Kumekucha Afrika, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu msikilizaji, katika matangazo yetu ya alfajiri ambayo ya yanaanza saa 11 saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi saa za Afrika Mashariki. Mimi ni BMJ Mridhi na mimi ni Hadija Riami, tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa, tarehe 14 mwezi Julai mwaka 2017. Karibuni na leo katika Kumekucha Afrika, tume ya uchaguzi ya Kenya IBC yaendelea kukabiliwa na changamoto nyingi wapiga kura wakilalamika kwamba majina ya baadhi ya watu kwenye daftari ya usajili hayapo, ay, na mengine yamechanganyika. Kuna nini? Kuna dada yangu alipata, lakini alienda kucheki tena, akakuta jina yake iko. Sasa ilikuwa imewagwa mtu mwingine, vile alienda kucheki mara ya pili, alikuta iko sawa. Na katika oa mitaani hii leo, baadhi ya wakenya walalamikia utendakazi wa kampuni ya kusambaza umeme Kenya Power, kulikoni? Mimi nimekerwa sana na stima, sababu ni kwamba moto unapotea unapotea potea ovyo ovyo, na kulingana na kazi yangu ya kinyozi, huwa wakati mwingine unakuwa ni mgumu sana. Wakati unakuwa ni mgumu, familia yangu inahangaika sana, kulingana na mapato yangu. Yote hayo utayasikia katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika hii leo. Kwa hivyo endelea kuwa nasi hadi mwisho. Lakini kabla ya habari mbalimbali mbali kutoka kwa waandishi wetu na kwingineko, tusikilize sasa habari muhimu za dunia zikisomwa hapa studio, naye Hadija Riami. Katika habari za dunia asubuhi ya leo, Rais Donald Trump hajatoa ahadi yoyote ya kubadili uamuzi wake wa kuiondoa Marekani katika mkataba wa Paris wa hali ya hewa, kitu ambacho kilikuwa si cha kawaida hapo jana katika siku yake ya kwanza ya ziara yake nchini Ufaransa. Labda kuna jambo linaweza kutokea kuhusiana na mkataba wa Paris, Trump amesema mwishoni mwa mikutano yake ya Alhamisi na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron. Tutaona nini kitatokea, lakini tutazungumzia hilo wakati mwingine ujao. Na kama likitokea itakuwa vizuri, na kama haitatokea itakuwa sawa tu. Bwana Trump na rais mpya wa Ufaransa badala yake walilenga katika kuwa na jambo wanaloafikiana katika maeneo kama vile Siria na kukabiliana na ugaidi. Maswali kuhusu Rusia na kampeni yake yalimfuata hadi huko Paris, lakini rais wa Marekani pia alikabiliana na wasiwasi wa Ufaransa kuhusu uamuzi wake wa kujitoa katika mkataba wa Paris wa hali ya hewa. Rais wa Marekani Donald Trump amemtetea mtoto wake mkubwa wa kiume kwa kukutana na wakili wa Rusia mwaka jana akidhani kuwa atakabidhiwa habari za kumchafua mdemokrat Hillary Clinton, ambaye alikuwa mpinzani wa Trump katika uchaguzi wa mwaka jana. Nadhani kimsingi watu wengi huenda wangekwenda katika mkutano huo, Trump amesema jana, kuhusu uamuzi wa, wa mtoto wake Donald Trump Jr kuzungumza na wakili huyo baada ya kuambiwa mtu wakati na mtu wakati kwamba wakili alikuwa wa serikali ya Russia na atampatia habari hizo kama sehemu ya Moscow kumuunga mkono Trump katika uchaguzi hiyo inaitwa ni utafiti wa upinzani au hata utafiti kwa mpinzani wako. Ni kawaida katika siasa, siasa ni biashara nzuri hapa duniani, lakini wakiwa na habari unaichukua. Trump amesema hayo akiwa amesimama pembeni ya rais wa Ufaransa Emmanuel Macron katika mkutano wa pamoja na wanahabari mjini Paris. Hali ya ukosefu wa uthabiti nchini Mali imeenea hadi Burkina Faso na Niger huku bonde la ziwa Chad ambako wanamgambo wa Boko Haram wanaendelea na shughuli zao likiwa bado ni changamoto. Mjumbe wa Umoja wa Mataifa kwa Afrika Magharibi na Sahel ameonya jana Alhamisi. BMJ Muridhi anaisoma ripoti kamili. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, mjumbe huyo wa Umoja wa Mataifa Mohammed Ibni Chambers aliliambia baraza la usalama la umoja wa mataifa kwamba juhudi za nchi wanachama kuleta maendeleo, kuimarisha miundo msingi, kufungua nafasi za ajira na kuimarisha hali ya usalama kunadumazwa kwa sababu za kitamaduni na wahusika wapya wa mizozo na ukosefu wa usalama. Chambas amesema vigezo kadhaa, pamoja na mabadiliko ya hali ya hewa, kuongezeka kwa idadi ya vijana na ukosefu wa ajira, na kutofuatilia ukuaji wa mijini kunasukuma ongezeko la uhamiaji na usafirishaji wa binadamu katika Sahel. Amesema kwenye mkoa wa Liptako-Gourma ambao unaiunganisha Mali na Burkina Faso na Niger kumeonekana ongezeko kubwa la ghasia za msimamo mkali na harakati za kigaidi katika miezi iliyopita, ikiwemo uratibu wa mashambulizi ya kuvuka mpaka dhidi ya vituo vya usalama na kuvamia makazi ya mpakani. Chambers amesema makundi yenye msimamo mkali wa ghasia yamelenga majimbo ya kaskazini mwa Burkina Faso ya Soum, Lum na Yatenga, na mikoa ya magharibi mwa Niger ya Tilaberi na Tahua ambayo imeathirika kiuchumi. Eneo la ziwa Chad ambalo linatumiwa na nchi saba nalo na linakabiliana na changamoto zilizopo za ukosefu wa usalama licha ya juhudi za majeshi ya kimataifa ambayo yamevunja kwa kiasi kikubwa uwezo wa Boko Haram. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Rais wa Sudan Kusini Salva Kir amewafukuza dazeni ya majaji ambao walikuwa katika mgomo mwezi Mei wakidai mishahara mizuri na kuboreshwa kwa hali katika sehemu za ajira. Kabla ya kuwafukuza ni majaji 274 tu waliajiriwa kote nchini humo. Amri ya rais ilitangazwa kupitia televisheni ya serikali Jumatano usiku. Waziri wa habari Michael McQuay amesema hawezi kutoa maelezo zaidi kwa kipindi cha South Sudan in Focus kwa nini majaji hao wamefukuzwa kazi wakati ambapo serikali inajitayarisha kuzungumzia madhila ya raia katika mjadala wa kitaifa. Khalid Abdallah Mohamed, mwenyekiti wa kamati ya majaji na mawakili amethibitisha kwamba yeye na majaji wenzake kadhaa wamefukuzwa kazi, lakini amekataa kutoa maelezo zaidi. Rais wa Gambia anasema serikali imeunda tume ya kuchunguza mali za Yahya Jame, kiongozi aliyemtangulia wa taifa hilo la Afrika Magharibi. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, rais Adama Barrow amesema jana kuwa tume ya watu wanne itaangalia utawala wa baadhi ya taasisi za umma mali na shughuli za kifedha za Jame, familia yake na baadhi ya washirika wake. Baro amesema tume pia itachunguza shutuma kuhusu matumizi mabaya ya ofisi, utawala mbaya wa fedha za umma na ukiukaji wa katiba. Anasema atatangaza ugunduzi huo na mapendekezo yatakayotolewa. Jame alishindwa katika uchaguzi wa rais Disemba mwaka elfu mbili kumi na sita na Baro baada ya kuwepo madarakani kwa takriban miaka ishirini na mbili na hivyo kukimbilia uhamishoni katika taifa la Equatorio Guinea kufuatia mzozo wa kisiasa. Mwezi Mei, serikali ilikamata kiasi cha mali za dola milioni hamsini za Jame na kuzuia mali mia moja thelathini na moja na zaidi ya akaunti za benki themanini zinazomhusisha Jame. Iwapo ndio mwanzo unafungulia