Idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC, karibu popote pale ulipo katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi hapa ni Mary Mgawe, na mimi ni BMJ Mridhi nikikukaribisha katika matangazo yetu ya asubuhi ya leo, Julai 20, ikiwa ni siku ya Alhamisi, mwaka ukiwa ni 2017. Karibuni. Katika matangazo ya kumekucha Afrika hivi leo, tunakuarifu kuwa ugonjwa wa kipindupindu umekuwa tishio katika kaunti ya Nairobi. Maafisa wa afya wameanza kuchukua hatua. Tumefom timu ya kuenda kuangalia mahali popote katika Nairobi kaunti ama siti ya Nairobi, wa make sure that hygienic standards are, are, are followed na katika habari nyingine, bunge la Marekani laidhinisha dola milioni 520 kusaidia waathiriwa wa usafirishaji haramu wa binadamu. Ni vidokezo tu vya habari zetu za leo, mpenzi msikilizaji, lakini kwanza kabisa tutafungua matangazo yetu tukikusomea habari za dunia zikiletwa kwako na mwenzangu BMJ Mridhi. Taarifa za hivi punde kutoka chumba chetu cha habari zinasema kwamba mahakama moja ya Nairobi huko nchini Kenya jana imewahukumu wanaume watatu kunyongwa baada ya kupatikana na hatia ya kumvua nguo mwanamke mmoja wakati wa wimbi la uvamizi wa wanawake, ambapo makundi ya watu yalikuwa yakidai kwamba wanawake walikuwa wanavaa mavazi yasiokubalika. Watu hao watatu walipatikana na hatia ya wizi wa kutumia nguvu, ambao hukumu yake ni kifo. Hata hivyo, sheria ya hukumu ya kunyongwa nchini Kenya haijatekelezwa tangu mwaka wa 1987 na hukumu kama hizo zimebadilishwa na kuwa vifungo vya maisha. Baadhi ya visa vya uvamizi huo wa mwaka wa 2014 vilirekodiwa kwenye simu za mikono na kupelekea maandamano huku waliokuwa wakipinga vitendo hivyo wakianzisha hashtag iliyoitwa mydress mychoice kwenye mitandao ya kijamii wengi wao walikuwa ni wanawake. Mwathiriwa huyu aliambia mahakama hiyo ya Nairobi kwamba wanaume hao watatu walikuwa kati ya kundi la wanaume saba waliotaka kumbaka ndani ya basi, lakini wakaachana naye alipowaambia kwamba alikuwa na virusi vya ukimwi. Wafanyabiashara rejareja katika baadhi ya miji ya eneo la Oromia nchini Ethiopia wameanza mgomo wa kupinga mageuzi ya kodi. Hii ni hasia ya hivi karibuni sana kulikumba jimbo hilo ambalo lilitikiswa na vurugu kwa kipindi cha miezi kadhaa kati ya mwaka wa elfu mbili kumi na tano na elfu mbili kumi na sita. Nchi hiyo ilitangaza hali ya hatari mwezi Oktoba mwaka jana baada ya zaidi ya, wa, ya mwaka mmoja Wow. Maandamano wa maandamano yaliyozua vurugu hususan katika maeneo ambayo waandamanaji walikuwa wakidai haki zao za kisiasa na za ardhi. Kulingana na ripoti ya uchunguzi wa bunge iliyotolewa mwezi Aprili, watu 669 walipoteza maisha yao wakati wa ghasia hizo. Shirika la habari la Reuters lina ripoti kwamba wakazi wa mji wa Ambo ulio umbali wa kilomita 130 magharibi mwa Addis Ababa walifunga maduka, mahoteli na migahawa ili kushiriki kwenye maandamano hayo yaliyoitishwa siku ya Jumatatu. Jiji la Nairobi limekumbwa na mshtuko mkubwa kufuatia mlipuko wa ugonjwa wa kipindupindu e, katika ki, katika kaunti hiyo ambapo inasadikiwa kwamba zaidi