Ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Jina langu Harizon Kamau. E, na mimi ni Sandei Shomari. Ni kukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Ijumaa Julai 14 mwaka 2017, ambapo tunasikika katika masafa mafupi ya mita bendi 19 na 22 na pia 107.5 FM Nairobi, Kenya, vilevile 94.9 VFM Bujumbura, Burundi. Karibuni. Basi leo ikiwa siku ya Ijumaa, kama ilivyo ada yetu, tutakuwa na live talk, ambapo leo tutazungumzia baadhi ya changamoto wanazopitia wanawake wanaogombea viti vya kisiasa nchini Kenya, wakiwa na watu kutoka makundi maalum pamoja na wagombea huru. Baadhi ya yale wanayopitia ni yapi? Changamoto kama wanawake haziwezi kosa, kuwa, kuwa mwanamke anahesabiwa kuwa, anasagua, kuwa mwa, kiumbe ambacho kinadhofika katika yetu lakini nafurahia wanawake ambao tuko nao wako na motisha. Na katika habari nyingine, kundi la vyuwa vijeshi laripotiwa hivi karibuni kuvamia nchi 21 barani Afrika na kutishia usalama wa chakula. Basi hayo na mengine mengi utayasikia kwenye matangazo yetu hivi leo, lakini kwanza ni habari za dunia ukisomewa na mwenzangu Sunday Shomari. Wabunge waandamizi wanaochunguza madai ya Rusia kuingilia kati uchaguzi wa Marekani mwaka jana wamemtaka mtoto wa rais Trump, Donald Trump Jr, kutoa ushahidi kuhusu mkutano wake wa Juni mwaka 2016 huko Trump Tower na wakili mmoja wa Rusia aliyedhaniwa kuwa na taarifa za kumdhalilisha mgombea wa Democratic Hillary Clinton. Kuibuka kwa habari kwamba kampeni ya Trump ilikuwa ina uwezekano wa kuwa tayari kushirikiana na Rusia ni jambo la kusikitisha, aliandika Nancy Pelosi, kiongozi wa wachache bungeni kwenye ukurasa wake wa Twitter. Ukiacha mtoto mkubwa wa Trump, pia mkwe wake Jared Kushner anatarajiwa kutoa ushahidi katika kikao cha faragha. Wabunge wa Democratic wanataka Kushner ambaye ni mshauri wa rais aondolewe ukaguzi wake wa usalama aliopewa. Kundi la viwavi jeshi linaripotiwa hivi karibuni kuvamia nchi 21 barani Afrika na kutishia usalama wa chakula kikuu, mahindi, wanaeleza wa wataalam wa USAID. Mtaalam wa juu wa ushauri wa USAID, Joseph Wessing, amesema viwavi jeshi hao wa msimu huu waliosafirishwa kutoka kwenye makao yao kwenye jimbo la Florida au Caribbean wanashambulia mazao ya mahindi kwenye bara la Afrika kusini mwa jangwa la Sahara, kutoka Nigeria na Ghana hadi Afrika Kusini mpaka Ethiopia, na wa hivi karibuni ni Sudani Kusini, ambao ripoti viwavijeshi kuonekana kwa wingi kuelekea mwishoni mwa mwezi Juni. Wesing aliyeambia Sauti ya Amerika. Jaji mmoja wa Marekani ametaka itumike busara zaidi wakati akiongeza orodha ya wanafamilia wanaoruhusiwa kuingia Marekani kufuata ndugu zao kutoka nchi sita zenye Waislamu wengi duniani kuweza kupata viza na kuepuka kikwazo kilichowekwa na rais Donald Trump. Trump alitaka watu kama vile babu na bibi pamoja na ndugu wengine wa mbali wazuiliwe kuingia Marekani kujiunga ndugu zao waliopo hapa Marekani. imesema kwamba vikwazo hivyo vilivyowekwa kwa usafiri katika nchi za Iran, Libya, Somalia, Sudan, Siria na Yemen vilikuwa ni vya kuridhisha kutokana na misingi ya muda mrefu iliyowekwa na idara ya uhamiaji ya Marekani. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Mwakilishi wa juu wa Marekani katika muungano unaopambana na kundi la wanamgambo la Islamic State Brett McGurk alitangaza mwezi mmoja uliopita kwamba kundi hilo lilikuwa likifundisha watu wapya katika mji ulioshambuliwa wa kaskazini mwa Siria. Zaidi ya wanamgambo elfu mbili wanaaminika bado wanapambana huko Raka. Wengi wao wanaaminika kuwa wageni kutoka Afrika Kaskazini, mashariki ya Kati na Asia ya Kati lakini hata baada ya wanamgambo hao kushindwa katika wiki zijazo katika mji mkuu wa Siria, kundi hilo bado linabaki kuwa na wanajeshi wapatao elfu kumi na tatu au zaidi huko Siria na Iraq na kuweka hatari katika eneo la Levant, wanaonya maafisa wa Marekani na wachambuzi huru. Jaji mmoja wa Peru aitwa amri ya kukamatwa rais wa zamani wa nchi hiyo Olanta Humala mwenye umri wa miaka 55 na mke wake siku ya Alhamisi wakati wakiwa chini ya uchunguzi juu ya utakatishaji fedha na shutuma za kula njama za kuhusika na kashfa inayohusiana na kampuni kubwa ya ujenzi ya Brazil Odebrecht. Jaji Richard Concepcio aliamuru kuwekwa kizuizini kwa Humala na mke wake Nadin Heredia wakati waendesha mashitaka wakiandaa mashitaka rasmi dhidi yao amri hiyo ya mahakama imekuja baada ya mwendesha mashtaka German Huarez kueleza kwamba wawili hao wanaweza kukimbia nchi kukwepa mkono wa sheria na kuingilia kati ya uchunguzi wake uliochukua karibu miaka mitatu. Waziri wa Mambo ya Nje wa China Geng Shuang amesema kuwa hatua ya kumtunuku mpinzani Liu Xiaobo tunzo ya amani ya Nobel mwaka elfu mbili na kumi ilikuwa dhihaka, akiongeza kuwa hatua hiyo inashusha hadhi ya tuzo hiyo. Liu ambaye alikuwa mfungwa maarufu kutokana na kutetea haki za binadamu alifariki Alhamisi baada ya kuugua saratani ya ini. Kifo chake kimetokea kwa utata, sawa na alivyokuwa maisha yake. Mshindi huyo wa Nobel amekuwa jela kwa muda wa upatao miaka nane na kisha kufariki dunia kwenye hospitali moja mjini Shenyang, China. Balozi wa Marekani nchini China Terry Branstad amesema kuwa China imepoteza mtu aliyestahili heshima na wala si kifungo alichotumikia. China imewasilisha malalamishi yake dhidi ya Ujerumani, Ufaransa, Marekani pamoja na Umoja wa Mataifa kutokana na lawama zilizopelekea kifo cha Leo. Msemaji wa polisi wa Israel anasema washambuliaji watatu wakiwa na bunduki rashasha na visu walifyatua risasi polisi Ijumaa katika mji wa zamani wa Jerusalem na kuua watu wawili na kujeruhi wengine kadhaa. Mickey Rosenfeld anasema washambuliaji hao walijaribu kuchoma visu baadhi ya watu kabla ya kukimbia kwenye eneo takatifu lijulikanalo kwa Waislamu kama eneo tukufu na kwa Wayahudi kama hekalu takatifu. Tulianza kuwakimbiza msemaji wa polisi amesema, na magaidi watatu waliwawa na polisi. Polisi wameeleza hii leo kwamba sala za waislamu hazitafanyika katika eneo hilo kufuatia shambulizi hilo. