Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka mji mkuu wa Marekani, Washington DC. Karibu sana kwenye kipindi cha Kwa Undani, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako Harrison Kamau. Rais wa Marekani Donald Trump amesema White House inaendelea na kazi kama kawaida, huku akikanusha taarifa zilizotolewa kuwa kuna hali ya taharuki kutokana na taarifa zilizofichuliwa na mwanaye wa kiume kuhusu alivyokutana na wakili wa kutoka Russia mwaka uliopita ambaye aliahidi kutoa taarifa muhimu kuhusu mpinzani wake kutoka chama cha Democratic, Hillary Clinton. Taarifa zinasema kuwa Trump, ambaye leo hakuwa mwenye shughuli nyingi, aliyasema hayo akionekana mwenye hasira wakati akitazama taarifa za mwanaye Trump Jr kwenye televisheni kuwa alikutana na wakili huyo wa Rusia Juni mwaka uliopita kwenye jengo la Trump Towers mjini new York. Hata hivyo, Trump amesema kuwa ikulu ina shughuli nyingi za kufanya marekebisho na wala hana muda wa kutazama televisheni. Christopher Rey ambaye ni chaguo la rais Donald Trump kuongoza idara ya upelelezi ya FBI ametoa ushahidi wake mbele ya baraza la Seneti hivi leo kuwa idara hiyo itaongozwa na ukweli pamoja na utawala wa sheria anapoendelea kutafuta haki bila kuegemea upande wowote. Rey ambaye ni wakili na pia mtu aliyefanya kazi kwenye wizara ya sheria anaendelea kujibu maswali kutoka kwa wajumbe kwenye kamati ya sheria ya Senate ambao miongoni mwa maswala wanaotaka kujua ni iwapo kama atatekeleza majukumu yake bila mwingilio kutoka Ikulu. Mwanakamati Diane Feinstein, wakati wa ufunguzi wa kikao hicho, amesema kuwa FBI lazima iendelee kufanya kazi yake kwa njia huru bila ushawishi wa kisiasa. Bunge la Zambia Jumanne limetangaza hali ya dharura ya siku 90 baada ya rais Edgar Lungu kusema wiki iliyopita kuwa hatua hiyo ilikuwa ni muhimu. Hatua hiyo huenda ikaathiri zaidi mzozo wa kisiasa unaendelea nchini humo, huku wachambuzi wakisema kuwa inaweza pia kuwatia hofu wawekezaji wa kigeni wanaohitajika kwenye taifa hilo lisilo na bandari. Rais alitoa ombi la kuchukuliwa kwa hatua hiyo baada ya moto kuteketeza soko kuu kwenye mji mkuu wa Lusaka. Rais alieleza kuwa moto huo ulisababishwa na watu wasio wazalendo na kwamba visa vingine sawa na hicho vilikuwa vimepangwa. Wakati wa kupitishwa kwa amri hiyo, wabunge wa upinzani hawakushiriki kwa kuwa 48 miongoni mwao walikuwa wamezuiliwa kushiriki vikao vya bunge kutokana na kususia hotuba ya rais. Kiongozi wao Hakainde Chilema amekuwa kizuizini tangu Aprili akikabiliwa na shitaka la kujaribu kupindua serikali. Unaendelea kusikiliza habari hizi kupitia idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Polisi wa Nigeria wamesema mapema leo kuwa takriban watu 17 wameuawa kwenye mfululizo wa mashambulizi kaskazini mashariki mwa taifa hilo. Washambuliaji wanne wa kujitoa mhanga wamefanya mashambulizi tofauti kwenye mji wa Maiduguri usiku wa kuamkia leo, huku wakijeruhi watu wengine zaidi ya ishirini kulingana na ripoti kutoka eneo hilo. Wengi waliouawa walikuwa walinzi wenye silaha waliokuwa wanashika doria kwenye vituo vya usalama. Msemaji wa kikosi cha kujitegemea amesema kuwa mmoja wa washambuliaji hao alikuwa mwanaume, mwanamke. Kundi hilo la Boko Haram mara kwa mara limekuwa likitumia wanawake na watoto kufanya mashambulizi kwenye vituo