Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. VOA Express moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Habari ya Jumanne, ikiwa ni Jumatano, kumradhi. <laughs> <laughs> Ikiwa ni tarehe 12 mwezi nao ni wa saba, mwaka wa 2017 ambapo tumechangamka sana tunapokuletea mambo mbalimbali mbali kutoka mbali na karibu. Kwanza kabisa Mkamiti, nasikia mkasa umetokea kule nchini Kenya, ambapo wanahabari wameweza kuhusika kwenye ajali kidogo ya ndege wakielekea kwenye shughuli za kampeni. Hayo na mengine tutaendelea kuyaangalia, lakini jina langu Harison Kamau. Mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi, kama walivyosikia sekunde chache zilizopita nikitambulishwa na Harison Kamau. Vile vile tarifa, zinkine, na ndani ya VOA Express tutakujuza taarifa zingine zinazohusiana na maswala ya burudani nani Harison, tunafahamu kwamba hivi sasa tunavyozungumza yule mwanamuziki maarufu wa hapa Marekani, Asha Raymond yupo nchini Tanzania katika kitu kinaitwa vacation na familia yake, wakitembelea mbuga za wanyama na kujipatia mandhari nzuri kabisa katika nchi hiyo ya Tanzania iliyopo eneo la Afrika Mashariki. Vile vile siye msanii peke yake aliyetembelea uh, bara la Afrika wakati huu pia. Kumbuka mchezaji Uruni yuko Tanzania na tutaangalia kwa kina pia Tanzania kuna nini, wasanii wote hawa wanaonekana kuishia kule Tanzania. Hayo na mengine mengi yote utayapata ndani ya VOA Express, nikiamini kwamba jioni unatupata vizuri, na kama wewe unatupata kupitia kwa njia ya Facebook, basi cha kukuomba ni kwamba ukaweza kushare ile rafiki zako pia wakaweza kufurahia uhondo kutoka hapa Washington DC. Na kuna swala ambalo wanajiuliza wasanii wanapotengeneza nyimbo zao, nyimbo zao zile madhumuni ni nini, na usanii ule unawasaidia kufanya nini? Si kufata mziki ule wa kihuni, nimefata mziki kama kazi, mziki biashara, mziki kuelimisha jamii, ndio maana nimechukua hatua ndogo ndogo mpaka kufikia hapa. Hayo basi, ni swala la wanamuziki na siasa, hususan huko nchini Kenya, ambapo ni chini ya mwezi mmoja mpaka nchi hiyo ifikie kufanya uchaguzi mkuu hiyo Agosti 8. Lakini sasa moja kwa moja katika taarifa ambazo zimefika muda mfupi ambao umepita za nchini Kenya ni kwamba mkasa umetokea wa wanahabari waliokuwa wakielekea kwenye shughuli za kutangaza ama kuripoti kuhusu kampeni nchini humo. Na kwenye laini ya simu ni naye mwandishi wetu Kennedi Wandera akiwa Nairobi. Kennedy Wandera, karibu sana VOA Express. Tueleze hali ikoje huko Nairobi kutokana na ripoti ambazo tumezipata hivi karibuni hivi punde. Uh, asante sana Harizon na Mkamiti, uh, kwa kweli ni ni, ni mkasa ambao tumeupata, lakini taarifa zinaeleza kwamba uh, ndege hiyo aina ya sesi uh, mia mbili na sita ilikuwa inaenda uh, katika uwanja wa ndege kule ka, ka, ka, Kabarnet uh, mkoa wa Bonde la Ufa katika kampeni za upinzani uh, uh, lakini iliweza kuanguka hapa Kibera eneo la um, karibu hapa jijini Nairobi na ilikuwa na wanahabari watatu wa shirika mmoja hapa la Citizen, na taarifa