ya watu sabini wamelazwa hospitalini na wengine wane wakafa. Mwandishi wetu Kennedy Wandera anatuarifu zaidi. Kwa kweli ni hali tete sana hapa jijini Nairobi, manake mambo yameanza sasa kuibuliwa ambayo wengi hawakuwa wameyatarajia. Suala hili la mkurupuko wa ugonjwa wa kipindupindu ilikuwa tayari limeripotiwa, lakini vyombo vya usalama hapa jijini Nairobi vikakanusha kwamba ripoti hiyo haipo Kufika Julai tarehe kumi na nne, kuja kwa waziri kujitokeza kusema kwamba watu sabini na tisa wameweza kulazwa maeneo tofauti tofauti na wengine wanne tayari wamefariki, ni kuonyesha kwamba sasa mambo ni magumu sana na kuenda pakawa na athari kubwa ambayo labda hawakuwa wanaitarajia. Hata waziri anaposema kwamba watadhibiti kule kuchuuzwa kwa bidhaa hapa jijini Nairobi na kufunga hata hii migahawa kuna watu ambao wanatoka maeneo tofauti tofauti wakija jijini Nairobi. Watu kwa mfano wanatoka sehemu kama Garisa, ambako pia ni mojawapo ya eneo ambalo serikali imesema kwamba sehemu mojawapo ambayo pia inaonekana kwamba imepata athari kubwa sana. Sasa wanapokuja hapa jijini kwa shughuli zao za unajua, sasa athari hii inaongezeka zaidi. Wapo watu wengi ambao walijisajili kuwa wapiga kura hapa jijini Nairobi, na wasiwasi unaongezeka hususan haya hii mitaa ya mabanda, maanake pale kuna watu wengi zaidi. Asante uh, sana Kennedy Wandera, mwandishi wetu hapo Nairobi. Kwa maelezo hayo, kwa taarifa zaidi msikilizaji kuhusu habari hizo, endelea kuwa nasi katika matangazo haya, kwani tutakupasha mengi zaidi hapo baadaye. Na sasa naendelea na habari muhimu za dunia. Mahakama ya juu hapa Marekani imezuia kwa muda wakimbizi kuingia hapa nchini hadi pale mahakama ya rufaa itakapotoa uamuzi kuhusu suala hilo. Mahakama hiyo ya juu ilikabilia, ilikabiliana na ombi la utawala wa Trump wa kuwazuia wakimbizi kama sehemu moja ya amri yake ya kiutendaji ambayo pia ilipunguza wasafiri kutoka nchi sita zenye Waislamu wengi ya kuingia Marekani. Hata hivyo, majaji hao walikubaliana na uamuzi wa mahakama ya chini iliyorefusha orodha ya watu ambao wanaruhusiwa kuingia Marekani kwa kuwa na uhusiano au mnasaba na raia wa Marekani, ikiwa ni pamoja na nyanya na babu ya watu wanaoishi hapa Marekani. Wasafiri kutoka nchi za Iran, Iraq, Libya, Somalia, Sudan, Syria na Yemen wanaweza kuingia Marekani iwapo watathibitisha kwamba wanahusiano unayohitajika kisheria na wabunge wa Republican walieleza matumaini mapya kwamba wanaweza kugeuza na kubadilisha mfumo wa bima ya afya wa ObamaCare baada ya kukutana na Rais Donald Trump jana Jumatano katika ikulu. Trump aliwasihi kutoenda kwenye likizo ya mwezi Agosti hadi pale sheria hiyo ya mfumo huo wa bima ya afya itakapobadilishwa. Senata John Connen wa Texas alisema kwamba tofauti zao zimepungua na kwamba kuna matumaini ya kubadilisha mswada huo. Trump alisisitiza kwamba Warepublican ni sharti watimize ahadi za miaka saba walizozitoa kwa wapiga kura wa Marekani. Naye senata wa Tennessee Bob Coker alisema kwamba rais Trump alielezea umuhimu wa kubadilisha sheria hiyo kwa ustadi mkubwa Wakati wa mkutano