vya ukaguzi pamoja na masoko. Maiduguri ambao ni mji mkuu wa jimbo la Borno ndipo mahali ambapo mashambulizi kutoka kundi hilo yalipoanza miaka minane iliyopita. Na rais wa Marekani Donald Trump anaondoka leo akielekea Ufaransa kwa mazungumzo kuhusu vita dhidi ya ugaidi akiwa na mwenzake wa Ufaransa Emmanuel Macron, pamoja na kuadhimisha miaka mia moja tangu vikosi vya Marekani vilipoingia kwenye vita vya pili vya dunia. Viongozi hao wawili wanatarajiwa kukutana Alhamisi kabla ya kuzungumza na wanahabari. Afisa wa ngazi ya juu wa Marekani ameambia wanahabari kuwa ikulu ya Marekani inatarajia kuwa maswala kuhusu Siria, ushirikiano na Marekani pamoja na Ufaransa kukabiliana na ugaidi pamoja na mkutano wa G20 uliomalizika wiki iliyopita yatajadiliwa. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau. Sekunde chache zijazo utakuwa na mwenzangu Idi Ligongo kwa kipindi cha Kwa Undani. Hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu kupitia radio na Facebook live stream katika muda mwingine ambapo tunakuletea habari kwa undani zaidi. Hii leo tutazungumzia juu ya ziara ya Rais wa Marekani Donald Trump nchini Ufaransa, na baadaye tutaelekea nchini Kenya ambapo tutaangalia masuala ya vipato kwa wafanyakazi wa serikali, ambapo tutaungana na wenzetu wa mjini Mombasa kwa ajili ya kipindi hiki cha undani katika sehemu hiyo ya pili. Mimi inayokaribisha ni Idi Ligongo. Naam, karibu katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki cha kwa undani, ambapo rais wa Marekani Donald Trump anaondoka leo akielekea nchini Ufaransa kwa mazungumzo kuhusu vita dhidi eh, ya ugaidi akiwa na mwenzake ambaye ni rais wa Ufaransa aliyechaguliwa eh, si siku nyingi zilizopita Emmanuel Macron. Pamoja vilevile vile, rais huyo wa Marekani ataadhimisha miaka mia moja tangu vikosi vya Marekani vilipoingia kwenye vita vya pili vya dunia. Kwenye laini ya simu ninaye uh, Dr. Patrick Negula ambaye yuko nasi eh, sasa. Dr. Patrick, moja kwa moja, tukianza kuangalia hii ziara ya ya rais Donald Trump kwa hapa Marekani kwanza, inazungumziwaje? Uh, kwanza ni shukuru tu kunipa nafasi kuongea tena. Mimi navyoangalia na kwa mtazamo wangu ni kwamba uh, Rais Donald uh, Trump anakwenda uh, katika uh, mazungumzo au ziara aliyokuwa kwa Ufaransa ni kujaribu tu kurudisha mahusiano ya karibu ya, ya kiuchumi pamoja na vilevile kukabiliana na masuala ya ulinzi na usalama dhidi ya vita ya ugaidi ambayo vimeendelea kwa kipindi kirefu sana. Kwa hiyo kwa hapa Marekani, kwa kifupi tu naweza nikasema ni kwamba ni kurudisha mahusiano ya, ya karibu ya kushirikiana na jumuiya za nchi za Ulaya pamoja na, ku, na kurudi labda kuzungumzia masuala ya uh, Paris Climate Change Agreement ambayo uh, muda mfupi rais Trump alitangaza kujitoa katika mkataba huo wa mazingira. Sasa Dr. Patrick Nigula, ni kwamba viongozi hawa wawili wanatarajia eh, kufanya eh, mkutano wao hapo kesho. Eh, kabla ya kuzungumza na wanahabari, hata afisa wa ngazi ya juu wa Marekani ni kwamba amewaambia wanahabari uh, uh, swala kwamba ikulu, ikulu ya Marekani inatarajia kuwa na masuala mengi, lakini vilevile yanayohusu yana eh, ushirikiano wao juu ya swala zima la Siria, yani ushirikiano wa Ufaransa na Marekani na kukabiliana na, na, na, na ugaidi lakini kwenye eneo hili tukiangalia eh, Marekani na Ufaransa