Kutoka studio kumi na tano, hii ni VOA Express ni. Siku ya ijumaa leo ni julai 21 mwaka huu wa 2017 ndani ya voa express upo nami mkamiti kibayasi na mimi jina langu ni sandey shomari kama alivyosema mkamiti leo ni ijumaa msikilizaji siku ya kufurahi wanakuambia furahi dei wengine e, ijumaa basi mambo ni bambam bam, mambo ni moto moto ndani ya voa express karibu msikilizaji na mtazamaji basi ndani ya dakika hizi 30 ni Sande, nini ambacho mtazamaji na msikilizaji anayetuangalia hivi sasa anatakiwa kufahamu tulichomwandalia? Kwa kweli Mkamiti, ni mengi yameandaliwa. Moja kwa moja tutaanzia kuona mambo ya siasa huko nchini Tanzania, hali inavyoendelea, taarifa za kukamata mmoja wa viongozi maarufu wa upinzani nchini humo, Tundu Lisu. Hali kadhalika Mkamiti, kama alivyosema, tutaangalia uchaguzi wa Kenya, muungano wa NASA wakutana na kigingi kingine, ni nini? hicho basi, utasikia tukizungumka hayo katika Vio Express. Vilevile vile tutakuletea masuala yanayohusiana na urembo wa ngozi hii leo. Basi utamsikia mtaalamu wa maswala ya ngozi kutoka huko nchini Tanzania akielezea namna ya kuweza kujitunza ngozi yako. Hali kadhalika maswala ya muziki, sio bila shaka, maswala ya muziki, tuna msanii mmoja leo tumeongea naye huko Mombasa, watu watamsikia akifanya vitu vyake, mambo yake, hiyo anajiita Hasla. Ni makubwa kweli kweli Ka standby kuyasikiliza. Lakini je, Kenya hali ni nini? NASA amekutana na kigingi kingine. Kama raia tunatii eh, maamuzi ya mahakama na sidhani kwamba kuna umuhimu wa sisi kuanza kujadiliana kwenye vikao mbalimbali. Basi ni, -ni mtazamo au maoni ya mchambuzi huyu Profesa Chacha Nyaigoti huyu ambaye tutazungumza naye hapo baadaye kidogo kueleza kuhusu maamuzi mahakama kuu kwenye muungano wa NASA dhidi ya muungano wa NASA huko Kenya. Pia vilevile vile, Sande unafahamu kwamba MONUSCO imesema kwamba ifikapo mwishoni mwa mwezi huu wa Julai vituo vyake vya kulinda amani uh, vya Umoja wa Mataifa kule eneo la Kivu kaskazini nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo vitafungwa na wanasema watafunga vituo wa vitano vilivyopo karibu na mpaka wa Rwanda na Uganda. Wanasema hii ni katika hali ya kurekebisha operesheni zao, mfumo wa operesheni zao. Haya basi, msikilizaji na mtazamaji, kaa tayari kusikia zaidi kuhusiana na suala hilo huko jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Lakini basi, moja kwa moja tuanzie huko nchini Kenya, ambapo mahakama kuu nchini humo imeamua dhidi ya kesi ilowasilishwa na muungano wa upinzani wa NASA kwa njia pekee ya kuhesabu kura iwe ya kielektroniki Uamuzi huo uliotolewa ni njia mbadala ya kuhesabu kura kwa mikono, pia itahifadhiwa kama njia mbadala. Basi kufuatia uamuzi huo, mwenzetu Harrison Kamau amezungumza na mchambuzi wa masuala ya kisiasa nchini Kenya Profesa Chacha Nyaigoti kuhusu mwelekeo huo. Tumsikilize. Yale ambayo mahakama imeamua ibaki hivyo hivyo na tuendelee, kwa sababu tukiendelea kuvutana kwenye mahakama na kufanya kesi za aina mbalimbali, baadaye tutaanza kufanya mori za watu zinaenda juu na kunakuwa na magomvi ambayo hayana maana yoyote. Kwa sasa hivi Wakenya wengi wanangojea kupiga kura tarehe nane mwezi wa nane. Mahakama imeamua kwamba