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, baada ya habari hizo ambazo zimesomwa na mwenzangu Sunday Shomari. Sasa karibu sana kwenye Live Talk, jina langu likiwa Harrison Kamau. Leo hii tukiangazia maswala nchini Kenya. Basi, joto la kisiasa limeendelea kupanda nchini Kenya, ambapo wagombea wa viti tofauti wanaendelea kuwa rai wananchi kuwapigia kura ifikapo ifika Agosti 8 mwaka huo. Hata hivyo, kuna masuala mengi yanayoibuka, miongoni mwao hasa wagombea wanawake, wagombea huru na pia watu kutoka makundi maalum, kwa mfano wanaoishi na ulemavu. Kwenye Live Talk hivi leo tunaangazia baadhi ya changamoto wanazopitia, ambapo wewe pia umekaribishwa kushiriki kwa kutuandikia au kutupigia simu na vilevile kutuandikia ujumbe kwenye Facebook. Basi kushiriki nasi live talk hivi leo tunao wageni. Tuna Muhe ya Mwangi ambaye ni afisa wa tume huru ya uchaguzi na mipaka ya Kenya, IEBC, anayowakilisha eneo la kaunti ya pokot Magharibi. Vilevile tunaye Hamisa Zaja ambaye anagombea kiti cha uwakilishi wa wanawake ama women representative kule mjini Mombasa kwa tiketi ya chama cha ODM tunaye pia Ruth Njeri ambaye ni mgombea wa kiti cha MCA wadi ya Nyayo hirise Nairobi, na vilevile tunaye George Agwins Kasera ambaye ni mwanachama kwenye baraza la watu wanaoishi na ulemavu nchini Kenya. Nakukaribisha wewe uwe nasi kwa saa nzima, ambapo tutakuwa tukiangazia swala hili kwa kina, lakini kwanza ni wakaribishe wageni wetu, nikianza na wewe Muhi ya Mwangi. Tueleze wewe umetoka IEBC, najua shughuli mna nyingi, kidogo tu ututokezee hali ilivyo na jinsi IEBC imejitayarisha kabisa kuhakikisha kwamba uchaguzi unakuwa ni wenye haki na, na wa uwazi. Karibu sana bwana Mwangi. Asante sana bwana Harison. Jambo la kwanza nikisema kwamba kama tume ya uchaguzi nchini Kenya IBC tumejitayarisha ya kutosha, kwa sababu kama unavyojua Tushamaliza kuwa na ile orodha ya wagombea kamili, kwa sababu tulifanya ile nominations. Kwa hivyo hao wote wametaja, kuna wanawake wale wanagombea viti tofauti tofauti, na na sasa kile tunaendelea ni ni wakati wa kampeni, watu wanaendelea kuomba kura Kenya mzima watu wanaogombea, lakini sisi nasi tunaendelea kujitayarisha kujita, kujita, kujita, kujita, kujita, na kama tume, kama vile mwenyekiti wetu amekuwa anasema mara kwa mara tuko tayari kabisa Kenya mzima kuandaa uchaguzi ambao unakuja wa tarehe nane mwezi wa nane. Asante sana Bwana Mwangi. Turudi kwako Hamisa Zaja. Karibu sana kwenye Live Talk ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kidogo tuelezee mambo yanavyoendelea eneo, nimesema kwamba uko kule Mombasa na utueleze hali ya kampeni na mambo yanavyoendelea. Asante uh, sana ndugu uh, yangu. Naitwa Hamisa Zaja na uh, naishi Mombasa uh, pwani ambayo ni pwani ya Kenya na pia, mimi ni mama na naishi na ulemavu uh, uh, kampeni zetu zimepamba moto uh, kama unavyojua kwamba uh, sehemu ya pwani ya Kenya Uh, mara nyingi huwa ni, ni ngome ya upinzani wa Kenya kwa so hivyo pilka pilka zimepamba moto sana, na ni wakati ambao kila mtu anajitafutia kura, na ni wakati ambao kila mtu anaweza kupika kila sehemu kwa sababu ya kujitafutia kura. Asanti sana Hamisa, usiondoke kwenye laini ya simu, tutaendelea kuwa nawe. Ruth Njeri, wakati ni wako, karibu sana kwenye Live Talk. Kidogo najua kwamba huko kwenye kampeni na zimechacha huko Nairobi, katika wodi ya Nyayo high rise. Karibu sana kwenye Live Talk, sema kitu kabla tuanze mazungumzo yetu. Asanti sana, asanti sana kwa kunikaribisha katika uhorodhau. Kama mnavyojua ama kama mnavyosikia, kwa majina anaitwa Ruth Njeri na mimi ni mgombea wa kiti cha MCA kule upande wa Nyayo Highrise Lang'ata, na pia kama mnavyoelewa, huu upande wa Lang'ata umekuwa chini ya upinzani kwa zaidi ya miaka thelathini, na mimi kama mgombea huru ndio nataka kujaribu kukuamua kutoka kwa kum, mkono huo. Asante sana asante sana Ruth. Sasa George Agwins Kasera, karibu sana kwenye live talk, lakini ningetaka sasa tuanze na wewe, tueleze wewe ukiwa kwenye baraza la watu wanaoishi na ulemavu nchini Kenya uh, tueleze changamoto ambazo labda pengine walemavu wanakumbana nazo wanapokuwa katika pirika pirika za kampeni na wakati huu uh, wakati wanapohudhuria uh, mikutano ya siasa na mambo kama hayo, hebu tuanze tuanzie hapo. Naam, um, asante sana nashukuru uh, uh, mweliko wenu katika kipindi hiki. Mimi ninajulikana kama George Kasera na yes, uh, ni mmojawapo ambao uh, wako na disability hapa nchini Kenya. Naishi maeneo ya Mombasa na pia ni memba wa lile shirika la uh, persons with disabilities, lakini kwa leo nitatoa tu maoni yangu kama George Kasera, wala sasio uh, maoni ya shirika uh. Tukirejelea katika lile swali, ni kwamba changamoto ziko chungu tele. Watu walemavu, kama tunavyojua, ni kwamba uh, kule uwezekanao wao kuweza uh, kumuu vizuri inakuwa ni vigumu sana inasesuvile kidadizora mcoki nabauti ni kwamba hawapati uwezo uwezo wa kuweza ku you know ku move kutoka maeneo ambayo ambayo wapo mpaka katika zile polling station. Kwa hiyo utakuta kuna polling station kama kilomita tano ama kumi pengine, kwa hiyo inakuwa ni vigumu sana for them to access uh, such uh, uh, uh, polling station. Na tena pia ningetaka kusema kwamba mara nyingi huwa tuna, tunaona kama watu ambao ni walemavu kwamba zile sera uh, sera ambazo zinafanya uh, tuweze kuvote kidogo zinatenga watu, na kumba tuna, watu ambao ni walemavu. Na pengine tukuelezea, ni kwamba unakuta kwamba saa zile