Zifatazo ni habari za dunia kutoka hapa Washington DC. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Maelfu ya Waethiopia huko Saudi Arabia wapo mashakani wakati wakijaribu kurudi nyumbani baada ya kuamriwa kuondoka kwenye taifa hilo la ghuba. Machi 29, Saudi Arabia ilizindua kampeni ijulikanayo Nation Without Violation, ikiwapa onyo wahamiaji wote wa kigeni wanaoishi huko kinyume cha sheria siku tisini za kuondoka nchini humo bila ya kupatiwa adhabu. Waliambiwa wataweza kurudi nchini humo baadaye baada ya kufanya utaratibu wa viza za wahamiaji kuingia nchini humo. Mpaka kuanzia mwanzoni mwa mwezi Julai, raia 111,000 wa Ethiopia walikubali kuondoka Saudi Arabia, na raia 45,000 walifanikiwa kurudi salama Ethiopia kwa mujibu wa Meles Ale, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Ethiopia. Hata hivyo, watu wengine wameendelea kukwama kwa ajili ya kukosa viti kwenye ndege zilizojaa. Vikosi vya serikali ya Sudani Kusini vinakaribia makao makuu ya vikosi vya waasi vinavyoongozwa na makamu rais wa zamani Riek Machar. Ofisa mmoja wa Umoja wa Mataifa anasema David Shirel, mkuu wa ofisi za Umoja wa Mataifa nchini Sudan Kusini, alisema maelfu ya raia wamekoseshwa makazi katika maeneo kadhaa ya jimbo la Upper Nile wakati wanajeshi wanasonga mbele kwenda kituo cha waasi katika mji wa Pagak huko kaskazini mashariki. Sherel aliwaambia waandishi wa habari mjini Juba jana Jumatano kwamba kumekuwepo na mapigano makali kati ya jeshi linalojulikana kama SPLA na vikosi vya upinzani vinavyojulikana kama splaio Umoja wa Mataifa unaonya kuongezeka kazi zinazofanywa na kundi linaloongozwa na mmoja wa watu wanaotafutwa duniani, baada ya Marekani na Uganda hivi karibuni kusitisha msako wao, kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press AP. Ripoti inasema kazi za kundi hilo la ugaidi zimeongezeka katika eneo la Garamba National Park, mahala ambako wapiganaji wamekuwa wakishutumiwa kwa uwindaji haramu. Marekani na Uganda mwanzoni mwa mwaka huu zilisitisha juhudi za jeshi za kulitokomeza kundi la uasi la Lords Resistance Army LRA na kumkamata kiongozi wao Joseph Kony ambaye anatafutwa na Mahakama ya Kimataifa ya Uhalifu Marekani na Uganda ilisema kundi la LRA liliishiwa nguvu na sio kitisho tena nchini humo. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kupitia 94.9 VOA FM mjini Bujumbura, Burundi, na 107.5 FM Nairobi nchini Kenya. Rais wa Marekani Donald Trump amewasili leo mjini Paris nchini Ufaransa kwa mazungumzo na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron juu ya namna ya kupambana na ugaidi, pamoja na kuadhimisha sikukuu ya kitaifa ya Ufaransa ijulikanayo Bastille Day, ikiambatana na maadhimisho ya miaka mia moja ya vikosi vya Marekani kuingia vita vya kwanza vya dunia. Mwaka mmoja uliopita, rais Trump aliielezea Paris kama ipo nje ya uthabiti na ipo hatarini sana, kwa sababu ya magaidi wanaendesha harakati zao huko. Hivi karibuni alieleza kwamba mashambulizi ya kundi la Islamic State IS mjini Paris yanahitajika kuangaliwa kwa makini na kupatiwa suluhisho. Mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu aliyekuwa amefungwa nchini China Lu Shibo amefariki leo akiwa na umri wa miaka 61 kufuatia maradhi ya muda mrefu ya saratani ya ini ambayo yamesababisha kifo chake huku kukiwa na utata juu ya maisha yake. Liu mshindi wa tuzo ya amani ya Nobel ambaye kwa muda wa miaka minane iliyopita alitumikia kifungo gerezani amefariki katika hospitali moja ya shiyang nchini China. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka mjini Washington DC. Naitwa Mkamiti Kibayasi. Muda mfupi ujao, tutakuletea kipindi cha Kwa Undani, ukiwa naye Id Ligongo Kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu unayetusikiliza kupitia redio, na wewe unayetusikiliza kupitia ukurasa wetu wa Facebook katika VOA Swahili ndani ya Facebook, ikiwa ni muda mwingine ambapo tunakuletea habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo tunazungumzia mashambulizi yaliyotokea katika eneo la Lamu nchini Kenya, na baadaye tutazungumzia sakata la mtoto wa rais wa Marekani Donald Trump kuzungumza na mwanasheria wa Rusia na kuleta gumzo kubwa na kuwepo uwezekano wa kuvunja sheria za kampeni za hapa Marekani. Ninayekukabirisha, ninayekukaribisha ni mimi Idi Ligongo. Nam moja kwa moja katika kwa undani hii leo, tunaelekea mpaka katika kaunti ya Lamu, ambapo kulikuwepo na taarifa leo eh, majira ya alasiri kwamba wanamgambo wa kundi la Al-Shabab waliteka gari aina ya Prado, gari ambalo lilikuwa likiwa na watu sita akiwemo afisa wa ngazi ya juu wa serikali ya Kenya na taarifa ambazo zipo mpaka hivi sasa, watu watatu wamepoteza maisha kutokana na tukio hilo, na tunaye mwanahabari wetu kutoka Mombasa nchini Kenya, Libert Adede, ambaye amekuwa akituchimbulia zile taarifa ambazo zipo eh, huko nchini Kenya juu ya tukio hili ili kuweza kufahamu kile ambacho kimetokea. Kwa kina Libert Adede, kwanza tungeanza na utangulizi, labda tupe uh, taswira kamili ya tukio hilo la hii leo. Asante sana Idi Ligongo. Kwanza wacha tuanzie taarifa kumuhusu huyu kiongozi wa ngazi eh, juu ya serikali eh, Bi Mariam El Maawi, ambaye ni katibu wa kudumu katika wizara ya maswala ya miundo msingi na barabara, ambaye kwa sasa tunavyozungumza, anatarajiwa kusafirishwa kutoka eneo la Lamu hilo kupelekwa jijini Nairobi kupata matibabu zaidi baada ya tukio hilo labda wacha tuende kwa moja kwa moja kwa tukio hilo. Uh, inadaiwa kwamba zile duru ambazo tumezipata ni kwamba mwendo wa saa tisa alasiri eh, hivi leo eh, b Elmawi pamoja na maafisa wengine, maafisa wa ulinzi wake, walikuwa wamekamilisha mkutano ambapo walikuwa wanakutana na, na wanakijiji katika eneo la Lamu. Kumbuka kuna ujenzi wa Lamu wa, wa, wa bandari ya Lamu ambao unaendelea na serikali. Kabla ya ujenzi huu, kulingana na masharti ya katiba, ni kwamba ikaweza kufanya mazungumzo na maelewano na watu wa kazi katika eneo ambako miradi kama hiyo inatekelezwa, kupata maoni yao, ili kuweza kuyahusisha katika ujenzi na shughuli nzima za serikali. Na ni wakati katika mkutano huo ndipo aliweza kukamilisha na watu hao, watu na wanakijiji ambao walikuwa wanakutana nao katika eneo la Alamu, na ikawa asafiri moja kwa moja kwenda kukutana na kamishna wa eneo la pwani bwana Nelson Marwa, ambaye alikuwa anakutana na watu ambao walitoroka mwakwao baada ya visa vya mashambulizi al ya Alshabab yaliyotokea katika eneo la Jimba na kule Pandanguo walikuwa wametoroka, huku wengine wakiwa wameondolewa katika maeneo hatari na e, mashambulizi ya jeshi, misako ya jeshi ukiendelea kutafuta watu hao wanaoshukiwa kuwa Alshabab ambao wamekuwa wakiwahangaisha wapo watu, watu katika eneo hilo. Na ni wakati katika safari hiyo akiondoka katika mkutano huo akielekea Mpeketoni kule ambako eh, kamishna wa eneo la pwani bwana Nelson Maro alikuwa, ndipo tukio hilo lilitokea katikati kwenye barabara kuu ya kutoka Mokoe kuelekea Mpeketoni katika kaunti ya