hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki tangaza pia katika mita bendi 19, 22 na 31. Tunasikia pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Inayowakaribisha hii leo ni mimi Sandei Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Wafanyakazi watano wa hifadhi wamegundulika wameuawa, na mwandishi wa habari raia wa Marekani amepatikana akiwa katika hali nzuri kwenye hifadhi wa ya wanyamapori ya Okapi huko nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo baada ya kupotea wakati wa shambulizi la wanamgambo, afisa wa eneo amesema leo Jumapili. Mwandishi wa habari wa Marekani yuko salama, alikuwa amejificha msituni wakati wa shambulizi, afisa tawala wa eneo la Mambasa Alfred Bongwalanga ameliambia shirika la habari la Associated Press na kuongezea kuwa walinzi watano wa hifadhi wameuawa. Bongwalanga amesema jeshi limempata Mmarekani huyo Jumamosi usiku, hakutaja jina lake akisema maelezo mengine yatafuata baadaye. Washambuliaji hawajulikani, ameongezea. Takriban watu kumi wamepotea kufuatia mashambulizi karibu na kituo cha usalama siku ya Ijumaa katika mji wa Mambasa, kaskazini mashariki mwa Congo, katika hifadhi ya wa wanyamapori ya Okapi, lakini sita kati yao walikuwa raia wa Congo ambao walipatikana baadaye wakiwa hai, ameongezea. Maafisa nchini Senegal wanasema takriban watu wanane wamefariki na wengine wengi wamejeruhiwa kwenye uwanja wa michezo katika mji mkuu wakati wa mechi ya mpira wa miguu. Waziri wa michezo Matarba amesema jana Jumamosi kwa mkanyagano ulitokea baada ya mashabiki kupambana kwenye mechi kati ya timu za ndani US Ucam na Stade Dembu kwenye uwanja wa michezo wa Demba Diop mjini Dakar. Vyombo vya habari vya ndani vimeripoti kwamba polisi walianza kutumia gesi ya kutoa machozi kwa mkusanyiko huo na hivyo kusababisha taharuki. Ukuta ulianguka pale watu walipokuwa wakijaribu kuondoka uwanjani hapo ghafla. Wakati ukuta unaanguka, tulifahamu fika kwamba baadhi yetu tutapoteza maisha, kwa sababu ulianguka moja kwa moja kwa watu, amesema Chek Mabadiop aliyeshuhudia na kuwasaidia kuwaondoa baadhi ya waathirika kutoka kwenye uwanja huo. Waziri Ba ameahidi kuchukua hatua kali kusudi tukio kama hilo lisitokee tena nchini Senegal. Rais Donald Trump amevishambulia vyombo vya habari leo Jumapili, akivishutumu kwa kupotosha demokrasia katika ripoti zao juu ya wa mtoto wake mkubwa wa kiume alipokutana na wakili wa Russia mwaka jana akidhani kuwa angempatia habari chafu kuhusu mdemokrat Hillary Clinton kabla ya uchaguzi wa mwaka 2016. Katika mfululizo wa maoni yake kwenye Twitter kutoka kwenye eneo la mapumziko la Bedminster huko New Jersey, Trump alimtetea Donald Trump Jr ambaye alikutana na Natalia Valesnitskaya June mwaka jana baada ya kuambiwa na mtu wakati kuwa alikuwa ni mwanasheria wa serikali ya Russia ambaye angempatia habari hizo kama sehemu ya uungaji mkono wa Moscow kwa Trump ili amshinde Clinton. Katika twit moja, Trump amesema Hillary Clinton anaweza kinyume cha sheria kupata maswali kwa mdahalo na kufuta barua pepe elfu 33, lakini mtoto wangu Don anabezwa na vyombo vya habari bandia kiongozi wa walio