NASA italipia kesi ama gharama ya kesi hiyo. Je, unaona kama hili ni jambo ambalo linaweza likaathiri kampeni ikizingatiwa kwamba baki siku chache sana kufanyika kwa uchaguzi mkuu? Mimi nafikiri kama mahakama ingekuwa na tafakari kidogo labda haingetaka pande mmoja ulipie gharama, labda ingesema kila upande uchukue majukumu ya kulipa gharama zake. Lakini sisi kama raia tunatii eh, maamuzi ya mahakama, na sidhani kwamba kuna umuhimu wa sisi kuanza kujadiliana kwenye vikao mbalimbali na kwenye mabaraza ya wananchi kuhusu kama hilo uh, ni haki au sio haki. Tunaheshimu mahakama, tunaheshimu pande tatu zote ile eh, vizingiti na mirengo Tatu, mihimili mitatu ya, ya, ya nchi yetu tunaiheshimu. Tungependa tuendelee na tuwe na amani, tuweze kupiga kura. Mahakama imetoa mwelekeo kuhusiana na kuchapishwa kwa makaratasi. Kampuni ya Alguril ya Dubai imeidhinishwa iendelee na kazi hiyo, na sasa pia imetoa mwelekeo kuhusiana na hali ya kuhesabu kura. Unaona kama maamuzi hayo yatarudisha hamasa ya kisiasa chini hivi kwamba sasa mwelekeo uko na kampeni itazidi kuwa ya amani, na hata matokeo baadaye yawe matokeo ambayo yana amani kwa pande zote mbili. Ni tumaini ya Wakenya wote kwa ujumla kwamba maamuzi hayo ya mahakama yametoa mwelekeo na mwelekeo huo ni muafaka, na nafikiri tuna muda wa kuanza kusema haya maamuzi ya mahakama ni mabaya, kwa hivyo tunayapinga. Kwa sababu zimebaki siku chache sana, tupige kura, tupige kura zetu. Na ninafikiri kwa wanasiasa wa vyama vyote na si vyama hivi viwili tu, watu wengi wanafikiri nchi ya Kenya ina vyama viwili. Kuna vyama vingi ambavyo vimetoa watu wanaogombea, na wote wanatarajia kwamba mmoja wao atachaguliwa na wananchi kwa sababu ya sera zake ambazo anauzia wananchi. Kwa hivyo tunaomba wanasiasa sasa waketi, waendelee kupiga siasa zao na kuomba na kutembeleza wananchi wawapigie kura, na pia tunawahimiza wananchi waje wajitokeze kwa wingi sana kupiga kura, ili tufanye maamuzi yetu kufuatana na mapendekezo ya kila raia. Haya, huyo ni mchambuzi wa masuala ya kisiasa nchini Kenya, Profesa Chacha Nyaigoti akizungumza. Tunaelekea jijini Dar es Salaam huko Tanzania, ambapo sande, kama tunavyofahamu, basi hiyo jana kiongozi maarufu katika chama uh, cha upinzani cha Chadema ambaye pia ni mbunge wa Singida Mashariki na vilevile vile ni mwanasheria mkuu wa Chadema anaitwa Tundu Lissu alikamatwa jana jioni katika uwanja wa ndege Dar es Salaam kwa kile kitu ambacho msemaji wa kitengo cha mawasiliano wa Chadema Tumaini Makene anasema ilielezwa kwamba ni uchochezi. Sasa ni uchochezi wa aina gani na ni kwa nini? Muda mfupi uliopita, nimezungumza na Tumaini Makene ambaye ni mkuu wa kitengo cha mawasiliano wa Chadema, na hivi ndivyo anavyoanza kuelezea kuhusiana na kukamatwa kwa Tundu Lissu kwa vitani, kwamba amechukua kitu gani, amemchochea nani kwa jina nini, lakini bahati mbaya uh, very unfortunately akalala akalala akalala polisi kwa ajili ya mambo, mpaka sasa haijulikani kama ni kitu gani hasa. Sasa majira ya mchana huu, wakati ulitaja kwamba polisi wangeweza kwa kwamba wameshafanya mahojiano na yanasikia kama wameshampeleka polisi au uh, wamempeleka mahakamani kama sheria ile inaelekeza. Unafahamu