Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika ya VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu popote pale ulipo, katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi saa za Afrika ya Mashariki. Mimi hapa ni Mery Mgawe na mimi jina langu BMJ Mridhi, ni kikukaribisha kwa mara nyingine tena kwa matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Julai 21 siku ya Ijumaa karibu sana basi, miongoni mwa mambo tuliyokuandalia hivi leo katika Kumekucha Afrika ni pamoja na rais wa Burundi awasa wananchi wake waliotorokea Tanzania wakati wa ghasia kurejea nyumbani. Wakaka zetu wadada zetu walikimbilia hapa Tanzania, warudi nyumbani kwao. Na katika habari nyingine, tunakuarifu kwamba wamachinga nchini Tanzania wanafurahia sana kutambuliwa kwa biashara zao. Wamachinga tufahamike katika nchi hii kama wafanyabiashara wafanya wadogo wadogo, na kweli tunashukuru uongozi wa awamu ya tano umeamua kufanya kazi na wamachinga. Eh, hivyo ni vidokezo tu vya habari zetu za leo, mpenzi msikilizaji, lakini kwanza tutaanza kukusomea habari za dunia zikisomwa na mwenzangu BMJ Mridhi Moja kwa moja kutoka chumba chetu cha habari ni kwamba afisa mmoja mwandamizi wa ujumbe wa kulinda amani wa Umoja wa Mataifa anasema kwamba mapigano yameongezeka katika baadhi ya sehemu za Sudani Kusini licha ya serikali kutangaza usitishwaji wa upande mmoja mnamo mwezi Mei. Naibu mkuu wa ujumbe wa amani wa Umoja wa Mataifa El Hasim Wane aliliambia baraza la usalama la umoja huo kwamba kuna ripoti za kutia wasiwasi za operesheni za kijeshi katika eneo la Equatoria na apanayo. Wane alisema kwamba hali ya usalama ni tete na kwamba Sudani Kusini inahitaji usitishwaji wa kweli wa mapigano. Mwezi Agosti mwaka jana, baraza hilo la usalama la umoja wa mataifa liliidhinisha kutumwa kwa wanajeshi elfu nne wa ziada kama sehemu ya kikosi cha kulinda usalama wa kieneo. Wanajeshi hao watakuwa mjini Juba kusaidia kuwalinda raia. Polisi wa Uganda wamesema kwamba wamewakamata dazeni ya wanaharakati wa upinzani wiki hii. Hatua hiyo inajiri wakati kukiwa na uvumi kwamba rais Yoweri Museveni ana mipango ya kubadilisha katiba ili kumwezesha kusimama tena kama rais kwenye uchaguzi wa mwaka wa 2021 katiba ya uganda inasema wagombea urais ni lazima wawe chini ya miaka 75 lakini museveni ambaye amekuwa mamlakani kwa miaka 31 ambaye atakuwa na miaka 77 wakati uchaguzi mkuu ujao anaaminika kutaka kuwania tena afisa wa chama cha forum for democratic change fdc Ingrid Turinawe aliambia shirika la habari la AFP kwamba anaamini kukamatwa huko kwa wanachama 56 wa vyama vya upinzani siku ya Jumatano kuna uhusiano fulani na suala hilo la kutaka kubadilishwa kwa katiba. Na mawaziri 15 kutoka nchi wanachama wa jumuia ya maendeleo kusini mwa Afrika, SADIC, wameanza kukutana nchini Tanzania hiyo jana, wakijadiliana kuhusu maswala ya siasa, amani na usalama. Vilevile vile watazungumzia kuhusu hali ya kisiasa nchini DRC. Waziri wa mambo ya nje wa Tanzania Augustin Mahiga hapa anaelezea kwa ufupi yanayojadiliwa kuhusu Congo. Sasa katika maandalizi ya uchaguzi unahitaji kuandika daftari la wapiga kura, na inakisiwa kwamba wapiga kura