Ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Amjambo wasikilizaji popote mlipo, mimi jina langu Harison Kamau na mimi naitwa Mkamiti Kibayasi nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo. Ni Jumanne, Julai 18 mwaka huu wa 2017. Tunasikika kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya, na katika masafa mafupi katika mita bendi 19 na 22. Karibuni. Katika matangazo yetu hivi leo tutawaletea ripoti kuhusu mgombea mwenza Eliud Muthiora Kariara, wa mgombea huru katika kinyaganyiro cha urais nchini Kenya, akizungumzia mikakati ya kubadili maisha ya wananchi wa Kenya kwa jumla. Tutaingia katika kilimo na tunataka kufanya kilimo kiwe sio kilimo tu, bali ni kilimo biashara na katika makala yetu ya wanawake hii leo mwanaharakati wa Kwitu Breaking Barriers anazungumzia jinsi chama chao kinavyojiweka katika kumsaidia mwanamke wa Kenya kama sisi wanawake hapa ambao tuliko Amerika tunataka kusaidia watoto nyumbani ambao walizojiweza, tunataka kusaidia wanawake ambao pia wamepitia mambo mengi ambao yani, kama abuse hata nyumbani pia abuse ziko na hakuna sheria yoyote ambayo inachukuliwa. Basi hizo ni miongoni mwa habari tulizowaandalia jioni ya leo. Jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza tunaletea habari muhimu za dunia. Msomaji wako ni mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Marekani ilielezea tena vikwazo leo Jumanne kwa watu kumi na wanane wa Iran pamoja na makundi inayoyashutumu kusaidia programu ya makombora ya Teheran na mikataba silaha, siku moja baada ya kuthibitisha tena kwamba Iran inafuata makubaliano kima ya kimataifa ya mwaka 2015 kuhusu programu yake ya maendeleo ya nyuklia. Marekani bado ina wasiwasi mkubwa kuhusu kazi za Iran kote mashariki ya kati ambazo zinadumaza uthabiti wa kieneo, usalama na mafanikio, wizara ya mambo ya nje ya Marekani ilisema wakati ikitangaza vikwazo. Vikwazo hivyo vinazuia mali zozote zilizoorodheshwa ambazo huenda zipo Marekani na kuwazuia Wamarekani kufanya biashara na watu hao. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani iliwekea vikwazo makundi mawili yenye uhusiano na kundi la Revolutionary Guards la Iran ambalo inasemekana lilihusika katika utafiti wa makombora makali pamoja na jaribio la kurusha ndege. Juhudi za karibuni za chama cha Republican kufanyia mageuzi mfumo wa huduma za afya Marekani ziligonga mwamba kwa masenata wawili zaidi wa chama hicho wakisema kwamba hawataunga mkono muswada utakaochukua nafasi ya sheria ya sasa uliowekwa wazi wiki iliyopita na kiongozi wa kambi ya chama tawala katika baraza la Seneti, Mitch McConnell. Maseneta Jerry Moran wa Kansas na Mike Lee wa Utah walitoa taarifa tofauti jana jioni, wakielezea kushindwa kwa bunge kwenda mbele zaidi katika kubadilisha sheria ya sasa iliyopendekezwa na rais aliyeondoka madarakani Barack Obama na kushindwa kushughulikia gharama zitakazoongezeka kutokana na mapendekezo ya sasa. Warepublican wengine wameshapinga juhudi hizo kwa wasiwasi kwamba itaondoa bima za afya kwa mamilioni ya watu, hasa kupunguza idadi ya watu katika bima ya Marekani masikini inayojulikana kama Medicaid wajumbe na wanakampeni wanakutana Geneva, Uswisi wiki hii kwa mkutano wa SITES. Biashara ya pembe za ndovu ni ajenda ya juu kwa vile ujangili unaendelea kuwakumba tembo kote barani Afrika. Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. Wana kampeni dhidi ya ujangili wanataka hatua kali ziimarishwe ili kukabiliana na magenge ya kihalifu ambayo yanahusika na, na biashara haramu ya pembe za ndovu. Umoja wa Mataifa unakadiria kuwa biashara haramu ya wanyama pori ni takriban dola bilioni 23, kwa mwaka nyingi ya fedha hizo zikitokana na pembe za ndovu. Asia na hasa China ndiyo soko kubwa kwa bidhaa hizi. Idara ya uchunguzi ya maswala ya mazingira yenye makao yake London imetumia takriban miaka mitatu kujiingiza katika mitandao mikubwa ya magendo ambayo inahusika na usafirishaji pembe kutoka kwenye bandari za Afrika Mashariki. Wachunguzi wameutaja mji wa kusini mwa China wa Shuidong kama kituo kikuu cha pembe ambazo zimepatikana kwa njia ya ujangili na wanasema takriban asilimia 80 ya pembe hizo zilizokuwa zinapelekwa China zinapitia kwenye bandari hiyo. Julian Newman, mkurugenzi wa kampeni katika idara hiyo ya mazingira, anasema mji huo umeibuka kuwa ni kituo kikubwa sana duniani kwa biashara haramu ya pembe za ndovu, na walibaini hayo mara ya kwanza mwaka elfu mbili kumi na nne huko nchini Tanzania, nchi ambayo imepoteza nusu ya tembo wake katika kipindi cha miaka mitano, ikiwa ni hasara kubwa sana barani Afrika. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa mjini Washington DC. Polisi wa Saudi Arabia wamemkamata mwanamke mmoja aliyeonyeshwa kwenye video zilizosambaa akiwa amevaa sketi fupi huku akitembelea maeneo ya kihistoria, ikiwa ni ukiukwaji wa kanuni kali zinazohusu mavazi nchini humo, chombo cha habari cha serikali kimeripoti leo Jumanne. Kituo cha televisheni cha Al Akhbaria kilisema mwanamke huyo ambaye alishutumiwa kutembea eneo la Ushekhir akiwa na sketi na fulana fupi alikamatwa kwa shutuma za kuvaa mavazi hayo. Mifululizo ya video fupi za mwanamke huyo akicheza kwenye mchanga zilibandikwa mwishoni mwa wiki kwenye Snapchat katika akaunti ya Modo Khulud. Video hiyo iliyowekwa kwenye mitandao ya Twitter na YouTube alipongezwa mwanamke huyo kwa ushujaa wake kwa mavazi hayo, na pia alikosolewa kwa kiuka kanuni za mavazi nchini Saudi Arabia, ambapo mwanamke anatakiwa kuvaa baibui maarufu kama abaya, ambazo zinaufunika mwili mzima isipokuwa uso, nyayo na mikono. Mahakama moja ya Uturuki ilieleza leo Jumanne kwamba wanaharakati, wanaharakati sita wa haki za binadamu akiwemo mkurugenzi wa Amnesty International huko Uturuki wamekamatwa rasmi baada ya wiki kadhaa za kuwekwa kizuizini kwa kulisaidia kundi moja la ugaidi. Haikuwa wazi taasisi gani ya kigaidi wanashuku kupewa msaada. Amnesty International ililaani uamuzi huo ikiuita e ukamataji huo ni mwendelezo wa baada ya mapinduzi yaliyoshindwa huko Uturuki na ukamataji unaochochewa na masuala kisi ya kisiasa. Leo tumejifunza kwamba kusimamia haki za binadamu imekuwa uhalifu nchini Uturuki, alisema Salil Shet, katibu mkuu wa Amnesty International kwenye taarifa yake ya leo Jumanne. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu cool la Marekani, Washington DC. Na moja kwa moja tuelekee huko Afrika Mashariki, ambapo mgombea mwenza wa mgombea wa urais Huru Jafeth Kavinga nchini Kenya, Eliot Mudhiora Kariera, jana alijipatia umaarufu baada ya kujipata kwamba ni mgombea mwenza pekee aliyejitokeza kwenye mdahalo wa televisheni ya kitaifa muda mfupi uliopita nimezungumza naye na kwanza kabisa nikamuuliza alivyojihisi mwanzoni kabla ya mdahalo huo kuanza. Wakati mdahalo ulikuwa unaanza, kidogo nilikuwa na mchecheto, wasiwasi kiasi, maanake mbeleni nilitarajia kuwa wapinzani wangejitokeza kwa mdahalo. Baada ya muda mfupi Nikatulia na nikafurahia kupata fursa ya kipekee. Pengine haujafanya kampeni sana kuzunguka kote kwenye taifa kama wengine ambao ni vigogo wa kisiasa. Baada ya mdahalo wa jana, na taifa lote likakujua, na pia ulimwengu, mambo yamekubadilikia vipi siku ya leo? Kampeni zetu zimekuwa sio za kutumia njia zile za kiasilia, tumekuwa tunafanya door to door na kukutana na wananchi kando ya barabara na manyumbani kwao. Mdahalo wa jana kwa kweli umesaidia sisi kuweza kujulikana kuwa tupo katika kinyang'anyiro, na wananchi ambao walikuwa hawajaamua watampigia kura nani wamejitokeza na kusema sasa wamepata chaguo la kweli miongoni mwa wale wagombea wenza na pia wale wengine wote. Inaonekana kama labda kwa umri wewe ndio kijana zaidi. Sasa wewe, ajenda yako kwa vijana hasa ni gani katika uchaguzi wa mwaka huu? Tutakata hali ya vijana kuto kuajiriwa na nusu, tumejitolea kuhakikisha kuwa tutawapa vijana kazi ambazo ni za kisasa na zinatumia teknolojia. Tuna mpango wa kuwahusisha Wakenya ambao wako ughaibuni, ili zile kazi ambazo wanahitaji msaada nazo, tunawaunganisha na vijana wetu ambao kila siku wanahitimu na wapate kuwashika mkono na kuwaonyesha jinsi ya kufanya kazi katika huu ulimwengu. Lakini zaidi tutaingia katika kilimo, na tunataka kufanya kilimo kiwe sio kilimo tu, bali ni kilimo biashara. zia zipo tayari kutokana na ule utafiti tumefanya, na tuko tayari kabisa kupambana na hali ya vijana kutokuwa na kazi. Inaaminika kwamba kufanya kampeni ama kuweza kufaulu kwenye siasa hasa katika nchi ya Kenya na kwingineko, lazima fedha zihusishwe. Sasa nyinyi mnaona kama fedha ni muhimu katika kuweza kupata kiti cha kisiasa nchini Kenya? Pesa ni muhimu, lakini pesa siyo jibu. Cha muhimu zaidi ni kuwa kiongozi ana maadili ambayo yanafaa. Tuna pesa kiasi, na tunatarajia kuwa wahisani watajitokeza na kutuunga mkono na kutuwezesha kuendelea kufanya kampeni. Wewe ni mgombea mwenza wa Daktari Joseph Kavinga ambaye kwa muda mrefu amekuwa akiishi ughaibuni. Sera zake zitaweza kuungana ama kutangamana na sera ambazo wakenya wanahitaji? Mimi ni mzaliwa wa Kenya, nimeishi na kusomea Kenya. Kwa hiyo kiungana ina maana kwamba yeye analeta ule umahiri wa kimataifa na mimi namuunganisha na hali halisi ya wananchi wa Kenya. Kuna sababu ya mtu yeyote kuwa na wasiwasi? ni mgombea mwenza wa urais nchini Kenya Eliud Mudhiora Kariera akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Nairobi. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa mjini Washington DC. Ninaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Waafrika Kusini kila mwaka kwenye siku ya kuzaliwa Nelson Mandela wanatoa heshima kwa kiongozi wanayemwona kuwa ni baba wa taifa lao wakishiriki kufanya kazi za kijamii kwa dakika 67 ikimaanisha dakika moja kwa kila mwaka wa huduma ya kijamii kwa Mandela. Mwaka 2009 Umoja wa Mataifa ulitangaza Julai 18 kama ni siku ya kimataifa ya Nelson Mandela na kuwaomba watu duniani kote kufanya huduma za kijamii katika siku hii. Kiongozi huyo wa haki za binadamu alifariki mwaka elfu mbili kumi na tatu