kwamba sheria za nchi zinaelekeza polisi wapaswa kukaa na mtuhumiwa zaidi ya masaa 24 na wakati kumesha kufikisha mahakamani. Hata baada ya kumpeka mahakamani mchana huu, ni taarifa za za ghafla kwamba wamtoa pale kwa namna ambayo hata ile kipaa kituo kikuu uh, cha polisi na wanampeka nyumbani kwake kwa ajili kwenda kumsachi. Sasa kama ambavyo pia jana ilikuwa haijulikani wanamtuma uchochezi wa kitu gani, pia mpaka sasa hivi haijaeleza kwamba anaweza kusachiwa kitu gani, kwamba mtu ambaye anapigwa tuhuma za uchochezi, sasa anakwenda kusachiwa nyumbani kwake mchana huu na bado haijaeleza mpaka sasa hivi kwamba anaweza kusachiwa kitu gani, afeki zake. Kwa mpaka sasa hivi mi na yeye hapa tunawezakawa tujui huo upekuzi ambao anakufanyiwa mchana huu nyumbani kwake, upekuzi huo unahusu kitu gani hasa ambacho kinaweza kikahusiana na masuala ya uchochezi. Nyinyi kama chama cha upinzani cha Chadema mna mpango gani wa kuchukua hatua zinazofuata kuhusiana na suala hili? Maanake mpaka wakati huu hamjajua bado mwanachama wenu, kiongozi wenu anashikiliwa au anapekuliwa kwa sababu ipi? Yani kweli uh, kwanza hatua kwe, ya kwanza ya muhimu sana ni kuhakikisha kwamba Tundu Lissu kama unavyofahamu kama ni mnadhimu mkuu wa kambi ya upinzani bungeni. La kwanza kwanza tumetoa maelekezo tayari kwa kuongeza sheria kwa ma anapata msaada wote wa kisheria kadri zinavyowezekana. Masuala yote wa ya yaweza ya kufanywa kazi kwa wa, wa wa taratibu za kisheria pia. Lakini pia kulaani, kulaani vikali sana, kwa sababu tumekuwa kumekuwa na mwendelezo sanasabau wa, wa, wa hivi karibuni, kama mbona unavyojua kumekuwa na mwendelezo mkubwa wa uvunjifu wa, wa sheria kwa upande wa vyama vyote. Tulifikiri kwamba vyenyewe vinapaswa kuwa mfano bora katika kusimamia sheria kwamba kama vinatekeleza wajibu wake kwa mujibu wa sheria, malalamiko hayo asingekuwepo. Lakini tunavyoona vyombo vya kiserikali ambavyo vilipaswa kuwa mfano bora kabisa katika kusimamia kutekeleza majukumu yako kwa mujibu wa sheria vingine vinakuwa vya kwanza kuvunja sheria, sa ambavyo sheria zinapelekea kuwepo na uvunjifu mkubwa sana wa haki za msingi zote za raia za kiraia na za binadamu, ni jambo ambalo kwa kweli inatuana. Kumekuwa na kilio kikubwa cha kudai misingi ya utawala bora na demokrasia ndani ya nchi inapaswa kuheshimiwa, na mojawapo misingi ya utawala bora na utawala bora na demokrasia ni kuheshimu sheria za nchi. Mpaka wakati huu kuna dalili zozote ambazo mnaziona kwamba Tundulisu wanaweza kupatiwa dhamana kwa siku hii ya leo? wanashat wanajaribu kupambana kadri inavyowezekana, kuhakikisha kwanza mbinu zote za kisheria ambazo zinawezekana zinatekelezeka, ikiwemo ikiwemo kukuona na option kwanza, kupeleka maombi mahakamani, mahakama iweze kuwaagiza polisi wampeke mtumia mahakamani mara moja. Ni no. mkuu wa kitengo cha mawasiliano wa chama cha upinzani Chadema Tumaini Makene akizungumza nami kutoka jijini Dar es Salaam muda mfupi uliopita. Sawa kabisa, mkamiti. Basi baada ya shambari hiyo, tunafikiri tuangalie kwenye habari za dunia, za dunia haswa. Katika habari za dunia alasiri ya leo kutoka chumba chetu cha habari hapa mjini Washington DC ni kwamba mkurugenzi wa