Zifuatazo ni habari za dunia kutoka hapa Washington DC. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Rais wa Iran Hassan Rouhani amesema leo Jumatano kwamba nchi yake itasimama imara dhidi ya Marekani na kujibu vikwazo vyovyote vipya ambavyo Marekani imeviweka kwa jamhuri ya Kiislamu. tutasimama imara kwa Marekani, Rouhani alisema, na bila ya kufafanua zaidi alisema taifa bora la Iran litakuwa na jibu mwafaka. Matamshi ya Ruhani aliyoyatoa wakati wa mkutano wa baraza la mawaziri kwa njia ya televisheni yamekuja siku moja baada ya Marekani kuweka vikwazo vipya kwa raia kumi na wanane wa Iran na makundi ambayo Marekani inayashutumu kuunga mkono programu ya makombora ya masafa ya mbali ya Teheran. Ruhani ni mtu mwenye msimamo wa kadri wa kisiasa ambaye ameongoza ukosoaji kuhusu Marekani, akiwaelezea uhusiano na washington kama njia iliyopinda wizara ya mambo ya nje ya marekani ilitangaza vikwazo vyake dhidi ya makundi mawili yenye uhusiano na kikosi maalum cha ulinzi cha iran ikisema walihusika katika utafiti na utengenezaji wa makombora rais wa marekani donald trump anasisitiza kuwaambia warepublican walio wengi katika baraza la senate wanahitajika kutimiza ahadi yao ya miaka saba kwa wapiga kura ya kufuta sheria ya huduma za afya nchini iliyoanzishwa na rais wa zamani wa Marekani Barack Obama. Rais Trump aliwaalika maseneta wote hamsini na wawili wa Republican kwenda White House kwa ajili ya chakula cha mchana leo Jumatano, na kuzungumza nao kuhusu huduma ya afya siku moja baada ya juhudi za chama kushindwa kufuta sheria hiyo maarufu kama Obamacare. Wabunge wa conservative wa Republican walisema pendekezo la chama la kufuta sheria ya Obama halikufika mbali vya kutosha kuondoa masharti katika sheria hiyo, huku wengine wakisema pendekezo lilienda mbali mno na itawaweka hatarini mamilioni ya wa Marekani maskini wanaopatiwa bima hiyo. Waziri mkuu wa Iraq Haider al-Abadi amekiri kwamba vikosi vya Iraq vilitenda ukiukaji wa haki za binadamu katika mapambano ya kukamata tena mji wa Mosul kutoka kwa wanamgambo wa Islamic State IS, lakini uhalifu uliofanywa ulikuwa vitendo binafsi na waliohusika wataadhibiwa. Abadi alizungumza jana Jumanne baada ya video kusambaa kwenye mitandao ya kijamii ikionyesha vikosi wakiwapatia washukiwa wa IS kutoka kwenye ukuta mrefu mjini Mosul na kisha kufyatuliwa risasi miili yao. Baadhi ya ushahidi wa karibuni umeibuka baada ya waziri mkuu kutangaza ushindi wiki iliyopita, ikijumuisha video inayojumuisha mwanajeshi mmoja akimpiga risasi kwenye magoti mwanaume asiyekuwa na silaha. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kupitia 949 VOA FM mjini Bujumbura, Burundi na 175 FM Nairobi nchini Kenya. Mfanya biashara tajiri sana huko Asia Wang Jianlin amejikuta katika wakati mgumu kufuatia shirika kubwa la kibiashara la Dalian Wanda Group ambalo analiongoza likikabiliwa na mfululizo wa uchunguzi wa uendeshaji wake na hatua kuchukuliwa na serikali ya China hatua ya hivi karibuni inahusisha kuyauliza mabenki kuacha kufadhili makampuni ya shirika hilo la Wanda Group, ambalo linamiliki mali nyingine za nje ikijumuisha studio huko Hollywood na majumba ya sinema AMC ambayo ni mwonyesho mkubwa wa filamu hapa Marekani. Kundi hilo linakabiliwa na uchunguzi kuhusiana na makubaliano yake ya kifedha mapema mwezi Juni, ambao ulifuatiwa na kutangazwa kwamba Wanda iliuza sehemu ya biashara yake kwa kampuni ya ujenzi ya majumba kwa dola bilioni tisa nukta tatu. Ujerumani imeziita shutuma za ugaidi dhidi ya mmoja wa raia wake nchini Uturuki ni upuuzi na kutaka kuachiwa haraka kwa mwanaharakati Peter Stedner. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka mjini Washington DC. Mimi ni Mkamiti Kibayasi. Muda mfupi ujao tutakuletea kipindi cha Kwa Undani ukiwa naye Harrison Kamau. Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu popote ulipo na unapotusikiliza, kupitia redio au hata kupitia livestream kupitia Facebook ambapo tunaangalia masuala kwa undani zaidi kuliko ilivyo kawaida. Na popote ulipo na popote unapotazamia VOA Kwa Undani, basi ni vizuri ukamweleza rafiki yako kwamba wakati umefika wa kuweza kutazama kwa undani, ili tukaweza kumakinika kwa undani zaidi kuliko ilivyo kawaida. Jina langu Harrison Kamau. Basi kwa undani leo ni kipindi spesheli kabisa kwa sababu ni kipindi ambacho hakifanyiki kila siku. Inavyosema ni kwamba watangazaji wetu kutoka eneo la Afrika mashariki na kati, wame wame Nairobi, na kati wote wamekongamana wamekutana kule Nairobi na wamekuwa kule wakipata mafunzo na pia kujielewesha zaidi kuhusiana na fani hii, na leo kwa undani kama nime, ambavyo nimedokezea ni kwamba imeandaliwa kutoka mjini Nairobi, Kenya, ambapo waandishi wote wa idhaa ya Kiswahili wamekusanyika na leo hii wanajadili kuhusu habari muhimu za kieneo. Ninaposema kieneo ni kwamba kuna habari kutoka Burundi, Rwanda, upande wa Tanzania, Kenya, Uganda. Maanake wote wako katika eneo hilo. Wanahabari habari wetu pia wanaeleza manufaa ya mkutano wao Nairobi na hata wengine kuonana ana kwa ana kwa mara ya kwanza. Kwa hakika nimeisha waona kwenye picha na naona, hongera sana nyinyi mnapokutana watangazaji wetu kule Nairobi. Lakini wakati huu, hebu tuweze kusikia ripoti waliotuandalia kutoka Nairobi. Asante sana Harison Kamau ukiwa Washington DC. Hapa ni Nairobi, ambapo hivi leo tunakuletea matangazo ya moja kwa moja ya kwa undani. Mimi ni Liberti Adede nikiwa pamoja na wanahabari wenza kutoka Jumuiya ya Afrika Mashariki na Kati. Kwa haraka, tutakutajia hapa. Nina Salma Muhamed, nina Kenneth Bwire wa Uganda, kuna Khalid Famau wa Tanzania, kuna Amina Chombo wa Mombasa, Haidara Hakizimana wa Burundi, kuna Austeria Malivika wa Congo pamoja na Kennedy Wandera ambaye ni mwenyeji wetu. Wanahabari hawa wameweza kukutana hapa kwa ajili ya mafunzo, kuweza kuongeza uwezo na tajriba ya kuweza kuhakikisha kwamba wewe unahabarishwa vilivyo. Moja kwa moja anaenda kwake Salma Muhamed ambaye atatuelezea ni kwa nini tuko hapa kwa undani. Kwa kweli mkutano huu ni mkutano ambao unatupatia fursa adimu sana sisi kama wanahabari kuweza kuboresha matangazo yetu na jinsi tunavyowaletea taarifa. Kwa hivyo, uh, tumeweza pia vilevile vile kujumuika uh, ili kuweza pia kuwe na uiano kama wanahabari. Shughuli nzima hii inaongozwa na mkuu wa idhaa ya Swahili Service ambaye ni Mwamoyo Hamza. Kwa hivyo, uh, tunashukuru sana kwa fursa hii na tunaendelea kujifunza mengi kadri inavyoendelea. Na mimi ni Haidala ya Kizimana. Nimekuwa na furaha kubwa kuwaona wenzangu ambao nilikuwa nawasikia kwenye masauti e, kama Kenes Bwire ambaye nilikuwa nafikiri kwamba ni mtu mzee, lakini nimeona ni kijana mdogo ambao ameoa hivi