Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Ni Agosti 1 kumina... <laughs> <laughs> Haya, ni Julai 18 mwaka huu wa 2017. Tupo hapa studio namba 15 katika VOA Express. Naitwa mkamiti kibayasi, na mimi naitwa Sunday shomari. Msikilizaji, ikiwa leo ni siku ya Jumanne, mambo ni safi, mambo ni bambam bam kule Nairobi, unasema na mombasa na dar es salaam. Basi tuko ndani ya studio, tumejaa tele kama pishi la mchele kukuletea mambo safi kabisa katika Express Vio Express, leo mambo yakoje? Leo tutagusa mambo kutoka Kenya tutagusa mambo kutoka nchini Uganda. Hali kadhalika tutaangalia habari za dunia, nini kinachoendelea katika ulimwengu wa hivi sasa. Vilevile vile tutakuwa tuna maswala ya lifestyle bas kabisa. Katika hiyo lifestyle, tutaangalia kuhusu mambo ya mitindo na tasnia nzima e, ya mitindo na mavazi kule nchini Tanzania, wanafanyaje, ikoje, imefikia wapi? Vilevile vile mkamiti unasema kuna nini? Baadaye baadaye tutapata, unajua siku hizi kila siku zinavyokwenda, watu hushauriana namna gani ya kuweza kuishi katika maisha mazuri, maisha bora. Umefanikiwa vipi? Umepata njia gani? Nieleweshe basi, sande, usiwe mchoyo na mimi niweze kufaidika. Asante sana. Basi moja kwa moja, hayo yote yatakujia katika Vio Express, lakini tuanze na yale yanayojiri kule nchini Kenya. Wengi wanakumbuka eh, kulikuwa na mdahalo uliofanyika hapo jana wa wagombea wenza, lakini basi hali ilikuwa ni tofauti kidogo, hiyo jana nchini Kenya ambapo wale wagombea mkamiti hawakujitokeza. Alijitokeza mmoja tu Eliudi Mudhiora, yeye ni mgombea binafsi independence, Eliudi Mudhiora kir, kir, kariara, yeye basi alikuwa ya peke yake kwenye ule mdahalo wa Jumatatu jioni mkamiti. Mwenzangu Harrison Kamau amezungumza na mchambuzi wa masuala ya kisiasa Francis Wang'ombe ambaye pia ni kijana kutoka pale Nairobi na anataka kueleza jinsi vijana walivyoona hili tukio lililotokea jana, lakini hilo ni changamoto kwa vijana kwamba wasilale, waamke, waweze kujikimu na kutokea ili kuweza kuleta ule mtazamo mpya wa kisiasa, kwa sababu kwa, kwa sasa iwapo vijana wata rudi nyuma na kuachia wazee na. Nafikiri hilo ndio changamoto kubwa sana tulionao katika taifa la Kenya. Kijana kama Eliud anapotokeza pale na kuonyesha umahiri wake katika kuzungumzia masuala ya vijana kuhusu kilimo na sasa wa ng'ombe, yule kijana Eliud Mudhiora aliweza kujitokeza peke yake wakati wa mdahalo huo, wengine walikataa kujitokeza. Na yeye kujitokeza kwake kuna maanisha nini katika siasa wakati huu? Nakwambia, hilo ni jambo kwanza, limetoa funzo kubwa sana kwa wapiga kura. Sisi wengi wetu katika taifa hili watu hutazama mikondo yao ya kisiasa na kikabila, na hilo ndio tatizo kubwa zaidi. Kukosa kutokea kwao unaashiria kwamba wamewapuuza wapiga kura, ambao wanatarajia wawaajiri kazi, na hilo ni suala ambalo wanajua walifaa kuwa pamoja kujadiliana kuwa katika mdaharo. Ujue, wewe unasema kwamba unataka kufanyia vijana nini, unataka kufanyia taifa nini? Lakini kutotokeza kwao kunaonyesha udhaifu mkubwa walio nao hata watakapokuwa katika mamlaka hata kama watakuwa kwenye mamlaka kutakuwa na pego kubwa zaidi. Eliud alizungumza