, kwa taarifa hizo ulizotupatia. Hali kadhalika ninakushukuru Thomas Mamona kutoka jimbo la Ohio hapa Marekani, ambaye wewe ni mshauri wa kisiasa wa chama cha Pepe Deco na hapo awali. Pia namshukuru mwandishi Kennedy Wandera kutoka mjini Nairobi, ambaye alikuwa akizungumzia suala la kifo cha Joseph Nkaiseri, waziri wa ulinzi wa ndani nchini Kenya. Hapa studio naitwa Mkamiti Kibayasi, msimamizi alikuwa ni Meri Mgawe, mwongozi wa matangazo ni Saida Hamduni na kushukuru sana kwa kunisikiliza, na usikose kusikiliza matangazo yetu mengine wakati wowote wa kwa njia ya mtandao wa voa swahili.com. Kwa sasa nakutakia alamsik.