Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu kwa matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, tunatangaza katika mita bendi 1922 na na 31 na tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 937 Kaya FM mjini Mombasa na Mlimani Radio 165 FM jijini Dar es Salaam. Ninayekukaribisha hii leo mimi ni Idi Ligongo. Katika matangazo yetu ya leo tutakuletea majadiliano ya wiki Lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi BMJ Murithi. Rais wa Marekani Donald Trump amezindua meli ya kivita iitwayo USS Gerald R. Ford ambayo inatumia nguvu za kinyuklia iliyogharimu karibu dola bilioni 13 kwa ujenzi wake kukamilika. Uzinduzi huo umefanyika katika mji wa Norfolk, jimbo la Virginia, hapa Marekani. Akizungumza wakati wa hafla hiyo, Trump amesema kwamba maadui wa Marekani watakuwa wakitetemeka kwa woga watakapoiona meli hiyo. Ujenzi wa meli hiyo ambayo pia ni ya kubeba ndege za kijeshi ulianza mnamo mwaka wa 2009 na ulitarajiwa kukamilika mnamo mwaka wa 2015 kwa gharama ya dola bilioni 15. Hata hivyo ujenzi wake ulichukua muda mrefu na kugharimu kiasi kikubwa kuliko ilivyokadiriwa. Jeshi la majini la Marekani lilisema kwamba kucheleweshwa huko na ongezeko hilo la gharama ni kutokana na mahitaji ya teknolojia ya kisasa ambayo imetumika ili kujenga meli hiyo. USS Ford imepewa jina la rais wa 38 wa Marekani ambaye alihudumu kama luteni kamanda wa jeshi la wanamaji wakati wa vita vya pili vya dunia. Alikuwa rais wa Marekani kati ya mwaka 1974 na 1977. Kenya imetangaza rasmi kwamba jamii ya wahindi wanaoishi nchini humo sasa itakuwa kabila la 44. Rais Uhuru Kenyatta kupitia gazeti rasmi la serikali ametangaza hatua hiyo na kuwataka raia wa Kenya aa, wa asili ya kihindi kujihusisha zaidi katika maswala ya kisiasa, kiuchumi, kijamii na kitamaduni na pia kuchangia katika uimarishaji wa maendeleo ya kitaifa. Tangazo hilo limechapishwa katika toleo maalum la Kenya Gazette la tarehe 21 mwezi Julai mwaka huu. Jamii hiyo ilikuwa imepeleka ombi rasmi na kutaka kutambuliwa kama kabila mnamo mwezi Mei mwaka huu. Kaimu waziri wa mambo ya ndani wa Kenya, Fred Matiangi, ameisifu jamii ya Wahindi nchini humo na kusema kwamba imechangia pakubwa katika uimarishaji wa sekta ya elimu na afya. Hatua hiyo inajiri miezi mitano baada ya jamii nyingine ile ya Wamakonde kutangazwa kama kabila la arobaini na tatu la Kenya. Gazeti la Daily Nation limeripoti kwamba baadhi ya wakosoaji wa, wa rais Kenyatta wameitaja hatua wa hiyo ya kuzifanya jamii hizo kuwa kabila rasmi kama iliyochochewa na siasa. Maafisa wa serikali ya Israeli wamesema kwamba raia watatu wa, wa nchi hiyo wamekufa na mmoja kujeruhiwa baada ya Mpalestina mmoja kuvunja na kuingia kwenye nyumba yao wakati walipokuwa wakila chakula cha jioni katika makao ya West Bank. Aliingia humo ndani na kuwadunga visu waliokuwemo. Wawili kati ya waathiriwa walikufa jana Ijumaa, muda mfupi baada ya shambulio hilo lililotokea katika eneo liitwalo Neve Tzuf, eh, kaskazini mwa Ramala. Mwathiriwa watatu alifariki baadaye hapo jana. Mshambuliaji huyo alipigwa risasi na polisi na amelazwa hospitalini huko Israeli, na jina lake limetolewa kama Omar Al-Abed. Na nduguye mshambuliaji huyo pia amekamatwa. