kutoka studio 15 hii ni voa express hii ni voa express moja kwa moja kutoka jiji kuu la marekani ikiwa jumanne ambao ni tarehe 11 mwezi wa saba mwaka wa 2017 ambapo nina imani umechangamka kama tulivyochangamka hapa studioni. Jina langu Harrison Kamau, mimi hapa naitwa mkamiti kibayasi. Tunakukaribisha katika matangazo haya alasiri ya leo ambapo yanagusa kila engo ya dunia <laughs> na pia engo ya maisha kwa sababu <laughs> imekuwa ni afueni nchini Kenya baada ya yeah, tume inayoshughulikia mishahara kusema kwamba wale vigogo wale wakuu ama wale uh, wafanyakazi wa serikali zaju, wa ngazi za juu watakatwa mishahara ili kuweza kufidia masuala mengine ya maendeleo nchini. Na Harrison, unafahamu kwamba leo ni siku ya idadi ya watu duniani, ambapo mataifa yanasherekea siku hii kwa harakati tofauti tofauti. Basi kule mjini uh, basa Kenya tumepata kusikia vijana wakieleza siku hii ya idadi ya watu duniani, ambayo kauli mbiu kwa nchi ya Kenya ni uzazi wa mpango. Sisi kama waafrika tuweze kusoma kwa njia nzuri zaidi, itakuwa vizuri zaidi, tuweze kupanga uzazi ili kusudi kupata ile mwanya kue kuweza kusoma na kuachiva yale mambo ambayo unayotaka Haya basi, mambo yameendelea kutokea katika nchi ya Kenya, hata baada ya waziri wa ulinzi uh, kuaga dunia siku ya Jumamosi mosi, leo pia mwingine aliyekuwa waziri mwenye ushawishi sana wakati wa serikali ya Rais Moi vilevile ameweza kufariki siku ya leo. Tutaeleza zaidi baadaye kuhusiana naye, Nicholas Biwat aliyekuwa waziri wakati wa Moi. Haya basi, ni taarifa za kusikitisha, lakini vilevile vile tukiendelea na VOA express hapa studio, naona moja kwa moja, turudi tena huko huko Kenya, lakini ni mjini Nairobi, kwake mwandishi wetu uh, Kennedy Wandera bila shaka yupo katika laini ya simu uh, anatusikia hapo alipo. Kennedy, habari za saa hizi? Nzuri mkamiti wewe, hali gani? Ah, hali zetu hapa Washington DC ni shwari kabisa. Kama unavyotusikia ikiwa ni asubuhi hapa siku ya Jumanne saa tatu karibia na dakika 35 asubuhi, ni alasiri huko kwenu. Kweli kabisa. Sasa Wandera, hebu tueleze kuna hatua ambayo imechukuliwa na uh, jopo linalotathmini mishahara nchini Kenya, na kukawa kwamba kuna hatua ambayo imechukuliwa ya kukata mishahara hasa ya wale uh, wafanyakazi wa serikali wa ngazi za juu akiwemo rais, naibu rais, na pamoja na wengine. Hebu tueleze zaidi kuhusiana na hatua iliyochukuliwa. Ni ukweli kwamba tume ya kuratibu mishahara ya wafanyakazi wa umma SRC, jana ilitangaza mfumo mpya wa mishahara ya maafisa wa ngazi za juu katika serikali akiwemo rais na naibu wake, maspika wa mabunge mawili, wabunge, magavana, maseneta, wawakilishi wa mabunge ya kaunti na maafisa wengineo. Na mwenyekiti wa tume hiyo Sara Serem anaeleza kuwa huu mfumo mpya wa mishahara unafanyia kudhibiti matumizi mabaya ya fedha za umma na hivyo basi hatua yake itaiokoa nchi takriban shilingi bilioni nane nukta nane kila mwaka, na kupunguza kiwango cha mishahara kwa umma kwa asilimia thelathini na tano. Na pia tume hii inaeleza kwamba imeondoa mfuko wa marupurupu kwa viongozi wote, yakiwemo