Kumekucha Afrika! Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu msikilizaji wetu popote pale ulipo, kwa matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi saa za Afrika Mashariki. Mimi ni BMJ Murithi na mimi ni Khadija Riami, tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo, Jumatano tarehe 12 mwezi Julai mwaka 2017. Karibuni. Leo katika Kumekucha Afrika, shirika la madini nchini Tanzania Tamiko laanza uzalishaji ulioimarishwa wa makaa ya mawe kufuatia amri ya Rais John Pombe Magufuli. Je, maafisa wa Tamiko wanatoa ushauri gani kwa Watanzania? naendelea kuweka msisitizo hapa kwamba kwa wenye viwanda e, waendelee kutumia mkaa wa mawe uliopo Tanzania na wasiwekee visingizio vyovyote vile kwamba mkaa huu haufai na katika jukwaa la vijana tutakuletea ripoti kuhusu kuanza rasmi kwa mashindano ya riadha ya kimataifa yanayowahusisha vijana. Michezo hiyo inaanza asubuhi ya leo mjini Nairobi, huko nchini Kenya. Je, wanariadha wa Kenya wana hisia zipi? Kenya angalau tumekuwa taifa la pili baada ya Moroko kuwa mwandalizi wa mashindano yenye bakubwa sampuli hii, na safari hii imekuja Kenya. Kwa hivyo ni jambo ambalo sisi kama Wakenya tunajivunia kwamba tunakuwa taifa la pili kuwa mwenyeji wa mashindano haya. Hizo ni miongoni mwa habari ambazo tumekuandalia asubuhi ya leo. Kwa hivyo usiondoke mpaka mwisho wa matangazo yetu, lakini kabla ya hapo, tupate habari muhimu za dunia zikisomwa hapa studio na Hadija Riami. Katika habari za dunia asubuhi ya leo, rais wa Marekani Donald Trump amempongeza mwanawe wa kiume kwa kutoa barua pepe ambazo zinaonyesha kuwa kampeni ya Trump ilikutana na wakili wa Rusia katika kusaka ripoti chafu kuhusu mgombea urais wa Democratic Hillary Clinton mwaka jana. Naibu msemaji wa White House Sarah Huckabee Sanders alisoma taarifa fupi ya rais kwa waandishi wa habari. Mtoto wangu ni mtu mwadilifu na napongeza uwazi wake. Taarifa ya rais haikujadili matokeo ya barua pepe hizo za mtoto wake. Hata hivyo, waandishi wa VOA huko Capitol Hill wamesema kutolewa kwa barua pepe za Donald Trump Jr kumepelekea mshtuko kote katika bunge na kuchochea majibu makali kutoka kwa Demokrat bungeni. Donald Trump Jr alitoa barua pepe hizo jana asubuhi baada ya kubaini kwamba The New York Times ilikuwa inataka kuchapisha habari kuhusiana na barua pepe hizo. Mashirika ya misaada yamefurahishwa na ahadi ya utawala wa Trump wa takriban dola milioni mia sita arobaini kuzisaidia nchi nne kukabiliana na hali ya ukosefu wa usalama wa chakula uliokithiri, lakini inasema ahadi bado haijatimizwa na imechukua muda mrefu kuwafikia watu ambao wana shida. Rais Donald Trump alitangaza ahadi hiyo katika mkutano wa G20 uliofanyika Hamburg, Ujerumani mwishoni mwa wiki, wiki kadhaa baada ya bunge ya kuidhinisha matumizi kwa Nigeria, Sudan Kusini, Somalia na Yemen. Noah Gottschalk mshauri mwandamizi wa masuala ya kibinadamu katika Oxfam America amelalamikia kile alichokiita uchelewesho mkubwa wa ahadi hiyo iliyotangazwa. Ni muhimu kufahamu kwamba kwa sababu tu imetangazwa katika mkutano wa G20 haina maana kwamba hiyo ndio imetolewa, amesema Goldshak akiongea na VOA