Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka washington DC. karibu sana kwenye kipindi cha Kwa Undani, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako Harizon Kamau. Watalii wanaozuru Kenya wamepuuza ripoti za uwezekano wa kutokea ghasia kutokana na uchaguzi mkuu wa Agasti, wakati wamiliki wa hoteli pamoja na wadau wengine kwenye sekta ya utalii wakisema kuwa tayari watalii wengi wamechukua karibu vyumba vyote kwenye mahoteli. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, watalii wengi wanasemekana kuelekea kwenye mbuga ya Masai Mara kujionea mamilioni ya wanyama pori wanaovuka mto Mara kutoka Kenya wakielekea Tanzania kutafuta lishe. Kiongozi wa upinzani Raila Odinga aliyekataa matokeo ya uchaguzi wa mwaka wa 2007 ambapo vurugu zilizuka, alipinga pia matokeo ya uchaguzi wa 2013 lakini mwishowe akakubali baada ya uamuzi wa mahakama. Ni kutokana na matukio hayo, ambapo baadhi ya mashirika yameonya kuhusu uwezekano wa kutokea kwa ghasia baada ya uchaguzi wa Agosti 8. Kamati ya mambo ya nje kwa masuala ya Afrika katika baraza la wawakilishi hapa Marekani wamewasilisha azimio linalosihi serikali ya Kenya na vyama vya kisiasa nchini humo kuheshimu misingi ya kidemokrasia, kwa mujibu wa taarifa kutoka bungeni. Mwenyekiti wa kamati hiyo, mwakilishi Christopher H Smith na mwakilishi Eliot Angel pamoja na Karen Bass wamewasilisha azimio hilo ambalo pia linaitaka Kenya kuitisha uchaguzi wenye hadhi wa amani na ulio na uwazi. Uchaguzi mkuu utafanyika Agasti 8. Huduma za internet zimerejea tena nchini Somalia baada ya kipindi cha siku 23 na kugharimu uchumi wake hafifu mamilioni ya dola. Waziri wa posta na mawasiliano wa Somalia Abdi Anshul amewaambia wanahabari mjini Mogadishu mapema leo kuwa tatizo la ukosefu wa internet lililotokea Juni 24 limetatuliwa. Tatizo hilo lilitokea baada ya meli kukata nyaya zilizo chini ya bahari na ambazo zinaunganisha Somalia na ulimwengu. Meli iliyosababisha tatizo hilo imetambulishwa kama MSC Alice kutoka Panama. Anshul amesema kuwa wamiliki wa meli hiyo wanahitajika kugharamia hasara hiyo ambayo anasema ilikuwa ikigharimu nchi takriban dola milioni kumi kila siku. Baadhi ya sekta zilizoathiriwa ni ofisi za serikali, mahospitali, pamoja na makampuni ya kutuma fedha yanayotegemewa na mamilioni ya Wasomali wanaopokea fedha kutoka kwa jamaa zao walio mataifa ya kigeni. Unaendelea kusikiliza taarifa hizi kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC, kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya. Msemaji wa wizara ya kigeni ya China Lunkang amesema mapema leo kuwa China imehimiza kuwa inapinga ushirikiano wa kijeshi baina ya Marekani na Taiwan baada ya kupitishwa kwa mswada mpya wa Marekani utakaoruhusu meli za kivita za Marekani kutembelea Taiwan. Kang amesema kuwa Beijing imewasilisha malalamishi yake Washington kuhusiana na sheria ya Taiwan iliyoko kwenye mswada wa Marekani wa kitaifa kuhusiana na ulinzi wa mwaka wa 2018 uliopitishwa Ijumaa na bunge la Marekani. Mswada