marupurupu ya vikao vya Bunge, ambapo kila mbunge alikuwa akilipwa shilingi elfu tano kwa kila kikao, marupurupu ya usafiri, marupurupu ya majukumu maalum anayotwikwa afisa fulani, na sasa patakuwa na mpangilio maalum wa marupurupu. Naona kuna tatizo la mawasiliano hapo na Njogopa, si George Njogopa, uh, si ni, ni Kennedy Bandera, Bandera. Kennedy unatusikia? Ayanaona basi lakini, ah, uh, alinieleza Kennedy Wandera kwamba katika pirika pirika zake, tunapoendelea kutathmini kuhusiana na laini na mawasiliano yake ni kwamba mm, aliweza kuzungumza na mmoja wa viongozi nchini Kenya ababu namwamba yule uh, mbunge wa Bundalangi na uh, kamuuliza maoni yake kuhusiana na hatua iliyochukuliwa ya kukata mishahara ya hawa wakuu wa serikali pamoja na viongozi wengine. Nimefurahia sana hatua hiyo ya tume ya Serem na ningependa kupongeza tume hii kwa kuchukua hatua hii ambayo naamini ni hatua bora zaidi katika usimamizi wa masuala ya fedha za umma hapa Kenya. Itakumbuka ya kwamba nimekuwa mstari wa mbele hapo bungeni kusukuma na kusisitiza na kushinikiza ya kwamba lazima tuchukue hatua za kupunguza gharama ya malipo marupurupu mishahara kwa wafanyikazi wa umma ambayo imekuwa ni mzigo mkubwa kwa bajeti ya taifa kwa sababu kwa kawaida malipo haya yamekuwa asilimia hamsini na mbili ya GDP ama uchumi kwa jumla wa, wa taifa letu ambacho ni kiwango kikubwa zaidi. Sasa mkamiti mm. hatua hii ni hatua ambayo itaangaliwa kwa kina sana. Unajua kihistoria sana sana wanasiasa wamekuwa wakijiongeza mishahara na wengi wao ukiwauliza kwamba wangependa nini, wangependa mishahara iende juu na iende juu zaidi mm. Inakuwa kwamba wale waliojuu wameachana zaidi ukilinganisha na, kuna gepu kubwa sana kati ya mtu mwanasiasa mw uh -huh. ambaye yupo tayari Nam. kazini Nam. na yule mwananchi wa kawaida ambaye amempigia kura yule mm. mwanasiasa ili aende kuiwakilisha eneo lile, na hatua hii mm. inaf, inakuja wakati ambapo siasa zimenoganoga, lakini si jambo la kawaida sana kuwa na mishahara ikikatwa sana; sanasana huwa mishahara ni kuongeza inaongezwa lakini wakati huu wanasema kwamba mm, iwapo hatua hii itachukuliwa, mm, basi huenda serikali ikaokoa zaidi ya bilioni nane ambazo zitarudi kwa mambo mengine ya maendeleo. Lakini pia vilevile kumekuwa kuna maoni kutoka kwa watu tofauti, nimesoma katika mitandao kwamba wanakenya wanahoji je, mishahara hii inakatwa tu wakati huu wa wasiasa, Kenya inafanya uchaguzi mkuu, au ni kitu gani hichi kinachoendelea hivi sasa? <laughs> itabaki kuonekana, Mkamiti, mambo kweli yanaendelea na yanatokea. Haya basi, tukiwa bado huko huko nchini Kenya kama tulivyokudokeza hapo awali, wewe msikilizaji, ni kwamba leo ni siku ya idadi ya watu duniani. Mataifa mbalimbali yanafanya shughuli mbalimbali katika kusherekea siku hii, na huko Kenya basi vijana wameungana na mwenzetu Amina Chombo kuweza kuzungumzia siku hii ya watu duniani, ambao kauli mbiu ni uzazi wa mpango. Amina basi, ukiwa huko Kilifi, hebu tupe hayo yanayojiri na vijana hao Shukran sana. Kutoka pale VOA Washington DC, hii leo mie hapa