kule Kongo hawatakuwa chini ya milioni 40. Sasa uandikishaji wa wapiga kura bado haujakamilika. Na Kongo inaomba msaada kutoka SADC na jumuiya ya kimataifa ili waweze kukamilisha. Kwa hiyo inaonekana ile ratiba haijakamilika ili uchaguzi ufanyike mwishoni mwa mwaka huu. Inawezekana kabisa wasiweze kufanya uchaguzi mwaka huu labda mpaka mwaka kesho na wanahitaji msaada katika zoezi la kuandikisha wapiga kura wote ni waziri wa mambo ya nje wa tanzania augustin mahiga akielezea kwa kifupi kuhusiana na yale yanayojadiliwa kuhusu kongo katika mkutano huo unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika matangazo ya kumekucha afrika moja kwa moja kutoka hapa washington vijana sita waliohudhuria ma shindano ya kimataifa ya roboti hapa Washington wakitokea huko Burundi wamepotea. Polisi wamesema hiyo jana, kwa mujibu wa msemaji wa polisi wa Washington DC margarita Mihalova. Wawili hao Audri Mwamikazi mwenye umri wa miaka 17 na Don Ingambire mwenye umri wa miaka 16 walionekana wakivuka mpaka wa marekani na Canada. Vijana hao wanaume wane na wasichana wawili, mara ya mwisho walionekana siku ya Jumanne wakati wa mashindano hayo ya First Global Challenge yaliyokwisha hapa Washington DC. Mashindano hayo yanakusudiwa kuwapa moyo vijana katika taaluma za hisabu na sayansi, yakiwaleta pamoja vijana wa makundi ya vijana kutoka nchi zaidi ya mia moja na hamsini. Ikulu ya Marekani jana Alhamisi haikuonyesha uungwaji mkono wenye nguvu kwa mwanasheria mkuu Jeff Sessions na wala haikukanusha uwezekano wa kuachishwa kazi kwa mwendesha mashtaka maalum wa uchunguzi kuhusu tuhuma za Rusia kuingilia kati uchaguzi wa Marekani. Naibu msemaji wa White House Sarah Huckabee Sanders alisema kwamba Trump alikasirishwa na uamuzi wa Sessions kujiondoa kwenye eh, katika uchunguzi kuhusu uh, sakata hiyo ya Russia na alipoulizwa iwapo Trump ana imani na Sessions, uh, Huckabee Sanders alisema kwamba uh, kama hakuwa na imani naye, basi hangeendelea kuwa mwanasheria mkuu kama anavyoendelea kwa sasa hivi. Hata hivyo, wengine nje ya utawala wa Trump walikuwa na maoni tofauti juu ya suala hilo. matangazo ya kumekucha afrika yanakujia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc serikali ya uganda imewasilisha mswada bungeni kutaka kupata mamlaka kumiliki ardhi kwa lazima mahali popote wakati wowote nchini lakini wabunge wanasema hawatapitisha mswada huo kwa msingi kwamba unakandamiza raia mwandishi wetu wa kampala kenneth bwire anatuarifu Kupitia kwa naibu wa mkuu wa sheria Mwesigwa Rukutana, na serikali imewasilisha mswada bungeni ikitaka bunge kuifanyia katiba marekebisho na kuiruhusu kumiliki ardhi mahali popote nchini Uganda bila kizuizi cha aina yoyote, japo alikabiliwa na shutuma kali wakati wa kuwasilisha kwa mswada huo kutoka kwa wabunge waliopiga wali kelele. Ruktana amesisitiza kwamba ni lazima serikali ipate haki wa ya kumiliki ardhi wakati wowote ili kufanikisha miradi yake. Serikali inatumia kiasi kikubwa cha pesa kama fidia kwa watu wakati inataka kumiliki ardhi kwa ajili ya maendeleo. Ni muhimu serikali imiliki ardhi kwa lazima wakati wa miradi kama hiyo. Lakini baadhi ya wabunge wanataka