yafuatayo ni marudio ya kipindi cha kwa undani wiki hii hii ni kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa karibu msikilizaji katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari kwa undani zaidi tukichambua na kukupa uchambuzi wa kina kuangalia hayo basi, ungana nami Sunday Shomari nam katika kwa undani. Hii leo tunaangalia na kumulika maamuzi ya mahakama ya rufaa nchini Kenya katika kesi ya zabuni ya kuchapisha karatasi za kupigia kura iliyopewa kampuni ya Ghurair ya Dubai ambayo ilipingwa na muungano wa NASA ikidai wasichapishe karatasi hizo hasa kwa upande wa uchaguzi wa rais kwa sababu ya uhusiano wa kampuni hiyo na familia ya Rais Uhuru Kenyatta, ambapo hii leo majaji watano wa mahakama ya rufaa walitupilia mbali uamuzi wa majaji wa mahakama kuu Joel Ngugi, Joel Odunga na John Mativo. Tume ya uchaguzi tayari imekushapewa taarifa kwamba kampuni hiyo itaanza kazi ya kuchapisha karatasi hizo mara moja. Lakini je, maamuzi haya ya mahakama ya rufaa yana maana gani kuhusiana na uchaguzi huu na hasa wanapoweza kutokea hapa? Upande wa NASA nao, je wanaweza kupinga maamuzi haya ya mahakama ya rufaa? Basi, kuangalia haya kwa undani zaidi tutaungana na wakili wa mahakama kuu aliyekuwepo hapo mahakamani hii leo bwana dunstan ombari hali kadhalika atakuwa na mchambuzi baraka muluka wote kwa pamoja wakielezea mambo haya yana maana gani kuelekea uchaguzi mkuu mwezi agosti nchini kenya basi tunaanza bwana dunstan ombari ambaye ni wakili wa mahakama kuu yeye anaeleza yale yaliyojiri pale mahakamani na nini maana ya haya yote Uamuzi mahakama imetoa ni kwamba ile mahakama ya High Court ilifanya makosa na kulikuwa dosari, kwa hivyo imekubalia ile kampuni ya Algurea iendelee kuchapisha yale makaratasi ya urais. Kwa hivyo huo ndio uamuzi ambao umejikita katika sababu walizozitoa wale majaji watano, kwamba ile uamuzi ya mahakama High Court haikuzingatia ile taratibu ya muda uliowekwa kisheria ya kwamba makaratasi lazima yawe yamechapishwa. Kwa hivyo, kwa sababu ya taratibu ya kutafuta zabuni mpya kutoka e, mataifa ya ng'ambo ama international tendering ambayo kisheria za kimataifa inahitaji siku thelathini, basi ikaona kwamba ule uamuzi huenda ukagubisha taifa la Kenya kwenye mchakato wa constitutional crisis. Kwa hivyo ndio imekubaliana na na IBC na ikasema kwamba lazima ile tenda ifanywe na sabuni ile iendelee na algurea ichapishe zile makaratasi. Sasa uamuzi unapofikiwa kuwa ndio huo, lakini sasa, kwa upande mwingine, wale ambao walipinga upande wa NASA walitoa sababu zao, na sababu zao kama mnavyofahamu zilitamkwa kuwepo na uhusiano au kuwepo na mawasiliano kulikopo kati nam. ya rais aliyeko madarakani na nam. kampuni ile nam. Sasa ushahidi wao umeonekana hautoshi. Labda utueleze kitaalam, ni kwa nini ule ushahidi walioutoa kwenye mahakama ya High Court ulikuwa ni kwamba rais Uhuru Kenyatta alikuwa na uhusiano wa kindani na kue urafiki na kiukoo na kiujamii na ile kampuni ya kuchapisha yale makaratasi iliyopewa ile zabuni algurea wao walikuwa wali wanaegemea. Ule ushahidi wao ulikuwa umejiegemea kwenye magazeti, taarifa zilizokuwa zimechapishwa kwenye magazeti