Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi 19, 22 na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 KFM huko Mombasa na mlimani redio 106.5 Dar es Salaam. Inayokaribisha hii leo ni Sandei Shumari. Tutawaletea maswali na majibu na vijimambo, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Polisi huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanasema kundi la wanaume waliojihami kwa bunduki na visu walifanya shambulizi katika soko kuu mjini Kinshasa na kuua kiasi cha watu wawili na kujeruhi maafisa sita wa polisi. Msemaji wa polisi amesema hali hivi sasa imedhibitiwa na kuongezea kwamba mmoja wa washambuliaji amekamatwa. Maduka na biashara kwenye soko hilo yote yamefungwa, huku dazeni ya wanajeshi na maafisa wa polisi wakipelekwa katika magari kufanya doria kwenye eneo hilo. Hakuna aliyedai kuhusika na shambulizi. Ghasia za wanamgambo zimekuwa zikiongezeka nchini Congo katika miezi ya karibuni ikiwemo mfululizo wa mashambulizi kwenye vituo vya polisi na magereza. Ujerumani imethibitisha kwamba raia wake wawili wamepigwa visu na kufa katika shambulizi kwenye hoteli moja nchini Misri. Taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya Ujerumani imesema tunaweza kuthibitisha kwa masikitiko makubwa kwamba watalii wawili wa Kijerumani wamefariki katika shambulizi huko Hurghada. Mamlaka ya Misri inasema mwanamme aliyehusika na shambulizi hilo amekamatwa. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Ujerumani amesema, kwa mujibu tunavyofahamu, kwamba kitendo hicho lilikuwa ni shambulizi la maksudi kwa watalii wa kigeni. Kitendo hicho cha kinyama na kihalifu kimetuacha na majonzi makubwa, kimetufadhaisha na kutughadhibisha. Watu wengine wanne wamejeruhiwa katika tukio hilo. Hurghada ni moja ya fukwe maarufu za mapumziko nchini Misri hasa kwa raia wa Ulaya. Waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa ameelezea wasiwasi wake kuhusu kushuka kwa uhusiano kati ya Qatar na majirani zake wa Kiarabu na kuzisihi pande zote kutafuta njia ya kumaliza mzozo wa kidiplomasia. Jean Yves Le Drian alizungumza na wanahabari baada ya ma mazungumzo na mwenzake wa Qatar Sheikh Muhamed bin Abdulrahman Al Thani mjini Doha leo Jumamosi. Kundi la mataifa ya Kiarabu ikijumuisha Saudi Arabia, Umoja wa Falme za Kiarabu, Bahrein na Misri wanaeshtumu Qatar kwa kuunga mkono ugaidi na imeipa Doha orodha ya mambo kumi na tatu ya kuyatekeleza baada ya kuvunja mahusiano ya kidiplomasia mapema mwezi Juni, Katari imesema iko tayari kufanya mashauriano lakini haitaachia utaifa wake. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson alitembelea eneo hilo mapema wiki hii lakini ameondoka bila maendeleo yoyote kupatikana kusuluhisha mzozo huo. Uturuki leo inaadhimisha mwaka mmoja tangu kufeli kwa mapinduzi ya kijeshi. Tangu wakati huo rais wa Uturuki Recep Tayip Erdogan amewafuta kazi wafanyakazi laki moja wa serikali ambao wametajwa kuwa ni wafuasi wa mapinduzi yaliyofeli. Serikali imewakamata watu wengine elfu hamsini. Maafisa wa Uturuki walitangaza Julai kumi na tatu ni siku ya kitaifa ya demokrasia na umoja. Upinzani wa Uturuki unasema kwamba serikali ya Erdogan