Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Leo ni Jumatatu ya Julai 17 mwaka huu wa 2017. Tunakukaribisha katika VOA Express ndani ya dakika 30 alasiri ya leo, kutoka mjini Washington DC. Naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi naitwa Sandey Shomari. Mambo ni makubwa kwelikweli leo Mkamiti, tukiwa tuko tayari kabisa, msikilizaji, yakukupa <laughs> mambo mbalimbali jumatatu hii ya leo alasiri, tukianzia kwenye burudani, mambo ya Hollywood. Oh, yeah. Mambo mengi sana yametokea huko Hollywood, tukiangalia filamu zinazotamba, tukiangalia pesa walizoingiza wasanii, mambo ni makubwa kweli kweli, Mkamiti, huko tutayaangalia. Tukigeukia upande wa masuala ya siasa, vilevile tutaingia huko nchini Tanzania ambapo kunakuwa na mambo ya hapa na pale, vyama vya upinzani vikitoa malalamiko, vikishutumu serikali kwamba viongozi wao au wafuasi wao wanakamatwa kiholela. Hali kadhalika kule nchini Kenya tunaangalia huko hali ya usalama ilikuwa vipi, hasa baada ya ile michuano ya vijana ya dunia kukamilika, na watu na wachambuzi wanazungumza jinsi usalama ulivyokuwa umeimarishwa. Ilikuwaje ni katika yale mashindano ya riadha ya ubingwa kwa vijana chini ya miaka kumi na minane tuliona mpaka farasi wamekuja, ambayo si kawaida, hawatumiki vile. Polisi walikuwa wengi kweli, kwa sababu hata ungeingia msalani basi ungewapata wakiweka ulinzi hadi chooni. Ulinzi huo ulikuwa mkali kabisa <laughs> <laughs> sio mchezo <laughs> haswa kama ulivyomsikia basi Naam, mmoja wa viongozi akielezea hali ilivyokuwa pale, na tutamsikia baadaye kidogo akielezea kwa kina jinsi usalama ulivyoimarishwa jijini Nairobi. Lakini tukianzia nchini Tanzania, Sande, kuna taarifa ambazo zimekuwa zikiendelea kwamba vyama vya upinzani nchini Tanzania hususan chama cha Chadema kina laani na kulalamika hatua za viongozi wake kuendelea kukamatwa na jeshi la polisi nchini humo na kuwekwa kizuizini. Una taarifa hizo? Taarifa hizo zipo na tunaye George Jugopa hapa anatumaini, anatueleza kwa kina zaidi kuhusu hilo linaloendelea huko nchini Tanzania. George Jugopa, karibu Vue express. Ash, kama walivyoweza kuzungumza katika utangulizi, chama cha Chadema kinalalama kwamba mara zote viongozi wake wamekuwa wakiandama na jeshi la polisi, wakikamatwa na kauli ya chama hicho imekuja ikiwa ni siku mbili baada ya mwenyekiti katibu wa chama Dr. Vincent Mashinji akiwa na wabunge kadhaa katika kikao cha ndani alikamatwa huko Bambabe mkoani Ruvuma na kuwekwa kizuizini. Taarifa zinasema kwamba ameachiwa kwa dhamana leo. Na mara nyingi kukamatwa kwa viongozi hawa, kama wanavyosema Chadema, ni mara nyingi kunatolia na matamko wakuu wa wilaya na wakuu wa mikoa. Kwa maana hiyo, wakati akizungumza na waandishi habari leo, mwanasheria mkuu wa chama hicho Tundu Lissu alisema kuanzia sasa, wanapohisi kwamba kiongozi wa serikali anatoa matamshi au matamko ya kutiwa nguvuni hao viongozi wa Chadema, basi watashughulika na huyo kiongozi wakimaanisha, watampeleka katika vyombo vya dola, mahakamani. Mmoja wa hawa madiwani aliyejiuzulu, haijapita wiki, ameteuliwa kuwa mchumi wa halmashauri ya wilaya ya Arumeru, sio alikuwa diwani wa halmashauri hiyo amejiuzulu, kuwa kuwa amejiuzulu udiwani, haijapita wiki ameteuliwa kuwa mchumi wa halmashauri. Hata uniambie, hata angesema Yesu leo hiyo sio rushwa, ningemwambia