redio yako, au unatulia tu hapo unatusikiliza, kumbusha tu kwamba unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, matangazo ya Kumekucha Afrika eh, tukitangaza kutoka hapa Washington. Imebaki chini ya mwezi mmoja kufanyika uchaguzi mkuu nchini Kenya na tume huru ya uchaguzi IBC inakabiliwa na shinikizo la kisiasa tume. Hiyo inakata rufaa uamuzi wa, wa mahakama kubadilisha uamuzi wa wake wa kuzuia uchapishwaji wa makaratasi ya kupigia kura. Upinzani pia unajiandaa kuipeleka tume hiyo mahakamani kwa suala lingine. Muhamed Yusuf anaripoti, katika taarifa inayosomwa hapa na Mary Mgawe. Wakati tume huru ya uchaguzi nchini Kenya ilipofungua ujumbe mfupi kwenye mtandao wake wiki mbili zilizopita, ili watu waweze kutizama maelezo ya kupiga kura, watu wengi kama vile Florence, mfanya biashara mwanamke, alitumia na kugundua maelezo yake alikuwa sawa, lakini si kwa jamaa zake wengine. Kuna dada yangu alipata, lakini alienda kucheki tena, akakuta jina yake iko, sasa imerudi hapo, ilikuwa imewagwa mtu mwingine ati sasa yako Kiambu, na na ya register Buruburu. Unaona katundu East. Sasa vira alienda kucheki mara ya pili, alikuta iko sawa. Buruburu one primary ndio alienda kapata iko sawa. Wakenya wengi waliweka namba tofauti au ambazo hazikukamilika lakini walisajiliwa. Hiyo inazusha maswali kuhusu uhalali wa kujisajili. Kamishna wa tume hiyo Roslyn Akombe anatetea tume yake. Kitu tulichoona katika hili kesi nyingi kama hizi watu wanaweka namba zao sahihi za utambulisho, lakini hicho sicho tulichonacho katika mfumo wetu wa usajili. Lakini hiyo haimaanishi kwamba hawapo katika ukurasa wa usajili. kampuni ya ukaguzi ya KPMG iliyoajiriwa kusafisha usajili imegundua watu elfu tisini waliokufa wakiwemo katika orodha ya kupigia kura, na nusu milioni wengine walikuwa wanatumia namba za utambulisho zisizokuwa sahihi. Tume ya uchaguzi imesema imeondoa takriban wapiga wapiga kura hewa au waliojisajili waliokuwa wamekufa elfu thamanini na nane kwenye orodha yake. Floris Simon Musungu anasema nakala ya usajili wa wapiga kura ni lazima ichapishwe wazi, waweke wazi kila mtu aone, hata pia itakuwa benefiti kwao because hawawezi jua kila kitu. Ni shida kwa maana kura moja ina mata, alafu pia mutu hata mmoja asipo voti si, si, si vizuri kwa maana haki yake haijatimika. Tume huru ya uchaguzi na upinzani wamekuwa wakivutana katika mahakama kuhusiana na kufutwa kwa uchapishaji wa makaratasi ya kupigia kura za urais, uamuzi uliofanywa na mahakama kuu. Tume ya uchaguzi imekata rufaa juu ya uamuzi huo. Wafuatiliaji wa kisiasa wanabashiri ushindani mkubwa baina ya mgombea aliyoko madarakani Uhuru Kenyatta na mpinzani wake waziri mkuu wa zamani Raila Odinga. Watu wengi wanatarajia kwamba uchaguzi wa mwezi Agosti utakuwa huru na haki ili kuepuka ghasia kama zile zilizotokea mwaka 2008. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tukitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington. Pia tungependa kuwakumbusha wasikilizaji wetu kwamba mnaweza kusikiliza matangazo na vipindi vyetu kwa njia ya mtandao kwa kuingia kwenye tovuti yetu www.voaswahili.com. Na sasa tunaendelea na habari zaidi za dunia. Makanisa ya kikoptic na ya kikatoliki nchini Misri yamesitisha harakati zote za nje ya kanisa kwa mwezi mzima wa Julai kwa sababu ya vitisho vya usalama. Hii ina maana kwamba mikutano na safari zote