kutoka Uganda. Mkutano wa kimataifa unaohusisha makampuni yanayotoa huduma za simu za mkononi barani Afrika ulianza jana nchini Tanzania, huku mkazo ukiwekwa kwa jinsi huduma hiyo inavyoweza kusaidia kufikia maazimio ya Umoja wa Mataifa kuhusu maendeleo endelevu SDGs. Kutoka Dar es Salaam, George Njogopa anatuarifu zaidi. Mkutano huu unafanyika huko, ripoti zikiitaja Tanzania kwamba ni nchi inaongoza kwa kuwa na idadi kubwa ya watu wanaotuma na kupokea fedha kwa njia ya mtandao wa simu za mkononi ikifuatiwa kwa karibu na Kenya. Hata hivyo, licha ya kupiga hatua katika eneo hilo, Tanzania inatumbukia katika kundi la nchi nyingine zilizoko kusini mwa jangwa la Sahara ambalo linakabiliwa na uhaba mkubwa wa nishati ya umeme, jambo ambalo limekwamisha huduma ya simu za mkononi kutosambaa kwa wingi katika maeneo ya vijijini. Kuto kuwepo kwa soko la kibiashara, sura za kijiografia na gharama kubwa ya miundo mbinu kunazifanya kampuni nyingi za simu za mikononi kushindwa kuwekeza vya kutosha katika maeneo ya vijijini, na hivyo kuwafanya wananchi wengi kushindwa kunufaika vya kutosha na mawasiliano ya simu. Wataalamu wa mawasiliano ya simu za mikononi wanakadiria kwamba katika kipindi cha miaka michache ijayo, maeneo mengi ya vijijini yatakuwa yamefikiwa na huduma hiyo. Ninayoarifu kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Sudan imeiomba Marekani kufuta moja kwa moja vikwazo vya miaka 24 ikionya kwamba nchi hiyo huenda ikatumbukia tena kwenye vita kama vikwazo hivyo vitarejeshwa tena. Utawala wa Obama kwa muda uliondoa vikwazo mwezi Januari, ikijaribu kuviondoa moja kwa moja katika mfululizo wa masharti yaliyowekwa kwa Sudan, ikiwemo kuimarisha ushirikiano na Marekani katika kukabiliana na ugaidi, kutoa fursa isiyo na masharti kwa makundi ya misaada na kusitisha kabisa mzozo kati ya makundi yenye silaha nchini Sudan. Jumatano huenda vikwazo vikaondolewa moja kwa moja, labda utawala wa Trump ubadilishe maamuzi ya rais aliyemtangulia. Akiongea kwenye redio ya taifa, waziri wa mambo ya nje wa Sudan Ibrahim Gandur ameonya kwamba mapigano kati ya serikali na waasi, ambapo takriban watu laki tatu wameuawa tangu mwaka elfu mbili na kumi na tatu huenda yakarejea kama Marekani itabadili maamuzi yake kuhusu vikwazo hivyo. Kamanda wa majeshi ya ushirika nchini Iraq anasema anatumaini kuwa kiongozi wa Islamic State Abu Bakar al Baghdadi ni mtu katili sana, na kutahadharisha bila kujali, iwapo kiongozi huyo wa kigaidi yuko hai au amekufa, mapambano ya kuipata na kuitoa Iraq yote kutoka kwenye mikono ya kundi hilo bado hayajakwisha. Luteni Jenerali Stephen Townsend aliwaambia wanahabari huko Pentagon hana kidokezo na wala hana sababu ya kuamini kuwa yuko hai, sina sababu ya kuamini kuwa amekufa. Townsend alitoa mawazo ya ziada, kama amekufa, na hiyo ina maana mtu ambaye anaiendesha ISIS na nadhani anajaribu kukinyamazisha kifo chake kwa ajili ya kujenga morali yao. Kumekuwepo na ripoti kadhaa kuhusiana na kifo cha Bagdadi katika wiki za karibuni, ikiwemo madai yaliyotolewa na Rusia, Siria na Iran. Yote haya msikilizaji, yanakujia kutoka Kumekucha