yanayochapishwa eh, katika taifa la Kenya, eti Rais Uhuru Kenyatta alionekana katika ikulu ya taifa la Kenya akimsalimia jamaa mmoja ambaye anaitwa al gurea ambaye wale NASA walikisia kwamba yule ndiyo mwenye ile zabuni. Kwa hivyo ikakuwa kwamba ule uhusiano wa kuzungumza na rais Uhuru Kenyatta pale eh, eh, eh, ikulu ulifikiriwa kwamba ni hali ya bias, ni conflict of interest. Kwa hivyo wao, ndio kesi yao ilikuwa dhibitisho hiyo, ama ushahidi huo ulitupiliwa nje katika mahakama ya chini na ulitupiliwa tena leo katika mahakama ya rufaa. Kwa nini? Sheria za Kenya zinasema kwamba ikiwa wewe unataka kutoa ushahidi, huwezi tumia ushahidi wa magazeti. Vyombo vya habari havikubariki kwamba vina uhusiano, vina uwezo wa kutumiwa kama njia ya kutoa ushahidi katika Kenya, kwa hivyo hawakutoa ushahidi uliojikita katika vitu vinavyokubalika na sheria, sheria ya Evidence Act, ile sheria inayokubali kutoa ni nini kinachokubalika kama kotini kama ushahidi, haikubalii ushahidi wa kimagazeti, ushahidi wa vyombo vya habari. Kwa hivyo ule ushahidi ulitupwa nje kwa hiyo sababu iwe liwalo, ushahidi huo ulikuwa na uwezo wa kuweza kubadilisha misimamo ya mahakama ile ushahidi kwa njia iliyoletwa kotini. Hiyo ndio sababu ilitupiliwa kwa hivyo. Lakini pia kulikuwa kuna eh, hoja iliyotolewa mahakamani kwamba huyo mwandishi aliyechapisha habari hizo aitwe pale ambe aweze kutoa ushahidi. Sasa pengine hilo lina maana kwamba imeshindikana kumpata au maana yake ilikuwa ni nini hasa, mpaka kufikia kutoa taarifa kama hiyo? Hamna mtu alimzu, aliwazuia NASA kumleta yule waliokuwa wanamtegemea kutoa ushahidi wenyewe, hakuna mtu aliyemzuia, lakini ile ule katika sheria za Kenya ambazo zinaitwa Civil Procedure Act, ule angekuja tu wakati ambapo ushahidi, kesi ingeenda to full hearing. Hii kesi ilikuwa inasikizwa katika mitaalamu ya zile afidaviti zilizoandikwa na zile authorities ambazo makoti ulimwenguni zimeamua. Kwa hivyo hule hangepata nafasi ya kuja kudadisiwa na kuulizwa na kufanyiwa madadisi kule kotini, kwa Kiingereza wanayoita cross examination. Kwa hivyo haikukuwa mwafaka kisheria yeye kuletwa kotini, ndio maana ule ushahidi wake haungekubalika wakati huu, na kwa upande mwingine upande wa NASA nao E, kuna mambo yanazungumzwa mengi, kuna visia vingi vinazungumzwa, lakini tuangalie tu kisheria. Je, kwa siku zilizobaki, wana uwezo wa kupinga maamuzi haya? Nilikuwa kotini wakati ambapo uamuzi huo ulipotolewa, hakuna pande zozote ambazo zilionyesha dalili ya kwenda kwenye ile mahakama ya Supreme Court. Ha, ba, kama wangetaka kwenda kwenye mahakama ya Supreme Court wangeieleza hii koti iweze ku iweze kupiga signature maamuzi ya ile kesi, ili waweze kuwa na nakala za kwenda katika mahakama ya Supreme Court. Kule kukosa kueleza koti kwamba wanahitaji kuomba nafasi ile, ruhusa ile, leave ya kwenda mahakama ya Supreme Court, ni dhihirisho kwa kila Mkenya na kila mwanasheria kwamba ule ndio tamati ya yale yaliyokuwa kotini. Kwa hivyo kulingana na sheria, sioni wakienda Supreme Court sababu hawakuomba ruhusa ya kwenda kwenye Supreme Court. Kwa hivyo, huu ndio mwisho, ni tamati, ni kikomo kwa sasa. Huyo ni wakili