zinaeleza kwamba wote wamepelekwa hospitalini na hakuna maafa yote yaliyo ripotiwa katika kisa hicho. Kwa hivyo unamaana kwamba ilikuwa ni dakika chache tu ama sekunde chache ambapo ndege ilikuwa imepaa na haikuenda mbali kwa wala haikutoka mjini ama jijini Nairobi ikielekea kule Baringo nam, ni muda mfupi tu ilikuwa tayari inapaa paa kutoka uwanja wa ndege hapa Wilson na ilikuwa inapaa uh, kwa haikuwa inapaa juu sana, ndio maana e, inaonekana kwamba huenda basi kukawa na na, na hao wanahabari kuweza kunusu, kujinusuru, lakini wanaeleza kwamba iwapo ingekuwa inapaa kwa juu mno ingekuwa baya zaidi. Lakini uh, ni afueni kwao maanake, sasa wa, wa, wanaeleza kwamba wamepata majeraha madogo tu na wataendelea kupewa matibabu katika hospitali moja hapo jijini Nairobi. Wandera, sijui umepata nafasi pengine ya kuwashuhudia uh, waandishi hao wenzako na kuona kwamba wapo katika hali ya kuridhisha zaidi, wanaweza wakaruhusiwa waka hii leo kurudi majumbani au unaona majeraha ni ambayo pengine madaktari, watabibu wa afya watawahitaji kupumzika kwa muda zaidi ili kuweza kuwachunguza? Ma, ma, madaktari wanaeleza kwamba hawajaumia sana na ni kupata tu matibabu ya dharura kuhakikisha kwamba angalau uh, wanathibitisha kwamba hawajaumia sana. Lakini ha haijafahamika iwapo wataweza kuondolewa katika hospitali hii, lakini kilicho wazi ni kwamba wapo katika uh, afya nzuri. hawajapata matib hawajapata majeraha ma makubwa zaidi uh, jinsi wengi walivyokuwa labda wanahisi wana wana kwamba huenda wakaumia sana, maanake hata taarifa ambayo tumeweza kuipokea kutoka kwa Uh, daktari mmoja ambaye ameweza kuwapokea katika hospitali ya Nairobi hapa Nairobi, anaeleza kwamba uh, ni, ni kuwafanyia tu kuwatathmini na kuweza kubaini wapo uh, wako katika hali nzuri, lakini ameeleza wako katika hali nzuri na wataweza uh, wataweza kutoa taarifa zaidi kuweza kuelezea iwapo wataweza kuachiliwa ku, ku, ku, kupelekwa nyumba, uh, katika makazi yao kuweza kupata nafuu zaidi. Asante sana Kennedy Wandera, tuna hakika kwamba utaendelea kufuatilia swala hilo na labda baadaye utatueleza kama kuna lolote zaidi ambalo limetokea kutokana na ajali hiyo. Na napoangalia kwenye mtandao naona mkamiti wengi wasikilizaji wetu wanaendelea kutoa pole. Naona Albert Reward unasema poleni sana ndugu zetu wa Kenya. Mwangine hapa anasema kutoka Geita anasema na tupata vizuri na anatoa pole zake na Ezekiel Emmanuel pia anasema poleni sana ndugu zetu wa Kenya kwa ajali hiyo. Pia sisi hapa VOA tunatoa pole zetu kwa wale waliohusika kwenye ajali hiyo, wale wanahabari wenzetu wa uh, Citizen haswa. Basi msikilizaji wapo, unafungua redio yako hivi sasa, unasikiliza kipindi cha VOA Express ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa mjini Washington DC. Kwa weo unayetufuatilia kwenye mtandao, basi endelea kuwa nasi tukikupa vitu motomoto moto katika VOA Express. Basi tukitoka katika maswala hayo, maswala hilo la ajali, sasa mamlaka ya mawasiliano nchini Kenya imetoa ripoti isemayo