Lamu, karibu eh, mi-milihoi mi eneo la Milihoi ni mi karibu tu na msikiti wa, wa, wa, na, na, na, na msitu wa Boni, samahani, msitu wa Boni ambapo watu inasemekana gari lake lilishambuliwa na watu ambao walipichitua risasi na ikawalazimu kusimama lakini yale yaliyojiri baada ya aftulianaji wa iasi huyo haijaelezwa. Ni katika suala hilo ndio inasemekana kwamba watu hao ambao wanasema takriban vijana ishirini ambao walikuwa wamejihami waliweza kulichukua gari hilo na kutoroka nalo, na walikuwa wameshika magari mengine, lakini hayo pia waliyaachilia, lakini wakakimbia nahili, na hili ambalo lilikuwa na hawa maafisa wa ngazi za juu ya serikali, ndipo katika tukio hilo Uh, inasemekana kwamba wale maafisa watatu ambao walikuwa ni maafisa wa polisi wa walinzi wa, wa Bi Mariam Elmawi waliweza kupigwa risasi na kuuawa, na na na, na wakati huo huo mama huyu akaweza kujeruhiwa, na inavyosemekana ni kwamba ni kama alipigwa risasi ya bega na pia akajeruhiwa mguni. Inasemekana kwamba taarifa ambazo bado vijadhibitisha, lakini inadokezwa kwamba ni katika tukio hilo gari hilo ambalo lilikuwa linasakwa, wakati hao watu waligundua kwamba wanasakwa na maafisa wa jeshi la KDF na wengine wale makomando kutoka kikosi cha GSU ambao walikuwa wameacha msako, walivyogundua kwamba wanasakwa, ndipo waliweza kutoroka. Na anasema katika hali ya kutoroka, gari hilo linasemekana kwamba liliweza kubingiria na kushika moto. Bado hilo hatujathibitishwa, lakini tunavyozungumzia ni kwamba maafisa waliweza kufika na kumchukua mama huyu, alikopelekwa pale Mpeketoni kupata matibabu, na kisha baadaye kupelekwa Lamu, na inasemekana wakati wote kutoka sasa atasafirishwa kupelekwa jijini Nairobi, taarifa ambazo zimedokezwa na waafisa wa kijeshi ambayo hakutaka kutajwa ni nani ni kwamba yuko sasa saa hii katika kituo kimoja cha jeshi katika eneo la Lamu, lakini anasema yuko mzima, anazungumza, yuko katika hali sawa, na atakuwa akipata matibabu zaidi katika eh, labda baada ya kusafirishwa kuelekea jijini Nairobi Hidi. Asante sana uh, Libertadeli, kwa utangulizi huo wa kina kabisa juu ya tukio zima na kutupatia picha iliyopo. Lakini eneo hili liko vipi hasa, maanake tunajua hapo Lamu eh, kulikuwa kumeelezwa kuwekwa ile amri ya watu kutotoka majumbani ama kutotembea nje wakati fulani. Sasa hili limetokea wakati hizi juhudi zinafanyika, mazingira yenyewe ya eneo hilo, watu wa hapo ikoje hasa? Nam, hili ligongo unajua, eneo la Lamu hili ni sehemu kubwa sana ya ardhi, alafu inapakana na msitu huu, na huu msitu unapakana katika, unaweka mpaka kati ya Kenya na taifa jirani la, la, la Somalia na ni katika eneo hili watu wanaishi katika kundi uvijiji vijiji, na kutoka sasa, wakati matukio mashambulio wametokea katika eneo la jimba na pichu sha panda nguo watu waliweza kutoroka, maanake walikuwa wanatarajia kwamba huenda kukatokea mashambulizi mengine zaidi, haswa sana baada ya mauaji ambayo yalikuwa ni mauaji ya kinyama ya watu tisa yaliyofanyika Ijumaa iliyopita sasa ni katika juhudi hizo ndipo kamishna mkuu wa eneo la pwani bwana Nelson Maro alikuwa ameenda kuwafikia kuwazungumzia, e, kujaribu kuondosha ile e, uh, hofu. Najua kumekuwa na maswali mengi watu wakijaribu ku, ku, kupinga na kuuliza maswali kuhusiana na e, amri hii ya kutotoka nje ambayo ilikuwa imewekwa sasa yeye alikuwa anaenda kuwazungumzia kuwaelezea kina ambacho zinafanyika na ule msako unaendelea kufanyika na jeshi la KDF ambalo limekuwa likishambulia baadhi ya