Kutoka studio kumi na tano. Hii ni VOA Express. karibu msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerikani, VOA Express ikija moja kwa moja kutoka hapa jikuu la Marekani, Washington DC. Jina langu ni Sandey Shomari, mimi hapa ni Mkamiti Kibayasi. Twende pamoja ndani ya dakika 30 leo, ikiwa ni siku ya Jumatano ni Julai 19 mwaka huu wa 2017. Mambo ni mengi kweli kweli, Sande, ambayo tumewaandalia wasikilizaji wetu alasiri ya leo kwa saa za Afrika Mashariki hapa mjini yeah, Washington DC ni saa tatu na nusu asubuhi. Na moja kwa moja makamiti, kama ulivyosema, mambo ni mengi sana huko nchini Kenya. Inasemekana mpaka sasa kumekuwa na mlipuko wa mgonjwa wa kipindupindu. Kwa mujibu wa Daily Nation, watu 67 tayari wakushalaza hospitali huko Kenyatta Hospital kutokana na mlipuko huo vilivyotambulika kule nchini Tanzania ambapo uh, serikali ya Tanzania imesema kwamba iko mbioni kupiga marufuku uuzaji wa nguo zilizotumika maarufu kama mitumba. Hali kadhalika tutakuletea habari za dunia, tunagusa kila pembe kukujuza habari za dunia zinazoendelea kwa wakati huu kutapika na kuara kwa kesi nyingi zingine, zimefahamiwa si kuwa ni hii ugonjwa tunaita pindupindu ama kwa Kiingereza kolera, na tumeweka mikakati tofauti tofauti ili hii ugonjwa tumalize. Haya basi, hayo ni maelezo kuhusu jinsi ugonjwa huu wa kipindupindu uliolipuka huko nchini Kenya. Nini ambacho kinafanyika? tutamsikiliza Dkt Bernard Mwia atakapo akizungumza na mwenzetu Harison Kamau muda mfupi ujao. Lakini vile vile usisahau leo katika barazani, Mkamiti, tutamulika maswala ya uandishi wa habari kwa sasa, jinsi tunaofanya kazi zetu kutokana na hali halisi ya mabadiliko ya habari na mitandao ya kijamii. Hayo tutayangalia kwenye barazani hii leo, msikilizaji. Lakini basi moja kwa moja, Mkamiti, kama ulivyosema, bila ya kupoteza wakati tuanzia taarifa za huko nchini Kenya, kwa sababu imechukuliwa hatua pale na waziri wa afya nchini humo, Cleopa Mailu na ametangaza leo mapema kufunga hoteli za jakaranda na san valentia mjini nairobi kutokana na hizo dalili zinazosemekana kuwa ni za ugonjwa wa kipindupindu kwa hiyo mwenzetu harrison kamau amezungumza na dr benard mwiya ambaye ni afisa mkuu wa afya kaunti nairobi na akitaka kujua hasa kilichopelekea hatua hiyo ya kufungwa hizo hoteli Kutapika na kuhara kwa kesi nyingi zingine zimekonfamiwa kuwa ni hii ugonjwa tunaita pindupindu ama kwa Kiingereza cholera, na tumeweka mikakati tofauti tofauti ili hii ugonjwa tumalize. Shida ni nini, ni maji ama nini ambacho kimesababisha Tuko na ufunguvu wa maji. Kuna watu wanatuuzia, wanauza maji ambao mahali inatoka ndio tunafuata tujue inatoka wapi, na kuko na mambo ya chakula, hiyo ndio nao tunafuata ili certificate zao, mahali kama ni hoteli tukiona tuki iko na, na watu ambao wanapiga na, na, chakula na hawa na certificate thibitisho ya, kuonye, ya kuonyesha wako sawa, hawana ugonjwa huko tunaenda tukiangalia kama tunakuta iko namna hiyo, tunafunga watu wanaenda kuangaliwa kwanza, alafu wanaendelea na kazi. Kwa nini mlipuko huu wa kipindupindu unapatikana