kwamba katika kipindi cha robo mwaka takriban shilingi trilioni moja nukta moja zimetumwa kupitia huduma ya kutuma pesa kwa njia ya simu za mkononi. Mwenzetu BMJ Murithi anatuarifu zaidi kutoka meza ya biashara. Asante sana wenzangu hapo studio 15, mkiendelea kusukuma gurudumu la VOA Express. Ni kwamba huku Kenya ikiwa na takriban watu milioni 27.5 waliosajiliwa kwa kutumia huduma hiyo ya ubadilishanaji wa pesa uh, kupitia njia ya simu za mkononi Mamlaka za mawasiliano nchini Kenya, the Communication Authority, imetoa matokeo ya utafiti unaoonyesha kwamba katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita, shilingi bilioni 520 zilitumwa na wateja wa makampuni mbalimbali mbali ya mawasiliano, ikiwemo iliyo na wateja wengi kushinda zote e, Safaricom. Ripoti hiyo inaonyesha kwamba wateja hao walituma takriban bilioni 627 kununulia bidhaa mbalimbali kupitia simu zao za mikononi. Na wenzangu, hapo studio, siyo pesa tu, kwani kufuatia kuimarishwa kwa mifumo ya mawasiliano, sasa hata mizigo inaweza kutumwa kutoka sehemu moja hadi nyingine, kama anavyoeleza hapa Lilian Matutu, ambaye ni mfanyi biashara aliyezungumza na kituo cha habari cha Citizen. Naweza kuwa nahitaji mzigo na sina pesa, na kama sina pesa, naambia mtu mwenye ako mbali nimepata msiko na nimekosa pesa na ananitumia kwa mpesa. Kwa mujibu wa gazeti la Standard ambalo linachapishiwa mjini Nairobi, nchi hiyo sasa ina takriban mawakala 174,000 ambao wanatoa huduma ya sampli hiyo. Kufuatia utafiti huo, sasa utaona kwamba wamiliki wa makampuni ya mawasiliano wamesema kwamba kuna matumaini makubwa ya kupanuka kwa kiwango kikubwa sana kwa sekta hiyo katika siku za hivi karibuni na wadau wamenukuliwa na, na vyombo vya habari wakisema kwamba utafiti huo ni ishara kuwa uuzaji na ununuzi kupitia mitandao ndani na nje ya nchi umeimarika na utaendelea kupanuka hata zaidi. Lakini siyo shangwe na vigelegele kwa maswala yote, kwani ripoti hiyo inaeleza kwamba idadi ya wateja wapya wa huduma ya simu ambapo mteja ulipa kabla ya kutumia simu yake ilishuka kutoka watu milioni 1.4 katika eh, kipindi kilichotangulia hadi milioni 1.1 katika robo ya pili ya mwaka huu. Utaona kwamba kulingana na ripoti hii, nguvu ya mitandao yaani bandwidth imeongezeka nchini Kenya kufuatia kuimarishwa kwa mfumo wa fiber optic, hali ambayo imepelekea ongezeko la idadi ya watu wanaotumia muda mrefu kwenye tarakilishi zao, kompyuta za kawaida na vilevile vile vifaa vingine vya mawasiliano. Ni hayo tu kutoka meza ya biashara hadi wakati mwingine. Jina langu ni BMJ Murithi, asante sana. BMJ Murithi, maswala ya kutuma pesa kwa njia ya simu. Sasa inaonekana kwamba hiyo no? ndio njia tutakayoelekea kiteknolojia. Unasikia kwamba ni matrilioni ya hela ambazo zime zimepatikana kwa njia hiyo, lakini sasa tupate habari za dunia. Rais wa Marekani Donald Trump anaondoka leo akielekea Ufaransa kwa mazungumzo kuhusu vita dhidi ya ugaidi akiwa na mwenzake wa Ufaransa Emmanuel Macron, pamoja na kuadhimisha miaka