meweza kufika katika maeneo ya Kilifi ambapo tuko kaskazini mwa pwani ya Kenya. Kumekuwa na maadhimisho ya siku ya idadi ya watu ulimwenguni, yani World Population Day, na katika kauli mbiu ya siku hii wameweza kuangazia zaidi swala so, zima la upangaji uzazi kati kuwekeza kimataifa na kwa sababu vijana wamekuwa na mchango mkubwa katika idadi ya watu ulimwenguni, je, wao wanayapi kuhusiana na swala hili la upangaji uzazi? Mi kimaoni yangu kama Maimuna, mi naonelea kwamba kama vijana, itakuwa vizuri zaidi tuweze kupanga uzazi, maanake ukiangalia idadi ya watu inazidi kuongezeka, ukosefu wa kazi, ukiangalia pia kuna mambo na elimu. Sasa wewe, kwa mfano kama kusoma, ndio ushabali. sasa kivyovyote vile, wazapata wazapata ule ujauzito, lakini kama kmakasisi kama Waafrika tuweze kusoma kwa njia nzuri zaidi itakuwa vizuri zaidi tuweze kupanga uzazi ili kusudi kupata ile mwanya kuweza kusoma na kuachivu yale mambo ambayo unayoyataka uh, mi nanaelea kupanga ile uzazi ni kitu chingine cha maana sana, sana, sana, sana kwa sisi vijana, sababu tukipanga uzazi idadi ya watu hapa nchini itakuwa kidogo, ambao pia tutapatia serikali kazi rahisi ya kuweza kutimiza yale mambo yetu ambayo tunahitaji kama mambo na, na afya zetu hospitali, sababu tukiwa wingi serikali pia kutimiza yale malengo yetu na kuwa vigumu. So upangaji uzazi una sekta kubwa sana nyeza usaidia hii kinchi ki sisi sana sana kama vijana. Ah, kwanza kabisa mimi naitwa Alfred Sigo na mimi ni kijana mwanaharakati na mpenda amani. Kitu cha kwanza ni kuwa ni muhimu sana sisi kama vijana tuweze kuwa katika huu um mchakato wa kuweza kuzungumza hili swala la family planning ama la upangaji uzazi, kwa maana inasemekana kuwa tuko zaidi ya asilimia hamsini ya inchi vile tunavyozungumza sasa. Ikiwa hatutajipanga, ikiwa tutapanga, basi majukumu mengi tutazidi kulimbikizia wazazi wetu. Then kitu chengine ambapo ni muhimu ni kuwa pia sisi vijana wa kiume ni muhimu sana kuweza kuplay ama kuweza kushirikiana na, na kina dada ili tuweze kuhakikisha kuwa hili suala la family planning ama suala la upangaji uzazi limekuwa swala ambalo limetuhusisha sisi kina kina ndugu na pia kina dada. Haya, Harrison, umesikia maoni ya vijana hawa wanaelezea katika Siku ya Idadi ya Watu Duniani na uzazi wa mpango uhum, ni limekuwa suala la mwamko kwa kila mmoja, linafundishwa mashuleni. Vijana katika, katika makundi yao wanazungumzia suala la uzazi wa mpango, ili uweze kuendelea kuwa na maisha bora, lakini pia lazima ujipange vyema jinsi na namna unavyotaka kuishi katika maisha yako ya baadaye. uzazi wa mpango uko pale kweli kabisa. Unaendelea kusikiliza VOA Express moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, tunapoendelea kuangalia na kutazama mambo kutoka mbali na karibu naz. na naona wengi kwamba wameendelea kuungana nasi. Unasema tunawapata vizuri sana, chacha mshauri, vilevile naona George njogopa unasema kwamba unaendelea, lakini kwanza tupate habari za dunia. Katika habari za dunia hivi sasa ni kwamba gazeti la New York Times liliripoti kwamba mtu