Bwana Yesu, unapo unaongopa un un un un un Haya njogopa. Inaonekana kana kwamba hii ni kitu ambacho eh, Tundu Lissu amekifuatilia kwa makini na kuelezea kwa kina juu ya hilo eh, suala ambalo yeye, yeah, anaona ni rushwa. Ni hebu tueleze zaidi, ni kwa nini hiyo eh, kwa upande wake anaonekana kama ni hivyo. Uh, sande, nadhani hiyo imeingia kwa bahati mbaya, lakini hiyo hoja ni ya pili. Sasa utakumbuka kwamba katika siku za hivi karibuni, baadhi ya viongozi wa Chadema, madiwani kadhaa huko mkoani Arusha, waliachia ngazi na na na baadhi yao wamepewa cheo kwa mujibu wa Tunduliso. Kwa hiyo yeye anahisi kwamba huyu alikuwa mtu mwanachama wetu kiongozi wetu ndani ya chama amejiuzuru leo, ndani ya wiki mbili anateuliwa, anapewa nafasi na serikalini. Anahisi kuna mkono wa mtu umetumika hapa kuwashawisha hawa madiwani kung'atuka au kuondoka madarakani ili kuweza kupewa kile ambacho wanapewa kwa sasa na pengine basi kuna wachambuzi wote ambao wamezungumza wanasema nini kuhusu swala hili linalozungumza kwa sasa? Na hakika mjadala ni mkubwa kuhusu hali ya kisiasa, namna vyama vya siasa vya upinzani vinavyopaswa kufanya siasa wakati huu wa utawala wa awamu ya tano. Kwa mfano, mmoja mtu anayefuatilia kwa karibu siasa za hapa nchini, Louis Columbus, anawavitaka vyama vya upinzani vitafakari njia mpya kufanya siasa na kutofanya zile siasa za mazoea kwa mujibu wake. Haya basi, hebu tusikilize jinsi wanavyozungumza. Uh, kila utawala unapoingia unakuwa na strategi zake za kuendesha shughuli za kisiasa pamoja na shughuli za kiserikali. Kwa hiyo uh, tunajaribu tuna kuona namna gani kuna tofauti sasa, kwa sababu ni tofauti na jinsi ilivyokuwa katika tawala zilizopita. Kwa hiyo vyama vya upinzani vyenyewe vinatakiwa kutafuta mbinu mbadala ya kufanya siasa zao, hasa ukizingatia kwamba lazima waendelee kufanya siasa kama wanataka waendelee kuwepo katika shughuli hizi za kisiasa, ni lazima waendelee kufanya siasa licha ya mazingira kuwa magumu. Haya basi, George Njogopa, tunafahamu pia umeweza kuzungumza na mtu mwingine zaidi kuhusiana na swala hili. Unaweza ukatufahamisha hilo na ni nani ambaye umefanya naye mahojiano? Tumezungumza na wengi kuhusu hasa kisiasa na wengine wanalalamika, kwamba wanasema kwamba haya yanajitokeza sasa, yanakwenda kinyume kile wanachosema, kwamba sheria ya vyama vya siasa inatoa ruksa kwa wanasiasa kufanya shughuli za kisiasa. Wakienda mbali zaidi, wanasema kwamba vyama hivi vya kisiasa vinapokea ruzuku kutoka serikalini ili viweze kufanya siasa. Kwa hivyo, kuvipiga marufuku kutoshiriki majukwani ama mikutano ya ndani ni kama vile ni kujaribu kukandamiza chini demokrasia. Na tunamfungulia yeye peke yake, yeye peke yake. Hatutaki ugomvi na serikali, kwa sababu ukitaka ugomvi na serikali utaambiwa toa notice ya siku tisini. Hatutaki kuchelewesha na ukitaka kuchelewe ugomvi na serikali uta, watampa wakili na, na mawakili wa watatetewa na mawakili wa serikali. Yule wakwa mwenyekiti nasikia anasema, kwa nini nashitakiwa peke yangu? Wakwangu wanasema kwa nini unanishtaki peke yangu? Ulitoa amri peke yako. Asante sana basi, huyo alikuwa ni sauti ya tundu Lisu. Tunakushukuru sana George Njogopa kwa taarifa hizo ulizotukusanyia kutoka jijini dar es Salaam kuhusiana na hali ya kisiasa inavyoendelea huko, hususan kutoka chama cha upinzani cha Chadema. Na