inaelekea kwenye utawala wa kiimla, Wakati kiongozi wa Uturuki anasema kwamba ukamataji ni sahihi kuzima vitisho vya usalama kwa utawala wa serikali, Erdogan anadai kuwa mapinduzi yaliyoongozwa na Fethullah Gulen ambaye anaishi uhamishoni hapa Marekani kwa takriban miongo miwili. Gulen amekanusha kuhusika na lolote. Katika taarifa kuhusu maadhimisho hayo, Gulen amesema serikali ya Uturuki jinsi inavyotendea raia wake wasiokuwa na hatia katika mwaka uliopita inarudisha nyuma Uturuki na kujiunga na nchi zenye rekodi mbaya ya demokrasia, utawala wa sheria na uhuru wa msingi katika dunia. Wizara ya Sheria inataka Mahakama Kuu kuizuia maamuzi ya jaji wa serikali ya Marekani ambayo yanawapa mababu na mabibi wa watu wanaoishi nchini Marekani kutohusika na marufuku ya kusafiri ya Rais Donald Trump. Wizara ya sheria iliwasilisha rufaa ya dharura Ijumaa jioni. Siku ya Alhamisi, jaji Derik Watson katika mahakama ya Honolulu alisema ni vyema kutumia busara wakati alipoongeza orodha ya wanafamilia ambao wanaruhusiwa kuingia nchini Marekani kutoka nchi sita zenye Waislamu wengi, nazo ni Iran, Libya, Somalia, Sudan, Syria na Yemen, ili kupatiwa viza kujiunga na wanafamilia hapa Marekani. Watson aliiamuru serikali kutolazimisha marufuku kwa mababu na mabibi, wajukuu, mashemeji, mashangazi, wajomba, wapwa, wenye jamaa wanaoishi hapa nchini Marekani. Hizo zilikuwa habari muhimu za dunia. Jambo na wasikilizaji, karibuni tena katika kipindi cha maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti America. Mimi ni Abdu Shakur Abud, leo nikishirikiana na Idi Ligongo kuchambua barua zenu, na bila kupoteza wakati, barua zimeporomoka wingi. Nikisema barua ni kwamba barua katika mtandao wa Facebook na mtandao wetu wa barua pepe. Basi Idi nane anatufungulia uwanja. Asante sana Abdu Shakur Abud. Leo basi anayetufungulia uwanja ni msikilizaji wetu aliyeacha ujumbe kwenye simu yetu na maswali ya msamiati, hebu tumsikilize. Kwa jina anaitwa Johni Mahangula, natokea Songea, Ruvuma, Tanzania. Kwa leo na maswali matatu yanayohusiana na matamshi ya Kiswahili. Swala la kwanza, fedha ni madini. Sahihi ni ipi kati ya kumwita wa, waziri wa fedha, waziri wa pesa au waziri wa hela? Swali la pili, hapa kwetu Tanzania, mara nyingi kuna maneno yanayotamkwa kama mtu yupo ndani na anatakiwa kwenda nje. Watu mara nyingi, watu nasema toka nje. Je, ni sahihi kumwambia toka nje au toka ndani? Swali la tatu, je, ni sahihi kusema maneno haya baada ya mchezo wa mpira kati ya timu mbili kuisha? Mara nyingi watangazaji huwa wanasema mpira umekwisha. Je, ni sahihi? Sasa, Abdu Shakur, unasemaje juu ya masuala hayo? Idi, hilo ni swala la msamiati, siku nyingi hatujazungumzia, na utumiaji wa maneno ya Kiswahili yanabadilika kwa kasi, lakini bila ya kufuata misingi halisi au lugha. Sasa kuweza kupata maelezo zaidi kuhusu msamiati huo ninazungumza na, na Muhammad Mwinyi, mtaalamu wa lugha ya Kiswahili. Umeniambia alikuwa mwalimu wako wakati mmoja. Sasa kwanza, kabla ya kujibu maswala hayo, ameniarifu kwamba kuna kamusi mpya imetoka, kamusi inayojulikana kama Kamusi Kuu ilio na kampuni ya Longhorn . Naye anaeleza kwa nini inaitwa