zinazohusu makanisa hayo zimefutwa na kambi za vijana na shughuli nyingine hali kadhalika zimekatishwa. Maafisa wa kanisa hawakutoa maelezo nani amependekeza hatua hiyo au kama kuna vitisho maalum vilivyotolewa. Lakini Islamic State limetishia kuendeleza mashambulizi kwa Wakristo nchini Misri baada ya kudai kuhusika na mauaji ya watu ishirini na nane waliokuwa wakielekea katikati ya Misri mwezi Mei. Matukio mawili ya mabomu kwenye kanisa siku ya Jumapili ya Matawi pia yanalaumiwa kufanywa na Islamic State na alisababisha vifo vya watu 44. Wakristo nchini Misri ni asilimia kumi ya idadi ya watu wote katika taifa hilo. Maelfu ya raia wa Ethiopia walioko nchini Saudi Arabia wako katika hali ya wa wasiwasi huku wakijaribu kuregea nyumbani baada ya kuamriwa kuondoka katika taifa hilo la Ghuba. Machi 29, mwaka huu Saudi Arabia ilianzisha kampeni inayojulikana kama Nation Without Violations, ikiwapa siku tisini raia wote wa kigeni wanaoishi nchini humo kinyume cha sheria kuondoka bila kuadhibiwa walielezwa kwamba wanaweza kurejea tena baada ya kutuma maombi na kupitia utaratibu wa uhamiaji. Mwezi Julai ulipoanza, raia wa Ethiopia laki moja na elfu kumi na moja walikubali kuondoka nchini Saudi Arabia, na elfu arobaini na tano tu walifanikiwa kurejea Ethiopia, kwa mujibu wa Meles Alem, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Ethiopia. Wengi wamekwama, hata hivyo, kutokana na kushindwa kupata nafasi katika ndege ambazo zimejaa. Maafisa wa serikali ya Saudi Arabia wanaamini kuna takriban Waethiopia laki nne nchini humo wanaoishi kinyume cha sheria. Shirikisho la kandanda duniani FIFA jana limeiondolea marufuku Sudan, ambayo iliwekewa wiki iliyopita kwa kile kilichoelezewa serikali kuingilia kati masuala ya mpira. Kwa mujibu wa shirika la habari la Ufaransa, hatua hiyo inafuatia kurejeshwa mamlakani kwa rais wa chama cha kandanda nchini Sudan, Mutasim Ghafar Sar El Khatim, aliondolewa kwa nguvu ofisini kwake na polisi, na Abdul Rahman El Khatim ambaye hakuchaguliwa alipewa wadhifa huo. FIFA mara kwa mara imekuwa ikisimamisha wanachama wa nchi za Afrika kwa serikali kuingilia kati masuala ya mpira. Kuondolewa marufuku hiyo kulithibitishwa kwenye taarifa iliyobandikwa kwenye tovuti kwa kuondolewa adhabu hiyo Sudani itaweza kuingiza timu kushiriki katika mashindano ya mataifa ya Afrika ambapo ilitarajiwa kucheza katika mechi ya kufuzu hatua ya awali nchini Burundi siku ya Jumamosi. Hata hivyo, kuondolewa kwa marufuku kumecheleweshwa kwa timu za Elmerekh na Al Hilal Obeid kushiriki michuano ya kaf Unaendelea kusikiliza yote haya kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka Washington. Sakata inayomkumba mwanawe wa kiume Rais wa Marekani Donald Trump kwamba alikutana na wakili wa kutoka Urusi wakati wa kampeni za uchaguzi wa mwaka jana na kukosa kuweka wazi habari kuhusu mkutano huo iliendelea kumwandama babake hapo jana, hata akiwa kwenye ziara nchini Ufaransa, huku akiulizwa maswali mengi na wanahabari. Mwenzangu Idi Ligongo amezungumza na mchambuzi wa maswala ya siasa za hapa Marekani, Profesa David Monda, na kwanza akamuuliza mbona swala hilo linapewa umuhimu mkubwa na vyombo vya habari vya Marekani? Hili ni jambo muhimu sana na ni jambo ambalo linaweza kutatiza sana uongozi wa bwana uh, Rais Donald Trump. Tusisahau ya kwamba yuko kwenye ziara kuelekea Ufaransa. Kuna