mia moja tangu vikosi vya Marekani vilipoingia kwenye vita vya pili vya dunia. Viongozi hao wawili wanatarajiwa kukutana kesho Alhamis kabla ya kuzungumza na wanahabari. Rais wa Marekani ameahirisha uamuzi wa mwisho wa kama aondoe kwa muda wote vikwazo vya kiuchumi vya Sudan kwa kipindi kingine cha miezi mitatu. Rais aliyeondoka madarakani Barack Obama alitia saini amri ya kiutendaji kabla ya kuondoka madarakani ya kuondoa kwa muda baadhi ya vikwazo katika nchi hiyo iliyo katikati mwa Afrika kwa miezi sita. Trump alikabiliwa na jukumu hilo kwa kuwa leo ndio siku ya mwisho iliyowekwa na rais Barack Obama kuwafanya uamuzi wa wake wa moja kwa moja. Juhudi za waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson za kutatua mzozo kati ya Qatar na mataifa jirani kwenye ghuba ya Uajemi leo zimeelekezwa Libya, ambapo anakutana na maafisa kutoka mataifa manne yanayolaumu Qatar kwa kufadhili shughuli za kigaidi. Mazungumzo hayo mjini Jeda yanakuja siku moja baada ya Tillerson kutangaza kuwa Marekani na Qatar wametia saini mkataba wa maelewano kuwa Doha ichukue hatua za kuzuia ufadhili wa ugaidi. Hata hivyo, Saudi Arabia, Umoja wa Falme za Kiarabu, Bahrein na Misri kwenye taarifa wamesema kuwa ingawa wanatambua juhudi za Marekani za kudhibiti ugaidi, mkataba huo wa jana Jumanne hautoshi na kwamba wataendelea kuangalia iwapo Qatar itachukua uamuzi wa dhati kutofadhili ugaidi. Na wakati huo huo, rais Donald Trump ametetea mwanaye wa kiume Trump Jr kutokana na mkutano kati yake na wakili wa Rusia uliofanyika mwaka uliopita, ambapo mwanaye huyo alitarajia kupata ripoti ambazo zingeathiri kampeni za mpinzani wake Trump, Hillary Clinton. Trump kupitia msemaji wa ikulu Sarah Huckabee Sanders hapo jana amesema kuwa mwanaye ni mtu mungwana na mwenye uadilifu na kwamba anaheshimu sana uwazi wake. Akizungumza na wanahabari Jumanne, kiongozi wa walio wengi katika bunge Mitch McConnell hakusema iwapo ufichuzi huo uliathiri, utaathiri uchunguzi unaoendelea kuhusu iwapo Rasia iliingilia uchaguzi wa Marekani wa urais mwaka uliopita. unaendelea kusafiri na VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Hapa mjini Washington DC ni asubuhi ya Jumatano, ikiwa ni saa tatu na dakika 43 kwa wewe msikilizaji uliopo afrika Mashariki ni saa kumi na dakika 43. Kweli kabisa na ninajua kwamba huko nchini Kenya mambo ya siasa na kampeni zimeendelea kuchacha, siku nazo zinaendelea kupunguka, tunapokaribia kuguza kamba ya mwisho pale, wakati wa Kenya watakapopiga kura zao tarehe nane mwezi wa nane. Lakini kumbuka si Kenya tu mwezi wa nane wanaofanya uchaguzi mkuu kumbuka, Rwanda. Rwanda pia wanafanya uchaguzi Agasti nne, ni siku chache tu kabla ya Kenya kufanya uchaguzi wake, lakini basi. Macho hemwa hemwa zaidi zimejitokeza katika nchi ya Kenya, ambapo wasanii, mm -hmm, vijana wa kawaida, wazee wote wanaonekana wakiwa katika <laughs> hemwa, hemwa za kupiga kampeni hapa na pale, kuwa nadi wagombea wao kina nani wanawataka wawachague ili kuweza kuendeleza