Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamao na mimi naitwa Mkamiti Kibayasi nikiukaribisha katika matangazo yetu ya leo. Ni Alhamisi, Julai 20 mwaka 2017. Tunasikika katika masafa mafupi ya mita bendi 19 na 22, vilevile katika 107.5 FM Nairobi, Kenya na 94.9 Bujumbura, Burundi. Karibuni sana. Katika habari zetu za leo, je, upande wa upinzani nchini Kenya unaweza kuchukua hatua gani za kisheria baada ya uamuzi wa mahakama ya rufaa kuwa kampuni ya kuchapisha makaratasi ya kura ya Algorel iendelee na shughuli hiyo? Wanaweza kuwasilisha kesi, lakini wakiwasilisha sasa tabidi isikizwe, pengine ikiwa karibu sana hiyo tarehe 8 au baada ya tarehe 8 na katika taarifa nyingine Rais Yoweri Museveni wa Uganda awaonya wanasiasa pamoja na wanahabari dhidi ya kile alichotaja kuwa kuenezwa kwa chuki kutokana na azimio la kufanya marekebisho kwenye katiba. Basi hayo na mengine mengi utayasikia kwenye matangazo yetu hivi leo, lakini kwanza ni habari za dunia ukisomewa na mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Rais wa Marekani Donald Trump ameliambia gazeti la New York Times kwamba kama mwendesha mashtaka maalum anachunguza ushawishi wa Russia kwenye uchaguzi wa urais mwaka uliopita na uhusiano wa timu ya kampeni yake, una uwezekano wa kuingilia biashara za kifamilia ambazo hazihusiani na Russia, jambo ambalo limekiuka mipaka "Nitasema ndio," Trump alisema wakati alipoulizwa kama hilo litakuwa limevuka mipaka, kwa mujibu wa maandishi yaliyotolewa jana jioni. Sina mapato yeyote yanayoingia kutoka Russia, sina biashara na Russia. Katika mahojiano marefu, rais Trump alieleza pia kupouzia uamuzi uliotolewa na mwanasheria mkuu Jeff Sessions wa kujitoa kutoka kwenye uchunguzi wa Russia akisema kama Sessions angeeleza nia hiyo kabla ya kuteuliwa, basi Trump angemchagua mtu mwingine kushika wadhifa wa huo. Ikulu ya Marekani, White House, inakataa kutoa taarifa zozote za mazungumzo kati ya rais wa Marekani Donald Trump na Rais Vladimir Putin wa Russia kwenye mkutano wa g 20 uliofanyika mwanzoni mwa mwezi huu. Msemaji wa White House Sarah Huckabee Sanders aliwaambia waandishi wa habari jana Jumatano ambao walimuuliza kuhusu mada ambazo viongozi hao wawili walijadiliana, na kuwaeleza kwamba ilikuwa ni chakula cha jioni kilichoendana na hali ya mazingira ya jioni. Hata hivyo, wanadiplomasia wengi wa zamani, wachambuzi wa kisiasa na wabunge wa Demokrat walirudia matamshi hayo hayo jana Jumatano wakati walipomuuliza msemaji huyo kuhusu mazungumzo ya mara ya pili yaliyochukua muda mrefu ya Rais Trump na Putin yalihusu nini? Sio jambo la kawaida . Shirika la afya duniani lina ripoti kuhusu utafiti uliofanya katika nchi kumi na mmoja umebaini kuwa ongezeko la dawa za HIV ambazo hazifanyi kazi na kusababisha hatari katika kuzuia na kutibu UKIMWI. Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. Shirika la afya duniani linaripoti kuwa watu milioni 36.7 wanaishi na HIV, virusi ambavyo vinasababisha ukimwi. Zaidi ya nusu ya idadi hiyo wako katika matibabu ya kurefusha maisha. Katika kile ambacho wamesema ni ilani, WHO inasema kuwa zaidi ya asilimia 10 ya watu wameanza matibabu ya ARV katika nchi sita kati ya 11 ambazo zimefanyiwa utafiti barani Afrika, Asia na Latin America ambapo dawa hazifanyi kazi na zina usugu. Limeonya hili linaweza kudumaza maendeleo katika kudhibiti