tunapewa mawaidha kuhusu maswala ya election inakuwa zile format za print format, inakuwa wengine wetu ambao pengine ni blind, watu ambao ni deaf, hawawezi kuzipata inakuwa hey, ni changamoto tele tele, then inakuwa tena a, a, katika maswala ya registration ya voters, wengi ambao ni watu walemavu hawana zile hamasa tuseme, they are not aware katika zile rights zao za voting, so inakuwa um, mara kwa mara serikali ikijaribu ku, ku, ku register watu ambao ni walemavu wengi wanakuwa wanaachwa nje, wanatengwa Sio kwa sababu shirika la IBC inataka kufanya hivyo, bali ni kwa sababu watu ambao ni walemavu wa, wa hawapati mwaliko kwa wakati mzuri na mm -hmm. Najua shirika la IBC na wengine pia kama serikali wana nia nzuri, na wanataka kila Mkenya, uh, huwe ni mtu mlemavu ama ni mtu aina gani, anapata nafasi ya kuvota. Asante sana, asante sana pengine, uh tu kugusia tena la mwisho, pengine uh -huh. uh -huh ni kwamba uh, um, watu ambao wana disability aina tofauti tofauti, tuseme kwa mfano, mtu ambaye ni uh, mentally challenged, kwa mfano inakuwa ni vigumu sana, mbali na kuaccess uh, ile ile polling station, inakuwa tena ni vigumu, kwa sababu anamtegemea mtu ambaye atamsaidia kuvoti. Kwa hivyo, huyu mtu kama anataka kuvotisha mafulani kwa niaba ya huu mtu ambaye ana mental disability inakuwa atafanya tu vile kwa sababu lazima waende pale na msaidizi. naam, naam George, George Kasera naam. Tutarudi kwako, usiondoke, tutarudi kwako, lakini una maswala kadhaa ambayo umeweza kuyaguzia, ambayo ningetaka Muhia Mwangi utueleze. Wewe uko kwenye IBC, umesikia kwamba kuna changamoto ya mtu labda mwenye uh, ana shida ya kuona na labda pengine shida ya kutembea. Nyinyi kama IBC mmefanya mikakati gani, kwamba katika kituo cha kupigia kura kuna uwezo wa mtu labda anaotumia gari uh, la, la, la, miguu kuweza kufikia kupiga kura bila matatizo yoyote. mmezingatia vipi hali ya watu wanaoishi na, na ulemavu? ambayo wote Kafera amesema ni mambo ambayo sisi kama kama tume ya IBC tumeamrika, na kwanza kabisa, kutoka mwanzo ulitaja mambo ya wanawake kama wa, wa wanawake walemavu na pia the youth. Kwa mfano nikupatie, hebu tuangazie kwanza kwanza. Kwa mfano wanawake, tunajua changamoto ambazo wamekuwa wanapata wakifanya sana sana, wakati wa kampeni, wakati wa wakati mwingine huwa kuna changamoto za wanavamiwa, wanavamiwa ama kuna watu wanawachokoza, wanazuia kufanya kampeni zao. Lakini sasa ile sheria iko na ambayo IBC inahimiza ni kwamba mtu yote akizoa fujo zozote wakati ya kampeni tamchukulia hatua kali sana na kwa hivyo wakati huu ni vituo vikubwa sana sana katika miji mikubwa yetu kama Nairobi. Unajua kama eneo la kupiga kura kwingine kuna hata wapigaji kura elfu ishirini. Kwa hivyo watu ni wengi sana. IBC imeweka mtu mmoja pale, kazi yake ni kuongoza mtu. Ukifika pale huwezi ukapotea, huwezi ukazubaa. Asante sana Bwana Muhia Mwangi, naomba usubiri hapo hapo yeah. utaendelea yeah. na hizi taarifa nzuri ambazo natupatia tunakushukuru sana eh, subiri hapo okay. hapo kwenye line E, tukiangalia upande wa pili huu uchaguzi ni uchaguzi wa kihistoria, ni uchaguzi wa aina yake wa mwaka huu wa 2017. Lakini pia kuna swala la nafasi ya wanawake katika bunge na wanawake wamejitokeza kugombea, lakini pia kumekuwepo na changamoto nyingi zikizungumzwa kwa upande huo, pengine kwa upande wako, e, nikija kwako Hamisa Zaja, wewe ni mmoja wa wagombea hawa, unaweza kutueleza tu changamoto unazozimulika kwa sasa kwa wagombea, kwa wanawake, ukilinganisha na wenzenu upande wa wanaume mm, uh, asante sana ndugu yangu. Mwanzo ningependa nichangie hili swala ambalo wenzangu walikuwa wanajadili kuhusu masuala ya IBC na watu wanaishi na ulemavu. Hii nimekuwa ni mara yangu wa kwanza mimi kusimama, kwa hivyo hizo mara nyingine zote ambazo zimepiga kura nimepiga kura kama mpiga kura mwenye anaishi na ulemavu. Mwanzo ningetaka kusema kwamba uh, kama vile ndugu yangu wa IBC ambao wamejieleza kwamba wana preparation lakini preparation ni za siku ya kupiga kura. Walemavu ni wanadamu kama watu wengine wote vile. Na ingekuwako ni vizuri sana kama IBC ingekuwa imemhusisha mtu anaishi na ulemavu kutoka prosesi ya kwanza kabisa, kama vile Mkenya mwingine amepata information ukimtayarishia tu mtu siku ya kupiga kura, ni kwamba atakuja na yule ambaye atakuwa ana ufahamu ambao amemwona ndiye atakayekuja kumpigia kura. Lakini hata ikitoka pale an, na before hapo hakuna services yoyote huyu mlemavu ambao amefahamishwa akaweza kuparticipate kama mtu mwingine yoyote. Kwa mfano, umtengenezee mtu kwamba amewekewa mkalimani siku ya kura, lakini je, aliyewekewa mkalimani kumpatia information ya ya kiongozi kiongozi ambaye atamfanyia ataweza kumtekelezea mahitaji, kiongozi ambaye atakuwa anaweza kisikwa na shida anaweza kwenda kumwona, na ni wapi ataenda kutaka mahitaji yake ni sehemu gani? IBC haija include namna hiyo e, masuala kama hayo masuala kama hayo yatakikana kutoka process maanake participation na involvement ni kitu ambacho kiko kwenye katiba. Sasa ingekuwa yafaa kwamba imhusishe im, kutoka prosesi yake ya mwanzo mpaka prosesi yake ya mwisho, ili pia huyu mlemavu apate kujua kwamba ana haki zake, hata kama kwa hizi ma, maswala ya party list ajue kwamba ni pahaligani naweza kuenda kulalama ikiwa mm -hmm. Mimi niparticipate kwenye uchaguzi lakini mimi sikuweza kuchaguliwa mimi niliparticipate kwenye vyama kwa sababu huwa kuna mivutano mingi sana katika pale, lakini IBC nditoa information kupitia kwa sign language, kupitia kwa pride, kila aina yule wa ulemavu ikao imepata na hiyo ingekuwa imeanza kwamba wakati watu walikuwa wanachaguliwa wale komishona tisa, ingefaa kuwe na mm, komishona mmoja wa, wa, wa watu wanaoishi