kaunti zao, mitaa yao, pamoja na serikali wanayoitarajia uh, kuweza kushika madaraka katika hiyo miaka inayotakiwa kiongozi kushika kuwepo madaraka. Unapozungumza kuhusu wasanii na uongozi, basi inaonekana kwamba wametumia sana na ushawishi usha wao kuanza kuingia katika mambo ama masuala ya uongozi. Naye Salma Salma Muhamed ameweza kututafutia ripoti, ambapo yeye amezungumza na msanii Ali B, ambaye anaelezea kwa nini wasanii sasa wameamua pia kujitosa kwenye shughuli za uongozi na utawala wa kisiasa, hasa katika nchi ya Kenya na mataifa mengine. Hebu tupate ripoti ya Salma. Sikilize kwa makini mpenzi. lakini wengi wananifahamu kwa jina la Alibi. Hilo ndio jina langu la umaarufu. Kusema la ukweli, mziki umepeleka vizuri, ni sasa hivi mimi najenga nyumba yangu tayari, na nyumba ambayo inaishi wapangaji na wadogo zangu, ni nyumba ambayo inaendelea kujengwa. Si kufata mziki ule wa kihuni, nimefata mziki kama kazi, biashara mziki, mziki kuelimisha jamii. Ndio maana nimechukua hatua ndogo ndogo ndogondogo mpaka kufikia hapa. Wazo la siasa lilikuja baada ya kuona kuna watu kutoka mashinani ambao walikuwa wakija pale nyumbani asubuhi unasikia uni mama, mtoto wake alifanyika kitu fulani, ataka peleka hospitali, mi namchukua labda kijana yule nampeleka hospitali. Anakuja anaulizia alibi kwa kina, alibi ni wapi, anakuja mpaka kwangu kwa sababu ya zile nyimbo za Kimijikenda. Akija pale anatafuta Mijikenda mwenzake, akishanipata pale anasema, bwana Ali, mi natoka sehemu fulani fulani, nimekuja tuna matatizo fulani hasa. Ilienda hali ile mpaka nikaona ah, watu wangu kwa nini wapate shida, mbona mi mwenyewe nisiingie kwenye hichi kinyang'anyiro, nisimame kuliko watu wangu, anaekwenda kusaidiwa na mtu wa kando Unapata, kwenye kijiji chetu kuna kiongozi. Mziki na siasa sio tu kwamba ni vitu viwili vimeachana, kwa sababu kuleta watu kwenye uwanja wa siasa lazima waletwe na mziki. Inapopigwa ngoma mahali, lazima watu wajae ndio wa siasa iendelee. Lakini ngoma zangu ambazo nitakuwa natoaka wakati huo si zile tena watu wanazozitegemea, sijui za mapenzi sana nini. Ni nyimbo za kuelimisha jamii. Kwa mfano, kuna ajira za watoto, tusiwapeni ajira watoto, tuwacheni watoto wasome, wazee twalindeni, kinamama awa kina mama, mama ndio nguzo wa taifa, tusipende kuwapiga kinamama na maadili. Itakuwa ni mziki wa mafunzo ku jamii. Kuna msanii ambaye alikuwa ni wa Amerika alikwenda akagombania urais Haiti, alikuwa katika grup la Fugees wakati wa Barack Obama ndo anaingia; yeye alikwenda akagombania Haiti, lakini akawa namba mbili. Nazungumzia labda kama kina Profesa Jay ametuonyesha mfano Tanzania. Namzungumzia kama Yusundur ni msanii mkubwa sana Senegal, ambaye yeye akipita mahali mpaka president anaonekana si kitu, Yusundur ndo yuko juu. imefika wakati Yusundur amekuwa waziri. Yuko katika Minister of Culture na Social Service. mziki anaenda vizuri vizuri na siasa, basi mambo ndio hayo. Unakumbuka kwamba pia Bobi Wine kule Uganda, Uganda amesha