na kupunguza kusambaa kwa maradhi haya. Barani Afrika chini ya jangwa la Sahara lina idadi kubwa ya kesi za HIV na karibu theluthi mbili ya idadi ya maambukizo mapya kote ulimwenguni. Lakini mratibu wa WHO kwa matibabu ya HIV na huduma Meg Doherty ameiambia VOA kwamba sehemu nyingine za dunia hasa Ulaya Mashariki na Asia ya Kati zina baadhi ya viwango vya juu vya dawa kutofanya kazi. Shirika la Afya Duniani linatoa miongozo mipya kuzisaidia nchi kuzungumzia usugu wa dawa za HIV. Limependekeza nchi kufuatilia ubora wa programu zao za matibabu na haraka kubaini kama kuna usugu ili watu wabadilishiwe dawa. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika hapa mjini Washington DC. Ushahidi uliokuwepo katika mauaji ya wataalamu wawili wa Umoja wa Mataifa huko Congo unaacha uwezekano wa wazi kwamba wafuasi wa vikosi vya ulinzi vya serikali, wanamgambo wanaoendesha shughuli zao katika eneo, au makundi mengine yenye silaha yalihusika. Hayo yalisema na wafanyakazi wenzao kwenye jopo moja la wataalam katika ripoti hiyo mpya. Ripoti ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa iliyoifikia shirika la habari la Associated Press jana Jumatano ilisema Michael Sharp, raia wa Marekani na Zaida Catalan, raia wa Sweden, waliuawa katika tukio lililopangwa Machi kumi na mbili katika eneo lenye ghasia la Kasai lililopo katikati ya Kongo, katika hali ambayo bado haipo bayana jopo hilo la wataalam lilisema liliangalia mkanda wasauti, wa sauti uliorekodiwa Machi kumi na mmoja ambapo Sharp na Catalan walizungumzia kulitembelea eneo siku inayofuata na wawakilishi wa the Kamuina Nsapo family, kundi la wanamgambo linalofanya harakati zake huko ambapo mkuu wao Jean Pierre Mbonde aliuawa na vikosi vya jeshi la Congo hapo Agosti mwaka 2016. Ripoti ya kundi la haki za binadamu la Amnesty International inasema zaidi ya watu mia moja wameteswa na kunyimwa kufanya mawasiliano na vikosi vya usalama vya Cameroon katika kipindi cha miaka minne iliyopita kwa shutuma za kuhusika na kundi lenye msimamo mkali la Boko Haram lenye makao yake nchini Nigeria. Kulingana na taarifa ya shirika la habari la Associated Press AP kundi hilo la haki za binadamu linasema matukio kama hayo yamekuwa ni ya kawaida, na yanafanywa bila kuhofia kushtakiwa na yanakiuka sheria zote za kitaifa na kimataifa. Katika kesi nyingi watu wameshikiliwa huku kukiwa na ushahidi mdogo au hakuna ushahidi wowote. Serikali ya Cameroon haijajibu lolote juu ya ripoti hiyo mpya. Uasi wa miaka minane wa kundi la Boko Haramu umesambaa kote hadi kaskazini mwa Cameroon, mahala ambako mabomu ya kujitoa mhanga yanayosababisha vifo ni jambo la kawaida. Uasi wa kundi hilo umeua zaidi ya watu elfu ishirini nchini Nigeria na nchi jirani. Amnesty International inasema kundi hilo lenye msimamo mkali limeua zaidi ya raia elfu moja na mia tano katika eneo la Far North nchini Cameroon tangu mwaka 2014 nchi ya Cameroon, Chad na Niger zote zinachangia vikosi vya pamoja vyenye silaha katika kukabiliana na kundi la Boko Haram. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, kutoka hapa mji mkuu wa Marekani, Washington DC. Tuelekee moja kwa moja hadi kule Afrika ya Kati. Waangalizi wa uchaguzi kutoka jumuiya ya Afrika Mashariki wamefika nchini Rwanda wakati kampeni za uchaguzi zinapoendelea. Waangalizi hao wamesema kuwa wanaimani kuhusu namna hali ya utulivu inaendelea nchini humo, wakati zikiwa zimebaki wiki mbili tu kabla ya uchaguzi huo kufanyika. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvana Scaramera, ana anaripoti zaidi. Waangalizi hao wamesema hayo mjini Kigali baada ya kukutana na kufanya mazungumzo na tume ya taifa ya uchaguzi kuhusu jinsi ya kuendesha zoezi lao la kufuatilia uchaguzi huo wa Agosti 4 mwaka huu. Haya yanajiri pia wakati kampeni za uchaguzi zikipamba moto, huku wagombeaji watatu akiwemo rais Paul Kagame anatarajiwa kushinda uchaguzi huo wakiendelea kunadi sera zao. Msemaji wa kundi la waangalizi hao Charles Njoroge ametangaza taswira aliyoipata baada ya kuasili Kigali. Kwa kweli uh... Kulingana na vile tu tumeona ma, ma, maandalizi, hatuna shaka, mipango yote iko imewekwa vizuri, na tunaona kwamba tukiendelea hivyo uchaguzi utakuwa utulivu na ambao watu wote wanaweza kukwenda na kuchagua mbao mtu ambaye wanampendelea tuko na watu karibu ishirini na saba ambao watakuwa na wataendea wataenda mahali mbalimbali mbali katika nchi yote ili kuangalia vile uchaguzi unaendelea. Wakati huo, tume ya taifa ya uchaguzi imetangaza orodha rasmi ya wapiga kura mwaka huu ambao amekuwa na ongezeko la zaidi ya asilimia kumi ikilinganishwa na ule wa mwaka elfumbili na kumi. Mwenyekiti wa tume ya taifa ya uchaguzi Profesa Kalisa Mbanda amesema hali kufikia sasa, hakuna mwananchi atakayeruhusiwa kujisajili. Mnafahamu wazi kwamba tuliongeza siku Tulitakiwa kufunga tarehe kumi na saba mwezi huu, lakini haikuwa hivyo, tumefunga leo. Yule aliyeshindwa kujisajili ajue hatapata nafasi ya kupiga kura. Kwa upande mwingine, tume ya taifa ya uchaguzi imeonywa wagombeaji ambao wanashindwa kutoa taarifa mapema za mahali watakapoendeshea kampeni zao mapema, huku baadhi ya wagombeaji kama yule wa chama cha kijani Franka Habineza kwa upande wao wakisema wanatatizwa na viongozi wa ngazi za chini, suala ambalo viongozi hao wanalikanusha vikali. Tayari tume ya taifa ya uchaguzi imetangaza kwamba uchaguzi huu utafuatiliwa na waangalizi zaidi ya elfu moja kutoka Afrika na Marekani, lakini awali Umoja wa Ulaya ulikuwa umetangaza kwamba hautatuma waangalizi wake. Silvanus Kalemera, Sauti ya Amerika, Kigali. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa mjini Washington DC. Senata Mrepublican John McCain wa Arizona anapatiwa matibabu ya saratani ya ubongo ijulikanayo kitaalam glioblastoma multiform. Ni aina ya uvimbe ambao unakuwa kwa kiwango cha haraka na uwezo wa kuhama kwenda eneo jingine ndani ya ubongo, kwa mujibu wa Mayo Clinic, kundi la utafiti wa madawa lisilo la serikali. Mizizi ya aina hii ya saratani hujipenyeza kwenye tishu za ubongo na kufanya upasuaji wa kung'oa mizizi hiyo kuwa mgumu. Meyo imesema. Madaktari wa Makeini kwenye hospitali ya Meyo huko kusini magharibi mwa mji wa Phoenix katika jimbo la Arizona walisema walitoa uvimbe wote ambao ulionekana kwenye ubongo na kwamba matibabu ya seneta huyo huenda yakajumuisha mchanganyiko wa mnunurisho pamoja na mionzi. Polisi wa Saudi Arabia wamemkamata mwana mfalme leo Alhamis kutokana na amri ya mfalme Salman baada ya mwana mfalme huyo kuonekana kwenye video moja akiwanyanyasa watu kadhaa. Chombo cha habari cha serikali ya Saudi Arabia kiliripoti. Mfalme Salman aliamuru kukamatwa na kuhojiwa mwana mfalme Saud bin Abdul Aziz bin Masud bin