Kucha Afrika. Eh, hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC karibu popote pale ulipo katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika ya mashariki. Mimi hapa ni Meri Mgawe na mwenzake Meri Mgawe, mimi ni BMJ Mridhi nikikukaribisha tena kwa matangazo yetu yaleo, ikiwa ni Julai 19 siku ya Jumatano ukiwa na mwaka wa 2017. Karibuni Katika matangazo ya Kumekucha Afrika hivi leo, tunakuarifu kuwa mgomo wa waadhiri nchini Kenya waendelea. Wanasema makubaliano na serikali hayajatimizwa. Tulikuwa tumekubaliana kwamba watatupa shilingi bilioni kumi, lakini wakaja wakatoa bilioni nne nukta saba na katika habari nyingine hii leo, vyama vya kisiasa nchini Tanzania vyatakiwa kueleza vyanzo vyake vya mapato nje na ndani ya nchi. Haya, basi msikilizaji, baada ya vidokezo hivyo vya habari BMJ, tunaelekea wapi? Naona Mary, twende moja kwa moja kuwapasha yale ambayo tumeyapata kutoka chumba chetu cha habari, na ni kwamba mwanahabari mkongwe wa Sudani Kusini Alfred Taban Lo Gune ametangaza kwamba amejiunga na chama cha upinzani cha SPLM-IO kinachoongozwa na Taban Deng ili kuwakilisha watu wa jimbo la mto Yei. Gune mapema wiki hii aliteuliwa kama mwakilishi katika bunge la mpito la Sudani Kusini. Amesema aliingia kwenye siasa ili kuleta mabadiliko nchini humo. Alisema kwamba Sudani Kusini inahitaji viongozi wenye usaj... u... ujasiri e kama yeye katika bunge ili kutetea wananchi. Mwanahabari huyu ambaye ni mwanzilishi na mhariri mkuu wa gazeti la kibinafsi liitwalo Juba Monitor na ripota wa zamani wa BBC mjini Khartum alisema hata ingawa ako kwenye mrengo wa Taban Deng katika upinzani bado anatambua mirengo mingine katika chama hicho cha SPLM. Io, rais wa Sudani Kusini Salvakir ametangaza hali ya hatari katika jimbo alikozaliwa la Gorigrio na sehemu zingine za majimbo matatu ambako vita vimekuwa vikiendelea kwa miezi kadhaa kati ya makundi hasimu ya wanamgambo wa kimbari. Waziri wa habari wa Sudani Kusini, Michael Makway, amesema kwamba jeshi litapewa nguvu za kusitisha mapigano katika jimbo hilo pamoja na yale ya Tioj, Wau na Awel Mashariki liliambia shirika la habari la Reuters jana Jumanne kwamba haki kadhaa za raia zitadhibitiwa, lakini hakutoa maelezo zaidi. Waziri msaidizi wa habari Akol Paul Kodit alisema kutangazwa huko kwa hali ya hatari kunanuiwa kuimarisha usalama nchini humo. Na Afrika, afisa mwandamizi wa Umoja wa Mataifa anayeshughulikia maswala ya kibinadamu anatembelea jamhuri ya Afrika ya kati wiki hii kuonyesha hali mbaya ya usalama ilivyo nchini humo. Mwandishi wa Sauti Amerika Zak Badof anatuarifu katika taarifa inayosomwa hapa studio, naye Meri Mgawe. Tangu katikati mwa mwezi Mei, mfululizo wa mashambulizi katika miji kote jamhuri ya Afrika ya kati yamesababisha vifo vya watu zaidi ya mia tatu na kukosesha makazi wengine zaidi laki moja Kusini mashariki mwa nchi hiyo, wanamgambo wanaojulikana kama Anti Balaka walivamia zaidi wilaya inayokaliwa na Waislamu wa, wa Bangasu katikati mwa mwezi Mei na kusababisha vifo vya takriban watu mia moja. Afisa mwandamizi huyo wa