Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. E, karibu msikilizaji katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 saa za Afrika ya kati za Afrika Mashariki. Mimi ni BMJ Murithi na mimi ni Hadija Riami, tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Alhamisi, tarehe 13 mwezi Julai mwaka 2017. Karibuni katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika. Asubuhi ya leo, spika wa bunge la Uganda asitisha mjadala kuhusu ubadilishaji wa katiba unaomzuia mtu aliye na umri wa zaidi ya miaka 75 kuwania urais nchini humo. Na katika habari nyingine, rais wa Marekani Donald Trump asema kuwa rais wa Russia Vladimir Putin alimtaka aliyekuwa mgombea wa chama cha Demokratic Hillary Clinton kushinda uchaguzi na kuwa rais wa Marekani. Hizo ni baadhi tu ya habari ambazo tumekuandalia asubuhi ya leo, kwa hivyo usiondoke eh hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kabla ya hapo, tusikilize habari muhimu za dunia kutoka chumba chetu cha habari, zikisomwa hapa studio naye Khadija Riami. Katika habari za dunia asubuhi ya leo, maafisa sita wa polisi wameuawa na wafugaji katika kaunti ya Laikipia nchini Kenya, ambako takriban watu 40 wamefariki mwaka huu kutokana na mapambano juu ya ardhi. Idara ya polisi ya Kenya imeripoti jana, kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press. Jamii ya Wapokot iliwafuatilia risasi kwenye hifadhi ya asili ya Laikipia na kuwaua maafisa hao. Maafisa walikuwa ndani ya magari kadhaa na ni sehemu ya kikosi ambacho kinafanya kazi kuzuia wizi wa mifugo, ripoti inasema maafisa wengine wanne wa polisi walijeruhiwa katika shambulizi. Mamia ya wafugaji wanaohamahama walivamia mashamba binafsi mwishoni mwa mwaka jana ili kuokoa ng'ombe wao kutokana na kipindi kirefu cha ukame ambacho kimekumba nusu ya eneo la nchi. Mvua tangu wakati huo zimenyesha, lakini wafugaji wamekataa kuondoka katika mashamba hayo. Jeshi na polisi wa Kenya wanajaribu kuwanyang'anya silaha wafugaji hao na kuwaondoa kwenye maeneo waliyovamia. Rais wa Sudan Omar al Bashir amefuta mashauriano yote na Marekani kufuatia Rais Donald Trump kuahirisha kwa miezi mitatu zaidi kuhusu kutoa uamuzi wa mwisho iwapo kuondoa moja kwa moja vikwazo dhidi ya Sudan. Vyombo vya habari vimeripoti, rais wa jamhuri Omar Ar Bashir ametoa amri ya uraisi kuamuru kusimamishwa kwa kamati ambayo ilikuwa ikifanya mashauriano na Marekani juu ya kuondoa vikwazo. Shirika rasmi la habari la Sudan Sunna limesema likikariri amri iliyotolewa na rais Bashir. Rais aliyemtangulia Trump, Barack Obama, alitia saini amri ya utendaji kabla ya kuondoka mamlakani mwezi Januari kwamba vikwazo viondolewe kwa muda kwa taifa hilo la Afrika kwa kipindi cha miezi sita. Jumatano ilikuwa ni siku ya mwisho iliyowekwa na Obama ambayo Trump alitakiwa afanye maamuzi ya kudumu. Badala yake, Trump ametia saini amri mpya siku ya Jumanne ambayo inaongeza muda hadi Oktoba kumi na mbili ripoti mpya inaelezea kuwa zaidi ya watu bilioni mbili hawana maji safi na wengine bilioni nne na nusu hawana mazingira masafi. Ripoti iliyotolewa na Shirika la Afya Duniani WHO na Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF ni ya kwanza inayotoa tathmini ya maji, huduma bora za mazingira na usafi kwa ajili ya Malengo