majuzi. Hayo tu kutoka kwa wanahabari e, wale wa vioe Swahili ambao wakuletea matangazo kila siku ya jioni, mchana na kuangazia mengi zaidi. Labda wacha tuangalie ni nini kinachojiri katika jumuia hii ya Afrika Mashariki katika habari ambazo tungependa kukuangazia e, hivi leo kwa undani. Tuanza moja kwa moja na mwenzetu kutoka Tanzania. na natoa maagizo kwa mawaziri wote, waziri wa fedha na waziri wa viwanda, wale watakaoshindwa kuwa na hizo EFD wafutiwe leseni zao moja kwa moja. Eh, kama mlivyomsikia hapo Uh, Rais wa Tanzania Mheshimiwa Joseph Magufuli akipigilia msumari, msumari kuhusiana na swala so zima la kufungajwa mashine za EFD katika vituo vyote vya mafuta nchini Tanzania. Uh, amri hii ilitolewa mwaka jana na, na, na Waziri wa Fedha na Mipango Dr. Philip Mpango al, ambapo al, alipotoa maelekezo kwa ofisi za TRA kwamba vituo vyote viweze kufungiwa hizi mashine za EFD lakini ndo hapo watu wanapokuja wanaposema kwamba uwajibikaji kidogo wa TRA ulikuwa unalegelege, kwa sababu baada ya kupewa agizo hilo hawakufuatilia mpaka wiki iliyopita, wa tarehe kumi mwezi huu, waziri wa, wa, wa, wa, wa fedha tena alipokuja kufuatilia upya suala hili la ufungaji wa mashine ya EFD, ndo hapo tena a, mamlaka ya TRA waliposhtuka walipo na kuanza kufuatilia hili jambo kwa hiyo kushtuka kwao huku kumepelekea wiki iliyopita vituo vingi vya mafuta kuweza kufu, kufungiwa kwamba wasiweze kutoa huduma za mafuta mpaka pale watakapofunga mashine hizi za EFD. Tuna sauti ya Rais Magufuli akiwa anaangazia hilo. yale masheri yao wakayatumie kwenye shughuli nyingine, wakitaka wakafyatulie matofali. Na hili nasema, natoa siku kumi na nne wale wenye sheri wote, uwe umekaa Chato, uwe huko Biharamulo, uwe uko Kagera, huko Dar es Salaam, hakikisha una hiyo mashine za EFD ndani ya siku kumi na nne. Tukikamilisha na Dar es Salaam Tanzania, tunatua moja kwa moja Kampala Uganda. Yanayovuma ni kubadilisha katiba ili kumwezesha Rais Yoweri Museveni kutawala hadi labda atakapojihisi amechoka, ama kifo kimwonee huruma na kumweleza kwamba uh, jameni, pumzika. Sasa ni kwamba viongozi wa chama tawala chake rais Yoweri Museveni wamekubaliana kwamba watahakikisha katiba hiyo inafanyiwa marekebisho lakini kwa upande mwingine viongozi wa upinzani nao wanasema liwe liwalo, tutahakikisha kwamba hilo haliwezekani. Muda mfupi uliopita Museveni amesema wanaozungumzia kubadilisha katiba waendelee, lakini hawana jambo ambalo wanaweza kufanya ama kubadilisha mawazo yake, akimaanisha kwamba kama ana uwezo wote wa kuweza kubadilisha atawaeleza raia, kama hataki atawaeleza. Lakini amesikika akisema kwamba umri usitumike kama kigezo kumzuia mtu yeyote barani Afrika kuweza kuongoza taifa katika karne hii ya sasa, rais kama huyo, nadhani wananchi wa Uganda wanafaa kuamua. Wacha tunde moja kwa moja kule Burundi. Haidara, karibu Nam, asante sana. Burundi, habari ambayo inachomoza zaidi ni kuhusiana na mazungumzo. Unajua, Burundi iliingia katika mgogoro tangu mwaka elfu mbili na kumi na tano na sasa, changamoto kubwa ni kuwakutanisha wapinzani ambao walitoroka nje na wale ambao wako ndani pamoja na utawala wa Burundi. Na mpatanishi Benjamin Mkapa, rais wa zamani wa Tanzania, alifahamisha kwamba mwezi huu mwishoni ndipo ataongoza, ataitisha mazungumzo ili waweze kuangalia namna wanavyoweza kutoka katika mgogoro