Umoja wa Mataifa Stephen Obrien anatembelea Jamhuri ya Afrika ya Kati na anasema kuwa ujumbe wa Umoja wa Mataifa unafanya kazi kuhakikisha kuwa watu wanalindwa licha ya kwamba kuna ghasia, lakini ghasia bado zinaongezeka dhidi ya wa wafanyakazi na watoa wa misaada nchini humo. Ninasikitika kusema kuwa Jamhuri ya Afrika ya Kati ni sehemu hatari duniani kufanya kazi kama mtoa misaada kwa uchungu, kumekuwa na idadi ya vifo na majeruhi kwa wafanyakazi wanaotoa misaada, alisema O'Brien, mratibu wa masuala ya kibinadamu wa Umoja wa Mataifa. Na jat Rochdi anasema anazingatia zaidi kuhakikisha kuwa jumuiya kote nchini hazishikiliwi mateka na makundi yenye silaha. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, yakiwa ni matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa Washington. Kundi linaloshirikiana na wizara ya ulinzi ya Marekani limeonya kwamba udhaifu wa taasisi za kitaifa na za kimataifa huenda ukachangia hali ya vurugu na hasia wakati wa uchaguzi nchini Kenya, kwa mujibu wa gazeti la Daily Nation. Ripoti iliyotolewa jana juma, siku ya Jumatatu na wizara ya ulinzi ya Marekani Pentagon Kitengo cha Afrika kinachoshughulikia utafiti na mikakati ilisema kwamba hisia za kutojali kuchukuliwa hatua za kisheria zimeshamiri nchini Kenya wakati wa kipindi hiki cha kuelekea kwa uchaguzi mkuu. Mhadiri Dorina Beke, aliyeandika ripoti hiyo ya utafiti, alisema kwamba hatua ya kufunguliwa mashtaka katika mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa ICC ya kabla ya uchaguzi mkuu wa mwaka wa elfu mbili kumi na tatu ilikuwa onyo kali kwa wagombea wote. Hata hivyo, amesema kwamba sasa hakuna taasisi kama hiyo ya ICC ya kimataifa kufuatia yale yaliyotokea kuhusiana na kesi hizo zilizowakabili rais wa sasa Uhuru Kenyatta na naibu wake William Ruto. Rais wa Marekani Donald Trump na mwenzake wa Rusia Vladimir Putin walifanya mkutano wa pili ambao haukuwa umewekwa wazi hapo awali wakati wa kongamano la kimataifa la mataifa yenye nguvu G20 lililofanyika mjini Hamburg, Ujerumani, mapema mwezi huu. White House imethibitisha hayo jana usiku. Marais hao wa wawili walikutana ana kwa ana mjini Hamburg tarehe saba mwezi huu kwa zaidi ya saa mbili kwa mazungumzo ambayo yaliangaziwa mno na vyombo vya habari wakati huo. Lakini sasa imeibuka kwamba Putin na Trump walikuwa na mkutano wa pili wakati wa chakula cha jioni. Afisa wa ikulu ambaye jina lake alikutajwa alithibitisha mkutano huo, lakini rais Trump alisema kupitia mtandao wa Twitter kwamba ripoti kuhusu mkutano mwingine na Putin zilikuwa ni za kupotosha na kiongozi wa walio wengi katika seneti ya Marekani, Mitch McConnell tayari anapata upinzani mkubwa kufuatia tangazo kwamba anampangwa kuitisha kura nyingine ya kubadilisha kabisa mfumo wa bima ya afya maarufu kama Obamacare, ambao utacheleweshwa kwa kipindi cha miaka miwili baada ya kushindikana kwa juhudi za kuf, hivi karibuni za kugeuza na kubadilisha mfumo huo siku ya Jumatatu. McConnell alitangaza mpango huo mpya jana Jumanne alipofungua kikao cha Senate. Seneta huyo alisema kwamba sasa