kwenye mahoteli ya kifahari na kwenye vitongoji duni hakuna mlipuko huu wa ugonjwa wa kipindupindu? Hoteli za kifahari ni mahali tumegundua ya kwamba chakula imetolewa nje, watu wanapikia nje, wanakuja wanasafu watu kwa hizo hoteli, hizo ndio tumeangalia tumeona, kwa hiyo mahali kumetokea hii ugonjwa, lakini naye hata hiyo tumeshapiga marufuku. Kuna pia hali ya chakula kwenye masoko makubwa, na kuna hatua ambazo zimechukuliwa kudhibiti usafi tume, kwenye masoko vile tumefanya sasa, pamoja na wizara ya afya national government, tumefom timu ya kuenda kuangalia mahali popote katika Nairobi County ama city ya Nairobi, wa make sure that hygienic standards are are followed. Mahali ambao hawana license ya kufanya hiyo kazi inafungwa. Mahali ambao watu, watu wale wana handle food, na wanakuwa na certificate ambayo ni, ni valid. Mara ya kwanza ripoti hii ilipotokea kwenye hoteli ya Weston ilisemekana kwamba ilikuwa labda uvumi, lakini sasa inaonekana kwamba ni kitu ambacho kilikuwa kimetokea. Unaona kama labda mlichukua muda mrefu zaidi kabla ya kuchukua hatua. Already tumesha tangaza vile hiyo hiyo ugonjwa ulitokea huko na ni kitu ambacho tulitangaza zamani vile ilitokea again, ilikuwa outsource food na hiyo naye tumechukua hatua na hakuja tokea chochote tena kwa hiyo hoteli. Haya, huyo ni afisa mkuu wa afya kaunti Nairobi, Dr Benard Mwia akizungumza na VOA Express kutoka jijini Nairobi. Kama ulivyosikia, Mkamiti, hivyo ndivyo mambo yalivyo huko jijini nairobi. Sana, sana na, jijini Nairobi. Sasa basi tunaelekea jijini dar es Salamu, Tanzania, ambapo mm -hmm. kama nilivyosema hapo awali tumesikia kwamba serikali ya Tanzania iko mbioni kufunga biashara zile ama uingizwaji wa nguo zilizotumika maarufu kama mitumba, lakini ili kujua kwa kina taarifa hii kulikoni, katika laini ya simu tunaye mwandishi wetu George Njogopa akiwa Dar es Salaam. George, habari za wakati huu hapo ulipo Washington? Washington tupo poa kabisa. Basi haya, kuna taarifa hizi za kuwepo hofu na wasiwasi kwa wafanya biashara, hususan wale wanaouza mitumba kwamba huenda wakakosa ajira. Kulikoni, hebu tupashe zaidi. Kamiti, ni kwamba nchi za Afrika Mashariki ziko katika majadiliano zinataraji kuzuia kabisa biashara ya mitumba kuingia katika nchi hizi kama vile kulinda maz, ma viwanda vya ndani ambavyo hata hivyo bado havijatosheleza. Lakini kutokana na hivyo, wasiwasi unaanza kuwakumba wa wauza biashara za mitumba, na hii inatokana na kauli hivi karibuni na wazi, waziri mkuu akisisitiza kwamba uwezekano huo upo mara moja kuhakikisha kwamba biashara hii inaondoka. Nilipozungumza na, na baadhi ya wafanyabiashara wa mitumba, walelezea wasiwasi wao wakisema kwamba Bwana, kwa jina naitwa Steven Atanas. Tumeuza mitumba maeneo ya Mwenge. Kwa kweli tutaathirika sana. Yaani, tutaathirika kwa sababu huwa tulio wengi wa Tanzania ni maskini. Na kama maskini, huwa tunategemea biashara ndogondogo ambazo zinahitaji mitaji midogo. Sasa kama zitasitishwa hizi biashara, kwa maana manake tutakuwa hatuna uwezo wa kumtaji mkubwa wa kununua nguo za