vizuri sana licha ya kuwa labda hana uwezo mkubwa wa fedha kama wanasiasa wengine. inaashiria nini katika siasa za kesho nchini Kenya? kusema ukweli kwamba suala la fedha katika mtazamo wa siku za usoni ni kwamba hazitakuwa zikipewa kipaumbele kama ilivyokuwa hapo awali, kwa sababu hata sasa hivi Bwana Juma ni kwamba wale vijana wadogo, hata hivi viti vidogo vya uwakilishi wa kaunti, mimi nimeshuhudia kijana anafanya kazi ya kuosha magari na akapewa kura, akawa akidhaminiwa na, na akapita. Sasa hivi kwa mfano, nimeenda katika maeneo ambayo ya yanaitwa katika sehemu fulani. Kwa hivyo hili swala la vijana, yaani kujitokeza, kuna mwamko mpya na kwamba fedha litakuwa jambo ambalo halitakuwa likipao kipaumbele. Hata watu wengi walio na fedha wamekwisha bwagwa, wakifikiria kwamba watatumia fedha zao katika kuwahonga wapiga kura. Nakuambia kuna mtazamo mpya, lakini ingawa gazi za juu, tungali na changamoto kubwa katika, hasa ikiangaliwa mikondo ya kisiasa. Hilo ndio tatizo kubwa zaidi ambalo linaliona kwa sasa. Haya, huyo ni mchambuzi wa masuala ya kisiasa Francis Wangombe akizungumza na VOA express kutoka jijini Nairobi hali ndivyo ilivyokuwa mkamiti hapo jana. Haya basi, kutoka Nairobi, Kenya, hivi sasa tuende nchi jirani katika eneo mm -hmm. hilo hilo la Afrika Mashariki ni Kampala nchini Uganda Nama. Unajua sande kwa, kwa takriban uh, wiki hivi kama wiki mbili hivi uh, waendesha mashtaka wa serikali waligoma kule nchini Uganda. Wa, waliamua wali kuingia mgomo wa siku 90 wakidai maslahi mbalimbali katika maeneo ya wafanyaji kazi na vitu vingine vinavyohusiana na maslahi yao katika kazi hiyo ya uendeshaji mashtaka uh-huh. Sasa basi, jana waliweza kuzungumza na kiongozi wa cheo cha juu katika idara ya mahakama, ambapo waliwasihi waendesha mashtaka hao waweze kurudi makazini, ili waweze kupeleka gurudumu la kazi mbele, wakati madai yao yakiwa yanashughulikiwa au yanafanyiwa ufumbuzi Nam. Lakini kwa jana hiyo, wale waendesha mashtaka katika mji wa Kampala walitakiwa warudi sehemu zao za kazini ifikapo mchana wa jana, na katika maeneo mengine ya nje ya mji wa Kampala waliambiwa mpaka leo hii, basi waweze kuwasili makazini na kufanya kazi kama kawaida. Sasa ili kujua hali imeendaje hii leo kwa upande wa waendesha mashtaka hao, baada ya kuzungumza na kiongozi wao na kuafikiana na kukubali kweli watarudi, nimezungumza na mchambuzi wa masuala ya kisiasa Kor Amazima akiwa mjini Kampala, naye anatueleza kama ifuatavyo na tunaona kwamba wengi wao wamesharejea makazini, ingawa wale wengine ambao labda walisafiri jana usiku leo hawajaweza kufika e, lakini ifikapo kesho, nadhani kila wale waendeshaji mahakama ama mashtaki katika mahakama kokote walipo watakuwa wamesharejea makazini kwao. Kwa, kwa hivyo hilo ni kwa sababu wamepewa ahadi kwamba swala lao huenda likashughulikiwa kama walivyowashughulikia walimu, waadhiri pamoja na madaktari. Kugoma kwao katika utendaji kazi wa masuala ya sheria kumeathiri vipi kesi ambazo zilikuwa zinatakiwa zisikilizwe katika kipindi hicho walichogoma? Labda ningesema kwamba athari haijakuwa kubwa sana kwa sababu waligoma kwa kipindi