watajaribu njia mbadala ili kuwapa afueni wa Marekani kutokana na Obamacare. unasikiliza matangazo ya kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc matangazo haya unaweza kuwafuatilia kupitia mtandao wetu wa www voa swahili.com vilevile twapatikana katika facebook na twitter mgomo wa wahadhiri nchini kenya unaonekana kurejea tena baada ya ahadi zao kushindwa kutekelezwa ipasavyo na serikali kwa taarifa zaidi tuungane na mwandishi wetu wa na nairobi kenneth wandera ni mgomo ambao uligeuka kuwa mchezo wa paka na panya kati ya serikali kuu na wahadhiri nchini, huku wahadhiri wakieleza kwamba serikali ilidinda kutekeleza mkataba wa makubaliano kati yao na serikali kuu ulioweza kuafikiwa Machi mwaka huu. Wahadhiri walieleza kuwa ingekuwa vigumu sana kwao kuweza kurejea kazini hadi wakati ule serikali itaweza kuwajibikia makubaliano hayo. Hata hivyo, katika kikao na waandishi wa habari hapa jijini Nairobi, wahadhiri wanaeleza kuwa wamethibitisha kuwepo kwa fedha hizo katika akaunti zao na hivyo basi wataweza kurejea kazini kesho naibu katibu wa muungano wa wahadhiri ufahamikao Uwasu, George Kinsey anaeleza Idhaa ya Sauti ya Amerika kuwa serikali imeweza kufanya makubaliano nao na kuweza kuweka mfumo mbadala ambao utawarejesha kazini. Jinsi anavyoelezea, mgomo huu uliitishwa kwa sababu serikali ilikuwa katika makubaliano ya ya CBA ambayo tulikuwa nayo, tulikuwa tumekubaliana kwamba watatupa shilingi bilioni uh, kumi lakini wakaja wakatoa bilioni nne nukta saba na ikawa imebaki bilioni tano nukta tatu. Kwa hivyo mgomo uliitishwa ili kuwashurutisha waweze kutulipa zile pesa ambazo zilikuwa zimebaki, na kwa hivyo kwa sasa wameshalipa na hakuna haja ya kuendelea na mgomo tena. Lakini wachambuzi wa maswala ya elimu wanaeleza kuwa mgogoro huu umeweza kuibua uozo ambao umekithiri katika mahusiano ya serikali na vyuo vikuu. Hamisi Babusa, mtaalamu wa elimu, anaikosoa serikali kwa kujikokota kutekeleza makubaliano hayo, huku akisema kwamba ni wanafunzi ambao wataweza kuumia iwapo serikali haitoweza kuwajibikia majukumu yake kama sasa, kila mara mnagombana umeona, mm-hmm. sasa siku moja ile mtoto ataona huyu baba, mbona kila mara nikifanya hivi anafaa. Sasa mtoto anaanza kumchukia baba. Sasa uh -huh. Hapa ni fumbo, yaani mtoto ni wahadhiri na baba ni serikali, umeona. Sasa uh -huh. sasa kila mara akitaka akitaka kitu mlie, inakuwa ni vurumai eh, eh, mpaka afanye mam afanye sarakasi ndio apewe, umeona, sasa hasa ee, mna hata mahusiano yatakuwa si mazuri na hapo. Mahusiano yatakuwa si mazuri, kama wahadhiri hawaamini serikali yao, basi inaleta shida inafaa. uh -huh. E, serikali ni wawe watu wakuaminika tu yani haka wa, wa, wa, yani wana, wana, mzuri na wahadhiri askiaa wa, wasikueje mpaka wahadhiri waanze kubeba matawi juu alafu ndio waingilie. Sasa wanafunzi kote nchini katika vyuo vikuu wanatarajiwa kurejea mafunzo yao ambayo yametatizwa takriban wiki tatu. Kenneth Wandera, sauti ya, si takriban, ya Amerika, Nairobi. Shukrani sana Kenneth wandera, kwa taarifa hiyo iliyokuwa ikieleza kuhusu serikali