ya Maendeleo Endelevu. BMJ Muridhi anaisoma ripoti kamili. Umoja wa Mataifa unasema kwamba karibu watu 850,000 hufa kila mwaka kutokana na ukosefu wa maji safi na usafi wa mazingira. Idadi hiyo ni pamoja na zaidi ya watoto 360,000 chini ya umri wa miaka mitano ambao hufa kutokana na kuharisha na magonjwa mengine kama vile kipindupindu, hepatitis A na homa ya matumbo. Ripoti hiyo ya pamoja inasema kuwa watu wanaoishi maeneo ya vijijini katika nchi za Afrika kusini mwa jangwa la Sahara pamoja na Asia wako katika hatari kubwa ya kukumbwa na magonjwa na hata kufa kutokana na maji na mazingira machafu. Mratibu wa WHO anayeshughulikia maswala ya usafi wa maji na mazingira, Bruce Gordon, anasema hii ni ripoti ya kwanza kutathmini umuhimu wa usafi na afya nzuri. Anasema nyumba nyingi, taasisi za afya na shule hazina sabuni na maji kwa ajili ya kuosha mikono. Anasema kwamba ni asilimia 15 tu ya watu wanaoishi barani Afrika kusini mwa jangwa la Sahara ambao wana fursa ya kuosha mikono kwa kutumia maji na sabuni, licha ya kwamba hii ni moja ya njia rahisi ya kuzuia kuenea kwa magonjwa. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Rais wa Marekani Donald Trump anasema White House inafanya kazi vizuri na kutoa changamoto kwa wale ambao wanasema kuna vurugu kutokana na mtoto wake mkubwa wa kiume kusema jinsi alivyokutana mwaka jana na wakili anadaiwa wa serikali ya Russia ambaye aliahidi kuwapa ripoti za kumchafua Hillary Clinton wa Democratic ambaye alikuwa mshindani wa Trump. Ripoti za vyombo vya habari zimeeleza kuwa rais, kutokana na ratiba nyepesi ya Jumanne, alikuwa amekasirishwa alipokuwa akiangalia ripoti hizo kwenye televisheni kuhusu barua pepe za mtoto wake Donald Trump Jr na wakili wa Rusia alipokuwa akipanga kukutana naye Juni mwaka 2016 huko Trump Tower mjini New York. Lakini Trump amesema White House imelenga katika kuufanyia mageuzi mpango wa huduma nafuu za afya, punguzo la kodi na mageuzi na mambo mengine mengi. nina muda mchache sana wa kuangalia televisheni, ameongezea rais wa Marekani Donald Trump ambaye siku zilizopita alikuwa akiibeza Paris kwa si mji salama kwa sababu ya mashambulizi ya kigaidi jana. Ameondoka kuelekea mji mkuu wa Ufaransa kuhudhuria sikukuu ya kitaifa ya Ufaransa maarufu kama Bastille Day. Kesho Ijumaa atakuwa na mazungumzo na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron jinsi ya kukabiliana na ugaidi na kuadhimisha miaka mia moja ya wanajeshi wa Marekani tangu waingia katika vita vya kwanza vya dunia. Aliondoka jana jioni kutoka kituo cha anga cha Joint Base Andrews nje kidogo ya mji mkuu hapa Washington, akiwa amefuatana na mke wake Melania Trump. Kabla ya kuondoka, rais alifanya mahojiano kadhaa huko White House, ikiwemo mahojiano marefu na Pat Robertson wa Christian Broadcasting Network. Kinyume na ripoti kutoka mashirika ya kipelelezi ya Marekani kwamba rais wa Rusia Vladimir Putin aliingilia kati uchaguzi wa Marekani mwaka jana kuongeza nafasi ya ushindi kwa Trump, rais Trump amesema anaamini Putin alikuwa na hamu mgombea wa Democratic Hillary Clinton angeshinda mbio hizo. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, matangazo yetu ya moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na mara baada ya habari hizo, tuangalie ni yapi ambayo tumeyapa kipaumbele, na ni habari kutoka huko nchini Uganda, ambako spika wa bunge la nchi hiyo Rebeka Kadaga amesitisha mjadala kuhusu jaribio la kutaka katiba kufanyiwa marekebisho na kumruhusu rais wa sasa Yoweri Kaguta Museveni kugombea tena urais wa nchi hiyo, lakini wabunge wameapa kutoheshimu uamuzi huo wa spika, na badala yake wakasema kwamba wataendelea na mjadala huo. Mwandishi wetu wa Kampala, Kenneth Bwire, ana ripoti kamili. baada ya siku mbili za hisia kali kuhusu jaribio la chama tawala cha NRM kutaka katiba ya Uganda kufanyiwa marekebisho na kuondoa kizuizi cha umri kwa wanaowania urais Spika wa bunge la nchi hiyo amechukua hatua ya kusitisha mjadala huo akiwataka wabunge kusubiri mswada kuwasilishwa bungeni rasmi, lakini wabunge wamekaidi agizo la spika wao, wakiapa kwamba wataendeleza mjadala huo huku wakiweka mikakati kuhakikisha kwamba mswada haufiki bungeni. Kwa sababu kila mtu anazungumzia suala hili, hakuna haja ya kumzuia mtu yeyote. Ninachojua ni kwamba katiba iliweka umri wa miaka sabini na tano kuwa wa juu zaidi kwa yeyote anayetaka kuwania urais kugeuza katiba ni hatia, japo naibu wa mkuu wa sheria Mwesigwa Rukutana na hanakana kwamba serikali haina nia ya kuifanyia katiba marekebisho. Waziri wa sheria jenerali Kahinda Otafiire, kwa upande wake, anafichua kwamba mswada huo umeshachapishwa kwenye gazeti la serikali na kwamba unasubiri kufikishwa bungeni kwa mjadala wakati wowote. Spika Kadaga ambaye pia anatoka chama tawala cha NRM ana mtazamo kwamba wabunge wasalie kimya hadi atakapopokea mswada huo. hawa and watu ni kama wanapima yes, hisia za raia. Waziri wa haki anasema mengine, naibu wa mkuu wa sheria naye anasema mengine. Serikali inataka tu kujua mawazo ya raia kabla ya kufanya yale wanayotaka kufanya. Bunge la Uganda lina idadi kubwa ya wanachama wa NRM, na iwapo mswada huo utaletwa bungeni, itakuwa rahisi kupitishwa. Mswada unalenga kumruhusu Rais Yoweri Museveni kuendelea kuongoza Uganda bila kizuizi chochote kikatiba. Krenes Bwire, Sauti ya Amerika, Kampala. Naam msikilizaji, wapo ndio kwanza unafungulia redio yako popote pale ulipo, kukukumbusha tu kwamba unasikiliza Kumekucha Afrika kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, na vilevile, vile tungependa kuwakumbusha kwamba mnaweza kusikiliza matangazo na vipindi vyetu kwa njia ya mtandao, anwani yetu ikiwa ni www voa swahili. Na sasa tutaendelea na habari za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Rex Tillerson, hajatangaza makubaliano au maendeleo yaliyopatikana baada ya kufanya mazungumzo Jida, Saudi Arabia, na mawaziri kutoka mataifa manne ya Kiarabu ambayo yako katika mzozo na Qatar. Juni mbili, Saudi Arabia, Umoja wa Falme za Kiarabu, Bahrein na Misri walivunja mahusiano ya kidiplomasia na kuweka marufuku ya ardhi, anga na bahari kwa Qatar. Mataifa hayo ya Kiarabu yanayoongozwa na Saudi Arabia yanayeshutumu Qatar kwa kuunga mkono ugaidi na kuipa Doha orodha ya mambo 13 kuyatekeleza. Qatar imesema iko tayari kufanya mashauriano lakini haitaachia utaifa wake. Tillerson alikutana na mawaziri kutoka kundi hilo linaloongozwa na Saudi Arabia, lakini hakuzungumza na wanahabari baada ya mkutano huo. Kabla ya mazungumzo, afisa mwandamizi wa