kiwandani kwa ajili ya kufanya biashara zitoshe wateja wenyewe ni maskini na wauzaji ni maskini. Kwa hiyo kipato cha wanunuzi kitaendana na kipato cha wauzaji. Je, yeah, njiogopa. Uh, wakati waziri mkuu anazungumzia kuhusu swala hilo la kusitisha uingizaji wa mitumba alisema unatarajia kuanza lini, na kuna labda kuna vitu ambavyo wamepewa vya wa wauzaji mitumba kujiandaa kwa ajili ya zoezi hilo. Kwa hakika mkamiti bado hajafamika rasmi lini kazi ya kusitisha uingizaji mitumba katika nchi hizi utaanza, lakini wakati akitembelea kiwanda kinachohusika na uzalishaji wa nguo, waziri mkuu Kassim Majaliwa alifurahishwa na juhudi zinazofanywa na viwanda vya ndani, na hivyo akatamka kwamba uwezekano wa wazo la kusitishwa mitumba linaanza kupata nguvu, kama alivyosema hivyo. Gharama ya nguo zinazotengenezwa nchini itakuwa ndogo kuliko gharama ya nguo zinazotengenezwa nje ya nchi, na kwa hiyo tunataka Watanzania wapate kununua nguo kwa gharama nafuu. Lakini tunao utamaduni wa kuvaa wa kupata nguo kutoka nje na ni second hand, mitumba maarufu kama mitumba. Tunafika sasa kipindi ambacho tunajua na mera anazalisha nida, na anazalisha na viwanda tulivyonavyo, kwamba sasa biashara ya mitumba inaanza kwenda mwisho. Haya njogopa. Nini kingine ambacho tunatakiwa kufahamu kuhusiana na tamko hili la serikali? Kwanza mkamiti hufahamu kwamba mitumba inatoa ajira kwa vijana mamilioni hapa nchini, lakini pia mitumba huvaliwa na watu wengi hapa nchini Tanzania kwa sababu ni nguo zinazopatikana kirahisi. Hivyo basi mtaalamu kutoka Chuo Kikuu Huria Dr. Emanuel Malia anasema kwamba wazo la kusitisha mitumba ni nzuri, lakini anatahadharisha kwamba lazima liwe shirikishi, kama anavyosema. Hiyo nia njema itakiwa iwekewe mikakati. Sasa tunajiuliza mikakati gani imewekwa? Je, wameshirikishwa watu mbalimbali mbali kwenye kufikia huo ua uamuzi? Kwa Tanzania tunaweza kusema kwamba kwa kiasi fulani bado kuna hilo hitaji. Kwa hiyo mimi kwa, kwa upande wangu ningefikiria kwamba kuna umuhimu mkubwa sana wa kujaribu kushirikisha hao, kuwasikiliza na kuweka mikakati ambayo itatusaidia sisi kama taifa. Shukrani sana George Njogopa kwa taarifa yako hiyo. Na sauti iliyoisikia hivi punde ilikuwa ni ya mtaalam kutoka Chuo Kikuu Huria Dar es Salaam, Dr Emmanuel Malia akielezea mtazamo wake kuhusiana na hatua ya serikali ya Tanzania iliyosema kuwa iko mbioni kupiga marufuku uingizwaji wa nguo za mitumba nchini humo. Na katika habari za dunia, baraza kuu la bunge nchini Poland lilipiga kura mapema hii leo kupeleka mswada wenye utata ambao utafanya mageuzi kwa kamati za juu za mahakama kuu na bunge. Kura hizo zimefanyika kufuatia mjadala mkubwa katika bunge unaodhibitiwa na chama tawala cha Law and Justice, licha ya juhudi za upinzani za kuchelewesha mswada huo. Juhudi hizo zitafanya mabadiliko ya mahakama kuu na kuwapa wabunge mamlaka makubwa katika kuchagua majaji wa mahakama hiyo. Chama tawala kinasema kwamba mabadiliko hayo ni muhimu ili kuhakikisha kwamba mfumo wa mahakama unakuwa madhubuti, huku wapinzani wakisema hatua hiyo itakiuka matakwa ya mahakama kuwa huru. Marekani imewawekea vikwazo vipya raia 18 wa Iran na makundi wanayoyashutumu kuunga mkono programu ya makombora ya masafa ya mbali ya Iran. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani ilitangaza vikwazo hivyo dhidi ya makundi mawili yanayohusishwa na vikosi maalum cha ulinzi cha Iran kwa kusema walihusika katika utafiti na utengenezaji makombora ya masafa marefu. Wachunguzi wa Myanmar wametangaza kwamba hali mbaya ya hewa ndiyo iliyosababisha ajali ya ndege ya kijeshi mwezi uliopita ambayo ilisababisha vifo vya watu wapatao 122. Ndege hiyo iliyotengenezwa nchini China ya Shanyi y8200f ilipotea kutoka katika chombo cha kuongozia ndege hapo Juni saba ikiwa njiani kutokea mji wa kusini wa mashariki wa Myeik ambao pia unafahamika kama Margui kuelekea Yangon ambao ndio mji mkubwa wa Myanmar. Wachunguzi wa kijeshi pamoja na watafutaji na waokoaji walipata mabaki ya ndege hiyo yaliyokuwa yakielekea katika bahari ya Andaman siku kadhaa baada ya ndege hiyo kupotea, pamoja na dazeni ya miili ya watu. Mfanya biashara tajiri huko Asia, Wang Gianlin amejikuta katika matata kufuatia shirika kubwa la kibiashara la Darlin Wonder Group ambayo anaiongoza ikikabiliana na mfululizo wa uchunguzi wa uendeshwaji wake na hatua kuchukuliwa na serikali ya China hatua ya karibuni inahusisha kuyauliza mabenki kuacha kufadhili makampuni ya shirika hilo la Wanda Group, ambalo linamiliki mali nyingine za nje ikijumuisha studio huko Hollywood na majumba ya sinema AMC ambayo ni mwonyeshaji mkubwa wa filamu hapa Marekani. Kundi hilo linakabiliana na uchunguzi kuhusiana na makubaliano yake ya kifedha mapema mwezi Juni, ambao ulifuatiwa na kutangazwa kwamba Wanda iliuza sehemu ya biashara yake kwa kampuni ya ujenzi wa majumba Na na msikilizaji msikilizaji msikilizaji. Hii ni VOA Express moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC. Mkamiti kibayasi, mambo ni mengi kweli kweli kweli, mm. il na ilio, ni moto moto kweli kweli, hivi sasa basi tunashuka kule mjini Nairobi nchini Kenya, ambapo katika laini ya simu tunaye mwandishi wetu Libert Adede. Yeye leo anatujuza kwamba idadi ya wanawake wanaogombea viti vya kisiasa nchini Kenya, na sasa mashirika yanafanya jitihada kuhamasisha kuhusu usalama na mengineyo mengi. Libert, hebu basi tujuze siasa za Kenya zinavyoendelea huko nchini Kenya, hususan upande wa kinamama. Asante sana. Awamu hii ikiwa ni matangazo yanakuja moja kwa moja kutoka jiji kuu Nairobi, na si Mombasa kama wasikilizaji wamezoea. Mambo mambo, shwari hapa. Ni katika harakati za kujiandaa kwa ajili ya uchaguzi mkuu, zimesalia takriban siku ishirini na labda chini ya hizo, na mambo mengi sana yanazidi. Kampeni zimenoga, kila kiongozi anajaribu kufikia wafuasi wake, lakini kuna jambo ambalo limejitokeza ambalo lilokuvutia sana eh, viongozi wa kike katika uchaguzi huu wanaogombea viti mbalimbali vya kisiasa imeweza kuongezeka, swala ambalo limeweza kuwafurahisha mashirika ya kijamii, mashirika yanayotetea haki za wanawake, na hata shirika moja ambalo linashughulikia