mswada huo kuondolewa bungeni haraka iwezekanavyo. Muhamad Nsereko ni mbunge wa eneo la kati ya Kampala. Hatutaki kufichua mbinu zetu, lakini tunajadiliana kama wabunge kuhakikisha kwamba mswada huu haupitishwi. Tunaomba raia kukataa jaribio lolote la kubadilisha katiba. Tunawataka watetezi wa masuala ya jamii na viongozi wa dini kukashifu jaribio hili, kwani nyote mnamiliki ardhi. And if this land, just like for any individual, is taken without due and fair compensation, you'll also feel the pinch. Mzozo kuhusu umiliki wa ardhi umesababisha vifo na majeruhi katika siku za hivi karibuni nchini Uganda. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Msikilizaji waweza kufuatilia matangazo na vipindi vyetu vingine kupitia mtandao wetu wa www voa swahili.com. Vilevile tunapatikana katika Facebook na Twitter. Baada ya sekunde chache, mwenzangu BMJ Mridhi ataendelea na habari zaidi za dunia. Muungano wa upinzani nchini Kenya, the National Super Alliance, NASA, umesema kwamba unaheshimu uamuzi wa mahakama ya rufaa hapo jana wa kuruhusu kampuni ya Dubai kuendelea na uchapishaji wa karatasi za kupigia kura kuelekea kwa uchaguzi mkuu wa tarehe 8 mwezi Agosti. Msemaji wa muungano huo Salim Lone amenukuliwa na gazeti la Daily Nation la Kenya akisema kwamba NASA itaendelea kufuatilia kwa karibu shughuli za tume ya uchaguzi na mipaka nchini humo ABC ili kuhakikisha kwamba uchaguzi utakuwa huru na wa haki. Mahakama ya rufaa mjini Nairobi ilibadilisha uamuzi wa mahakama kuu kwamba kampuni ya Algurea isiendelee na zabuni ya kuchapisha karatasi za kupiga kura za rais, kwa madai kwamba umma haukuhusishwa ipasavyo wakati wa utoaji wa zabuni hiyo. Uamuzi wa jana ulitolewa na jopo la majaji watano. Utapata habari zaidi kuhusu suala hili katika matangazo yetu hapo baadaye. Kampuni ya mafuta ya Exxon Mobil imeipeleka mahakamani wizara ya fedha ya Marekani, e, ikitaka kuondolewa kwa faini ya dola milioni mbili iliyotozwa kwa kukiuka vikwazo vilivyowekewa Russia wakati waziri wa mambo ya nchi wa Marekani Rex Tillerson alipokuwa mkuu wa kampuni hiyo. Exxon inasema kwamba uamuzi huo haukuwa wa haki na kuongeza kwamba hukufanywa au haikufanya makosa yoyote. Kampuni hiyo imewasilisha kesi, kesi hiyo katika mahakama ya wilaya ya kwenye jimbo la Texas hapa Marekani. Wizara ya fedha ilisema kampuni ya Exxon Mobil ilikiuka vikwazo vilivyowekwa na serikali kwa kutia saini makubaliano na kampuni ya Sechin kuhusu miradi ya mafuta na gesi nchini Russia. Na utawala wa Donald Trump unaipongeza Sudan kwa kuimarisha rekodi yake ya kupambana na ugaidi licha ya nchi hiyo kusalia kwenye orodha ya nchi zinazofadhili ugaidi huo kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, siku moja tu baada ya kuitaja Sudan kama nchi inayofadhili ugaidi. Uh, Wizara ya mambo ya nchi ya Marekani jana Alhamisi ilipongeza tangazo la Sudan kwamba imejitolea kwa mazungumzo chanya ile, uh, na Marekani ili kupigana na ugaidi. Wakati wa ripoti yake ya mwaka kuhusu vita dhidi ya ugaidi, wizara hiyo kupitia msemaji wake Hita Nowet ilisema kwamba Sudan imechukua hatua za kupambana na ugaidi na iko tayari uh, kufanya kazi na Marekani