CIA Mike Pompeo alisema jana Alhamis kwamba itakuwa jambo zuri kuondoa nyuklia katika peninsula ya Korea na kuchukua hizo silaha, akizungumzia kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong un Mkuu huyo wa ujasusi anasema jambo lililo la hatari zaidi ni tabia ya mtu huyo ambaye anashikilia udhibiti wa silaha hizo. jambo muhimu tunaloweza kufanya ni kutenganisha haya mambo mawili, Pempeo alisema. Maandamano ya kimya kimya mbele ya jumba la rais mjini Jakarta, Indonesia yanafanyika kila Alhamisi mchana kwa zaidi ya miaka kumi iliyopita, na washiriki wake wanasema hawana mpango wa kuacha mpaka serikali ishughulikie wasiwasi wao juu ya haki za binadam tangu enzi za utawala wa serikali ya Suhato. Maandamano hayo yanaitwa Kamisan, yalikuwa ni la neno la lugha ya Bahasa nchini humo likimaanisha Alhamisi. Waandamanaji hao hubeba miamvuli meusi katika mji ambao mvua hunyesha kila mwaka, kila mwezi katika mwaka na kutoa ujumbe mbalimbali wa kupinga haki za binadamu. Korea Kaskazini mpaka sasa haijajibu madai ya Korea Kusini yaliyotolewa mwanzoni mwa wiki hii ya kutaka kufanya mazungumzo ya kijeshi. Wizara ya ulinzi inaitaka Korea Kaskazini kujibu mara moja kwa mapendekezo yote kwa mara nyingine tena, alisema msemaji wa wizara ya ulinzi ya Korea Kusini Mung Sang Kyu leo siku ya Ijumaa. Rais wa Korea Kusini Moon Jae In ambaye alichukua madaraka mwezi Mei ametetea sera ya pande mbili ili kumaliza mzozo wa Korea Kaskazini wa nyuklia kwa kuunga mkono vikwazo vilivyoongozwa dhidi ya serikali ya Kim Jong Un, lakini pia kuongeza mazungumzo ya Korea na msaada popote pale inapowezekana. Tetemeko la ardhi lenye ukubwa wa vipimo vya rikta 6.7 limeua watu wasiopungua wawili na kujeruhi zaidi ya mia moja wengine katika kisiwa cha Ugiriki cha Kos mapema leo Ijumaa subuhi. Maafisa wa Ugiriki wanasema watalii wawili waliwawa kutoka nchi za Uturuki na Sweden, ambao lakini hawakuweza kutoa majina yao. Watu wasiopungua watano pia wamepata majeraha makubwa. Haya basi, ndio habari tulizokuwa nazo za dunia kutoka hapa chumba chetu cha habari, mjini Washington DC, na Kipindi ni VOA Express kutoka jikuu la Marekani hapa Washington DC. Alasiri hii basi mtazamaji na msikilizaji unasafiri na VOA Express. Unajua mkamiti unasema kwamba mm -hmm, katika maeneo mengi duniani mm -hmm, ajira ni tatizo kubwa. Lakini sasa unaambiwa mm -hmm, kama huna ajira sikae tu ndani, unasubiri kufuate au ngoje upewe mahala, lazima utafute na ujue mambo ya kufanya. Naam. Sasa basi leo tumezungumza na kijana mmoja ambaye yeye pia amejitafutia namna ya kufanya. Yuko kule Uingereza, lakini yeye anatokea nchini Kenya. Anaitwa Mani Joseph Mwia, akizungumza jinsi yeye mwenye alivyojituma mpaka kuanzisha taasisi na jinsi anavyoendelea na masomo na nini anachoambia wenzake katika masuala mazima ya kutafuta ajira. Ningependa kueleza kwamba kuna a lot of opportunities, nafasi nyingi like ziko pale, ila wanahitaji kujituma siku hizi, dunia ya siku hizi imekuwa ndio ile umgojei tu kupata kazi, bali unajitafutia nafasi ya kazi. Kwa experience ya kwangu, uh, niliweza kuona nafasi kwa kuwasaidia vijana uh, walalahoi na ambao hawana jinsi, na kuanzisha hiyo taasisi ya