Afrika, hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tukitangaza kutoka Washington. Katika habari ambayo tumeipa kipaumbele asubuhi, asubuhi ya leo ni kutoka huko Tanzania, ambako shirika la kitaifa la madini nchini humo STAMICO limeimarisha juhudi zake za uzalishaji wa makaa ya mawe kufuatia amri iliyotolewa na rais wa nchi hiyo John Pombe Magufuli kuwataka wateja kutoagiza bidhaa hiyo kutoka nchi za nje. Dina Chahali anaripoti kamili. Agizo la Rais John Magufuli la kutaka viwanda vinavyotumia makaa ya mawe katika uzalishaji kutumia makaa yanayozalishwa hapa nchini limesukuma shirika la taifa la madini STAMICO kuanza uzalishaji wa makaa hayo. Akizungumza katika mahojiano maalum na Sauti ya Amerika jijini Dar es Salam, kaimu mkurugenzi mkuu wa Shirika la Taifa la Madini STAMICO, Hamisi Komba, amesema wameanza uzalishaji wa makaa ya mawe mwishoni mwa mwezi Aprili mwaka huu katika mgodi wao wa Kabulo, kati ya migodi miwili wanayomiliki ukiwemo wa Kiwira. STAMICO wameyataka makampuni yanayohitaji makaa ya mawe na ambayo zamani yalikuwa yanaagiza kutoka nje ya nchi kuwasiliana na STAMICO, na kwamba ili kuepuka usumbufu wa udalali, shirika linafanya mawasiliano ya moja kwa moja na wahitaji makaa hayo ya mawe kwamba mtu anakuja kwenye shirika, tunakaa chini, tunazungumza. Tukipatana, inakuwa ni biashara ya moja kwa moja kati ya shirika na mhitaji. Kwa hiyo madalali wa katikati wanakuwa pale, hawana nafasi sasa ya kuweza kutatiza chochote kile kati ya e, mzalishaji wa makaa na mhitaji wa makaa ya mawe. Na kigezo kikubwa ambacho wakinatazamwa katika kuweka bei za makaa ya mawe ni uwezo wa nguvu ya nishati iliyomo ndani ya makaa ya mawe. Kaimu mkurugenzi huyo wa stamiko amezungumzia madai ya kwamba baadhi ya viwanda vya ndani vinavyotumia makaa ya mawe zinasema Tanzania ina viwango hafifu vya makaa ya mawe na ndio sababu wengi walikuwa wakiagiza kutoka nje ya nchi ikiwemo Afrika Kusini. Mkaa huu unapimwa katika maabara na zile sifa muhimu zinazotakikana katika viwanda zote zinahakikishwa kwamba ziko sawasawa sawa. Una zile calorific values yani ile nguvu ya nishati iliyomo takriban unazungumzia calorific value 6000 kwa hiyo huo ni mkaa mzuri sana ambao unaweza ukatumika mahali popote katika kuzalisha nishati na wao wanaununua kwa ajili ya kuzalisha nishati kwenye viwanda vyao sifa zingine zinatengenezwa kwa hiyo kila anayetaka anachotakiwa kusema ni sifa zake anataka mkaa wake uwe vipi mwingine anaweza akasema kwamba anahitaji mkaa ule usagwe uwe mdogodogo. Mwingine anaweza akasema hapana, nautaka ukiwa na mabonge magombe makubwa. Mwingine anaweza akasema hataki vumbi, mwingine uwe na vumbi. Kwa hiyo ni vitu vinavyotekelezeka, na kwa swali hilo naendelea kuweka msisitizo hapa kwamba kwa wenye viwanda e, waendelee kutumia mkaa wa mawe uliopo Tanzania na wasiwekee visingizio vyovyote vile kwamba mkaa huu haufai. Hata hivyo Stamiko, imesema kuna nakisi kubwa ya makaa ya mawe hapa nchini, kwani mahitaji ya makaa ya mawe ndani ya nchi kwa sasa ni kiasi cha tani laki saba na hamsini na nane elfu kwa mwaka, na yanayozalishwa mpaka sasa ni tani laki nne na hamsini elfu pekee. Nikiripoti