akiwa na umri wa miaka 95. Kifo chake kiliombolezwa kote duniani na kilihudhuriwa na rais wa zamani wa Marekani Barack Obama. Nchini kwake Afrika Kusini anajulikana kwa jina la Madiba. Rais wa Ufilipino Rodrigo Duterte ameomba bunge liongeze muda wa sheria za kijeshi kutumika hadi Disemba kwenye kisiwa cha kusini cha Mindanao ambapo jeshi limekuwa likifanya mapigano makali kwa miezi miwili dhidi ya wanamgambo wa Kiislamu. Zaidi ya watu mia tano wameuawa kwenye ghasia hizo zilizoanza baada ya jaribio lililoshindikana kutoka kwa vikosi vya usalama vya kukamata Isnilon Hapilon ambaye ni kiongozi anayehusishwa na kundi la Islamic State. Kufuatia hilo, wanamgambo walichoma majengo likiwemo kanisa pamoja na kushika halaiki ya watu mateka na kupelekea Duterte kutangaza siku sitini za sheria ya kijeshi tarehe ishirini na tatu Mei kwenye kisiwa hicho cha watu milioni ishirini na moja. Spika wa bunge la Indonesia ametajwa kuhusika na kashfa ya rushwa ya mamilioni ya dola mamilioni ya dola inayohusisha utekelezwaji wa vitambulisho vya taifa vya dijitali. Mkuu wa tume ya serikali ya kukabiliana na rushwa Agus Raharjo amesema kwamba kuna ushahidi wa kutosha kwamba spika Seiano Novato alishiriki katika kashfa ya ubadhirifu wa takriban dola milioni mia moja na sabini kati ya mwaka elfu mbili kumi na moja na mwaka elfu mbili kumi na mbili ikiwa ni theluthi moja ya dola milioni mia nne arobaini iliyotengwa kwa mradi huo. Idhaa ya Kiswahili ya yes, Sauti Amerika moja kwa moja kutoka mji mkuu wa Washington DC. Ah, kanisa Katoliki nchini DRC limeelezea masikitiko yake kuona kwamba watu wake hasa mapadri wamekuwa ni waadhirika wa ukosefu wa usalama ingawaji hawana shida yoyote. Hii ni baada ya mapadri wake wawili Charles Kipasa na Jean Pierre akili Akilimali kutekwa wakiwa nyumbani kwao katika parokia ya Bunyuka kaskazini mashariki mwa mji wa Butembo. Mwandishi wetu Astel Malivika anatupasha zaidi kutoka Nairobi, Kenya. Katika tangazo lililotolewa na kiongozi wa kanisa katolika wa diosesi ya Butembo Beni, Sikuli Paluku Melkisedeki, amesema kwamba wako katika hali ya wasiwasi kuhusu watumishi wao Charle Kipasa naye Jean Pierre Akilimali, wakiwa wote ni mapadri wa kanisa katolika Beni na Butembo, ambao walibebwa na watu waliokuwa na silaha. nani telefoni ya padiri moya ililia ilikuwa ikishalia njo soda moya na, na iko nayo mumukono nashaikamata njo a akikia ionesha padiritu huyu mwenye iko nakuita ni nani? Njo saha tena mkanga na silaha, walipoingia nyumbani kwao kwa saa za jioni, kisha ndio nilikuwa nasikia. Sasa na vengine viko na pasangula makio kule kulamusha vingine ba frere, akumbe sasa ukukota na vashabe bava mpaka kule chini. Mimi sikutoka mnyumba, nilikute tu mwangu na nipatie kundisho kuniacha mwangu kupelekwa sehemu isiyojulikana, lakini gari yao iliachwa kwenye barabara katika sehemu moja. Boris Maelezo ni mbunge wa mkoa wa Kivya Kaskazini akiwa katika mji wa Kinshasa. Unajua hii mambo ya kutegwa nyara kwa wapadiri wetu inakuwa mambo ya kusikitiza sisi wote hata hapo unaniita, tunakuwa katika mkutano wa waembo wana bunge wote wa grano, ndio kusema wa Beni Lubero, ukiweza kujadiliana kufahamu kipi inaendeka kunavokiva kaskazini kuhusu Entekirite na uhusu sasa wa leo wapadiri, kwa sababu sio mara ya kwanza wapadhiri wanatekwa nyara. Najua wakati