tukielekea jijini Nairobi nchini Kenya, tunaye mwandishi wetu uh, Josephat Kioko ambaye yupo tayari kabisa sande kutueleza yale yaliyojiri katika mashindano ya riadha ya ubingwa wa dunia yaliyokamilika jana siku ya Jumapili mjini Nairobi, ambapo inaelezwa kulikuwa kuna wageni zaidi ya elfu sita kutoka zaidi ya nchi mia moja na ishirini Eh, ndio maana ulinzi ulikuwa wa hali ya juu kweli kweli kabisa. Naonekana hapa hali ya ulinzi ilikuwa ni kubwa sana. Tueleze Josephat Kioko hali ilivyokuwa huko. Ni ukweli michezo ilikamilika jana, lakini kile tunazungumzia leo ni hali ya juu ya usalama ambapo Kenya imepewa sifa tele kwamba imeonyesha, na e, mbinu za hali ya juu kujipanga juu ya maswala ya usalama. Nchi kama ina wageni zaidi ya elfu sita kweli ni jambo la busara. Na uwanja wa Moi Kasarani siku mbili za mwisho ulikuwa na mashabiki zaidi ya elfu sitini siku ya e, Jumaa, Jumamosi waliripoti kwamba walioingia uwanjani ni takriban mashabiki na wageni elfu hamsini. Sasa hapo ikasemekana usalama umeimarishwa na eh, katika harakati za kuzungumza na walioshuhudia hayo na sifa ambayo nchi imepewa, nimezungumza na kijana kwa jina la Johnny Okelo. Cha kwanza ningependa kushukuru serikali ya Kenya kwa kuandaa haya mashindano, imekuwa ni kama kutufungulia njia. Usalama umekuwa wa hali ya juu kweli. Tukiangalia, vikosi vyote vya polisi vimekuwa hapa kuimarisha usalama tangu siku ya kwanza ambapo Wakenya wengi walijitokeza Tuliona mpaka farasi wamekuja, ambayo si kawaida, watumiki vile. Hakuna kibaya ambayo nimeshuhudia uwanjani security. Kilichonikera mno ni kutumia lango kuu moja karibia siku tano zote, haya Kioko. Zaidi ya hayo, nini tena tunachotakiwa kufahamu katika suala la ulinzi na hali ilivyokuwa kwenye mashindano hayo? <laughs> licha ya kwamba nchi za Afrika zikifanya vyema zaidi, waliofurika katika uwanja huu ni vijana kwa jumla, na ilikuwa imeakisiwa kwamba huenda kwa vurugu ya vijana ama vurugu ya uwanjani, lakini vijana wa Kenya pia wamepewa heko kwa kuonyesha nidhamu ya hali ya juu. Hakuna visa vya wizi vikupotiwa kama vile ilikuwa imedaiwa wageni wataporwa. Na hapo Okelo anasema kweli, vijana wapewe heko, nidhamu kwa vijana umekuwa hali ya juu, au pia wameona Kenya tuko na wageni, wakajistiri wakaonyesha mfano mzuri naweza pia rudishia vijana wa Kenya na vijana wa jumla ambao wamejitokeza, kwa sababu si Kenya peke yake. Tumeona vijana wa Ethiopia uwanjani, tumeona vijana wa Uganda. Na wewe mwenyewe umesikiaje kwamba kwamba Kenya haikupata nafasi ya kwanza, kwa nafasi ya kwanza ya medali? Hatukufanya ile mchezo ya wanasema ndani ya uwanjani, tulikuwa tunategemea sana mbio, chama cha athletic Kenya tufanye michezo yote ambayo watu wote wanafanya uwanjani, utapata kama nchi kama Cuba, zile medali walizopata sana sana si za mbio. Haya, oh, yes. Asante sana. Tumemsikia kijana huyo akizungumza na Josephat Kio kutoka Nairobi, Kenya. Katika habari za dunia alasiri ya leo ni kwamba zaidi ya wavenezuela milioni saba wameshiriki kwenye kura ya maoni isiyo rasmi jana Jumapili, iliyopangwa na upinzani, ambapo asilimia 98 walipinga utawala wa rais Nicolas Maduro, kulingana na wasomi waliokuwa wakifuatilia upigaji kura huo na mahakama moja ya kijeshi ya Jordan imehukumu mwanajeshi mmoja kutokana wa wa na mauaji ya wanajeshi watatu wa Marekani waliokuwa