Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Hujambo msikilizaji, mahala popote pale unapotusikiliza hivi sasa hapa studio. Naitwa Mkamiti Kibayasi, na mimi ni Harrison Kamau. Leo ikiwa Ijumaa Julai 21 mwaka wa 2017, tunasikika katika 107.5 FM Nairobi Kenya, 98.1 Equator FM Kisumu Kenya, 94.9 VOA FM Bujumbura Burundi, na masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22. Karibu Katika matangazo yetu ya hivi sasa, kwenye live talk, tutaangazia suala zima la uandishi habari hivi sasa, katika wakati huu ambapo kuna mitandao ya kijamii. Kinachonisumbua wakati mwingine, unakuta kiongozi wa taifa fulani, pengine amezungumza ndani ya dakika 20 lakini baada ya muda mfupi, mitandao ya kijamii, unaona yametoa ya, ya, ya sehemu ndogo tu ya ile, eh, hotuba yake na katika taarifa nyingine ni kwamba shirika la afya duniani WHO linasema mlipuko wa kipindupindu huko nchini Kenya unaweza kuwa tishio la kieneo au hata la kimataifa. Basi ni miongoni mwa habari za dunia utakazozisikia hivi punde. Jiunge na VOA kwa dakika 60 za matangazo haya ambayo pia yanasikika kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Kumbuka, dakika 30 za kwanza zinasikika kote kwa njia ya redio na mtandao na dakika 30 za mwisho ni kwa njia ya mtandao pekee. Kwanza kabisa ni habari za dunia zikisomwa naye Harison Kamau. Ripoti zilizotolewa Alhamis jioni zinasema kuwa wasaidizi wa rais wa Marekani Donald Trump inadaiwa wanachunguza iwapo timu ya mwendesha mashtaka maalum Robert Mueller iwapo wana mambo yanayoingiliana na masuala ya Russia kama njia moja ya kupuzia uchunguzi unaendelea wa Russia. Mmoja wa timu ya kisheria ya Trump, J. Sekulow amesema mawakili wanaendelea kutathmini masuala hayo na kwamba wanatumia njia y mwafaka kuwasilisha upinzani wao, hata kama watapelekea malalamiko kwa Mueller mwenyewe. Rais amewauliza washauri wake kuhusu uwezo alionao kama rais wa kuondoa watu wa familia yake au yeye mwenyewe kwenye uchunguzi huo kwa mujibu wa ripoti iliyotolewa na gazeti la Washington Post. Shirika la afya duniani WHO limesema mapema leo kuwa mlipuko wa kipindupindu nchini Kenya huenda ukawa tishio la kieneo au hata la kimataifa, baada ya wajumbe kwenye mkutano miwili ya kimataifa nchini humo kuathiriwa, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Mlipuko huo ulianza Aprili umeenea na kuingia kwenye mji mkuu wa Nairobi, ambako mikutano mikubwa hufanyika barani Afrika, pamoja na kwenye kambi za wakimbizi za Dadaab na Kakuma kaskazini mwa nchi. WHO imesema kuwa ugonjwa huo unaosababisha kuharisha sana unaweza kuua katika muda wa saa chache iwapo hatua za dharura hazitachukuliwa. Tangu mwanzoni mwa mwaka huu kesi 1216 zimeripotiwa pamoja na vifo 14 kufikia Januari 17. Mataifa fadhili ya Magharibi yamesema kuwa yataendelea kutoa misaada zaidi. hayataendelea kutoa misaada zaidi kwa ajili ya kusaidia utekelezaji wa mkataba wa amani wa Sudan Kusini mpaka pale viongozi wa Kiafrika watakapotafuta njia mwafaka ya kufufua mkataba huo uliovunjwa na ghasia zinazoendelea. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, mkataba huo uliotiwa saini mwaka wa 2015 ulivunjika pale kiongozi wa Uswizi, kiongozi Riek Machar aliyeteuliwa makamu rais wa kwanza katika serikali ya umoja wa kitaifa chini ya uongozi wa rais Salvakir kutoroka nchini baada ya kuzuka kwa mapigano kwenye mji mkuu wa Juba Julai mwaka uliopita. Serikali kwa upande wake inasema kuwa inatekeleza makubaliano hayo baada ya kujaza nafasi ya Machar na kwamba mataifa ya magharibi yamekuwa pamoja nao hadi hivi sasa. Hata hivyo wafadhili kutoka umoja wa Ulaya, Marekani, Uingereza na Norway wamesema kuwa wanasitisha misaada hiyo. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Kufuatia kifo cha mwanafunzi wa chuo kikuu wa Marekani aliyekuwa amezuiliwa na serikali ya Korea Kaskazini, Oto Wambia, makampuni ya kitalii yamesema kuwa yameharifiwa kuwa Marekani inanuia kupiga marufuku safari kuelekea nchini humo. Makampuni hayo ya Koryo Tours pamoja na Young Pioneers Tours yamesema marufuku hiyo itatangazwa wiki ijayo na kuanza kufanya kazi mwezi mmoja baadaye. Makampuni hayo yamesema yalipata taarifa kupitia ubalozi wa Sweden ambao unaendesha shughuli za Marekani Korea Kaskazini kwa kuwa Washington haina uhusiano rasmi na taifa hilo. Hata hivyo serikali ya Marekani haijathibitisha rasmi marufuku hiyo. Shirika la habari la AP limemtaja afisa mmoja wa ngazi ya juu wa Marekani akisema kuwa waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson amesema kuwa ataweka vikwazo vya kijiografia vya usafiri, na hivyo itakuwa ni kinyume cha sheria kwa mtu mwenye paspoti ya Marekani kuingia Korea Kaskazini. Na Korea Kaskazini hadi sasa haijajibu madai ya Korea Kusini yaliyotolewa mwanzoni mwa wiki hii ya kutaka kufanya mazungumzo ya kijeshi. Wizara ya ulinzi inaitaka Korea Kaskazini kujibu mara moja kwa mapendekezo yetu kwa mara nyingine tena, amesema msemaji wa wizara ya ulinzi ya Korea Kusini Moon Sang-kyun. Mapema leo rais wa Korea Kusini Moon Jae-in ambaye alichukua madaraka mwezi Mei ametetea sera za pande mbili katika kumaliza mzozo wa Korea Kaskazini wa nyuklia waku, kwa kuunga mkono vikwazo vilivyoongozwa dhidi ya serikali ya Kim Jong Un, lakini pia kuongeza mazungumzo ya Korea na msaada pale inapowezekana. Mkurugenzi wa idara ya upelelezi ya CIA Mike Pompeo amesema Alhamisi kuwa itakuwa vyema kuondoa nyuklia kwenye peninsula ya Korea na kutoa silaha hizo. Akizungumza kuhusu kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un, Pompeo amesema jambo lililo hatari zaidi ni mwenendo wa Un ambaye anashikilia udhibiti wa silaha hizo. Jambo muhimu tunaloweza kufanya ni kutenganisha haya mambo mawili, Pompeo amesema. Mkuu huyu amesema ana imani na kamati ya Kijesusi kwamba itawasilisha mapendekezo mengi kwa rais kuhusu jinsi ya kutekeleza hilo. Tetemeko la ardhi lenye ukubwa wa vipimo vya 6.7 kwenye Richter limeua watu wasiopungua wa wawili na kujeruhi zaidi ya mia moja katika kisiwa cha Ugiriki cha Kos mapema leo. Maafisa wa Ugiriki wanasema watalii wawili waliuawa kutoka nchi za Uturuki na Sweden, lakini hawajatoa majina yao. Takriban watu watano wamepata majeraha makubwa na kusafirishwa kwa helikopta kwenye hospitali mmoja katika kisiwa cha Ugiriki cha Crete. Maandamano ya kimya kimya mbele ya jumba la rais mjini Jakarta yamekuwa yakifanyika kila Alhamisi mchana kwa zaidi ya miaka kumi sasa, na washiriki wake hawana mpango wa kuacha hadi serikali ishughulikie wasiwasi