na ulemavu. Asante sana, sana, sana, na Hamisa, Hamisa, sana sikutaka kukatiza manake tunakuwa na muda mrefu kabisa kuweza kuangalia mambo haya, na nafikiri Bwana Mwangi umeweza kupata mambo hayo ambayo, uh, Hamisa ameweza kuyasema. lakini kabla rudi kwa kwako Mwangi, Ruth Njeri, najua awali ulikuwa umesema kwamba kuna baadhi ya changamoto ambazo wewe mwenyewe kama mgombea kule Nairobi Highrise umezipitia. Hebu tuangazie ama utueleze changamoto ambazo umekutana nazo wakati ukifanya kampeni, kisha mwa, bwana Mwangi atatueleza uh, kuhusiana na mambo hayo. Ruth, unanipata? Ni anawapata. Hebu tueleze kuhusu changamoto ambazo wewe mwenyewe pia kama mwanamke ambaye unagombea kitu umeweza kukutana nazo kule mashinani. Aha. Uh, hiyo ndio ningependa kueleza kuwa mimi kama mgombea mwanamke katika eneo lile la Nyayo High Rise. Changamoto kama mwanamke ni nyingi na kama unavyojua uking'ang'ana na wanaume lazima changamoto zitakuwa nyingi, kwanza haswa -huh wakiangalia waone kuwa ukiwa wewe ni mwanamke ambaye una nguvu zaidi ama wana- wanaona kuwa utaweza kukipata kiti kile, lazima wawe wawe na- wanahofia pia hawa wenyewe. Jambo la kwanza ambalo ningependa kuzungumzia ni kuhusu haya maneno ya posters na banas. Aa, ukienda ukienda katika eneo lile utapata kuwa wanaume ama wagombea wanaume wenzangu wanapata kurarua ku, zile banas zangu Posta zangu wanararua ama kuwekelea posta zao juu ya posta zangu. Jambo la pili ningependa kusema hivi, wanaume wanachukua nguvu, wanatumia nguvu zao za, kama wanaume wanajiona kuwa wana nguvu zaidi, wanaweza kutuweka kutu, kutu na kutuhaa. Haya basi ndio... mm -hmm. ningependa kueleza kuwa Uh, kama wanaume hata wana- wananunua wana, wana watu wa wana nje wanaitwa guns eh, wananunua guns kutoka nje, ili waje kutuharas, ili sisi kama wanawake tuweze kuogopa ama tuweze kuondokea kiti kile ama tushindwe kuendelea na siasa zetu. Jambo la tatu ambalo ningependa kuwaelezea ni kuwa watu wanategemea, kama wewe ni mwanamke kawaida, inajulikana mwanamke ana ana, ana- ana- ameumbwa kiuwanawake. Hakuna venye tunaweza, hakuna vile ambavyo tunaweza kuwa kama wanaume. Sasa unapata mtu anataka u, ama mtu katika society anataka ukaweza kufanya mambo kama yule mwanaume vile anavyofanya, lakini unakumbuka una sahau ya kuwa mimi kama mwanamke, kuna mambo ambayo yule mwanaume anaweza fanya ambayo siwezi kuyafanya unapata kuwa hata shida ya pesa imekuwa imekuwa ni ni tatizo kubwa sana kwa wagombea wanawake . Hatuna pesa za kutosha hatuelewi, hawa wanaume huwa wanatoa pesa zao wapi? Asante sana hao wanaume, hawa, wanaume huwa sielewi kuwa, huwa jambo huwa la nitatiza ni kuwa wanaume huwa wanatoa wapi hizo pesa ambazo huwa wanakuja kuwapa watu mpaka unapata watu wanataka pia mwanamke akaweza kumpatia pesa, kumpatia pesa kiasi ambacho mwanamume anampatia. Jambo la pili ni hao kutumia nguvu zao za kutoka juu. Na kushukuru sana. Naomba usubiri hapo sananaombausubirihapohapo Biruth Njeri, nakushkuru sana. Sana kwa sababuhatu muda unakimbia sana. Kwenye sehemu ya, eh, ya pili ambayo itakuwa ni kwenye mtandao upande wake haraka haraka dakika chache sana yale ulikuwa unataka kusema unakutana nayo kama changamoto kwa upande wako. Uh, changamoto changamoto ni nyingi sana, mwanzo nikiwa kama mwanamke uh, kisha nikiwa mwanamke anaishi na ulemavu uh, changamoto ni nyingi sana uh, mwanzo society yenyewe inakuangalia kwa roho ya huruma. Society huwa yaimwangalii, eh, mlemavu na ability inamwangalia mlemavu kwa disability na kuangalia kama mtu wa huruma. Uh, ya pili unapokuja kwa na nguvu sana katika kisiasa uh, unapata ile threat kwamba sasa, kama mimi n, e, uh, ulemavu wangu ni wa mguu mmoja, unapata SMS ama unapata hata private call inakwambia, sisi mimi nitakuvunja mguu. Aha, basi Hamisa, Hamisa, Hamisa, usiondoke, usiondoke kwenye laini ya simu, na nyinyi wengine wageni wetu, tunapotoka kutoka sehemu ya kwanza kwa njia ya redio kuingia kwenye mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Kwa hivyo tutaendelea na mjadala huo. Bwana Mwangi, kuna maswali mengi sana, naona kwamba utahitajika kujibu. Bwana George Kasera, bado tutazungumza zaidi tunapoingia kwenye sehemu ya pili. Basi tukutane katika sehemu ya pili. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, ambapo tunaendelea na kipindi chetu cha Live Talk ikiwa ni sehemu ya pili, ambapo leo mada yetu tunazungumzia kuhusu changamoto wanazopitia wanawake wagombea wa uchaguzi nchini Kenya, vilevile watu wanaoishi na ulemavu na na kati ya wageni hao tulio tulionao tuna bwana Muhya Mwangi kutoka IEBC, tume ya uchaguzi nchini Kenya. Tuna bi Hamisa Zaja ambaye anagombea kiti cha women representative, ama mwakilishi wa wanawake katika eneo la Mombasa kwa tiketi ya ODM. Vilevile tunaye Ruth Njeri, mgombea wa kiti cha MCA wadi ya Nyayo Highrise kule Nairobi, na vilevile tunaye George Kasera ambaye ni mwanachama kwenye baraza la watu wanaoishi na ulemavu. Kabla ya kumaliza sehemu ya kwanza, kuna kitu ambacho Dahamisa alikuwa akiweza kuelezea, ningetaka tu umalize kwa kifupi, kisha tutarudi kwake Bwana Muhia Mwangi aweze kutueleza, maanake kuna mambo mengi ambayo tayari nimeangalia ambayo mliyasema yanayokuwa ni changamoto wakati kampeni zinapoendelea endelea. Hamisa, unapokuwa umekuja kwa kasi kwamba uh, watu wamekuwa overwhelming kwamba wanataka kuchagua wewe unapata vile threat vitishio, ambavyo vile vitishio vinalinganishwa na ule ulemavu wako. Uh, jambo lingine ni kwamba kuna uh, campaigns zinakuja kwa style fulani uh, unakuta kwamba mimi kama mwanamke siwezi kuenda kufanya road show ambayo itakuwa ni uh, beyond four, five, six, uh, beyond that time, kwa sababu ni sehemu labda zingine zenye hatari