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tukitangaza kutoka Washington. Gazeti la Washington Post linalochapishiwa hapa Marekani linaripoti kwamba balozi wa Russia hapa Washington aliwaambia wakuu wake mjini Moscow kwamba alijadili maswala yanayohusu kampeni za uchaguzi wa Marekani wa mwaka jana alipokutana na mwanasheria mkuu wa sasa Jeff Sessions, kinyume na vile Sessions alivyoeleza. Katika ripoti yake Washington Post imewanukuu maafisa wa sasa na wale wa zamani wa serikali ya Marekani wakisema kwamba maafisa wa kijasusi walirekodi mawasiliano kati ya balozi Sergey Kisliak na wakuu wake kuhusu mikutano hiyo. Rais Donald Trump kupitia ujumbe wa Twitter mapema asubuhi ya leo, amekemea kile alichokiita uvujaji wa habari za siri ya juu za serikali na kuongeza kwamba uvujaji huo ni sharti ukome. Na mshukiwa mmoja wa kundi la Al Qaida ambaye anatuhumiwa kuunga mkono magaidi kwa mara ya kwanza alifikishwa kwenye mahakama ya serikali kuu hapa Marekani katika mji wa Filadelfia jana Ijumaa, baada ya kuhamishwa kutoka nchini Hispania. Ali Chat Ramdamashe alifunguliwa mashtaka mnamo mwaka wa 2011 katika wilaya ya mashariki ya jimbo la Pennsylvania kwa tuhuma kwamba aliunga mkono ugaidi ikiwa ni pamoja na mpango wa kumuua msanii Lars Vilks ambaye alichora Mtume Muhammad kama mbwa. Mamlaka zinaamini kwamba Damashe alishirikiana na mwanamke mmoja wa Marekani, Colin Larose, aliyejulikana kwa jina lingine kama Jihadi Jane, e, kuwatafuta watu na kutekeleza mashambulizi katika e, bara Ulaya na Asia. Larose anatumika kifungo cha miaka miaka kumi na kwa kupanga mashambulizi ikiwa ni pamoja na mpango wa kumuua vox ambao haukufanikiwa. na msikilizaji, karibu rasmi katika Live Talk, ambapo leo tutazungumzia suala zima la uandishi wa habari hivi sasa, katika wakati huu ambapo kuna mitandao ya kijamii. Je, wanahabari tunafanya kazi katika mazingira gani, na maisha yetu ya kila siku yanakabiliana vipi na teknolojia hii inayokwenda kwa kasi sana katika tasnia ya utoaji habari? Basi ili kujua hayo yote tunaye waandishi wetu Kenneth Wandera, Haidala Hakizimana, Josephat Kioko, Austere Malivika na wengine wengi waandishi wa VOA. Hali kadhalika tunaye mwandishi wa gazeti la Tanzania Daima ni kutoka nchini Tanzania, Yamola Ibrahim. Tega sikio na pia tutakuwa na mambo mengi tu ya kujadiliana. Kumbuka pia, wewe msikilizaji, utapata fursa ya kutoa maoni yako na pia tutakusomea maoni uliyotutumia. Waweza kupiga simu moja kwa moja hapa studio kwa nambari +12026193151 ili sauti yako iweze kusikika. Ni fursa pekee unayoipata katika kipindi cha Live Talk na VOA Swahili hapa mjini Washington DC. Na hapa studio upo nami Mkamiti Kibayasi, hali kadhalika nikishirikiana na mwenzangu Harrison Kamau. Karibu tuende pamoja kwa takriban saa zima na kipindi hiki cha live talk ambapo dakika thelathini za kwanza zinasikika kwa njia yote njia ya mtandao pamoja na redio na dakika thelathini zinazofuata zitakuwa zikisikika kwa njia ya mtandao pekee haya basi Harrison kama tulivyosema hapo awali tunafahamu tasnia hii ya habari no. sasa hivi kutokana na masuala ambayo teknolojia inakuwa kila siku kuna, kuna, kuna utoaji habari unaoenda kwa kasi