wao kuhusu hali na haki za binadamu tangu enzi ya utawala wa Suharto. Maandamano hayo yanaitwa Kamisan, likiwa ni neno la lugha ya Bahasa likimaanisha Alhamisi. Waandamanaji hubeba miavuli mieusi katika mji ambao mvua hunyesha kila mwezi kwa mwaka mzima. Miavuli hiyo huwa na maandishi yenye maneno ya ujumbe kama vile acheni kutoshtaki wakosaji. Wanaharakati wa mwanzo wa Kamisan walikuwa ni wa familia ya watu waliouaa mwaka wa 1998 baada ya kuangushwa kwa utawala wa Surhato katika mkutano wa wabara, barabara Semangi mjini Jakata na ambao walianzisha harakati hiyo kila wiki Januari 18 mwaka wa 2017 na, na imeendelea hadi sasa ikikusanya waathirika wenye huruma pamoja na wachunguzi walio na kiu ya kutaka kujua mambo yanavyoendelea. Naam, msikilizaji, karibu rasmi katika live talk, ambapo leo tutazungumzia suala zima la uandishi wa habari hivi sasa, katika wakati huu ambapo kuna mitandao ya kijamii. Je, wanahabari tunafanya kazi katika mazingira gani, na maisha yetu ya kila siku yanakabiliana vipi na teknolojia hii inayokwenda kwa kasi sana katika tasnia ya utoaji habari? Basi ili kujua hayo yote Tunaye waandishi wetu Kenneth Wandera, Haidala Hakizimana, Josephat Kioko, Austere Malivika na wengine wengi waandishi wa VOA. Hali kadhalika tunaye mwandishi wa gazeti la Tanzania Daima ni kutoka nchini Tanzania Yamola Ibrahim Tega sikio na pia tutakuwa na mambo mengi tu ya kujadiliana. Kumbuka pia wewe msikilizaji, utapata fursa ya kutoa maoni yako na pia tutakusomea maoni uliyotutumia. Waweza kupiga simu moja kwa moja hapa studio kwa nambari +12026193151 ili sauti yako iweze kusikika. Ni fursa pekee unayoipata katika kipindi cha Live Talk, na VOA Swahili hapa mjini Washington DC. Na hapa studio upo nami mkamiti Kibayasi, hali kadhalika nikishirikiana na mwenzangu Harrison Kamau. Karibu, twende pamoja kwa takriban saa zima la kipindi hiki cha live talk, ambapo dakika 30 za kwanza zinasikika kwe njia yote njia ya mtandao pamoja na redio, na dakika 30 zinazofuata zitakuwa zikisikika kwa njia ya mtandao pekee. Haya basi, Harrison, kama tulivyosema hapo awali, tunafahamu tasnia hii ya no. habari sasa hivi, kutokana na masuala ambayo teknolojia inakuwa kila siku, kuna kuna kuna utoaji habari unaoenda kwa kasi sana katika katika mambo haya ya mitandao ya kijamii, Twitter, Facebook, Instagram na kadhalika lakini kwenye laini ya simu kabla sijaja kwako, hebu tuwakaribishe hawa waandishi wetu ambao kwa wakati huu nazungumza nao wakiwa huko nchini Kenya. Karibuni wenzangu wa huko Kenya, asante sana, asante. Mkamiti. Haya basi, tuanze na <laughs> sauti sauti ya kwanza nimeshaipata, nafikiri huyo ni Kioko. Kioko i, nimesikia kama nimepata sauti ya Kioko. Haya basi, Kioko karibu kwanza, na umesikia mambo yanavyoendelea, tudokezee kidogo kuhusiana na mitandao ya kijamii inavyoingiliana na labda pengine utendakazi wa uwanahabari katika nyakati za sasa. Kwako wewe, unaliona vipi swala hilo? Asante sana. Tumekuwa wenyeji wa waandishi wetu wote <coughs> eneo nzima la Afrika mashariki na kati. Karibu sana Hakizimana na asante sana Josephat Kioko, haya niko naye hapa mjini Nairobi. Eh, kwanza <coughs> mimi katika miaka yangu ya waandishi wa habari huu ni mwaka wa kumi na saba, na nikisikia ulimwengu unageuka kuwa kijiji kidogo tu nilikuwa nasikia kama ni, ni ndoto, lakini mambo yamebadilika. Mimi nilianza mwandishi wa habari kwa habari za redio peke yake saa hii ukiona vile ninachangamkia habari za mitandaoni kupiga picha hmm. mafunzo mengi ambayo idhaa ya kiswahili ya sauti amerika imenipatia hmm. naona kama nimebadilika nikiangalia nyuma miaka kumi na saba iliyopita kweli singejua kama tutapiga hatua hii na, na, ni kubwa sana nashukuru na, na kwamba VOA nayo ilikuja ikatuambia sasa tuende na wakati vile ulivyo Haya basi, ni, ni, ni maoni na mtazamo Josephat Kioko. Hebu turudi kwa mwenyeji wao ambaye yeye anatokea pale pale katika jiji la Nairobi. Kenneth Wandera, tuambie yale ambayo unayaona katika dunia hii ya sasa ya upatikanaji habari, ambapo kuna mitandao ya kijamii ambayo inarusha habari haraka sana, kabla hata ya kufika katika uandishi wa habari wa magazeti. Asante sana mkamiti na harizon kwa kweli, hili ni suala ambalo uh, wengi wamelizungumzia na limekuwa likipewa kipaumbele katika mazungumzo, na hapa Kenya ni mojawapo ya wa maswala ambayo nchi imekuwa ikiyazungumzia kwa sababu mitandao ya kijamii siku hizi inaibua uh, hisia ambazo wengi wanaeleza kwamba huenda pakawa na ofisio wa ile mikakati ya kuweza kuwapasha watu katika mataifa mbalimbali lakini uwezo wa kuwepo mitandao hii pia kwa kwa, kwa upat, upande mwingine pia ni, ni nasema kwangu unasema kwamba ni njia mwafaka maanake. Uh, in, inapasha ulimwengu yaliyopo. Tatizo ni kwamba uh, mara nyingi maswala mengi yanaibuliwa ambayo hayajafikia vile viwango vya wanahabari, na wengi wamezungumzia wakisema kwamba hili ni tatizo kubwa ambalo uh, nadhani vyombo vya kudhibiti uh, maswala ya wanahabari nchini katika mataifa ya Afrika Mashariki inafaa kuyapa kipaumbele kuhakikisha kwamba uh, kukiwa na zile taarifa za uzushi ambazo labda hazijaweza kuthibitishwa na ziko katika mitandaoni, uh, ni, ni jukumu la vyombo vya habari au jukumu la uh, zile taasisi ambazo zimetikwa majukumu ya kuhakikisha kwamba inadhibiti uh, hizi taarifa ambazo hazijathibitishwa kuthibitishwa ama, maanake wakati mmoja utakuta kwamba taarifa hizi zinapeperushwa kwenye mitandao, lakini unakuta kwamba uh, ndipo uwe wakati wa kuthibi, kuthibitisha, kuthibitisha kwamba haya yanayozungumzwa ni kizushi au yanayozungumzwa si maswala ambayo yanafaa kuzungumziwa au inachukua muda mwingi sana wengi kuweza kuyathibitisha. Kwa hivyo ni, ni swala tete sana, maanake hapa nchini tumeweza kulizungumzia hili maanake, kuna matangazo, kuna kuna mambo mengi ambayo yanazungumzwa na, na nikupe tu mfano kwamba hivi majuzi pamekuwa na kifo cha waziri na wengi katika mitandao ya wa kijamii wamekuwa wakizungumzia hii, wengi wakisema kwamba huyu waziri Aa, huenda pakawa na mkono wa mtu ambaye uliweza kuhakikisha waziri huyu anapoteza mm -hmm maisha yake, lakini baadaye upasuaji ule kuthibitishwa utathmini ulipoweza kutolewa, ku, ilibainika wazi kwamba aliweza alikuwa labda na tatizo la mshtuko wa moyo okay. Kwa hivyo wengi wapo wanaorusha huku wanarusha huku maswala ambayo hayajathibitishwa. Kwa hivyo ni tatizo zaidi na hili ni tatizo ambalo litaendelea kuwepo okay. asante sana uh, Kennedy. Wandera tutarudi kwako hakika, lakini wakati