kutoka Dar es Salaam kwa niaba ya sauti ya Amerika, mimi ni Dina Chahali. Barabara kabisa. Iwapo msikilizaji ndio kwanza unajiunga nasi, unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA tukitangaza kutoka hapa Washington. Tungependa pia kuwakumbusha wasikilizaji kwamba mnaweza kusikiliza matangazo na vipindi vyetu kwa njia ya mtandao, anwani ikiwa ni www.voaswahili.com. Vilevile matangazo yetu ya VOA express na kipindi cha kwa undani cha saa tatu usiku sasa yanapeperushwa moja kwa moja kupitia mtandao wa kijamii wa Facebook. Lakini kwa sasa tuanze tena kusikiliza habari muhimu zingine muhimu za dunia. Licha ya viwango vya juu vya joto zaidi ya digrii 50 za Celsius, huko Kuwait City, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson aliweza kupata mafanikio ya kwanza ya juhudi zake za kidiplomasia katika kushinikiza kusaidia kupata suluhisho kwa mzozo wa takriban mwezi mzima kati ya Qatar na majirani zake wa Ghuba ya Uajemi. Akiwa amesimama pembeni ya waziri wa mambo ya nje wa Qatar Muhammed Abdul Rahman Al Thani, Tillerson alitangaza kwa Marekani na Qatar wametia saini waraka wa maelewano kwa Doha kuchukua hatua kuzuia kufadhili ugaidi. Waziri Tilerson alisafiri kati ya Kuwait City na mji mkuu wa Qatar, Doha, jana Jumanne. Pia anapanga kuelekea Saudi Arabia hivi leo kukutana na pande zote ambazo ziko upande mwingine wa suala hili, kubuni suluhisho na kupata njia mbadala jinsi ya kusonga mbele. Uchunguzi kuhusiana na mauaji ya wataalamu wawili wa Umoja wa Mataifa umepelekea ukamataji mpya wa washukiwa kumi na moja wakiwemo watu wanane ambao wametajwa kuwa na jukumu la moja kwa moja kuhusika katika mauaji Balozi wa Kongo katika Umoja wa Mataifa ameyasema hayo jana, kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press Balozi Ignas Gata Mavita alihakishia baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kwamba haki itapatikana kwa, kwa wataalamu wawili na kwa Wakongo wanne waliokuwa wamefuatana nao ambao miili yao haijapatikana hadi hivi leo. Mamlaka nchini Kongo zimesema mwishoni mwa mwezi Mei kwamba washukiwa kumi na sita kuhusiana na vifo vya mwezi Machi vya Marekani Michael Sharp na Zaida Katalan wa Sweden katika eneo la Kasai ambalo limekumbwa na ghasia wamekamatwa. yote haya yanakujia kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka Washington. Na sasa tukirejea katika habari kutoka kwa waandishi wetu, ni kwamba wabunge nchini Uganda jana walieleza wasiwasi walionao na kusema kwamba wanapokea jumbe za kutisha maisha yao endapo watachukua hatua ya kubadilisha katiba na kuondoa kifungu cha kumzuia mtu kugombea urais afikapo umri wa miaka sabini na mitano. Hatua hiyo imemlazimu spika kutaka taarifa rasmi kutoka kwa serikali. Mwandishi wetu wa Kampala, Kennes Bwire, sasa ana ripoti kamili. Kilio cha wabunge hao kimemlazimu spika Rebeka Kadaga kumtaka naibu wa mkuu wa sheria kueleza bunge sababu za kutaka katiba kufanyiwa marekebisho ili kuondoa kifungo kinachomzuia rais kwa nia ya urais anapotimiza umri wa miaka 75. Spika Kadaga amethibitisha kwamba raia wamepandwa na hasira na sasa wanawatumia wabunge wao jumbe za