na nchi zingine kuhusiana na, na suala hilo. msikilizaji uliojiunga nasi hivi sasa haya ni matangazo ya kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc ikiwa zimebakia siku chache tu uchaguzi mkuu nchini kenya kufanyika agosti 8 tume ya uchaguzi imepata afueni baada katika harakati zake za kuandaa uchaguzi mkuu baada ya mahakama ya rufaa kubatilisha uamuzi wa mahakama kuhusu uchapishaji wa karatasi za uchaguzi wa urais mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera ametuandalia taarifa ifuatayo. Kutoka Nairobi, baada ya mahakama ya rufaa kufutilia mbali uamuzi wa majaji wa mahakama kuu Joel Ngugi, George Odunga na John Mativo kuhusu kandarasi ya uchapishaji wa karatasi za uchaguzi wa urais kwa kampuni ya Lugula Air ya Dubai, Tume ya uchaguzi IEBC, kwa taarifa kwa vyombo vya habari, imeeleza kuwa kampuni hiyo itaanza kuchapisha karatasi hizo mara moja. Katika uamuzi huo, majaji watano wa mahakama kuu ya rufaa pia wamesisitiza kuwa hapakuwa na ushahidi wa kutosha kuhusisha familia ya rais Kenyatta katika utoaji wa zabuni hiyo aidha upinzani umeeleza kuwa utatoa uamuzi wao iwapo utaelekea katika mahakama ya juu lakini wakenya nao wana maoni mseto IEBC yapaswa ipewe nafasi bila kizingiti chochote kutekeleza wajibu wake kutayarisha wakenya na pia kuwapa nafasi hiyo tarehe nane mtu apige kura jinsi atakavyo jinsi apendavyo maamuzi ya mahakama, vile wameamua, okay, si hatukatai wa print papers, haina shida lakini hatukuwa nataka waamue hivi because ni Wakenya walikuwa wanakataa, si koti ilikuwa inakataa, mabc ni Wakenya wamekataa. Na nafikiria kulingana na hiyo uamuzi pia italeta kidogo, italeta shida jinsi koti imeamua. Sio uamuzi mzuri na sio uamuzi mwafaka ambao wananchi walitarajia uamuzi wao. Inamaanisha kwamba kuna mahali ambapo wamepatiwa pressure. Hata hivyo, Mwenda Mbijiwe, mtaalamu wa maswala ya usalama nchini, anaeleza kuwa uamuzi huu una athari zake. Tuseme kwa mfano upinzani umetulia na tumeenda kwenye kura na pametokea e, matatizo fulani ya, ya ile resorts ambazo, ama matokeo ya kura ambayo tutaweza kuwa nayo, basi, upinzani watasema tulishasema mambo haya, aliguraya walipiga, wali chapa makaratasi mengi kuliko yalivyohitajika, hayo machache haya ziada ndio yametumika kwa kuleta mambo kama haya, kwa hivyo dariri za, za, za kuwepo machafuko zipo sasa hivi. Nafikiri mtu aliyetimamu akilitimamu ni kujitayarisha tu kwa sababu bila shaka patakuwepo na machafuko. Extent ndio hatujui, hatujui atafika umbali gani ama yatasababisha yata mambo gani, lakini ninavyokijua sasa hivi Wakenya wengi hata wa, wanafanya e, shopping wakiweka vitu kwenye nyumba, vyu, kwenye nyumba zao sasa hivi waki, waki, wakitarajia kwamba labda patakuwepo machafuko na jinsi ambavyo wataweza kumudu machafuko hayo. Bila shaka ishara zote zipo na sijui kutakwaje. Kenya inatarajiwa kufanya uchaguzi wake Agosti 8, kuwachagua viongozi mbalimbali. Kenned Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Nam msikilizaji, unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Na katika taarifa nyingine, rais wa Burundi Pierre Nkurunziza amekuwa na ziara siku moja nchini Tanzania na kuelezea