ama, mashirika, shirika moja la wanawake mawakili ambalo kwa fasaha sana linafahamika kama FIDA, nasema kwamba idadi hiyo imeongezeka ambapo kwa sasa kuna wanawake sita wanaogombea eh, viti vya ugavana. Katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi na tatu hakukuwa na mwanamke yeyote. Kuna wanawake sabini wanagombea viti vya ubunge na kuna wanawake arobaini na saba ambao wanagombea kiti cha mwakilishi wa wanawake na zaidi ya wanawake mia nne ambao wanagombea viti mbalimbali vya e, wawakilishi wa wadi pale mashinani. Lakini hayo ni kando, kuna mengine zaidi ambayo yametokeza ya kuweza kuhakikisha kwamba wanawake wanahamasishwa haswa wakati wa uchaguzi kuhusu usalama wao na jinsi ya kuweza kushughulikia masuala yao wakati wa uchaguzi ama wakati wa e, e, shughuli nzima ya uchaguzi. Na hapa nilipata fursa ya kuzungumza na mwenyekiti wa shirika hilo la wanawake mawakili FIDA, e, e, e, Bi Esta Mongare. Wacha tumsikie. nagusia vipi? Kwa hivyo tunajua wako na mashida, hawana awa, wakati mzuri kama wanaume kupiga siasa zao bila kutatisika. Tulikuwa tunaongea na wamama ambao ni wagombea viti mbalimbali, na tukaongea na polisi na political parties, dispute, tribunal kueleza hawa wamama ni wapi wanaweza pata usaidizi wakati wanapata changamoto wakati huu wa siasa, je, hawa wanawake wale wanagombea viti vya kisiasa na hawa ambao watahusika katika kuwachagua viongozi mbalimbali mbali. Kama shirika mnahisi wanawake wako salama katika uchaguzi huu ujao? Hatujaona um, dalili ya kusema hawana salama, lakini tunaelewa wakati wa siasa ni wakati mkubwa wa kufurutana, na kila mtu anataka aibuke mshindi. Kwa hivyo tume tumeongea na wamama na tumeongea na pia sio wamama peke yao, tunakuwa ile tunaita community dialogue kwa kaunti mbalimbali. Tumeenda huko tumeongea nao na tumeoleza ni kwa nini tunaonelea wachangue wamama wale wamejitayarisha sasa Libert, basi kwa upande wako, unavyoona ni jambo gani hasa lililowahamasisha kina mama hawa uh, takriban mia nne kujitokeza kwa wingi sana kuuania nafasi mbalimbali mbali, katika uchaguzi huu unaotarajiwa kufanyika uh, mwezi ujao nchini humo. Moja ni kwamba kumekuwa na hamasisho nyingi sana kuweza kuhakikisha kwamba haki za wanawake zimeweza kutambuliwa na kuweza kubadilisha dhana ya Wakenya kwamba wanawake wawezi kugombea viti vya kisiasa. Pili, eh, hapo nyuma utakumbuka kwamba bunge la Kenya limeshindwa kupitisha zile sheria za kuweza ku, eh, ya kuweza kuruhusu kwamba kuwe na lazima kuwe na theluthi mbili ya wanawake wanao walio katika bunge, na sasa wanawake wamejitokeza kupigania hizo nafasi ama kugombea hizo nafasi ili kuweza kutimiliza hilo labda katika bunge lijalo wataweza kupitiza sheria ambayo itasisitiza hilo. Na tatu ni kutokana tu na kwamba eh, wanawake wameanza tusa, pia wao nao wamejitokeza pia na wao wanahisi sasa wamepata eh, ile ujasiri wa kuweza kugombea viti vya kisiasa wengine. Wameweza kujimarisha kifedha na sasa wanaweza kuwa wako na nguvu za kuweza kugombea viti vya kisiasa ikilinganishwa na hapo awali ambapo wanawake walionekana wana kiwango