kibinafsi NGO, tuwakuze na kupitia, tuwakuze tunaweza kufanya programs, uh, nyingi ambazo zinaweza pia kutu, kucreate kama ajira kwa vijana wengine, na kama juzi ilikuwa World Skills Youth Day, tumeweza pia ku create opportunities za kazi kwa kuwaita vijana walete CV zao tuzireview, tume tukiwa tumepata na organizations zingine, potential employers na neweza pia kuwasaidia vijana wengine kupata kazi. Kwa hivyo vile ningependa kuwashauri kijana ambaye hana kazi ni kwamba ajishirikishe. Kuna so many like opportunities na avenues za kumpa pia exposure na zile wanaita soft skills na ambazo anaweza akateka advantage, zinaweza zikamfungua na kumpanulia mawazo yake ili aweze kupata kazi. Ilikuwa sana nasikitishwa na, na jinsi ambavyo unapata pale kwenye society mambo Um, hayako sawa, uh, wakati unaona pale kuna pressing challenges kama vile za elimu nini na alafu sikutaka tu niongeze ni ile idadi ambao wanasikitika tu lakini hawafanyi jambo. Kwa hivyo uh, that desire, yeah, to find a solution ndio kweli ili nisukuma, ni nianzishe, ni tuwakuze na katika pale kuanzisha tuwakuze inaweza pia kunipa like um, uh, a lot of opportunities na exposure. Mpaka unapata kama sasa hivi niko uh, nchini Uingereza uh, niki nikifuatilia mambo mengine, ni sababu ile wale watu ambao napatana nao exposure, unafunguka akili wakati umeanza kufanya jambo. Yani ningependa kukuambia kama kijana wote wamekaa nyumbani na afanyi lolote, hatapata kazi, lakini akiweza kujishirikisha yani, kwa kufanya jambo, you have to do something. Yani haya, unamsikia huyo ni Imani Joseph Muya ambaye ni mwanafunzi akiwa kule Uingereza kutoka nchini Kenya akieleza jinsi alivyojisaidia mpaka kuanzisha taasisi yake ya Tuwakuze, na wengine nao vijana wanaweza wakafanya vitu kama hivi vile vile. Ni ni taarifa nzuri kwa kweli, kwa sababu inahamasisha si vijana tu, jamii yote kwa ujumla, kwamba hakuna jambo linaloshindikana kabisa ukiwa tu na nia, lengo basi hakuna linaloshindikana haswa. Basi sande. Sasa kama tulivyosema ndani ya VOA Express bila muziki ha, kipindi yeah, bado hakijakamilika yeah, yeah. Basi tuangalie kwenye mambo ya muziki. Eh, kuna kijana anayechipukia kutoka nchini Tanzania, huyu si mwingine ni Mary Angel anakwambia no stress. Utaki stress, Enjoy, <laughs> no manake <stress>, <laughs> ushosti kwenye visa na vita, lakini acha stressi, shika breki, wasefeni skiza, wakipanda juu, wakijisha moyo juu, what you gonna do Basi ndio mwana dada huyo anaitwa Mary Angel na kibao chake no stress, ndani ya VOA Express alasiri ya leo. Kama unavyosema kibao hicho maridhawa kabisa. Basi moja kwa moja kwenye ipad hapa, tayari naangalia watu wanatuma maoni yao. Wengi mm -hmm. tu kutoka uko Tanzania, maeneo mengine. Namwona Atufigwegwe Mponi anasema toka Ziwa Tanganyika, Rukwa, yuko Rukwa kule, anasema <laughs> nawasikiliza mubashara sawa <laughs> sawa, nasi tunakupa <laughs> tunakopa vitu mubashara. Share na wenzako huko, basi na wenyewe waone vitu vya VOA Express. masisi mwafi kwamba anasema pamoja, nikiwa kule Mwanza, Tanzania. mm -hmm. namwona vilevile, nani huyu Isihaka Ibrahim anasema anawapata vizuri kutoka Tanzania. Hali kadhalika Godfrey Oswad yeye akiwa Minnesota