ule ambao umekuwa na athari kubwa kiuchumi na kijamii katika nchi ya, ya Burundi. Je, kuna mazungumzo yanafanyika ama ni yale tunapata kwa vyombo vya habari kwamba kunafanyika mazungumzo na viongozi hawa wakutani hadi sasa mpatanishi Benjamin Mkapa hajaweza kuwakutanisha upinzani na wale wa chama tawala. Anafanya tu ma ma mashauriano na pande mbalimbali, ili waweze kutoa mapendekezo, kile ambacho wanaona akiweza kifanyika ili Burundi itoke kwenye mgogoro huu. Hadi sasa eh, hakuna mazungumzo kamili ambayo tayari amefanyika, lakini mpatanishi amekuwa tu akifanya mashauriano na pande mbalimbali mbali mbali wakiwa E, hawajakaa pamoja ili pengine tuone kwamba e, wanaweza kufikia mkataba ambao utaondoa e, mgogoro na tujiandalie uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini. Mwenzangu Malivika, nafurahi sana kukuona kwamba umefika katika mkutano huu, uko salama, maanake kila siku unapokuwa ukituambia huko kule msituni kututeletea taarifa zile za maimai mai. Kwa kweli huwa roho yangu inakuwa na mshtuko sana, lakini najua ni changamoto ya kazi zetu hizo. Hebu tueleze Hali ipo vipi hivi sasa? So umeacha vipi, unapotoka katika mkutano huu utarudi huko msituni ama inakuwaje? Asante sana Salma, unajua hakuna sehemu ambako hakuna tatizo, lakini nashukuru sana. Ni kweli kwamba sasa hivi Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuna tatizo la kuwepo kwa uwingi wa makundi ya wa wapiganaji iwe Maimai na makundi mengine, na hii inatokana na kwamba Kongo kumeshindwa ku, kuandaliwa uchaguzi kwa sababu kulikuwa na mazungumzo kati ya wanasiasa wa, wa upinzani na vyama tawala wakaafikiana kwamba uchaguzi utafanyika Disemba 2017, yani mwaka huu. Lakini tume huru ya uchaguzi imesema kwamba uchaguzi hautafanyika. Kwa hiyo hii inakuwa ni, ni tatizo kubwa ambalo liko Kongo na Kongo, sasa sasa hivi naweza kuambia kwamba hali ya kisiasa iwe kiusalama iwe kiutu iwe kiuchumi ni shida kwa sababu hata dola imepanda juu. Alafu unapozungumzia kuhusu makundi ni kwamba unakuta hapa kumekuwa maimai maimai, sio kwamba ni, ni, ni, ni askari wa kawaida ama wanajeshi, ni raia ambao wengine wanataka kulinda kabila lao, wengine wanataka kujilinda, wengine wanalinda, wanasema madini imeporwa na watu fulani, wengine wanasema Umoja wa Mataifa umeshindwa kwa sababu una askari zaidi ya, ya elfu ishirini wapo. Halafu hii inakuwa tatizo kubwa wengi wanasema kwamba lazima Rais Joseph Kabila aondoke. Katiba ya Kongo inasema nini? Rais ataondoka kama mtu mwingine amechaguliwa, ndio katiba ya Kongo. Lakini vilevile inasema rais ana miaka mitano, anaweza kuongeza miaka mitano nyingine. Lakini ule wa Kongo ame, amekuwa na miaka zaidi ya 15 ndio tatizo ambalo lilopo hivisasa. Lakini kwa upande wa vyama vinavyomuunga mkono Rais Kabila wanasema kwamba uchaguzi utafanyika, lakini ufanyike katika hali iliyo nzuri na kusikuwe na mapigano, ndio tatizo ambalo lipo hivi sasa. Labda kwa dakika moja, Malivika, je, unajihisi uko salama ukiwa hapa ukilinganisha na ukiwa kule Goma? Usalama uko sehemu zote uh, uh, uh, kwa sababu hata hii ghorofa inaweza kutuangukia hapa, sisi sote tufariki. <laughs> Uh, mimi naweza kuishi. Unajua, tatizo la watu wanaposikia vita ni kama mtu anaishi kule Somalia. Ukiishi sehemu ya vita, wewe umekuwa umejua namna ya kuishi sehemu ya vita. Ni kama nyinyi ni waandishi wa