kamusi kuu. Asante sana, numshakuru e, na furahi sana kuwa nawe na, na wasikilizaji wetu. Ile ni kamusi kuu kwa sababu tumezingatia, tumeshirikiana sisi wakuzaji lugha, baraza la Kiswahili la Taifa na wenzetu na, na mchapishaji wa Longhorn Kenya kutoa e, kamusi kuu kwa sababu e, vifuatavyo kutokana na mabadiliko na maendeleo ya sayansi na teknolojia pamoja na msamiati ambatani, yaani, unaoambatana na, na hayo mabadiliko ya na maendeleo ya sayansi na teknolojia, ukiwemo ule msamiati wa utandawazi wa teknolojia ya habari na mawasiliano, mifumo ya soko huria, mitandao ya kibiashara na kijamii vile vile kukua na kupanuka kwa lugha ndani na nje ya bara la Afrika. Halafu tumeingiza na matamshi, minyambuliko ya maneno, tumeweka kurasa za ziada zinazoelezea kukua na kuenea kwa Kiswahili duniani, familia za lugha, abjadi ya Kiswahili, bahari kuu duniani. Kwa hivyo ni, ni kamusi ambayo inaeleza vilevile misingi ya lugha ya Kiswahili. Naam, naam, naam, kuna kurasa zinazoeleza misingi ya lugha ya Kiswahili. Kwa hiyo ni inakuwa ni hazina nzuri kweli, hasa kwa wanaojifunza lugha na wanaotaka kupanua maarifa yao kuhusu lugha. Kwa hivyo sio kama kamusi tunavyojua kwamba unaingia katika kamusi unatafuta neno kwa Kiingereza upate kwa Kiswahili. Ni zaidi ya hapo, ni zaidi ya hapo. Na sasa ukiangalia lugha ime panuka inaendelea, maneno mengi haya ya teknolojia mpya, je, imechanganya katika kamusi hiyo? E, maneno mengi yamechanganywa, yame uh, unaweza ukakuta neno kompyuta lipo pale, wamekueleza ni nini, wamekueleza tarakilishi, ambayo ni kisawe cha neno kompyuta, na hata maneno ya matumizi ya kwenye simu kutokana na, na, na, na hali ya matumizi ilivyo, yamo mule, na kwa kweli imesheheni kiasi kwamba sasa unashindwa kujua je, una- una ensaiklopidia au unakuwa au na kamusi ya kawaida ya lugha. Kwa hivyo, hii ni mojawapo ya kamusi kubwa mnasema, na swala moja linajitokeza ni kwamba lugha ya Kiswahili inapanuka kwa haraka, lakini sasa tunajikuta inakwenda kwa mikoa na majimbo au na nchi. Tanzania unakuta neno linaambiwa je, mwingine Kenya jingine je, mmeweza kusawazisha swala hilo? uh-huh. Suala la Kenya neno jingine na, na, na Tanzania jingine. Hata kwenye kamusi za Kiingereza wanakuambia we, we, we baadhi ya matamshi ya maneno yanayotamkwa kwa, kwa kwa Kimarekani hasa yanayoishia na o na r, wakati wengine kule wa, we, Kiingereza hicho icho yanakuwa na u na o na r. Sinajua hayo maneno, maneno, maneno ya namna hiyo, sitaki kuyatamka, kuharibia na muktadha wa kipindi chetu. Naam, bila shaka bila kuingilia hapo, nilikuwa nataka nijue tu kwa ufupi sasa, maneno ambayo yanatumiwa zaidi hivi sasa katika kompyuta na kadhalika, mmeweza kutenganisha kati ya nchi na nchi? Bila shaka, hatupendi kusema hivyo, tunasema tu runinga, pia televisheni. Hatusemi uko kenya wanasema runinga, tanzania wanasema hivi. Ah, ah, yaani tumeweka tu neno fulani, pia neno fulani, maana sote ni watu wa ukanda mmoja. Sasa katika kipindi chetu kuna swali ambapo wasikilizaji wameuliza, kuna utumiaji wa maneno ambapo wanasema fedha ni madini, lakini nini sahihi kusema waziri wa fedha, na fedha kutumiwa kama sarafu imetokana na