UAE amesema suluhisho lolote kwa mzozo huo ni vyema liwe mbali ya ufadhili kwa ugaidi na kuzungumzia maswala yote makuu. Rais wa zamani wa Brazil Luis Inacio Lula da Silva amekutwa na hatia katika kesi ya rushwa na biashara haramu ya mzunguko wa fedha na hivyo kuhukumiwa kifungo cha miaka tisa na nusu jela. Lula amekaa na mashtaka hayo na no anapanga kukata rufaa ataendelea kuwa nje mpaka utaratibu wa rufaa utakapokamilika. Jaji wa mahakama kuu Sergio Moro alimkuta na hatia mwanasiasa huyo kwa kuchukua zaidi ya dola milioni moja kama hongo kutokana na kamp katika kampuni ya uhandisi na kuzitumia fedha hizo kukarabati nyumba yake ya ufukweni. Uamuzi huo ulitarajiwa kwa kiasi kikubwa na pia timu ya utetezi ya Silva ilitegemea hivyo, lakini bado ameshangazwa. Kiongozi huyo mcheshi aliondoka mamlakani akiwa na umaarufu mkubwa na anaheshimiwa sana kwa kuwatoa mamilioni wa Wabrazil katika umaskini na kuligeuza taifa hilo la Latin America kuwa ni mshiriki muhimu katika uwanja wa ulimwengu. kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na katika ripoti zetu asubuhi ya leo, polisi nchini Zimbabwe jana walikabiliana na mamia ya wa waandamanaji wa upinzani wanaodai mageuzi ya mfumo wa uchaguzi kabla uchaguzi mkuu wa mwaka ujao. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Sebastian Muhofu ametayarisha ripoti kutoka Harare inayosomwa hapa na BMJ Muridhi. Shughuli zilisimama kwa saa nne katika mji mkuu wa Zimbabwe jana Jumatano, pale waandamanaji wa upinzani walipopambana na polisi. Polisi walitumia gesi ya kutoa machozi na mipira ya maji kuwatawanya waandamanaji hao ambao walikuwa wakirusha mawe na vipande vya matunda walivyokuwa wamevichukua kutoka kwa wachuuzi wa mitaani. Sauti ya Amerika ilishuhudia polisi wakiwapiga waandamanaji wapatao 20 kwa kutumia virungu kabla ya kuwakamata. Polisi walisema maandamano hayo hayakuidhinishwa kama inavyohitajika kisheria. Mmoja wa waandamanaji alibeba bango lililokuwa na ujumbe kwa mwenyekiti wa tume ya uchaguzi Rita Makarau, lilisema Makarau, tunataka uchaguzi wa haki mwaka wa 2018. Polisi walimvamia mtu huyu aliyebeba bango Raf Nzenga na kumlazimisha kuingia kwenye gari lao. Sauti ya Amerika ilizungumza naye kabla ya kukamatwa. Anasema anaandamana kwa sababu amechoshwa na Mugabe. Ni lazima aachie madaraka. Unanisikia? Amekuwa mamlakani kwa miaka mingi, watu wengi mno wanateseka kwa sababu ya Mugabe, nakuambia ukweli. Upinzani unasema kwamba takriban watu 100 walikamatwa na wengine 25 kujeruhiwa. Hata hivyo, sauti ya Amerika haikuweza kuthibitisha idadi hiyo na polisi. Upinzani uliitisha maandamano baada ya tume ya uchaguzi ya Zimbabwe kusema kwamba haitawaruhusu raia wanaoishi nje ya nchi au wale ambao hawana vyeti vya kuthibitisha ukazi wao kupiga kura katika uchaguzi mkuu unaotarajiwa kufanyika kati ya mwezi Julai na Agosti mwaka ujao. Makarau amesisitiza kwamba tume hiyo siyo ya kulaumiwa kwa hatua hiyo. Anasema, sisi azima yetu kama ZEC ni kuandikisha wapiga kura wanaostahili wengi iwezekanavyo. Kwa hakika, lengo letu ni kuwasajili wapiga kura wote ambao wanastahili kupiga kura mwaka wa 2018 katika uchaguzi wa Zimbabwe. Siyo jukumu la ZEC, ni jukumu la vyama vya kisiasa vilivyo na wawakilishi bungeni. Kwa kawaida huwa tunawaambia