Uh, sitaweza kuingia kwenye sehemu kama kwa mfano vile sehemu ambazo labda zina zinatumiwa kama sehemu za walezi, sitaweza kuingia sehemu kama hizo haswa wa, kwa muda fulani. Sasa wale wagombea wengine ambao wako sawasawa, haswa wale ambao ni wanaume, unaona kwamba sehemu kama zile wanaweza kuziingia uh, bila ya wasiwasi. Kwa hivyo unaona kama uh, dotdo mwanzo ime imeniafect kwamba kulingana na ulemavu wangu sitaweza kuwalk nyumba baada ya nyumba. Uh, na tena ikija sasa hiyo kwamba ni kitu ya kuzunguka, then time pia haiwezi kuniruhusu mimi kama mama kwamba niwe niko sehemu ambazo ninaombea kura, lakini si sehemu ambazo zina usalama. Uh, nyingine ni kwamba ni usalama, usalama kwa kina mama Uh, inakuwa ni ngumu sana kuprovidiwa na usalama hasa wakati huu wa wakampen. Unakuta kwamba uh, wengine wameekewa watu ambao si wazuri. Uh, kama vile ndugu yangu amesema, yule ambaye anatekea kitu cha ma amesema kuhusu ma -ma masuala ya kuwekewa kuekewahulian Saa nyingine hata si hooligans, ni watu wanatumwa tu hapo kuja kuingia katikati ya mkutano wako, na wakuharibie ama wakutusi ama wakupatie maneno ambayo labda, uh, si ya heshima. Uh, ukosefu wa nidhamu uh, uh, halo. Sawa, sawa kabisa Hamisa, tumeweza kupata mambo ambayo umeweza kuyadokezea, lakini bwana Mwehi ya Mwangi, kuna mambo ambayo nimeweza kusikia yametajwa. Kitu cha kwanza uh, pale awali uh, dahamisa aliweza kusema kwamba kwa nini hakuna kamishna wa IEBC kwenye maeneo ambaye anazingatia ama labda yeye mwenyewe anaishi na ulemavu ili aweze kuzingatia mahitaji ya walemavu. Cha pili, wamesema kuhusiana na mambo ya intimidation, yaama kunakuwa kuna watu wanaoletwa kuweza kuwakandamiza kwa kuwa ni wanawake. IEBC inaingilia wapi na kuna jukumu gani ambalo imechukua kuhusiana na uh, tetesi ambazo wagombea wanawake wamezileta? Asante sana bwana Harrison. Uh, ni vizuri dadangu uh, Hamis ana pia Jerii kutoka Nairobi, nimesikia ile mambo yametaja na ambayo ni mambo muhimu sana na nikitaka ku, ku, ku, kuangazia hayo ambao wameweka wame, wame mbele. Kwanza kabisa katika uteuzi wa makomishna wa Kenya kulingana na mujibu wa sheria, tunajua ni kwamba hiyo hutegemea yule ambaye ame ameuliza ame kazi na pia amefanyiwa interview na kupita. Kwa hivyo hiyo muhimu sana sana, hiyo hutegemea yule ambaye ame- ameapply ame job. Lakini hii mambo ya uchaguzi, kama kama tunavyojua ni kwamba katika mgombeo yote yule ambaye anagombea kitu chochote kile huwa wanajaza kulingana na mujibu wa sheria, fomu ambayo tunaitaka ni code of conduct, ile sheria ambayo itamuongoza akifanya akifanya kampeni zake, na kila mgombea wote Kenya ambaye tumeweka katika ile orodha ambao watakuwa wanapigua kura amejaza hilo, na hiyo inamfunga. Kwa hivyo hawa dadangu, ningetaka wajue kwamba kama kama kuna mgombea mwingine ambaye anaharibu zile posters zao, wanazirarua, wanabadika zao juu yao, huo ni kwenda kwa kwa kinyume ya sheria za uchaguzi wa Kenya. Na kwa hivyo kama wanajua mtu kama huyu anatakiwa tu aende kwa ABC wa report na hiyo na hiyo itachukuliwa itachukuliwa hatua mara moja. Kitu kingine nacho pia wametaja ni mambo ya kuwa na wahuni ambao wakati mwingine huwa wanaweza kuingilia katika kampeni zao. Pia huo hiyo ni kuvuja wa sheria na kuvuja sheria za uchaguzi za uchaguzi ya nchi yetu ya Kenya. Kwa hivyo kama kitu kama hiyo ina inatokezea ina wewe hujue kama hawa wahuni labda wanaungwa ni watu wametumwa na na na na na, na, na, na, na yule baba mna mnashinda na, na yeye lete hiyo maneno kwa ABC, na chunguzwa na hatua zinachukuliwa mara moja, na kama vile dadangu ya Nigeria ja anajua, juzi juzi tu tumechukua hatua kali juzi. Unamwona katika katika eneo la magharibi mwa Kenya, kuna wale walizozana, lakini ABC inapiga fine. Hata wakati unakuta mtu mgombea anapigwa fine ya million 1 million Kenya shillings, na kwingine hata tunatoa wengine katika orodha ya ya wagombea wa viti. Kwa hivyo kama ABC tumeshikana pia na mashirika mengine za Kenya katika jeshi la polisi tumeshikana na wao NCIC, ile ya kuangalia kuangalia kama watu wanaishi mzuri, auto tumeshikana pamoja na kila kila kila kila maeneo mengine ya serikali, hata hata provincial administration, kuona ya kwamba tumedumisha mambo ya amani wakati huu wa kufanya kampeni, lakini ukiona kuna unalemewa kwa upatilia lolote, ni jukumu lako kwenda na kuripoti, itachukuliwa pia. Pia Harrison, kuna jambo ingine imetajwa na dalangu hapo, Jeri, mambo ya kampeni finansi, kutafuta hela za kufanya kampeni. Lakini shida ile iko labda kwa wanawake, ni kwa sababu ya vile sisi tumekuwa tunaishi kama Waafrika. Unajua kwamba wanaume ndio wenye mali kutoka mwanzo, wao ndio wanaridhi mali, ndio wenye biashara. Mama kazi yake imekuwa kwa muda mwingi ni kuangalia watoto. Kwa hivyo kulingana na ile desturi zetu, labda hiyo ndio chanzo kikubwa. Lakini kwa mgombea yoyote yule wa kiti chochote kile kupata fedha kupata fedha na hela za kufanya kampeni ni jambo kubwa. Kwa hivyo nilijiuliza dada yangu wafanya kampeni mm -hmm. na pia waulize wenzao wa support wawekelee pesa, ili waweze kufanya, kufanya kampeni mzuri. Asante sana bwana muhi ya Mwangi, lakini narudi kwake sasa, George Kasera. George Kasera, wewe ukiwa mmoja wa watu wanayoishi na ulemavu, wakati huwa kampeni kuna mikutano mikubwa inafanyika ya siasa, na wewe na wengine mna haki ya kwenda kwenye mkutano wa kuhudhuria mikutano hiyo ya siasa na kuweza pia kusikiliza wanasiasa wanavyosema. Je, ni changamoto gani wewe na wenzako mnapata katika hali ya kuhudhuria mikutano ya kisiasa, na je, kuna mikakati ya usalama wenyu iwapo labda ghasia zitatokea wakati wa kampeni? Naam, kama nilivyosema hapo awali, changamoto ziko uh, chungu nzima, na ile changamoto ambayo tunahofia