jinsi taifa lake lilivyopiga hatua kuimarisha amani na utulivu. Amewataka amewataka raia wa Burundi walioko nchini humo kurejea nyumbani. Katika hatua nyingine, mwenyeji wake Rais John Magufuli amewataka wakimbizi wao kuunga mkono wito wa kiongozi wao kurejea nyumbani. Mwandishi wetu George Njogoba amefuatilia taarifa hiyo na kututumia habari hii. Viongozi wao wamekutana kaskazini mwa Tanzania, ikiwa ni ziara ya kwanza kwa rais Nkurunziza nchini tangu aliponusurika katika jaribio la mapinduzi wakati alipokuwa jijini Dar es Salaam kuhudhuria kikao cha Jumuiya ya Afrika Mashariki kilichokuwa kikijadili mzozo wa Burundi. Rais Nkurunziza, baada ya kulakiwa na mwenyeji wake rais Magufuli, alipata fursa ya kuzungumza na raia wa Burundi walioko nchini, wengi wakiwa kwenye makambi wakimbizi ya wakimbizi. Kiongozi huyo aliwahakikishia raia wao jinsi taifa lao lilivyopiga hatua kuimarisha hali ya utulivu na utengamano, na akawasii warejea nyumbani kuungana na raia wengine. Lakini leo tunataka kuujulisha wenzetu wa Tanzania na Warundi wenzetu walikimbilia hapa Tanzania. Burundi leo ni nchi uko na amani. Tunaalika Warundi wetu, wakaka zetu, wadada zetu walikimbilia hapa Tanzania. Burundi ni nchi yao, warudie nyumbani kwao, tujenge nchi yetu kwa amani ya kudumu. Ama Rais Nkurunziza alitumia wasaa pia kuwashukuru raia wa Tanzania jinsi walivyoshiriki kikamilifu kuwahifadhi na kuwasaidia raia wa Burundi walioko nchini baada ya kukimbia mapigano nchini mwao. Baniaba raia wa Burundi, nami pia nawaletea salamu kutoka warundi huko Burundi, wanawapenda sana sana sana. Sasa ni kusema kwamba warundi na watanzania tuko pamoja. Tanzania imekuwa wa ikihifadhi idadi kubwa ya wakimbizi wa Burundi waliohifadhiwa katika makambi yaliyoko mkoani Kigoma na Kagera. Baadhi ya wa wakimbizi hao waliingia nchini katika miaka hivi karibuni wakihofia hali mbaya ya usalama baada ya kurokea mvutano wa kisiasa baina ya wapinzani na rais Nkurunziza ambaye analaumiwa kwa kuwania muhula mwingine wa tatu wa uongozi wa kwa upande wake, rais Magufuli aliunga un... ali mkono wito wa mgeni wake akiwataka raia wa Burundi kukumbuka kule walikotoka. Alisema licha Tanzania kuendelea kuwa mkarimu kwa raia wengi wa kigeni lakini safari inawajibika kuwashawishi raia wao kurejea nyumbani kwa vile kile walichokiita machafuko hakipo tena. Katika dunia ya leo kuna wakimbizi wa aina mbalimbali. Wapo wakimbizi ambao wao wanakimbia maisha, anaamua kukimbia kwa sababu anataka akajitafutie maisha, ni kama wanaotoka Afrika na kwenda Itali, lakini kuna wakimbizi ambao wamezoea kukimbia tu <coughs> pakitokea, he hey, hey, anakimbia. Sasa kwa sababu rais ameshawambia, mrudi nyumbani sasa mchukue hatua za kurudi nyumbani, mchukue hatua za kuanza kurudi nyumbani kwa hiari, wala sisi hatuwafukuzi. Nchi hizi mbili pia zimejadiliana kuhusu kuupanua wigi wa kibiashara, hasa kwa wakati ambako mipango ya upanuzi wa miundo mbinu inaunganisha mataifa yaliyokuwa katika eneo la maziwa makuu ikiendelea. Ninayaarifu kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa. Msikilizaji, usikose kujiunga nasi katika makala ya Viji Mambo Jumamosi hii katika matangazo