uhusiano kati ya Ufaransa na Marekani na Umoja wa Ulaya kwa ujumla ambao unatatisika kwa hizi patashika zinazoendelea kwenye vuguvugu za kisiasa hapa Marekani. Itaonekana bayana baadaye ikiwa uh, huyu mwanawe bwana Trump amekiuka sheria, maanake kuna sheria thabiti zinazosimamia uagizaji uh, uh, wa fedha kutoka mataifa ya kigeni, na pia tusao ya kwamba haku kuna uwazi kati ya shughuli za Bwana Trump na familia yake ya kibiashara, na na uhusiano wao na mataifa mengine kama Urusi. Kwa hivyo hili ni, ni jambo nyeti sana na litaangaziwa sana siku za kuendelea mbele. Mtoto huyu wa Donald Trump ambaye mwaka jana alidai kwamba hakukuwa na kitu chochote kile kinachohusu mkutano wake na mwanasheria huyo wa uh, Russia wakati wa kipindi cha majira ya joto, eh, kwamba hatua hiyo inaweza kuwa imekiuka sheria ambazo inakataza kampeni za kisiasa kukubali ama kupokea misaada ya aina yoyote, eh, kwa kujua kutoka kwa eh, mataifa ya, ya, ya nje. Je, shauri hili moja kwa moja linaangukia katika sheria ambayo ipo Itakuwa it, it, it, it, it, it ni vigumu kubainisha wazi kwa, kama amekeuka sheria lakini, kwa wakati huu, inaangaziwa ya kwamba kuna uhusiano kati ya familia ya bwana Trump na uh, balozi wa Urusi na vigogo kwenye serikali ya Urusi, jambo litakalotatiza uh, wachanganuzi na wanasiasa hap Washington ni kuweza ku, kulinganisha uhusiano kati ya kampeni ya Bwana Trump na zile hela atakazokuwa akizipata kutoka uh, wanasiasa kutoka Urusi na pia makampuni ya ya kutoka Urusi. Vitu hivi huwe, huendelea miaka nenda miaka, miaka rudi kwa wanademokrat na pia kwa wanarepublican. Kwa wakati huu ni mwana republican yuko kwenye kilele cha White House, na wachanganuzi wa, wa na uh, wale wanaofuata siasa itabidi waangalia kwa undani ili waweze kuleta mashtaka kuwa familia ya bwana Trump uh, au ionekane vile patashika hizi za kisiasa zitakavyoelekea zita... Naam, huyo ni Profesa David Monda akizungumza na Sauti ya Amerika kwa njia ya simu kutoka New York. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na sasa basi, tunaendelea huko nchini Uganda, ambako shughuli za mahakama zimeathirika nchini humo kufuatia mgomo wa usimamizi wa mashtaka kote nchini, wakitaka nyongeza mishahara na mazingira salama ya kazi. Mwandishi wetu wa Kampala, Kennes Bwire, anatupasha zaidi vitisho vya wanasiasa wa upinzani vinafuatia hatua ya chama tawala nchini uganda nrm kupanga kuifanyia katiba marekebisho ili kumruhusu rais yoweri museveni kuitawala uganda hadi kifo hili limezua tumbo joto kati ya wanasiasa wa upinzani wanaosema haliwezikani dr kiza besije wa chama cha forum for democratic change fdc yupo mstari wa mbele akieneza ujumbe wa kutaka raia wa Uganda kutumia mbinu zote kuimaliza nguvu serikali yake ya Mseveni. Ni lazima tuchukue hatua zitakazomaliza nguvu utawala wa sasa. Hatua tunazostahili kuchukua lazima zimalize udikteta Haijalishi kama ni hatua za kibinafsi au za pamoja. Chama kingine cha upinzani cha demokrasia ya, yani Democratic Party, DP, kikiongozwa na Norbert Mao nacho tayari kimeitisha kampeni ya kila aina kushurutisha wakereketo wa mabadiliko ya katiba kutupilia mbali jaribio hilo. Mara hii itabidi tupigane. Haijalishi mapigano yatamalizika namna gani, mara hii tutapigana. Hatutapigana kama chama cha DP pekee, swala hili linamwathiri kila mtu nchini. Kulingana na Dr. Kiza Besije, chama chake Mseveni