habari Nyinyi mumezoea sehemu ya usalama. Kuna silaha inaweza wa, ukifika Kongo pengine silaha inapiga, unaanguka na, na maradhi ya moyo, labda labda hapo tu eh. Malivika, juzi kukawa kuna mgogoro kidogo wa madereva wakakamatwa Kongo, madereva kutoka Tanzania, wengine wa Kenya, kwa haraka tu ilikuwa ni nini ambacho kuwa kinatatiza? Kwa kweli ni kwamba hawa madereva sio mara ya kwanza kukamata madereva wa Tanzania hii inatokana na kwamba kuna kundi la Maimai katika maeneo ya Maniema ambao wanasema kwamba madereva wa Tanzania wamekuwa wakipeleka biashara katika sehemu moja ya bandro, kunachimbwa madini alafu wanasema kwamba au wanachangia katika wizi wa madini ya Kongo kuyapeleka Tanzania ama sehemu nyingine, japokuwa wale madereva hawajue chochote wao, wanapeleka vifaa kwenye kambuni inayochimba madini, na hii kambuni imeruhusiwa na serikali ya Kongo. Yote tisa, tunakuomba unapokuwa kazini, usalama wako wa kwanza. Tafadhali urudi salama, tuonane tena. Hata ajali nazo zipo, kwa sababu hata ukisikia Kenneth Bwiri anakuambia kuna ukimwi unaoua kushinda hata hizi ajali. Haya, moja kwa moja, wacha turudi kwa mwenyeji wetu Kennedy Wandera. Kwanza nataka kuwakaribisha Nairobi. Najua uh, wengine wenu hii ni awamu ya kwanza kuja Nairobi, lakini uh, nafurahi kwamba nimewaona. Niwape hakikisho kwamba usalama wenu Uh, tayari tumeuangazia japo kumekuwa na visa vingi hapa jijini Nairobi kwamba, uh, kumekuwa na mkurupuko wa ugonjwa wa kipindupindu. Jinsi anavyosema ndugu yetu Malivika, ugonjwa au maafa yoyote hayabagui. Juzi mawaziri uh, wawili tarehe kumi na nne mwezi huu wameweza kulazwa kwa sababu ya kuwa na dalili za kipindupindu, lakini niweze kueleza wasikilizaji wetu ambao wanatusikiliza sasa kwamba kipindupindu kimekuwa Kenya Nairobi hususan na vyombo vya usalama nchini inaonekana vimekuwa vikizembea kuhakikisha kwamba vinadhibiti visa kama hivi. Maanake hadi leo waziri wa afya ameweza kujitokeza akasema kwamba tayari uh, vifo vya watu wanne tayari vimeweza kuthibitishwa, na katika maeneo hususan Nairobi na Garissa ndio maeneo ambayo tayari yameweza kupata mkurupuko huu. Lakini pia niweze kueleza kwamba tangu na kisa ambacho kiliweza kuitikisa nchi kwamba mawaziri wawili walikuwa wanahudhuria kongamano fulani, na wakaweza kuathirika kutokana na mkurupuko wa ugonjwa huu Pamekuwapo na visa vingi ambavyo uh, serikali ya kaunti ya Nairobi imeonekana kuzembea na kutekeleza ile, ile ripoti ambayo wengi walikuwa wamedhani kwamba serikali itaweza kuibainisha wazi kwa watu waweze kubaini kwamba visa hivi vipo. Lakini leo waziri alipojitokeza akasema, basi hata wale nao waliokuwa wakitoa huduma za, za vyakula kwa watu, waliokuwa hao mawaziri na mahali penginepo ambapo watu wamekuwa wakipata chakula hao waweze kusimamishwa, na tunavyozungumza leo ni kwamba kuna mahoteli mawili makubwa, makubwa, hapa jijini Nairobi tayari wameweza kusimamishwa. Na wengine wa kutoa huduma tayari serikali ya kaunti imesema kwamba hawataweza kutoa huduma hizo kwa sababu hali hii lazima iweze kudhibitiwa. Lakini wengi pia wamekuwa wakieleza kwamba kuna watu ambao wanatoka katika maeneo tofauti tofauti na huenda wakawa na dalili hizi, wanakuja jijini Nairobi, huenda nao pia wakaathirika. Kwa hivyo mtu anayeathirika na kutokana na mkurupuko wa ugonjwa huu si mtu anayeishi Nairobi pekee