nyinyi ndio watunga sheria, nendeni mtunge sheria zifaazo nasi tutazitekeleza. Kazi yetu ni kutekeleza sheria baada ya kutungwa. Awali upinzani nchini Zimbabwe uliishutumu tume ya uchaguzi kwamba ilipendelea chama tawala cha, cha Zanu-PF. Mapema mwaka huu upinzani ulifanya maandamano kutaka tume hiyo ivunjwe. Rais Robert Mugabe, ambaye amesema atawania urais mwaka ujao akiwa na umri wa miaka tisini na minne, amekemea wanaosema kwamba tume hiyo ya uchaguzi inampendelea. Mugabe hivi sasa yuko nchini Singapore kwa sababu za kiafya. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha Matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi. Yote haya yatakujia kupitia Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Naam, unaendelea kusikiliza kutoka kusikiliza yote haya kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington, na tukirejea kwa habari tulizotumiwa na waandishi wetu ni kwamba aliyekuwa mmoja wa viongozi wa kundi la waasi wa, wa Kamwina Nzapu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo amezungumza na Sauti ya Amerika na kueleza masharti yaliyotolewa na kundi hilo kwa Rais Joseph Kabila iwapo wanataka wasitishe mapigano kati yao na vikosi vya serikali katika eneo la Kasai Central. Tuungane naye sasa, mwandishi wetu wa DRC Austea Malivika aliyefanya mahojiano hayo kutaka kufahamu kundi la Kamwina Sapu, nikiwa katika muji wa Kananga uliojengwa na Ubeljiji wakati wa ukoloni na panda pikipiki nikishindikizwa na vijana wawili waliokuwa wapiganaji wa Kamwinasapu. Hapa tunakwepa njia ya kawaida. Kuna vijana wanaosalimiana kwa aina yao, kumbe ni wapiganaji wote <coughs> <coughs> <coughs> Gaylor Chimanga aliyekuwa kamanda na jenerali wa wapiganaji wa Kamwina Tapu ananielezea kinachoendelea hapa. Sehemu tumefika ndio sehemu tulianza kundi letu, na hii nafasi ni mbaya sana, nafasi nyekundu, yaani zone rouge kwa lugha ya Kifaransa, sehemu hatarishi, na hapa hakukubaliki kufika waandishi wa habari wala wanajeshi. Dakika chache naona mzee anajitokeza na ni mkongwe akiwa na miaka tisini na tisa. Inasemeka yeye ndiye kiongozi na mkuu wa kabila Dinayel, eka, la ndiye ambaye Kamwinatapu, na kwa kunisalimu anigonga vichwa vitatu kama halama ya kunikubali nyumbani kwake. Mzee huyu wa miaka 99 ndio aliyesimamisha mapigano na kuomba vijana wote waache kupigana na serikali, ila aomba serikali kutekeleza ahadi zake, ikiwemo ajira kwa vijana wote wa Kasai na kuwaweka vijana waliopigana katika polisi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Jina langu Kabungu kamwina Tsabu, ninachokiomba kwa Rais Joseph Kabila ni kuhakikisha kwamba ajira inapatikana kwa vijana wangu wote. Vilevile namwomba Rais Joseph Kabila aweze kutengeneza nyumba yangu iliyoharibiwa paganza na askari wake, kwa sababu nyumba yangu ilikuwa ni nyumba nzuri, kwa hiyo namuomba aitengeneze. Vile vile, kuna vijana ambao wanataka waondoke porini lakini wanafuliwa na kesi, kwa hiyo ningeomba jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo iache njia kwa hao vijana ili wasalimishe silaha zao na vile vile wapewe ajira. Kama vile ninavyosema, kiasili tunalazimika kupewa mvinyo usiojulikana, lakini inaambiwa ni kindinga ama kindingi, ikiwa ni pombe ya asili ya watu wa Kasai na hapa naona