sana katika katika mambo haya ya mitandao ya kijamii Twitter, Facebook, Instagram na kadhalika. Lakini kwenye laini ya simu, kabla sijaja kwako, hebu tuwakaribishe hawa waandishi wetu ambao kwa wakati huu nazungumza nao wakiwa huko nchini Kenya. Karibuni wenzangu wa huko Kenya. Asante sana, asante. Mkamiti Haya, basi, tuanze na sauti ya kwanza. Nimeshaipata nafikiri huyo ni Kioko. Kioko ni... <laughs> Nimesikia kama nimepata sauti ya Kioko mw... Haya basi, Kioko, karibu kwanza, na umesikia mambo yanavyoendelea. Tudokezee kidogo kuhusiana na mitandao ya kijamii inavyoingiliana na labda pengine utendakazi wa uwanahabari katika nyakati za sasa. Kwako wewe, unaliona vipi swala hilo? Kwanza mimi katika miaka yangu ya waandishi wa habari, huu ni mwaka wa kumi na saba na nikisikia ulimwengu unageuka kuwa kijiji kidogo tu nilikuwa nasikia kama ni, ni ndoto, lakini mambo yamebadilika. Mimi nilianza mwandishi wa habari kwa habari za redio peke yake. Sa hii ukiona vile ninachangamkia habari za mitandaoni kupiga picha hmm, mafunzo mengi ambayo idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika imenipatia naona kama nimebadilika. Nikiangalia nyuma miaka kumi na saba iliyopita kweli Singejua kama tutapiga hatua hii, na ni kubwa sana. Nashukuru na, na kwamba vioe naye ilikuja ikatuambia sasa tuende na wakati vile ulivyo. Haya basi, ni, ni, ni maoni na mtazamo Josephat Kioko. Hebu turudi kwa mwenyeji wao ambaye yeye anatokea pale pale katika jiji la Nairobi, Kenneth Wandera, tuambie yale ambayo unayaona katika dunia hii ya sasa ya upatikanaji habari, ambapo kuna mitandao ya kijamii ambayo inarusha habari haraka sana, kabla hata ya kufika katika uandishi wa habari wa magazeti. Kwa kweli, hili ni swala ambalo uh, wengi wamelizungumzia na limekuwa likipewa kipaumbele katika mazungumzo, na hapa Kenya ni mojawapo ya maswala ambayo nchi imekuwa ikiyazungumzia kwa sababu mitandao ya kijamii siku hizi inaibua Uh, hisia ambazo wengi wanaeleza kwamba huenda pakawa na ofisio wa ile mikakati ya kuweza kuwapasha watu katika mataifa mbalimbali, lakini uwezo wa kuwepo mitandao hii pia kwa, kwa, kwa upande mwingine pia ni nasema kwangu, unasema kwamba ni njia mwafaka maanake Uh, in, inapasha ulimwengu. Yaliyopo tatizo ni kwamba uh, mara nyingi maswala mengi yanaibuliwa ambayo hayajafikia vile viwango vya wanahabari, maanake wakati mmoja utakuta kwamba taarifa hizi zinapeperushwa kwenye mitandao, lakini unakuta kwamba ndipo uwe wakati wa kuthibi, kuthibitisha kuthibitisha kwamba haya yanayozungumzwa ni kizushi au yanayozungumzwa si maswala ambayo yanafaa kuzungumziwa na nikupe tu mfano kwamba hivi majuzi pamekuwa na kifo cha waziri, na wengi katika mitandao ya kijamii wamekuwa wakizungumzia hii, wengi wakisema kwamba huyu waziri ah, huenda pakawa na mkono wa mtu ambaye uliweza kuhakikisha wa waziri huyu mm -hmm. anapoteza maisha yake, lakini baadaye Uh, upasuaji ule kuthibitisha utathmini ulipoweza uh, uh, ku, ku, ku, kutolewa uh, ilibainika wazi kwamba aliweza alikuwa labda na tatizo la mshtuko wa moyo, okay. Kwa hivyo wengi wapo wanaorusha huku wanarusha huku masuala ambayo hayajathibitishwa, kwa hivyo ni tatizo zaidi na hili ni tatizo ambalo