huo uliofanyika kwenye ikulu White House, mjadala kuhusu swala, la, u, la, swala hilo umewagawanya wa Republican huku baadhi wakisema kwamba mapendekezo ya mswada yaliyotolewa hayatawafaidi Marekani, wa Marekani kama inavyofaa. Na katibu mkuu wa umoja wa mataifa Antonio Guterres ameitaka jamii ya kimataifa kubadilisha mtazamo wake kuhusu bara la Afrika. Guterres alisema kwamba nchi zingine zinapaswa kushirikiana kwa karibu na bara hilo na kutambua uwezo bara hilo lililo nao na kulisaidia kudhibiti majanga. Guterres aliuambia mkutano wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuhusu amani na usalama barani Afrika kwamba Umoja wa Afrika na Umoja wa Mataifa zimekuwa zikishirikiana kupunguza uwezekano wa vita na kudhibiti mapigano kabla hayajatokea. Alisema mataifa mengine yana jukumu la kuimarisha uwezo wa Afrika ili bara hilo liweze kujisimamia kwa maswala mbalimbali mbali na, akaongeza kwamba ugaidi na makundi yenye msimamo mkali kama vile Al-Shabab bado yanaendelea kuwa changamoto za kiusalama. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Kama tulivyokuarifu hapo awali, msikilizaji, ugonjwa wa kipindupindu umekuwa tishio katika kaunti ya Nairobi, hasa wakati huu ambapo kampeni za uchaguzi zimepamba moto. Watu wanne wamekufa, na wengine zaidi ya sabini wamelazwa mahospitalini kutokana na ugonjwa huo. Mwenzangu Harrison Kamau amezungumza na Dr Bernard Muia, afisa mkuu wa afya kaunti na ya Nairobi, naye anaanza kwa kueleza kuhusu mlipuko wa kipindupindu kutapika na kuara kwa kesi nyingi zingine zimekonfamiwa, zingi zingi zingi zingi kuwa ni hii. Ugonjwa tunaita pindupindu pindu, ama kwa kiingereza cholera, na tumeweka mikakati tofauti tofauti ili hii ugonjwa tumalize. Shida ni nini? Ni maji ama nini ambacho kimesababisha tuko na ufunguvu wa maji. Kuna watu wanatuuzia, wanauza maji ambao mahali inatoka ndio tunafuata tujue inatoka wapi, na kuko na mambo ya chakula, hiyo ndio nao tunafuata ili certificate zao, mahali kama ni hoteli tuki, tukiona iko na watu ambao wanapika chakula na hawana certificate ya, kuonye, thibitisho ya kuonyesha wako sawa, hawana ugonjwa huko tunaenda tukiangalia, kama tunakuta iko namna hiyo, tunafunga. Watu wanaenda kuangaliwa kwa, kwa kwanza, alafu wanaendelea na kazi. Kwa nini mlipuko huu wa kipindupindu unapatikana kwenye mahoteli ya kifahari na kwenye vitongoji duni hakuna mlipuko huu wa ugonjwa wa kipindupindu? Hoteli za kifahari ni mahali tumekundua ya kwamba chakula imetolewa nje, watu wanapikia nje, wanakuja wanaserve watu kwa hizo hoteli. Hizo ndio tumeangalia tumeona, kwa hiyo mahali kumetokea hiu ugonjwa, lakini naye hata hiyo tumesha piga marufuku. Kuna pia hali ya chakula kwenye masoko makubwa, na kuna hatua ambazo zimechukuliwa kudhibiti usafi tume, kwenye masoko vile tumefanya sasa, pamoja na wizara ya afya, tumeform timu ya kuenda kuangalia mahali popote katika Nairobi county ama city ya Nairobi, wa make sure that hygienic standards are, are followed. Mahali ambao hawana license ya kufanya hiyo kazi inafungwa. Mahali ambao watu wale wana