Said bin Abdul Aziz jana Jumaatano kufuatia malalamiko ya umma baada ya video kadhaa kubandikwa kwenye mitandao ya kijamii. Katika video moja, mwanamume mmoja anaonekana akiwa ndani ya gari akivuja damu, huku mwanamfalme akisikika anamfokea mwanamume huyo kwa kuegesha gari karibu na nyumba yake. Video nyingine inamwonyesha mwanamfalme akimpiga mwanamume mmoja akiwa amekaa kwenye kiti. Mwanamume huyo anasikika akisema, haki ya Mungu, sikufanya kitu chochote, ninaapa kwa Mungu. Katika amri yake Mfalme Salman aliwataka raia kuripoti aina yeyote ya manyanyaso kwa kutumia madaraka yanayofanywa na familia ya kifalme na kuagiza washirika wowote wa, wa mwanamfalme walioonekana katika video hizo kukamatwa. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Basi tuelekee Afrika Mashariki, ambapo rais wa Uganda Yoweri Museveni ameonya wanasiasa na waandishi wa habari kwamba watakabiliwa vilivyo kutokana na kile alichosema ni kuchochea taifa dhidi ya serikali kwa kueneza chuki kuhusu azimio la kufanya marekebisho kwenye katiba. Museveni amesema kwamba wakati mwafaka utakapofika atafanya maamuzi yake kuhusu katiba ambayo wengi hawatapendelea. Mwandishi wetu wa Kampala, Kennes Bwire, anayoripoti zaidi. Baada ya kimya cha muda mrefu, hatimaye rais wa Uganda Yoweri Museveni amezungumzia kuhusu harakati zilizopo kubadilisha katiba, hatua wachambuzi wanasema inalenga kumfaidhi kusalia madarakani. Akionekana mwenye hasira Mseveni amesema kwamba amekuwa akisikia watu wakizungumzia kuhusu katiba kubadilishwa, lakini hana muda kuulizia kwa kina wanazungumzia nini, akisisitiza kwamba atakapofanya maamuzi yake wanaojadili suala hilo hawatafurahia. Nimekuwa nikisikia mengi kuhusu swala hilo, lakini sina muda wa kufuatilia, kwa sababu nina kazi zangu za kufanya, sina muda wa kumaliza. tutakapokuwa tayari, we are kuwajibu, hawatafurahia. Museveni anawashutumu waandishi wa habari na wanasiasa kwa kuendeleza mjadala huo kwa mapendeleo, akisema analenga kueneza chuki na kutatiza amani ya nchi akionya kwamba atakabiliana na wote wanaotaka kutatiza utawala wake. be wanaowachochea watu wakiwemo waandishi wa habari na wanasiasa wajue kwamba muda unakaribia wa kukabiliana nao katika kiwango ambacho hawatapenda. Museveni alifanyia marekebisho katiba ya Uganda mwaka elfu mbili na tano na kuondoa kizuizi cha mihula miwili kwa kiongozi wa taifa. Tangu muda huo amekuwa akiwania urais na kusalia madarakani, japo wanasiasa wa upinzani wamekuwa wakidai kwamba hufanya udanganyifu mkubwa katika hesabu ya kura katika kila uchaguzi mkuu. Lakini sasa umri unamzuia kuwania tena ifikapo mwaka 2021 kwani atakuwa ametimiza miaka 76 wakati katiba inaweka kizuizi kuwa umri wa miaka 75. Wakati Mseveni akijieleza kuhusu azimio la kuifanyia katiba marekebisho, waziri wake wa uwekezaji anadai kupokea vitisho vya kuuawa kwa kuwa mstari wa mbele katika kufanikisha azimio hilo. They wamenitishia maisha na hata kutishia maisha ya familia yangu, kwamba watatuua lakini nimewaeleza kwamba nitakufa leo nao watakufa kesho. Wanasiasa wa upinzani nao wameapa kuhakikisha kwamba ibara ya mia moja na mbili b haifanyiwi mabadiliko kuondoa kizuizi cha umri kwa wagombea wa urais. Kenneth Bwire, Sauti America, Kampala. kuanzia Jumatatu Julai 24. Idhaa ya Kiswahili itakuletea makala maalum kuhusu uchaguzi mkuu nchini Kenya. Idhaa hii