huu acha nimkaribishe Amina Chombo. Amina Chombo, mambo ya mitandao ya kijamii, labda wewe mwenyewe umeshapata kushuhudia wakati ambapo ulikusanya habari na kabla ya kuzipeperusha, ukakuta kumbe umewaiwa na mitandao ya kijamii. Ulifanya nini? Hebu mwenyewe tueleze kwamba wewe na mitandao ya kijamii na kazi yako ya uanahabari, mambo yanaingiliana vipi? Naam, uh, bila shaka mitandao ya kijamii ni wakati ambapo kumekuwa na hatari kubwa kwa sababu tukizungumzia hii mitandao ya kijamii utaona kwamba si ambao ni waandishi habari ambao tu ni nita, taaluma tunafanya tunakuwa makini. Kulikuwa na wakati ambapo niliweza kusikia taarifa kwamba kuna chifu eh, kupitia mtandao wa kijamii kwamba amepigwa risasi na akafa, na wakati najaribu kutambua je, chifu huyu ni yupi, nilichukua namba ya simu kupiga nkifikiri ni chifu mwingine, lakini wakati napiga, kumbe chifu yule ule liambiwa amekufa ndo likuwa nampigia nikamuuliza na kaniambia, la hasha, mi sijakufa, ni risasi kweli nimepigwa, lakini niko hospitalini. Sasa unapata kwamba watu siku hizi hucherepuka tu kuzungumza maneno ambayo sio, na mengine pia yamekuwa na uchochezi, jambo ambalo katika mafunzo haya ambayo tumeyapata kwa wiki nzima tulikuwa naye Bwana Mwendo Mijiwe ambaye aliweza kutupitishia kuangalia namna gani wewe kama mwandishi habari unaweza kujiepusha na maneno ambayo huenda akaleta uchochezi, kwa sababu tukiangalia hapa barani Afrika kumekuwa kila taifa kunakuwa na mizozo. Kwa hivyo tukaambiwa kwamba kuna haja ya kwamba sisi tuwe makini zaidi wakati tunapeperusha zile taarifa hasa nyingi ambazo zinapitia katika mitandao. Shukran sana. Amina basi, Harrison, unafahamu wakati huu ambapo kuna kuwepo huko nchini Kenya, kampeni za kisiasa zikiendelea uchaguzi mkuu nchi jirani ya Tanzania, kumekuwepo na masuala kadha wa kadha ya kisiasa yanayoendelea humo ndani, ambapo pia uandishi wa habari kwa njia mm -hmm. moja au nyingine unakuwa na changamoto katika jinsi ya ku ku kuzipokea zile habari kutoka kwa wale wanaotoa wa taarifa na namna ya kuzifikisha kwa jamii. Hebu sasa tujiunge na huyu uh, mwandishi wa gazeti la Mtanzania um, Daima, yeye anaitwa ni Yamola Ibrahim, atueleze na yeye uzoefu wake katika suala hili la uandishi wa habari na namna ambavyo anavyoweza kukabiliana na masuala haya yanayojitokeza kila siku ya mitandao ya kijamii. Wakati wa huo inabidi uangalie kazi zako kwamba hazijapitwa na wakati. Yamola, unanisikia? Nakusikia, nakusikia sana. Asante, kama ulivyosema Eh, pamekuwa na changamoto za hapa na pale, hasa kwa sisi waandishi wa habari kuripoti habari kutoka kwa vyanzo vyetu vya habari. Mathalani, kuna tukio ambayo limejitokeza kwa kipindi cha mwezi mmoja sasa, waandishi wa habari eh, pale wanapokwenda kwa yule mtoa habari eh, wanahojiwa na, na vyombo vya dola eh, mimi ni miongoni mwa watu ambao eh, mapema Jumatatu tulikuwa ni waandishi tuliohudhuria kwenye mkutano wa mwanasheria mkuu wa chama kikuu cha upinzani cha Chadema, na mara baada ya kuandika habari zake zilionekana si njema sana kwa kwa kwa kwa watawala na jana, um, wamemshikilia na leo ilikuwa ni kazi ya jeshi la polisi kuwahoji baadhi ya waandishi waliohudhuria katika huo mkutano. Kwa hiyo, eh, kwa namna moja ama nyingine ina ina ina ina- inatia ina hofu kwa waandishi kuanza kuona kwamba eh, nikiandika habari ya mtu huyu inaweza kaniletea shida, nikiandika habari ya mtu huyu inaweza kaniletee shida, si haileti picha nzuri sana, hasa katika kipindi hiki ambacho kumekuwa na vuta eh, ni kuvute, eh, wakati vyama vya upinzani wakilalamika kwamba wanaonewa. E, chama tawala kinafanya shughuli zake. Kwa hiyo kwa sisi waandishi wa habari, kazi yetu ni kuripoti habari kutoka kwa vyanzo vyetu. Sasa tunapofika wakati tunaanza kuitwa e, kuhojiwa na vyombo vya vya vya dola kidogo inatukwamisha eh, eh, katika utekelezaji wetu wa majukumu. Na yemola wakati mwingine unajipata, labda pengine una habari muhimu ambazo ungetaka kupeperusha, lakini kwa njia moja ama nyingine inakuwa kwamba unapatwa na hofu ya kuweza kusema, kwa hivyo unanyamaza tu na ripoti ambayo uh, umekusanya inabaki rohoni tu, unaogopa ku, ku, ku, kuitangaza. Labda mm, eh, ni kweli ni kweli. Na hii hofu inaingia zaidi na mabadiliko ya sheria ya, ya, ya ya huduma ya vyombo vya habari iliyopitishwa na Bunge na sheria ya makosa ya kimitandao, ambayo hizi sheria zimekuwa si rafiki sana kwa kwa sisi waandishi wa habari katika utekelezaji wetu wa majukumu, sababu kwa namna moja ama nyingine unaweza kujikuta wewe mwenyewe unaingia matatani, si mmiliki ama si yule eh, kile chanzo cha habari kwao. Unakuta unapata habari nzuri, unabaki tu kukaa nayo ukihofu kwamba ukiripoti inaweza ikakuletea matatizo tunashukuru sana Yamola Ibrahim, mwandishi wa habari wa Tanzania Daima huko Dar es Salaam, Tanzania. Endelea kuwa nasi katika laini ya simu, kwani bado muda unaturuhusu, tuna mengi ya kuzungumza hii leo. Lakini Harison, sisi pia hapa wanahabari Washington DC wa Niamu. VOA tulizungumzia suala hili katika saa chache zilizopita. <laughs> lakini pia kuna kitu kimoja hasa wakati huu wa siasa nchini Kenya, unakuta kwamba wanahabari wanabaguliwa kulingana na masehemu na majina yao, kwa sababu kabila pia umekidhili katika sehemu nyingi. Unakuta kwamba jamaa fulani ana jina la kabila fulani, akitumwa akiwa mwanahabari hawamuamini, wanasema huyu ni Sande lo, Sande si mtu wetu. Kwa hivyo kama Sande amekuja eneo hili, hakuna habari zozote za ukweli ambazo Sande ataweza kuripoti, na ni changamoto na Sande hauna jambo lolote la kikabila. Na mimi pia nitakupa mfano mwingine, kama kwa mfano kumetokea moja ya taarifa imetumwa kwenye mitandao ya kijamii WhatsApp kwamba kuna haya maoni ya kura kwa upande wa Mombasa kwenye mashindano haya ya gavana, najua gavana ni jimbo mm -hmm. kule Mombasa yana mashindano makali sana mm -hmm. wakisema kwamba Joho yuko chini eh, seneta Hasan Omar yuko chini, lakini kwa wataalam ambao tuko nao kwenye jopo letu la habari wa kule Mombasa wanasema hii haionekani kama ni kweli, kwa sababu ukiangalia hali halisi, Joho bado yuko juu. Hasan mm -hmm. Omar anafanya kazi kubwa kule. Kwa hiyo unaweza ukapata habari sasa, wee unajiuliza, hii habari naifanyaje? Wewe ndo umeingia kwenye habari asubuhi, unaipata kwenye WhatsApp, unataka ukairipoti, lakini huwezi kujua ukweli na habari wenzetu vile vile kuangalia mitandao mingine, majarida mengine, vyombo vya habari vingine. Kwa hiyo tuna kazi kubwa hivi sasa kwenye wakati huu ambapo mitandao habari