kuwa mbunge, mbunge na, na kuna yule Jaguar jamaa wa m naye pia anawania kiti fulani cha ubunge katika jiji la Nairobi. Ni mambo ya wasanii na siasa, ni inaonekana kama ni mwondoko mpya, lakini tunapata ngoma sasa hivi katika ndani ya VOA Express, ngoma yake Ali B Maria, hebu pata kibao ya umasikini, iko siku mpenzi, tutawini. Leo mpenzi tunalala chini wena, kesho tupo kitandani. Jikaze leo, twende kwa miguu, kesho tuna gari barabarani. Inabidi ukaze moyo Maria anasema Maria, Maria, Maria vumilia umaskini, siku moja tutawini. <laughs> Ma, yani, shida za dunia zina mwisho wake, lakini hatutalia kila siku. Maria ndivyo anaambiwa kwamba vumilie tu kidogo, wataishi vizuri baadaye. Ni ndani ya VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Sasa moja kwa moja tuelekee tizedi. Tizedi kuna mambo manake kule, kuna vigogo wa spoti ama wanasoka ambao wameweza kufika kule uh, Dar es Salaam, na Jorji Jogopa yuko tayari kabisa kutueleza mambo au uh, hali iko vipi. Jorji Jogopa, jana ulidokezea kwamba runi atafika Tanzania pamoja na wachezaji wengine kutoka kule Ulaya. Sasa hali vipi? Najua kwamba amefika, hebu tuelezee kabisa mambo yalivyo. Naam, kweli jana niitokeza na kezowa jama, Runi amewasili asubuhi, niseme katika wanja wa kimataifa mwalimu Weile akiwa naukusi cha chini Everton, amepokelewa na waziri wa habari pamoja na michezo Harison Mwakembe na baada ya hapo wamelekea katika hoteli , lakini jambo la kuvutia pia kwa sababu ziara hii pia inafungamanishwa katika mfumo li, manikana, bile, wa utalii, baadhi ya wachezaji wameonekana wamekwenda kwa mama ntilie wakipata chakula, maandazi Dar es Salaam na Nairobi hata Uganda pia maandazi ni jambo la kawaida, wamekula wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa, pale maandazi, na baada ya hapo wakichanganyika na watu wa aina mbalimbali, na kesho sasa hadi atashuka dimbani timu ya Ah uh, jogopa najua kwamba uh, madhumuni yao kufika Tanzania ni kwamba kuna mechi ambayo itachezwa itachezwa hapo ka, ka, kesho. Lakini sasa tunauliza kuna mambo mengine labda ya uwekezaji, maendeleo ama labda hotuba atakayofanya hasa Roni kwa kutokana na ushawishi wake katika jamii kabla ya mechi hiyo kutokea kesho kut kut kut mechi moja iliyopita, lakini amekuwa na historia na timu na klabu ya Everton kabla ya kwenda Manchester United, alikonala sana, alikuwa kitu kinukoko. Na tayari pia kikosi cha kwanza kama Osman kiliwasili hapa Tanzania wiki mbili zilizopita, na kilikuwa huko Manyara kusema ambako unapatikana mbuga mbalimbali za wanyama na utamaduni wa kitanzania pia umeweza kuhifadhiwa katika eneo hilo. Kwa kifupi cha kwanza tulikwenda kule na tunarejea Dar es Salaam hii leo bila shaka. Kwa hiyo hii ni baadhi tu ya sehemu ya kile kinachoeleza ushirikiano wa kibiashara, ushirikiano mwema kati ya timu ya Everton ambayo inafuguliwa na mm -hmm, asoiuta na Tanzania kwa kuboresha na kuhamasisha utalii. Kwa hiyo watafanya pia shughuli mbalimbali zenye mtazamo wa kitalii. Asante sana Georgi