litaendelea kuwepo, okay. Asante sana uh, Kennedy Wandera tutarudi kwako hakika, lakini wakati huo wacha nimkaribishe Amina Chombo. Amina Chombo, mambo ya mitandao ya kijamii, labda wewe mwenyewe umeshapata kushuhudia wakati ambapo ulikusanya habari na kabla ya kuzipeperusha ukakuta kumbe umewahiwa na mitandao ya kijamii. Ulifanya nini? Hebu mwenyewe tueleze kwamba wewe na mitandao ya kijamii na kazi yako ya wanahabari, mambo yanaingiliana vipi? Naam, uh, bila shaka mitandao ya kijamii ni wakati ambapo kumekuwa na hatari kubwa, kwa sababu tukizungumzia hii mitandao ya kijamii utaona kwamba sie ambao ni waandishi habari ambao tu ni ni taa- taaluma tunafanya, tunakuwa makini. Kulikuwa na wakati ambapo niliweza kusikia taarifa kwamba kuna chifu eh, kupitia mtandao wa kijamii kwamba amepigwa risasi na akafa na wakati najaribu ku-, kutambua je, chifu huyu ni yupi, nilichukua namba ya simu kupiga nikifikiri ni chifu mwingine, lakini wakati napiga, kumbe chifu yule yule aliambiwa amekufa ndo alikuwa anampigia. Nikamuuliza na kaniambia, la hasha, mimi sijakufa. Ni risasi kweli nimepigwa, lakini niko hospitalini. Sasa napata kwamba watu siku hizi hucherepuka tu kuzungumza maneno ambayo sio, na mengine pia yamekuwa na uchochezi, jambo ambalo katika mafunzo hayo ambayo tumeyapata kwa wiki nzima tulikuwa naye Bwana Mwendo Mijiwe ambaye aliweza kutupitishia kuangalia namna gani wewe kama mwandishi habari unaweza kujiepusha na maneno ambayo huenda akaleta uchochezi, kwa sababu tukiangalia hapa barani Afrika kumekuwa kila taifa kunakuwa na mizozo. Kwa hivyo tukaambiwa kwamba kuna haja ya kwamba sisi tuwe makini zaidi wakati tunapeperusha zile e, taarifa hasa nyingi ambazo zinapitia katika mitandao. Shukrani sana Amina. Basi Harrison, unafahamu wakati huu ambapo kunakuwepo huko nchini Kenya kampeni za kisiasa zikiendelea kuelekea uchaguzi mkuu, nchi jirani ya Tanzania kumekuwepo na masuala kadha wa kadha ya kisiasa yanayoendelea humu ndani ambapo pia uandishi wa habari kwa njia mm -hmm. moja au nyingine unakuwa na changamoto katika jinsi ya kuzipokea zile habari kutoka kwa wale wanaotoa wa taarifa na namna ya kuzifikisha kwa jamii. Hebu sasa tujiunge na huyu uh, mwandishi wa gazeti la Mtanzania Daima, yeye anaitwa ni Yamola Ibrahim, atueleze na yeye uzoefu wake katika swala hili la uandishi wa habari na namna ambavyo anavyoweza kukabiliana na masuala haya yanayojitokeza kila siku ya mitandao ya kijamii. Wakati huo huo inabidi uangalie kazi zako kwamba mm -hmm. hazijapitwa na wakati. Yamola, unanisikia? Nakusikia, nakusikia sana. Asante, kama ulivyosema Eh, pamekuwa na changamoto za hapa na pale, hasa kwa sisi waandishi wa habari kuripoti habari kutoka kwa vyanzo vyetu vya habari. Mathalani, kuna tukio ambalo limejitokeza kwa kipindi cha mwezi mmoja sasa, waandishi wa habari eh, pale wanapokwenda kwa yule mtoa habari eh, wanahojiwa na na vyombo vya dola eh, mimi ni miongoni mwa watu ambao eh, mapema Jumatatu tulikuwa ni waandishi tulihudhuria kwenye mkutano wa mwanasheria mkuu wa chama kikuu cha upinzani cha Chadema, na mara baada ya kuandika habari zake zilionekana si njema sana kwa kwa kwa kwa watawala na um, jana wamemshikilia