cha wiki moja au mbili kwa hivyo athari haijakuwa kubwa kwa sababu kesi za mahakamani si kama kesi za uh, si kama mazingira ya ya zahanati au hospitali eti wakunga au madaktari wa kigoma eti watu wa kwa sababu hizo kesi. Na kama unavyojua nchi zetu hapa za Afrika unakuta kwamba ku, mahakamani kunakuwa kesi kuchukua miaka kumi miaka ngapi kabla haijasikilizwa lakini jambo hapo ambalo tungependa tuzingatie sana tuangazie ni wow, kwamba wao wenyewe wamekuwa wakisema kwamba chanzo cha kutoshughulikia kesi hizo kwa muda unaofaa ni kwa sababu hawapewi hela za kutosha, na vile vile hawasaidiwi kufanya ule uchunguzi wa kina mnamo mtu unaohitajika ili kesi hizo waweze kuzitatua. Kwa hivyo, naona kwamba mgomo wao kwa upande mkubwa ni manufaa sana kwa haki na kwa haki na uwazi katika masuala ya kisheria hapa nchini Uganda. Asante sana Akor Amazima kutoka Kampala nchini Uganda kwa kutujuza habari hizo zinazoendelea katika mji wa Kampala hivi leo. Basi vilevile, nikiangalia katika mtandao wetu hapa wa Facebook namwona Chazi J Kamuga anasema nawapata vizuri, Kahama Tanzania. Basi ndivyo mambo yanavyokwenda wakati huu katika VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Basi moja kwa moja wale ambao mna facebook kujaribu kushea na rafiki zako matangazo haya ambayo yanakujia moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Hali kadhalika unaweza kutuma maoni yako, unaweza kutoa maswali yako, unaweza kutoa maoni kuhusiana haya e, matangazo yanayoendelea. Naona pia vivile Mariga wa Hindi amejiunga nasi. Endelea kutazama matangazo haya, utoe maoni yako kwenye VOA Express, bila kusahau mkamiti. Leo kama ulivyosema, mambo ni mengi mno mm -hmm. E, ambayo yanaendelea kutokea katika maeneo mbalimbali tayazungumza hapo mbeleni. Vilevile vile ufahamu kwamba tu E, kule nchini Tanzania wengi hivi sasa vijana wa kidato cha sita wamemaliza masomo yao, wamepata matokeo yao. ah, so. e, eh, wameanza kuyasherehekea. Wale ambao wamefaulu vizuri, wale ambao hawajafaulu vizuri, basi wanazungumzwa. Lakini mojawapo ni picha ambayo inazungumza kuhusu mapacha wawili wali, kama ulivyoona, eh, mabinti awa mabinti eh, wawili ambao wameungana nao, eh, wamepata, eh, kwa mujibu wa Africa Television, wao wamepata kufaulu kwa kidato cha sita kupata matokeo ya daraja la pili na wote kwa pamoja amepata sawasawa. Basi e, tutaendelea kuletea habari hizi. Hawa wanaitwa Maria na Konsulata, hongereni kwa hayo. Tukiendelea e, na matangazo yetu, basi moja kwa moja ni habari za dunia. Serikali ya Marekani ilithibitisha tena kwamba Iran inafuata makubaliano ya kimataifa ya mwaka 2015 kuhusu mipango yake ya nyuklia, makubaliano ambayo Rais Donald Trump wa Marekani ameyaita makubaliano mabaya kuwahi kufanyika. Kwa mujibu wa sheria za Marekani, wizara ya mambo ya nje ya Marekani lazima itoe taarifa kwa bunge kila baada ya siku tisini kuhusu namna Iran inavyotii makubaliano hayo. Rais wa Ufilipino Rodrigo Duterte ameomba bunge iliongeze muda wa sheria ya kijeshi tumike hadi Desemba kwenye kisiwa cha kusini cha Mindanao ambako jeshi limekuwa katika mapigano makali kwa miezi miwili dhidi ya