na waadhiri kukubaliana na kuweza kutekeleza zile ahadi ambazo zilikuwa zimeaidiwa. Basi baada ya dakika chache tutaendelea na taarifa zetu za habari zikisomwa na mwenzangu hapa BMJ Murithi. Siku ya kuzaliwa kwa aliyekuwa rais wa Afrika Kusini Nelson Mandela iliadhimishwa hapo jana kila mwaka wananchi wa Afrika Kusini hutoa heshima zao kwa kiongozi huyo hayati ambaye alienziwa na wengi na kujulikana kama baba wa taifa hilo kwa kutoa huduma kwa jamii kwa dakika 67 kila mmoja ambayo ni dakika moja kwa kila mwaka ambao mwanasiasa huyo alikuwa kwenye huduma ya umma Mnamo mwaka wa 2009 Umoja wa Mataifa uliitenga Julai 18 kama siku ya kimataifa ya Nelson Mandela na kuwataka watu ulimwenguni kote kufanya vitendo vyema vya utumishi kwa jamii kama kumbukumbu kumbu ya rais huyo aliyefariki mwaka wa elfu mbili kumi na tatu akiwa na umri wa miaka tisini na mitano. Na waziri wa mambo ya nje wa Venezuela amesema kwamba nchi hiyo inaendelea na mipango ya kumchagua au kuwachagua wajumbe licha ya vitisho vya kuwekewa vikwazo vipya na Marekani na kwamba ina mipango ya kuangalia upya uhusiano wake na Washington. Waziri Samuel Monkanda alikiambia kituo cha televishen cha taifa kwamba serikali ya Venezuela itaangalia upya uhusiano kati ya Marekani na nchi hiyo kwa sababu hawakubali kudalilishwa na mtu yeyote. Maafisa wa ikulu ya Marekani walisema kuwa wako tayari kutekeleza vitisho vilivyotolewa na rais Donald Trump vya kutaka hatua kali na za haraka zichukuliwe iwapo Maduro ataendelea na mpango wake wa kuteua tume maalum mnamo Julai 30. Afisa mmoja mwandamizi wa White House alisema kwamba utawala wa Maduro hauwezi kuruhusiwa kugeuka na kuwa wa kiimla. Matangazo ya Kumekucha Afrika na kujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Vyama vya siasa nchini Tanzania vimetakiwa kutangaza vyanzo vya mapato yake ya ndani na nje ya nchi. Jaji Francis Mtungi anayesimamia taasisi ya usajili wa vyama vya siasa alitoa tamko hilo hapo jana. Mwenzangu Id Ligongo amezungumza na mchambuzi wa masuala ya siasa ambaye pia ni mwandishi wa habari Majid Mjengwa, kwanza akamuuliza kama swala hilo ni jipya. Kwanza kabisa, si suala jipya kwa, kwa maana ya kwamba huko uh, nyuma mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali aliwahi kuweka angalizo au kuonyesha madhaifu kwenye vyama vya siasa katika kuwasilisha e, vyanzo vya mapato yao, ikiwamo e, pia Chama cha Mapinduzi huko nyuma, lakini na vyama vya upinzani pia. Inawezekana pia likawa ni jambo zuri, kwa maana ya kwamba kumekuwa na hofu pia vyama hivi vya siasa ikiwamo Chama cha Mapinduzi kuhodhiwa au kuwa na watu wachache wenye pesa e, kwa maana ndio wenye kuvichangia vyama. Vyama hasa ni kusanyiko la la wanachama wenye malengo e, na, na mazumuni yenye kufanana na katiba yao inaonyesha hivyo. Kwa hiyo chama cha siasa ki, kiwe na sifa hiyo e, kama chama chenye kujumuisha wanachama. Sasa wanachama wale wenyewe wasipokuwa na u, ushawishi kwa maana kupitia michango yao kujua ni nani hasa anachangia si swala la serikali tu, lakini ni swala pia la wanachama kujua. Kwa