zinaenda kwa kasi. Kwa ulivyosema mwenzangu hapa, uh, Kamao, kwamba unatangaza hapa, Instagram imesha rusha WhatsApp imesha rusha, Twitter imesha rusha imesha imesha imesha. Kwa hiyo wewe ukiamka, uwezi ukategemea chombo kimoja cha habari, inabidi kama mwandishi uchangalie vyombo vyote, mitandao yote, kazi ni kubwa kulikweli. Na jambo jingine ambalo tunakumbana nalo katika masuala ya habari ni kwamba kunakuwa kuna, kuna hotuba kutoka kwa kiongozi fulani au wanasiasa. Wakati huu ambapo mataifa mengi ya bara la Afrika yanaelekea kwenye uchaguzi mkuu, unakuta wale wagombea wa upinzani hata wagombea wa chama tawala wanaenda kufanya kampeni, wanahabari wote wanaenda katika lile tukio ku na kuona nini ambacho yule mgombea ananadi sera zake pale kwa wananchi, ili waweze kumpigia kura. Unapofika wakati wa kuandika habari au wakati wa kuripoti ile habari, basi mnaweza mkajikuta nyinyi wote watatu mmeenda kuripoti kitu kile kweli, sasa kabisa. Ni namna gani utaweza kwamba habari yangu itofautiane na ya Kamau, mm -hmm. Habari yangu itofautiane na, na, na ya Idi. Ni namna ya vile wewe utakavyoianza ile habari yako kwamba kufanyika mkutano sio, sio, sio jambo kubwa. Ndio mkutano umefanyika lakini nini ambacho nataka nikiripoti ndani ya ule mkutano, ili wananchi na wapiga kura waweze kufaidika kutokana na mkutano ule. Haya basi, washiriki kama mlivyosikia, nirejee huko nchini Kenya, Amina Chombo, Josephat Kennedy, Wandera hivi sasa ndio hivyo, tunafahamu Kenya ipo katika hemwa hemwa hii ya kuelekea katika uchaguzi mkuu, kampeni zinafanyika. Je, Amina Chombo, umeshuhudia kile ambacho Harison Kamau hivi punde amekizungumza, suala la ukabila? Pengine huwezi kwenda ku, ku, ku, ku, ku, kutafuta habari au kwenda kwenda kuripoti mahala fulani, kutokana na kwamba eneo lile lina ukabila au jina lako linaonekana linatoka katika kabila fulani, huwezi kufika maeneo yale. Nam, hilo ni changamoto kwa sie waandishi habari, kwa sababu ikiwa jina lako mfano kama sie majina yetu ukisikia, uh, Chombo anajulikana kwamba huyu ni mpwani, na wakati wanataka kulinganisha kwamba Pwani ni mrengo wa upinzani, yani NASA. Sasa ukitoka ukisema unakwenda sehemu nyingine ama ile sehemu ambayo kumejaa mchanganyiko wa wale ambao wanaunga mkono upande wa Jubilee, wakati najitambulisha kusema kwamba mi naitwa Amina Chombo, tayari inawaletea hisia kwamba huyu amekuja hapa kutuchunguza wala hakuja kufuata habari za upande wa Jubilee. Hilo ni jambo ambalo lipo, lakini la muhimu ni kwamba sisi wenyewe kama waandishi habari hapa nchini Kenya tunafaa kujiweka mbali na swala hilo na kujiepusha hasa katika mitandao ya kijamii. Je, wakati naandika kitu katika social media, Facebook, Twitter, je, uh, naliandika nikijijua kwamba mi ni mwandishi habari? Kwa hivyo lazima upime kile ambacho nakiweka katika mtandao wa kijamii, ili ndiposa wale watu wanapokuona kule nje wajue kwamba huyu haegemei hay, upande wowote. Asante sana. Sana. Mm -hmm. Kwamba sisi waandishi habari wenyewe ndio tunajitafutia matatizo kama hayo. Asanti sana Amina. Nafikiri kwamba ni kama umejibu kwa niaba ya ya <laughs> wale watangazaji wengine wa Kenya Inga, ingawaji tunao kwenye laini <laughs> lakini kidogo tu tualike <laughs> wale, wale wengine, <laughs> wengine. <laughs> Nasikia kwamba Kennes Bwire kutoka Malivika. Malivika na Haidala pia wako kwenye laini, lakini wakati huu nimkaribishe, tuanze na Kennes Bwire. Kennes Bwire, hebu tueleze wewe, ukiwa Kampala, wakati mahali ambapo unafanyia kazi kwa mara nyingi mambo ya mitandao, umesikia tukisema kuna changamoto za kuripoti habari, labda unapatwa na hofu. Hebu tupe eh, taswira kidogo ya mambo huko nchini Uganda unapotekeleza kazi zako kidogo na tofauti na Keu ambapo kila mtu ana uhuru wa kuandika anachotaka, kila mtu ana uhuru wa kuwa mwandishi wa habari, hata kama hajui darasa la uandishi wa habari, mlango huku sehemu gani, dirisha sehemu gani, anaamuka wakati wowote, bora mtu amemweleza jambo, anaweka breaking news. mm -hmm. Yani habari za dharura, anaandika nalivyotaka. Uganda tupo na ile uwezo wa kuweza kujisimamia kama raia, kwani unapotumia na kuandika kila jambo linakuwa linanaswa izi, mawasiliano yananaswa. Hata tunapozungumza sasa hivi mawasiliano yanasikilizwa na mtu. Kwa hivyo unapoandika hizo habari zako, umeketi mahali unaandika haya fulani na fulani ameuawa, amekufa, wewe utashtukia unabebwa na wale maaskari ambao hawajavaa sare rasmi. Kwa hivyo kidogo raia wa Uganda ndio wanaandika, lakini unaandika kwa uoga. Na kama mwandishi wa habari unaposoma taarifa zile, alafu nawe moja moja uzikimbilie uweke katika kituo cha, ande, cha, cha cha habari ambapo kinasikika na wengi, basi hiyo kituo kitafungwa, na kando na kufungwa kitalipishwa ile ada kama fine. Pamoja na hayo wewe uliandika taarifa ile na kuipeperusha na utakamatwa pamoja. Hata hii mitandao ya WhatsApp, wale ambao wanasimamia, yani maadimin wa ile WhatsApp group, unapoandika mm -hmm. taarifa katika lile kundi na ziwe si za ukweli, yule anayesimamia ndiye anakuwa mstari wa mbele katika okay, kusimamia hilo pakubwa katika kuweza kusimamia mambo haya. Bure kwa hakika, tutarudi kwako navyo. Tazama sasa, naona kwamba nusu saa ya kwanza kwa njia ya redio ni kama inafika kikomo, lakini msiondoke, maanake tunaingia katika sehemu ya pili ambapo kwa kwenye www.voaswahili.com na tutazungumza na kina Malivika na kina Haidala Hakizimana. Tutaangalia pia swala la hatari ambayo inakumbana na wanahabari wakiwa katika maeneo ambayo maeneo ya ya vita. Kwa hivyo usiondoke, msikilizaji, pia tukutane kwenye www.voaswahili.com. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Ni kipindi cha Livetok, ambacho hivi sasa dakika thelathini hizi zinasikika kwa njia ya mtandao pekee. Hii leo basi, tunaendelea kuzungumzia suala zima la uandishi wa habari hivi sasa katika wakati huu ambapo kuna mitandao ya kijamii. Je, wanahabari tunafanya kazi katika mazingira gani, na maisha yetu ya kila siku yanakabiliana vipi na teknolojia hii inayokwenda kwa kasi sana katika tasnia ya utoaji wa habari? Tunao waandishi wetu wa Sauti ya Amerika kutoka maeneo mbalimbali katika eneo la Afrika Mashariki, ambao baadhi yao hivi sasa wapo nchini Kenya kuhudhuria mafunzo ya uandishi habari fasaha. Basi kabla ya kufika huko, ninao ujumbe hapa ambao tumetumiwa na msikilizaji kupitia SMS kuelezea mada hii ya leo. Harrison, tunaanza na nani? Tuanze na Duke St Billions. Anasema yeye yuko Ilboru, Ilboru Arusha, Tanzania. Anasema kiukweli kazi ya uandishi wa habari ni ngumu mno. Kiuhalisia kufanya hii kazi ni kuriski maisha, hasa hapa kwetu Afrika. Waafrika tunahitaji zaidi kuwa na mtazamo chanya, ili kuweza kuwaelewa wanahabari na kuwapa ushirikiano mkubwa wanaohitaji kila siku. Lucas Alberto Mseti wa Dar es Salaam Tanzania anasema kusema ukweli, maisha ya wanahabari yapo ya katika shaka, hususan nchini Tanzania. Wanahabari wanazidi kufungwa midomo na kutishwa. Mfano, leo waandishi walijitokeza makao ya jeshi la polisi kufuatia, kufuatilia hatima ya Mheshimiwa aliyekamatwa Lisu. Cha ajabu wamefukuzwa. Kwa kweli hii ni shida. Kuna jamaa huyu anajiita, anaitwa Chilchil Joseph, yeye ameangusha kimombo hapa kwelikweli. Kweli mkamiti anasema kwa kweli journalist kwamba wale watangazaji wako katika hali ambayo ni tete sana, na wakati mwingine wanaaibishwa hata mbele ya watu wanapojaribu kukusanya habari. Basi Harrison, hivi sasa turudi tena katika laini ya simu. Tunafahamu kwamba huko nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, DRC kumekuwepo na hali tete ya usalama kufuatia mapigano yanayoendelea huko katika eneo la Kasai mm -hmm. eh, maeneo huko ya Kivu Kaskazini, na tumekuwa na mwandishi wetu Auseri Malivika akiwa anafuatilia masuala hayo ya kuripoti habari <laughs> katika ka... maeneo ya vita <laughs> <Urajo> ka... eh? <laughs> ka <mingine> napomtazama <laughs> Malivika naona kama ujamaa mwanajeshi huyu Malivika, karibu sana Live Talk. Hebu tueleze changamoto unazokumbana nazo wakati unapofuatilia ripoti na unatupa ripoti nzuri sana kutoka kule DRC. Mambo namna gani unapokuwa katika eneo la mapigano. Asante sana Harrison na mkamiti. Kwa kweli ni kwamba mwenyewe unacheka, unajua kwamba usalama wa mwandishi wa habari ni ni mwenyewe, na kweli sisi tunafanya kazi katika mazingira magumu, kwa sababu kuna njia tatu: moja, ukienda kuripoti vita, fahamu unaweza kufariki. Ya pili, fahamu unaweza kuumia kwa risasi. mm-hmm. Alafu ya tatu ufahamu kwamba unaweza kutekwa ama na waasi ama na watu fulani. Hiyo ni kitu lazima ufahamu. mm -hmm. kwa hiyo usiende ukasema kwamba utarudi nyumbani, huyo ni Mwenyezi Mungu. Alafu kuhusu swala la mitandao katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni kwamba ni lazima watu wawe makini, kwa sababu nyumbani kama Kongo kunakuwa watu ambao kazi yao ni kukaa hata wakichapa picha ya rais wanaweka kichwa ya, ya mbuzi sijui kichwa nini alafu ni kwamba hii mitandao upande wa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, kwa kweli serikali ni lazima itie sheria, ni kwa sababu sasa hivi hakuna sheria yoyote, mitandao inatumiwa vibaya. Na mitandao ya Kongo usifatilie usiwe nayo imani, kwa sababu hata mtu anaweza kutangaza kwamba tumesikia Harizon amekufa, kumbe ni mwongo. Alafu kama mwanahabari utachukua hizo habari, ndio unaenda unatumia una, una una wanaita fake news, na hiyo itakuwa ni matatizo kwako. Na leo ni kwamba tumekuja Kenya sisi wenyewe kufunzwa, uh, masuala ya mitandao, kufanya stori za mitandao za uhakika, pana hizi kama za mitandao za watu. kama ulisikia Kenneth Bwire, ni kwamba kuna watu tu anaamuka, uh -huh. Mwenyewe hajue shule ya uandishi wa habari, anatangaza tu, ananja kuandika uh -huh. Alafu na watu wanadhani kwamba kila ambayo ameandika ni, ni, ni kweli, lakini vilevile ni kwamba dunia inaenda kwa mwendo kasi. Ni kwamba watu wengi walikuwa wametegemea redio alafu sasa hivi ni kwamba kunaingia multimedia ni lazima ufanye redio na TV na vilevile ukiwa mahali utume taarifa kwa haraka hapo hapo, ndio kitu ambacho tumefunzwa kutoka uongozi wa Sauti Amerika. Yaani unaweza kuchukua hata video kwa dakika kama mbili tu, tumefika Marekani na hapo hapo wanaangalia cha kufanya na kuirusha na, na hiyo yeah. Ni, ni kitu kikubwa sana, kwa sababu tangu zamani watu walikuwa wanatumia uandishi wa habari wa zamani kurekodi ile vitu uende sijui wapi umekosa mtandao. Hili ni changamoto kubwa. Alafu ni kwamba waandishi wa habari wa Sauti Amerika wameongeza ujuzi sana, hasa kuangalia namna ya ya kuchukua nyuzi na na nyuzi hizo ziende haraka kama vile Harizon uh, pamoja na Mkamiti. Nisikia kwamba uh, hata Shomari amesema kuna taarifa, kwa mfano watu wameweka kwenye mitandao, nyinyi hamjatangaza, lakini watu wameandika andika, kwa hiyo lazima wameandikaandika, lakini ni kuna utofauti kati ya mwandishi wa habari na, na wananchi wa kawaida utajaribu kuangalia nani amesema ukweli, nani hivi, sio rahisi, lakini hiyo ndio kazi sasa ya, ya mwanahabari. Uh, Malivika, tutarudi kwako kwa, nataka sana kujua kwamba utueleze mambo ambayo umekumbana nayo katika maeneo ya vita, lakini vilevile Haidala Hakizimana, ninaamini yuko kwenye laini. Haidala, ninajua umeshuhudia matukio yote wakati wa amani, umeona wakati pia wa michafuko, umeshuhudia na umetupa ripoti hizo. Hebu nawe tueleze changamoto za kimitandao na pia maeneo hatari, pale umekumbana na yapi wakati unapofanya kazi yako? na asante Harrison Kamau, kweli kama ulivyosema, wakati wa amani tulishuhudia na wakati wa machafuko kule nchini Burundi eh, tulikuwa tunafanya habari na ulikuwa pengine unaenda kazini hujui kama utarejea nyumbani, kutokana na kwamba pengine nyumbani unakuta masasi mengi, unalala kwenye ulikokuwa, na inakuwa changamoto kubwa kuweza au kushuhudia wale ambao wameuawa, wale ambao wamejeruhiwa na hiyo yote inakuathiri kisaikolojia, lakini kadiri muda unavyokwenda unazidi una, una kuwa mtu kama wengine. Lakini inasikitisha sana kuona yule mtu ambaye ulikuwa unampa maiki mzungumze, na baadaye unafanya stori kwamba eh, ni sauti iliyo nyamaza daima, ameuawa. Hiyo mm -hmm, kabisa inaathiri mtu kisaikolojia, lakini ni hivyo. Kama Malivika alivyosema, ukifanyia kazi hii katika eneo ambako hamna amani ni changamoto kubwa. Na nikirejea kwenye hii ya mitandao ya kijamii kweli kabisa imetupa changamoto kubwa eh, unakuta uh, tukio limefanyika, eh, kuna wale uh, uh, walioandika kwenye mitandao ya kijamii ni kweli, na mitandao ya kijamii ni vyanzo vya habari, lakini habari ambazo zina ukweli na zisizokuwa na ukweli. Na unajifikiria sasa hii, hii mbalo, ni tukio ambalo ni ni ukweli na limeisha fanyika, je, na mimi nitalishughulia vipi kama mwandishi wa habari? Unaona kwamba hii imeshajulikana, mimi naangalia namna nyingine ya kuripoti, pengine kuripoti athari za hili, pengine eh, inakuwa ngumu kuripoti ile tukio inakuwa sio sio kitu cha muhimu, unaangalia sasa, na mimi nafanya ile tukio inamaanisha nini, kile ambacho uh, hapa watu wanazungumza