katika kuhakikisha kwamba wanakuwa wana, wana katika mstari mmoja wanakuwa na, na, na eh, msimamo mmoja juu ya kushughulikia suala la Siria hili mpaka hivi sasa ndani ya hapa Marekani linaonekana vipi? Ufaransa anaonekana kwamba ni mshirika wa hali ya juu kwenye utekelezaji wa hili P, pengine ndio maana rais Donald Trump ameamua kwenda huko. You, mimi naweza nikasema kwamba uko sawa kabisa na alivyosema kwamba Ufaransa wao wamekuwa katika mstari wa mbele na taifa hili kubwa la Marekani limejaribu kama kukaa pembeni. Mimi naona tu, uh, ziara hii itampa tena nafasi rais wa Marekani kuchukua nafasi ya kwanza katika kulijadili suala hili la Siria ambalo nafikiri linaelekea katika hali ambayo isiyo nzuri kwa taifa la Siria na mataifa yanayoizunguka nchi ya Syria hususan taifa la Israel. Na mkutano wa G20 ulimalizika wiki iliyopita huko nchini uh, Ujerumani ambapo tulishuhudia maandamano mengi kwelikweli ya watu wa mji huo na kuelezwa kuwa ni maandamano makubwa kuwa haikutokea katika mji huo wa Hamburg ambako e, ulifanyika mkutano huo. Sasa e, kuna kitu gani kingine ambacho kinategemewa? Maanake inaelezwa mkutano wao baina ya rais Donald Trump na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron. E, swala litakuwa litapewa kipaumbele hasa e, juu ya namna ya kuangalia yale yaliyotokea ya baada ya huu mkutano. Lakini tukiangalia kile ambacho kimetokea katika huu mkutano, kuna chochote ambacho kinaonekana kwamba kilihitajika kuzungumzwa e, baadaye baina ya marais hao wawili wa nchi hizi mbili, mara baada ya mkutano huu wa G20? Mimi naweza nikasema tu kwamba labda kwa sababu ya rais wa marekani ya kupewa uhusiano wa karibu sana katika mazungumzo ya mkutano wa G20 naona ameona atumie fursa hii ya mwaliko ili kukaa katika meza moja ya karibu na rais huyu mpya wa Macron wa Ufaransa ili ku- ku- kuiweka taifa hili kubwa la Marekani mbele zaidi katika kujadili masuala ya kiulinzi na kiusalama, pamoja na kigaidi yanayoendelea katika nchi ya Syria na sehemu zote katika gaf yaa na tukiwa uh, uh, tunalizungumzia ama tunaangalia hii ziara ya Rais Donald Trump sasa hivi eh, hapa amegubikwa katikati kabisa na eh, sakata la ushiriki wa, wa, wa Rusia katika kampeni zake za mwaka jana, ambapo eh, hivi sasa mtoto wake wa kwanza yuko katikati kati ya swala hili, namzungumzia hapa eh, uh, Trump Jr. Sasa je, kuondoka kwake huku nyuma haya akiwa anaendelea ni ishara gani hasa hizi? Tu ni baadhi ya mi naweza nikasema ni kwamba ya mipango inayofanywa ya kisiasa ya kujaribu kuwatoa wananchi katika ku, ku, kuendelea kusikiliza kwa karibu masuala ya ya Russia na, na na uchaguzi hapa Marekani, na kwa sasa hivi wanajaribu kuwaweka vyombo vya habari pamoja wa na wananchi kujiweka zaidi katika safari yake ya Ufaransa nakusikiliza kwa karibu masuala ya uh, ya Russia na uchaguzi jinsi ulivyokuwa ukiendelea katika mwaka elfu mbili na uh, mia, mbili kumi uh, na sita. Sasa Ufaransa imekuwa ni sehemu ya muungano unaoongozwa na Marekani na ambao umekuwa ukifanya mashambulizi ya anga dhidi ya ngome za Islamic State nchini Siria na Iraq tangu mwaka elfu mbili na kumi na nne. Je, hali hii hasa ukizingatia kwamba kuna uongozi mpya maanake, e, haya mashambulizi yalianza kipindi ambacho rais wa Marekani alikuwa Barack Obama, alikadhalika kwa uh, Ufaransa rais alikuwa ni