sana mara nyingi huwa ni kwamba Uh, ku, kuna uwezekano kwamba kutatokea vurugu pale. Kumbuka wengi wetu hawawezi kukimbia na hawawezi kujitetea, uh, ikiwa ikiwa vita itatokezea katika zile uh, uh, uh, uh, mikutano ya kisiasa. Kwa hiyo tu tungependa tupendekeze kwamba uh, yale mashirika ambayo yanahusika yana na uh, masala ya usalama ya National Government wahakikishe kwamba kila mtu ako salama. Na, na na anapata nafasi yake kikamili ili kuweza kuparticipate katika uh, uh, zile programming. Sisi kama watu walemavu pia tungependekeza kwamba hamasa ifanyike, watu wajulishwe, watu ambao ni walemavu wajulishwe haki zao, zile civic rights zao, wafundishwe kwamba voting process inafanyika namna hivi na na na waweze kusaidiwa kusapotiwa, ili uh, ikifika tarehe nane uh, mwezi ujao waweze kupiga kura kama wale wa Kenya wengine. Lakini hofu ye hofu yetu kubwa sana sana huwa ni uh, kule uh, uwezekano wa kwamba uh, vita itatokezea. Changamoto lengine kuhusiana na, uh, na swali hilo ni kwamba mara nyingi Uh, zile mikutano ya kisiasa huwa yanafanyika hatua mbali sana, pengine kama kilomita tano kumi na zaidi, na sisi um, um, um, locomotion yetu ni slow. Kuna wale ambao wanatumia wheelchair ambao ni uh, magari ya gurudumu, kuna wale wanatumia crutches kama mimi hapa, inakuwa kuattend ni vigumu, hata kama tunataka uh, kuattend. Kwa hiyo tungependa tu pia kuwahimiza uh, wale wenzetu ambao wana, wanawania viti mbalimbali mbali, ni kwamba wakiweza wawavute wale wenzetu pia, hata kama ni kuprovide transport, wafike pale na wasikize na waweze kuchagua kwamba watampigia kura nani ama sio nani, kulingana na zile sera zao. Naam, asante sana Agwins Kasera kwamba kabisa tatizo hilo limeweza. Nina hakika kwamba wanasiasa wengi wanasikia matatizo yaliyopo. Umetaja swala nzuri sana kwamba iwapo kunawezekana ni vizuri, labda watu wenye uishi na ulemavu kuweza kutengenezewa hali ya usafiri kuelekea kwenye mikutano na pia ulinzi na usalama wao kulindwa, kwa sababu wana haki ya kusikiliza wanasiasa wanavyoendelea kufanya kampeni zao kama wakenya wengine wote. Lakini sasa be, Hamisa uh, Zaja uliguzia swala la kusema kwamba wakati mwingine Uh, kuhamasishwa kuanze mapema kabla ya siku yenyewe ya kupiga kura. Kuna kitu ambacho unaona kinachowavunja moyo wanawake labda kutokana na dhuluma wanayopata kutoka, kutokana na wanaume na ina, ina, ina, inaathiri hali yao ya kujitokeza wakati wa kupiga kura. Labda wengine wanawake wanatishwa, wanaogopa ama hata tu wakati huu wa kampeni wanakuwa kwamba wametishwa vya kutosha na kuwa wamepata woga wa kuweza kushiriki uchaguzi wenyewe. Ah, swali, nina... swali labda li... sijui kama Hamisa unanisikia? Umenipata? Inaonekana kuna tatizo. Basi nirudi kwako Ruth Njeri O, umenipata? Aha. Naam. Umepata swali langu? So, swali hili nilikuwa nalielekezea Hamisa Zaja nikasema kwamba kuna, kuna changamoto ambazo zinapatikana kama ulivyosema pale awali za wanawake labda kudhulumiwa na wanaume wakati wa kampeni, lakini kuna, kuna tisho ambalo wanawake wanakumbana nalo ambalo linafanya waogope hata kupiga kura. Siku ya kupiga kura inapofika, labda wanaume wanatumia nguvu zao kuatia woga wale wanawake kushiriki wakati wa kupiga kura tuseme tishio kubwa, ama mwanzo pia nilichanganye na hili swala ambalo ulimuuliza ndugu yangu Kasera kwamba uh, kuhusu usalama haswa wa watu wanaoishi na ulemavu ni uh, changanye hayo maswala mawili uh, ni kwamba Uh, walemavu wengi wanapenda kuparticipate katika siasa hata wawe kama wasikilizaji, ili wawe wameparticipate kama Wakenya wengine wowote, lakini rali mikutano mikubwa mikubwa yenye watu watatoa sera huwa hayaanzi na usalama wala hayaishi na usalama both kwa wale wanaogombea wanaoishi na ulemavu. Unakuta mikutano na, yanaishia na mawe yanaishia na matiagas uh, nakumbuka niliwakusanya wenzangu uh, tukaenda kwa rali moja ambayo mimi nilikuwa na juu ya podium na wao walikuwa pale chini karibu pale, na kulikuwako na maafisa wa usalama na tukawa tunafikiria sote tutakuwa salama, lakini mkutano kabla haujaisha fujo ilikuja. uh, tia gasi zikaja, ikabidi paka wale walemavu wenzangu niliowaita wakaenda chini ya hiyo podium, wakao wana Sa, wanatafuta usalama wao sehemu kama hiyo, na mimi mwenyewe hiyo tia gasi ikaniingia, kwa sababu siwezi kukimbia na kila mtu amekimbia, kwa hivyo nika, nika, ikawa kama nimeinywa. Sa unafikiria kwamba ukitwa mkutano mwingine naweza kwenda kweli? pahali kama pale unaingia tayari sasa utakua ushakosa ile publicity, watu hawatakuwa wanakuona. Hiyo ni changamoto ya kwanza. Ya pili, kama kina mama kama wanawake, kuna tishio ambao, wakati kama huu, watu wanatoa ma, maswala wanaleta uh, miashirio ya kutokuwa na usalama uh, kwa mfano kama unaamka asubuhi, unakuta kama sehemu fulani labda unapanga kwenda, mtu aliuawa bila shaka wewe kama mama unaogopa kufika sehemu kama ile. Uh, unakuta kwamba kuna watu labda walipigwa mawe, kuna watu kwamba uh, uh, yani masuala ambayo ni ya ukosefu wa usalama ambao tunayaona kama sasa ni matishio uh, makubwa sana kwa mwanamke, kwa sababu mwanamke anafikiria kwamba kama pale pahali mtu aliuawa jana, kama pale pahali watu walirushiwa mawe jana, kama pale pahali watu palikuwa na fujo leo, mimi nitaenda kufanya kufanya nini? Ama mimi nita, usalama wangu utakuwa uko wapi? Sasa matishio kama haya yanakufanya kwamba mwanzo, unakosa publicity, secondly, unakosa ile participation, maanake hakuna mtu atakao koya kuona, third, unakuwa na ile hofu kama mama wale wenzako wataendelea, wale wagombea wengine wataendelea, kwa sababu wao watakuwa wana ma-transport. kama vile mwenzangu alivyosema kwamba uh, wanaume wamekuwa ni watu ambao wamekuwa wanajulikana katika sosayati wakiwa ndio