huo unaomba Pentagon kuwasilisha ripoti mbele ya bunge kuhusu uwezekano wa kubuni ushirikiano kati ya wanajeshi wa majini wa Marekani na wale wa Taiwan. Beijing imekuwa ikidai umiliki wa eneo linalo linalotarajiwa linalojitawala la Taiwan tangu miaka ya elfu moja mia tisa arobaini. Na Venezuela, zaidi ya wa Venezuela milioni saba wameshiriki kwenye kura ya maoni isiyo rasmi Jumapili na iliyopangwa na upinzani ambapo asilimia 98 walipanga utawala, walipinga utawala wa rais Nicolas Maduro kulingana na wasomi waliokuwa wakifuatilia upigaji kura huo. Walioshiriki walikuwa wakijibu maswali matatu na kwa idadi kubwa walipinga pendekezo la kuundwa kwa bunge jipya, huku wakilisihi, wakilisihi jeshi, jeshi kutetea katiba iliyoko pamoja na kuunga mkono kufanyika kwa uchaguzi kabla ya kipindi cha utawala wa Maduro kumalizika mapema mwaka wa 2019. Hii, hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka Washington DC. Muda usio mrefu, mwenzangu Id Ligongo atakuwa nawe kwenye kipindi cha Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu kupitia redio na Facebook live stream katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo tunaangalia taarifa ya jeshi la polisi nchini Kenya kwamba endapo ghasia zitatokea katika uchaguzi ujao, itabidi nguvu ya ziada itumike. Na katika sehemu ya pili katika undani tutaangalia kushuka kwa kiwango cha kukubalika kwa rais wa Marekani Donald Trump. Ninayokaribisha mimi ni Idi Ligongo. Nam kwa undani hii leo tunaanzia nchini Kenya. Mkuu wa jeshi la polisi nchini Kenya Joseph Boynet ametangaza kwamba wamedhamiria kushughulikia wale wote watakaoanzisha ghasia katika kipindi na baada ya uchaguzi wa Agosti 8. Inspekta jenerali wa polisi Boinnet amesema kwamba kutokana na hilo polisi itabidi watumie nguvu ya ziada zaidi ya ile ambayo imeshawahi kutumika katika kushughulikia wanaoleta ghasia. Ikumbuke kwamba katika ghasia zilizosababishwa na uchaguzi wa mwaka 2007 watu waliuawa ambapo takriban 400 inakadiriwa walidhuriwa na risasi za moto kutoka kwa jeshi la polisi katika harakati za kuzuia ghasia hizo, kwa mujibu wa mtandao wa Daily Nation. Kwenye laini ya simu tunaye mtaalamu wa masuala ya usalama kutoka nchini Kenya, Bwana Mwenda Mbijiwe. Mwenda Mbijiwe, kwanza tukianza na kauli hii katika masuala ya kiusalama, huye ni mtaalam katika eneo hili Polisi wanaposema kwamba tutatumia nguvu ya ziada zaidi, maana yake ni nini? Uh, asante sana kuwa nami jioni ya leo na wasabahi wasikilizaji wote wa Sauti ya Marekani kokote waliko. e, ukweli ni kwamba, e, bila shaka hakuna mwananchi yeyote yule awe mpiga kura ama awe yule ambaye hatapiga kura, awe wa upinzani ama awe wa serikali au anaegemea upande wote ule upi ule wa kisiasa, hamna yeyote mpiga kura, mimi nikiwa mmoja wao, ambaye angedipenda baada ya kupiga kura pawepo na na na, na vurugu ama ile tunaita post-election violence. Sasa wakati huu e, polisi kutuhakikishia kwamba watakabiliana na vitendo vyovyote vile ambavyo vit, vitajitokeza wakati wa kupiga