Francois Hollande. Sasa je, kuna chochote kile ambacho pengine kitatokea juu ya suala hili? Mimi tu nafikiri ni kwamba kwa uh, sababu wote ni viongozi wapya ambao wamekuja baada ya marais walioondoka kwa upande wa hapa Marekani na vilevile Ufaransa. Najaribu nafikiri na, wanajaribu kujiweka katika mstari uliosambamba ili kuendelea na na kazi ambazo zilioachwa na marais waliopita, na mimi tu ni matumaini yangu ni kwamba rais Trump atajifunza vizuri kwa karibu kwa kushirikiana na rais wa Ufaransa ili kuweza kukamilisha suala au zoezi lililoanza na marais walioondoka madarakani ba Obama na rais wa Ufaransa. Naam, basi mi ni kushukuru sana Dkt. Patrick Ngula kwa kukubali kushiriki nasi katika kwa undani kwa siku hii ya leo, na nikutakie kila la heri hapo ulipo. Na msikilizaji wetu, tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki cha kwa undani, na tukirejea tena tutaelekea moja kwa moja eh, kwa wenzetu walioko Mombasa nchini Kenya. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani, na tunakukaribisha eh, ili tujiunge na wenzetu ambao wako katika studio zetu za Mombasa nchini Kenya, kwake Amina Chombo, ambapo watakuwa wakigusia maswala ya eh, kipato, maswala ya ajira, maswala vilevile vile ya mishahara, ya kitu ambacho kinaendelea huko nchini Kenya. Shukran sana Idi Ligongo, moja kwa moja kutoka pale Washington DC. Hii ni VOA Mombasa. Kama kawaida, kwa undani siku ya Jumatano unaipata moja kwa moja kutoka katika studio zetu za VOA Mombasa, na wiki hii humo nchini Kenya kumekuwa na matukio ambapo mojawapo ilikuwa suala zima la mishahara Yo, wa uma, ya watumishi wa umma kuanzia mshahara wa rais Uhuru Kenyatta kupitia ile tume ya uratibu wa mishahara na marupurupu. Kuwa studioni kukuletea mengi kuhusiana na mapendekezo haya tu ya SRC humu nchini kuhusu mishahara wa watumishi wa umma. Ni wako Amina Chombo nikiwa na mwenzangu Kome Nyingi ambaye ni mwenzetu hapa katika VOA Mombasa, hasa katika swala zima la uchanganuzi wa maswala haya ya kisiasa. Na, uh, Kome, kama ndivyo tangulia, ni kwamba tukiangalia juzi Jumatatu mwenyekiti wa tume hii ya SRC Bi Sara Serem aliweza kuleta ratiba ama mpangilio mpya wa mishahara ya watumishi wa umma kuanzia mshahara wa rais na wake mawaziri pamoja na bunge katika bunge la taifa na vilevile vile bunge la kaunti, na labda kidogo tu kabla nikuachie, ni kwamba ni tukiangalia uh, wage bill, ama tuseme matumizi ya pesa katika lile pato la Kenya, asilimia hamsini tunaambiwa kwamba huu inakwenda uh, kwa mishahara. Je, mapendekezo haya ambayo tunaambiwa yanaenda kusaidia uh, Kenya kuweza kuweka akiba ya bilioni nane nukta nane ambao ni sana dola za marekani milioni themanini. je itasaidia kusema kweli. Amina, swala la mishahara katika nchi yetu ya Kenya limekuwa ni swala a, tata mm -hmm. A, na, na ningependa kabla hata hatujazungumzia kuhusu hatua ambayo ilichukuliwa dhidi ya wale wanasiasa ama kupunguza mishahara ya wanasiasa tuanze kuangalia mvua ilitupigia wapi. Kusema kweli Kenya, a, wafanyikazi wengi ama wakenya wamekuwa sana na appetite ya kuwa na mishahara mizuri ya kuajiriwa pia na kuajiriwa na pia kupenda mishahara ambayo imetoka kwa serikali. Kwanza, tunavyozungumza hivi sasa, tunajua kwamba wauguzi wako katika mgomo na sababu ni kwamba wanataka nyongeza yao ya mshahara iweze