handle food nao wanakuwa na certificate ambayo ni valid. Mara ya kwanza ripoti hii ilipotokea kwenye hoteli ya Weston ilisemekana kwamba ilikuwa labda uvumi, lakini sasa inaonekana kwamba ni kitu ambacho kilikuwa kimetokea. Unaona kama labda mlichukua muda mrefu zaidi kabla ya kuchukua hatua? Already tumeshatangaza vile hiyo ugonjwa ulitokea huko na ni kitu ambacho tulitangaza zamani, vile ilitokea again, ilikuwa outsource food. na hiyo naye tumechukua hatua na hakuja tokea chochote te tena kwa hiyo hoteli. Ni Dr. Bernard Muye akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Nairobi. Kumekucha Afrika na kujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington DC. Unaweza kufuatilia matangazo haya na vipindi vyetu vingine kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com, lakini sasa tuendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Balozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa Nikki Haley amewashutumu viongozi wa nchi za Kiafrika kwa kile alichokiita kushindwa kwa pamoja kukabiliana na baa la njaa linalo wakabili zaidi ya watu milioni kumi na nne na kuichagua nchi ya Kongo kwenye kiti cha juu zaidi katika shirika la Umoja wa Mataifa kuhusu haki za binadamu licha ya kuwa na rekodi mbaya ya ukiukaji wa haki hizo za binadamu kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press. Heli alisema Jumanne kwamba hali ya njaa inayokumba kaskazini mashariki mwa Nigeria, Somalia na Sudani Kusini imechangiwa kimsingi na vita vinavyoendelea katika maeneo hayo. Alisema hiyo ni ishara mbaya mno ya kushindwa kwa serikali. Alisema kwamba hiyo ni ishara mbaya mno ya kushindwa kwa serikali husika kukabiliana na hali hiyo. Heli alisema kwamba Marekani inasikitishwa mno na hatua ya kuipa Kongo kiti kwenye shirika hilo. Marekani inatathmini uwezekano wa kuondoka kwa tume hiyo, kwa sababu inasema nchi hiyo na nchi zingine nyingi wanachama zina rekodi mbaya zaidi ya ukiukaji wa haki za binadamu. Na mwisho ni habari za kusikitisha kwamba senata wa Marekani John McCain anaugua saratani ya ubongo. Hayo ni kwa mujibu wa hospitali ya Mayo Clinic iliyo mjini Phoenix, Arizona hapa Marekani. Saratani hiyo iligunduliwa wiki iliyopita baada ya mwanasiasa huyo mkongwe kufanyiwa upasuaji mdogo wa kuondoa uvimbe wa damu iliyoganda juu, juu kidogo ya kichwa chake, uh, ya jicho lake la kushoto. Taarifa kutoka kwa ofisi ya McCain ilisema kwamba mwanasiasa huyo anaendelea kupona vizuri kufuatia upasuaji huo. McCain ambaye alipigania katika vita vya Vietnam alichaguliwa kuwa seneta mnamo mwaka wa 1986 na aligombea uraisi mnamo mwaka wa 2008 kwa tikiti ya chama cha Republican, lakini akashindwa na rais wa wakati huo, Barack Obama. Saratani aliyo nayo McCain ni kama aliyokuwa nayo Senator Ted Kennedy wa Massachusetts aliyefariki mwaka wa elfu mbili na tisa. Shukrani sana msikilizaji, kuendelea kuwa nasi. Na baada ya taarifa hizo za habari ulizosomewa na mwenzangu BMJ Mridhi, sasa tunarejea katika taarifa nyingine na ripoti nyingine kutoka kwa waandishi wetu. Sande Shomari anasoma ripoti