kinawaweka wanasiasa wa upinzani katika majaribio ya kutumia nguvu katika uongozi. Besija, anasema kwamba historia ya Uganda inaeleza kwamba hakuna kiongozi ameondoka madarakani pasipo mtuto wa bunduki. Lakini hiyo siyo njia ya wanasiasa wa upinzani wangependa kuchukua. Wanamshauri Museveni kuheshimu katiba kumaliza muhula wake na kuondoka madarakani badala ya kutaka kuiwekea katiba viraka kadhaa ili kuendelea kuongoza. Rais Yoweri Museveni ambaye ameongoza Uganda tangu mwaka 1986 atakuwa na umri wa miaka 76 ifikapo mwaka elfu mbili ishirini na moja. Ibara ya mia moja na mbili bei ya katiba Uganda inamzuia mtu yeyote kuwania urais atakapotimiza umri wa miaka 75. Kenneth Bwire sauti ya Amerika Kampala. Katika VOA Mitaani hii leo, baadhi ya Wakenya wanalalamika kwamba gharama ya nguvu za umeme imepanda, na wengine wanalalamikia ukiritimba wa kampuni ya Kenya Power inayosambaza umeme nchini humo. Tuwasikilize kama walivyozungumza na mwandishi wetu wa Mombasa, Josephat Kioko. Kwa majina anaitwa Andrew Anindo. Shida ile tuliyoko nao kwa stima kuwa juu sana, watu wa kusoma mita huwa hawaji kusomamita mita kila mwezi ukisikia, ukiulizwa waambiwa ni estimate wanafanya, na hiyo estimate, kama mwezi huu estimate pengine umeletwa mia sita, mwezi ujao au huo mwezi unaofuata inayofika karibu elfu moja. Hasa kila mara ni estimate inayoendelea ikipanda, ikipanda hasa, twaumia sana, wanatuumiza kusoma mita, hawasomi Kenya Power. Kumekuwa na monopoly, wamejua ni hao hao tu. Pia ukiangalia kwenye hizi nyumba tunazokaa, pengine wapangaji ni kama tisa, na mwashia ile mita moja. Hakuna vitu vingi vya kutumia moto sana sana wani TV na redio na taa, alafu wengi ni wale wa kutoka asubuhi akirudi ni jioni saa kumi na mbili. Ile kama ni ile taa ataitumia kama masaa mawili tu mpaka saa tatu. Bili ndio hiyo imepanda hasa, twashindwa nini kinachoendelea. Kwa majina ni Esther Bibi Steven. Kusema ukweli stima, hata sisi, wana, sisi wa kama Wakenya tumechanganyikiwa. Bili ya stima mwezi huu inaweza kuja bei ya juu, mwezi huo mwengine inashuka ukipeleka asa ulalamishi wako unaambiwa utashughulikiwa. Sasa sisi tumechanganyikiwa, asa wananchi, tutaishi vipi? Kwa majina, mi naitwa Gasha, ni mkazi wa eneo hili la Apoti, na tangia niamie kwenye hiyo nyumba ambayo naokaa sasa, stima bili yake ilikuwa inakuja mia sita kwenda mbele. Tukawa tunajiuliza tatizo liko wapi, labda ni mtu anakwenda kuchukua ile bili ndio anakola pesa za watu, ama labda kuna mtu mwingine, labda atakuwa anatumia labda vitu vya umeme kisiri, wengine wajui. Lakini sasa kuja kuangalia, hakuna pasi, hakuna mtu ana friji, hakuna mtu ana kitu cha umeme hapa, wote ni ufa ufa, zenyewe si watu zinakula stima. TV na hivi na, na, na, na vijiradio. Najiuliza tatizo nini hasa maona. Sasa labda pendekezo langu, mi ningesema labda kwenda kampuni nyingine yani kwenda kama competition umeona kwa hiyo kuna ushindani fulani umeona kwa upande wangu usioni lakini ndio hivyo kwa sababu nchi kama hii ya Kenya na vile watu wanavyojua kuhusu Kenya na rasilimali ambazo ambazo zilikana katika nchi hapa ilikuwa inatakiwa kiwango kidogo cha mtu kulipa ilikuwa inatakiwa ni mia au mia na hamsini kuja chini waangalie swala hili washirikie swala hili hapa umeona sio vizuri kila mtu mwananchi yake kila saa analia oh hivi hivi haipendezi sio vizuri naitwa Rose Kimanzi nakaa pale