Kiingereza wanasema the meaning of the event, yani in, in, in, inamaanisha nini kwa wananchi na athari gani kiuchumi, si kijamii. Na hilo uh, na kule Burundi mitandao ya kijamii ni mingi sana, WhatsApp, Facebook. eh, zamani walikuwa wanasema wana eh, hiki ni ukweli wamezungumza kwa radio, lakini hivyo unakuta nimesoma kwenye WhatsApp, nimesoma kwenye Facebook, unakuta hizo habari hazina u ukweli wowote, na inatupa changamoto kabisa kuweza kufanya. Lakini hivi kutokana na mafunzo mbalimbali ambayo tume, tumepewa ni kuwalenga wasikilizaji eh, pale, hapana kusubiri ile saa ya matangazo, bali uwe unapitisha baadhi ya habari ya breaking news, ya habari motomoto -moto kwenye mitandao ya kijamii ili wale ambao hana muda wa kusikiliza redio pengine waweze kukuta pale wasiangalie ule uvumi ambao umefanywa na watu ambao hakusomea uandishi wa habari hawajui kuchambua habari mm-hmm. lakini na we kama mwandishi wa habari uweke pale na kupitia chombo chako ili pengine waone kwamba hii ni sauti ya amerika imezungumzia hii huyu ni mwandishi wa habari wa wa, wa sauti ya amerika nchini burundi amethibitisha hilo hapo watu wanatulia na ile ya kukubali uvumi na na, na, na, na, na na habari zingine ambazo si sahihi Kukabiliana nayo tunashukuru. Basi Haidala Kizimana. Wakati bado ambapo tunazungumzia swala hili, mwenzetu uh, Id Ligongo naye alikuwa na mchango wake katika swala hili zima la uandishi wa habari wakati huu ambapo kuna mitandao ya kijamii. Mimi Aya. ambacho nachoweza kuzungumza pengine kile ambacho nakifanya kukabiliana na hili swala ambalo pengine naweza nikamshauri hata uh, msikilizaji wetu ni kwamba mara zote unapopata taarifa yoyote ile kupitia WhatsApp, Twitter, Instagram na kadhalika na mitandao mingine yoyote, kwanza hakikisha yule ambaye amekupa hiyo taarifa. Je, ni nani? Ni taasisi ambayo inaaminika ama ni mtu ambaye anaaminika? Lakini epuka sana kutegemea habari kutoka kwa watu ambao hawana mamlaka au watu ambao hawana uhusiano wa moja kwa moja na ile habari. Hiyo itakusaidia sana, na vilevile, vile vitu vingine ni kutumia tu uelewa wako wa kawaida, kwamba je, hili swala linawezekana? Tumesikia kitu fulani kimetokea, mbona vyombo vingine labda hatuvisikii vikiripoti habari kama hiyo? Hiyo itaweza kuwezesha e, e, e, ku, ku, ku, ku, ku, kuondokana na hilo. Kingine cha msingi Ukiona kuna kitu kimetokea, jaribu kutafuta kitu halisi cha kile kitu, usikilize mwanzo mpaka mwisho, ndio wewe mwenyewe sasa ufanye maamuzi yako kwamba je, hiki ambacho kinatanda kwenye mitandao cha kweli halali na kadhalika haya ndio hizo changamoto za mitandao, mm -hmm. ya kijamii zinakumba kila mtu, lakini kidogo, hebu turudi kwa Yamola Ibrahim wa mwandishi wa Tanzania Daima, wa gazeti la Tanzania Daima. Yamola, kuna jambo ambalo limeulizwa na watu wengi, na ninataka pia wale wengine wote mkipata nafasi mtajibu. Mkamiti, kuna ushawishi wa kuegemea upande mmoja, kwa mfano kama Kenya sasa hivi kunavyoendelea siasa, ama tuseme Rwanda unakuta kwamba uchukuzi ni shida, usafiri ni shida. Sasa hivi Mkamiti wewe unaenda kuripoti mkutano ambao uko kilomita mia moja kutoka hapa, hauna gari, hauna uwezo. Mimi nikiwa mwanasiasa ama mtu mwenye ushawishi nakupa nini na kubeba kwa gari langu. Ukifika kule, je, utaripoti mambo ambayo yananipiga yana, yana mimi kweli ama utaripoti mambo ambayo yananisaidia ya, ya, ya, ya kwa sababu mimi ndio unanitegemea nikurudisha hadi nyumbani. Sasa yamola, katika yamola Ibrahim, katika shughuli zako za, za kukusanya habari, umejipata mahali ambapo kuna ushawishi fulani ambao unahitajika ili uweze kuripoti mambo ambayo unayashuhudia una uh. Hilo ambalo unalizungumza eh, kwa namna moja ama nyingine lina ukweli eh, kwa sababu mtu amekuwa amekubeba ametoka eh, kutoa ene, eneo moja kukupeleka jingine, inakuwa ni ngumu sana kumwandika vi, kumripoti vibaya, lakini eh, taaluma ya habari ina ina ina, ina maadili yake eh, utasim, utasimamia ukweli na kuripoti na ku, na ku, na ku, na kuripoti kile ambacho unakiona japo kwa wakati mwingine inakuwa ni ngumu. Tukirejea uchaguzi wa Tanzania wa mwaka elfu mbili kumi na tano ambao umemweka madarakani Rais Magufuli, baadhi ya waandishi wa habari ambao walikuwa wamebebwa kwenye wame, wamechukuliwa na baadhi ya wagombea baada ya kuripoti habari ambazo eh, hazikuwafurahisha hao waliowachukua waliamua kuwashusha. Kwa hiyo kwa namna moja ama nyingine unakutana na changamoto na vikwazo kama hivyo, lakini eh, kikubwa kwa mwandishi wa habari ni kutambua wajibu wako kwa jamii, ni kutambua thamani yako na kutambua kipi ambacho unatakiwa kukifikisha kwa jamii, bila kujali kwamba huyu amekuchukua, amekugharamikia, amekupa nini. Eh, eh, kwa sababu uandishi ni taaluma ambayo inaonekana, ukikosea, eh, kila jamii itajua kwamba umekosea. Haya basi, swali hilo hilo naona tulizungumze tu, kwa waandishi wetu ambao wengi wao mpo hapo Kenya hivi sasa. Linapotokea swala kama hilo E, mtu mwenye ushawishi katika siasa e, au mwanasiasa fulani anakuchukua, ndio mmepanda ndani ya gari moja, mnapiga stori marafiki e, anaenda kupiga kampeni mahala fulani kule. Mahala pengine ndio hivyo tena, hali si nzuri, wanakijiji wanalalamika, mazingira haswa yanayoonekana pale si mazuri. Lakini habari yako utakapokuja kuiandika, utaiandika vipi? Itakuwaje? Utamwangalia kwa sababu ni fulani kanipa, kanipa lifti, tumepanda naye gari, kanipa moja ne, he, yeah, na kisha nikapewa kabahasha, sijui mle ndani kuna nini? Eh, vitu hivi vimekufikia wewe sasa. Kennedy Wandera, hebu tuambie, yapo masuala ibuka ambayo hapa Kenya yamekuwa yakitokea, lakini mwanahabari ambaye anajua na, Ha, yale maadili ya wanahabari hafai kufanya mambo kama hayo mfano. Mm. Kwa mfano hata si bahasha tu iliyowekwa pesa. Wandera, hebu kidogo sitaki kupona kwa kukatiza, nataka tu kumwambia nimejua kwamba Malivika ana shughuli nyingi. Malivika, asanti sana kwa kushiriki na uwe na wakati mwema, tutaongea baadaye. Lakini Wandera endelea, hili e, e, ni swala ambalo limekuwa li, li, li, li, hapa nchini Kenya na si kwamba kwamba mwanasiasa ataweka pesa kwenye bahasha tu, wakati mwingine mwanasiasa mwana atakueleza ata kwamba kuna habari fulani mahali fulani, na utarejeshewa zile fedha ambazo ulizotumia na kwa nauli. Kwa hivyo mm-hmm, ile ni njia moja, ile ni njia mojawapo tu ya mwanasiasa huyu kutaka uweze kuandika habari ambayo inamuonesha kwa njia nzuri, lakini mwanahabari ambaye ame, ameenda shule akafunzwa maadili ya wanahabari hafai kufanya hivyo. Na kuna