na leo ilikuwa ni kazi ya jeshi la polisi kuwahoji baadhi ya waandishi waliohudhuria katika huo mkutano. Kwa hiyo eh, kwa namna moja ama nyingine ina ina- ina- ina inatia ina, ina hofu kwa waandishi kuanza kuona kwamba e, nikiandika habari ya mtu huyu inaweza kaniletea shida. Nikiandika habari ya mtu huyu inaweza simletee shida. Si haileti picha nzuri sana hasa katika kipindi hiki ambacho pamekuwa na vuta e, nikuvute e, wakati vyama vya upinzani wakilalamika kwamba wanaonewa. E, chama tawala kinafanya shughuli zake. Kwa hiyo kwa sisi waandishi wa habari, kazi yetu ni kuripoti habari kutoka kwa vyanzo vyetu. Sasa tunapofika wakati tunaanza kuitwa e, kuhojiwa na vyombo vya vya vya dola kidogo inatukwamisha eh, eh, katika utekelezaji wetu wa majukumu. Na Yemola, wakati mwingine unajipata labda pengine una habari muhimu ambazo ungetaka kupeperusha, lakini kwa njia moja ama nyingine inakuwa kwamba unapatwa na hofu ya kuweza kusema, kwa hivyo unanyamaza tu na ripoti ambayo uh, umekusanya inabaki rohoni tu, unaogopa kuitangaza labda kweli. mm, eh, ni kweli, ni kweli na hii hofu inaingia zaidi na mabadiliko ya sheria ya, ya, ya, ya ya huduma ya vyombo vya habari iliyopitishwa na Bunge na sheria ya makosa ya kimitandao, ambayo hizi sheria zimekuwa si rafiki sana kwa, kwa sisi waandishi wa habari katika utekelezaji wetu wa majukumu, sababu kwa namna moja ama nyingine unaweza kujikuta wewe mwenyewe unaingia matatani, si mmiliki ama si yule eh, kile chanzo cha habari. Kao unakuta unapata habari nzuri unabaki tu kukaa nayo ukihofu kwamba ukiripoti mm -hmm. inaweza kukuletea matatizo tunashukuru sana Yamola Ibrahim, mwandishi wa habari wa Tanzania Daima huko Dar es Salaam, Tanzania. Endelea kuwa nasi katika laini ya simu, kwani bado muda unaturuhusu, tuna mengi ya kuzungumza hii leo. Lakini Harison, sisi pia hapa wanahabari Washington DC wa no. VOA tulizungumzia suala hili katika saa chache zilizopita. <laughs> Lakini pia kuna kitu kimoja, hasa wakati huu wa siasa nchini Kenya, unakuta kwamba wanahabari wanabaguliwa kulingana na masehemu na majina yao, kwa sababu kabila pia umekidhili katika sehemu nyingi. Unakuta kwamba jamaa fulani ana jina la kabila fulani, akitumwa akiwa mwanahabari, hawamuamini, wanasema huyu ni Sande lo, Sande si mtu wetu. Kwa hivyo kama Sande amekuja eneo hili, hakuna habari zozote za ukweli ambazo Sande ataweza kuripoti, na ni changamoto, na Sande hauna jambo lolote la kikabila. Na mimi pia nitakupa mfano mwingine, kama kwa mfano kumetokea moja ya taarifa imetumwa kwenye mitandao ya kijamii WhatsApp, kwamba kuna haya maoni ya kura kwa upande wa Mombasa kwenye mashindano haya ya gavana. Unajua gavana ni mm -hmm. jimbo kule Mombasa yana mashindano makali sana mm -hmm. wakisema kwamba Joho yuko chini e, eh, senata Hasan Omar yuko chini, lakini kwa wataalam ambao tuko nao kwenye jopo letu la habari wa kule Mombasa wanasema hii haionekani kama ni kweli, kwa sababu ukiangalia hali halisi Joho bado yuko juu no. Hasan Omar anafanya kazi kubwa kule. Kwa hiyo unaweza ukapata habari sasa, wewe unajiuliza hii habari naifanyaje? Wewe ndio umeingia kwenye habari asubuhi, unaipata kwenye WhatsApp, unataka ukai ripoti lakini