itakuletea masuala mbalimbali yanayowagusa wananchi kuhusu uchaguzi mkuu wa Kenya ambao utafanyika Agosti 8. Mpenzi msikilizaji, hii ni fursa kwako kusikia yale tuliyokukusanyia kuhusu siasa za Kenya. Haya yote ni kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Rais wa Burundi Pierre Nkurunziza amefanya ziara ya siku moja nchini Tanzania na kueleza jinsi taifa lake lilivyopiga hatua kuimarisha amani na utulivu. Amewataka raia wa Burundi walioko nchini humo kurejea nyumbani. Katika hatua nyingine, mwenyeji wake Rais John Magufuli amewataka wakimbizi hao kuunga mkono wito wa kiongozi wao na kurejea nyumbani. Mwandishi wetu George Njogopa amefuatilia ziara hiyo na kututumia taarifa ifuatayo. Viongozi hao wamekutana kaskazini mwa Tanzania, ikiwa ni ziara ya kwanza kwa Rais Nkurunziza nchini tangu aliponusurika katika jaribio la mapinduzi, wakati alipokuwa jijini Dar es Salaam kuhudhuria kikao cha Jumuiya ya Afrika Mashariki kilichokuwa kikijadili mzozo wa Burundi. Rais Nkurunziza, baada ya kulakiwa na mwenyeji wake Rais Magufuli, alipata fursa ya kuzungumza na raia wa Burundi walioko nchini, wengi wakiwa kwenye makambi wakimbizi. ya wakimbizi. Kiongozi huyo aliwahakikishia raia hao jinsi taifa lao lilivyopiga hatua kuimarisha hali ya utulivu na utengamano na akawasii warejea nyumbani kuungana na raia wengine. Lakini leo tunataka kuhujulisha wenzetu wa Tanzania na Warundi wenzetu walikimbilia hapa Tanzania. Burundi leo ni nchi ukona amani. Tunaalika Warundi wetu, wakaka zetu, wadada zetu walikimbilia hapa Tanzania. Burundi ni nchi yao, warudie nyumbani kwao, tujenge nchi yetu kwa amani ya kudumu. Ama Rais Nkurunziza alitumiwa wasahau pia kuwashukuru raia wa Tanzania jinsi walivyoshiriki kikamilifu kwahifadhi na kuwasaidia raia wa Burundi walioko nchini baada ya kukimbia mapigano nchini mwao. Kwaliapa raia wa Burundi namipia, nawaletea salamu kutoka Warundi huko Burundi, wanawapenda sana sana sana. Sasa ni kusema kwamba Warundi na Watanzania tuko tukwamoja. Tanzania amekuwa akihifadhi idadi kubwa ya wakimbizi wa Burundi waliohifadhiwa katika makambi yaliyoko mkwani Kigoma na Kagera baadhi ya wa wakimbizao waliingia nchini katika miaka hivi karibuni wakihofia hali mbaya ya usalama baada ya kutokea mvutano wa kisiasa baina ya wapinzani na Rais Nkurunziza ambaye analaumiwa kwa kuwania muhula mwingine watatu wa uongozi. Kwa upande wake, Rais Magufuli aliunga un... ali unga mkono wito wa mgeni wake akiwataka raia wa Burundi kukumbuka kule walikotoka. Alisema licha ya Tanzania kuendelea kuwa mkarimu kwa raia wengi wa kigeni, lakini safari hii inawajibika kuwashawishi raia wao kurejea nyumbani kwa vile kile walichokiita machafuko hakipo tena. Katika dunia ya leo kuna wakimbizi wa aina mbalimbali. Wapo wakimbizi ambao wao wanakimbia maisha, anaamua kukimbia kwa sababu anataka akajitafutie maisha, ni kama wanaotoka Afrika na kwenda Itali, lakini kuna wakimbizi ambao wamezoea kukimbia tu, pakitokea he hey, hey, anakimbia. Sasa kwa sababu rais ameshawaambia mrudi nyumbani sasa mchukue hatua za kurudi nyumbani. Mchukue hatua za kuanza kurudi nyumbani kwa hiari, wala sisi hatuwafukuze. Nchi hizi mbili pia zimejadiliana kuhusu kuupanua wigo wa kibiashara hasa kwa wakati ambako mipango ya upanuzi wa miundombinu inaunganisha inaounganisha mataifa yaliyokuwa katika endo la maziwa