kidogo cha pesa kuweza kushiriki katika uchaguzi mkuu. Shukrani sana. Libert Adede, kwa taarifa hiyo sande. Umesikia, maswala ya theluthi mbili e, ni muhimu sana, ni muhimu sana maswala ya kinamama kupata nafasi. Mambo haya mkamiti, wewe ndo utayajua zaidi, unayapenda basi. <laughs> Libert, bila shaka, bila shaka tutaendelea. mm -hmm. basi baada ya kutoka huko mkamiti, kwenye uchaguzi nchini Kenya, hebu tuangalie basi mambo ya burudani, kama anavyosema express, bila muziki haiendi na hivi yeah. sasa basi tunaona kibao naona bado kutoka kwake Sudi akishirikiana na Amilina, vijana wa Kenya hawa wakifanya vitu vyao. wa msikilizaji, pata mambo hayo. naona bado yeah, yeah, yeah. Na kujua tena hauniamini, naomba uwe na subira. Siyote sitaki kukuzalia, wakati wetu utafika. Tuwe yangu mamuzi, na sisi mamilia na heshimu yangu maamuzi. Naomba mpenzi wewe subiria E, msikilizaji unasafiri na VOA Express ukipata burudani moto moto moja kwa moja. Basi Mkamiti anambia, hebu tuangalie masuala mengine tunayofanya leo. Mkamiti, tunaelewa masuala yetu ya barazani, na katika barazani leo tuna mambo gani? Barazani leo, Mkamiti, tunamulika swala zima la changamoto za mwandishi wa habari kwa sasa, hasa wakati huu wa matumizi makubwa ya mitandao ya kijamii na teknolojia kwa ujumla. Basi kuzungumzia hili katika baraza hili leo tutakuwa ni sisi wenyewe hapa studio, Mkamiti kibaya Idi si, Ligongo na Harrison Kamau. Tulizungumza muda mfupi uliopita Sande, kwa kweli changamoto ni nyingi sana kwa sababu unapoamka asubuhi ukiingia kwenye mitandao ya kijamii kama unavyosema, unaingia kwenye Twitter, kwenye Facebook, kuangalia habari. Unaweza ukakuta kwamba unapata habari kwamba kiongozi wa nchi fulani ameaga dunia. Sasa wakati huo huo, kiongozi wa nchi fulani amefariki, ananiambia hebu subiri kidogo na mi nicheki katika mtandao fulani, naye anakujibu anakwambia, ah, mimi nimeona ya nimeona katika mtandao fulani, lakini nimeangalia katika Twitter bado hawajasema kitu chochote. Sijui kwa upande wa wenzangu wanalionaje hilo. Uh, mimi ambacho nakiona mara nyingi ninachokabiliana nacho ni kinachonisumbua wakati mwingine, unakuta kiongozi wa taifa fulani pengine amezungumza ndani ya dakika ishirini lakini baada ya muda mfupi, mitandao ya kijamii unaona yametoa ya, ya, ya sehemu ndogo tu ya ile, eh, hotuba yake, na watu wamekuwa wakijatoa mjadala kwamba bwana, huyu kiongozi amesema hivi amesema hivi amesema hivi. Na kupa tu mfano kwa nchini Tanzania, kuli kutokea video moja ambayo ilisambaa sana katika mitandao mingi ya, ya kijamii wakati Rais Magufuli alivyoenda nchini Ethiopia na kuelezwa kwamba alikuwa hamsubiri yule mkalimani wake. E, ku, ku, kutafsiri Mtao, kile ambacho anachoongea watu wengi sana, hmm, tuliamini kwamba hii imekuwaje sasa, lakini baadaye hmm, sana ndo tukaja kufahamu kwamba ile video kumbe walichezea ukweli eh. Kwa hiyo changamoto kubwa ni namna gani ya kuangalia eh, lakini pia kuna kitu kimoja, hasa wakati huu wa siasa nchini Kenya, unakuta kwamba wanahabari wanabaguliwa kulingana na masehemu na majina