huwezi kujua ukweli na imetoka wapi. Kwa hiyo cha kwanza bila unaya kwai kubwa kwetu sisi ni kujaribu kutafuta ukweli wa ile habari yenyewe uliokuja mm. kwamba je, hii habari ni kweli sasa unaanza kuangalia kama ulivyosema mkamiti na wanahabari wenzetu vile vile, kuangalia mitandao mingine, majarida mengine, vyombo vya habari vingine. Kwa hiyo tuna kazi kubwa hivi sasa kwenye wakati huu ambapo mitandao, habari zinaenda kwa kasi, uh, ulivyosema mwenzangu hapa, uh, Kamau kwamba unatangaza hapa, Instagram imesharusha imesharusha imesharusha imesha imesha. Kwa hiyo wewe ukiamka uwezi ukategemea chombo kimoja cha habari, inabidi kama mwandishi uchangalie vyombo vyote mitandao yote, kazi ni kubwa kuliko kweli. Na jambo jingine ambalo tunakumbana nalo katika masuala ya habari ni kwamba kunakuwa kuna, kuna hotuba kutoka kwa kiongozi fulani au wanasiasa, wakati huu ambapo mataifa mengi ya bara la Afrika yanaelekea kwenye uchaguzi mkuu, unakuta wale wagombea upinzani hata wagombea wa chama tawala wanaenda kufanya kampeni, wanahabari wote wanaenda katika lile tukio ra na kuona nini ambacho yule mgombea ananadi sera zake pale kwa wananchi, ili waweze kumpigia kura. Unapofika wakati wa kuandika habari au wakati wa kuripoti ile habari, basi mnaweza mkajikuta nyinyi wote watatu mmeenda kuripoti kitu kile kile. Kwele sasa kabisa. Ni namna gani utaweza kwamba habari yangu itofautiane na ya Kamau mm, habari yangu itofautiane na na na ya Idi. Ni namna ya vile wewe utakavyoianza ile habari yako kwamba kufanyika kabisa. Mkutano sio jambo sio jambo kubwa, ndio mkutano umefanyika, lakini nini ambacho nataka nikiripoti ndani ya ule mkutano, ili wananchi na wapiga kura waweze kufaidika kutokana na mkutano ule? Haya basi, washiriki, kama mlivyosikia nirejee huko nchini Kenya. Amina Chombo, Josephat Kennedy Wandera. Hivi sasa ndio hivyo, tunafahamu Kenya ipo katika hemwa-hemwa hii ya kuelekea katika uchaguzi mkuu, kampeni zinafanyika. Je, Amina Chombo, umeshuhudia kile ambacho Harison Kamau hivi punde amekizungumza, suala la ukabila? Pengine huwezi kwenda ku, ku, ku, ku, kutafuta habari au kwenda, kwenda kuripoti mahala fulani, kutokana na kwamba eneo lile lina ukabila au jina lako linaonekana linatoka katika kabila fulani, huwezi kufika maeneo yale. Nam, hilo ni changamoto kwa sie waandishi habari, kwa sababu ikiwa jina lako mfano kama sie majina yetu ukisikia uh, Chombo anajulikana kwamba huyu ni Mpwani, na wakati wanataka kulinganisha kwamba pwani ni mrengo wa upinzani, yani NASA, sasa ukitoka ukisema unakwenda sehemu nyingine ama ile sehemu ambayo kumejaa mchanganyiko wa wale ambao wanaunga mkono upande wa Jubilii, wakati najitambulisha kusema kwamba mi naitwa Amina Chombo, tayari inawaletea hisia kwamba huyu wamekuja hapa kutuchunguza, wala hakuja kufuata habari za upande wa Jubilee. Hilo ni jambo ambalo lipo, lakini la muhimu ni kwamba sisi wenyewe kama waandishi habari hapa nchini Kenya tunafaa kujiweka mbali na swala hilo na kujiepusha hasa katika mitandao ya kijamii. Je, wakati naandika kitu katika uh, social media, Facebook, Twitter, je naliandika nikijijua kwamba mi ni mwandishi habari? Kwa hivyo lazima upime kile ambacho unakiweka