makuu ikiendelea. Ninayaarifu kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa. Msikilizaji, usikose kujunga nasi saa mbili usiku kwa saa za Afrika ya kati na saa tatu usiku saa za Afrika mashariki katika kipindi cha Kwa Undani, ambapo leo tunaangalia kwa undani kuhusu sakata la maamuzi ya mahakama ya rufaa nchini Kenya kutupilia mbali kesi dhidi ya tume ya uchaguzi na mipaka IEBC. Nilikuwa kotini wakati ambapo uamuzi wa huo ulipotolewa, hakuna pande zozote ambazo zilionyesha dalili ya kwenda kwenye ile mahakama ya Supreme Court. Kama wangetaka kwenda kwenye mahakama ya Supreme Court wangeieleza hii koti iweze kusatify, na vile vile tutaamulika kuhusu jumuiya ya maendeleo kusini mwa Afrika SADC, katika kutafuta usalama na amani katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Usikose ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA. Basi ndivyo mambo yalivyokumbuka. Yote haya waweza pia ukayapata kupitia www.voaswahili.com. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia kuhusu uchaguzi mkuu nchini Kenya ambao umepangwa kufanyika Agosti 8 mwaka huu. Moja ya masuala ambayo yanazungumziwa na wanasiasa pamoja na asasi zisizo za kiserikali nchini humo ni kuhamasisha amani na utulivu wakati wa kampeni na kipindi cha uchaguzi na hata baada ya uchaguzi ili ufanyike kama ulivyopangwa bila kuwepo na dosari yoyote. Mtangazaji wa idhaa ya Kinyarwanda na Kirundi hapa VOA Eric Manirakiza amezungumza na mwanamuziki ambaye ni raia wa Burundi, Jean Pierre, nyimbo maarufu kama Kidumu, ambaye anaishi nchini Kenya na anatoa maoni yake kuhusu uchaguzi ujao na nafasi ya wageni nchini humo. Unakaa hapa uchaguzi ukiisha, mpiga mziki anarudi kwa mziki, mkulima anarudi kwa kulima, mwalimu anarudi kufundisha. Uchaguzi ni siku moja kimalizika, maisha yanaendelea. Chaguzi za hapa nimeshaona, kama nafikiri itakuwa ni aine Niliona wakati President Moi akikuwa hapa ya tisini na saba niliona elfu mbili na mbili niliona elfu mbili na saba niliona elfu mbili na kumi na tatu na nika, sasa naona na saa hii Mungu, hii itakuwa hapa m-kwa majaliwa, nafikiri na hii itakuwa ni nyingine, nitakuwa nimeona kuna wageni wengine au wajirani uh, hapo Kenya, kuna wakati fulani uh, huwa mnakaa mnajadili hili swala la usalama hasa katika kipindi hiki cha uchaguzi. Sasa mimi nimesha kaa hapa miaka ishirini na mbili, nimeshaa zaa watoto hapa, hiyo tena hapa ndio nyumbani. Ukianza kujadili usalama, ni wapi kuko usalama duniani? Eh, hakuna mahali kuko usalama mia kwa mia kwenyewe. Kuko usalama kuna wenyewe, ukienda hapo utaulizwa, una karatasi ya kukaa kwetu, uko, uko, uko na social security number ukienda wapi, sijitaulizwa hivi na hivi uh, you do you have papers to live here. Vitu nyingi sana sasa. Hapa ndio kwenye sisi tumeshazoea kukiwa usalama mbovu. Kukiwa vita tutaikaa ndani, kukiwa salama tutainjoi kama watu wengine. Hivyo ndio wewe unaishi hapo miaka a ishirini, lakini kuna watu wenyewe ni wageni wa wageni, wenyewe wakingari wanafika. Wageni hao wana mahusiano gani na Wakenya katika maisha yenu ya kila siku? kuna wageni wenyewe wanakuja alafu wanaenda kesho asubuhi. Kuna wageni wageni wanasema wanataka kuja kufanya biashara. Mimi mpaka sasa, nataka nikwambie ukweli, Kenya iko salama, hakuna visa za vurugu ama za uchochezi. Ziko zinakuwa wako wanafanya kampeni zao, kila mtu anapata watu