aliyesimamia mkutano kati ya Donald Trump Jr. na wakili wa Rusia mwaka jana alionyesha katika barua pepe kwa Trump kwamba serikali ya Rusia ilikuwa ndio chanzo cha taarifa ambayo ingeweza kuumiza kampeni ya urais ya Hillary Clinton. Jarida la Times limeeleza habari yao ilitokana na taarifa kutoka kwa watu watatu waliofahamu kuhusu barua wa pepe hiyo. Na ujumbe huo kutoka kwa mwandishi wao Rob Goldstone ulimweleza Trump kwamba taarifa hiyo ilikuwa sehemu ya juhudi ya serikali ya Russia kumsaidia baba yake Donald Trump kumshinda Hillary Clinton waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson yuko Qatar kwa mazungumzo yanayolenga kutafuta suluhu ya mzozo kati ya taifa hilo la Kuba ya Uajemi na majirani zake. Tillerson amesafiri kwenda huko akitokea Kuwait, ambapo amekuwa akifanya kazi na kutafuta suluhu ya mzozo huo baada ya kukutana na viongozi na kiongozi mkuu wa nchi hiyo Saba al Ahmed al Saba. Mwezi uliopita, Saudi Arabia, Falme za Kiarabu, Bahrain na Misri na nchi nyingine zilivunja uhusiano wao wa kibalozi na Qatar na kusitisha Rais wa Marekani Donald Trump Jumatatu aliwapongeza Iraq, waziri wake mkuu na majeshi ya usalama kwa kukomboa mji wa Mosul kutoka kundi la wanamgambo wa Islamic State IS. Katika taarifa ya White House, Trump anasema kulishinda kundi hilo la Islamic State inaonyesha siku za kundi hilo huko Iraq na Siria zinakaribia kumalizika. Pia aliahidi kuendelea kuangamiza IS. Trump alisema Marekani inaendelea kuomboleza maelfu ya raia wa Iraq walioteseka na kupoteza maisha kutokana na mashambulizi ya kundi la ISIS na kupotea kwa wanajeshi shupavu na wapiganaji wa Peshmerga wa kikurdi waliojitolea maisha yao na rais wa Zambia Edgar Lungu ametetea wa msimamo wake wa wiki iliyopita wa kuchukua hatua ya kutangaza hatua ya kupelekea hali ya dharura kwa... na kulaumu wapinzani kutokana na mfululizo wa mashambulizi ya moto yaliyolenga kuleta wasiwasi wasi na ugaidi kama vichwa vya habari vya magazeti vinavyoeleza kuhusu namna ya kutumia andiko nambari 31 na la katiba. Rais Lungu anasema ombi lake la kuongeza nguvu kiasi za polisi limethibitishwa. Unaendelea kusafiri na VOA Express ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Matangazo haya, msikilizaji, unaweza pia ukayafuatilia kupitia kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Harrison, unafahamu siku hizi vijana mm -hmm, wanatafuta njia halali tofauti mm -hmm, ambazo zinaweza zikawasaidia katika kujikimu na maisha yao ya kila siku, badala ya kusubiri kuajiriwa. Sasa wanajiajiri wenyewe. Basi tunaye kijana Patrick na Bakari kutoka Mombasa. Mm-hmm. Wao baada ya kuchoka kutafuta kazi bila kufanikiwa, waliamua kufanya kazi ya kusaga miwa kwa kutumia mashine ya mkono. Na sasa wao ni miongoni mwa watu wanaotengeneza na kuuza juisi ya miwa katika mji wa Mombasa huko nchini Kenya, wakisema pia ni dawa ya kutibu maradhi mbali mbali. Do, hebu tuwasikilize juisi ya miwa hiyo. <laughs> Naito Patrick Mwangi, mimi nimeanza ikazi, hii kazi niko na mashini hapa ya kudirecti, hii inafanya kazi, naipeleka na