nini? Fedha kutumiwa kama sarafu ime, ime, imetokana na mabadiliko ya historia ya fedha katika ukanda wetu wa Afrika Mashariki. Fedha kweli ni sarafu halali au noti halali zinazotolewa na benki na kuidhinishwa na serikali au mamlaka yenye dhamana kuhalalisha kubadilishana na bidhaa au huduma katika miamala ya kibiashara. Hilo neno limetokana na Kiarabu. Na fedha vile vile ni madini yenye rangi ya kijivu kama ile ya bati yanayotumika kutengeneza vioo, vifaa vya mezani na cheni chemi, na kemikali za taaluma ya ya fotografia. Vile vile fedha inaweza ikawa ni sarafu iliyotengenezwa kwa madini hayo. Unaona hapo. Sasa hii historia fedha ni la Kiarabu, lakini tulisha kuwa na neno hela la Kijerumani, alafu tulisha kuwa na na na neno pesa ambalo ni la Kireno tumeshakuwa na neno hili hili la eh, fedha za barahini hizi. Kwa hiyo neno fedha ndio neno ambalo limetumika sasa hivi, kwa maana kama hizi tatu nilizokwambia. Kwa hiyo, haya hatuna ubishi sisi, hatuwezi kumwita yule ni waziri wa pesa, haiwezekani. Tunasema ni waziri wa fedha, tukichukua tu kwamba ni ile dhana ya sarafu inayotolewa na mamlaka halali na hii fedha haiwezi kuwa inatokana na kwamba fedha za kwanza zilitengenezwa na fedha yenyewe. Inawezekana kabisa, wala haina matatizo. Sasa tukitoka katika fedha, kuna hii swala, mtu akiwa ndani unamwambia toka nje. Sasa unamwambia toka ndani au toka nje? Shakuru, <laughs> <laughs> watu unajua wanakuwa na mawazo ya utamaduni wa lugha nyingine, na hapo ndo tunapata shida kwelikweli sisi wakuzaji lugha. Labda ngoja nikuambie toka neno toka hasa maana yake ni ondoka mahali fulani kwenda pengine, kama aha, vile kuondoka ndani, aghalabu huwa tunasema toka ndani, yaani ondoka ndani uje nje. Unasema toka nje, ondoka nje ya aghalabu nyumba au jengo uingie ndani. Naomba nirudie tena hapo, ili msikilizaji kidogo ajue kwa nini tumesema hivyo. Neno toka aghalabu huwa ni ondoka mahali fulani kwenda mahali pengine, kama vile kuondoka ndani kwenda nje. Msemo uliopo ni toka ndani, ni sawasawa na ondoka ndani. Ukisema uje nje, maana yake toka nje, ondoka nje ya aghalabu jengo uingie ndani. Kwa hiyo hiyo ndio dhana ya Kiswahili. Sasa kama dhana ya lugha, ya lugha au utamaduni mwingine ndio inaotuvuruga ma, ka, katika matumizi na akili zetu, basi ubishi utakuwa unaendelea, kwa sababu watu hawazingatii kwamba katika Kiswahili chenye utamaduni wake hatutizami sisi utamaduni wa lugha nyingine. Nam sasa, alafu swala jingine linakuja katika swala la mpira. Msikilizaji um, anasema watangazaji husema mpira ukimalizika, wanasema mpira umekwisha, ni sahihi au unasema mpira umemalizika? <laughs> mpira umemalizika bwana, mpira umemalizika. Mpira hauishi, sasa utakuishaje mpira? <laughs> Nam, asante bila sana, sana Muhamed Mwinyi. Bila shaka kuna maneno mengi ambayo inabidi tuzungumze kuhusu vipi vyombo vya habari vinatumia maneno vibaya, lakini muda hauturuhusu. Asante kwa kushiriki, asante, asante sana. Huyo basi alikuwa ni Muhamed Mwinyi katika Msamiati, maswali na majibu. Furahi sana na somo hilo la msamiati, na tungekuwa na muda tungekuwa tunajadili kila mara. Sasa zamu yako ni wewe, Nazareti mwa Kipembe wa