wanatoa mafunzo. Mahakama hiyo imetoa wamuzi mapema hii leo na kutoa kifungo cha maisha kwa Marik Altuwaya pamoja na kazi ngumu. Hata hivyo, mtuhumiwa huyo alikuwa amekana mashtaka hayo, huku wa wakili wake akisema kuwa ingawa wanaheshimu wamuzi wa mahakama watakata rufaa. Mauaji hayo ya kupigwa risasi ilitokea Novemba mwaka uliopita kwenye lango la kituo cha jeshi nchini Jordan. Waziri wa ulinzi nchini Cameroon Joseph Beti Assomo anasema watu wasiopungua 34 wametangazwa kupotea baada ya boti moja ya jeshi kuzama kwenye Pwani ya Atlantic nchini humo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press AP, Asomo alisema leo Jumatatu kwamba jeshi limepelekwa kwenye eneo kufanya uchunguzi. Waziri huyo anaendelea kusema kwamba helikopta zimewaokoa wanajeshi watatu na wataendelea kufanya utafutaji wa kupata watu wengine. Umoja wa Ulaya na Uingereza wameanza mashauriano ya kina kuhusu Uingereza kujiondoa kwenye muungano huo, wote wakisema kuwa kuna umuhimu wa kuharakisha shughuli hiyo. Wakati akizungumza na wanahabari kwenye makao makuu ya tume ya Umoja wa Ulaya Belmont mjini Brussels, Ubelgiji, waziri wa Uingereza anayesimamia kujiondoa kwa Uingereza kwenye umoja huo David Davis amesema ni muhimu sana kuanza hatua za haraka. Mpatanishi Mpanish, mkuu wa Umoja wa Ulaya Michel Bernier amesema sasa watatathmini suala hilo kwa kina, akiongeza kuwa ni wakati wa kulinganisha misimamo yao tofauti ili kuweza kupiga hatua. Unaendelea kusafiri na VOA Express ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani hapa mjini Washington DC. VOA Express haiwezi kukamilika leo, siku ya Jumatatu, bila ya kukupatia ripoti za biashara. Sande Shomari, ni kwamba mamlaka ya kuratibu utozaji kodi nchini Tanzania, TRA kwa kifupi, kwa mara nyingine tena imeongeza muda wa kulipa kodi hadi mwisho wa mwezi huu ili kutoa nafasi kwa wananchi wengi zaidi kulipa kodi zao kwa mujibu wa sheria basi ili kupata taarifa zaidi kulingana na ripoti hii ya biashara tunajiunga na mwenzetu bmj wa muridhi kutoka meza ya biashara hapa mjini washington dc nam asante sana studio 15 kutoka hapa meza ya biashara hii leo ni kwamba serikali ya tanzania imetangaza kuongezwa kwa muda wa wananchi kulipa kodi hadi tarehe 31 mwezi huu. Hapana shaka kwamba hii itakuwa ni afueni kwa wale ambao hawakuwa wamelipa kodi hiyo. Kama wengi wa wasikilizaji wetu labda wanajua, ni kwamba hapo awali serikali ilikuwa imeweka tarehe 30 mwezi Juni kama siku ya mwisho ya kulipa kodi hiyo, lakini ikaongeza siku zingine 15 hadi tarehe 15 mwezi huu wa Julai, na sasa, kama mnavyosikia, ni kwamba imeongeza muda huo tena na Watanzania gi walionekana kwenye afisi za mamlaka ya kodi katika miji mbalimbali mbali wakipiga foleni ili kuweza kupata nafasi ya kulipa kodi hiyo. Mkurugenzi wa mamlaka ya kodi nchini Tanzania, Richard Kayombo, amenukuliwa na vyombo vya habari hususan na e gazeti la Daily News akisema kwamba wamiliki wote wa mali wawe ni watu binafsi, kampuni na hata taasisi, ni sharti zilipe kodi kwa mujibu wa sheria. Alisema kwamba watakaolipa kodi kabla ya kumalizika kwa muda huu ambao umeongezewa yaani kufikia tarehe 31 mwezi huu hawatatozwa faini. Aidha, aliongeza kwamba wazee ambao wanaruhusiwa na sheria kutolipa kodi ni lazima wawasilishe barua zao za kuonyesha kwamba wamestaafu au wamefikisha umri unaokubalika