unakumbuka uh, serikali imesema kwamba hata Garisa nayo pia imeathirika. Kwa hivyo mtu anayetoka Garisa kuingia jijini Nairobi, huenda naye akawa akaathirika kutokana na mkurupuko huu. Nam, asante sana e, lakini japokuwa mwenzangu wa hapa Nairobi ametukaribisha tumeingia kwenye hekaheka heka za uchaguzi. Je, wanawake wanawakilishwa vipi? Usalama huko aja katika nchi yenu hii ya, ya, ya, ya Kenya? Uchaguzi unaendelea, kampeni zimeshika kasi, viongozi mbalimbali mbali, utawasikia katika habari, wanaendelea na kampeni zao kitu ambacho tumeweza kuangazia katika habari zetu ni kwamba idadi ya wanawake wanaogombea viti vya kisiasa nchini Kenya imeongezeka, swala ambalo linawafanya wale watetezi wa haki za, za wanawake wale wanatetea haki za usawa wanaona kwamba kuna matumaini ya mambo kuwa mazuri. Tunavyozungumzia kwa sasa ni kwamba takriban wanawake sita wanagombea viti vya ugavana ikilinganishwa na uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi na tatu ambapo hakukuwa na mwanamke yeyote akigombea kiti cha ugavana. Kuna kadha wa kadha kama ishirini wanagombea viti uh, vya useneta. Kuna sabini wanagombea kiti cha ubunge, alafu wale arobaini na saba wanagombea kiti cha mwakilishi wa wanawake, na kuna zaidi ya wanawake mia nne wanagombea viti uh, vya mwakilishi wa wadi. Nikisalia katika swala hilo la uchaguzi, kama ulivyosema, tuko katika heka heka za uchaguzi. Tumeona swala la usalama likipigwa darubini. Tumeona matukio yametokea kule maeneo ya Lamu, watu wameweza kushambuliwa, wengine kuuliwa, wengine kujeruhiwa. Kwa hivyo swala la usalama liko katika macho yetu sana kwa wakati huu, na vile swala lingine ambalo ningependa kuzungumzia, wacha mimi nikuulize kitu moja mwenyewe. Nimepita hapa mtaani, nimekutana na Wakenya wanasema hawaleo, kwa nini hawa watu wawili wanatupiana wana, wana, wana matusi? Wanasema wawape wa, project kuliko kutukanana. Kuna mwingine anasema kuna swala la usalama kama vile umezungumza, alafu nyinyi kama waandishi wa habari wa Kenya, haya matusi watu wanatukanana kama huyu Ruto na na Raila. Wananchi mm -hmm. wanasema wameshangazwa kuona kwamba viongozi kutukanana mm -hmm. na hao hao ndo waligombea katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili na saba pakatokea vurugu na ghasia. Jeha, hakuna hofu kwamba pengine yale machafuko ambayo yalikuwa na misingi ya ukabila yakarudi tena hapa Nairobi au nchi nzima kama ilivyofanyika mwaka elfu mbili na saba baada ya uchaguzi? wasiwasi wasi upo, lakini wananchi pia vile vile wamejifunza kutokana na tukio lile lililoweza kutokea. Kwa hivyo tunadhani kwamba hakutakuwa na machafuko yote, tunaomba Mungu kwamba haitakuwa hivyo. Na katika swali hilo la wao kutuhusiana, nafikiri sarakasi za wanasiasa nchini Kenya hazitaisha leo. Nafikiri maswala muhimu ambayo watu wanafaa kumulika hivi sasa, kama tunavyojua, tume ya IBC ambayo inaandaa uchaguzi imesema ipo tayari, huku ikiendelea kujiandaa. Kuna wapiga kura wapya milioni tatu nukta saba ambao hawajajifunza vilivyo upigaji kura. Tukiwa tunaangalia masuala mengine haya, wanasiasa wakilumbana, wakitoleana cheche za matusi, pia tuangalie yale mambo muhimu. Je, hawa milioni tatu nukta saba waliojiandikisha upya, je wanaweza kuendeleza zoezi zima la kupigaji kura? Na tume ya IEBC, je inafanya nini kuhakikisha kwamba siku zimesalia siku 