kutekelezwa. Wahadhiri wa vyo vikuu wako kwa mgomo hivi ambavyo tunazungumza, na kila mtu akizungumza, wa huwa wanasema kwamba wakienda kwa ile migomo, wanasema kwamba alipa kama wabunge. Naam, lipa kama wabunge ni kuonyesha kwamba yale ambayo tunashuhudia katika nchi yetu ni kutokana na wale wananchi ama wafanyikazi wengine wa serikali wanahisi kwamba wale wanasiasa wamekuwa wakifaidika Uh, na mishahara mikubwa kuliko wale ambao wananchi ambao pia ni wafanyakazi, na tunaona kwamba hatua ambayo imeweza kuchukuliwa, tunaona kwamba Wakenya wengi wanaunga mkono sababu wamekuwa wakijua kwamba wanasiasa wanapata pesa nyingi vile unavyosema kwamba wafanyikazi wengi wa umma wanataka kulipwa kama wabunge. Ukiangalia ripoti ambayo ilitolewa na tume hii ya SRC, kwa sababu baada ya kuchukua hatamu kupitia katiba yetu ya sasa, waliweza kufanya ile inaitwa job evaluation. Mm -hmm. Kisha kukafanywa survey ambao ni utafiti, na mwezi wa pili mwaka huu wa elfu mbili kumi na saba ripoti ile ya ile survey ama ule utafiti ulifanywa kupitia kampuni ya Deloitte. Uh, waliweza kufanya ukaguzi na kuona kwamba, wajua ripoti yenyewe nafkiri ndo imefanya kila mmoja na hivyo, kati ya wafanyikazi laki sita ambao wako katika utumishi wa umma utapata kwamba asilimia marupurupu inakuwa sabini. Yaani mtu anapokea elfu saba, ukiangalia mshahara wake ni elfu saba, lakini ile marupurupu analimbikizwa mpaka anapata mshahara wa shilingi elfu thelathini na nne. Wabunge, sasa nirudi hapo kwa wabunge, kwa nini kila mmoja anataka kulipwa kama mbunge? Wakati hii ripoti ilitolewa tuliona kwamba mbunge alikuwa anapata mshahara wa laki nane na elfu sabini na nne, lakini akiongezwa na zile marupurupu yanakuja milioni moja nukta tano ambao inakuwa kama ndio pesa anazokwenda nazo nyumbani. Mm -hmm. Na pia usisahau kwamba, uh, Amina, ni kwamba wale uh, ambao kwanza ni wabunge wana advantages nyingi sana. Nakumbuka wakati mwenyekiti wa ile tume Sara Serem akitoa yale mapendekezo. Mm -hmm. Ama akitoa ule utaratibu mpya wa malipo Alisema kwamba kumekuwa na marupurupu mengi ama allowances ambayo hayaeleweki. Akasema kwamba ukienda bunge na umepewa mshahara bado unataka sitting allowance. Mm -hmm. Ukienda katika bunge la county unataka sitting allowance. Akasema kwamba kumekuwa na, na allowances nyingi mpaka kutakuwa na allowance ya kutembea kama wapewa ya kukaa kuonyesha kwamba pia ya kutembea utapewa. Na pia akasema kwamba kutakuwa mpaka na, na walking allowance. Mm -hmm. Sababu kila mtu kunatafutwa njia ya kuweka yale malipo ambayo mara nyingi unaona kwamba yanachangia uh, ile payslip ya wale ambao wako katika vyeo kuwa kubwa. Lakini pia tukilaumu wale wanasiasa ama tukisema kwamba ni vizuri mishahara imepunguzwa, mm -hmm. tujue kwamba pia sisi wananchi tunafanya makosa, sababu tunawategemea wale wana, wanasiasa uh, watufanyie michango ya, ya mm -hmm. matanga watupelekee watoto shuleni, kwako kwa akienda kujifungua, mara nyingi utaona kwamba wanaenda kwa wabunge. Pia sisi wananchi sasa itabidi e, tupunguze kutaka kula kile ambacho wale wanasiasa wetu wanapewa na, na, tukiangalia uh, kwa yule ambaye uh, ni msikilizaji uh, kupitia Facebook na pia katika mtandao um, wetu wa www.voa swahili utapata kwamba katika kupunguza huku uh, mishahara SRC ama Sara Serem mwenyekiti, aliweza kutaja