kura amin, wakati baada ya kupiga kura e, kwa njia moja inanitia inanitia amani moyoni kwamba ndiyo nchi yetu itaendelea, na yule ambaye hata hata hatafurahishwa na matokeo ya uchaguzi anazo eh, njia zingine za kutetea haki yake, kama kwenda kotini, lakini si kwenda barabarani kufunga barabara na kuzua vurugu nchini. Kwa hivyo eh, mie kwangu, kwa mtazamo wangu mwenyewe, nimechukulia hatua hiyo na maneno hayo kutoka kwa mkuu wa polisi kwa ni maneno ambayo yanatia imani sana katika mioyo zetu sisi wa Kenya. Lakini ya, kauli kama hii, polisi wanaposema tutatumia nguvu ya ziada zaidi, maana yake ni nini hasa, katika masuala ya usalama, katika masuala ya kijeshi? Hiyo juzi hiyo juzi hapa nchini Kenya tumeshuhudia kwenye vyombo vya habari, hasa runinga zetu, eh, polisi na wanajeshi eh, military wakifanya ile wanaita joint Interagency operations eh, ambazo walikuwa wakifanya exercise hizo hapa mjini Nairobi kwenye mojawapo wa uh, eh, kambi ya kijeshi kujitayarisha kukabiliana na maandamano ambayo huenda yakatokea baada ya uh, wakati wa uchaguzi. Eh, kwa hivyo nguvu ya ziada inayo maana kwamba E, ndio tutakabiliana na vyote vya uvunjaji ama utovu wa nidhamu, uvunjaji wa, wa, wa, wa sheria, lakini tutaongeza ile wanaita kwa jeshi, tutaongeza click ikihitajika. Kuongeza makali zaidi tutatumia aidha yale magari ya kurusha maji, watatumia eh, ino juzi hapo tukaona polisi wameweza kunua vifaa vipya, watatumia makali ambayo kwa kawaida sio yale ya kawaida, nafikiri E, tangazo kama hilo kwangu mie naona wanatumia ili wanaita psychology. Wanataka kukumbusha wale ambao wange, wangegemea kusababisha maovu, kwamba in case mtafanya hivyo, basi polisi watakuwa wame, wame, wame wako tayari kukabiliana naye. Lakini uh, kwa hali jinsi ilivyo, na umegusia hapa kulikuwa na E, mazoezi ya pamoja baina ya jeshi la Kenya na vikosi vingine ama idara nyingine za usalama hapo e, nchini Kenya, ikijumuisha hadi idara ile ya masuala ya ujasusi vilevile wanyamapori ya misitu e, hata ile ya, ya, ya, ya vijana. Sasa kwa hali hii ambayo hivi sasa a, polisi limeshatangaza kupitia inspekta jenerali wake e, Joseph Boynet ni kwamba kwa huko tunakoelekea ili kujiepusha kutokana na yale yaliyotokea katika uchaguzi uliopita, maanake tunaambiwa hapa kuna karibu watu hata uh, mia nne inaosadikika kwamba walidhuriwa na risasi za moto. Sasa je, katika hii nguvu ya ziada inayoelezwa ni inajumuisha vilevile vile nguvu ama risasi za moto kwa yeyote yule ambaye atakayeonyesha e, kupinga zaidi ama kufanya maandamano ambayo yamepitiliza, ambayo yanasababisha ama kwa namna moja ama nyingine, yanaondoa usalama wa hapo Kenya. E, ziada hiyo kongumie, uh, kwa mtizamo mmoja naona ni Uh, jinsi ambavyo vikosi vya usalama kutokea vya polisi hadi jeshi na hivyo vingine ulivyotaja, hadi eh, vikosi vya vya vya vikundi hivi vya utumishi wa vijana NYS, e, eh, ni kule kuja kwao pamoja, kule kuweza kushikamana maanake tangia mwaka wa elfu mbili na nane saba na nane hata e, juzi hii kura ya mwaka wa