26, uchaguzi huu utafanyika katika hali ya sawa, na vile vile watu watakuwa wampiga kura jinsi inavyotakikana. Nam, inakuwa ni wakati wa kufika ukingoni, na kama wageni lazima tumrejeshee mwenyeji kwenda kutukamilishia. Kennedy Wendera, turejeshe Washington. Nawashukuru sana ndugu zangu kuweza kufika jijini Nairobi, na wasikilizaji wetu ambao mnatusikiliza sehemu mbalimbali. Tumekuwa hapa na Amina Chombo, tumekuwa hapa na Halid Famau, tumekuwa na Kenneth Bwire kutoka Uganda, tumekuwa na Haidala Akizimana, tumekuwa na Liberty ya Dede, Posteri Malivika na mimi Kennedy Wandera, hadi wakati mwingine, tunakutakia kila laheri. Asante sana Kennedy Wandera ukiwa Nairobi na wenzako wote kina Malivika. Nimesikia Malivika anasema kwamba maneno ya kijeshi amezoea. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya yes, sauti ya Amerika. Kipindi ni kwa Undani. Wale wanatupata kwa redio wanatupata kwa 107.5 FM Nairobi, Kenya, na vilevile vile kupitia mtandao wetu wa Facebook. Na tukiwa tumesalia kwenye swala hilo la mkurupuku wa ugonjwa wa kipindupindu huko Nairobi, na kama Kennedy Wandera alivyodokeza ni kwamba kuna baadhi ya watu wamepata kufa, wengine wamelazwa hospitalini. Lakini awali nilibahatika kuweza kuzungumza na afisa mkuu wa afya katika kaunti ya Nairobi, Daktari Bernard Muiya na nikataka kujua nini kilichopelekea hali hiyo ya kuweza kuchukuliwa hatua ya kufungwa kwa hoteli ya San Valencia na pia vilevile vile hoteli ya Jakaranda uh, jijini Nairobi na hivi ndivyo alivyoeleza kutapika na kuara kwa kesi nyingi zingine, zimekonfamiwa kuwa ni hii ugonjwa tunaita pindupindu, ama kwa kiingereza kolera. Na tumeweka mikakati tofauti tofauti ili hii ugonjwa tumalize, shida ni nini, ni maji ama nini ambacho kimesababisha. Tuko na ufunguvu wa maji. Kuna watu wanatuuzia, wanauza maji ambao mahali inatoka ndio tunafuata tujue inatoka wapi. Na kuko na mambo ya chakula, hiyo ndio nao tunafuata ili certificate zao. Mahali kama ni hoteli tuki, tukiona iko na watu ambao wanapika chakula na hawana certificate ya, kuonye, thibitisho ya kuonyesha wako sawa, hawana ugonjwa huko tunaenda tukiangalia, kama tunakuta iko namna hiyo tunafunga, watu wanaenda kuangaliwa kwa, kwanza halafu wanaendelea na kasi. Kwa nini mlipuko huu wa kipindupindu unapatikana kwenye mahoteli ya kifahari, na kwenye vitongoji duni hakuna mlipuko huu wa ugonjwa wa kipindupindu? Hoteli za kifahari ni mahali tumekundua ya kwamba chakula imetolewa nje, watu wanapikia nje, wanakuja wanasafu watu kwa hizo hoteli hizo, ndio tumeangalia tumeona, kwa hiyo mahali kumetokea hii ugonjwa, lakini naye hata hiyo tumeshapiga marufuku. Kuna pia hali ya chakula kwenye masoko makubwa, na kuna hatua ambazo zimechukuliwa kudhibiti usafi Tume, kwenye masoko tu, vile tumefanya sasa, pamoja na wizara ya afya, national government tumeform timu ya kuenda kuangalia mahali popote katika Nairobi county ama city ya Nairobi wa make sure that hygienic standards are, are, are followed. Mahali ambao hawana license ya kufanya hiyo kazi inafungwa. Mahali ambao watu, watu wale wana handle food nao wanakuwa na certificate ambayo ni, ni valid. Mara ya kwanza ripoti hii ilipotokea kwenye hoteli ya Weston ilisemekana kwamba ilikuwa labda uvumi, lakini sasa inaonekana kwamba ni kitu ambacho kilikuwa kimetokea. Unaona kama labda mlichukua