wa mbele tuliweza kupoteza wapadhiri kunako parokia ya Mbau na sasa inakuwa Bunyuka, tunafikiria inakuwa mambo inaanza kusikiliza sana. Nipata fursa ya kupata Padri Kachuva Mkoko anayeshuhudia kilichotokea wakati wa utekaji nyara wa mapadri hao. Apre pale akasema, bo nipatie makuta juu na katalia fungula moto nasema umu hamona franga nasema bo lala mie mwenye mina fie umu kama hamona franga akakamata kamata franga haka kamata umu mapapie tatu kamo ya kasa dolari na hidea senga ntisengandi haka acha mil fra ya ude safra de safra pala nasema lala usitoke tena huu nizyo nikarudia tena mkitanga kisha wakati alitokea nikakia funga mlango. Lakini huku baadhi ya wananchi wakuwa na hisia tofauti kuhusiana na kutekwa nyara kwa mapadri hao, tunawaza kama wamechukuliwa tena ni sababu wale wa zamani hawaku hawakuchikwa mkono hawakunaswa baba askofu wetu aweze kuangalia namna ya kufanya kusudi wale wapadri waweze kutoka pale ambapo wanapatikana. Wengine mapadri watatu walitekwa nyara katika parokia ya Oicha ya Mbau na tumeshangaa kusikia kwamba tena na ni mapadri wawili ambao kabisa wamebeba hapa kunako parokia ya Bunyuka. Afu tunashangaa sana na tunakosa kama ni nini ambacho kitatokea zaidi. Oser Malivika, Sauti ya Amerika, Nairobi. Kuanzia Jumatatu Julai 24 idhaa ya Kiswahili itakuletea makala maalum kuhusu uchaguzi mkuu nchini Kenya. Idhaa hii itakuletea masuala mbalimbali yanayowagusa wananchi kuhusu uchaguzi mkuu wa Kenya ambao utafanyika Agosti 8. Mpenzi msikilizaji, hii ni fursa kwako kusikia yale tuliyokukusania kuhusu siasa za Kenya. Haya yote ni kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kweli kabisa. Kumbuka yote haya vilevile, unaweza vile ukayapata kupitia www voa swahili.com na vilevile VOA Swahili kwenye Facebook. Na idara ya Umoja wa Mataifa ya kuhudumia wakimbizi inaomba zaidi ya dola milioni mia nne kusaidia katika upatikanaji mbadala kwa maelfu ya wakimbizi wa Kiafrika na wahamiaji wa kiuchumi ambao wanafanya safari hatari kutoka Afrika kaskazini kuelekea Ulaya. Mwandishi wa VOA Lisa Schlein anaripoti kutoka Geneva, naye Sande Shomari anaisoma ripoti kamili. Shirika hilo la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi linasema idadi ya wakimbizi na wahamiaji wanaowasili Ulaya kutoka Afrika kupitia Libya inaongezeka na pia idadi ya vifo kati ya wale wanaovuka jangwa la Sahara na bahari ya Mediterranean inaongezeka. Shirika hilo la UNHCR linasema watu wapatao 2360 wameuawa au kupotea katika miezi sita ya mwanzo ya mwaka huu, wakati akifanya safari ngumu ya kuvuka bahari kwenda Libya. Inasema idadi ya vifo kati ya wale wanaojaribu kuingia Libya kupitia jangwa la Sahara ni kubwa sana. Mwakilishi maalum wa UNHCR kwa ajili ya Mediterranean, Vincent Cochetel, alionya, ni hatari sana kwa watu kwenda Libya. Amesema maelfu ya wahamiaji wapya wanawekwa kizuizini ambako wanateswa na kunyanyaswa. Hatuna nafasi ya kuwaona watu wengi Libya, kwa hiyo chochote tutakachoweza kufanya kuwalinda watu, wawe wahamiaji, waomba hifadhi au chochote kiwezekanacho kufanya kuwasaidia kabla hawajafika Libya, kwetu sisi ni jambo nzuri. UNHCR wanapendekeza mikakati madhubuti kumaliza uhamiaji huu hatari, ikiwa ni pamoja na kuweka sehemu za mapokezi katika nchi wanazotoka na mahali pa kupokelewa Afrika kusini mwa jangwa la Sahara, Afrika ya