kutishia maisha yao Endapo watabadilisha katiba. Wabunge wanaendelea kulengwa na kutumiwa jumbe za kuwatisha. Mimi binafsi sijaletewa mswada huo bungeni, kwa hivyo nataka ofisi ya mkuu wa sheria na ile ya masuala ya katiba kujitokeza na kufafanua swala hili. Watu wana hasira. Kadaga amemlazimu naibu wa mkuu wa sheria Mwesigwa Rukta na kueleza bayana iwapo serikali inapanga kuwasilisha bungeni mswada wa kutaka katiba ibadilishwe. Ruktana amekaa na kuwepo hatua hiyo licha ya waziri wa haki na masuala ya katiba Jenerale Kahindo Tafire kusema kwamba mswada huo tayari umechapishwa katika gazeti la serikali I want to Ningependa kuarifu kwa kwamba hakuna hatua yoyote ya kuifanyia katiba marekebisho ambayo imechukuliwa na mtu yeyote au serikali. Wabunge kadao wameelezea wasiwasi kwamba raia wametishia maisha yao endapo wataondoa kizuizi hicho cha katiba, katika hatua inayoonekana kumfaidi rais wa sasa Yoweri Museveni katika kuania muhula mwingine ifikapo mwaka elfu mbili ishirini na moja. Rais Yoweri Museveni ambaye ameongoza Uganda tangu mwaka 1986 atakuwa na umri wa miaka 76 ifikapo mwaka 2021. Ibara ya 102 ya Katiba ya Uganda inamzuia mtu yeyote kuwania urais anapotimia umri wa miaka 75. Kenneth kennes Bwire, Sauti Amerika, Kampala. Nam yote haya ni kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Na sasa twende moja kwa moja hadi huko nchini Kenya, ambako taifa hilo limekumbwa tena na msiba mzito baada ya kuondokewa na mwanasiasa mkongwe ambaye pia alikuwa ni bilionea Nicholas Biwott. Aliwahi kufanya kazi kama waziri wa muda mrefu katika utawala wa rais Daniel Arap Moi. Biwot amefariki akiwa na umri wa miaka sabini na saba katika hospitali moja mjini Nairobi baada ya kuugua kwa muda mrefu. Kufuatia hayo, mwenzangu Mkamiti Kibayasi amezungumza na mchambuzi wa maswala ya kijamii na siasa huko Kenya, Profesa Chacha Nyaigoti Chacha akiwa Nairobi, na kwanza akamuuliza marehemu Biwot alikuwa ni mtu wa aina gani? Yeye alikuwa waziri ambaye alishika nafasi mbalimbali, lakini zaidi zaidi ni kwamba labda Rais Moi pia alimtumia kutekeleza mambo mengi, pamoja na mambo ya kibiashara na ya kibinafsi, na watu wengi walimpatia lakabu au sifa mbalimbali, hasa kwa vile yeye mwenyewe pia alikuwa si msemaji sana wa kupiga kelele na kujitwazatwaza twaza. lakini wakati alipofungua kinywa chake aliweza kujitapa. kuna wakati kwa mfano total man. kwa mfano alijiita, kwa hivyo watu wa Kenya wanamfahamu kama Nicholas Biwott the total man, na katika ile hali kuna mambo ambayo yeye mwenyewe binafsi hakuweza kuonyesha bayana. Kwa mfano, hakuna mtu ambaye anafahamu ukweli wake. Pamoja na kwamba ni bilionea, hajaishi ma maisha ambayo unaona yana matao au maringo ya kuweza kujiletea sifa za kwamba ni mtu tajiri. Tunafahamu ni tajiri sana Ameacha pengo gani kwa jamii ya Wanakenya, wanasiasa na kizazi kipya hiki cha Kenya? Nafikiri alikuwa mchapakazi, alikuwa waziri ambaye kila wizara aliyopewa aliithibiti vya kutosha, na wale waliofanya naye kazi wanadai kwamba alikuwa pia mtu mkarimu sana na mtu ambaye aliweza kuwaachia nafasi ya kutekeleza majukumu yao kufuatana na utaratibu na sera za