sehemu ambazo zinaaminika kuwa ngome za al Shabab. Na ni katika juhudi hiyo, mama huyo akaona ni muhimu kuweza kujumuika na afisa mwenzake wa serikali kuweza kukutana na watu hao, baada ya eh, yeye kukamilisha mkutano na wale watu ambao wanaishi karibu na pale ambapo, eh, eh, eh, eh, bandari nyingine ya lamu ya inajengwa so ni katika eneo ambalo kidogo lina changamoto nyingi, kwa sababu watu wanaishi katika vijiji vidogo, na ni mashambani, na ni msitu, na ni eneo kubwa zaidi. Japo wadadisi wa masuala ya kisiasa wamekuwa wakiuliza, inakuwaje sehemu hii inakuwa ni hatari zaidi, na ndipo sehemu ambapo maafisa wengi sana yaani, idara nyingi sana za, za za za serikali za usalama, serikali ziko kule. Kuna kambi ya jeshi la la la, la wanamaji kuna kambi ya jeshi la, la la la jeshi la kawaida hilo na kuna kambi ya maafisa wa polisi katika kitengo cha GSU ambao wanatambulika hawa ni wale wa kiwango cha juu. Kuna kambi nyingine ya jeshi ya maafisa wa polisi katika kitengo cha utawala na ni sehemu ambayo ina maafisa wengi, lakini imekuwa ni tatizo kubwa sana, haswa kutokana na ukubwa wa eneo hilo sehemu zingine ziko na e, kinamasi chemichemi za maji, hata kuzunguka labda wa maafisa wa kijeshi kuzunguka katika misako yao inayosemekana kuwa kuwa matatizo kidogo, na picha ambazo zimetokea za, za, za ndege pia zimekuwa zikionyesha hali ikiwa si nzuri zaidi ya kimazingira katika eneo hilo hili. Sasa tukirejea kwenye mazingira ya tukio hili ni namna gani, kwa sababu taarifa za awali zilikuwa ni kwamba hawa watu walikuwa wamewekwa mateka na wanausalama walikuwa wanaelekea eneo la tukio. Sasa katika uh, taarifa ambazo pengine mmezipata hapo ni kwamba yalitokea mapigano na umezungumzia kwamba lilikuwa ni kundi la vijana zaidi ya ishirini ambao walivamia gari hili. Yeah, mazingira yenyewe ya uokozi yanaelezwa kuwa vipi? Je, kuna wowote ambao, uh, kati ya vijana hao ambao wanadaiwa kuwa ni magaidi wameuawa? Bado hatujapata taarifa kamili na kwa sababu huyu kamishna wa eneo la Pwani amejaribu kuzungumziwa kutoa maelezo, akasema hawezi zungumza kwa sababu sasa tukio hilo limekuwa liko juu ya kiwango chake. Sasa ni tunangojea taarifa labda kutoka kwa maafisa wakuu zaidi katika serikali waweze kutoa taarifa zaidi kuhusiana na hilo. Yale ambayo tunadokeza haya ni taarifa kutoka kwa, kwa watu ambao wameshuhudia visa wa kisa hicho, na zile habari ambazo tumezipata kutoka eneo hilo, hakuna mtu ambaye amethibitisha moja kwa moja labda sema hii ni taarifa kutoka kwa, kwa kwa idara za serikali ama wasimamizi wa serikali. Na kulihusiana na tukio hilo, ni kwamba tu baada ya habari kutoka kwamba walikuwa wameshambuliwa, wametekwa nyara, na ni kama kwa sababu maafisa wa kijeshi wanaendelea na msako katika eneo hilo, waliwekwa kuweza kushughulika mara moja kumtafuta afisa huyu mkuu wa ngazi ya serikali. Na ni katika, katika katika katika hali hiyo, ndipo ni kama inasemekana kwamba wale Al-Shabaab ni kama waligundua ambao wanaandamwa na katika harakati hiyo, mara gali hilo nikapata ajali, lakini hakujaelezewa vizuri kabisa ni nini kilijiri hadi mama huyo akapatikana. Maanake inasemekana wengi, taarifa zingine ambazo bado hazijadhibitishwa nasema mara alitembea katika kama mwendo wa kama kilomita ishirini kutoka katikati ya msitu kabla apatikane, wengine inasemekana maafisa wa polisi walimpata. Bado hatujapata taarifa kamili, hizi zote ni kutokana tu na yale tunasikia yanasemwa huko, na hatuwezi kuyachukua kama