kupunguza mshahara wa rais. Mshahara wa rais awali ulikuwa dola elfu kumi na sita na mia tano ambao alikuwa anapata milioni moja nukta, ta, mi, nukta milioni sita, moja nukta sita mm -hmm, ya Kenya e, lakini kwa sasa atapata milioni moja nukta nne ambao ni sawa na dola elfu kumi na nne Tukija tukimwangalia uh, naibu wa rais naye alikuwa sa, kwa sasa atapata milioni moja nukta mbili ambao ni sawa na dola elfu kumi na mbili Lakini tukimwangalia huyu mbunge sasa, kwa sababu mbunge naye alikuwa na mshahara wa juu, na sasa naye pia ameweza uh, kupunguziwa na kuondolewa yale marupurupu na ameambiwa marupurupu haya yatakuwa analipwa kama fidia mm -hmm. tuseme umesafiri, unaangaliwa eneo lilokwenda, una nam na, na unasema kwamba ni pesa ngapi, lakini tatizo liko wapi? Uh, Koome, uh, unaona kwamba katika hili wamesema kwamba litaanza katika bunge la kumi na mbili mara tu watakapopigiwa kura tarehe nane mwezi wa nane wakiapishwa ndio mshahara huu ama mapendekezo haya yataanza kutumika. Kama unakumbuka Amina ni kwamba Uh, si mara ya kwanza ile tume ya mishahara imejaribu kufanya pendekezo, na kusema kweli siamini kwamba litafaulu hasa ikifika upande wa bunge hivi no. Sasa amefanya timing mm hivi -hmm. Sasa hakuna mwanasiasa atasema kwamba anapinga ule mshahara, sababu kwanza ajui kama atarejea kule bungeni ama atachaguliwa <laughs> na pia ukionekana kwamba unapinga hatua ambayo imechukuliwa na tume ya serehemu, basi utaonekana kwamba wewe ni wale wanasiasa ambao ni walafi na uende ukakosa kura. Tari wako wa ambao wamepinga, wanasema kwamba uh, haya marupurupu huwasaidia wao kufanya kazi vizuri. Ikiwa kutakuwa marupurupu haya yametolewa, basi huenda katika zile kamati za bunge kwa kwa sababu kumbuka pia pesa zimetolewa katika vikao vikao vya kamati za za bunge. mm -hmm. Kwa hivyo ikiwa watakuwa hawana fedha za zile vikao wanavyokaa, basi itakuwa ngumu kwao kufanya kazi ya oversight. Alafu imesemekana kwamba lengo moja la kupunguza ile mishahara pia ni kupunguza ushindani ambao tunashuhudia katika nchi yetu kisi, ya kisiasa. Ebu angalia wale kandidate ambao wanataka kwenda kufanya uwakilishi ama kuwakilisha Wakenya ni wengi unaona kwamba itakuwa ni vizuri kama tutafanya kile ambacho kinaitwa kwamba uh, kufanya vile vyeo ama uwakilishi kuwa less attractive kwa wale wanasiasa ama watu wengi, sababu kwamba unaona kwamba ule ushindani mkubwa ni sababu kwamba ukienda kule kule bungeni uh, ama ukichaguliwa unaenda kule kutajirika mm -hmm. na hii ndio dhana ambayo iko kwa kila Mkenya, ndio unaona kwamba kila mtu sasa anataka. We jiulize kwanini mtu ni, eh, ni balozi anaacha alafu anakuja Uh, kuwa mwanasiasa niambie, kwamba mtu uh, ni mkurugenzi mkuu wa shirika fulani, unaacha ile kazi ambayo labda unalipwa hata milioni mbili, unakuja kusimama ama uh, kwa kutaka kuwa mwanasiasa, nikuonyesha kwamba kuna mapato ya juu, na itakuwa ni vizuri kwamba tukiwa kutaweza kupupunguzwa yale manufaa ambayo yanapatikana kwa uongozi uh, basi tutaweza kupata viongozi wazuri, sababu mtu atatumia pesa nyingi. Niambie Amina, kwa nini mtu atumie uh, milioni hamsini uh, kufanya kampeni kufanya kampeni kuwa mbunge na ni kuonyesha kwamba ukoshua kwamba ukienda kule utaweza kurejesha zile pesa na mm, naamini kwamba ikiwa zitapunguzwa basi kutatokea viongozi wazuri