sheria ambazo zipo hivi sasa zinazoongoza vyama vya siasa vinaeleza nini, hizo hizo hizo kanuni taratibu juu ya mapato uh, tunafahamu kwamba vyama hivi hupata fedha zake kupitia ruzuku inayotolewa na serikali. Mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali aliweka bayana kwamba chochote kile kinachopatikana la, lazima taarifa zake ziwepo, ukawa na ziwasilishwe. Kukawa na mapungufu hayo hata kwa Chama cha Mapinduzi huko nyuma e. Kwa hiyo nadhani hilo ndio la kwanza, kwamba kinatoka wapi, fedha zinatoka wapi, au hizo mali zinatoka wapi? Kukawa na uwazi e, wa kufahamika, kwa sababu hata kwa usalama wa nchi pia e, ni vizuri tuka, tukajua chama gani au watu gani nje e, e, e, ya nchi wanaunga mkono vyama vyetu hivi visije vika jeopardize, wanasema vika vikaathiri maslahi ya nchi, ikiwa watu hao wenye kuchangia e, pengine nyuma yake wana ajenda nyingine. Kwa hiyo ni jambo ambalo inahitaji tu uwazi sasa. Kuwepo kwa utaratibu huu ama kanuni hizi, huoni kwamba zinaminya e, demokrasia ya watu kuweza kushiriki ama kujitolea kwa ajili ya vyama ambavyo wanaona kwamba wanastahili kupeleka fedha zao. Kile kiasi kinachotolewa na mtu ambaye pengine hana nia ya kutajwa kikiwekwa wazi inaweza kikaonekana kabisa pengine e, hakina haja ya kutilia mashaka, lakini inapokuwa ni kiasi pengine kikubwa sana cha fedha e, kuna haja ya nchi kama nchi kutambua ni watu gani hawa wenye ku... Kwa, kwa, kwa, kwa faida ipi iliweze wanatoa kiasi hicho kikubwa cha fedha? Tukumbuke nchi kama Kongo Zaire, wakati huo rais wa wa, wa, wa Zaire Mobutu Sese Seko aliweza na yeye pia kuchangia Ufaransa, Ubelgiji, baadhi ya wanasiasa kuingia madarakani kwa fedha zake yeye, lakini alikuwa na maslahi nao. Kwa hiyo hili ni suala ambalo nchi kama nchi ina haki hiyo ya kujilinda kwa namna zote, kujua ni watu gani wanaofadhili wana vyama vya siasa kwa nia njema kabisa ni mchambuzi wa masuala ya siasa Majidi Mjengo akizungumza na Sauti Amerika kutoka Tanzania. Na mashirika ya Umoja wa Mataifa yanaripoti kwamba kuongezeka kwa kasi na kiwango cha kutisha cha kusambaa kwa ukiukwaji wa haki za binadamu huko Jamhuri ya Afrika ya Kati, na hivyo kusababisha maelfu ya watu kukimbia kote kwenye mipaka na nchi hiyo na maelfu mengine kukoseshwa makazi ndani ya nchi. Mwandishi wa VOA Lisa Shlain anaripoti kutoka Jeneva. Nadi Jeriami anasoma ripoti kamili. Umoja wa Mataifa unasema ghasia zinazotokea Jamhuri ya Afrika ya Kati ziko kwenye kiwango ambacho hakijawahi kuonekana tangu mwaka elfu mbili kumi na nne. Hili limethibitishwa na mashirika kama vile Idara ya Kuhudumia Wakimbizi ya Umoja wa Mataifa ambayo imeelezea kwamba zaidi ya wakimbizi laki moja kutoka CAR wamejiandikisha huko jamhuri ya kidemokrasia ya kongo ilipofikia mwisho wa mwezi wa Juni. Ukiongezea, UNHCR ina ripoti kwamba mamlaka nchini DRC zimeandikisha zaidi ya watu wapya elfu sitini waliowasili North Bangi na Bas Uwele tangu mwezi Mei. Msemaji wa UNHCR William Spindler anasema watu wamekuwa wakikimbilia maeneo ya ndani kabisa ya kaskazini mwa DRC hii inaweka shinikizo kubwa