swala ambalo Harrison ameweza kulizungumzia hapa pia kwamba uh, wakati mwingine unakuta kama mwanasiasa anakubeba uko gari lake au, hata hawa au, wanasiasa wakubwa wakubwa ambao wanagombea nyadhifa kuu katika serikali na wa, wanapofanya wa, wanapo hivyo unajikuta kwamba hamna ha, hamna njia yoyote ambayo utaweza kuandika habari yako ambayo inakiuka uh, labda yale aliyokufanyia utakuta kwamba unaandika habari kwa sababu amekufanyia haya, lakini jinsi nilivyosema ni kwamba mwanahabari ambaye ana maadili ya wanahabari kwamba hizi ni mbinu mmojawapo ambazo viongozi wa kisiasa wanazitumia kuhakikisha kwamba wanakutumia wewe kusambaza kwa ujumbe ambao wao wanaona kwamba utaweza kuwapigia kwa, uh, upatu katika maswala haya ya kisiasa, na huku jamii nayo itakuja wakati unapoenda kule a-unapoandika, uh, una, una chochote katika labda mitandao ya wa kijamii, wapo watakao kueleza kwamba wewe unaegemea mrengo fulani, na hili ni ni ni suala ambalo ni gumu sana. Huenda likashusha li, lika hadhi yako kama mwanahabari. Kwa hiyo nishati hapa hususan hapa Kenya, lazima tujitenge nalo na, na, na. Na pia nieleze kwamba hapa nchini kuna baadhi ya wana, wanahabari wana ambao wengine we, wao kwa mfano anajua sisi sote ni wanahabari na jinsi alivyoeleza Amina wakati mmoja, kwamba wakati mmoja unakuta kwamba jina lako uh, ni Amina na unatoka hilo, mtu anataka kuonyesha kwamba huyu ni mtu wa Mombasa, kwa hivyo yeye nitamtumia, kwa sababu mimi ni mwanasiasa wa Mombasa, nitamtumia ili niweze kupiga uh, upato katika vyombo vya habari. Kwa hivyo wapo wanahabari wanaoenda kuandika taarifa fulani katika mitandao ya kijamii na hizi taarifa kwa upande mwingine zinaonekana kwamba zinawapa watu fulani, zinawapigia upato, au anamkosoa mwanahabari mwingine, na anamkosoa mwanasiasa fulani. Kwa hivyo anaandika hivi na wale unaoandikia katika Uh, mitandao hii ya kijamii ambayo ni hadhira ambayo inataka us, isome ujumbe ule e, ita, itaanza kueleza kwamba huyu mtu huenda akawa ni mtu wa Raila Odinga, au huenda mtu huyu akawa ni mtu wa Rais Kenyatta. Kwa hivyo ni maswala ambayo lazima sisi kama e, wanahabari tuhakikisha kwamba tunajiepusha nayo, maanake haya yanashusha hadhi ya mwanahabari. Asante sana Kennedy Wandera. Amina Chombo, sijui kama bado uko kwenye laini uko, Amina? Amina Chombo basi kama mine hayuko, basi hebu tunirudi kwako Kioko. Kioko, umekutana na changamoto ambazo tunazungumzia kushawishika, labda pengine unapigia upato mwanasiasa fulani ama kiongozi fulani, kwa kuwa yeye ndio anakusaidia kwa njia fulani? Ni vizuri kwamba kukiri kuwa eh, taaluma ya uandishi wa habari imefanya biashara kubwa na hii ina maana kwamba kuna mashirika hapa Kenya, Afrika kwa jumla. Huwezi ukadara kidogo, ukigusa kuandika habari ambazo zinaikosoa ama kuharibia sifa, basi ile shirika la habari inafanyia kazi nalo na pia linapoteza faida. Eh, hii ni wazi kwamba mashirika mengi, siwezi kutaja majina, kwa mfano hapa Kenya, lakini yamelipa pesa nyingi mashirika ya habari kupitia ile idara ya marketing sasa kile chumba cha habari ni shirika lile lile, kwa hivyo wakifanya makosa <laughs> unaandika wamefanya hivi, basi ni nimu, mko motoni, mmepoteza biashara mm. Hiyo kikubali iko ya pili eh, kununuliwa na wanasiasa ama na serikali ni kitu kilianza miaka ya zamani. Hata sisi kabla ya kuingia waandishi wa habari, kulikuwa hakuna utandawazi. Mwandishi mm. eh, alikuwa anatumwa kwa ofisi ya DC mkuu wa wilaya mm. Atamsafirishwa kwa gari ya serikali, atarudi kwa ofisi ya mkuu wa wilaya pale pale, apewe zile mashine za zamani za kuchapa na vidole hivi, mm-hmm. Ataandikia pale, and, and, and, andike habari kitambo, ije kusemekana ni habari kuu imechipuka siku nzima imeisha. Kwa hivyo utandawa, utandawazi, e, dijitali kama vile VOA wametupatia mafunzo zaidi ni kwamba zimeboresha waandishi wa habari, na mwisho kabisa ni kwamba mashirika ya kimataifa kama sisi Sauti ya Amerika VOA, mashirika yasiyoegemea matangazo ya siwe, gemea, kibiashara, unakuwa na nafasi nzuri sana ya kueleza habari zile zimejitokeza. Lakini mwisho kabisa nikimalizia kwa sababu ya mitandao ya kijamii kitu kilikuwa kiitwa scoop yaani, imekushinda nimetoa habari wa kwanza. Kwa sasa haa, kama wewe unategemea scoop kwa sasa, wewe basi umepitwa na wakati, kwa sababu kitambo andike mitandao ya kijamii imeeneza imetuma picha na habari imetokea kule, na hata mashirika mengine kama vile Google imeichukua. Waziri mmoja alifariki Kenya juzi juzi, na masaa mawili nikaona Google imeandika soma soma Kenya politician kwa, ambapo mitandao ya kijamii imeeneza na mashirika ya habari yakiandika kidhibitishwa mm -hmm. Mashirika mengine kama Google yanachukua kwa upesi. Asante sana Kioko, na kuna msikilizaji kwenye laini sari bunzari, karibu sana live talk. Ebu leta mchango wako leo, wanahabari, umewasikia? Karibu sana E, ni kweli mtangazaji. Wa wanahabari tunawapata na maelezo yao ni mazuri. Mtangazaji, niseme kwamba, unajua hiki ambacho tuseme kwamba wanagongana nacho waandishi wa habari mara nyingi, ukifuatilia unakuta sana sana zile habari ambazo labda ni za akina zaidi ambazo zinamwonyesha mwandishi wa habari ambapo na yeye amewahi kwenda kukinciu, sawa pale pale huyu aliyekutwa lazima anakuwa na nafasi nyingine ya kushindwa kuliamulia ku, ku, hilo kwamba huyu mwandishi wa habari amekuja kisheria ili aje na yeye atimize kazi yake. Sasa hapo wanakinzana, sasa ina, inaonekana kwamba kama vile kwamba mwandishi wa habari anakuja ku, kuchukua habari yake, na ambapo huyu alikuwa hataki kuichukua kuy, ko. Sasa mimi naweza nikasema kwamba katika hiki nilikuwa napenda tu waandishi wa habari kwa vile na, nao wanajua sheria inayowaruhusu kwamba sheria inayowaruhusu waandishi wa habari waachiwe tu uhuru wafanye kazi zao kwa uhuru. Manake kama ni habari ambayo ilikuwa yaakini zaidi, kama mwandishi wa habari yuko kisheria, yeye anapaswa aichukue hiyo yu habari, na sisi wasomaji tuisome haraka. Mi najua wazi kwamba mwandishi wa habari hakuna ambaye anaitwa tu mwandishi wa habari pasipo kufuata sheria na kanuni zinazomruhusu kuandika habari. Mi nilikuwa naomba tu sana sana, yeah. kwa upande wa waandishi wa habari tu uhuru. Aha. uhuru wao. mm -hmm. haya basi, uh, Bunzale, ungetueleza unapiga simu kutoka wapi kabla hujaondoka katika laini ya simu? E, hapa niko wilaya ya Kahama, mkoa wa Shinyanga, hapa nchini in Tanzania hapa. Tunakushukuru sana. Basi, wakati ambapo Harrison, tunaendelea kuzungumzia suala hili la uandishi wa habari ambao