ndio taarifa kamili na kuna kauli yoyote kutoka kwa serikali, ijapokuwa hivi sasa uchaguzi ndio umepamba moto hasa kwenye kampeni? Kufikia sasa bwana Idi, hamna yeyote aliyezungumzia swala hili, na viongozi kama e, ra, Rais Uhuru Kenyatta amekuwa katika shughuli zake za kampeni e, na kwa upande mwingine e, kiongozi wa upinzani e, Raila Odinga amekuwa eneo la la Kiambu kule ambapo pia kumeshuhudiwa visa vya, vya tafurani kidogo wakati wa kampeni zake, maanake magari yake yaliyepirushwa mawe na ghasia kidogo, lakini hali rudi kuatulia hakuna yeyote amezungumzia, hata maafisa wakuu wa serikali hakuna taarifa yoyote, lakini natumai wakati wote kutoka sasa, labda Inspekta Jenerali wa polisi, labda anaweza kutoa taarifa kuhusiana na suala hili, ama waziri wa masuala ya usalama wa ndani ya nchi, kaimu waziri huyo Bwana uh, Fred Machangi labda ataweza kutoa taarifa hiyo na ama kiongozi yote aliye juu. Lakini kwa sasa, yale tumegusia ni taarifa ambazo tumezipata kutoka eneo hilo la Lamu, na labda tunangoja taarifa zaidi. Utakumbuka kwamba eh, Kenya kwa sasa iko na katika hali ngumu, tukiwa ni katika hali ya kuomboleza waziri wa usalama wa ndani ya nchi bwana Joseph Kaiseri aliyekufariki kwake nyumbani. Kuna kifo cha kiongozi mwanasiasa mwingine mkuu, eh, katika taifa la Kenya bwana Nicholas Kiprono Biwot na pia kuna seneta mwingine alikuwa amefariki hapo awali, seneta kutoka kaunti ya Laikipia bwana Jiji Kariuki ambaye atakuwa anazikwa hapo kesho. Sasa kuna vitu vingi ambavyo vinatokea serikalini na masuala kama haya kidogo yanaweza kuchukua muda kabla tupate taarifa kamili kutoka idara za serikali. Liberty Adede, shukran sana kwa kutufahamisha kile ambacho kimetokea na kile ambacho kinaendelea hivi sasa, eh, katika tukio hilo ambalo E, linaendelea kuorodhesha mfululizo wa matukio ya kigaidi katika pwani ya Kenya, matukio ambayo yanafanywa na kundi la wanamgambo wa Al-Shababu ambao wameshashambulia mara kadhaa nchi ya Kenya toka katika lile, uh, shambulizi baya kabisa katika maduka ya kifahari ya Westgate, e, alikadhalika katika chuo kikuu cha Garissa na matukio mengine mengi ambayo tayari yameshafanyika mfululizo, e, katika ardhi ya Kenya ikidaiwa kufanywa na kundi hilo la wanamgambo wa Alshabab. Kufikia hapa tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki e, cha Kwa Undani, na muda si mrefu tukirejea, tutarejea tena na tutakuwa katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha Kwa Undani. Endelea kwa nasi ili kupata taarifa za kina Namkaribu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani ambapo hivi sasa tunazungumzia masuala ya kisiasa ya hapa Marekani. Rais wa Marekani Donald Trump hivi sasa yupo nchini Ufaransa katika ziara yake ambayo anaifanya mara tu baada ya kumalizika kwa mkutano ule wa nchi ishirini tajiri zenye viwanda duniani yaani G20 katika nchi ya Ujerumani ambapo hivi sasa anakutana na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron. Lakini akiwa nchini humo, hapa Marekani ameondoka akiacha gumzo kubwa juu ya ule e, shauri ama lile sakata la kuingiliwa kwa kampeni za e, bwana Donald Trump wakati huo akiwa mgombea urais wa Marekani na vilevile vile kuona namna gani ambapo kampeni hizo zili ipa fursa nchi ya Russia kuingilia demokrasia ya hapa Marekani. Hivi sasa mtoto wake wa kiume Donald Trump Jr yupo katikati ya suala hili, ambapo kwa hivi sasa limemgeukia yeye binafsi. Inaelezwa kwamba wapelelezi wa Marekani wana kila sababu ya