la ugumu wa kuzifikia jamii za ndani ambako ziko karibu na mpaka. Spindler anasema moja ya maeneo hayo ni Ndu, wakati ambako kijiji kidogo, anasema hivi sasa ni mwenyeji wa watu wapya 1037 waliowasili kutoka CAR Our wenzetu ambao walikuwa siku chache zilizopita, wanasema hali ni ya vurugu na ukaribu wake na mpaka unafanya iwe ni hatari sana, huku majambazi wenye silaha wakihofiwa wako karibu na hapo. Wakimbizi wanaishi katika hali ambayo wanaweza kufanya hivyo, makanisani, majengo yaliyokuwa yakitumiwa kama shule ya, katika vituo vya afya au kulala maeneo ya wazi Watu wana shida sana ya huduma za afya, chakula na makazi. Wakati huo huo, idara ya Umoja wa Mataifa ya kuhudumia watoto inaripoti kwamba watoto wanazidi kulengwa na makundi yenye silaha huko CAR wakati wa mashambulizi kwenye vijiji au miji. UNICEF inasema ukatili unaotendwa dhidi ya watoto wadogo, wengine wakiwa na umri mdogo kabisa kama miaka miwili ni pamoja na mauaji, utekaji nyara, ubakaji na kuandikisha wanajeshi watoto. Kuanzia Jumatatu Julai 24, idhaa ya Kiswahili itakuletea makala maalum kuhusu uchaguzi mkuu nchini Kenya. Idhaa hii itakuletea masuala mbalimbali yanayowagusa wananchi kuhusu uchaguzi mkuu wa Kenya ambao utafanyika Agosti 8. Mpenzi msikilizaji, hii ni fursa kwako kusikia yale tuliyokukusania kuhusu siasa za Kenya. Haya yote ni kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika sasa inakuletea jukwaa la vijana. Leo katika jukwaa la vijana, mwenzangu Sande Shomari anamulika suala la mitindo ya Afrika Mashariki, hasa kwa upande wa Tanzania ambapo amezungumza na mwana mitindo wa kimataifa wa Tanzania, Martin Kadinda, ambaye amefanya kazi mbalimbali mbali, nje ya nchi hiyo, ikiwa ni pamoja na New York na Johannesburg, na kwanza anaeleza ilipo tasnia ya mitindo nchini humo. Modern industry kwetu bado iko nyuma kweli tu nadhani, so, kwa, kwa sababu kwanza haija fashion industry kwa ujumla haijatupiwa icho na wadau wengi yaani sema hawa corporate client, makampuni ya kibiashara, kwa sababu hawa ndio wanaofanya biashara ya mwanamitindo kuwa biashara nzuri. Kwa hiyo kazi za mitindo ni ndogo sana, na zinafanya wanashindwa kujikimu na kuweza kushindana kwenye soko la mitindo kwa levo za kimataifa. Bado tunaleana kwa urafiki, undugu na kujuana, lakini ukisema professional ways bado, kwa sababu malipo mazuri hakuna. Kwa hiyo vijana wengi wanafanya tu bwana, mradi wa wasogeze siku, lakini kwamba wanafanya kazi ili waweze kuishi kupitia kazi ya wa wanamitindo, kwa sababu kazi sio nyingi, na hata zinazopatikana hazina malipo makubwa kuweza kuwafanya waweze kulikimu kimaisha. Kwa hiyo tunasogeza siku tukiamini kwamba ipo siku corporate world watageuka kwanza kuangalia kwenye upande wa fashion, kuangalia bidhaa zao kubwa na nyingi zinauzwa kupitia wanamitindo hao hawa tu. Hilo ni moja, pili pia hata wanamitindo wenyewe hawajatengeneza thamani yao wao kama wao. Yaani wengi ni watu ambao wanafanya tu vitu, hawainvest time yao, wanataka kujitengeneza na kuweza kujikipa, kwa sababu nadhani pia hata wadau wanashindwa kuweka