yetu ya jioni saa kumi na mbili unusu saa za Afrika ya Kati na saa moja unusu saa za Afrika mashariki. Tuweze kupata watoto haraka, haraka. Viji Mambo ni makala ambayo huangazia habari zisizo za kawaida, ambapo pia huwa tunaangalia vituko, maajabu, sarakasi na hata vitimbi vya wiki Wee! Wasikilizaji wetu wa Nairobi na vitongoji vyake wanaweza kutupata katika 107.5 FM. Kumbuka ni Jumamosi hii ukiwa nami BMJ Mridhi hapa katika idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Oh, micho kipindi cha vijimambo jumamosi sasa hivi basi tumkaribishe Dina Chali kutoka Tanzania akituletea makala ya VOA mitaani VOA mitaani mitaani leo imetembelea mtaa maarufu wa biashara ndogondogo Kongo jijini Dar es Salaam kuzungumza na wafanyabiashara ndogondogo maarufu kama Wamachinga. wamachenga hawa kwa sasa wako katika pilikapilika za kupata usajili na vitambulisho kutoka mamlaka ya mapato Tanzania, TRA ili kutambuliwa rasmi kama walipa kodi halali. VOA Mitaani ilitaka kujua maoni yao. Mara ya kwanza tulikuwa tunabuguziwa na mijambo, ila kwa sasa watu aliyechukua Nashukuru sana Mwenyezi Mungu na tumilizika kwa ile swala ambayo amelitoa Mheshimiwa Rais. Inafikia mahala kwamba tuko uhuru zaidi. Ulikuwa ni wakati ule ambao tulikuwa tunabuguziwa, tunapoteza mali nyingi, tumepata hasara nyingi sana, watu wengine wako jela mpaka leo. Tukiwa tuko vizuri hivi ni bora zaidi yani. Kwanza tuweze kufahamika, maanake hizi kazi ni kama kazi nyingine. Kutokana na utawala mwingine ilikuwa kidogo tunadharurika, lakini tunashukuru ile swala kutufikia wamachinga tufahamike katika nchi hii kama wafanya, wafanya biashara wadogo wadogo. Na kweli tunashukuru uongozi wa awamu ya tano umeamua kufanya kazi na wamachinga. Wamachinga wanawake nao hawakuwapo nyuma katika kufanya biashara na kuzungumzia kutambuliwa rasmi kama walipa kodi. Kwangu mimi, nimeuona ni mfumo mzuri kutokana, tuna, tutakuwa tunatambulika kwa jamii zima kwamba wapo machinga na vile vile kwa kitambulisho pia, hata mtu akiibiwa anakuwa anajua kwamba sehemu fulani machinga fulani ndo nilipoibiwa au nguo yangu inarudisha sehemu fulani kwa machinga fulani. Asa kwangu mimi, mimi nimeona kuna advantage kwetu na kuna advantage pia kwa wateja. Hata hivyo licha ya kupokea vyema mfumo huu wa usajili kama walipa kodi halali, wa machinga wanataka kodi hizo zitozwe kulingana na kipato chao. Sisi ni kwamba tutambulike kiserikali kwa hiyo serikali ikishatutambua wakipanga kodi hatuna shida, ila madam tutambulike, tujulikane, kwa sababu ya hii usumbufu ambao tunasumbuliwa kila wakati. Sisi tunazidiana kipato, na wengine kuna hali ya chini na kuna wengine hali ya juu. Kwa sisi wa machinga, kwa sisi, kuna wengine kipato chao ni kidogo. Kuna wengine baadhi wanalalamika, wanasema, bwana, hii hali itakuwa sababu unaweza ukauza siku nyingine, ukakaa mpaka jioni hujauza hata nguo moja na kuhusu maswala ushuru nabidi weke ushuru ambao unalingana na kipato chetu, manaake sio kwa kuwa wanatusajili tena wanatuwekea vitambulisho ikawa ushuru ambao wanapanga wao bila kujadiliana na sisi. Kwa hiyo kulikuwa tunaomba iloswala lifike pamoja natusisi watuombe ushauri na waangalia kiasi gani kinatufaa kwa kuhusu kulipa ushuru, tuweze kulipa ushuru, tuweze kuwa pamoja, bora tuwatuambie nani kodi inayojulikana kama ni elfu moja tutalipa. Nikiripotia vyoi mitaani kutoka jijini Dar es Salaam. Mimi ni Dina Chahali. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja Live Talk kila Ijumaa kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako, piga simu plus 1 202 619 0551. Maoni yako yasikike moja kwa moja kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Ni Live Talk Friday. Na kabla ya kukamilisha matangazo yetu ya leo, basi sikiliza muktasari wa habari. Afisa mmoja a mwandamizi wa ujumbe wa kulinda amani wa Umoja wa Mataifa amesema kwamba mapigano yameongezeka katika baadhi ya sehemu za Sudani Kusini licha ya serikali ya nchi hiyo kutangaza usitishwaji wa upande mmoja mnamo mwezi Mei. Polisi wa Uganda wamesema wamewakamata dazeni ya wanaharakati wa upinzani wiki hii. Hatua hiyo inajiri wakati kukiwa na uvumi kwamba rais wa nchi hiyo Yoweri Kaguta Museveni ana mipango ya kubadilisha katiba ili kumwezesha kusimama tena kama rais kwenye uchaguzi wa mwaka wa 2021. Vijana sita waliokuwa wanahudhuria mashindano ya kimataifa ya roboti hapa Washington wakitokea nchini Burundi wamepotea. Hayo ni kwa mujibu wa polisi wa hapa Washington. Kwa mujibu wa msemaji wa polisi Margarita Mikhalova, wawili hao Odri Mwamikazi mwenye umri wa miaka 17 na Don Ingabire ambaye ana umri wa miaka 16 walionekana wakivuka mpaka wa Marekani na Canada. Ikulu ya Marekani jana Alhamisi haikuonyesha uungwaji mkono wenye nguvu kwa mwanasheria mkuu Jeff Sessions na wala haikukanusha uwezekano wa kuachishwa kazi kwa mwendesha mashtaka maalum kwa uchunguzi kuhusu tuhuma za Rasha kuingilia kati uchaguzi wa Marekani wa mwaka uliopita. Muungano wa upinzani nchini Kenya NASA umesema kwamba unaheshimu uamuzi wa, wa mahakama ya rufaa wa jana wakuruhusu kampuni ya Dubai Agu Air kuendelea na uchapishaji wa karatasi za kupiga kura kuelekea kwa uchaguzi mkuu wa tarehe 8 mwezi Agosti. Kampuni ya mafuta ya Exxon Mobil imeipeleka mahakamani wizara ya fedha ya Marekani ikitaka kuondolewa kwa faini iliyotozwa ya dola milioni mbili kwa eh, kukiuka, kukiuka vikwazo vilivyowekewa Rusia wakati waziri wa mambo ya nchi wa Marekani Rex Tillerson alikuwa anafanya kazi kama mkuu wa kampuni hiyo na utawala wa rais Donald Trump unaipongeza Sudan kwa kuimarisha rekodi yake ya kupambana na ugaidi licha ya nchi hiyo kusalia kwenye orodha ya nchi ambazo zinafadhili ugaidi huo kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, siku moja tu baada ya kuitaja Sudan kama nchi inayofadhili ugaidi. Wizara hiyo ya mambo ya nje ya Marekani jana Alhamisi iliongeza, ilipongeza tangazo la Sudani kwamba imejitolea kwa mazungumzo chanya na Marekani juu ya kupigana vita na ugaidi huo na hapo ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc kwa niaba wenzangu wote walioshiriki kuletea matangazo ya leo hapa studio nilikuwa naye mwenzangu vilevile mwelekezi wa matangazo ni solomon abo mimi hapa msimamizi wa matangazo ya leo unaitwa meri mgawe na kusituonane tena katika matangazo mengine ya kumekucha jumatatu asubuhi