wanamgambo wa Kiislamu. Zaidi ya watu mia tano wameuawa kwenye mzozo huo ulioanza baada ya jaribio lililoshindikana kutoka kwenye vikosi vya usalama kumkamata Isnilon Hapilon ambaye ni kiongozi anahusishwa na kundi la Islamic State. Kufuatia hilo wanamgambo walichoma majengo likiwemo kanisa pamoja na kuwashikilia watu kadhaa mateka na kupelekea Duterte kutangaza kutangaza siku sitini za sheria ya kijeshi. Juhudi za karibuni za chama cha Republican kufanya kufanya mageuzi mfumo wa huduma za afya Marekani ziligonga mwamba kwa maseneta wawili zaidi wa chama hicho, wakisema kwamba hawataunga mkono muswada utakaochukua nafasi ya sheria ya sasa uliowekwa wazi wiki iliyopita na kiongozi wa kambi ya chama tawala katika baraza la Senate Mitch McConnell. Maseneta Jerry Moran wa Kansas na Mike Lee wa Utah walitoa taarifa tofauti jana jioni wakielezea kushindwa kwa bunge kwenda mbele zaidi katika kubadilisha sheria ya sasa iliyopendekezwa na rais aliyeondoka madarakani Barack Obama, na kushindwa kushughulikia gharama zitakazoongezeka kutokana na mapendekezo ya sasa. Na spika wa bunge la Indonesia ametajwa kuhusika na kadhia ya rushwa ya mamilioni ya dola inayohusisha utengenezaji wa vitambulisho vya taifa vya digitali. Mkuu wa tume ya serikali ya kutokomeza rushwa Agus Raharjo amesema kwamba kuna ushahidi wa kutosha kwamba spika Seta Novato alishiriki katika njama ya ubadhirifu wa takriban dola milioni 170 kati ya mwaka 2011 na 2012, ikiwa ni theluthi moja ya dola milioni 440 zilizotengwa kwa mradi huo. na msikilizaji, unaendelea kusafiri na VOA Express ikisikika kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ni kipindi kinachokujia kila siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa, ni saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki mpaka saa kumi na moja kamili alasiri kwa saa za Afrika Mashariki, ni Jumatatu mpaka Ijumaa. Basi usikose kusikiliza VOA Express. Hali kadhalika, unaweza ukatufuatilia matangazo yetu haya na mengineyo kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com wakati wowote, mahala popote ulipo, ingia kwenye mtandao ili ufaidike na kile ambacho hujasikia habari kwingineko, lakini kupitia VOA utazipata sare sana. Huyu anaitwa Mkamiti wa Kibayasi. Haya Mkamiti, basi moja kwa moja kama tulivyozungumza po awali, kutokana na kujitokeza kwa mgombea wa wa upande wa rais, mgombea mwenza huyu Eliudi Mudhiora aitokea peke yake kwenye mdahalo wa wagombea nchini Kenya jana. Basi hili kwa kweli limeleta mambo na hoja mbalimbali mbali miongoni mwa wananchi nchini humo kwamba inakuwaje. Je, midahalo imepoteza maana nchini Kenya au nini kinaendelea hapa? Basi ilipata nafasi Mkamiti ya kuzungumza na mwanafunzi wa Technical University kule Nairobi, George Kariuki na hadhikalika Suleiman Katana kutoka Naivasha. Hawa wanahoja zikikinzana kuhusiana na suala hili. George Kariuki anaunga mkono yaliyotokea tuanze kusikiliza. Sababu zangu za kuunga mkono mjadala huo ni kuwa, debate hizi ambazo zinafanyika hapa mjini Kenya kwa kawaida, wanaozitayarisha debate hizi hawayapi maanani mazungumzo. Nikisema mazungumzo yanamaanisha kuwa