anasema habari za uhakika. Minnesota ni hapa hapa nchini Marekani. Basi tunakushukuru sana Godfrey Oswad, endelea kutufuatilia na vilevile usisahau vile, kushea maanake usiwe mchoyo <laughs> kitu kizuri Wenzako. Ha, basi basi, yeah. Share Express wakati huu <laughs> na yule unayempenda, share na rafiki hiyo. <laughs> <laughs> Sasa baada ya hapa mkamiti, tunaelekea katika masuala ya muziki, maswala entertainment, masuala ya mm -hmm. eh tunakutana kijana kuli, jay, na kijana kule j mtaaya Kenya, tunakutana naye akizungumziziihasw yeye, huyo anaitwa ni James Masai, anafahamika sana James Masai, ambapo yeye muziki wake aina ya hip hop anataka kuzungumza kuhusiana na maswala ya kutetea jamii. Ni namna gani anataka kutetea jamii, mimi nawe hatufahamu, lakini mwandishi wetu Salma Muhamed akiwa huko Kenya yupo tayari katika laini ya simu kutujuza hayo maswala ya James Masai. Salma, karibu sana. Tazama juu walisha tu wakiza chakaribia kuingia zinafungika bingu vyumbo wachoo vita vya mangaiko ya siku pumzikia. Kwa majina yangu ambayo yakwa kitambulisho, yaani yaitwa James Masai Paul, lakini kwa jina la usanii najita Asla J. Maumau. Mie nafoka sana na conscious hip hop ambayo ina connect sana na our community au society, na ambayo ina, ina champion sauti za watu katika jamii zetu za Afrika. Yaani ni kama telling our own stories as Africans, vile zinafaa kuwa. Look for example, vijana wanaokimbia mjini kwenda kutafuta ajira, wakati wameacha mashamba nyumbani, wanaweza fanya kitu, unaweza waelewa vipi? Unajua, yaani ni kama ni condition na system imetu program. Watu wengi wanasema hip hop inatoka kule, but hip hop inatoka hapa Africa, ndo the cradle of mankind, ndo kila kitu kilianzia hapa. Hip hop inatoka Afrika, asili yake ni vile Marekani walimodify. Hasla J ambaye mwanzoni alikuwa mmoja katika kundi la hip hop nchini Kenya la uko fulani Mau Mau alijitoa na kuanzisha vuguvugu la africa is now. Baadaye alishirikiana na wasanii wengine Afrika Mashariki, ikiwemo ma Uganda na Tanzania, ili kuendeleza harakati za kutetea jamii kupitia sanaa ya hip hop. Nilienda Uganda nikamit Baba Luku ambaye alikuwa akifanya movement ya Bavubuka Dynasty Back to Source, ikaanzia huo mwaka nilioenda Uganda, so ilikuwa ni kama kuconverge katika the source of the Nile. Nilipoenda Tanzania nikapata rafiki yangu moja ambaye anajiita JP, pia ameanzisha mstaafrika ambao walikuwa wanaanza na wanafanya vitu close to what nilikuwa nafanya hip hop na live band. Wanamuziki wengi wa kizazi kipya wanaingia tu katika sanaa ili kupata pesa na no umaarufu, lakini Hasla J ana mtazamo tofauti. Si watu wote katika jamii ambao wana focus eti na mavazi, watu wana focus na changamoto za maisha. Mi naweza sema kwamba yani, atakuwa hajajitambua kwanza, aelewi kwa nini ameingia kwenye sanaa, so anahitaji kurudi nyuma kwanza, akaye ajifikirie na ajue kwamba naingia kwenye hii sanaa, nimejijua mi ni nani, mini, nani. Because everything ambao unafanya lazima ujitambue na ujue I need to focus na hii kitu Swali ambalo wengi watajiuliza ni je, kijana huyo ambaye ameuchukua mziki kama sehemu ya maisha anafaidika vipi kupitia sanaa? Je, mziki unaleta chakula mezani? Yeah, mi