ambao nia yao si kupata uh, zile pesa ambazo zinapatikana ukiwa kiongozi. Lakini sasa tukiangalia hii changamoto iliyopo kwa sababu wao tayari wamegazeti imewekwa katika gazeti rasmi la serikali uh, lakini ukiangalia swala zima la wabunge uh, umeweza kutaja kwamba si mara ya kwanza. Mm -hmm. Tunajua kwamba wakati walipotoa hii ripoti mwezi wa tatu katika hotuba yake ya mwisho uh, Rais Uhuru Kenyatta alipofanya katika mabunge yote mawili alipoonana uh, bunge la Senate na bunge la taifa walikutana wote katika bunge moja, wakasikiza ile spich ambayo ilitolewa na rais Uhuru Kenyatta. Na katika hotuba yake aliweza kutaja kwamba ni kati ya asilimia hamsini ya pato la Kenya ambalo tunapata, wanaofaidika ni asilimia mbili ya Wakenya. Mm -hmm. kwa sababu tuko na wafanyikazi laki saba katika utumishi wa umma na ikiwa wanapokea zile pesa, wengi wanachukua zile pesa. Akapendekeza kwamba hii ripoti ikienda bunge iweze kupitishwa, na tayari tumeiona imeleta upingamizi. Je, hii hata baada ya kuwekwa kwa, kwa gazeti rasmi sinaona kwamba hata tumeona Wakenya wengi japo katika mitandao ya kijamii wanaunga mkono, lakini wanashauku katika nafsi zao ni kusema kweli, itakuwa ngumu sana uh, kwa ile tume kuweza kutekeleza uh, sababu kwanza ikiwa ile tume imeweza kutoa ule utaratibu uh, mina ujue kwamba uh, bunge E, linasimamiwa na tume ya bunge mm -hmm. Inaitwa Parliamentary uh, Service Commission. Mm -hmm. Wale ambao ndio wanaamua mambo mengi ambao wale wabunge wananufaika nayo. Na pia upande mwingine hata kwa wale watumishi wengine wa umma wote e, kuna Public Service Commission ambayo inasimamia. Kwa walimu e, kuna Teachers Service Commission. Ni kuonyesha kwamba e, kazi sana sana ya tume ya seremu ni kupendekeza. Sana sana ni kupendekeza mm -hmm. Ikiwa wale wataweza kuleta changamoto basi, basi itachukua muda mrefu kabla ya kutatua. Sioni kama kwamba hii ripoti hasa ya wanasiasa itaweza kutekelezwa vile ambavyo Sara Seremo amesema, wamesema kwamba itapunguza ile gharama, uh, kutoka asilimia zaidi ya hamsini na iweze kufika kama asilimia thelathini na tano. Ni kitu kizuri mm -hmm. Lakini je ile implementation kwa nini ameitoa wakati huu ambapo wanasiasa hawana wana time ya kuizungumzia, sababu wako kwa siasa, wangoje waapishwe. Utaona vile ambavyo ujue kwamba wale wanasiasa wako na uwezo wa kufanya mpaka marekebisho ya ile tume na. Kwa hivyo ikiwa watataka kuhujumu juhudi za ile tume wataweza, sababu wao ndio wanatumika katika ama ndio wanastahili kutunga sheria. Unakumbuka wa vile walifanya tume ya kupambana na ufisadi, ukionekana kwamba kuna mambo ambayo unaleta ambayo yanaweza Kuh, kuwakaba njia moja ama nyingine, wanaweza kubadilisha sheria na wakakutupa nje wewe na ile tume na wakabuni tume nyingine kupitia kufanya marekebisho ya kisheria. Na kizungumkuti kingine hapa ambacho koome nakiangalia ni kwamba juzi tu madaktari waliweza kusaini ule mkataba wao wa kurudi kazini mm -hmm. uh, pamoja na serikali na tukaona kwamba wafanyika watumishi wa umma nao wakawa wanataka kuwe na ule uh, usawizishaji na hilo uh, tume hii vilevile vile ikafanya hivyo. Sasa ikiwa ni juzi tu mwezi huu wa saba mwanzo mwanzo, tuliona tuliona wakiafanya hayo, na sasa tena ambao huku kunapunguzwa mshahara je, hili lilengea akilini? Tukimalizia sioni kama aliwezekani