Kiwira, Tukuyu, Mbea. Ungependa kujua ikiwa aliyekuwa gavana wa benki kuu ya Tanzania BOT, Daudi Balali, yupo hai au alishakufa. Mimi navyofahamu, mzee Balali alifariki, kama sijakosea, miaka tisa iliyopita. Au wewe Abdu Shakuru, unasemaje? Na nadhani ninafahamu kwa nini msikilizaji anauliza swala hilo. Ni kwamba kulikuwepo na maswala mengi juu ya kifo chake kufikia kwamba watu alianza kuuliza ikiwa kweli amefariki. Basi kwa hakika Daudi Balali alifariki Mei 16 mwaka 2008 na kuzikwa Mei 23 mjini Silver Spring, Maryland, karibu na hapa Washington. Aliletwa Marekani ghafla kutokana na ugonjwa. Swala hilo linadhani linatokana na tuhuma za kashfa zizo mkumba zolitolewa baada ya kufukuzwa kama gavana wa Benki Kuu ya Tanzania na Rais Jakaya Kikwete mapema mwaka huo huo wa 2008 kufuatia uchunguzi wa ubadhirifu wa mali ya umma hasa nchi za nje. Na mtu akiingia kwenye mtandao anapata mambo mengi, hata hujui ipi ya kuamini, na hapa inabidi tukumbushane kwamba unapoweka kitu kwenye mtandao basi inabaki milele, na mara nyingi inaleta mkanganyiko zaidi. Kwa hivyo mi nafikiri watu wamebabaika juu ya swala hilo, lakini gavana mkuu huyo wa zamani wa benki ya Tanzania amefariki. Mnaendelea kusikiliza kipindi cha maswali na majibu. Hivi sasa zamu yako ni Hezrom Mlwale. Unasema upo Malinyi Morogoro. Kwanza unauliza nani mwanzilishi na wanayoongoza na kuyafadhili makundi haya Illuminati, Jesuits, Freemasonry na Silent Killers. Pili, unataka kujua ni nini kazi zao hasa. Abdul Shakur, sasa una kazi kuhusu eh, kujibu juu ya makundi hayo ya kidini. Kwa hakika hayo ni makundi ya imani ya kidini, hasa chini ya misingi ya siri na kufuata misingi ya kikatoliki kujaribu kupinga ushirikina ushawishi wa dini katika maisha ya umma na kuingiliwa na serikali. Na ni makundi yanayofuatuliwa zaidi na wanaume. Adam Weishaupt alianzisha kundi la Bavarian Illuminati huko Ujerumani Mei Mosi mwaka 1776 akiwa ni profesa katika chuo kikuu cha Wajesuit akiwa mhadhiri pekee asiye mchungaji. Sasa unaona, basi kundi la Jesuit kwa upande wake ilianzishwa mwaka 1540 kabla ya kundi hilo la ilomet, na wasomi sita wakiongozwa na Ignatius wa Loyola pamoja na Francis Xavier Peter Faber na wengine walikuwa na nia ya kuendeleza masomo ya kanisa Katoliki na malengo yao yalieleza kwamba ni kundi la mtu yoyote anayekubali kuwa ni mwanajeshi kumtumikia Mungu. Hii leo basi, Jesuit kulingana na encyclopedia na vitabu mbalimbali vya historia ni mkusanyiko mkubwa pekee wa wachungaji wanaume katika kanisa la Katoliki, kundi lenye ushawishi mkubwa ndani ya kanisa hilo. Upande mwingine, Freemason ni makundi ya undugu iliyoanzishwa karne ya 14 ni kundi jingine la siri iliyojipanga chini ya majumba yanayojulikana kama lodge kote duniani. Inasemekana ni kundi linalo wanachama walo katika nafasi kubwa za serikali na mahala muhimu za ushawishi, lakini mambo yao yote hufanyika kwa siri, mengi haijulikani, na makala yake yanaeleza ni kundi la kuimarisha maadili na adabu. Tukija upande wa silent killer, sifahamu ni kundi gani hilo, lakini mimi nadhani hapa amekosea kwamba silent killer kwa Kiingereza inatokana na kwamba ni magonjwa yanaua watu polepole