hawaongei na viongozi ili waweze kuambia, tutakuwa na mdahalo siku hii siku ile, tutakayazungumzia ni haya na haya. Kwa hivyo, kama kwa mahojiano yaliyopita mwaka wa elfu mbili na kumi na tatu Hey, Rais Uhuru Kenyatta alionekana kuwa alizalilishwa kwenye mahojiano hayo, na kwa kufuatilia matukio yaliyotokea siku, siku ile, nafikiri ndiyo yaliyosababisha naibu wa rais mwaka huu akaamua kutohudhuria. Mimi kwa upande wangu nilitaka kuunga, nilitaka wao viongozi wajitokeze kwenye mjadala ule kwa sababu first of all, uh, wao wanaogopa media na huku wao ndo wanashutumu media kwamba huwa inapeana zile habari ambazo zikuwa hazipati hazitakaniwi kufikia wananchi so hii ilikuwa ni fursa yao mzuri saizi na mwafaka mzuri sana ya kuweza kuwasiliana na raia ana kwa ana kupitia runinga wa, ili wananchi waweze kuelewa, yani hivi manifesto yao imebeba nini, na wao wakienda pale katika uchaguzi watakuwa wamejiandaa kivipi na viongozi wapya watakaochagua. Maanake wengi wa Kenya kwa sasa katika mambo na media media, ambayo media ni TV, wengi sana wako na matv na fursa hii wengi wanaipata, manake e, bila hii fursa, huku nje tunayosikia ni makelele tu, malumbano. Manake kiongozi wa mrengo fulani akija hapa mashinani, yeye anatusi mrengo ule mwingine, kisha anasema yale ambayo amepanga. Wale wengine wakija hivyo hivyo, lakini ile platform ya mjadala ule ilikuwa inapatiana fursa wao kwa sababu pale hakuna kubishana, ni kila mtu kusema mazuri ya kutoka wapande wa kwake basi ingeweza kupokelewa vizuri sana na maraia kutoka mashinani. Ya, sababu yangu ya pili ni kuwa wakati wa kuwachagua wanaoendeleza mdahalo huu hakukuwa na makubaliano katika pande zote husika, na hilo liliweza kuchangia wanaokuwa wanahusika kwenye mdahalo huu kuonekana ni kama wanakuwa bias. So, I think they follow that na wakaona kwamba wakiendelea katika mdahalo huu itaweza kuwa paint in a bad way. Mimi kwa upande wangu hata, uh, ni kwamba hawa viongozi maanake, hili ni jambo walianza kukuwa engage kwayo mapema na media ikipangwa, lakini wao wakafanya, kwa sababu siasa zetu hapa kila kitu tunapolitiki, kila kitu ambayo kina positiveness impact yake kwa mwananchi mwana wa pale chini, wanasiasa wakongwe kule juu wanapenda kupoliticize Haya basi, ndio maoni hayo ya George Kariuki na Suleiman Katana kutoka huko nchini Kenya, kuhusiana na mdahalo uliofanyika hiyo jana, ambapo alitokea mgombea mmoja pekee ndani ya mdahalo huo. Haya basi, mkamiti kibayasi kama tunavyosema siku zote, VOA Express bila muziki mkamiti haiwezi kwa VOA Express haswa. Ha, basi moja kwa moja katika muziki tunaangalia nani hapa leo na wanaotupa vitu, ni wimbo unaitwa hivyo hivyo kutoka katika kundi zima hili anaitwa Gaga Gaga Blue. Gaga Blue huyu anashirikiana na mwenzake Young D, mm -hmm, na Gaga Gaga Blue akitokea wapi? huyo Gaga Blue yeye, yeah, anatokea Burundi. Young D akitokea Tanzania, basi hiyo ni mix ya Burundi na Tanzania. Msikilizaji pata vitu hivyo hivyo hivyo hivyo, wanasema ni merogwa, hivyo hivyo usiwe mbaya wanasema nimerogwa h na kupenda h mapenzi siyo miaka wala kabila, mapenzi kusikilizana na kuelewana utamu unanipaka u