kazi kwa hilo hajakosolewa na mtu, kwamba nilifanya kazi na Biwot na alinishutumu kikazi. Kwa hivyo nafikiri mojawapo ya yale ambayo yatabaki kama kumbukumbu kuhusu enzi zake wakati akiwa na nguvu ni kwamba alikuwa akifanya na mtu kazi, alikuwa anampa imani yake na uwezo, na kumsaidia kuweza kutafakari na kuelewa namna ya kutekeleza majukumu yaliyohusiana na kazi. Kifo chake kinatoa mwangaza gani kwa wanasiasa wa Kenya chipukizi na wale wa zamani, ambapo wanafanya kazi ya biashara na wakati huo huo bado ni wanasiasa? Nafikiri mojawapo ya mambo ambayo yanahitajika kukumbukwa kuhusu Biwott ni kwamba, kwa mfano, baada ya kwamba utawala wa Moi ulifika kikomo na hali yake ya ile sifa ya kuwa na nguvu na uwezo au na na ule udhibiti wa vyombo vya dola ukawa umepungua na ukawa haupo tena, lakini hajaropoka wala hajajitapatapa nje. Tangu wakati utawala wa Moyo umeisha, Bwana Bioti amekuwa ni mtu wa kawaida tu. Unaweza kumkuta katika mkahawa akinywa kahawa yake, na anazungumza na watu bila kuwa na uoga. Na nafikiri mojawapo ya yale ambayo yatakumbukwa nayo ni kwamba hakuwa mtu ambaye alikuwa anajitapa. Ni muhadhiri Chacha Nyaigoti Chacha akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Nairobi, Kenya. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea Jukwaa la Vijana. Asubuhi ya leo Kenya inafungua milango yake kuanza mashindano ya riadha ya ubingwa wa dunia kwa vijana wasiozidi umri wa miaka 18 ambapo takriban vijana elfu moja mia mbili kutoka nchi zaidi ya 130 watashindana kwa muda wa siku tano kuanzia hii leo. Mashindano hayo yanaandaliwa na shirikisho la kimataifa la riadha. Mwandishi wetu wa Kenya, Josephat Kioko, anakuletea jukwaa la vijana akiangazia mbio hizo za ulimwengu kwa vijana chipukizi kubwa zaidi nchini Kenya, vilevile vile afrika Mashariki na ulimwenguni kwa jumla. Ni mashindano ya vijana chipukizi ambayo ni ya ubingwa wa dunia, na mashindano haya ya riadha yameandaliwa na shirikisho la kimataifa la IAAF na yatashuhudia ushindani mkubwa wana michezo zaidi ya elfu moja mia mbili kutoka sehemu mbalimbali duniani. Na shirikisho hilo la kimataifa pamoja na chama cha riadha hapa nchini Kenya wamekadiria kwamba nchi 130 hivi zinawakilishwa kuanzia leo asubuhi hii na mashindano kuendelea kwa kipindi cha siku tano: mashindano ya mbio fupi, mbio za masafa marefu, michezo ya viwanja vya ndani na katika harakati za kutaraji mashindano haya yafungue milango yake leo kuanzia saa mbili asubuhi, nimepata fursa ya kuzungumza na watu kadhaa. Wa kwanza ambaye nimemhoji ni mwandishi wa habari za michezo Wikilifu Okumu anayefanya kazi hapa mjini Mombasa, kumuuliza anaonaje juu ya michezo hii kuja nchini Kenya kwa mara ya kwanza na ikiwa Kenya inajaribu kushinda mara ya tatu. Okumu. Kwa mtazamo wangu naweza sema kwamba kwa, mwangu, kwanza kama taifa, ni jambo la busara tena sana. Unapata kwamba kenya angalau tumekuwa taifa la pili baada ya moroko kuwa mwandalizi wa mashindano yenye iba kubwa sampuli hii, maana ukifahamu kwamba mwaka elfu mbili na tano ilikuwa mara ya kwanza taifa la bara la afrika kuwa mwenyeji wa mashindano ya riadha ya dunia kwa chipukizi