ya, ya mwandishi wa VOA Lamek Masina kutoka Blantyre, akieleza kuwa taasisi ya kupambana na rushwa ya Malawi ACB imemkamata waziri wa wa wa zamani wa kilimo na watu wawili, na watu wengine wawili wanaohusishwa na kashfa ya rushwa inayohusishwa uagizaji wa mahindi Malawi. Ilikuwa ikiingiza nafaka hizo kufidia uhaba wa chakula uliosababishwa na mafuriko pamoja na ukame ulioathiri msimu wa uvunaji. Hebu tusikilize taarifa hiyo. Maafisa wa ACB hapo jana wametangaza kukamatwa kwa waziri wa kilimo George Chaponda pamoja na mwanamke mfanyabiashara Grace Mijida Mhando na Rashid Tayubu mjasiria mali mwenye makazi yake mjini Blantyre. Wanashutumiwa kwa ununuzi wa tani laki moja za mahindi kinyume cha sheria kutoka nchini Zambia kwa kutumia shirika la maendeleo ya kilimo na masuala ya biashara la ADMARC. Mjiga ni mwenyekiti wa chama cha wakulima wa mazao ya nafaka. Ukamataji huo umekuja baada ya tume mbili za uchunguzi zilizoundwa na rais Peter Mutharika na bunge mwezi Januari kutoa mapendekezo ya kuchunguzwa kwa Chaponda na watu hao wengine waliohusishwa katika kadhia hiyo. Reinek Matemba ni naibu mkurugenzi wa ACB, Amewaambia wanahabari kwamba watuhumiwa bado hawajashtakiwa rasmi. We normally charge our suspects towards the end. Kwa kawaida hawashtaki washukiwa wetu mwishowe, kutegemeana na taarifa tulizokusanya kutoka kwao. Kwa sasa wanahojiwa. ACB hata hivyo imesema katika taarifa yake ya jana kwamba Chaponda, kuna uwezekano akashitakiwa kwa vitendo vya rushwa serikalini, matumizi mabaya ya ofisi ya umma na kuwa na fedha za kigeni wakati Mhango kuna uwezekano akashtakiwa kwa kugushi Yayubu anatarajiwa kujibu mashtaka ya kushawishi ofisi ya umma kufanya matumizi mabaya ya ofisi hiyo. Mwezi Februari, rais Mudharika alimfukuza Chaponda baada ya uchunguzi wa kugundua karibu dola laki mbili za Kimarekani taslimu katika nyumba ya waziri huyo. Nyaraka zilizovuja kwa vyombo vya habari vya Malawi mwezi Desemba zilionyesha hali isiyo ya kawaida. Nyaraka zimeonyesha kwamba Admark ilinunua mahindi isivyo halali kwa dola za Kimarekani, dola milioni 34.5 kutoka kwa mfanyabiashara binafsi wa Zambia. Kumbukumbu zinaonyesha kwamba mahindi hayo yangeweza kununuliwa moja kwa moja kwa serikali ya Zambia kwa dola milioni 21.5. Wote Chaponda na Mahango wamekana shutuma hizo. Admark pia imepinga shutuma hizo. Shukrani Sande Shomari. Bunge la Marekani limeangazia janga la usafirishaji haramu wa binadamu, na wabunge kuonyesha ushirikiano nadra kwa kupiga kura kwa kauli moja na kuidhinisha kiasi cha dola milioni 520 kufadhili juhudi za kupambana na tatizo hilo na kuwasaidia manusura. Mwenzangu BMJ Mridhi hapa studio anatusomea taarifa hii. Gharama ya utumwa mamboleo duniani ilijumulishwa na bunge la Marekani. Inaharibu masoko, inaharibu watu, inatenganisha jamii, ni uvunjivu wa sheria na inachangiwa na ufisadi, tamaa na vurugu. Senator Benjamin Cardin anawakilisha jimbo la Maryland. Usafirishaji haramu wa binadamu ni biashara ya thamani ya dola bilioni 150 ulimwenguni, na zaidi ya nusu ya watu milioni 20 wanaosafirishwa ni