Njogopa kutoka hapo jijini Dar es Salaam, Tanzania. Basi tunashukuru kwa taarifa hizo. Basi naye pia katika laini ya simu tunaye mwandishi wetu Josephat Kioko kutoka huko Mombasa. Haya basi tujuze yanayojiri katika ulingo wa michezo hapo. Eh, ma mashindano makubwa ya kimataifa kuwania ubingwa wa dunia kwa vijana chini ya miaka 18 ameanza rasmi leo hapa Kenya, uwanja wa kimataifa wa Moi Kasarani. Hivi sasa tukizungumza, Rais Uhuru Kenyatta yuko jukwani anafungua rasmi michezo hiyo, na kando kando yake yuko na rais wa IWF eh, Sebastian Co aliyetawala mbio za mita 85 miaka na kufikia mwaka wa 90 wamefungua mashindano ya rasmi, lakini alikuwa yameshaanza asubuhi na mapema, mbio za mchujo mita 100 mita 1500 na tayari wanariadha kutoka Uganda, Kenya, Jamaika eh, China ni miongoni mwa wale wamefuzu kwa nusu fainali, na kumekuwa na ushindani mkubwa sana wa Jamaika kwa maonyesho ya kivumbi na wale wanariadha kutoka Afrika Kusini katika mbio za mita 100 na hii ni michezo ambayo inashirikisha wavulana na wasichana chini ya miaka kumi na nane, na fainali ni siku ya Jumapili hapo uwanja wa Moi Kasarani. Wana, wa, mashabiki hawajafika kwa wingi katika uwanja wa Kasarani, lakini kwa vile Wakenya wanaenzi sana mambo ya riadha e, inatarajiwa kufika Ijumaa na Jumapili mwishoni mwa juma uwanja wa Kasarani utafurika. Masikitiko ni kwamba katika mbio fupi leo Marekani hawakuweko maanake walijiondoa, na Wakenya wengi sana walikuwa wanataraji kuona mabingwa kutoka Marekani. Kioko, tunafahamu kwamba umezungumza na uh, kiongozi mmojawapo au mtu mmojawapo aliyekuwepo katika ulingo huo wa michezo. Ni nani huyo na ni swala lipi alilokuwa akizungumzia katika uh, uh, mashindano haya ya kimichezo yanayoendelea hivi sasa? Mtangazaji na mwandishi wa habari wa michezo Wikilifokumu anayefanya kazi na redio ya Baraka FM amenieleza furaha yake kwamba mataifa jirani hapa kanda yetu Afrika Mashariki yana fursa mwafaka. Tumsikie Wekilifokumu zipo ama yapo mataifa ya bara la Afrika ambayo unapata kwamba mara nyingi ukosa kusafiri kwenda kushiriki mashindano kama haya kutokana na kutokuwa na pesa, kutokuwa na senti. Zungumzia mataifa kama Somali, zungumzia taifa kama Tanzania, Sudan. Hapa wamepata fursa, maana ya Kenya ni karibu, wanaweza safiri kwa basi wakafika Nairobi na wakashiriki mashindano. Ni jambo ambalo tunasema kwamba ni faida kubwa sana kwa mataifa ya Afrika Mashariki, na kukiachia mbali kwa upande wa mchezo. Pia kama taifa pia tuna matumaini kwamba itatuletea mapato sana, kutokana na maswali ya utalii cho kidogo kinavunja moyo, kama wewe ni shabiki kweli, ni kujiondoa kwa mataifa kama Uingereza, New Zealand. Alafu pia zungumzia kutokuwepo kwa bingwa mtetezi Marekani. Tungefurahia sana kama bingwa mtetezi tunamvua taji papa pa nyumbani, lakini tayari imetokea. Kwa hivyo muhimu ni si kama Wakenya tujitokeze, tuweze kushabikia, tuchangamkie, tuoneshe dunia kwamba kweli kuna kila sababu ya haya mashindano kuzidi kuandaliwa katika mataifa ya bara la