kaskazini na katika nchi zinazokwenda Ulaya. Koshetel anasema vituo hivi vitakuwa na huduma kadhaa. Ameiambia Sauti Amerika kwamba UNHCR inatumai kuwashawishi wakimbizi hao kubaki katika nchi zao wanazopitia ambako wataweza kusubiri kesi zao na maombi yao kushughulikiwa. The for those who might be willing... Sasa matokeo ya wale ambao huenda wakatambuliwa kama wakimbizi itakuwa ni pamoja na kuwezesha familia kukutanishwa na wale walio na ndugu kwingineko na itakuwa ni pamoja na kuwatafutia makazi mengine. Kochatel anasema inatarajiwa kwamba baadhi ya watu wataachana na njia hiyo ya hatari kwenda jangwa la Sahara na kuchagua kukaa kwenye nchi ambazo ni salama za kupitia kama wakiona njia za halali kuweza kupata hifadhi huko. Leo katika dunia ya wanawake, tunazungumzia wanachama wa chama cha Kwitu Breaking Barriers ambacho kimeundwa na wanawake wa Kenya wanaoishi hapa nchini Marekani. Katika kipindi hiki ambako Kenya iko katika shughuli za kufanikisha uchaguzi mkuu ambao unatarajiwa kufanyika Agosti 8, wanachama wa Kitu wamekuwa mstari wa mbele kwenye mtandao wa kijamii wa Facebook kuzungumzia nafasi ya mwanamke wa Kenya na uchaguzi ujao. Mwenzangu Hadija Riami amezungumza na Mariam Jaradi maarufu kama Mamchi ambaye ni mmoja wa wanaharakati katika Kwitu na anaanza kwa kueleza kile ambacho chama chao kinafanya katika kumwelimisha mwanamke wa Kenya kuhusu uchaguzi mkuu ujao. Sahihi, kama mimi mmoja wao nimechaguliwa kama Ambassador of Peace, ambapo mi natoka pwani na tunazungumza, tuna post video kwenye kwitu Breaking Barriers. Hiyo ni page ambayo iko kando na kwitu ile group yenyewe, so tuko karibu wanawake kumi na tisa ambao wamechaguliwa na tunazungumzia kuhusu peace. Tunataka yani kuonyesha kwamba yani sisi ambao ndo tunaumia huku, maanake tuna wazee wetu nyumbani, tuna ndugu zetu nyumbani, tuna jamaa zetu nyumbani. So ni kwamba yani tunaonyesha video live videos. Hata mi mwenyewe nimefanya last week hiyo video na inasambaa karibu kila pahali, ina sahi na 15K views. Ehe, hiyo video inazungumzia nini? Nimezungumzia kuhusu yani, tunaomba amani manake 2007 zile kura za za Kenya zilitu affect sana, maanake kwa wengine kama sisi tuko, kuna zetu nyumbani, unaona watu wanachinjwa, wengine watu wanakatwa katwa, mtu anachomwa. So mimi kama ambassador of peace nilizungumzia kwamba tafadhali, ikiwa mtu anataka kuchoma choma, taka ikiwa mtu anataka kuua ua panya. Tuna wa encourage wa Kenya wenzetu yaani wawe na peaceful election yani, maanake sisi ndo tunatuma uchumi wetu nyumbani na pia tuna ndugu zetu nyumbani, na tuko mbali na wao, hatuwezi kuwasaidia, tunaomba amani, yani amani amani Kenya. Kwa vile unasema wewe ni balozi wa amani na umekuwa ukituma video, ukituma ujumbe huko kwa ajili ya Wakenya na hasa wanawake, kujaribu kujihusisha zaidi na amani hasa katika uchaguzi unaokuja Je, kuna maelezo ambayo mnapata? Je, kuna majibu ambayo mnapata kwamba hizi video zenu au huu ujumbe wenu unafika na unafanyiwa kazi? Kuna majibu ambayo tunapata, mengine ni ya kuridhisha, wengine wanasema kwa nini hamuji hapa. Ni kwamba yani, wengine sasa, kama hivyo, tunawajibu tunawaambia, si kwamba ati hatutaki kuwa na nyinyi huko Afrika ama Kenya, ni kwamba nini, wengine kama sisi, kama mimi mmoja wao, nimeolewa maisha yametuleta huku, ushaelewa? Sawa, kwa hivyo