kwa ofisi za mamlaka hiyo. Amesema mamlaka hiyo itaendelea kufunga vituo vya petroli ambavyo havina mashine za kielektroniki za mfumo wa EFD ambavyo vinamwezesha mnunuzi wa bidhaa kupata risiti papo hapo, uh, punde tu anaponunua uh, bidhaa zake. Kulingana na mkurugenzi huyo wa TRA, tayari vituo 71 na nchini kote vimefungwa. Hata hivyo, uh, ni vituo vya mafuta petroli vimefungwa kwa kukiuka kanuni za mamlaka hiyo. Haya yanajiri siku chache tu baada ya mamlaka hiyo hiyo ya kutangaza kwamba watu ambao hawataonyesha risiti zao baada ya kununua bidhaa kutoka kwa vituo hivyo vya mafuta watakamatwa na kufunguliwa mashtaka, na hii ni ripoti ambayo tumekuletea papa hapa kutoka hapa voa express kuna wengi ambao wamekosoa serikali kwa kuchukua msimamo huu na vilevile vile kuna wengine ambao wanasifu mamlaka hiyo ya tra pamoja na serikali ya tanzania kwa kuchukua msimamo huu ni hayo tu ambayo nimeweza kukusanyia na kurudisha moja kwa moja hadi katika studio zetu 15 jina langu bmj mridi Asante sana BMJ wa Mridhi, akileta vitu vya biashara. Basi msikilizaji, kama kawaida, Mkamiti inavyokuambia muziki, bila muziki ndani ya Voice Express mambo hayo hasa, tupeleke mambo haya na muziki. Inaitwa wapi? unatoka kwake jiv na kibao kinaitwa kwako. Huyu ni mwanamuziki wa Tanzania akitoa kibao chake kwa staili mpya kabisa. Mkamiti anasema ametoa kitu chake kwa staili yake, akitumia zaidi kile kinanda. Kwa hiyo wale wataalam wa muziki, sikiliza zaidi kwa makini, kinanda kimechezwa kwa hali ya juu sana hapa, ya mambo ambayo yalitokea <muchilis> zamani Mana, macho amenifumbua ugawe, na sasa nayona tafsiri ya mapenzi ndani ya mboni zako, ni mbali umenitoa. Ah, yeah. na shukuru naipata furaha mateso kuvunjania, hey. wendo moponya moyo wangu uliovunjwa na kukimbiwa, so aditi kusimuliwa amani za kale Basi kibao hicho kwako, kutoka kwake Jivan Kamiti ametengeneza mm, mm, kitu hicho kama alivyomsikia, ametoa sauti yake kama unavyosikia, maridhawa kweli kweli, hali kadhalika akitumia kile kinanda mm -hmm. Piano wanaita wataalamu wengine wa muziki, akitwanga kweli kweli. Basi huu ni utaalamu wa muziki ambao unaweza mwenyewe kujionea hapa, msikilizaji. Haya basi, sande, wakati VOA Express ikiwa inazidi kuchanja mbuga, inakata mitaa, inakata kona miji Ma, kila ya mahali yakiendelea ya ya basi hapa mjini Washington DC, na pia mkamishi napea ni nawakumbusha wasikilizaji mm -hmm, kwamba wiki ijayo tutaanza makala maalum juu ya uchaguzi nchini Kenya Julai 24. Kwa hiyo wasikilizaji wetu kwenye mtandao, hali kadhalika vipindi vyetu, wanasikia moja kwa moja tukieleza E, kwa kina makala haya maalum ya uchaguzi nchini Kenya haswa. Basi na vilevile tukizungumzia habari za siasa hapa nchini Marekani katika mji huu wa Washington DC, tunafahamu kwamba wabunge wa Marekani walikuwa wanatakiwa kupiga kura ya bima ya afya maarufu kama Obamacare, ili kuweza kuifanyia ku, ku, marekebisho na kuifuta kabisa bima hiyo na kuunda mfumo mwingine wa bima ya afya wacha cha Republican. Chama cha Republican haswa, lakini kwa bahati mbaya basi upigaji kura huo haukuweza kufanyika kama ilivyotarajiwa kutokana na, na seneta mmoja wa chama cha Republican John McCain kuwa mgonjwa ambaye amefanyiwa upasuaji. Um, imeahirishwa kwa, okay. hmm, kwa, kwa sasa ni kitu muhimu lakini, e, chama cha Republican kwa sasa