linawezekana, sababu tujue kwamba kontrakti ya mbunge ama mwanasiasa ambaye amechaguliwa ni miaka mitano, na ile kontrakt ikiisha, mwajiri ako na haki ya kufanya marekebisho ya mshahara. Unaweza kupunguza, unaweza kuongezeka, lakini kitu ambacho hakiwezi kufanyika ni kupunguzwa kwa yule mtu ambaye tayari ana, ana ule mshahara, ndio mm. Unaona kwamba anasema kwamba implementation itafanyika baada ya wabunge, wabunge wengine wakichaguliwa na wale wengine, usisahau kwamba hata mm -hmm. Uh, hivi sasa pia wao wameathirika sababu mshahara wao umeweza kupunguzwa mepunguzwa. Kwa hivyo ni kuonyesha kwamba hakuna uh, sheria ambayo imevunjwa sababu inafanyika kwa mtu mpya ambaye anakuja. Aha. Kwa hivyo ni wa, wa, katika akili zao wajiweke tayari kwamba sisi tukifika mshahara wetu tumependekezewa ni huu. E, mimi nasema kwamba kama wangeifanya mapema, uh, na wale ambao ni contestant, uh, contestant, wale ambao wanagombea mm -hmm. Uh, kungekuwa na mahali ambapo wangekuwa wana saini kwamba wakichaguliwa wataweza kukubaliana na ule mshahara. Kwa mfano vile ambavyo unaambiwa kwamba uende na vyeti vya kuonyesha kwamba umekuwa ukilipa ushuru vizuri, vyeti vyako vya masomo. Ukifika pale kwa IBC unapatiwa ile contract, una unasaini kwamba ikiwa mimi nitachaguliwa, basi huu ndio mshahara ambao nitakuwa napata. Lakini hivi sasa tunaongea tu tuwasubiri wanakuja. Uh, chini ya mwezi mmoja watakuwa wamechaguliwa wapya, na utaona kwamba huenda hata wakaongeza mshahara zaidi kwa vile ambavyo walikuwa wanapata <laughs> bila shaka tutaweza kujua, uh, tarehe nane mwezi wa nane, baada ya uchaguzi mkuu, ikiwa wabunge wetu wataweza kuiana na mapendekezo haya. Nasema shukran sana, ni hayo tu leo katika kwa, kwa undani. Mimi nimekuwa wako Amina Chombo, na mimi ni kome nyingi, tutakurudisha kwa Idi Ligongo. Asante sana Amina Chombo, kutoka hapo Mombasa, pwani ya Kenya. Na mada ilikuwa moto moto kabisa ndani ya kipindi hiki e, cha undani. Nakumbuka kwamba kila siku ya Jumatano, sehemu ya pili au ya kwanza vilevile vile, lakini kati ya sehemu mbili ya kipindi hiki cha kwa undani, mojawapo lazima itokee katika studio zetu za Mombasa, E, nchini Kenya. Kwa hiyo husikose kujiunga nasi kila siku kwa kipindi hiki cha kwa undani. Hali kadhalika siku za Jumatano tutakuwa tukijiunga na wenzetu wa Mombasa. Kumbuka tu hapo awali katika kipindi hiki e, tulizungumzia ziara ya rais Donald Trump ambayo anaifanya katika nchi ya Ufaransa, nchi ambayo imekuwa ni mshirika wa Marekani kwa kipindi kirefu katika yale mapambano katika nchi za Syria na Iraq, katika kuhakikisha kwamba wanaiondoa ama wanaliondoa kundi la kigaidi la Islamic State, ambapo Rais Donald Trump pamoja na mambo hayo atazungumzia yale ambayo yalijitokeza vilevile katika ule mkutano wa nchi ishirini tajiri duniani ambao ulifanyika e, nchini Ujerumani, yaani G20, na kuangalia namna gani wanaweza kuboresha na kuimarisha e, uhusiano baina ya nchi ya Ufaransa na nchi ya Marekani. Kutoka hapa Washington DC, hatuna la ziada. Mimi naitwa Idi Ligongo. Shukran kwa kuwa nasi, usikose kujiunga nasi tena kesho katika kipindi kingine cha Kwa Undani. Kwa niaba ya, ya wote waliofanikisha kukuletea kipindi hiki, msimamizi alikuwa ni Mary Mgawe, mwelekezi ni Saida Hamdun. Kutoka Washington DC, tunakutakia kila laheri popote pale ulipo.