mkono. Mwenzangu anatoamiwa tz, iwaleta Kongoea, ikifika Kongoea naletewa mpaka hapa, ikifika hapa sasa, ndio sasa mi naanza kusiaga natafuta makastoma, japata nguvu ya kuweka stima. Hii bado yahitaji ya stima, natumia ya mkono. Miwa inawekwa hivi unavyoona, huyo anaweka hapa, miwa inawekwa hivyo. Naona mwenzako tayari hapa, anakata miwa eh, mwenzangu ndio huyu hapa, iwakata miwa. Jina anaitwa Bakari Saidi, nauza juisi hapa mwembe tayari, juisi ya miwa miwa twaleta hapa na mkokoteni, hatunaanza kupara miwa saga ginger, lemon, mixi, tuna saga kuchanganya na jinja lemon na mixi tunasaga na mkono ai unatumia mikono imashii miwa yatoka Kisii, ndio ya jakangwea nyingine yatoka Kakamega. Mua moja kusema kweli, watoka glasi tatu glasi za juice glasi tatu zile ni mia na hamsini. Kwa glasi moja shilingi hamsini, glasi ya mia. Na hii ah, kazi naipenda sana, naipenda sana hii kazi ya kusaga miwa nzuri sana. Alafu miwa ile juisi yake kwanza ni dawa. Juisi ya miwa hiyo ni dawa sana, ugonjwa wa yelo feva, hiyo ni dawa, inashafisha damu, inashafisha figo, kibofu ya mikojo, hiyo ni dawa kabisa. Sisi tunashukuru kwa sababu tulitafuta kazi pia sisi lakini tulipata kazi ya mashine ya kusaga na mkono na twashukuru tupata riziki yetu. Sasa hao vijana nao, laini zikitokezea, nao watapata kazi. Mtu asibague kazi kabisa. na kueleza mkamiti, ninafikiria mambo ya juisi ya miwa, lakini kitu ambacho kimeingia kwenye mawazo yangu tangu nilipoingia Marekani, unajua kitu nimekikosa nini? miw <tutu> miwa, <tutu> miwa. miwa. <tutu> na <laughs> ninakumbuka kuna wakati mmoja rafiki yangu alikuwa anatoka Kenya akija Marekani. Sasa wazazi mm. wake hawakujua, walimfungia miwa kwamba aliletee. mm. Lakini pale kiwanja cha ndege walitupa miwa, wakasema hatuelewi <laughs> mambo gani haya. Sasa nakumbuka miwa sana, nitakapoenda labda Mombasa nitaweza kupata juisi ya miwa. Na umesikia, wanasema kwamba juisi ya miwa inatibu maradhi mbalimbali <laughs> ambia, tutaenda Afrika, tunataka juisi ya miwa kabisa. Naona wengi wanaendelea kusikiliza popote walipo, jojogopa mambo hayo ya miwa umea sikia popote ulipo, unajua kwamba unapata mambo vizuri. Katibhaji Yahya unasema niko wapi? Mwanakwerekwe mwana Mjini, mwana mwana Zanzibar, mwana Kwerekwe. Eh, mm. Jina ndefu kweli, lakini unasema kama unapata vizuri mambo yanavyoendelea huku. Naye katibu haji yahi akisema kweli kabisa. ni huyo mtu mmoja Harison. Ah, anasema nini hizo ana pesa kwanza? Anasema nawapata mubashara, manake Meri angekuwa hapa studio basi angefurahi kweli kwa neno mubashara, alafu kisha anaelezea kwamba ni jambo jema viongozi huko Kenya kupunguziwa mishahara, hizo pesa ziende kwenye shughuli nyingine za kijamii hasa hasa vijijini. Vijijini kweli kabisa, kuna huduma nyingi zinazohitajika, lakini naona wakati umefikia. Viu Express lebo yake, yani tukapata kibao, tukapata mziki na tunayo jamaa anaitwa nani, Otile Brown anasema imaginary love ndani ya Viu Express, pata kibao kuwa nimekuokoa na wewe ni mimi, na mimi ni wewe, kitu kimoja ah, ah. Ukilia na uchungu wako, ukiliana