katika mtandao wa kijamii, ili ndiposa wale watu wanapokuona kule nje wajue kwamba huyu haegemei upande wowote. Asante habari wenyewe ndio tunajitafutia matatizo kama hayo. Asanti sana, Amina. Nafikiri kwamba ni kama umejibu kwa niaba ya ya wale watangazaji <laughs> wengine wa Kenya. Wakati huu ni mkaribishe, hebu tueleze wewe, ukiwa Kampala, wakati mahali ambapo unafanyia kazi kwa mara nyingi, mambo ya mitandao. Umesikia tukisema kuna changamoto za kuripoti habari, labda unapatwa na hofu? Hebu tupe e, taswira kidogo ya mambo huko nchini Uganda unapotekeleza kazi zako kidogo na tofauti na keu ambapo kila mtu ana uhuru wa kuandika anachotaka, kila mtu ana uhuru wa kuwa mwandishi wa habari hata kama hajui darasa la uandishi wa habari mlango hu sehemu gani zidisha sehemu gani, anaamuka wakati wowote, bora mtu amemweleza jambo, anaweka breaking news mm -hmm, yani habari za dharura, anaandika anavyotaka. Uganda tupo na ile uwezo wa kuweza kujisimamia kama raia, kwani unapotumia na kuandika kila jambo linakuwa linanaswa, mawasiliano yananaswa. Hata tunapozungumza sasa hivi, mawasiliano yanasikilizwa na mtu. Kwa hivyo unapoandika hizo habari zako, umeketi mahali unaandika, haya fulani na fulani ameuawa amekufa, wewe utashtukia unabebwa na wale maaskari ambao hawajavaa sare rasmi. Kwa hivyo kidogo raia wa Uganda ndio wanaandika, lakini unaandika kwa uoga. Na kama mwandishi wa habari, unaposoma taarifa zile halafu nawe moja moja uzikimbilie uweke katika kituo cha ande, cha, cha, cha habari ambapo kinasikika na wengi, basi hiyo kituo kitafungwa, na kando na kufungwa kitalipishwa ile ada kama fine. Pamoja na hayo, wewe uliandika taarifa ile na kuipeperusha na utakamatwa pamoja. Hata hii mitandao ya WhatsApp, wale ambao wanasimamia yani maadmin wa ile WhatsApp group, unapoandika taarifa katika lile kundi naziwe, ukweli, na ziwe si za ukweli, yule anayesimamia ndiye anakuwa mstari wa mbele katika okay, kusimamia hilo. Basi Harrison, hivi sasa turudi tena katika laini ya simu. Tunafahamu kwamba huko nchini Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, kumekuwepo na hali tete ya usalama kufuatia mapigano yanayoendelea huko katika eneo la Kasai mm -hmm, eh, maeneo huko ya Kivu Kaskazini, na tumekuwa na mwandishi wetu Auseri Malivika A akiwa anafuatilia masuala hayo ya kuripoti habari. Unajua, katika kan... maeneo ya vita, unajua kati, eh, mwingine anapomtazama Malivika, naona kama huyu jamaa kali, mwanajeshi <laughs> huyu Malivika <laughs> <laughs> karibu sana live talk, hebu tueleze changamoto unazokumbana nazo wakati unapofuatilia ripoti, na unatupa ripoti nzuri sana kutoka kule DRC. Mambo namna gani unapokuwa katika eneo la mapigano? Asante sana Harrison na mkamiti kwa kweli ni kwamba mwenyewe unacheka Uh, unajua kwamba usalama wa mwandishi wa habari ni, ni, ni mwenyewe na kweli, sisi tunafanya kazi katika mazingira magumu, kwa sababu kuna njia tatu: moja, ukienda kuripoti vita, fahamu unaweza kufariki. Ya pili, fahamu unaweza kuumia kwa risasi. mm-hmm. Alafu ya tatu ufahamu kwamba unaweza kutekwa ama na waasi ama na watu fulani, hiyo ni kitu lazima ufahamu. Kwa hiyo usiende ukasema kwamba utarudi nyumbani, huyu ni Mwenyezi