Afrika. Haya basi, tunashukuru sana Josephat Kioko kwa ripoti hiyo ya michezo uliyotuletea, mambo motomoto yanayoendelea huko. Basi hivi sasa nageuka upande wa pili, namwona mwenzetu Ed Ligongo yupo tayari kabisa kutujuza yale yanayovuma katika mitandao ya kijamii kuanzia Facebook, Twitter na kadhalika. Id, habari za muda? Naam, njema kabisa. Habari za muda ni kwamba uh, mambo ni mengi kwelikweli yanayovuma hivi sasa katika mitandao mbalimbali ya kijamii lakini uh, Uh, kubwa kama tunavyofahamu kuanguka kwa ndege ndogo iliyokuwa ikiwapeleka wanahabari kwenda kwenye mkutano wa kampeni wa muungano wa NASA. Watu wengi kwelikweli wameelezea, na kikubwa ambacho mm -hmm. wanakizungumza ni uh, namna ambavyo ajali hiyo imetokea, na kwa bahati nzuri hakuna uh, maafa yoyote ambayo yamejitokeza. Kwa hiyo hivi sasa ni jambo ambalo linatamba kwelikweli, hata ukiangalia katika ukurasa wetu wa Facebook no. watu mm -hmm. ni jambo ambalo eh, wanalizungumzia ambao wanafuatilia matangazo haya kwa hivi sasa. Laki, lakini kikubwa ambacho kinafurahisha mambo mengi ndani ya e, mitandao mbalimbali mbali ni ujio wa timu ya Everton kutoka nchini Uingereza, e, ambapo ina, timu hiyo inamshirikisha Wayne Rooney mchezaji ambaye amesajiliwa siku chache sana zilizopita akitokea Manchester United, mm -hmm. timu ambayo amepata nayo mafanikio makubwa mno, japokuwa timu yake ya awali ilikuwa ni hii hii Everton. Sasa watu wanachozungumza ni kwamba Wadada eh, vipi? Changamkieni mambo, wanduni yuko mjini. <laughs> Hii inakumbusha wakati fulani timu ya Cameroon ambayo ilikuwa katika kiwango cha juu kabisa ikiwa na nyota kama uh, Samuel Eto'o, Rigobert Song, uh, Jeremy Ndijap walifika Tanzania na watu wakadai wama bwana eh, iliwezesha Tanzania kutoka suluhu na ile timu ya Cameroon ambayo ilikuwa ni ya juu kabisa, kwa sababu wadada wali shughuli ipasavyo, lakini shugulifasalakini hili nakuuliza, kuna nini na Tanzania? Wasanii wamejitosa Tanzania zaidi. Kumbuka nani, Asha Raymond, alikuwa kule, huyu mcheza filamu, tena Will Smith, Will Smith Smith alikuwa sasa, Runi yuko, aa David Beckham alikuwepo, Soko alikuwepo. Jibu ni dogo. Ndio maana kila siku nakwambia, Harrison, twende twende Dar es Salaam siku moja, vivutio <laughs> vingi vipo vya kitalii, tukianzia mlima Kilimanjaro, ama ndio maana kadhalika ama ndio manake wakati mwingine kunakuwa na kwamba Kilimanjaro ni mlima ambao uko Kenya. <laughs> Basi ni mambo yanafurahisha sana, na kwa kweli yanatia moyo, kwa sababu ni utalii na ni kusema kwamba wengi wanaimani na mataifa ya Afrika Mashariki. Kwa hivyo tunafurahia tunapopata wageni mashuhuri katika eneo la Afrika Mashariki. Napoangalia muda naona unatupa kisogo. Asanti sana Idi kwa Yavumayo Mitandaoni, umenichangamsha kweli kweli. Na wale wageni tunawatakia raha wanapotembea Tanzania, labda kidogo pia wavuke waingie Kenya wajionee mambo, lakini hayo tu ndio tulikuwa nayo na ndani ya VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, naitwa mkamiti kibayasi