wengi katika baraza la Senate hapa Marekani, Mitch McConnell anasema atachelewesha utaratibu wa kupiga kura kwa mswada wa Republican uliofanyiwa marekebisho wa huduma za afya. Tangazo la McConnell linafuatia habari kwamba madaktari wamemshauri senata John McCain kubaki Arizona kwa wiki nzima kufuatia upasuaji wa Jumamosi kuondoa kuganda kwa damu kwenye jicho lake la kushoto. Ellen na mimi pamoja na familia ya baraza la Seneti tunamwombea John afya njema na apate nafuu haraka, McConnell amesema katika taarifa yake. Kutokuwepo kwa McCain katika baraza la Seneti lililogawanyika kunaweka upigaji gura kwa ajili ya mswada wa huduma za afya za gharama nafuu katika hatihati. Wa Republican katika Seneti wanahitaji kura 50 kuondoa kikwazo kwa utaratibu huo. Warepublican wanashikilia nafasi hamsini na mbili katika baraza hilo, lakini maseneta wawili Rand Paul wa Kentucky na Susan Collins wa Maine tayari wamesema hawa wataupigia kura mswada huo. Raia wa Venezuela wanapiga kura katika upinzani usio rasmi ulioandaliwa kwa ajili ya kura ya maoni hivi leo Jumapili, kwa juhudi ya rais Nicolas Maduro kuitisha uchaguzi Julai 30 wa bunge jipya ambalo litakuwa na jukumu la kuandika katiba mpya. Dazeni ya watu walikuwa wamejipanga mistari saa moja asubuhi kwa saa za huko. Upinzani umesema upigaji kura utamalizika saa kumi alasiri, lakini vituo vitakuwa wazi mpaka wapiga kura waliopo katika mistari wapige kura zao. Watu wa kujitolea na wajumbe wengi wao wakiwa wamevalia mavazi meupe, walikuwa kwenye mahema na meza kwenye maelfu ya vituo vya kupiga kura kote nchini humo. Maduro ameuita upigaji kura huo ni kinyume cha sheria na kuwataka wafuasi wake kususia. Lakini upinzani unasisitiza kwamba kura ya maoni ni halali. Upigaji kura unaweza kutumika kama kuongeza shinikizo la kumwondoa mamlakani Maduro, ambaye ni kini cha ukosoaji, huku kukiwa na maandamano ya ghasia dhidi ya uhaba wa chakula na kupanda kwa gharama za maisha. Majeshi ya Israel yamempiga risasi na kumuua mwanamume wa Kipalestina ambaye aliwafuatilia risasi mapema hivi leo Jumapili katika eneo linalokaliwa kimabavu la Ukingo wa Magharibi. Polisi wa Israel na jeshi wamekuwa wakimsaka mshukiwa huyo ambaye wanaamini alikuwa amefanya mashambulizi mawili kwa Waisrael huko Ukingo wa Magharibi jana Jumamosi. Msemaji wa polisi wa Israel Mickey Rosenfeld amesema gaidi alipatikana na kuzingirwa na hivyo akatoa silaha yake kwa waelekeza wanajeshi wa Israel na wao wakajibu, hivyo gaidi kauawa huko Ukingo wa Magharibi katika kijiji cha Nabi Saleh karibu na mji wa Ramala, ameongezea. Mashambulizi ya Wapalestina kwa raia wa Israel na wana usalama ameongezeka tangu mwaka 2015 ingawaji mashambulizi ya kila siku yamepungua kiasi tangu Oktoba mwaka 2015. Matukio ya ghasia na vurugu nyingine zimeua zaidi ya wa wapalestina mia mbili sabini na zaidi ya wa waisraeli arobaini na kundi dogo la raia wa kigeni. Habari za wakati huu, msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, mahala popote pale unapotusikiliza, ni kipindi cha salamu na muziki hapa studio hii. Leo upo nami Mkamiti Kibayasi na, na kusii tuende pamoja mpaka pale