amount of money ya kutosha kwa so sababu wanaona kama vile tunachukulia poa industry yetu. Kwa hiyo nadhani hawa wana mitindo wenyewe wakibadilisha mfumo wao wa maisha, wakawa wanakwenda jimu, wanatekia wana wanajifunza vitu kutoka kwa wanamitindo wakubwa siku. Lakini pia kuna swala jingine katika maswala haya ya mitindo, na nyinyi ambao ndio mpo kwenye kufanya hizi kazi, kwa sababu nyinyi ndio mnaweka mm, haya mambo e, ya mitindo yenu kwa wale ambao wanawatazama hadhira na wale wanunuzi wa kila siku yeah. Pengine kuna yeah linalotakiwa kufanywa zaidi na wanamitindo wa barani Afrika, kwa sababu wengi tunaona mafanikio yakiangaliwa kwa wanamitindo wa Ulaya na nje ya Afrika ia kitu kimoja kwanza, nimashukuru Mungu sababu juzi tulikuwa tuna event ilikuwa naitwa bongo sa, tulikuwa na waziri wa michezo, sanaa na utamaduni, alisema kwamba serikali ilikuwa imesahau swala la mitindo na wanaanza kulitilia mkazo baada ya kuona vitu ambavyo vinafanyika na wadau kutoka nje ambao wanakuja kuinvest hasa kwa vijana wa Kitanzania. Kwa hilo, ni moja kubwa ambayo nasema kwamba hio, endapo tukipata ulinzi wa sanaa zetu, serikali serikalia mkazo kuweza kuzuia watu wanao kopi kazi za wasanii wakaweza kubalansi usawa kama ambavyo kwa upande wa mpira kocha. Kwanza tupate ulinzi kutoka kwa serikali, hasa hizi kanzi zetu za Kiafrika, sababu suala la ubunifu limekuwa ni suala la kawaida sana. Tukielekea ulinzi wakawa una sheria kubwa za kuwabana watu ambao wana kopi kazi za watu wengine, kwanza itaweza kuleta manufaa kwa wabunifu. Na itaboresha kazi zetu. Unapokuwa na, na kipato cha kutosha kwenye kazi yako, unafanya vitu vikubwa zaidi, lakini unapokuwa unatumia nguvu nyingi kufikiria kubuni kitu halafu, mwisho wa siku mtu mwingine anakuja tu anakikopi na kukitengeneza tena kwa gharama ndogo, akitoa hata bure, kinakufanya unafifia, moyo wako unafifia, unashindwa kufikia ile malengo yako, kinakunyong'onyeza. Hicho ni kimoja. Cha pili, pia serikali iweze kuwekeza kwenye upande wa ubunifu, tukaletewa uh, viwanda wakatoa uhuru kwa watu eza viwanda, wabunifu wakapata ajira ya kuweza kubuni vitambaa vya kwetu vinaoendana na mazingira yetu na vinaweza kukukizi soko la mitindo duniani, kwa sababu ukitaka kuangalia kwa Wachina wanajivunia kwa sababu wenyewe wanatengeneza kila siku vitambaa vya aina mpya. Ukienda kwa Marekani na kitambaa chake, ukienda kwa Mturuki na kitambaa chake, lakini kwa Tanzania bado tuna vitenge, lakini vitenge haviwezi kenda kushindana kwenye soko la dunia. Vitenge ni kizuri ukiona kukivaa mwilini kwa sababu ya mashine anayotengenezea kwa, kwa Tanzania sisi wa au waafrika tunaweza ukavaa kitenge na tukawa proud, lakini kwa nchi zangu zetu imeenda, tuna experience ya kusafiri mara kwa, kwa mara, ukimpa kitenge unamwona hayiko comfortable. Nadhani kwa sababu ya material ambayo inakuwa imetumika kwenye kitenge, kwa tukiweza kuboresha vitu vitu hivi vichache vitu, vitu, kwanza vitu vingi ambavyo viko vina matatizo hapo katikati, tutaweza kuvimudu kubi, na kuviendeleza zaidi. Na umeshiriki maonyesho