elfu mbili kumi na tatu haikuwa na vurugu zozote zile nyingi ambazo zingehitajika zinge polisi kuhusika, lakini e, mashindano yanaendelea kisiasa sasahivi. Hata katika vyombo vya habari ushaona kwamba vijana tayari washaanza wa wa milengo tofauti ya kisiasa, kuanza hata juzi wakamrushia mawe yule kiongozi wa upinzani Bwana Raila Odinga. kwa hivyo hisia zilizoko na labda ripoti za kijasusi zinaonyesha kwamba huenda pakawepo na vurugu baada ya kura. Kwa hivyo ndio vikosi vikakuja vikasema, hapo awali hatujakuwa na ule muungano na mtizamo mmoja katika kukabiliana na vurugu kama hizi ndio utakuta kama pale wakati wa Westgate, wakati tulivamiwa na magaidi Westgate, vikosi vyetu vya usalama walishindwa kucoordinate ile approach yao ya kuweza kukabiliana na wale magaidi, ndiposa hata operation hiyo ikachukua siku nne ambazo haikuhitaji kuchukua. Wenyewe wakajipiga risasi pale, wawili wa Recce Squad wakauliwa, wajeshi pia wakauliwa, manake hapakuwa na ile intelligence coordination. Kwa hivyo mimi, makali ninayoyaona akisema kwamba tutaongeza nguvu kiasi ni kwamba tutakuwa na ile cooperation, patakuwa na unison, kutakuwa na operation ambayo sisi wote tuko in one accord, in one one command na hapata kuwa na kuchanganyikana. Na kwa hivyo ukitizama kwa kwa njia moja, hayo ni makali sana, wakati ambapo vikosi vyote vinaweza kuoperate kwa script moja, wakati ule wa vurugu hizo. Na kwa hali ambapo ipo hivi sasa, kuna kuashiria kokote kule E, pengine kuna hali ya kutatanisha ama ya kutishia usalama uliopo kuelekea katika uchaguzi wa Agosti nane. E, kusema ukweli, isipokuwa visa vya kigaidi ambavyo siku kadhaa vimetendeka eneo la Lamu, Boni Foresta hapo, ambavyo pia navyo havina mlengo wote wa kisiasa, ni uvamizi wa kigaidi tu ule, lakini kwa kawaida E, hamna ya nchi nzima, hisia ni za amani ki, wananchi. Ukiingia kwenye vitongoji vya e, mji wa Nairobi e, e, kule Kibera e, Madhare, wananchi wenyewe ndio wanahubiri amani, wakuta wameandika kwenye milango yao na vibango kwenye majumba yao kwamba sisi tunataka tupige kura na tarehe tisa tuendelee na maisha yetu. Kwa hivyo hisia ya Wakenya wote ni kwamba wanataka amani na hakuna Mkenya amesahau habari e, tuliyoipita juzi hapa ya post election violence ya elfu mbili saba na nane hapo. Lakini e, ma, majuma mawili ya ta, matatu yajayo hadi tufike ya siku ya kura lazima zile hisia za kisiasa zita mhemko itakuwa imekidhiri ime, ime sana. Temperatures zitakuwa zimepanda e, lakini sidhani zitapanda kiwango cha kuzua vurugu, na zikizua vurugu, basi tunavyo vikosi vya usalama, na hatutakubali taifa letu nalo litokomee kwenye vurugu e, za kisiasa, wakati ambapo wana, kuna vikosi ambavyo tume tumewekeza pesa zetu kuwahifadhi na kuwalipa na kuwaweka pale ili watulinde. Sasa, kwa mwananchi ambaye anasikiliza hivi sasa, ni nini hasa ambacho unaweza kumweleza e, uh, hasa ukiangalia hili tangazo la polisi e, mimi nitasema kwa mwananchi wa kawaida, na hivyo ndivyo nitakavyofanya. Wacha niwambie wananchi wenzangu vile