nitakapokuaga. Basi bila ya kupoteza muda katika kipindi hiki cha salamu na muziki, anayetufungulia salamu siku ya leo si mwingine, anaitwa Mariam Shamba, yeye akiwa Mombasa, Kenya. Salamu zake anasema ziende kwa Mama Firdaus na Samira wakiwa huko Mombasa, Kenya. Salamu ziende kwa dada Aisha popote pale anapotusikiliza wakati kama huu, vilevile vile umemsalimia Mauthu. Salamu ziende kwa Sofia, dada Saida na Fatma wakiwa Nairobi, Kenya. Wapokee salamu. Ujumbe unasema salamu ni nusu ya kuonana, hivyo basi tuitumie VOA kupeana salamu. Basi nakamata salamu zako wewe, ni Farani Saidi wa Kihonda Morogoro, Tanzania. Salamu zako wanasema ziende kwa baba na mama yako wakiwa Kihonda, Tanzania. Salamu ziende kwa mdogo wako Sheila akiwa masomoni Tanzania. Umemsalimia Babu Juma akiwa Morogoro, Tanzania. Salamu ziende kwa shangazi yako Kabuto au Mama Mariam akiwa Morogoro, Tanzania. Salamu ziende kwa bibi yako Mwatumu akiwa Kinondoni, Dar es Salaam. Salamu ziende kwa shangazi zako Zaujati, Zauyeye, Zuhra wote wakiwa Dar es Salaam kutoka huko Morogoro hivi sasa na kamata kadi yako. Wewe ni Joha, unasema salamu zako ziende kwa bibi yako Ashura Swedi, yeye yuko Dar es Salaam. Salamu pia unasema azipate na Rin na bibi yake popote pale wanaposikiliza sauti ya Amerika. Vilevile vile unasema unamtumia salamu, huyu ni bi Ashura, ukimtakia apate afueni haraka. Salamu unasema ziende kwa bibi Zaitona akiwa Oman, apokee salamu vilevile umemsalimia Masudi, hali kadhalika umemsalimia baba yako mpendwa Abdallah Hamdun, apokee salamu akiwa Arusha, Tanzania. Ujumbe unasema jamani, nawapenda sana, tukumbukane kupitia Sauti ya Amerika. Baada ya kusoma salamu hizi hivi sasa, hebu basi tugeukie kwenye salamu kwa njia ya simu, twasikiliza wasikilizaji hawa nao pia wakipeperusha salamu zao kupitia VOA kutoka hapa mjini Washington DC. Mimi Hidaji Kabamba nikiwa Dumila, Morogoro, napenda kutuma salamu kwa Fiki Dalio Gakala akiwa Shinyanga, Gorigota Magabe akiwa Geita. Pia namsalimia Maidi Isa akiwa Kahama, Salome Daniel akiwa Shinyanga. Nawasalimia wote wanaosikiliza VOA. Mwisho, ningependa tukumbukane kupitia VOA ya Amerika. Naitwa Dedan niliyoshanjulikana, napatikana Katuru Kigoma nchini Tanzania. Salamu zangu za kwanza ziwasikie wazazi wangu, mchungaji akamjulikana na mama yangu mpendwa, anapatikana Kafuru. Salamu zangu za pili zimsikia Juma Maiko, mwanaharakati, anapatikana Nzega, Tabora. Salamu zangu za tatu zimsikie fundi Hamisi Furu, mwenye duka, anapatikana Kigoma. Salamu zangu za tano zimsikie Mbeza. Haya basi, naona simu ya dedani kidogo ina matatizo, lakini hakijaharibika kitu, kwani naendelea kusoma salamu zako nilizokuwa nazo hapa mkononi, studio namba 15 kutoka mjini Washington DC. na kamata salamu zako wewe, Kalangaza Selemani, ukiwa unapatikana Tabora. Salamu zako kwanza kabisa unasema ziende kwa dada yako mama Kisiu akiwa Tabora mjini. Salamu unasema ziende kwa dada yako Mwajabu akiwa hapo hapo Tabora. Vilevile unasema unamsalimia mtoto wako Mwanaisha akiwa hapo Tabora. Salamu pia unasema ziende kwa mwanao Mariamu akiwa mjini Mwanza. Salamu pia unasema ziende kwa kakako