pole. Ugonjwa wa kwanza unaofahamika zaidi kama silent killer ni shinikizo la damu, high blood pressure, kisukari, ugonjwa wa mshipo wa damu na kansa ni magonjwa ya mtu kufariki polepole. Manake mara nyingi watu hawafahamu kwamba wana ugonjwa huo mpaka kuja kupimwa, baadaye kujulikana kwamba una ugonjwa fulani, na wakati unakuwa umeshamalizika. Kwa hivyo wanasema ni silent killer ni ugonjwa inaua mtu pole pole. Nadhani hapo basi, nimeeleza makundi hayo pamoja na silent killer. katika maswali na majibu, sasa zamu yako ni JM mzalendo wa Mwanza, Tanzania. Unasema kwamba kila kitu duniani kina mwanzilishi wake. Sasa unauliza, je, ni nani alianzisha jeshi duniani? Shakuri, hilo swali ni zuri kwelikweli, kwani nadhani tangu uhai wa binadamu kumekwepo na mapigano. Sasa nani alipata fikra ya kuunga jeshi kama tunavyofahamu, hii leo. Ni swali zuri Idi, lakini naona muda umemalizika hapa. Hatuna muda tena kuendelea na swali hilo, bora tuliweke hadi wakati mwingine katika kipindi chetu chijacho. Mimi basi kwa niaba yako wewe Idi Ligongo, mimi ni Abdu Shakur Abud nasema kwa herini, manake ninamwona BMJ Muridhi yuko tayari, anaingia studio polepole, pole kukuleteni viji mambo <mukilu> kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, msikilizaji, na kuamkua na kukukaribisha kwa mikono miwili kuweza kusikiliza vituko, sarakasi, maajabu na hata vitimbi vya wiki. Ni wakati wa viji mambo. Jina langu BMJ Muridhi. Msikilizaji, safari yetu ya viji mambo wiki hii inaanzia huko barani Australia, ambako mtu mmoja nchini Australia wiki hii ameumwa na mamba baada ya kujitosa kwenye mto akiwa mlevi kupindukia na kuanza kuogelea. Hayo yametokea katika mto uitwao Johnston ulio katika eneo la magharibi mwa Queensland. La ajabu hata zaidi, msikilizaji, ni kwamba bwana huyo akijulikana kama Lee D Po alifanya hivyo ili kuonyesha umahiri wake kwa msichana ambaye alikuwa naye akimtongoza. Wow! Na licha ya wakazi wa eneo hilo ikiwa ni pamoja na Li Dipo ambaye mwenyewe anatokea katika kijiji kilicho karibu hapo kujua kwamba mto huo kwa kawaida huwa umejaa mamba, mtu huyu ambaye umri wake haukutajwa, lakini ambaye anaonekana kuwa kijana katika picha zilizochapishwa kwenye magazeti, aliendelea na kuruka kwenye mto huo na kuanza kuogelea. Mashahidi wameambia polisi kwamba Lidipo hakuogelea kwa zaidi ya sekunde tano, msikilizaji, kabla ya kuvamiwa na mamba mmoja ambaye alionekana kuwa na njaa mno. Mamba huyo alimvuta Lidipo kwa mita kadhaa, akimuingiza ndani zaidi ya mto. Mara moja hiyo akamuuma mkono, lakini Lidipo aling'ang'ana na mamba huyo hadi akamwachilia, lakini akabaki na mkono ambao ulikuwa unavuja damu nyingi mashahidi waliliambia gazeti la UK jana kwamba dakika chache kabla ya tukio hilo Ldpo alionekana akinywa mvinyo na marafiki zake kwenye baa iliyo karibu. Drink, clean. Habari nzuri ni kwamba madaktari wamesema kwamba Ldpo hatokatwa mkono huo na huenda ukapona. Hata hivyo haikujulikana mara moja kama msichana aliyekuwa naye alipendezwa na kitendo hicho cha kuruka kwa mto ambao umejaa mamba ili kumpendeza. Na msikilizaji, tukitoka huko Australia, ambako wanaume wanaruka kwenye mto uliojaa mamba