na safari hii imekuja kenya. Kwa hivyo ni jambo walasizi kama wa kenya tunajivunia kwamba tunakuwa taifa la pili kuwa mwenyeji wa mashindano haya. Kitu kingine ambacho pia ningetaja kama mwandishi wa bari ambaye pia ni mpenzo w ma maswala -ma ya michezo nchini ni kwamba unafahamu kwamba hii mara y pili pia kwa kenya kuweza kuandaa mashindano yenye aibakubwa sambuliu. Unafahamu kwamba mwaka elfu tuliweza kuandaa IAAF World Cross Country ambayo inaweza kufanyika katika mji wa Mombasa. Safari hii mambo yamekuja na meweza kuandaliwa mji Nairobi, ni jambo la busara sana ambalo tunajivunia sikikama wa Kenya alafu jambo la tatu pia tunakuwa taifa la mwisho kuweza kuandaa mashindano ya riadha ya dunia kwa kimbiaji wenye umri chini ya mkakua na hukumu katika harakati za kuangalia mjini Mombasa hapa nimekutana na watu wengi, kujaribu kuuliza michezo hii inayokuja Kenya ni gani. Wengine hata hawana habari, na wengine wanasikia tu hawajafuatilia. wanaje wewe kidogo tunaweza sema kwamba mashabiki wengi huwa wanajitokeza panapotokea ikiwa ni mashindano mchezo wa soka. Chukua mfano kama ingekuwa ni kombe la dunia limekuja Kenya, Cristiano Ronaldo amekuja hapa, Lionel Messi amekuja hapa hapa Messi, unadhani mashabiki wangapi ambao wangejitokeza kwenda Nairobi kutazama, mechi hiyo, kuja kutazama mechi hiyo ama kuja Mombasa kutazama mechi, mechi hizo? Ni lazima tukubali tu kwamba mashabiki ambao wangejitokeza ama wangesafiri wange hadi Nairobi kutazama mashindano haya ikama ingekuwa ni mchezo wa soka idadi ingekuwa kubwa kuliko idadi, idadi ambayo itajitokeza kushuhudia mashindano riadha maana unapata kwamba wengi hawafuatilii sana riadha, japo riadha tunaweza sema ni mchezo wa pili kukuwa na wafuasi wengi baada ya soka. Mashindano haya ya kimataifa ya riadha IAAF itakuwa ni makala ya kumi na pia inasemekana hata kuwa ikiendelea miaka mingine ijayo, lakini muhimu zaidi ni kwamba Kenya imetambuliwa, na michezo kama hii huwa ni ngazi ya kukwea kushiriki michezo ya Olimpiki na mashindano mengine ya dunia kwa watu walio na umri zaidi ya miaka ishirini kuendelea mbele, Wakenya wengi wamepitia michezo kama hii, mbio za chipukizi, na baadaye akawa mabingwa wa Olimpiki, mabingwa wa dunia. Mfano mzuri ni bingwa wa Olimpiki anayeshikilia rekodi ya mbio za mita mia nane David Rudisha, ambaye anasema miaka hiyo akiwa mtoto alimwenzi sana Wilfred Bungei akishinda mbio za mita mia nane na akasema wakati wake utafika. Tumsikie hapa David Rudisha. Sasa nilionelea tu ni vizuri mimi niongoje ni, ni mpaka wakati wangu ufike. Ni wakati Wilfred Bungey aliposhinda nilifurahia sana, kwa sababu niliona kwamba hiyo dhahabu imerudi nyumbani. So kwa sasa hivo nikapata tamoyo na nikakumbuka vile Bungey amekuwa akipitia, eh, mambo kama hayo, jeraha na matatizo hapa na pale, kwa hizo miaka zote, mpaka mwaka ambao alienda kupata hiyo dhahabu, ilikuwa ni mwaka ambayo ungetarajia hata mi sikuwa natarajia kama angeshinda, kwa sababu kulikuwa na vijana chupukizi, lakini unaona, alivumilia na akaweza kutusua hiyo dhahabu wakati ambaye umri wake ulikuwa umeenda sana, hata ungeamini. E, kila kitu ni kufumilia