Hasan akiwa jijini Dar es Salaam. Umemsalimia pia mtoto wako anaitwa Halima akiwa Arusha, Tanzania. Vilevile vile salamu unasema ziende kwa watoto wako, Halima mkubwa. Salamu ziende kwa mtoto wako Twaha. Salamu unasema ziende kwa mtoto wako Abdalah, salamu ziende kwa mtoto wako Hamisi, wakiwa katika miji mbalimbali hapo nchini Tanzania. Ujumbe unasema jamani, tukumbukane kupitia Sauti ya Amerika hapa mjini Washington DC. Na sasa basi turudi tena kwa upande wa salamu kwa njia ya simu. Sikiliza msikilizaji huyu anapiga simu kutoka wapi na salamu zake zinataka ziende kwa kina nani. Mimi kwa jina anaitwa Tomas Makanyaga tokea hapa Kashishi Mpimbo Katavi, Tanzania salamu zangu zinafikia kwa kwa huyu mtaalamu wa salamu wa Afrika Mashariki Sikiridarogakala akiwa Ngokoro Shinyanga. E, na za pili zina, zinaenda moja kwa moja zinamfikia James katia pale pale Mkole. E, za tatu zinaenda kwa Mwalimu Kennedy mpemba akiwa Kagongwa Kahama. E, za nne zinaenda kwa kwa huyu hawa Omari akiwa Arusha. E, za tano na za mwisho na zipeleka kwa huyu anaitwa uh, Miraji mwana Kibinda akiwa Morogoro. Ujumbe tuko pamoja. Kwa majina naitwa Moses Kazilela ginasi yotoka pande za cebitendo ngote Mleba. Napenda kutuma salamu kwa mdogo wangu vitu usulutahindurwa. Namba mbili, edani yot amzirikana akiwa pande za Kasuru. Namba tatu, Wilson nipita akiwa pande za Kasindaga. Namba nne, kakaangu elkiinasi yuko pande za biaapatendo. Ujumbe dadangu nawatakia Me, waendelee kusikiliza as well. Asante sana basi, Moses Kaizilage Ignatio kama ulivyomsikia katika kipindi cha salamu na muziki kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Basi ni wakati wa kupata burudani ya muziki, tumsikilize mwana fa na kibao morwa namna hii Kwa kwanza kwa mimi mama, japo natokea Tanga mapenzi yalivyozaliwa, sijivishi fundi nikajifanya najua. Mimi na akili timamu, naona tu mnavyarukia. Ukiniona na demo mzuri haimanishi ndo nitamua. Napata wakati ngumu, washikaji wanapolea kwa uchungu, kwa na mimi na maumivu yangu, nasema tu na moyo wangu. Watu wanalalamika wanavyoumizwa na, na ndoa zao, wengine wanafichwa na kufa na maumivu yao. Sio leo, sioi kesho kutwa, wala mtondogoo, sioi mchana, sioi jioni Usiku wala majigo. Morale nlonayo sasa siwezi kubali kuijiwa, ngoja nzekezeke kwanza, pengine nitakuja lewa eti nizibe masikio wengine, nifumbe macho nisione wakati naibiwa. Mwezi kuwa hamjalewa, mi nkiona mtu anaibiwa naona kama naibiwa mimi. So miaka kadhaa ijayo ndo mniulize na waliniao a Nipo kwanza. Nipo kwanza kwa mimi mama. Hata nkitaka kuwa niambia ntamuonani watu na watu wao wengine, toka zamani, ukiambiwa wewe ni boyfriend haimaanishi uko peke yako. usishindaniwe wakikumegea demu wako na wetafta myonge mmegee, haipunguzi maumivu inarudisha hadhi ya kiume. Kumegewa ni jambo moja, kukimbiwa ushafikiria? so kila demu mwonae, unaweza kuwa eti ni zibe masikio, wengine ni fumbe macho nisiona, wakati naibiwa, mwezi kuwa hamjalewa, minkiona mtu anaibiwa, naona kama naibiwa mimi. so miaka kadha ijayo ndo mniulize na walini Naitwa Miraji Kibinda, napatikana Morogoro, mtaa saba saba. Salamu zangu za kwanza ziende kule