naweza sema yani imepata sana za kuingiza pesa. apart from kuuza merchandise, kuna hizi talks unaitwa ukapeane kama talks kwenye mashule colleges. kuna hizo organizations zingine zinakuita ukawapati your ideas. I think ni watu wafanye hizi opportunities zitakuvujia tu. Asante sana Salma Muhamed uh, kwa kuzungumza na mwanamuziki wa kizazi kipya James Masai kutoka huko nchini Kenya. Mambo maridhawa kabisa hayo Mkamiti. Basi moja kwa moja kutoka huko nchini Kenya kwenye maswala ya burudani, kwa sababu mahebu tuangalie huko nchini Tanzania. George Njogopa yuko kwenye laini ya simu tayari, moja kwa moja anatueleza wikend hii mambo wanayotarajia wapenzi na wadau wa michezo. George Njogopa, tuambie habari za huko. Nzuri, sande. Kwa haraka tu kwamba mashariki wa kandanda wanasubiri kwa hamu ku kuona kama timu ya taifa itafanikiwa kufuzu katika harakati za kusaka tiketi kucheza fainali za Afrika kwa wachezaji wa ndani, wakati hapo kesho Taifa Stars zitakaposhuka dimbani kuvara na timu ya taifa ya Rwanda Amavubi. Timu hizi zilipokutana kwa mara ya kwanza zilikwenda sare bao moja kwa moja, hivyo mashabiki wa kandanda hapa Tanzania bado wana wasiwasi kwa timu ya taifa kama kweli takata tiketi ndani ya mwaka huu. Taifa Stars imecheza michezo ime ime kumi. Katika michezo kumi ya kimataifa imeshinda michezo mitano, imekwenda sare minne na ameshinda mchezo mmoja. Je, kesho itafanikiwa? Ndo swali kubwa katika mchezo huo, na George Njogopa, katika mchezo huo ni kufa na kupona, lazima washinde, au hata draw itawasaidia au nini ambacho kinatarajiwa ita kwa upande wao ili waweze ita kusonga, itaweka katika mazingira magumu zaidi kwa sababu itakuwa tayari ishaondolewa katika michuano hiyo, kwa sababu kunakuwa na mchezo wa mtoano. Kwa hivyo, kama itashindwa kufanya vizuri, mazingira ya kwenda mbele katika michuano hiyo ambayo fainali zake zitafanyika mwakani huko Kenya, itakuwa ni ndoto kwa Taifa Stars kuchomoza. Haya, asante sana George Njogopa kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Kesho kivumbi na moto, Amavubi na Taifa Stars, kazi kwao. Tukiwa bado huko huko nchini Tanzania, ni mkoani Mbeya ambapo mwandishi wetu Lucy Patrick amepata fursa ya kuzungumza na mtaalamu wa maswala ya ngozi anaitwa Neema Duduma kuhusiana na maswana. Kuna siri moja ataieleza hapa ya utaalamu wa kutunza ngozi, au sio sawa? So, basi tumsikilize Weusi chini ya macho husababishwa na uchovu. Mtu unakuta analala asubuhi, anaamka macho kama yamevimba na sura inaonekana imechoka. Vilevile vile, weusi chini ya macho unaweza ukasababishwa na aleji, wenda ya vyakula unavyokula au mazingira uliyopo yakawa yamekukataa. Vilevile huu weusi chini ya macho usababishwa na krim, mtu anakuwa ameungua na krim. Na hii ndo nahisi ndo sababu inayowatesa wengi krim. Vilevile vile, kuungua na jua, kuna watu unakuta ni mweupe ameungua na jua kiasi kwamba, yaani ukimwona uso na hapo chini ya macho ni tofauti. Sasa namna ya kuondoa, kwa mfano kwenye uchovu, unaweza ukakata ukachukua tango unakata katika slesi unachukua slices mbili za tango, unaweka kwenye macho yako yote mawili. Zeni, unakaa kwa muda kama wa dakika kumi hadi kumi na tano. Zeni, unanawa na maji