wasichana wadogo wadogo wadogo. Wasichana hawa wasema nao walipigana sana katika mapigano hayo. Mimi nilikuwa nikipigana na kwa sababu nimesoma na kupata ajira, ndio sababu langu navopiga na kama yeah. Navona hao wengine wako pembeni yangu, hawa ni wadada zangu. Na hata kuna wengine ambao wako kule msituni hawajakuja. Kitu naweza kuomba kwa serikali ya Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo ni kuleta ajira kwa, kwa watu na vile vile kuhakikisha kwamba usalama unarudi maeneo haya, wengine wasichana kama mimi wataweza kuondoka. Na baada ya kukutana na wazee hao, basi mimi mwenyewe nalazimika tena kuchukua pikipiki kurudi mjini sehemu ambako nalala. Oser Malivika, Sauti ya Amerika, Kasai Central, karibu na mpaka wa Angola. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja, live talk kila Ijumaa kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako, piga simu plus 1 202 619 0551. Maoni yako yasikike moja kwa moja kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ni live talk Friday. Yeah, usikose, kama ulivyosikia, kujiunga nasi uh, tukiendelea au tukikupa live talk matangazo ya moja kwa moja ambapo tunakushirikisha wewe msikilizaji uweze kuchangia mada ya wiki hii na vile vile saa tatu usiku kila siku ya wiki tuna kipindi cha kwa undani ambacho kinachambua kinaangalia kwa kina zaidi habari ambazo zimekuwa zikigonga vichwa vya habari eh, katika siku hiyo au hata siku nyingine eh, katikati ya wiki unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika haya yakiwa ni matangazo ya kumekucha afrika kutoka hapa jijini Washington, muda mfupi ujao Hadija Riami atakusomea muktasari wa habari. Maafisa sita wa polisi wameuawa na wafugaji katika kaunti ya Laikipia nchini Kenya, ambako takriban watu 40 wamefariki mwaka huu kutokana na mapambano juu ya ardhi, idara ya polisi ya Kenya imeripoti jana. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, jamii ya Wapokot iliyofuatilia risasi kwenye hifadhi ya asili ya Laikipia na kuwaua maafisa wa polisi. Rais wa Sudan, Omar al Bashir, amefuta mashauriano yote na Marekani kufuatia Rais Donald Trump kuakhirisha kwa miezi mitatu zaidi kuhusu kutoa uamuzi wa mwisho iwapo kuondoa moja kwa moja vikwazo dhidi ya Sudan, vyombo vya habari vimeripoti. Rais wa jamhuri Omar Al Bashir ametoa amri ya urais kuamuru kusimamishwa kwa kamati ambayo ilikuwa ikifanya mashauriano na Marekani juu ya kuondoa vikwazo, shirika rasmi la habari la Sudan Sunna limesema. Rais wa Marekani Donald Trump anasema White House inafanya kazi vizuri na kutoa changamoto kwa wale ambao wanasema kuna vurugu kutokana na mtoto wake mkubwa wa kiume kusema jinsi alivyokutana mwaka jana na wakili anayedaiwa wa serikali ya Russia ambaye aliahidi kuwapa ripoti za kumchafua Hillary Clinton wa Democratic ambaye alikuwa mshindani wa Trump. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson hajatangaza makubaliano au maendeleo yaliyopatikana baada ya kufanya mazungumzo jida ya Saudi Arabia na mawaziri kutoka mataifa manne ya Kiarabu ambayo yako katika mzozo na Qatar. Juni mbili, Saudi Arabia, umoja wa falme za Kiarabu, Bahrein na Misri walivunja mahusiano ya kidiplomasia na kuweka marufuku ya ardhi, anga na bahari kwa Qatar. Rais wa zamani wa Brazil Luis Luis Inacio Lula da Silva amekutwa na hatia katika kesi ya rushwa na biashara haramu ya mzunguko wa fedha na hivyo kuhukumiwa kifungo cha miaka tisa na nusu jela. Lula amekana mashtaka hayo na anapanga kukata rufaa. Ataendelea kwa nje mpaka utaratibu wa rufaa utakapokamilika na kwa taarifa hiyo ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya kumekucha afrika hii leo kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington kwa niaba ya wote ambao wamefanikisha matangazo ya alfajiri ya leo msimamizi wa matangazo ambaye pia nimeshirikiana naye amekuwa ni hadija riami e, na mwelekezi hapa studio amekuwa ni cd nami ni bmj murithi nikiwaaga na kuwatakia siku njema kutoka hapa washington Fuatia sasa ni tahariri ya Sauti ya Amerika inaweza sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa hivi karibuni alitoa ripoti yake ya nusu mwaka juu ya utekelezaji wa azimio nambari 2231 la Umoja wa Mataifa. Katika ripoti hiyo, alithibitisha kwamba pande zote, ikiwa ni pamoja na Iran, zinatimiza ahadi zao katika mpango wa pamoja wa utekelezaji, mpango wa nyuklia uliokubaliwa na Iran, Umoja wa Ulaya na nchi za P5 lakini wakati naibu katibu mkuu wa umoja Mataifa anayeshughulika na masuala ya siasa Jeffrey Feltman alipowasilisha ripoti yake ya kwa baraza la usalama, alilenga kwenye maazimio mengine ya ripoti hiyo, mojawapo likiwataka Iran kukaa mbali na shughuli zinazohusiana na utengenezaji wa makombora. Alieleza kwamba Januari 29 Iran ilirusha kombora la masafa ya kati ikiwa imefuatia mfululizo wa makombora mengine awali yaliyorushwa na Iran Machi 2016. Vikwazo vilivyotajwa katika azimio hilo nambari 2231 pia linazuia usafirishaji na ubadilishanaji wa silaha kwa Iran. Naibu katibu mkuu Feldman anaripoti kwamba baada ya utafiti wa silaha zilizokamatwa na jeshi la wanamaji la Ufaransa katika bahari ya Hindi kaskazini, ilitambuliwa kwamba silaha hizo ni za Iran na zilitokea huko. Bwana Feldman pia alieleza kwamba wizara ya mambo ya ulinzi ya Iran ilishiriki kwenye maonyesho ya ulinzi wa Iran. Balozi wa Marekani kwenye Umoja Mataifa Nikki Haley anasema ripoti ya katibu mkuu imejaa ushahidi wa kupita kiasi juu ya utawala wa Iran na kuonyesha hatua za serikali ya nchi hiyo kupinga azimio hilo nambari 2231. Anasema kumekuwa na tabia za kurudiwa kwa uhurushaji wa makombora, ulanguzi wa silaha zilizothibitishwa na zabuni haramu za teknolojia ya makombora. Pia alisema kwamba wakati azimio hilo nambari 2231 inazitaka nchi kuzuia kuingia kwa baadhi ya watu kama Meja Jenerali Kasim Suleiman, mkuu wa kikosi cha IRGC, ametembelea waziwazi wazi nchi nyingine. Sisi kama Baraza la Usalama la Umoja Mataifa ni lazima tuunge mkono kwa uthabiti azimio 2231. Lazima tulishikilie kwa nguvu na kuonyesha wao na Irani kwamba hatutavumilia tabia yao ya kudharau maazimio ya umoja mataifa, aliongeza. Marekani itatekeleza wajibu wake wa kutimiza azimio hilo 2231, pia itashirikiana na washirika wake wa kimataifa ili kuzuia mizigo iliyozuiwa na kuendelea kuweka vikwazo vya Marekani kwa wale wanaosaidia Iran kukiuka azimio nambari 2231 tabia ya iran na maneno ya ujanja si yale ya mwanachama mwenye nia njema kwa jumuiya ya kimataifa alisema balozi heili baraza la usalama lazima litambue ukweli huu na kufanya inavyotakiwa