manyanga ile nyumba ninakaa mbilu imekuja nyingi na watu wanalalamika. Watu wanalipa stima, lakini mwenye stima akiulizwa aongei kitu. Tunatua pesa, lakini mbilu imeshia kuwa nyingi. Watu wanalipa lakini stima, hata ile nyumba hatuna stima. Watu wapawa waangali hiyo kitu. Mimi ni kinyozi eneo hili la Changamwe Magongo. Mimi nimekerwa sana na stima, service ni nzuri wakati mwingine, wakati mwingine pia wanatukera zaidi. Sababu ni kwamba moto unapotea, unapotea potea ovyo ovyo na kulingana na kazi yangu ya kinyozi, huwa wakati mwingine unakuwa ni mgumu sana. Wakati unakuwa ni mgumu, familia yangu inahangaika sana kulingana na mapato yangu, upande wa bili za stima zinavyokuja, wasoma mita, wasoma mita, ukija ukitulia, ukisubiri bili yako ije, inakuja bili, inakuja kiwango cha juu zaidi kulingana na vile unavyolipa. Mara kwanza ukienda lipa, mara pili unakuta bili inakuja juu. Kama hivi sasa ninavyozungumza, mimi bili yangu imekuwa ikija vizuri kitambo kama mwaka jana, lakini tangu mwaka huu wanze bili nakuja elfu tatu, elfu nne, elfu tano. Awa na kulipa bei ya nyumba, angalau kama ingekuwa inawezekana kungekuwa na kampuni kadhaa za nguvu za umeme zikasaidiana na Kenya Power. Naona mimi nimekerwa sana na hii Kenya Power. Sababu gani unapeleka malalamishi yako kwa customer care? Kwa uende pale utasaidika, utawapeleka malalamishi unaambiwa haya, wewe nenda kalipe tutakurekebishia bili yako. Ikifika mwezi ujao tena, badili ya bili ishuke ndio inazidi kupanda zaidi na ukichelewa kuilipa na na na hiyo na bili unakuja nakati umeme na unapigwa na faini kabisa. Huwezi lipa nyumba bei sawa na stima. Kwa nini musisome mita? Kuna wale huwa wanashughulika kwa nyumba yetu na mambo ya stima, nikiitwa kwa kikao, kweli huwa tunaongea, stima imekatwa stima, bili imekuja nyingi, lakini shida ni kwamba hakuna kusoma mita. Hiyo ndio tatizo kubwa. Sasa watu wa chini kama sisi tunapata shida, na kama ni pesa tunatoa hivyo hivyo, maanake hatuna otherwise. Sasa hii estimation ndo mbaya, hatukatai. Hasa mashinani, wameka hizo, wameka masima kwa watu wa chini, tunashukuru lakini sasa warekebishe tu, wakirekebisha sisi tutashukuru. Na ni hayo tu tuliokuletea hii leo kutoka VOA Mitaani, ambapo Wakenya wamekuwa wakielezea hisia zao kuhusiana na ongezeko la gharama ya nguvu za umeme. Wamezungumza na mwandishi wetu wa Mombasa, Josphat Kioko. Namna kabla tujafunga matangazo yetu asubuhi ya ya leo, namwona mwenzangu Khadija Riyami yuko tayari kabisa kukuletea muktasari wa habari. Rais wa Sudan Kusini Salva Kiir amewafukuza kazi dazeni ya majaji ambao walikuwa katika mgomo mwezi Mei wakidai mishahara mizuri na kuboreshwa kwa hali ya sehemu za ajira. Rais wa Gambia anasema serikali imeunda tume ya kuchunguza mali za Yahya Jammeh, kiongozi aliyemtangulia wa taifa hilo la Afrika Magharibi. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, Rais Adama Barrow amesema jana kuwa tume ya watu wanne itaangalia utawala wa baadhi ya taasisi za umma, mali na shughuli za kifedha za Jammeh, familia yake na baadhi ya washirika wake na hapa basi ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo ya VOA Express kama kawaida, saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo, mimi ni Khadija Riyami na mwenzangu hapa BMJ Muridhi, pamoja na mwelekezo wa matangazo haya CD, tunasema kwaherini na kuaga kutoka Washington DC.