yao, kwa sababu kabila pia umekidhili katika sehemu nyingi. Unakuta kwamba jamaa fulani ana jina la kabila fulani akitumwa akiwa mwanahabari hawamuamini, wanasema huyu ni Sande, lo, Sande si mtu wetu. Kwa hivyo kama Sande amekuja eneo hili, hakuna habari zozote za ukweli ambazo Sande ataweza ripoti na ni changamoto, na Sande hauna jambo lolote la kikabila, na mimi pia nitakupa na... mfano mwingine kama tarife, watapu, kwa mfano leo kumetokea moja ya taarifa imetumwa kwenye mitandao ya kijamii WhatsApp, kwamba kuna haya maoni ya kura kwa upande wa Mombasa kwenye mashindano haya ya gavana, mm -hmm. Wakisema kwamba Joho yuko chini e, senata Hasan Omar yuko chini, lakini kwa wataalam ambao tuko nao kwenye jopo letu la habari wa kule Mombasa wanasema hii haionekani kama ni kweli, kwa sababu ukiangalia hali halisi Joho bado yuko juu mm -hmm. Hasan Omar anafanya kazi kubwa kule. Kwa hiyo unaweza ukapata habari sasa, wewe unajiuliza, hii habari naifanyaje? Wewe ndo umeingia kwenye habari ya asubuhi, unaipata kwenye WhatsApp, unataka ukairipoti, lakini huwezi kujua ukweli na imetoka wapi. Kwao cha kwanza binaona kwa kikubwa kwetu sisi ni kujaribu kutafuta ukweli wa ili habari yenyewe uliokuja, mm, kwamba je, hii habari ni kweli? Haya msikilizaji, basi hayo ni baadhi tu ya maoni yetu hapa studio katika barazani hii leo. Lakini msikilizaji, usikose kuungana nasi siku ya Ijumaa eh, katika Live Talk ambapo tutaangalia kwa undani zaidi swala hili. Tutaungana na waandishi wetu walioko Nairobi, Kenya, eh, ambao wanafanya semina na mafunzo maalum juu ya uandishi wa habari katika nyakati hizi za mitandao ya teknolojia. Kwa hiyo Mkamiti, nafikiri tutalizungumzia hili kwa urefu ur Haya basi, moja kwa moja msikilizaji, kipindi VOA Express jana. Mkamiti, kwenye kipindi hiki tulituma swali kwenye Facebook wasikilizaji wetu kule waweze kutoa maoni yao. Sasa leo basi tuwape nafasi wasikilizaji nao wasikie nini ambacho walisema kuhusiana na swali lile la jana. Mkamiti, swali lilikuwa linasemaje? Je, ni sawa kwa wagombea nafasi za uchaguzi Kenya kususia midahalo? Haya haya, basi mi nianze kuwaangalia walivyozungumza hapa kwenye Facebook moja kwa moja. Samuel Lawrence Limo wa Dar es Salaam, Tanzania, anasema viongozi wengi wa Afrika hawataki midahalo kwa sababu ya uoga wa kwamba ahadi zao hazitekelezeki, kutokuwa na mipangilio mizuri ya hoja zao, kwa sababu wananchi wanakwenda kuongea nao hawana elimu za kutosha kujua haki zao naye huyu Adelinas Andrew wa Dar es Salaam, Tanzania anasema sio sawa kabisa, hizo ni dalili za kuto kujiamini kabisa kwa sababu kama mtu anajielewa na anajua nini anafanya, hawezi kukwepa mdahalo, bali atajitoa kimasomaso ili wananchi na dunia nzima ijue kuwa yeye ana ueledi kiasi gani. Silas Ntonja yuko Nairobi, Kenya anasema ni sawa kabisa, kwani vyombo andalizi vimekosa mwelekeo na ustaarabu. Haya, Justin Leonard Pande wa Lukanja, Bushangaro, Karagwe, Kagera, Tanzania anasema kila la heri nchi ya Kenya kwenye uchaguzi wenu mkuu. Omari Fredi anasema hakuna usawa wote wa kususia midahalo baina