kuchunguza kama mtoto wa Donald Trump, yaani Donald Trump Jr E, ambaye ni mtoto mkubwa wa, wa, wa rais Donald Trump kama alivunja sheria za kampeni za masuala ya kifedha. Katika laini ya simu tunaye Profesa David Monda ambaye atatupatia kwa kina juu ya kile kinachoendelea juu ya suala hili na vilevile vile, e, kutupa mwongozo wa, wa nini hasa e, ambacho kinaweza kutokea katika shauri hili. Sasa Profesa David Monda, tunaelezwa kwamba e, wataalamu hapa wanasema kuna uwezekano kwamba mtoto huyu wa Donald Trump alivunja sheria za kampeni e, katika masuala ya kifedha alipokutana na mwanasheria wa Russia ambaye aliaminika kuwa na taarifa mbaya za Bi Hillary Clinton kwa mujibu wa wataalamu wa sheria walipozungumza na kituo cha habari cha NBC, ndicho ambacho wamekizungumza kwamba kuna uwezekano wa uvunjwaji wa, wa, wa, wa sheria hapa. Hili likoje? Hili ni jambo muhimu sana na ni jambo ambalo linaweza kutatiza sana uongozi wa bwana uh, Rais Donald Trump. Tusahau ya kwamba yuko kwenye ziara kuelekea Ufaransa. Kuna uhusiano kati ya Ufaransa na Marekani na Umoja wa Ulaya kwa ujumla, ambao unatatisika kwa hizi patashika zinazoendelea kwenye vuguvugu za kisiasa hapa Marekani. Itaonekana bayana baadaye ikiwa uh, huyu mwanawe bwana Trump amekiuka sheria, maanake kuna sheria thabiti zinazosimamia uagizaji uh, uh, wa fedha kutoka mataifa ya kigeni, na pia tusahau ya kwamba kuna uwazi kati ya shughuli za bwana Trump na familia yake ya kibiashara na na uhusiano wao na mataifa mengine kama Urusi. Kwa hivyo hili ni, ni jambo nyeti sana na litaangaziwa sana siku za kuendelea mbele. Sasa uh, Profesa David Monda, mtoto huyu ambaye uh, mtoto huyu wa Donald Trump ambaye mwaka jana alidai kwamba hakukuwa na kitu chochote kile kinachohusu mkutano wake na mwanasheria huyo wa uh, Russia wakati wa kipindi cha majira ya joto, e, kwamba hatua hiyo inaweza kuwa imekiuka sheria ambazo inakataza kampeni za kisiasa kukubali ama kupokea misaada ya aina yoyote, e, kwa kujua kutoka kwa e, mataifa ya, ya, ya nje. Je, shauri hili moja kwa moja linaangukia katika sheria ambayo ipo Japokuwa pengine msaada huu haukuwa wa kifedha, it it it it it itakuwa ni vigumu kubainisha wazi kama amekeuka sheria. Lakini kwa wakati huu inaangaziwa ya kwamba kuna uhusiano kati ya familia ya bwana Trump na uh, balozi wa Urusi na vigogo kwenye serikali ya Urusi, jambo litakalotatiza uh, wachanganuzi na wanasiasa hapa Washington ni kuweza ku, kulinganisha uhusiano kati ya kampeni ya Bwana Trump na zile hela atakazokuwa akizipata kutoka uh, wanasiasa kutoka Urusi na pia makampuni ya ya kutoka Urusi. Vitu hivi huwe, huendelea miaka nenda miaka, miaka rudi kwa Wanademokrat na pia kwa Wanarepublican. Kwa wakati huu ni mwana Republican yuko kwenye kilele cha White House, na wachanganuzi wa, wa na uh, wale wanaofuata siasa itabidi waangalia kwa undani ili waweze kuleta mashtaka kuwa familia ya bwana Trump au ionekane vile patashika hizi za kisiasa zitakavyoelekea zita lakini mwanasheria huyo wa Russia natalia Veseltinkaskia eh, amepinga kwamba hakuna taarifa mbaya na mkutano wake haukuwa na madhumuni ya kupeleka taarifa ambazo zilikuwa uh, njema kwa upande wa kampeni ya Rais Donald Trump. Lakini kauli hii sasa inakinzana na eh, suala ambalo linaonekana kwamba mkutano wake na uh, Donald Trump Jr madhumuni yake Eh, kwa mwanasheria huyo ilikuwa ni kupata taarifa za Bill Clinton ambazo mwanasheria huyo alijitolea kuzieleza kwa eh, kampeni ya Donald