nitawisi hata nikiomba na wewe misidani watalielewa, kanifanya chizi. we malkia ile unataka pewa hata bila hela, we bado ukanishikilia bila kujitenga, so we peke ndio mefikiia. Haya basi, umemsikia Otile Brown huyo, anasema kuna chochote nisichoweza kufanyia. Nakwambia nipo, mambo yalivyo ndani ya VOA Express, hiyo ndio raha yake, kutoka hapa Washington DC. Haya, basi, baada ya kupata burudani hiyo ya muziki, Harisoni, naona tunarudi tena huko Kenya. Mambo mm -hmm, ya kumi, unajua, katika pwani ya Kenya na hasa katika wilaya ya Lamu mm -hmm, umekuwa na mashambulizi. Kuna msitu msitu ambao umepata sifa siku za karibuni, msitu wa Boni ambapo inasemekana na kudaiwa kwamba wanamgambo wa Alshabab wamejificha kule. Sasa serikali imechukua hatua ya kusema kwamba mashambulizi ya anga yameanza, nafikiri yalianza jana mm -hmm, na kwa hivyo kukawa kuna, kafyu, kuna ile amri ya kutotoka nje katika mm -hmm, baadhi ya maeneo ili operesheni iweze kuwalenga wanaolengwa, lakini sasa pia kuna maoni mengi ambayo yametolewa na wakazi hasa wa eneo hilo kuhusiana na uh, amri hiyo ya kutotoka nje ama kafyu iliyotolewa na serikali. Na hebu tuwasikie wanasema nini, miongoni walioathiriwa na kafyu hiyo nayapinga kwa sababu zake wanasababisha wananchi pia wasiwe na uhuru wa kutosha, na kwa sababu ikiwa hakuna uhuru, itakuwa kazi gani inafanyika? Lazima kafi iondolewe. Nami nashangaa, huyu ni Mkenya upi huyu mwenye anapinga kafi, baada ya kuona maafa mengi katika nchi yetu? Tunashambuliwa mara kwa mara na mabomu, mara nini, mara jusi tumekuja kuona Lamu watu wanakimbia, wamekatwakatwa mapanga, watu wanatoroka, vitu kama hivyo vyote tunatetea. Tukiweka kafi, ni njia ya kutetea mwananchi tunatetea kila mmoja. Hakuna kitu kama hiyo bwana, kwa sababu wewe ukile kuku wa mwenzako miguu inakuelekea. Leo ni kwa wenzio wamewekewa kafi, unafurahia. Kesho itakuwa kwako. We utakuwa na uhuru? unatoka kazini unakwenda nyumbani, utakuwa na uhuru kweli? Wewe unapotaka kushika mtu lazima uweke kafi, ufungie mtu, umpatie masaa ya kutembea, ili security nayo ifanye kazi yake. Sasa ukiweka okay, kafi kitu kama mtembee masaa fulani, ile inasaidia anayopinga hiyo kafi achunguzwe vizuri. Ndiyo. Kama wewe unaona mtu mbaya ako area yako anaishi pale kwako, mbona usimuseme kwa serikali, huyu mtu si mzuri? Alshababu ametokea wa wapi? madhara ya kafi sasa. Kama wewe utakuwa hauna uhuru wa kutembea, polisi akinishika, hata kubaliana na mimi kwamba nimetoka kazini, atajua huyu ni huyu huyu alshababu ule bosi aliyokuajiri anajua hizi kitu hii vitu havikutangazwa kwako wewe peke yako, ni ilitangazwa ya kwa vyombo vya habari ikakuwa gazetted. Kwa hivyo bosi lazima kuwa aware, niko na wafanyakazi wangu kumi area yao imewekwa kafi. Kwa hivyo masaa atafanya kazi masaa fulani, ikifika masaa fulani inafungwa. Hii kitu kafi iwekwe, hata iweke Kenya mzima, mimi kapinga na nitaendelea kuipinga. Askari ame amesomea utaalamu wake wa kuchunguza. Kwa nini wasiwachunguze? Alshababu wameshawajua, wameweka kafi. Sasa kafi ile imesababisha kwamba wanataka