mbalimbali ya kimataifa, unaweza ukatueleza eh, jinsi ulivyoshiriki, wapi na yale uliyoyapata, unaweza yakasaidia vipi pengine kubadili sanaa kwa upande wa Afrika na Tanzania? vimefanikiwa kuonyesha maonyesho bara la Amerika, New York, imekwenda Afrika, Zambia, Malawi, uh, South Africa nimeenda pia nchi kama Thailand, China, zote huko nikitaka kufanya kazi yangu na pia kuweza kujifunza mambo mengi. Kikubwa ambacho nimejifunza kwa nchi ambazo ziko nje ya Afrika, serikali ina mkono mkubwa sana kwenye kazi za wabunifu, wanathamini wabunifu, so, wakiamini kwamba ni watu ambao wanatoa ajira hata kwa vijana wengi kwenye upande wa pasi, mabinti wengi wanapata ajira kupitia mitindo, vijana wengi wanapata ajira kupitia mitindo, kwa hiyo serikali imeweka nguvu kwa sekta ya ubunifu kwa kulinda haki zao na kuwawezesha wanapokuwa na maonyesho mengine waweze kwenda akapata kujifunza vitu vipya kwa sababu kama sisi Tanzania tuna Swahili Fashion Week ambayo inafanyika kila mwisho wa mwaka kwa miaka yote na sasa tunaenda kwenye Kenya Anniversary. Kwa mwaka jana South Africa wenyewe walituletea wabunifu wanne, serikali ileta wabunifu wanne kutoka South Africa, walilipiwa hoteli kuweza kushhokii lengo kubwa la serikali ni kuwafanya wale wabunifu kwanza, waa watengeneze urafiki na wabunifu wengine; pili, wajifunze vitu kutoka kwetu; na tatu, waweze kufanya biashara kwao. Nafikiri ikifika kipindi serikali yetu ianze kutambua thamani ya wabunifu na kuweza kuwawezesha kuweza kufikia maeneo mengine ya mbali, kwa sababu ukisema wa kushona tu nguo kila siku, kwa sababu utaweza kusevu hela ukaonyeshe nguo labda Israel au Brazil, itakuwa ni uongo. Lazima kuwe na wadau ambao wanakuwezesha kuweza kuwafika maeneo kama hayo. <tune> ni mwanamitindo wa kimataifa wa Tanzania Martin Kadinda akizungumza na Sauti Amerika. Uh, matangazo Afrika ya Kumekucha Afrika yanakujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Sasa ni muktasari wa habari. Mwanahabari mkongwe wa Sudani Kusini Alfred Taban Logune ametangaza kwamba amejiunga na chama cha upinzani cha SPLM-IO kinachoongozwa na Taban Deng ili kuwakilisha watu wa jimbo la Mto Yei katika nchi hiyo. Rais wa nchi hiyo Salva Kiir ametangaza hali ya hatari e, katika jimbo alikozaliwa la Gogrio na sehemu zingine za majimbo matatu ambako vita vimekuwa vikiendelea kwa miezi kadhaa, katika makundi kati ya makundi hasimu na ya wanamgambo wa kimbari. Afisa mwandamizi wa Umoja wa Mataifa anayeshughulikia maswala ya maswa kibinadamu anatembelea Jamhuri ya Afrika ya Kati wiki hii ili kuonyesha hali mbaya ilivyo kiusalama. Mwandishi wetu wa Sauti Amerika ametuarifu hivi leo kundi linaloshirikiana na Wizara ya Ulinzi ya Marekani limeonya kwamba udhaifu wa taasisi za kimataifa na, na za kitaifa huenda ukachangia hali ya vurugu nchini Kenya. Basi haya, ndio mwisho wa matangazo yetu ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Hapa studio, nilikuwa nashirikiana na, na mwenzangu BMJ Mridhi. Mwelekezi wa matangazo ni Deo Don Chubairo, mimi ni Meri Mgawe. Tuwatakieni nyote asubuhi njema.