watashindwa kufanya hiyo kura kwa sasa kutokana na hatua hiyo ya afya ya John McCain. Tumtakia e, uponyaji wa haraka lakini, wamesema mara hali yake itakapoimarika basi upigaji kura huu utaendelea kama ulivyopangwa, na hili limekuwa gumzo hasa hapa nchini Sande Kutu kutoka vyama vyote naam, Republican na Democrat wote wakizungumzia kuhusu uh, upigaji kura huu wa uh, kutaka kubadilisha mfumo wa huduma ya afya maarufu Obama Care. Naam. Basi bila shaka mkamiti, tukiangalia huku na kule, moja kwa moja tunaona kwenye maswala ya nini. Leo tunaangalia maswala ya leo, maswala ya hal naona leo umejipanga kinoma una mambo mengi hasa ya kuweza kuelezea maswala ya halboard, na ninajua pengine muda hautakutosha, lakini ni kumweleza tu msikilizaji kwamba muda usipomtosha kwa hivi sasa basi ingie kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com na kuweza kuangalia kipindi cha Zulia Jekundu ambacho kinakupa habari za burudani kwa kina kwa dakika 15. Tunagusa kila celebrity duniani kote na moja kwa moja, basi tunamwona katika yale maswala ya mapishi mapishi, kama ingia kwenye Hollywood, kuna mapishi mapishi muhimu hapa, yanaitwa mapishi ya makange. Sijui kama usha yamsikia haya ya mkamiti. Hebu tusikilize haya ya mapishi ya makange na leo Filemoni Alex Kweka ndiye mpishi wetu, anapatikana kwenye mgahawa wa Shabaha. Ana shughuli nyingi kwelikweli kweli hapa, lakini moja kwa moja anaweza kutueleza maandalizi ya chakula anachokipika leo, ambacho ni makange ya kuku. Maandalizi ya makange, unatengeneza vitunguu maji pamoja na karoti na oo, unakuwa na viungo kama chikeni masala na jina moto unachanganya yani makanye yule kuku unamweka kwenye kwenye sufuria, unamweka una mue, unamweka mafuta kidogo na pilipili, unamjeuza mpaka na badilika rangi, anakuwa kama anakuwa kama brown. Ile brown ikisha ipata, ndio unachanganya viungo kama pilipili pilipili hoho pili, pili, pili, pili, karoti na vitunguu unavuruga kwa pamoja. Baadaye unaweka una, una, una jina moto chikeni masala unamaliza na, unamaliza na nyanya mwisho kabisa, unaweka soya sauce unavuruga pamoja mpaka unapata rangi kana kwa kama nyekundu, ndio tayari. Makangi umeshakuwa tayari kuliwa. Mhm, uh -huh, chakula kinaonekana kina, kina ladha, lakini ni kuku pekee yake, unaamla kuku hivyo hivyo ama unakula na nini? Yaani ukishatengeneza makangi, kuna mlaji anaamua, anapendelea kula na ugali mwingine anapendelea kula na chipsi mwingine anapendelea kula na ndizi na hili pishi la makange kwa muda gani hasa ndo linafaa? Yaani pishi la makange kwa ujumla halina, halina wakati maalum. Unaweza ukaamua kula mchana, jioni na usiku, kwa milo mbalimbali mbali. Pia inakuwa na vinywaji vyake ambavyo vinakwenda vizuri na pishi husika, kwa makange pengine na ugali au chips au ndizi unashushia. Ah, na kinywaji gani? Mi naona zaidi sana watu, wanapenda sana kushushia na bia utakapokuwa ameshakula makaniyau yani, kinywaji chochote, maji, soda, bia ni sawa sawa. Kwa kuwa mi niko hapa, harufu ni nzuri, chakula kina ladha nzuri kweli kweli. Ndio makange ya kuku hayo, kama ulivyomsikiliza mpishi wetu wa leo Filemoni Alex Kweka akitueleza. Sare sana, Bira, Fredi. Haya makange mm -hmm, makange makange makange, sio sio mchezo ya ya kuku kuku tu. Hivi utabidi siku moja uyapike, tumeshapata recipe, tumeisikia vyema. Basi naona naona