nitakavyofanya. Tarehe nane nataka kuamka niende kwenye kituo cha kupiga kura nilichoandikishwa niipige kura yangu, kisha nirudi kwangu nyumbani, nitafute kazi yangu, niangalie mfugo wangu, ng'ombe wangu pale nikisubiri kura zihesabiwe jioni. Na kura zikihesabiwa, bila shaka nitakuwa pale kwenye runinga na vyombo vya habari kufuatilia matokeo. Na akitokea mimi, nahakikishia wakenya wenzangu, hata yule ninayempenda akishindwa, mimi sitabeba mawe kwenda kuandamana Sitabeba mawe kwenda kurusha kurushia Mkenya mwenzangu, na nikisikia yule nina msupport kwamba hajashinda, mi nitaenda kotini mwenyewe nishtaki yule aliyeshinda, niseme hakushinda kwa harari, lakini mambo ya kupiga kurusha mawe, hiyo sitafanya. Na kwa hivyo, kwangu mi naona hiyo ndio script nzuri ya Wakenya wenzangu kufuata. Kama panaye yeyote yule atakayehisi kwamba hakupewa haki kwa matokeo, basi aenende kwenye koti. Kenya siku hizi tuko mpaka na Supreme Court, aende mpaka pale E, e, asikizwe, na kama ukweli alifanyiwa dhuluma basi e, koti mpe haki, lakini mambo ya kuvunja sheria, kuharibu mali ya watu, kuzua vurugu nchini haitofaa. Sasa ni matendo gani, uh, bwana Mbijio, unayoweza kueleza kwamba mtu akiyafanya anaweza akawa amevuka ule mstari ambao umewekwa na polisi eh, wa huo ambao unaelezwa kwamba matumizi ya nguvu zi, kidogo ya ziada itatumika. Kwa mfano e, e, tuseme mimi Bwana Mbijiwe nimesimama, licha kuwa sijasimama, ni, ni, wale wafuazi wangu wakisikia waki kwamba sikushinda yule tuliyeshindana naye ndiye amenishinda, waze kusema bila Mbijiwe hakuna amani, waandike vibango, waende barabarani, bila Mbijiwe hakuna amani. Jamani, hiyo itakuwa imeharibu imevunja sheria, waende wazuie magari Waweke mawe barabarani e, miti migogo, wakati waweke barabarani, waseme magari hayavuki hakuna. Wengine wang'oe mpaka reli, waseme reli haiendi hakuna SGR kama Mbijiwe hajashinda. Hiyo itakuwa ni uvunjaji wa sheria na ita, itabidi, hata kama ao ni wafuasi wangu wakabiliwe vikali na na vyombo vya usalama. Uh, Mwenda Mbijue, shukran sana kwa kutufikisha hapa leo na kutueleza haya eh, na kupata ufafanuzi wa kile ambacho kimeelezwa eh, na jeshi la polisi juu ya utekelezwaji wa kuhakikisha amani inaendelea kudumu katika uchaguzi utakaofanyika Agosti 8 nchini Kenya, ambapo polisi kupitia IGP Joseph Boynet amesema kwamba wale wote ambao watafanya ghasia basi polisi imejihakikishia kushughulikia na vilevile, vile itatumia nguvu za ziada zaidi ya ile ambayo imeshawahi kutumika katika kushughulikia wanaoleta ghasia. Basi tunakamilisha sehemu ya kwanza ya kipindi hiki cha Kwa Undani. Tukirejea tutakuwa katika sehemu ya pili ya Kwa Undani. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani, ambapo katika sehemu hii tuko hapa hapa nchini Marekani. Uchunguzi mpya wa maoni unaonyesha kwamba kukubalika kwa rais Donald Trump kupo chini na kuingia katika historia, huku Rais Trump akiingia mwezi wake wa sita toka ingia madarakani, hapo siku ya Alhamisi ambayo itakuwa ndiyo siku ya miezi sita rasmi inaonyesha asilimia 36 tu ya Wamarekani ndiyo wanakubali utendaji wake kazi kwa mujibu wa uchunguzi mpya wa maoni uliofanywa na Washington Post na ABC News na kutolewa hapo jana Jumapili, ikiwa imeshuka chini zaidi e, kutoka asilimia 42 wakati wa mwezi Aprili. Ni asilimia 25 tu ndio ya Wamarekani wanaomkubali na kukubali utendaji kazi wa rais Donald Trump kulizungumza hili, kuangalia vile ambavyo vinaweza vikawa vimesababisha kutokea hali hii, tunaye Dr Patrick Nigula katika laini ya simu. Dr Patrick Nigula, moja kwa moja tukianza. Uh, hili swala limeingia katika historia, Trump anakuwa ni rais ambaye amepata, eh, kura chache ama maoni machache kabisa ya kuonyesha watu kukubali utendaji wake kazi katika historia ya Marekani, katika kipindi cha miezi sita yake ya mwanzo ya uraisi. Sasa tueleze zile sababu ambazo unaziona ama vitu ambavyo vimesababisha eh, hali hii itokee kwa rais Donald Trump. Uh, mimi naona tu, uh, kwa haraka haraka kuna vitu kama viwili vikubwa ambavyo vinasababisha kwa, uh, kura ya maoni ya uh, ya wananchi ambayo imeonyesha kwamba iko chini sana ni kutokana na ahadi mbili kubwa alizokuwa akizitoa wakati alivyokuwa mgombea uh, wa urais mwaka elfu mbili na kumi na sita. Cha kwanza ni ule ujenzi wa ukuta ambao alitoa ahadi ya kwamba uh, atajenga ukuta kati ya Marekani na Mexico na Mexico watalipa ujenzi wa ukuta. Na cha pili ambacho ni kikubwa zaidi ni bima ya afya uh, aliahidi kwamba atalinda uh, bima ya afya ambayo ilikuwa ikiwafaidisha uh, watu wengi sana hapa: wazee, watoto na kina mama. Lakini katika mswada wake aliyopeleka katika Senate na Congress, umeonyesha kwamba si yale ya aliyoyahidi wakati wa uchaguzi. Kwa hiyo mi naona tu ni hivyo vitu viwili vikubwa ambavyo vimesababisha matokeo ya kura hizo za maoni ya watu dhidi ya uongozi wake kuwa chini zaidi. Lakini Dkt Patrick Nigula, hili swala, huoni pengine ni hali ya kawaida ya mwelekeo wa Wamarekani hasa matumaini yao kuwa rais anapoingia madarakani? Kwa sababu kwa haraka haraka tukiangalia takwimu ambazo zipo hivi sasa inaonekana kwamba rais Truman ndiye ambaye kinara katika miezi sita kwanza kukubalika kwa sababu alipata asilimia themanini na mbili ya kura ya maoni ambayo ilipigwa, akifuatiwa na eh, rais Kennedy, akifuatiwa na Johnson. Lakini ukiangalia eh, mlolongo wa eh, marais hawa utaona kwamba kadri siku zinavyozidi kwenda ndivyo hali inavyozidi eh, kushuka. Sasa, je, hili unalionaje? Mimi tu naliona hali ya rais huyu wa sasa hivi ambaye yuko madarakani inaendelea kushuka vile vile ni kutokana na kutokuonyesha unyenyekevu dhidi ya wananchi na vile vile kutokana na baadhi ya tuhuma nyingi ambazo zimekuwa zikimwandama toka ingie madarakani. Hizo tu minaona ni sababu mbalimbali tulizoziona za, za, za kuingilia mamlaka kufanya kazi, udanganyifu pamoja na rushwa na mambo mengine kadhaa, ambazo ni tuhuma nyingi zinaendelea na kuendelea kwa uchunguzi dhidi ya hizo tuhuma ambazo nilizozitaja, lakini uh, Rais Donald Trump yeye mwenyewe akijibu juu ya