tunaomba yani, tunaupeleka huo ujumbe ili wa Kenya. Hata mimi mwenyewe nilizungumzia kuhusu hawa ambao wanapigania uchaguzi wawili, marais wawili, yani rais mmoja Uhuru na huyu ambaye atakaekuwa, nikawambia asiekubali kushindwa si mshindani, lazima yani wakubali, kuwe na peaceful election, kusitokee kama nchi zetu za jirani ambapo wote wanakimbilia kuja Kenya kama kwa, kwa kama Yani, refugees yani, sisi Kenya ikiwa tumehost ma refugees sisi wa Kenya tutaenda wapi je? Yeah, mpaka sasa hivi mna mikakati gani katika kumsaidia mwanamke wa Kenya hasa yule ambaye atashiriki katika uchaguzi huu? Sisi kama wanawake, hatu- hatuja associate wenyewe wa self, yani, sorry now, na ungia Kiingereza na Kiswahili ni kama yani, hatuja hatu waungi mkono ati hii political gani na hii ni political, yani, political parties, no. Yani sisi tu kitu ambacho tunaomba ni amani na kuwe na fair elections hiyo ndio tunaomba na nini matarajio yenu baada ya uchaguzi pengine kuna vitu ambavyo au kuna baadhi ya mambo ambayo mnataka kufanya kuwaelimisha wanawake huko Kenya sisi ambacho tunataka kufanya ni kama kusaidia kama sisi wanawake hapa ambao tuliokuwa Amerika, tunataka kusaidia watoto nyumbani ambao waliosojiweza. Tunataka kusaidia wanawake ambao pia wamepitia mambo mengi ambao, yani, kama abuse hata nyumbani pia abuse ziko, na hakuna sheria yoyote ambayo inachukuliwa. So kuna katika hiyo grupu pia kuna malawyers, kuna madaktari hapo ndani kuna wengine wanaenda nyumbani kama madaktari, wanachanga wanapeleka equipments huko nyumbani, na tunajaribu yani, hivyo vote ilivyo, yani, pia tusaidie nyumbani, yani uchumi wetu pia uende nyumbani, yani kusaidia hata mpaka watoto ambao mayatima walioachwa, tunajaribu kuwasaidia pia, kuwapelekea vitabu hizi school supplies. Yani, it's a group yani ina imani na wanawake, watoto yani ambao wanapitia mambo mengi huko Afrika. Sasa tupate muktasari wa habari. Marekani ilielezea tena vikwazo leo Jumanne kwa watu kumi na wanane wa Iran pamoja na makundi inayoyashutumu kusaidia programu ya makombora ya Teheran na mikataba silaha, siku moja baada ya kuthibitisha tena kwamba Iran inafuata makubaliano ya kimataifa ya mwaka elfu mbili kumi na tano kuhusu programu yake ya maendeleo ya nyuklia. Juhudi za karibuni za chama cha Republican kuufanyia mageuzi mfumo wa huduma za afya Marekani ziligonga mwamba kwa maseneta wawili zaidi wa chama hicho wakisema kwamba hawataunga mkono muswada utakaochukua nafasi ya sheria ya sasa uliowekwa wazi wiki iliyopita na kiongozi wa kambi ya chama tawala katika baraza la Senate Mitch McConnell. Polisi wa Saudi Arabia wamemkamata mwanamke mmoja aliyeonyeshwa kwenye video zilizosambaa akiwa amevaa sketi fupi huku akitembelea maeneo ya kihistoria ikiwa ni ukiukaji wa kanuni kali zinazohusu mavazi nchini humo, chombo cha habari cha serikali kimeripoti leo Jumanne. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi saa tatu za usiku kwa saa za Afrika Mashariki na saa mbili usiku kwa saa za Afrika ya Kati kwenye kipindi cha Kwa Undani. Kwa niaba ya wenzangu wote waliosikika leo, msimamizi wa matangazo haya Adija Riami, mwendeshaji wa matangazo Aida Isa, langu jina ni Harizon Kamau, nikiwa na mwenzangu aliyekuwa hapa ndani ya studio, naitwa Mkamiti Kibaya, tukisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.