kuwashika. Kwa hivyo Wakenya wakubali, asipoweka kafi oh, redo utauliza, mbona anashika huyo, anaenda naye mbona anamweka kwa gari, maswali ya mbona mbona mbona. Hiyo ndio tunaondoa haya. Umesikia maoni ya Wanakenya hao. Naam, kabisa unajua ni hatua ambayo kwa wengine wanaona labda inazuia shughuli zao za kawaida na wengine wanaona kwamba ni hatua salama ya kuweza kuongeza ama, uh, kuweza kuangalia hali ilivyo katika msitu wa Boni eneo la Lamu huko nchini Kenya. Haya, na sasa basi tukitoka huko nchi Kenya tunaelekea nchi jirani ya Tanzania. Si ndiyo? Kabisa, ambapo John Jogopa yuko tayari kabisa kwenye laini ya simu kutueleza mambo kidogo yanahusiana na spoti, na ni spoti ambayo inaleta sifa kuu kabisa kwa eneo la Afrika mm, Mashariki. Manake pale kuna mechi zinazochezwa, mechi ambazo zinaleta na kuleta sifa kubwa, sio kwa Afrika peke yake, mm, hadi -hmm, kule bara la Ulaya. John Jo, Jogopa, hebu tueleze nini tutarajie, nini kinachoendelea Dar es Salaam wakati huu tunavyozungumza na hadi sasa tayari timu ya Gor Mahia kutoka Kenya imewafiri hapa Dar es Salaam nyakati za mchana ikijiandaa na mchezo wake wa kimataifa wa kirafiki utakaofanyika katika uwanja wa taifa Dar es Salaam hapo siku la kesho kutwa ikicheza na timu ya Everton. Kawaingi wanaofahamu Everton inashiriki ligi kuu nchini Uingereza, na hivi majuzi tu ilifanikiwa kumrejesha nyumbani mchezaji wake nyota aliyechukuliwa na klabu ya Manchester United, Wayne Rooney. Kwezo, kwezo huwa, kwezo kutua, mbidi. Kwa hivyo mchezo huo wa kesho kutwa ambao una sura mbili kwamba una sura ya kitalii lakini ni kandanda ambalo linasubiriwa kwa hamu kubwa sana bila uh -huh. shaka unaenda kujua kwa nini Everton inakuja Tanzania na nacheza maendolumaya ya kwa amba, kiparika, mdogoro, kin, Kenya kwamba hivi karibuni kulifanyika ligi ndogo, timu mbili kutoka Kenya mbili kutoka Uganda na tatu kutoka Tanzania kwa hiyo katika ligi hiyo ndogo gurumai alifanikiwa kwa mabingwa, kwa hivyo bingwa anacheza na Everton, mchezo ambao utachezwa kama nivyoeleza mwanzo hapo sika kesho kutwa, katika uwanja Ma wa taifa hapa Dar es Salaam. Hivyo hivi sasa nijaribu kutizama pahala na basi yashapambwa pambwa yakiwa na alama nembo ya timu ya Everton ambao basi atavitumia hapa mbalimbali lakini njogopa, hebu tueleze kidogo hali ikoje. Najua kwamba watu wengi wa Afrika wanashabikia timu za Ulaya, na wakati huu sasa mchezo huu ukifanyika kule Dar es Salaam, wengi wanasemaje? Unapotangamana uh, na watu wanasema nini kuhusiana na mechi hii inayotarajiwa? Sema kweli, uh, Kamau, kama wanavyoelewa kwamba Afrika imepekwa na kasoka la Ulaya, hasa zaidi ni nchini Uingereza, hivyo kuasiri kwa, kwa timu ya Everton basi, kwa kwa mtizagi, na kikubwa basi kuasiri kwa mchezaji kwa hamu ambaye amejiunga na klabu ya Everton majuzi huko Manchester United imezimikiza. Wanasema wenyewe vidio vyote vya soka akipita ahala ahala inazungumzia kandanda basi wow. Jambo kubwa linalotajwa ni Wayne Rooney anakuja Dar es Salaam na mwenyewe, wakati akijiunga rasmi na ya klabu yake Everton juzi, aliambia