Uzuri wako so sababu we kuwa na mimi, wanajiuliza nitakuacha lini. Tumeshindwa kugombana kwa tofauti za dini, ni watoto wa mjini nishapiga chini. Hasa kwa nini nikuache, huko wapi nikufuate? Hivohivo wanaongea mengi, wanadai una ngoma ngoma, uwe na ngoma, siwe na ngoma, kwangu aina noma. Hivohivo uwe nzuri, we mbaya, hivohivo hivo. Wanasema Wanasema nimerogwa, haya basi. Nasikia maneno mazuri hayo ndani ya mm. Jue, Gaga Blue. Gaga Blue, huyo na mwenzake Young D anasema bana, mimi wananiambia nimerogwa, wananiambia mmefanya nini, lakini anampenda mtu wake, asemi hivyo hivyo naye tu watakavyosema. Wanasema mgonjwa anasema nini, lakini mimi nampenda, kwa hiyo niko naye hivyo hivyo. Haya mkamiti, mambo tunayofuata tunaangalia nini sasa? <gasps> Ha, mimi naona nikuachie wewe swala la lifestyle. Sawa kabisa fasheni, mavazi na kadhalika, wanakuambia basi, katika masuala ya mavazi, mkamiti wanasema je, mm -hmm, nini ambacho mtu anatakiwa kufanya akiwa kwenye mambo ya mavazi, ukiwa mwanamitindo, ukiwa unaenda kwenye kushiriki, ufanyeje Shiri ule uvae nini na inakuwaje? Na hawa wanamitindo wenyewe pia tunataka kujua. Nimezungumza mwanamitindo kutoka Tanzania ambaye ni wa kimataifa, ameshafanya kazi zake kule New York, Johannesburg, na miji kadhaa ya Afrika, kutaka kujua sasa, je, kwa wao, kwa upande wa Tanzania, yeye yeah, akiwa kama mwanamitindo, kwa watu wanamitindo wenzake wa Afrika, nini wanachokifanya kupeleka ile kazi yao kwenye hatua nyingine, wanakuambia kwenda kwenye level nyingine, mnafanyaje, au kinini kinafanyika? Wanakini, na je nikataka kujua sasa kwa sasa hivi kule kwa upande wao Tanzania, ye anavyoona tasnia nzima iko wapi kwa sasa, wamefika juu kiasi gani, au wako chini kiasi gani, au wako wapi sasa? Huyu bwana anaitwa Martin Kadinda anatueleza industry kwetu bado iko nyuma, sio kweli tu kwa, nadhani kwa sababu kwanza, haija fashion industry kwa ujumla haijatupiwa hicho na wadau wengi, nseme yani, hawa corporate client, makampuni ya kibiashara sababu, kwa kwa hao ndo wanaofanya biashara ya wanamitindo kuwa biashara nzuri. Kwa hiyo kazi za wana mitindo ni ndogo sana, inafanya wanashindwa kujikimu na kuweza kushindana kwenye soko la mitindo kwa levo za kimataifa bado tunaleana kwa urafiki undugu na kujuana, lakini ukisema professional ways bado, kwa sababu malipo mazuri hakuna. Kwa hiyo vijana wengi wanafanya tu bwaramadi, wasogeze siku, lakini kwamba wanafanya kazi ili waweze kuishi kupitia kazi ya wanamitindo. Kwa hiyo tunasogeza siku tukiamini kwamba ipo siku corporate world watageuka kwanza kuangalia kwenye upande wa fashion, za kuangalia bidhaa zao kubwa na nyingi zinauzwa kupitia wanamitindo hao hawa tu. Hilo ni moja. Pili, pia hata wanamitindo wenyewe hawajatengeneza thamani yao wao kama wao, yaani wengi ni watu ambao wanafanya tu vitu, hawa invest time yao wata kujitengeneza na kuweza kujikipa, kwa sababu nadhani pia hata wadau wanashindwa kuweka amount of money ya kutosha, kwa sababu wanaona kama vile tunachukulia poa industry yetu. Kwa hiyo nadhani hawa wanamitindo wenyewe wakibadilisha mfumo wao wa maisha, wakawa na kwenda jimu, wana