hatari ili kujipendekeza kwa wasichana, eh, tusafiri sasa moja kwa moja hadi hapa Marekani. Mwizi mmoja wiki hii amejiitania mwenyewe baada ya kuvunja na kuingia kwenye nyumba ya wenyewe akiwa na matumaini ya kuiba Maajabu. Nina hakika msikilizaji unajiuliza mtu huyo itawezekanaje ajihitanie, na je, alikuwa na akili timamu? Nam, kwa mujibu wa gazeti la Washington Post, polisi wamesema kwamba leo Yusuf kutoka mji wa Alexandria katika jimbo la Virginia aliingia kwenye nyumba ya ghorofa, lakini kabla hajatekeleza wizi huo mwenye nyumba alirejea. Mwizi huyo kugundua kwamba alikuwa hatarini akaruka kutoka ghorofa ya pili na kuanguka huku akivunjika miguu yake. Ajabu hata zaidi, msikilizaji, ni kwamba Yosefu ndiye aliyewaita polisi akihitaji msaada wa first aid, kwani hangeweza kutembea. Msemaji wa polisi katika mji wa Alexandria amesema kwamba mtu huyo amepelekwa hospitalini wiki hii chini ya ulinzi mkali na kwamba punde tu atakapopona atafunguliwa mashtaka ya kujaribu kuiba kutoka kwa nyumba ya wenyewe. Baadhi ya watu ambao wanajadili swala hilo mitandaoni wanawaomba polisi kumwonea huruma bwana huyo, huku akisema kwamba ameadhibika vya kutosha kwa kuvunjika miguu na kwamba huenda asidhubutu tena kuiba kutoka kwa nyumba ya ghorofa na kwa habari hizo kuhusu watu wavunjikawa miguu wakiwa katika harakati za wizi, msikilizaji, mimi naona taimu zangu hapa kwenye ukuta zinaniambia ning'atuke kutoka studio. Kama kawaida, makala haya hutayarishwa na kuletwa kwako nami BMJ Muridhi, na kama ilivyo desturi yangu, kabla sijaondoka hapa studio, na kuacha kwa kauli yetu ya wiki hii kwamba daima siku za mwizi ni 40, kisa na maana, dunia imejaa viji mambo. Oh, manangu dunia Mfuatao ni muktasar wa habari. Msomaji ni mimi Khadija Riyami. Polisi huko jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wanasema kundi la wanaume waliojihami kwa bunduki na visu walifanya shambulizi katika soko kuu mjini Kinshasa na kuwa kiasi cha watu wawili na kujeruhi maafisa sita wa polisi. Msemaji wa polisi amesema hali hivi sasa imedhibitiwa na kuongezea kwamba mmoja wa washambuliaji hao amekamatwa. Ujerumani imethibitisha kwamba raia wake wawili wamepigwa visu na kufa katika shambulizi kwenye hoteli moja nchini Misri. Taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya Ujerumani imesema tunaweza kuthibitisha kwa masikitiko makubwa kwamba watalii wawili wa kijerumani wamefariki katika shambulizi huko Hurghada. Waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa ameelezea wasiwasi wake kuhusu kushuka kwa uhusiano kati ya Qatar na majirani zake wa Kiarabu na kuzisihi pande zote kutafuta njia ya kumaliza mzozo wa kidiplomasia. Jean Eves Ledrian alizungumza na wanahabari baada ya mazungumzo na mwenzake wa Qatar, Sheikh Mohammed bin Abdul Rahman Al Thani mjini Doha leo Jumamosi. Na Uturuki leo inaadhimisha mwaka mmoja tangu kufeli kwa mapinduzi ya kijeshi. Tangu wakati huo, rais Recep Tayyip Erdogan amewafuta kazi wafanyakazi wa serikali laki moja ambao wametajwa kuwa ni wafuasi wa mapinduzi wa wa yaliyofeli. Huo basi ulikuwa ni muhtasar wa habari, na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.