muda mrefu zaidi kabla ya kuchukua hatua, already tumeshatangaza vile hiyo hiyo ugonjwa ulitokea huko na ni kitu ambacho tulitangaza zamani, vile ilitokea again, ilikuwa outsource food. Na hiyo naye tumechukua hatua na hakuja tokea chochote tena kwa hiyo hoteli. Huyo alikuwa ni daktari Bernard Mwia, ambaye ni afisa mkuu wa afya katika kaunti ya Nairobi, akieleza hali ilivyo na ni nini kilipelekea kufungwa kwa migahawa miwili mapema leo na waziri wa afya jijini Nairobi. Kennes Wandera, nawe Nairobi umekuwa Nairobi, awali tumesikiza sauti yako, lakini hebu ituambie mambo namna gani kuhusiana na mkurupuku huu wa ugonjwa wa kipindupindu? Asante sana Harizon, kwa kweli ni hali tete sana hapa jijini Nairobi, maanake mambo yameanza sasa kuibuliwa ambayo wengi hawakuwa wameyatarajia. Uh, swala hili la mkurupuko wa ugonjwa wa wa kipindupindu ilikuwa tayari limeripotiwa, lakini vyombo vya usalama hapa jijini Nairobi vikakanusha kwamba ripoti hiyo haipo. Kufika Julai tarehe kumi na nne, kuja kwa waziri kujitokeza leo na kusema kwamba watu sabini na tisa wameweza kulazwa maeneo tofauti tofauti, na wengine wanne tayari wamefariki, inaonekana kwamba huenda pakawa ni uozo ambayo serikali ilikuwa inaonekana kwamba ina ina inaufisha, lakini sasa ni kuonyesha kwamba sasa mambo ni magumu sana, na huenda pakawa na athari kubwa ambayo labda hawakuwa wanaitarajia. Wandera, kipindi kama hichi cha kampeni, unaona kama athari za ugonjwa huu wa kipindupindu huenda zikaathiri shughuli za wafanyabiashara na pia wanasiasa na wapiga kura vilevile vile. Naam, zitaathiri na zitaongeza wasiwasi, kwa sababu hata waziri anaposema kwamba watadhibiti kule kuchuuzwa kwa bidhaa hapa jijini Nairobi na kufunga hata hii migahawa, kuna watu ambao wanatoka maeneo tofauti tofauti, wakija jijini Nairobi. Watu kwa mfano wanatoka sehemu kama Garissa, ambapo pia ni mojawapo ya eneo ambalo serikali imesema kwamba sehemu mojawapo ambayo pia inaonekana kwamba imepata athari kubwa sana. Sasa wanapokuja hapa jijini kwa shughuli zao za kawaida, unajua sasa athari hii inaongezeka zaidi, na wakati sasa watu wanaendelea na shughuli za kampeni. Ni tatizo kubwa, maanake ah, wapo watu wengi ambao walijisajili kuwa wapiga kura hapa jijini Nairobi, na wasiwasi unaongezeka hususan haya hii hi, hi, mitaa ya mabanda, maanake pale kuna watu wengi zaidi unapotembea mitaani. Basi mambo ndivyo yalivyo huko Nairobi, na kwa hakika tutaendelea kuangalia kwa kina na kwa undani zaidi kuhusiana na swala la mambo ya kipindupindu ambacho kinadaiwa kutokea katika jiji la Nairobi. Kuanzia Jumatatu Julai 24 idhaa ya Kiswahili itakuletea makala maalum kuhusu uchaguzi mkuu nchini Kenya. Idhaa hii itakuletea masuala mbalimbali yanayowagusa wananchi kuhusu uchaguzi mkuu wa Kenya ambao utafanyika Agosti 8. Mpenzi msikilizaji, hii ni fursa kwako kusikia yale tuliyokukusanyia kuhusu siasa za Kenya. Haya yote ni kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Basi nashukuru sana kwa kuwa nawe kwenye kipindi cha kwa Undani, kwa wote walioshiriki, watangazaji wetu wote wa eneo la Afrika Mashariki. Langu jina Harizon Kamau, kutoka hapa Washington DC, tukishirikiana naye uh, Saida Hamdun na vilevile uh, Jafal Mujasiri na pia mwelekezi Adija Riami. Popote ulipo, kuwa na usiku mwanana usio na buga. Kutoka Washington, kwa heri ya kuonana.