wachumi na ndio wenye pesa. Kwa hivyo wale watakuwa wanaendelea, lakini we utakuwa na ile hofu kwamba mimi siwezi kufika pahali pale, kwa sababu kuna mambo ambayo yametendeka, na hizi hofu zinawekwa kila siku. Asante sana. Nafikiri mpaka unaambiwa kwamba labda nyumba yako itakuja kuchomwa ama familia yako itakuja kuattack, kama mgombea sasa unaingia na ile hofu ya usalama, mpaka unaona, unaonekana kama paka hauko kwenye ground, watakuja wata watoe tu propaganda, waseme kwamba huyu hata hasimami tena. Asante sana eh, nakushukuru umeeleza vitu vingine muhimu sana hapo kwenye maswala ya usalama, hali kadhalika kabla tujaingia, kwa wasikilizaji wetu wengi ambao kwenye Facebook, kunapotokea hali kama hizi, kuna mikakati gani imewekwa kuweza kuwasaidia waone kwamba kweli wako salama na wanaweza kushiriki bila matatizo yoyote. Bwana Muhia Mwangi, kusisitiza ni kwamba wakati unakuwa wakati wa kampeni na pia wakati wa uchaguzi ni tume IBC ambayo huwa imesimamia mambo yote katika nchi yetu ya Kenya, lakini kama vile tunavyojua kwamba hatuwezi tukafanya hiyo kazi peke yetu. Kwa hivyo huwa tunashirikiana na mashirika yingine ya serikali kama vile jeshi la polisi, viongozi uh, wa mkoa katika machifu, kila mtu katika NCIC, watu wote, mashirika yote ya nchi ya dola huwa iko pale. Lakini sisi mtu wa kuhimisha sheria za uchaguzi, sana sana mambo ya usalama ni IBC. Kama vile nimesema, ni kwamba sisi, mtu yoyote akileta jambo kwamba za kusema kwamba mwenzake anamwingilia ama kuna vurugu tayari, kama kuna shida fulani, sisi tunachukua hatua mara moja, na pia kuzuia furugu katika mambo ya kampeni kwamba mwenzako, mko pamoja. Sisi kama IBC huwa tumetia mikakati kwa kwamba kwa kwamba orodha ya siku ambazo utakuwa unatembea huwa tuko nazo na, na, na, na, na kila na, na kila mgombea wakili wa kiti huwa anatupatia na kwambia katika wiki hii mimi nita sehemu a sehemu b sehemu b na yule mwingine pia anakuja, halafu sisi kama IBC tunasawazisha hiyo yote kwa ya kwa, kwamba kwa, kwa, hawa wawili hawatagongana. Kwa hivyo kimtu akipita njia hii mwingine napita njia ile nyingine, na pia kama mambo tukitoa mambo yote kwa ushirikiano wetu na na vyombo vingine vya dola na komishoni zingine. Asante sana, asante sana, asante, asante sana sana, bwana Mwangi kwa kuweza kutuelezea hatua ambazo zimechukuliwa. Lakini kwenye laini ya simu tunaye Vincent Macori, eh, ambaye yuko tayari kabisa kuchangia kwenye live to. Karibu sana Vincent Macori, utuelezee mchango wako kuhusiana na mada yetu ya leo. Kana, kuna tatizo la simu kidogo ya maelewano, hatusikilizani, simu haisikiki vizuri. Lakini pia sande, naona kwamba watu wengi wameweza kuandika kupitia Facebook wametuandikia wakitoa maoni yao, na tusome maoni yao kadhaa ambao wameweza kutuandikia. Namwona David, David Sechenga anasema ametoka kule Muhenza, Tanga, Tanzania. Anasema kiukweli, swala la wagombea wanawake katika nchi zetu hizi za dunia ya tatu hawapewi kipaumbele, pamoja na wanawake walemavu wakiwemo, na wagombea binafsi hao, hawa wote hawapewi kipaumbele na kamacha ujumbe wake. nani huyu? Ni Idi Hamadi hapa kwenye Facebook, anasema kwanza kabisa, mwanamke mlemavu anachukuliwa kama ni mtu ambaye hawezi chochote. La hasha, mlemavu anaweza kugombea nafasi mbalimbali katika jamii iliyomzunguka. Sawa kabisa Idi Hamadi, ujumbe wako naye faustin, Faustin Masanja kutoka kule Dar es Salaam anasema mara nyingi sisi wa Afrika hatuna usawa hasa kwa walemavu na wanawake kwenye masuala ya siasa. Watu wenye ulemavu wa aina yote ile kwenye swala la uongozi huwa hawapewi nafasi kabisa, kuanzia kwenye jamii yenyewe hadi kwa utawala. Hii inatokana na mila na desturi zetu. Kwa upande wa wanawake, jamii yetu ya kiafrika inaamini kabisa kuwa wanawake ni kiumbe dhaifu kabisa na hawezi kuongoza. Haya, sayenda mabula unasema huko kule Nyatwali, Bunda, Tanzania. Sayanda anasema kwamba mtu yeyote ana haki ya kuwa kiongozi endapo ana sifa za uongozi, hata awe mwanamke au mlemavu wa aina yoyote, maana anasema uongozi hauchagui umbo la mtu. Sawa kabisa Sayanda na kuambia sande, watu wengi sana wameweza kuchangia na kutoa maoni yao. Uh, huku Abdalah Ndambo akiwa Kenya anasema kwamba hawapei nafasi kama wale wengine. Pamoja sana, nikiwa Kenya ako kule Migori. Abdalah Ndambo ndivyo anavyosema. Basi. Asante, tulikuwa tunaendelea na mjadala, na umesikia kwamba tulikuwa tunaguzia swala la usalama na kulindwa kwa wale wagombea, wawe wanawake, wawe wanaume, wawe walemavu, na bwana Mwangi akaelezea kidogo hatua ambazo zimechukuliwa za kiusalama. Lakini sasa, Ruth Njeri, kuna swali ambalo nalielekezea kwako kwa, wewe ni mwanamke kwa hakika unafanya mm -hmm, kampeni ukiwa na wafuasi wako wanawake. Wakati mnapofanya kampeni, wewe na wale wengine wafuasi wao ambao hasa ni wanawake, mmeweza kupata dhulma ambazo kwa kawaida wanawake wanakumbana nazo, labda dhuluma za kimapenzi? Unajua, wanaume kuna sehemu zingine wanaenda wanakudunisha, ama wanadunisha wanawake ili wajihisi kwamba ni viumbe dhaifu. Umekumbana na matatizo ama manyanyaso ya uh, kimapenzi yani ile sexual harassment wakati wa kampeni zenyu? Um, asanti sana kwa fursa nyingine. Kile ambacho ningependa kusema ni kuwa mimi nashukuru eneo ambalo nawania na kiti changu cha mwakilishi wa uh, wadi. Ningependa kusema kuwa dhuluma dhidi ya wanawake haijakuwa changamoto kwangu, kwa sababu pale huo mtaa ni mtaa ambao unajulikana, mtaa ambao niko maarufu sana, na hata mwanamke yeyote ambaye anatembea naye anajulikana mtaani pale kwa hivyo hata hawa wanaweza kuwa na uoga wa kunidhulumu ama kudhulumu yeyote ambaye anatembea naye, maanake wanajua sheria iko mkononi. Pia ningependa kushukuru hii tume ya ya IDC katika eneo la