take care of their skin, wana wanajifunza vitu kutoka kwa wana mitindo wakubwa, ipo siku bado itaweza kusimama. Lakini pia kuna swala jingine katika maswala haya ya mitindo, na nyinyi ambao ndio mpo kwenye kufanya hizi kazi, kwa sababu nyinyi ndio mnaweka mm. haya mambo e, ya mitindo yenu kwa wale ambao wanawatazama, hadhira na wale wanunuzi wa kila siku yeah. pengine kuna yeah. linalotakiwa kufanywa zaidi na wanamitindo wa barani Afrika. Kila kitu kimoja, kwanza niwashukuru Mungu sababu juzi tulikuwa tuna event ilikuwa naitwa Bongo Naitoboo, tulikuwa na waziri wa michezo, sanaa na utamaduni, alisema kwamba serikali ilikuwa imesahau swala la mitindo na wanaanza kulitilia mkazo baada ya kuona vitu ambavyo vinafanyika na wadau kutoka nje ambao wanakuja kuinvest hasa kwa vijana wa Kitanzania. Haya, asante sana Mkamiti. Huyo ni Martin Kadinda, mwanamitindo wa kimataifa wa Tanzania, akizungumza nasi, lakini mazungumzo haya utasikia kwa urefu zaidi, Mkamiti, kwenye jukwaa la vijana Jumatano alfajiri, utazungumza naye itakuwa nayo haya kwa urefu zaidi. Safi kabisa. Basi na sasa basi, tuelekee huko Tanzania, ambapo kama wanavyofahamu basi, vijana jamii kila kukicha wanapeana ushauri kuhusiana na masuala ya maisha, fanye hivi iliweze kuwa katika hali hii ya kimaisha na mengine mengi. Muda mfupi uliopita, nimezungumza na huyu msikilizaji mzuri kabisa wa VOA anaitwa Miraji, yeye anatokea kule mkoani Morogoro, na hivi ndivyo anavyoelezea kwa jamii. Binafsi ushauri wangu ni kwamba vijana wengi wasipoteze muda sana kukaa mjini, waangalie sekta nyingine. Kuna fursa nyingi sana vijijini, hasa upande wa ufugaji. Ufugaji wa kuku, mbuzi, ng'ombe, unaweza ukajiingiza na kwa muda mchache, ukiwa na malengo, unaweza ukajifikia sehemu nzuri zaidi, kusipokuwa kukaa mjini kuangalia kazi ambazo hazina maslahi ambazo kipato chake unaweza ukakipata kwa leo tu, na kesho unaanza na, na moja. Lakini unaweza ukajiwekea malengo unapokuwa vijijini, ukaanzisha miradi ya kufuga kama kuku, mbuzi, na kwa muda mchache unaweza ukajiwekea malengo, labda ni kwa muda kama miaka mitatu minne, ukajikuta kwenye hali nzuri na ukawa mfano kwa vijana wengine. Kwa hiyo kama mimi naona ushauri wangu Tujikite upande wa vijijini kwenye ufugaji. Kama kijana anayeshauri wenzangu, kama hata kwa mfano katika familia wasikubali sana kukaa na vijana wao majumbani tu, vijana wanajikuta hana shughuli yote, labda kumaliza shule ya msingi. Sasa ina fursa nzuri sana kwa upande wa vijijini kujiendeleza katika mambo ya biashara. Hata huku vijijini unaweza ukachukua mazao unapeleka mjini, unaweza kuamua kwenye ufugaji wa kuku. Kama mimi kwa mfano, sasa hivi nimeanzisha ufugaji wa kuku msingi labda ya kufuga kuku kama thelathini hapa katika maeneo fulani ya wilaya ya Ndeni. Kwa hiyo tusikubali kukaa na vijana wetu, hata tukiwa mjini tusikubali kukaa na vijana wetu hawana kazi, masiku yanazidi kwenda, wamekuwa tegemezi. Kama mimi nashauri sana wazazi wote, tujiunge pamoja kuhakikisha kwamba vijana wanafanya kazi vingine. ipo kazi nyingi za kufanya, hata biashara ndogo ndogo unaweza ukawa unachukua mazao unaleta