ya uvuguvugu. Vilevile, kama huo weusi chini ya macho umesababishwa na cream, vitu unavyotakiwa kuwa navyo, unatakiwa kuwa na bicarbonate of soda, baking soda na apple cider vinegar, aloe vera na asali. Unachukua kijiko kimoja cha baking soda apple cider vinegar kijiko kimoja, aloe vera kijiko kimoja na asali kijiko kimoja. Unachanganya mchanganyiko huo na unaupaka, usisugue, maana ngozi inakuwa pale imeshaungua, kwa unavyosugua unazidi kuiharibu. Wewe bandika, acha kwa muda kama wa dakika ishirini zeni, nawa na maji ya uvuguvugu. Pale ulipo nawo, tumia kupaka mafuta ya, ya nazi au almond oil kama ukipata au kama ukikosa, tumia vidonge vya vitamini E. Unachukua kale ka kidonge, unakatoboa zeni, unapaka. Na kwenye swala la uchovu, kila unapotaka kwenda kulala, uwe unapaka kidonge hicho cha vitamini E kwenye macho yako zeni, ndo unaenda kulala na kesho utaamka ukiwa mchangamfu, bila tatizo lolote. Haya, umesikia siri hiyo Mkamiti, siri ya kutengeneza eneo la chini ya macho. Wanatumaini watu wamesikia vilevile, bila shaka sio, na wamefaidika sio. Uana kusikia faidika tu wamefaidika. mm -hmm. Basi unafahamu jana Tongali tulituma swali kwako kwa kwa wewe msikilizaji likisema nini, maoni yako kuhusu maamuzi ya mahakama ya rufaa nchini Kenya kutupilia mbali kesi ya NASA. Basi majibu yamekuwa ni mengi mno. Mm, nikianza naye huyu Kashinje, mjomba wa watu baadhi wa Kagongwa, Kahama, anasema yako sahihi, maana huu sio muda wa kesi, ni muda wa kumchagua kiongozi bora nchini Kenya. Haya, naye Vasco Godfrey anatuambia hapa kwamba anasema hapa hamna sheria ilitumika, bali ni vitisho vya Jubilii ikiongozwa na huyu kijana wa Kenyatta, bure kabisa. Gerard Mengi anasema yeye, NASA walikuwa wanajisumbua tu. Mimi sijawahi kuona kiongozi wa Afrika anatawala muhula mmoja tu, hiyo haipo, ni mara chache sana kutokea. King Majuto kule Gate anasema vyama vyote pamoja na wagombea wake ni vyema wakawa na imani na tume ya uchaguzi nchini Kenya paul buhame ndulu paul wa kahama shinyanga tanzania anasema sheria ni msumeno bila shaka hukata pande zote na hatuna budi kukubaliana na maamuzi ya mahakama nchini kenya haya bertini joseph anasenga asenga akiwa moshi anasema hii ni sawa tu maana huu si muda wa kesi, jamani. Vedasco yeye anasema tupo pamoja sana katika kupata ku, majibu ya mahakama nchini Kenya. Haya, Suleiman Al Khatibu yuko kule Lindi Tanzania, anasema jamani, kwa upande mmoja wako sahihi kwa uamuzi huo waliochukua. Pius Dankala yeye anatokea Dodoma anasema anaheshimu maamuzi ya mahakama, nasa kama hawakuridhika wakate rufaa. Haya basi, mambo ni mengi kwelikweli. Kweli akizungumza huku ndani, John J anasema kwamba kila kitu kina mahali pake, tuache haya mambo ya mahakama yapite kama ya ilivyokuwa. Basi Mkamiti, ona muda naye unazidi kukimbia, Express inatia nanga, sio, inatia nanga, inatia nanga kabisa. Ndani ya dakika hizi 30, tumekupa mambo mengi mazuri kabisa. Bila shaka, wewe msikilizaji na mtazamaji umeburudika vya kutosha, alasiri ya leo, siku ya Ijumaa, kutoka hapa mjini Washington, studio zetu namba 15, na za VOA Express ulikuwa nami Mkamiti Kibayasi, na mimi naitwa Sunday Shomari, na nakuambia Ijumaa njema hiyo hiyoala.