Lang'ata ro wa hiyo area amehakikisha kuwa uh, dhuluma, ingawaje kuna dhuluma nyingine, lakini dhuluma uh, ya sexual harassment haijaweza kuonekana katika eneo lile. Asante sana kwa sababu ya kutueleza. Sio mambo yote mabaya hapo, nimesikia kuna mambo mazuri, ni mambo ya, ya kutia moyo kweli. Iwapo watu wanajuana na wanaheshimiana na wanaheshimu sheria, basi hiyo ni hatua nzuri. Lakini bwana Mwangi, hebu tuelezee kidogo, japokuwa hili ni swali ambalo naliuliza kando kidogo na mada yetu. Wewe ni afisa ambaye unasimamia kaunti ya Pokot Magharibi, kama sijakosea, na hakika kule usafiri, hali ya uchukuzi ni matatizo kidogo. Nyinyi kama IBC mmehakikisha namna gani kwamba kuna mikakati kwamba kuna jamii ambazo huwa zina hamahama mnahakikisha namna gani kwamba jamii zile wote ambao ni wapiga kura wataweza kupiga kura katika eneo hilo la Pokot kwa mfano? Asante sana bwana Harison, ni kweli kabisa. Mimi, mimi mimi ninasimamia katika eneo la West Pokot na hiyo ndio tunaenda katika marginal areas. Hiyo ni kama Turkana Northern Kenya huko, hiyo tunajua hizo ni sehemu ambazo huwa ziko na changamoto za uchukuzi. Ni kweli kabisa, lakini kama ABC na kama tume ambayo imekuwa inafanya uchaguzi mara mingi katika hii nchi yetu, tumeweza kufanya ile inaitwa mapping. Tunajua nchi yetu, kila kituo cha kupigia kura vile kinavyokaa. Kwa hivyo kama sehemu kama hizo huwa tuko na ile inaitwa mobile polling stations, na kwa hivyo kama kuna wakati kama ni wale wa wafugaji wa, wa, wa wamehama, kama wamehama kulingana na wakati wa ukame wa saimu ambao kuna nyasi na ni wakati wa kupiga kura, tunajua ni kwamba kwa tutunatuna eh, tunapelekea kura hapo eh, kubua kwamba ni kwa mujibu wetu, kama kama tume, kuhakikisha kwamba Mkenya yoyote amepewa fursa ya kupiga kura mobile. Kwa hivyo tunakuwa na mobile na mobile praces, na pia wakati wa-ha uchukuzi, wakati mwingine kama kutakuwa na mvua, tunajua barabara labda ni bovu, akatik kama kuna laga zimejaa maji hawezi kupita. Kwa hivyo kuna mikakati pia ya logistics ya kwamba tunatumia hata kama ni ni, ni, ni helicopter kama ni chopas kupeleka kupeleka masanduku makaaya ma ma ma kupiga kura. Na kwa hivyo ningetaka kuhakikishia wakenya ni kwamba wa kwa hata kama ni eneo gani, kuwe kutakuwa na mvua kuwe kutakuwa na labda kuhamahama, wote watapata fursa ya kupiga kura, maanake IBC, logistics zote zimewekwa zimewekwa sambamba, na tunashirikiana, sio sisi pekee, tunashirikiana na serikali si yote ya Kenya na na, na idara zake zote kuhakikishia ya kwamba wapiga kura wame, wamepikiwa na ile huduma ya, ya, ya uchaguzi. Asante. Basi George, narudi kwako kwa George. Ni kuulize kwamba nyinyi wenyewe mnapohamasisha wenzenyu ambao mnashirikiana kwenye baraza la walemavu, ni matatizo yapi ambayo nyinyi mnaona mungetaka yaangaziwe na IEBC kuhusiana hasa na kampeni na hatimaye upigaji kura? Ni mambo yapi ambayo ungependa yaangaziwe? Inaonekana George, siko uh, si naye kwenye laini ya simu, lakini swali hili basi linakufaa Hamisa Zaja. Hebu nieleze unapozungumza na watu ambao labda wana ulemavu, ni mambo yapi ambayo wangetaka IBC ijue na iweze kuwasaidia wakati wa kampeni au upigaji kura? Asante sana ndugu yangu, lakini IBC yafaa mwanzo iwe na representation ya watu wanaoishi na ulemavu, kama vile ndikiangwa na wa IBC amesema kwamba watu uh, uh, wana apply zile kazi, na ulemavu ni mmoja wao ambao uh, wakati huu tumejaribu kuhamasishana sana, na kazi kama zile zilikuwa applied lakini Unaona, mtu anaenda na pepa zake pahali anafika, uh, na ana, zinaangaliwa pepa kisha anaangaliwa na disability yake. Unaona, kama unanyimwa ile kazi kwa sababu ya ule ulemavu wako, si zile papers. papers ziko sawa, na inayofanya si miguu ama ni mikono, si mikono wala miguu, inayofanya ni akili, na ile akili inaweza kufanya vizuri, lakini inakuwa kuna vitu ambavyo havieleweki uh, Uh, tuliapply wengi sana, nilikuwa mmojawapo wa watu ambao waliapply, lakini unaona kwamba ile presentation hakuna na ile presentation tungeomba IBC sisi tu ya kura peke yake. IBC ni tume ambayo inasimamia maamuzi makuu sana ya mwananchi wa uh, uh, wa Kenya kwa hivyo ni lazima iwe na participation kutoka process ya kwanza mpaka vile sasa hivi tunafaa. Asante sana, participation kama vikao vyao, kuhakikisha kwamba kwenye vikao vyao kuna watu wanaishi na ulemavu kwenye masuala ambao wanafanya. Kama sasa hivi wanatafuta clerks, hata watu wanaoishi na ulemavu wanaweza kuparticipate kama clerks, vibarua mbalimbali ambavyo pia wanavitoa waweke presentation ya watu. Asante sana Hamisa. Hamisa, tumeweza kupata uh, dokezo lako na kweli ninajua kwamba Bwana Mwangi mambo hayo yote umeyasikia. Naona kwamba muda nao oh, unatupa kisogo. Kuna msikilizaji kwenye laini ya simu, lakini naona kabisa hakuna muda, lakini nashukuru sana wewe Sayeda Mabula ukiwa Tanzania. Kama muda ungeruhusu kweli kabisa ungeshiriki na ninajua kwamba ungechangia, kwa hivyo shukrani sana kwa kuweza kushiriki live talk. Na wakati huu sioni hata kama, kwa hivyo nina muda wa wageni wetu kuweza kusema chochote, lakini nawashukuru sana na kushukuru Bwana Muhia Mwangi ambaye unasimamia upande wa uchaguzi IEBC kule upande wa Pokot Magharibi. Uh, Bi Hamisa Zaja, mgombea wa kiti cha wanawake kule Mombasa kwa tiketi ya ODM; Ruth Njeri, mgombea wa MCA wadi ya Nyayo Highrise kule Nairobi, na bwana na uh, George Agwins Kasera, mwanachama kwenye baraza la watu wanaoishi kwa ulemavu, kwa kushiriki live talk. Vilevile ni washukuru msimamizi wa, wa kipindi hiki Mary Mgawe, mwelekezi Uh, Aida Isa, mimi ni Harizon Kamau nikiwa na mwenzangu naitwa hey, Sunday Shomari kutoka Washington, tukikutakia mwisho wa juma wenye fanaka na baraka na kampeni zenye amani.