wanawake na wasichana. Wiki chache tu baada ya utawala wa rais wa Marekani Donald Trump kuiongeza China kwenye orodha ya wahalifu wakuu ambao ni pamoja na Rasia, Iran na Siria, wabunge waliahidi fedha za kupigana vita hivyo visivyotambua mipaka. Pesa hizo zimekuwa za manufaa makubwa kwa maisha ya waathiriwa walionusurika. like um, to... unahitaji rasilimali kama zinazoidhinishwa tena na bunge kuhakikisha kwamba waliookolewa wanapata mahitaji muhimu kama vile chakula, ushauri na uwakilishaji wa kisheria. Watu waliosafirishwa kwa njia haramu ni sawa na watumwa na wamepoteza kila kitu. Pawel ambaye anafanya kazi na walionusurika duniani kote anasema tatizo hili limeenea sana. We all see Sote tunaona usafirishaji haramu, lakini hatuutambui. Huo ndio ukweli ulioleta janga hili karibu na wabunge or in an urban city. Watu wengi hufikiri kwamba tatizo hilo liko mbali nao, wanafikiri liko ng'ambo, au katika nchi nyingine, katika mji mkubwa, au kwenye hafla fulani, lakini tunalipata kila mahali. Mmoja wa watu wa kwanza kabisa katika bunge kulizungumzia suala hili alikuwa ni mbunge Chris Smith. Anasema mswada huo unatafuta suluhisho bunifu la tatizo hili. them, we can, we can those... faida wanayopata walanguzi hao, tukiwakamata tunaweza kuzitwaa na kuziweka kwenye hazina ya waathiriwa na kuwatahadharisha wahalifu hao ulimwenguni kote. Shayla Jackson Lee ni mbunge mdemokrati kutoka Texas. we'll sure country, tutahakikisha kwamba kama ni nchi za kigeni hatutazipatia misaada ya kijeshi hadi pale watakapositisha usafirishaji haramu wa binadamu binadamue anawakilisha Houston, moja ya vitovu vya usafirishaji haramu wa binadamu hapa Marekani. Houston ni mji wenye shughuli nyingi. Kuna sehemu nyingi ambazo zinaweza kutumiwa kufanyia biashara, lakini zinatumiwa kwa usafirishaji wa binadamu. Waathiriwa wa usafirishaji huo wapo katika hatari, wanaogopa, wanazungumza lugha tofauti. Hili ni janga na ni ugonjwa wetu sote. Hii inatukumbusha kwamba vita dhidi ya tatizo hili vitaendelea kwa muda mrefu. BMJ Murithi, Sauti ya Amerika, Washington watoto 35 katika bara Ulaya wamefariki kutokana na surua katika muda wa miezi kumi na mbili iliyopita katika kile ambacho shirika la afya duniani linasema ni janga ambalo halikubaliki. Vifo huenda vingeweza kuzuilika kwa chanjo. Mlipuko wa surua huko Minnesota umewapeleka hospitali dazani mbili ya watu. Bado baadhi ya wakazi katika nchi zilizoendelea wanaendelea kuamini ripoti potofu kwamba chanjo ya surua inasababisha ugonjwa wa asthma mwandishi wa VOA Carol Pearson anaripoti na Sandey Shomari anasoma ripoti yake. Chanjo limaliza ugonjwa wa ndui, chanjo nyingine inakaribia kumaliza ugonjwa wa polio. Chanjo zinazuia flu, homa ya manjano, saratani ya ini, kizazi na darzeni kadhaa au zaidi ya maradhi mengine, zimeokoa maisha ya watu wengi na kuzuia maafa makubwa. Wanasayansi hivi sasa wanafanya kazi kwa ajili ya chanjo ya ukimwi, malaria na kifua kikuu. Dr Flavia Bustreo ni msemaji anayetetea matumizi ya chanjo katika shirika la afya duniani. we... kuwapatia chanjo na dawa ni nyenzo yenye