wa kumshangilia na, na tena, tofauti na chaguzi zingine ni kwamba unaweza kuona kinara wa NASA anayefika eneo la mkoa wakati na watu wanachukua muda wa kwenda kumsikiliza, hata kama labda la siku ya uchaguzi watamunyima kura. Lakini sasa hii, kuna sehemu nyingi alienda, tukiona kabisa na watu wanampokea. Tumeona hata rais anaenda kwenyewe, kuna ngome za upinzani, watu wanajitokeza kumsikiliza, kama Mombasa, kama wapi. Sasa unajua, Wakenya wamekomaa kidemokrasia na kisiasa, wanajua kama kura ni siri, lakini kupatia mtu, mtu nafasi ajieleze, uende umsikilize haimaanishi sasa wingi wa watu wanakuja kwa mikutano ya siasa ndio unamaanisha ndio ushindi, sababu bado tu kuna ingine siri baadaye ya kupiga kura kwa siri, haujui kile mtu atachagua, hiyo bado ndio inaiko triki. Lakini wote wamekataa kujadili kwenye vyombo vya habari kuhusu kazi yenyewe, wanataka watumikie wa Kenya. E, nadhani wame- nafikiri kila mtu anajitazama nilipokua kwa tv nilifaidika nini? Nilipata kura zaidi, ama zilipungua? Kuna wengine pia hawaji kujieleza, labda nadhani, nadhani hiyo ni maoni yangu, lakini eh, kuna wengine wanasema hapana, hatai kupoteza muda kwa TV, acha mimi nikutane wananchi kwenye wako. Nadhani ni mastrategi za siasa, hizo wenyewe wako nazo na na, nadhani hiyo sio hawajavunja sheria, hiyo ni hiyo ni haki yao kufanya vile wanataka, kukubali ama kukataa kwenda. Kwa hiyo mjadala tu, nadhani wanaiga zile za Marekani, lakini si kwamba ni must watu wafanye hizo kwa TV kutafuta kura. Hapa ni kuongelesha mwananchi, unaweza kumongelesha kwa njia zako zote, unaweza kumkuta kwa nyumba yake. Tuliona vile eh, rais wa Kenya alikuta mtu kwa nyumba yake huko sehemu za watu maskini huko, sijui mkoa wa North. Hiyo ni strategy za kutafuta kura Nafikiri waliona kama haziongezeaji kura, sababu washa washazipitia kama mara mbili, washazipitia kama mara mbili, wakifanya hizo debate. Nadhani kuna timu si zao vile zinaona hii haileti kitu kubwa, hata tuendelea na kitu kubwa ile, hilo inatusaidia. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Kumbuka siku ya kesho sana, wakati kama huu tutakuwa na kipindi cha Live Talk ambacho kesho tutakuwa tunazungumzia changamoto na pia hali ya kazi ya wanahabari. Kwa hivyo tutakuwa na wanahabari karibu wote, uh, wa viui watakuwa pamoja na wengine tukizungumzia hali ya utendakazi na ufanyakazi wa wanahabari. Kwa hivyo, wewe kumbuka pia utapewa nafasi ya kushiriki kesho kwenye Live Talk saa moja na nusu. Tupate muktasari wa habari. Rais wa Marekani Donald Trump ameliambia gazeti la New York Times kwamba kama mwendesha mashtaka maalum anachunguza ushawishi wa Rasia kwenye uchaguzi wa urais mwaka uliopita na uhusiano wa timu ya kampeni yake, una uwezekano wa kuingilia biashara za kifamilia ambazo hazihusiani na Rasia, jambo ambalo limekiuka mipaka. Ushahidi uliokuwepo katika mauaji ya wataalam wawili wa Umoja wa Mataifa huko Congo. Unaacha uwezekano wa wazi kwamba wafuasi wa vikosi vya ulinzi vya serikali, wanamgambo wanaoendesha shughuli zao katika eneo, au makundi mengine yenye silaha nayo yalihusika. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo ya leo, mwelekezi Aida Isa, msimamizi ya Dija Riami kutoka Washington. Jina langu Harison Kamao nikiwa na mwenzangu, naitwa Mkamiti Kibayasi. Basi tukikutakia usiku mwema kabisa, usio na bugdha wala parukusheni.