Shinyanga, zimkute Fikri dalio Gakara, pamana John Johni Ipembe, nawaambia tu pamoja. Zangu za pili zimkute Saidi Kirenja, anapatikana Mkindi Handeni, Tanga, pamoja na Masawe ndani ya Dar es Salaam na wote wa South of America, mashabiki wote wa salamu, naambia tupo pamoja siku zote. Dada nikutakie majukumu mema. Asante sana Miraji mwana Kibinda kutoka huko Morogoro, Tanzania. Basi pia, baada ya kuzungumza kwa njia ya simu na Miraji mwana Kibinda, hivi sasa ninasoma salamu zako, wewe si mwingine, unaitwa Mama Karimu ukiwa Dar es Salaam, Tanzania. Salamu zako unasema ziende kwa mumeo mpenzi, Baba Karimu akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Umemsalimia baba yako mzazi mzazi, yeye unamwita mzee Idrisa akiwa huko Mwanza, pamoja na mama yako mzazi, mpendwa, mama yako mpendwa Idrisa pia ana tikana Mwanza. Salamu unasema ziende kwa wifi yako Bi Halima au mama idrisa mdogo akiwa Nyakato, Mwanza. Salamu pia ziende kwa kaka yako ambaye umesema ni mume wa Bi Halima, anaitwa Othman akiwa huko Nyakato, Mwanza. Salamu unasema ziende kwa mama mkwe wako Mwanabibi b mwana bibi akiwa Libet Mwanza. Umemsalimia wifi yako Mariam akiwa Libet Mwanza, vilevile umemsalimia shemeji yako huyu, lakini ukumtaja jina nani, anapatikana Mwanza. Umemsalimia pia shemeji Huseini akiwa Dodoma Tanzania, pamoja na wadogo zako unasema Omari na Huseini, wao wanapatikana hapo Nyakato Mwanza. Ujumbe unasema tukumbukane kupitia Sauti ya Amerika. Basi pia na salamu kutoka kwako wewe, mtoto Zinduna Mtoro, unapatikana Dodoma tanzania. Tanzania, salamu zako nasema ziende kwa babako mzazi ni mtoro wa mtoro akiwa Dare. Salamu pamoja na mama yako mzazi, mama Zinduna akiwa Dare salamu. Salamu unasema ziende kwa kaka zako Saidi. Salamu unasema ziende kwa dada zako Bili Uda. Salamu ziende kwa mama mchungaji Flora wakiwa Dare salamu. Unasema vilevile umemsalimia mdogo wako Neema Queeni, hao wote wakiwa Dodoma, Tanzania. Abdallah wewe kusema ni Abdallah nani, unasema salamu zako kwanza kabisa ziende kwa anti yako Ayuyu akiwa safarini Tanzania kwa matembezi. Vilevile vile salamu unasema ziende kwa Awia Othman, yeye akiwa huko Tanga. Salamu unasema ziende kwa bibi Narin akiwa Marekani, lakini hujasema anatokea katika mji gani. Bila shaka, popote pale bibi Narin anaposikiliza salamu hizi atapata ujumbe wake. Sasa narudi tena katika salamu kwa njia ya simu. Hebu tumsikilize msikilizaji, msikiliza huyu peperusha salamu zake kwa jina. Naitwa Simon Mara Mseti kutoka Nzega, Tabora, Tanzania. Salamu zangu za kwanza zimfikia mama yangu mzazi, anaitwa Elizabeth Mara Mseti, anapatikana Mgumu Serengeti, Tanzania. Salamu zangu za pili ni kwa mke wangu mpendwa mama Ezekeli Simon, anapatikana ndani ya Nzega. Salamu zangu za tatu ziwafikia marafiki zangu wote popote pale walipo, na salamu zangu za nne zimfikia kaka yangu mpendwa, anaitwa Julius Mara Mseti, anapatikana Mwanza, Tanzania ramu zangu za mwisho ziwafikie baba mke ya na mama mke wangu wanapatikana kule Moshi mkoani Kilimanjaro, Tanzania. Ujumbe wangu kwao, kwa kweli ni watakie kumaisha mazuri na Mwenyezi Mungu awape baraka tele ili waweze