ya wagombea uraisi. Hapo ndipo wangewapata wapiga kura wakati mwafaka kusikia mipango halisi ya kila mmoja wao ili waweze kuamua kuchagua mwelekeo wa taifa lao. Ali Mambo anasema hii ni dalili ya ubinafsi na kutojali maisha mwananchi ya mwananchi wa kawaida, kwa baadhi ya viongozi wa Kiafrika. Yeye huyo anatokea Mombasa, Kenya. Haya, huyo basi. Naye pia Johnson Wilson Watarime anasema mimi ni sawa, si sawa, hawakuwatendea haki wananchi wa Kenya. Walikuwa wana maswali mengi na majibu wangetoa kwa hao wagombea urais. Peter Kashadua, basi ngoja nisome ujumbe wake. Naye anasema ndio ujue Afrika bado Uh, tuna sua, sua. Wanaogopa kuwadanganya wananchi hadharani kwani wameshazoea kutumia vyombo visivyoeleweka. Haya, msikilizaji, endelea y kutuma maoni yako, endelea y kutoa maoni yako. Mjadala huu hauishi hapa, bado unaendelea katika Facebook VOA Swahili. Basi mkamiti moja kwa moja kuna mengi pia anatamba kwenye mitandao nini ha, kinagonga habari za mitandao ya kijamii pia tutakwambia. E, mkamiti kibayasi yuko tayari hapa, tuangalie kwa pamoja nini kinajiri katika mitandao. Kuna hili swala la, la mhadhiri mmoja ambaye amelishwa dawa za kulevya na amejikuta akiwa amelazwa katika hospitali ya Bombo akiwa mahututi huko mkoani Tanga nchini Tanzania, ambapo inahofiwa kwamba alikula keki inayohofiwa kuwa ilikuwa na dawa za kulevya basi, katika mtandao hmm, wa Facebook hmm, uh, wengi wametoa maoni yao kuhusiana na hili. Nikianza naye huyu Justice anasema kwamba mmm, sasa hivi vitu vinatuogopesha maana itabidi tusiwe tunakula hivi vitamtamu hatujui vimechanganywa na kitu gani. Naye huyu kujua, Anastasia anasema ah, kwani ni keki tu au kulikuwa kuna kitu kingine? Lakini bado hatujajua haya huko ni kutoka nchini Tanzania haswa. Kuna mengine pia, umeangalia, mi nimeangalia pia hapa hapa, hapa Marekani mkamiti kuna juza wa miaka 86, wanasema amejulikana <laughs> kwa wizi wa vito tangu miaka hamsini ameshtakiwa. Anaitwa Doris Payne, alikamatwa kwenye duka moja eneo la Chambly kule Georgia, Atlanta, kwa wizi wenye vitu vya thamani ya dola 86 kulingana na maafisa wa polisi huko. Basi, tukiwa bado tunazungumzia swala la wizi, mimi nakurudisha bara la Afrika, nchini Uganda ambapo uh -huh. mlinzi wa zamani wa gazeti la The Observer huko Kampala amehukumiwa kifungo cha miaka sita jela kwa kuvunja ofisi za gazeti hilo na kuiba mali zenye thamani ya shilingi milioni tatu fedha za Uganda. Mlinzi huyu alikuwa ni wa kampuni ya Delta Force, ndiyo iliyomwajiri nam. Haya basi, vilevile vile, Mkamiti wanasema kwa Kenya, mshiriki wa Big Brother House, Huda Monro amelipuka katika mtandao wa Snapchat akidai kwamba wakenya ni wavivu ati, na kwamba yeye katika kazi zake hata kamwe ajiri Mkenya, bali yuko radhi kuajiri mtu kutoka Nigeria akidai kwamba si wachapa kazi. Mambo ya Huda Monro hayo yamezungumzwa kwelikweli kwenye Snapchat na mitandao mbalimbali. Shukran kwa kuwa nasi katika VOA Express alasiri ya leo. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi, naitwa Sandey Shomari. Usikose kusikiliza VOA Express. Kwa herini.