televisheni ya Everton, anasubiri kwa hamu kubwa kufanya safari yake ya kihistoria kwa mara kwa na na nyota, nyota, ya kwanza Tanzania, akiamini safari hii itakuwa na tija kwa timu yake, na na pia itatoa nyota watu mashuhuri. Nyota wamekuwa kiasili nchini Tanzania katika kile hali ya ukimya ukimya Mchezaji kutoka Kenya anachezea timu ya Tottenham, Wanyama, alikuja nchini wiki mbili uh, zilizopita na alikuwa hata mtaa. Kwa hivyo bado ile hamasa ya kupata wachezaji watu mashuhuri kutoka barani Ulaya imeendelea uh, kushuhudiwa kwa sasa. Asante sana John Jogopa, tutatazamia kuona mechi hiyo baina ya Everton na Gor mahia Gorma kutoka ia. Kenya, na kwa kweli tunawatakia ushindi. Wakishinda basi pale itakuwa ni ushindi kwa Afrika mashariki haswa. Basi na sasa, naona tuangalie yale yavumayo mitandaoni moja kwa moja. Tunarudi tena kwako Harison, kama umekuwa ukipekuapekua hapa na pale, haya tuambie basi ni yapi ambayo yanazungumzwa kwenye mitandao ya kijamii Facebook, Twitter na kadhalika. Basi kwa kweli, mkamiti, mambo yanaendelea kutokea nchini Kenya Uh, kila uchao, na katika siku za hivi karibuni, hasa kuanzia wiki iliyopita, mwishoni mwa wiki na sasa leo, kuna kwa bahati mbaya, kumekuwa na vifo ambavyo vimefuatana vya watu mashuhuri. Ninazungumzia kuhusu kifo cha seneta wa eneo la Laikipia Gigi Kariuki kilichotokea wiki iliyopita, yeye bado hajazikwa, yuko katika chumba cha kuhifadhia maiti, na kabla ya mazishi yao kufanyika basi, mwishoni mwa wiki naye waziri wa usalama wa ndani Joseph Kaiseri naye vilevile akaaga uh, dunia yuko kwenye chumba cha kuhifadhia maiti, na tena kabla ya hao kumalizika, siku ya leo aliyekuwa waziri mwenye ushawishi mkubwa wakati wa serikali ya rais Moi, Nicholas Biwott naye pia ametangazwa uh, kufa, ambazo taarifa zenyewe zilipatikana kwa mara ya kwanza, kwangu mimi nilizipata kwenye gazeti la Daily Nation, zilipochipuka tu na zimethibitishwa kwamba kweli, kweli yeye ameaga dunia, lakini sasa kuna mengi ambao hasa Wakenya kwenye mitandao ya kijamii na hasa kwenye kupitia Twitter wameanza kuyazungumza. Kitu cha kwanza wanasema kwamba yule GG Kariuki yule senata wa Laikipia na Nicholas Biwott ambaye amekufa siku ya leo, amefariki siku ya leo, ndio wawili tu wanaosemekana walipata nafasi ya kuweza kusafiri gari moja na Rais Moi wakati wa utawala wa Moi. Kwa hivyo wote wawili tena kuna uwezekano wa kujipata katika chumba kimoja cha kuhifadhi maiti cha Lee kule Nairobi. Lakini sasa linashangaza kwa kuwa kuna mawaziri wawili ambao wameshakuwa mawaziri ambao wamekufa, wameaga dunia pamoja na seneta, wale wote ni viongozi wa kisiasa nchini Kenya, kwa katika siku chache sana. Kwa hivyo mengi yamezungumzwa, na naona muda unatupa kisogo, hatuna mengi, hatuna muda wa kuelezea mengi zaidi, lakini hilo ndio jambo ambalo limechapa vyombo vya habari, lakini tutaendelea kuangalia kwa kina na kukujuza. Jina langu Harrison kama tukiwa na mwenzangu naitwa mkamiti kibayasi, kutoka hapa Washington, tunakuaga kwa kusema tuna ni kesho sana na wakati kama huu, wakati wa VOA Express.