kuishi kwa amani na upendo. Shukrani sana, Mseti. Basi na mimi ninakusihi endelea kusikiliza matangazo ya Sauti ya Amerika mahala popote pale ulipo, hususan katika kipindi hiki cha Salamu na Muziki asante sana na nayo siku njema. Asante sana kwa. Majina yangu naitwa Desavilio na ni mzaliwa wa mkoa Kilimanjaro, kwa sasa hivi naishi Arusha. M, napenda kupeperusha salamu kwa mama yangu mzazi akiwa Upareni, maeneo ya Ugweno. Pili, napenda kupeperusha salamu kwa ndugu zangu wajomba zangu walioko Kibaha, Maili Moja. Tatu, napenda kupeperusha salamu kwa ndugu jamaa na marafiki na mwisho kabisa napenda salamu zangu zi, ziwe maalum kwa hii idhaa ya Kiswahili ya VOA. Asanteni na nashukuruni sana. Asante sana Billions kutoka huko Ilboru, Arusha, Tanzania. Basi bila shaka, salamu ulizotutumia, nami pia nitawafikishia wenzangu waweze kupokea salamu kutoka kwako. Endelea kusikiliza salamu na muziki, kipindi kinachokujia siku hii ya leo, wakati kama huu, kutoka hapa studio za VOA pekee ni kua jina naitwa Andushi Masunga anatoka hapa mkoa wa Mbeya Chunya, anatuma salamu kwa baba hapa kii, kwa yangu mzazi anapatikana pale Chunya. Na salamu za pili nazituma kwa rafiki yangu Suzana Charles anapatikana pale Maboko. Na rafiki zangu za mwisho nazituma kwa Ansia Mwando anapatikana pale Maboko. Haya basi, nikirudi tena katika salamu kwa njia ya barua hapa, naye Stephen Odhiambo yeye anasema salamu zake ziende kwa David Chiduo, salamu ziende kwa Usinga Mwene Rafael akiwa huko Nairobi, salamu ziende kwa Wycliffe Ananda, amemsalimia Christian Fabian pamoja na Kisiwa Hamisi popote pale alipo. Baada ya kusoma salamu hizi, basi msikilizaji, sina budi kukamilisha kipindi cha salamu na muziki kwa siku ya leo. Hapa studio ulikuwa nami Mkamiti Kibayasi, na kuacha na burudani ya muziki murwa kabisa kutoka kwake Diamond. Asante ah, sana Mkamiti Kibayasi. Basi ufuatao ni muhtasari wa habari. Wafanyakazi watano wa hifadhi wamegundulika wameuawa, na mwandishi wa habari raia wa Marekani amepatikana akiwa haina katika hali nzuri kwenye hifadhi ya wanyamapori ya Okapi huko nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo baada ya kupotea wakati wa shambulizi la wanamgambo. Afisa wa eneo amesema leo Jumapili maafisa nchini Senegal wanasema takriban watu wanane wamefariki na wengine wengi wamejeruhiwa kwenye uwanja wa michezo katika mji mkuu wakati wa mechi ya mpira wa miguu. Waziri wa michezo Matar Ba amesema jana Jumamosi kwa mkanyagano ulitokea baada ya mashabiki kupambana kwenye mechi kati ya timu za ndani Uso Cam na Stade Mbu kwenye uwanja wa michezo wa Demba Diop mjini Dakar. Rais Donald Trump amevishambulia vyombo vya habari leo Jumapili, akivishutumu kwa kupotosha demokrasia katika ripoti zao juu ya mtoto wake mkubwa wa kiume Donald Trump Jr wakati alipokutana na wakili wa Rusia mwaka jana, akidhani kuwa angempatia habari chafu kuhusu mdemokrat Hillary Clinton kabla ya uchaguzi wa rais mwaka jana wa 2016 huo. Basi ulikuwa ni muhtasari wa habari. Mimi ni Khadija Riami. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati, na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.