Mungu. Alafu kuhusu swala la mitandao katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni kwamba ni lazima watu wawe makini, kwa sababu nyumbani kama Kongo kunakuwa watu ambao kazi yao ni kukaa, hata wakichapa picha ya rais wanaweka kichwa ya ya mbuzi, sijui kichwa nini. Alafu ni kwamba hii mitandao upande wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwa kweli serikali ni lazima itie sheria, ni kwa sababu sasa hivi hakuna sheria yoyote, mitandao inatumiwa vibaya. Na mitandao ya Kongo usifatilie, usiwe nayo imani, kwa sababu hata mtu anaweza kutangaza kwamba tumesikia Harizoni amekufa, kumbe ni mwongo. Alafu kama mwanahabari utachukua hizo habari, ndio unaenda unatumia una, una una wanaita fake news, na hiyo itakuwa ni matatizo kwako. Na leo ni kwamba tumekuja tanda, Kenya sisi wenyewe kufunzwa, uh, masuala ya mitandao, kufanya stori za mitandao za uhakika. Pana hizi kama za mitandao za watu, kama ulisikia Kennes Bwire, ni kwamba kuna watu tu anaamuka uh -huh. Mwenyewe hajue shule ya, ya, ya, ya uandishi wa habari, anatangaza tu ananje kuandika uh -huh. Alafu na watu wanadhani kwamba kila ambayo kwa ameandika ni, ni, ni kweli, lakini vilevile vile, ni kwamba dunia inaenda kwa mwendo kasi. Naona Kennes Bwire hayupo katika laini ya simu. Basi msikilizaji, mpaka hapo ndio tunakamilisha Live Talk kwa siku ya leo, ambayo tulizungumzia swala zima la uandishi wa habari hivi sasa, katika wakati ambapo kuna mitandao ya kijamii. Je, wanahabari tunafanya kazi katika mazingira gani, na maisha yetu ya kila siku yanakabiliana vipi na teknolojia hii inayokwenda kwa kasi sana katika tasnia ya utoaji habari? Hapa studio ulikuwa nami Mkamiti Kibayasi nami Harison Kamau mwongozaji. Matangazo ni Aida Isa. Msimamizi alikuwa ni Khadija Riami. Hali kadhalika tuliwashirikisha waandishi wa habari wote wa VOA. Tunakutakia usiku mwema popote pale unapotusikiliza. Shukran kutoka Washington DC. Nam, shukran wenzangu Mkamiti Kibayasi na Harison Kamau. Msikilizaji, ulikuwa unasikiliza marudio ya kipindi cha majadiliano ya wiki, yaani live talk, ambacho kilipeperushwa hewani jana Ijumaa, na kwa kufunga matangazo yetu, ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Raisi Donald Trump amezindua rasmi meli ya kivita iitwayo USS Gerald R Ford ambayo inatumia nguvu za kinyuklia iliyogharimu karibu dola bilioni 13 kwa ujenzi wake kukamilika. Uzinduzi huo umefanyika katika mji wa Norfolk, jimbo la Virginia, hapa Marekani. Wizara ya ulinzi ya Afghanistan imethibitisha kwamba mashambulizi ya kupitia angani katika jimbo la kusini la Helmand yaliwaua askari kumi na watano wa vikosi vya serikali bila kukusudia. Kenya imetangaza rasmi kwamba jamii ya wahindi wanaoishi nchini humo sasa itakuwa kabila la arobaini na nne. Rais Uhuru Kenyatta kupitia gazeti rasmi la serikali ametangaza hatua hiyo na kuwataka raia wa Kenya wa asili ya kihindi kujihusisha zaidi katika maswala ya nchi hiyo. Na hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika ya Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi zile zile 19, 22, 31. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Idi Ligongo nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.