Trump. Sasa kukinzana kwa taarifa hizi baina ya mwanasheria huyu na, na hali halisi jinsi inavyoonekana hivi sasa, kuna hali yoyote ya kuleta kuto, kuto, kuto, kuto, uh, leta uaminifu juu ya eh, utawala wa Rais Donald Trump, kampeni yake na watu ambao wanamzunguka hasa familia yake itakuwa ni swala nyeti, bwana mwenyekiti, manake tu sawa ya kwamba penye, penye moshi pana moto kila wakati kila kukicha aonekana ya kwamba taifa hili la la Urusi uh, mabalozi wa Urusi na wafanyikazi wa ubalozi wa Urusi wanatokea kila wakati uh, kunapokuwa hizi vuguvugu za kisiasa kati ya familia ya bwana Trump na taifa la Urusi na uhusiano wake na hawa mabwenyenye tofauti tofauti, kwa hivyo Ku, kuweza kuweza kumletea mashtaka Bwana Trump au yeyote kwenye familia yake, itabidi pia iegemee misingi ya kikatiba. Lakini ku, inavyoonekana kwa umma sio pahali pazuri pa familia ya Bwana Trump. Uh, hi, hi, inaonekana ya kwamba kuna uhusiano ambao kila wakati una, unaendelea kuji, kujitokeza kati ya familia yake na wahusika au wadau tofauti toka taifa la Urusi. Kwa umma vile inavyoonekana kwa Mwamerika yeyote, hata ingawa hakuna uhusiano bayana, ilivyojitokeza haionekani vyema kwa urais wa utawala wa urais wa bwana Trump, hususan tukilinganisha kwamba kuna shida nyingi hapa Marekani, chui shida za kiuchumi, shida za mazingira na pia kuna patishika na uhusiano na wa Marekani na mataifa mengine ya Ulaya na mataifa mengine duniani dunia kote. Sasa profesa, ukiangalia hapa gazeti la The New York Times lenyewe limeshaweka wazi kwamba eh, kijana wa rais Donald Trump alikuwa na uelewa kuhusu kikao hicho eh, kwamba kitakuwa kinahusu masuala ya kampeni, kwa mujibu eh, wa email ambazo, uh, inaonyesha kutumwa kabla ya mkutano wao baina ya mwanasheria huyo Uh, Veselnitskaya pamoja na Donald Trump Jr. Sasa je, hizi e, barua pepe ambazo uh, tumeona vyombo mbalimbali mbali vya habari hasa wale wanakamati wa kamati ya bunge ya Marekani katika masuala ya ujasusi ama upelelezi wakieleza kwamba je, kuna haja ya kutaka taarifa hizi kutolewa zaidi? Je, endapo Barua pepe hizi zitaonyesha kwamba kulikuwa kuna e, nia thabiti kabisa ya kushirikisha Russia katika kampeni ya Rais Donald Trump. Ni nini hasa ambacho kinaweza kikatokea kika, kika, kika? Uh, bwana mwenyekiti nianze ni, ni na kusema ya kwamba uh, gazeti la New York Times uh, kihistoria kimeegemea upande wa wanademokrat kwa hivyo hilo ni jambo bayana, lakini sio kusema kwamba habari wanazizitoa uh, sio sio sahihi. Hilo ni jambo muhimu la kulie kulielewa. Kuna magazeti tofauti hapa Marekani ambayo yanaegemea upande wa mrengo wa kulia na mrengo wa kushoto, lakini liwe liwalo, hapa tukiangazia udukuzi huu, kwa maoni yangu, huenda baadaye ukazua balaa, sio hususan kusema kwamba mashtaka huenda yakatolewa, lakini wapinzani wake bwana Trump, wanaweza kutumia hizi kashfa uh, zinazo zinazojitokeza na mtiririko huu wa miono mibovu wa serikali ya Bwana Trump ili kudhofisha um, nafsi yake au kudhofisha mpangilio wake wa kisiasa na kiuchumi hapa Marekani, ina kuweza kumtatiza kwa njia yoyote, ili wao pia wapate kipaumbele kwenye uchaguzi u, u, ujao wa, wa majimbo na hadi uchaguzi huo ujao wa urais baada ya miaka mitatu na nusu hivi. Siku za mbele. Asante sana Dkt. Profesa David Monda kwa kushiriki katika kipindi hiki cha Kwa Undani, na tunakamilisha kipindi hiki. E, shukrani kwa wote ambao mlikuwa nami toka mwanzo wa kipindi hiki. Tukutane tena hapo kesho katika kipindi cha Kwa Undani.