tusipoteze muda, naona sasa upo tayari tayari kabisa katika mambo ya Hollywood. Hollywood. Bila shaka mkabiti. Basi katika Hollywood tunaanzia kule mambo ya michongo ya fedha, ambapo hii leo inatangazwa kwamba Queen B, unamjua huyu Beyoncé, mm, ametajwa kwamba ni msanii aliyepata malipo ya ya juu kuliko wote kwa mwaka 2016 kwa mujibu wa jarida la Billboard. Biyasi ya Queen B aliingiza kiasi cha dola milioni 62.1 mwaka jana, na hii basi inatokana na mkamiti, unasema na maonyesho yake mbalimbali mbali duniani. Usahau basi umetangazwa hapa, kundi la Guns N' Roses hilo limeshika namba mbili kwa dola milioni 42.3, wakati Bruce Springsteen ameshika nambari tatu ikiwa na dola milioni 42.2 Mpenzi mwanamuziki anayependwa sana kwa Uingereza Adele yuko nambari tano 5 na dola milioni 37. Haya basi, ukiacha hayo mambo ya, ya fedha mkamiti, kuna mambo ya muvi na filamu zilizotamba kwenye box office mwishoni mwa juma wanasema ni Spider-Man Homecoming, imeingiza dola milioni 117. E, wakati nambari mbili imekamatwa na nambari tatu ni Baby Driver ikiwa imeingiza dola milioni 13. Nambari nne yuko Wonder Woman na dola milioni 9. Mambo ni mazito kweli kweli. Hollywood, ni baba wa kambo wa Kim Kardashian mfahamu huyu Bruce Jenner ambaye alijibadilisha jinsia na kuwa mwanamke basi itu, nana hivi sasa akiitwa Caitlin jina mkamiti, amesema kwamba anafikiria kujiingiza katika siasa, akisema kwamba anaona kwamba kuna kitu zaidi anaweza kuwafanyia watu katika masuala hayo ya kisiasa mkamiti. Haya basi, msikilizaji, narudia kukueleza tena, mkitaka kujua habari zaidi za burudani na wanamuziki macelebrity wanavyoendelea duniani Tembelea mtandao wetu wa voaswahili.com kisha angalia zulia jekundu. Na hivi sasa Sande, angalia na kwenye mitandao mbalimbali nini kinachojiri leo haswa. Ah, kikubwa mno Sande kinachozungumziwa ni katika mtandao ule wa Instagram ambapo, ah, Zari Hassan, huyu ni mwanadada maarufu sana socialite huyu katika eneo la Afrika mm -hmm. Mashariki basi no. inaelezewa kwamba hivi karibuni alituma picha kwenye mtandao Instagram alituma picha za marehemu Uh, mume wake wa zamani Ivan ambaye wamezaa naye watoto watatu wa kiume, ambaye Ivan yeye alifariki miezi kadhaa iliyopita. Inaelezwa kwamba Zari bado yeye anaomboleza kifo cha mzazi mwenzie, na alionekana basi hivi karibuni kwenye kaburi lake huyo Ivan huko nchini Uganda, ambapo Zari baada ya hapo alituma hizo picha kwenye mtandao wa Instagram kwa mashabiki wa Ivan, akieleza kwamba akiandika maneno katika mtandao kwamba Ivan japo uh, haupo nasi duniani, lakini utaendelea kukumbukwa daima, kitu ambacho kimezungumziwa kweli kweli. Basi huyu uh, Zonee Mbute anasema ah, Zari, mume ulishaachana naye na ameshafariki, kwa nini huturii utu? kama alivyoandika sasa. Hmm, ukafanya mambo mengine sasa, unazidi tu kupiga picha hizo na kutuonyesha hapa. Haya, mwingine naye anasema, jamani msiba hauishi, siku zote msiba upo. Ndio mambo hayo yaliyoandikwa. Msanii wa Marekani Asha Raymond yuko ziarani nchini Tanzania, akitembelea eneo la kuhifadhi wanyama pori la Serengeti National Park. Ndio hayo niliyokuwa nayo katika yavumayo mitandaoni alasiri ya leo, kutoka hapa mjini Washington DC moja kwa moja. Tunakushukuru. Jina langu ni Sandey Shomari. Usikose kusikiliza VOA Express kila siku Jumatatu mpaka Ijumaa. Kwa heri, ndiko sasa.