uchunguzi huu wa maoni kupitia eh, ukurasa wake wa Twitter kama kawaida ambavyo amekuwa akifanya katika mambo mengi tu ya kitaifa hapa Marekani hata ya kimataifa vilevile, ikiwa ni kuelezea kile ambacho anakiamini, anasema eh, asilimia arobaini si mbaya sana eh, kwa kipindi kama hiki. Je, wewe una unakubaliana, una, una, una naye hii kauli yake kwamba, kwa, kwa kipindi hiki kupata e, asilimia hii thelathini na sita si jambo baya? Mimi naona tu si mwelekeo mzuri kama yeye kiongozi wa taifa hili kubwa. Ni kwamba ukiangalia historia ya maraisi walioondoka madarakani, kwa mfano Barack Obama na vilevile George W. Bush walikuwa hawana asilimia ya chini sana kama ya rais ambaye yuko madarakani sasa hivi. Kwa hiyo hii mi naona tu ni baadhi tu ya kushindwa kupitisha baadhi ya miswada ambayo yalipeleka bungeni, na vilevile vile kutokuwa na mwelekeo ulio sahihi ambao wengi wa wananchi wa Marekani wangeweza kufaidika nao. Labda tukianza kuangalia toka alipoondoka rais uh, Reagan, mmoja e, kati ya maraisi ambao chama cha Republican na Wamarekani wengi kwa ujumla wamekuwa wakimtaja kama kuwa mmoja kati ya maraisi bora kabisa kuwahi kutokea, e, katika historia uh, ya hapa Marekani. Sasa yeye alikuwa na asilimia sitini na mbili baada ya kuondoka. Alipokuja rais Bush wa arobaini na moja yeye alikuwa na asilimia sabini na tatu, ilikuwa ni juu kidogo ya Donald Reagan, lakini ukija kuangalia kwa Clinton yeye ilienda mpaka ikafika asilimia hamsini na moja, ambaye baadaye pia rais Bush wa arobaini na tatu yeye akawa na asilimia hamsini na tisa ambazo zilikuja kuungana na rais Barack Obama kuwa na asilimia hamsini na tisa, na ukiangalia kwa asilimia thelathini na sita, hapa tunapata karibu asilimia ishirini na tatu ya upungufu. Hili lina un, lina, linaonekana vipi ni kwamba vile vitu ambavyo mtawa, yule mwenzake aliondoka madarakani pengine kwa, kwa namna moja manyingine ambayo tunaona amekuwa akivipinga sana. Je, hili limeweza kuwa kwa namna moja manyingine limechochea kwa kura hizi? M Mimi ninaweza nikakubaliana kabisa na wewe kwa, kwa sababu nilikuwa nikifuatilia maongezi yaliyokuwa yakifanywa katika Uh, library ya uh, George W. Bush Dallas, Texas, uh, siku tatu zilizopita kati ya uh, marais wa staafu George W. Bush na Bill Clinton, walikuwa wakiongea kwamba wao walikuwa wakishirikiana, na Rais Bush alisema kwamba yeye alikuwa ni wa karibu zaidi kwa kumpigia simu rais mstaafu aliyeondoka na kupata ushauri kutoka kwake, na hii alizungumzia ni unyenyekevu ambao aliuonyesha kwa kujifunza kutoka kwa marais walioondoka. Mimi naona tu hizi alama tunaziona zinakwenda chini zaidi, kwa rais aliyekuwepo madarakani sasa hivi ni kushindwa na kushirikiana na kuomba msaada kwa marais walioondoka madarakani kabla yake yeye na ukiangalia kuna mambo mengi sana ambayo kwa namna moja ama nyingine inaonekana kwamba hakubaliani nayo, na amekuwa akiendelea kusisitiza kuonyesha kuto kukubaliana nayo ambayo yalifanywa ya na mtangulizi wake, Rais Barack Obama, kwa mfano ule mkataba