mjini ajikuta unapata fursa nzuri ya kuendeleza katika familia yako, hata kwa vijana na ukaweza kuwa mfano na kupata maendeleo makubwa katika familia yako ya siku ya leo, na pamoja na siku zijazo, unaweza ukafaidika vile. Haya, asante sana basi. Ndivyo mambo yanavyokuwa hayo, kila mmoja ana maoni yake, ushauri wake kwa jamii, namna na ya kuweza kuishi, kuweza kujikimu na maisha kila siku, na wewe na familia yako. Sawa kabisa Mkamiti Kibayasi. Basi moja kwa moja, hebu tuangalie Mkamiti, kuna swali tuliuza jana pale kwenye mtandao wetu wa Facebook Swahili la kusema kwamba je, Edward Lowassa amesema atagombea elfu mbili na ishirini na tano Je, unaonaje, vipi wewe unavyoona? Basi majibu ni mengi sana Mkamiti, tutajaribu kusoma machache Mmojawapo ni huyu Musa Benald anasema sitaki, rais mwingine tena mimi, huyu anatosha maishani yote, hadi Mungu amchukue. Hii ndio kazi yake. Haya, Imanuel Siboniki anasema anaathirisha kwamba yuko juu ya mamlaka katika chama chake. Sitoshi, yawezekana akavunja katiba ya chama. Huwezi kujitangaza kuwa utawania uraisi kabla hujapigiwa kura ya maoni, kupitishwa kuania nafasi hiyo. Je, yeah, kila mmoja anaweza jitangazia namna hiyo au mzee ndio fainali? Haya, huyu mwingine anaitwa kirati kongoli, anasema anapatikana ndala, Shinyanga. Anasema mzee loasa bado ana nguvu za kutosha kuendelea na siasa, pia taifa linahitaji viongozi wa aina hiyo, hasa kipindi kama hiki ambacho changamoto kubwa kweli kweli ni kujenga uchumi wa nchi. Haya, masoro masudi naye anasema karibu, tunahitaji kuongozwa naye kwa sababu ana vigezo, isitoshe hana njaa Zimbabwe mbona anaongozwa na mzee wa miaka 93? Sembuse yeye. Bwana ndalawa Tito yeye anasema sijaona kikao cha Chadema kilichoidhinisha hilo jambo, hilo lingesemwa na mtu wa chama fulani ingeona hilo basi. Ni machache tu tunayoweza kukusomea hivi sasa ndani ya VOA Express. Naona Id Ligongo yupo tayari katika yavumayo mitandaoni. Haya, mi moja kwa moja, japokuwa mmenilia kwelikweli muda wangu. Mimi naanza kuangalia masuala ambayo yanavuma hivi sasa. Mgombea yule ambaye ni wa binafsi kutoka mgombea, katika uchaguzi wa Kenya, mgombea mwenza Elud Modhiora kariara ambaye mm -hmm. ali, e, watu wa mjini wanasema ali show up katika mm. mdahalo ule <tukia>. peke yake kabisa kwa kweli anatamba sana, lakini kingine ambacho kinavuma hivi sasa katika suala la zima la uchaguzi wa Kenya ni kauli ya uh, uh, Raila Odinga ambaye amesema mm -hmm. kwamba amewaomba wakinamama wawakataliwe wenzi wao eh, basi siku hiyo tendo la ndoa pengine lisifanyike kwa ajili usiku kabla ya uchaguzi kuhakikisha kwamba E, watu wanaweza kwenda kupiga kura. Eh, ndo kauli hiyo. Mambo mengi, lakini nchini Tanzania ule msanii maarufu sana wa filamu za hmm. Kihindi, e, Sanjidat dat naye ametia timu nchini Tanzania kwa ajili ya kuenda kuangalia vivutio vya kitalii nakumbuka na Harrison Ford alikuwepo, Asha Raymond, wachezaji mpira kutoka Uingereza. E, basi hayo ni yale machache ambayo yapo katika mitandao. Asante ah, sana, Idi Ligongo kutoka hapa studio. Jina langu ni Sunday Shomari, mimi hapa anaitwa Mkamiti Kibayasi, Kibayasi. Kwaherini.