mpaka wakati wako utakapofika na kuweza kuomba Mungu ya kwamba mwili narudi vizuri. Sa zingine mtu unaweza kuwa una matarajio na hiyo matumaini, lakini mambo hayawezi kuenda vile unavyo, unavyotarajia sa wakati mwingine wakati mashindano yakianza rasmi leo katika mji wa Nairobi, sauti ya Amerika inakuwa inafuatilia kwa makini, na zaidi ya medali mia moja zitakuwa zinashindaniwa, na ni sifa kubwa sana kwa Kenya na nchi zingine za kanda hii. Tumsikie tena hapa mtangazaji wa michezo Wycliffe Okumu. Ni faida kubwa sana kwa mataifa ya Afrika Mashariki na kukiachia mbali kwa upande wa mchezo, pia kama taifa pia tuna matumaini kwamba itatuletea mapato sana tokana na maswali ya utalii. Kitu ambacho kidogo kinavunja moyo kama we ni shabiki kweli ni kujiondoa kwa mataifa kama Uingereza, new Zealand, alafu i pia zungumzia kutokuwepo kwa bingwa mtetezi Marekani. Tungefurahia sana kama bingwa mtetezi tuna mvua taji papa pa nyumbani, lakini tayari imetokea. Kwa hivyo muhimu ni si kama Wakenya tujitokeze, tuweze kushabikia, tuchangamkie, tuonyeshe dunia kwamba kweli kuna kila sababu ya haya mashindano kuzidi kuandaliwa katika mataifa ya bara la Afrika kwa jumla. Kenya imetoa taji hili mara mbili, Jamaika imetoa mara moja, na Marekani bado iko kidedea, imeshashinda ubingwa huu wa dunia kwa vijana mara sita hivyo basi uwanja wa kimataifa wa moi kasarani hapo nairobi muda mfupi kuanzia sasa unafungua milango yake je kenya itatoa ubingwa au nani ataibuka mshindi siku ya jumapili mimi ni josephat kioko katika jukwaa la vijana asubuhi ya leo voa alfajiri nam hayo yote ni kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika Kumbuka kwamba matangazo haya pia unaweza kuyapata kupitia tovuti yetu www.voswahili.com. Muda mfupi ujao Hadija Riami atakusomea mukhtasari wa habari. Rais wa Marekani Donald Trump amempongeza mwanawe wa kiume kwa kutoa barua pepe ambazo zinaonyesha kuwa kampeni ya Trump ilikutana na wakili wa Rasia katika kusaka ripoti chafu kuhusu mgombea wa urais wa Democratic Hillary Clinton mwaka jana. Sudani imeiomba Marekani kufuta moja kwa moja vikwazo vya miaka 24 ikionya kwamba nchi hiyo huenda ikatumbukia tena kwenye vita kama vikwazo hivyo vitarejeshwa. Uchunguzi kuhusiana na mauaji ya wataalamu wawili wa Umoja wa Mataifa umepelekea ukamataji mpya wa washukiwa kumi na moja wakiwemo watu wanane ambao wametajwa kuwa na jukumu la moja kwa moja katika mauaji hayo. Balozi wa Kongo katika Umoja wa Mataifa amesema jana licha ya viwango vya juu vya joto zaidi ya digri 50 za Celsius, huko Quat City, waziri wa mambo ya nje wa Marekani aliweza kupata mafanikio ya kwanza katika juhudi zake za kidiplomasia kushinikiza kupata suluhisho kwa mzozo wa takriban mwezi mzima kati ya Katar na majirani zake wa huba ya Uwajemi. Na kwa muktasari huo wa habari, ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti America, VOA. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya alfajiri ya leo Msimamizi wa matangazo ambaye pia nimeshirikiana naye hapa studio amekuwa ni Hadija Riami, mwelekezi amekuwa ni Diodon Chubahiro na waaga kutoka hapa Washington ikiwatakia siku njema.