hivi sasa umegubikwa na na teknolojia mpya, mitandao ya kijamii. Hapa pia waandishi wenzetu, tunapenda kuwataarifu kwamba hicho kitu tunachokiita breaking news. Yes. Habari za dharura, mm -hmm. Ni kwamba yule msemaji wa ikulu ya Marekani, White House, Sean Spicer amejiuzulu, amejiuzulu. Na hii si kwenye mitandao, iko kwenye vyombo vya habari vyote vikuu, televisheni za Tanzania na kwingineko. Kwa hivyo ikifika pia kwenye mitandao ya kijamii, ni kweli kabisa kwamba Sean Spicer sasa hivi amejiuzulu kutoka ikulu, alikuwa msemaji wa ikulu uh, ya Marekani, na ndiyo habari ambayo inatamba hivi sasa katika televisheni zote kama Harrison. Sema. Na inaelezwa kwamba uh, kutakuwa kuna mkutano wa waandishi wa habari uh, mba, tuseme ni, ni dakika chache kutoka hivi mm -hmm. sasa ambapo itakuwa ni saa nane kamili kwa saa za hapa Washington DC, ambao ni saa tatu usiku kwa huko Afrika Mashariki. Kweli kabisa, Live Talk unaendelea kusikiliza kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, leo tukizungumzia maisha, changamoto na mambo mengi ambayo wanahabari wanakumbana nayo na ninarudi Uganda kidogo tu kwake Bwire. Bwire, kuna swala ambalo ni ibuka. Wanahabari pia wenzangu wote, najua mnasikiliza hivi, kuna umaarufu fulani ambao hupata mtu akisha kuwa mwanahabari, manake unapata rafiki wengi na unajulikana kote duniani. Kuna jambo ambalo linaingia watu wengi wanahabari na katika fani nyingine ambazo zinaleta sifa, zinamletea mtu sifa. Bwire, unapotembea mji, mji wa Kampala, tayari watu wengi wanakujua wewe, mwenyewe unajichukua namna gani na sifa uliopewa Kwangu, Harrison, naishi maisha ya kawaida kwa sababu unapojitenga unapoishi maisha ambayo kidogo unaona kwamba wewe unajulikana zaidi ya ya, yale ya celebrity kidogo unakuwa unajitenga na, na wale ambao wangekupa habari unazotaka wale wa chini zaidi Nga. Unapoishi maisha ya kawaida kila mtu anakuona wewe ni sehemu yao. Inadi, ina, inalingana na vile utakavyojichukulia unapokwenda katika mitaa, vitongoji basi Eh, kuwa na yale maisha ambayo wale watu wanaishi, lakini kidogo watagundua kwamba huyu mtu ana sifa zake itajika kidogo, watajua huyu mtu anaweza pata taarifa ambazo zozote kwa wakati wowote ambazo sisi hatuwezi kujua, kwa kuzungumza nasi wanakuwa na uoga lakini unapokuwa mm -hmm, karibu nao masaa ambao hufanyi kazi, unaanzishirikiana nao kwa njia nyingi katika burudani na nini, wanaona huyo ni mtu wa kawaida na inakuwa rahisi sana kushirikiana nao. La muhimu zaidi ni kwamba kituo Sauti ya Amerika kinaheshimika kwa hivyo wanapokuona, hata vile wanajua, huyu si mtu wa kubeba porojo, na anapopata porojo anachukua muda wake kuweza kuangazia hizo porojo kupata ukweli wake ndipo akaweze kuzitangaza. Hivyo uhusiano wetu unakuwa ni uhusiano ulioboreka zaidi, waliotangulia waliutengeneza, unakuwa uhusiano mzuri zaidi, na hivyo sisi wenyewe ndio tunakuwa sasa tunautengeneza, tusije tukaharibu huo uhusiano, Harison. Inakuwa mm -hmm. ni rahisi sana, na tunashirikiana na raia kwa urahisi. Hata viongozi madarakani, akiwemo rais mwenyewe, anapendezwa na kazi tunayofanya. Asante. Wanahabari wenzangu, mnadhani kwamba ni kipi ambacho kinatakiwa kufanyika ili kuweza kuepukana na hizi habari zisizo za kweli, fake news zinazosambaa katika mitandao ya kijamii hali kadhalika? Wewe mwandishi wa mfano wa gazeti, unaweza ukazipata ukadhani kwamba hizi ni habari za kweli. Tuanzie kwako ya Mola na kupa dakika sekunde thelathini, utueleze. Naam, umenisikia swali langu au nirudie tena? A, rudia tena. Unadhani kwamba ni kipi kifanyike kwetu sisi wanahabari kuweza kuepuka kupata hizi habari zisizo sahihi, Fake news ambazo zinatambaa katika mitandao ya kijamii ambazo pengine wewe mwandishi wa habari wa kwenye gazeti au redio unaweza ukazichukua kutoka kule na ukadhani ni habari za kweli? Kikubwa ni kuwa na vyanzo halisi vya vya habari. Mathalani, miezi miwili iliyopita eh, kulitokea eh, breaking news, kuhusu eh, kifo cha rais mmoja wa, wa nchi ya Afrika, na televisheni moja hapa nchini ikawa imeripoti hiyo habari, kumbe haikuwa na mm -hmm. usahihi. Eh, ilikuwa ni, ni, ni, ni, ni taarifa ambayo ilishtua wengi. Kwa kikubwa kwa mwandishi wa habari ni kujaribu kucheki vyanzo halisi vya hiyo taarifa ambayo unakuwa umeipata kwa wakati huo, ili kuepuka kuingiza jamii katika mgongano ama na taifa na taifa kwa ujumla. Asante sana, narudi kwako uh, am, am, Amina Chombo, kama upo katika laini, Amina. Hayupo. Haya, narudi kwako Josephat Kioko. Swali hilo hilo, kipi ambacho unatakiwa kuwa mwangalifu Viyabumu, sekunde thelathini, habari kuchukua maadili ya kikazi waliosomea na mashirika ku, kuyaheshimu kwa sababu kudhibiti mitandao ya kijamii itakuwa ni vigumu sana, ni vigumu kuzima mitandao ya kijamii nirudi kwako Kennedy Wandera dakika sekunde thelathini. Ni vyema mtu aweze kudhibitisha kwanza wapo ambao kususan iwapo taarifa hii imeweza kuzuka, basi hii ni vyema mtu wewe, ubinafsi kama mwanahabari, uhakikishe kwamba unathibitisha haya kabla uweze kuyaweka mitandaoni ama kwingineko. Maanake iwapo hutayathibitisha, yataleta bala kwako. haidala hakizimana na eh, kuepusha hizo habari za uvumi ni, ni jambo la kawaida ni kurejea kwenye maadili ya uandishi wa habari, eh, kutafuta angalau vyanzo viwili vya vya hiyo habari no. unauliza wale ambao ni vyanzo halisi ili waweze mm-hmm. kuthibitisha hilo na kuwataja kwamba wamethibitisha na ni, ni maadili tu ya uandishi wa habari halafu wale ambao ule umaarufu wa, wa mtu utaendelea uta, lakini eh, kama hatu, tutakwenda mbali na maadili ya uandishi wa habari ya ku double check, kutafuta vyanzo viwili vitatu vya ile habari. Hilo ndilo linaona kwamba itamaliza kabisa uvumi ama eh, habari hizo ambazo ni fake news. Asante sana Kenneth Bwire unaweza ukamalizia sekunde thelathini tafadhali Naona Kennes Bwire hayupo katika laini ya simu. Basi msikilizaji, mpaka hapo ndio tunakamilisha Live Talk kwa siku ya leo, ambayo tulizungumzia swala zima la uandishi wa habari hivi sasa katika wakati ambapo kuna mitandao ya kijamii. Je, wanahabari tunafanya kazi katika mazingira gani, na maisha yetu ya kila siku yanakabiliana vipi na teknolojia hii inayokwenda kwa kasi sana katika tasnia ya utoaji habari hapa studio ulikuwa nami Mkamiti Kibayasi, nami Harrison Kamau. Mwongozaji wa matangazo ni Aida Isa, msimamizi alikuwa ni Khadija Riami. Hali kadhalika tuliwashirikisha waandishi wa habari wote wa VOA. Tunakutakia usiku mwema, popote pale unapotusikiliza. Shukran kutoka Washington DC.