wa kushughulikia tatizo la kuongezeka kwa joto mkataba ule wa Paris Ufaransa, hali kadhalika e, hali ama ile, ile, ile e, mpango wa bima ya afya ya hapa Marekani ambayo e, rais Donald Trump amekuwa akisisitiza kwamba kutaka kuibadilisha ama kuiondoa kabisa. Hili kwa namna moja ama nyingine, unadhani vimechangia kuleta haya na ili kurejesha pengine hizi eh, namba eh, kupanda juu, ni nini hasa ambacho anatakiwa kukifanya rais Donald Trump? Mimi tu ni rudi tena, kama nilivyosema, ni kwamba inabidi uongozi uliokuwepo madarakani sasa hivi wa wajaribu kushirikiana na baadhi ya viongozi waliokuwepo madarakani kabla yao, ili waweze ku ku kuweza kufanikisha na na kuendeleza yale yaliyofanywa na marais walioondoka. Na ushirikiano hapa ni kitu muhimu zaidi ambacho kinatakiwa kufanywa na rais aliyokuwepo sasa hivi madarakani, kushirikiana na baadhi ya viongozi waliokuwepo kabla yake, na hii labda inaweza ikaongeza uh, idadi ya maoni ya kura za wananchi dhidi ya umwamini katika uongozi na hapa ukiangalia kati ya dondoo za uchunguzi huu wa maoni ina, inaonyesha kwamba uh, vitu ambavyo vimesababisha hii hali kutokea ni mfululizo eh, wa eh, masakata juu ya rais Donald Trump hasa lile la namna ambavyo Russia iliweza kushirikiana kwa, kwa namna moja ama nyingine. Ni shutuma ambazo zimekuwa zikiendelea hivi sasa hapa Marekani kwamba Russia ilishiriki kwa namna moja ama nyingine katika kampeni za rais Donald Trump na watu wengi wameonyesha kutokubaliana uh, kuto nayo kwa sababu ni asilimia 48 tu ya watu ambao walisema kwamba pengine hili jambo ni la kawaida kwa kuto, kuto, kulingana na eh, kile ambacho kimetokea katika eh, uchunguzi huu wa maoni. Sasa hivi sasa tunajua mtoto wake rais Donald Trump yupo katikati kati ya sakata hili, ambapo inaaminika imeonyesha kabisa kwamba alikutana na mwanasheria wa Rusia akijua kwamba ataletewa taarifa za kashfa za mpinzani wa baba yake Bi Hillary Clinton. Je, hili linaenda kufikia wapi katika kubadilisha namba hizi? Mimi tu naona kama walivyozungumzia ni kwamba kila baada ya, ya wiki na mwezi tunasikia tuna baadhi ya sakata kadhaa zinatokea dhidi ya wale waliokuwa katika timu ya kampeni ya uchaguzi dhidi ya rais Trump. Kwa hiyo mi naona tu ni kwamba kama nilivyozungumza katika vipindi vilivyopita, ni kwamba tusubiri tu ni maoni gani yatatolewa na yule uh, mjumbe maalum aliyechaguliwa na vyombo vya kisheria hapa kusimamia dhidi ya hizi shutuma ambazo zinaendelea kwa sasa hivi. Mimi ni kushukuru sana uh, Dr. Patrick Nugula kwa kushiriki katika kipindi cha Kwa Undani hii leo, tukiangalia kuporomoka kwa kukubalika kwa Rais Donald Trump, ambapo uchunguzi wa maoni uliotolewa hapo jana Jumapili unaonyesha anakubalika kwa asilimia 36. E, wa Marekani asilimia 36 ndiyo wanaokubaliana na utendaji wake kazi. Tuutani tena hapo kesho katika Kwa Undani. Mimi ni Idi Ligongo, kwa niaba ya wenzangu wote, ni mshukuru pia Saida Amduni upande wa pili. Msimamizi wa matangazo alikuwa ni Khadija Riyami kutoka Washington. Kila laheri.