nguvu tuliyo nayo katika afya ya umma moja ya chanjo inayofanya kazi vizuri iliyopo ya kuzuia surua, mumps na rubela inakumbana na upinzani kutoka kwa wazazi wengi, kwa sababu ya utafiti ulioelezewa kwamba inahusishwa na autism lakini baadhi ya wazazi wanapinga chanjo zote. Gabriela Kashman ana matumaini ya kushika uja uzito, anasema hata kubali watoto wake wapewe chanjo. hatutaki mtu yoyote alazimishe chochote kwa watoto wetu. kama wazazi ni uamuzi wetu iwapo tunataka au la kuwapatia chanjo. hapa Marekani ni suala mbali ya ugonjwa wa autism, limekuwa ni swala la haki ya wazazi. Dr Peter Hotes ni mtaalamu wa kinga ambaye anatengeneza chanjo kwa ajili ya maradhi ya tropic katika chuo cha afya cha Baylor huko Houston. Anasema katika jimbo la Texas hivi sasa wana watoto wapatao elfu hamsini ambao wazazi wao wameamua wasipatiwe chanjo. Dr Hope Scott anasema madaktari wote wa watoto wanapendelea watoto wapewe chanjo. Suala hili ni la kibinafsi sana kwake kwa sababu amempoteza mtoto wake kutokana na homa ya uti wa mgongo miaka mitano kabla ya kuwepo kwa chanjo. Anasema yuko tayari kutoa dola milioni moja na mkono wake wa kulia ili kupata fursa ya kumpatia chanjo mtoto wake na kuokoa maisha yake, lakini hakupata fursa hiyo, na kuongeza hivyo inakuwa vigumu sana kwake kuelewa kwa nini watu wanachagua kutowalinda watoto wao. Madaktari na wataalamu wengine wa afya mara nyingine wanashindwa kuelewa inapokuja swala la kuwashawishi wazazi kwamba chanjo zitawaweka watoto wao katika afya njema. Chama cha wataalam wa afya hapa Marekani wamepitisha sera ya kuendelea juhudi za kuhamasisha uelevu wa umma na imani kwa chanjo salama. Baadhi ya nchi za Ulaya hivi sasa zinafanya chanjo dhidi ya surua na magonjwa mengine ni za lazima. Wakati huo huo, mlipuko wa surua huko Minnesota haujakwisha. Shukrani sana basi. Na baada ya taarifa hiyo, moja kwa moja tunakuletea muktasari wa habari ukisomwa na mwenzangu BMJ Muridhi. Mahakama moja ya Kenya jana iliwahukumu wanaume watatu kunyongwa baada ya kupatikana na hatia ya kumvua nguo mwanamke mmoja wakati wa wimbi la uvamizi wa wanawake ambapo makundi ya watu yalikuwa yakidai kwamba wanawake walikuwa wanavaa mavazi yasiyokubalika. Wafanyabiashara rejareja katika baadhi ya miji ya eneo la Oromia nchini Ethiopia wameanza mgomo wa kupinga mageuzi ya kodi. Jiji la Nairobi limekumbwa na mshtuko mkubwa kufuatia mlipuko wa ugonjwa wa kipindupindu katika kaunti hiyo, ambapo inasadikiwa kwamba zaidi ya watu sabini wamelazwa hospitalini huku wengine wane wakisemekana kufa. Mahakama ya juu hapa Marekani imezuia kwa muda wakimbizi kuingia nchini hadi pale mahakama ya rufaa itakapotoa uamuzi kuhusu suala hilo. Mahakama hiyo ya juu ilikubaliana na ombi la utawala wa Trump wa kuwazuia wakimbizi kama sehemu moja ya amri ya kiutendaji aliyoitoa mapema mwaka huu ambayo pia ilipunguza wasafiri kutoka nchi sita zenye Waislamu wengi. Wabunge wa Republican wameelezea matumaini mapya kwamba wanaweza kugeuza na kubadilisha mfumo wa bima ya afya wa Obama pekee hapa Marekani baada ya kukutana na Rais Donald Trump jana Jumatano. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ameitaka jamii ya kimataifa kubadilisha mtazamo wake kuhusu bara la Afrika. Guterres amesema kwamba nchi zingine zinapaswa kushirikiana kwa karibu na bara hilo na kutambua uwezo uliopo na kulisaidia kudhibiti majanga na balozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa Nikki Haley amewashutumu viongozi wa nchi za Kiafrika kwa kile alichokiita kushindwa kwa pamoja kukabiliana na baa la njaa linalokabili zaidi ya watu milioni 14. Shukran sana msikilizaji kwa kuwa nasi katika matangazo haya, basi tutakamilisha matangazo haya jioni ya leo hapa. Nilikuwa na mwenzangu BMJ Mridhi na mwelekezi alikuwa ni Deodon Chubahiro. Mimi hapa msimamizi wa matangazo naitwa Meri Mgawe na kutakia asubuhi njema Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea sera na maoni ya serikali ya Amerika. Mwanzoni mwa mwezi Julai, Rais Donald Trump alitangaza ziada ya takriban dola milioni 639 kwa ajili ya misaada ya kibinadamu kwa takriban watu milioni 20 walioathiriwa na hali ya ukosefu wa usalama wa chakula na ghasia nchini Somalia, Sudan Kusini, Nigeria na Yemen. Mamilioni ya watu wanahitaji msaada wa kibinadamu ikiwa ni matokeo ya mizozo iliyotokana na watu nchini Sudan Kusini, Nigeria na Yemen, mizozo ikiwa inatokana na gasia na nchini Somalia ambako mzozo unaendelea na unaongezewa na athari za ukame mbaya wa muda mrefu, amesema kaimu afisa utawala wa USAID kwa masuala ya demokrasia, mizozo na misaada ya kibinadamu Robert Jenkins. Licha ya mmiminiko wa misaada ambayo imesaidia kupunguza njaa katika baadhi ya maeneo ya Sudan Kusini na hadi sasa imezuia njaa nchini Yemen na Somalia Hali ya jumla kuhusu usalama wa chakula inazidi kuwa mbaya, na njaa ambayo inatishia maisha ya watu inazidi kusambaa kote na kwa kiwango kikubwa. Katika nchi zote nne, mzozo umekuwa ni kiini kikuu cha mahitaji ya misaada ya kibinadamu nchini Somalia. Mzozo umefanya iwe vigumu kufikia baadhi ya jamii ambazo zinahitaji sana chakula. Nchini Sudan Kusini na Yemen, vita vya wenyewe kwa wenyewe vimedumaza uchumi uharibu uzalishaji kilimo na biashara na kusababisha bei za vyakula kupanda sana. Nchini Somalia na Nigeria, maeneo ambayo yameingiliwa na makundi ya kigaidi ya Al-Shabab na Boko Haram na makundi ya ISIS huko Afrika Magharibi ni miongoni mwa wale ambao wana shida kubwa ya mahitaji ya misaada ya kibinadamu. Kupitia ufadhili wa ziada, Marekani inaweza kutoa msaada wa dharura kwa chakula na lishe bora, huduma za afya na kuokoa maisha, kuboresha usafi wa mazingira, maji salama ya kunywa, makazi ya dharura, programu za usafi na afya, ili kuwatibu na kuzuia milipuko ya maradhi na kuwalinda raia ambayo wameathiriwa na mzozo, ikiwemo wote wale waliokoseshwa makazi ndani ya nchi na wakimbizi. Msaada wa ziada unafikisha idadi ya mchango iliyotolewa na Marekani kufikia zaidi ya dola bilioni 1.8 kwa ajili ya shughuli za kibinadamu kwa maeneo manne yaliyokumbwa na mzozo wanja, hu, wa njaa tangu mwanzoni mwa mwaka huu wa fedha wa 2017 amesema Bwana Jenkins.