wa mahakama kuu nchini Kenya, bwana dunstan Omari. Nakushukuru bwana Dunstan Omari, lakini vilevile katika masuala mengine tuangalie, je, swala hili e, linaweza kwenda kwa upande mwingine? Wachambuzi wa, wa kisiasa, wadau mbalimbali nchini Kenya kwa upande wao wamepokea haya maamuzi kwa staili ipi? Basi nipata nafasi ya kuzungumza na mchambuzi Baraka Mula ambaye yuko nchini Kenya ambaye anaeleza kilichopelekea NASA kufanya maamuzi haya pengine kwa, kwa, kwa, kwa mawazo yake mpaka kuweza kufikia hapa. Nini hasa kilipelekea yote haya kufikia wakati huu? Unajua wana NASA ni mkusanyiko wa watu ambao wameweza kupoteza kura hapo mbeleni na kila waliposhindwa waliweza kuona ni kana kwamba walidanganywa, na kwa hivyo, ukishafikia mahali kama hapo, kila unapoona dalili yoyote ambayo huenda ikakupa wasiwasi, ni lazima uichukulie hatua. Kwa hivyo, nafikiri wamekuwa wakijaribu kuziba kila pengo ambalo kwa maoni yao huenda likatumiwa kwa kuiba kura na ndipo wakawa wamefikisha kesi nyingi tu mbele ya mahakama, na basi ndipo tumeweza kufikia hapo, vile ambavyo umeniuliza ndugu yangu. Na pengine baada ya maamuzi haya sasa ya kutolewa hii leo, unafikiri maamuzi haya e, kwa, kwa, kwa, kwa mtazamo wako, maamuzi haya yana maana gani na yataathiri vipi kuelekea mbele, e, hatua za kuelekea uchaguzi nchini Kenya? kwa sababu wananasa ndio waliotangulia kuenda mahakamani wakiwa wanadai kuwa kuna uwiano fulani kati ya rais na kampuni ya Alguhar ambayo ndio waliopewa hiyo zabuni ya kuchapisha makaratasi ya kupiga kura. Basi inaonyesha kuwa walikuwa na imani katika mahakama na katika hatua ya kwanza ambapo mahakama iliamua kuambatana na maombi yao. Basi itabidi kuwa wanapokuwa wanatambua umuhimu wa mahakama, wakubali pia vilevile vile uamuzi wa mahakama eh, hiyo ambayo leo imetoa uamuzi wake. Na iwapo basi wataona kuwa hawakubali, bado wana mahakama kuu ambayo wanaweza kwenda huko wakasema kuwa tulipofikisha maombi yetu kwa mara ya pili basi mahakama ilitupilia mbali, na sisi bado tuamini kuwa e, tuna kesi nzuri. Wanaweza kwenda kwenye mahakama kuu, na wasipoenda huko basi wakubali na waende sasa kushindana na wenzao. Lakini pia katika maamuzi yaliyotolewa ni kwamba wamesemekana NASA wakutoa ushahidi wa kutosha e, kuthibitisha madai yao. Swala hilo unafikiri lina maana gani? Ni kwa sababu hata Mahakama Kuu kabla hawaja-wana uh, IBC hawajaenda uh, kuomba kuwa mambo yao yatazamwe ya upya uh, uh, Mahakama Kuu ilikuwa tayari imeshatupilia mbali ushahidi ambao ulikuwa umetolewa na NASA na kusema kuwa ni kigezo kimoja tu ambacho kwao waliona kuwa hakikutiliwa maanani ma, ma, ma, na hicho kilikuwa ni kigezo cha kutoshirikisha umma. Hata hivyo, utaona kuwa mahakama e, hii sasa imeweza kuamua kuwa kule kutangaza na kuitisha watu washiriki e, kwenye zabuni ni kama kushirikisha umma. Hivyo basi, tunaweza kuona kuwa labda kesi haikuwa na ushahidi mzito ilivyostahili iweze kuwa na ushahidi wa aina hiyo. Na pengine kwa mtazamo wako na uchambuzi wako, na wananchi ambao wako nchini Kenya hivi sasa, nini ambacho baada ya mazungumzo haya kutoka, wanazungumza kwa upande wao, ukiangalia pande zote mbili za NASA na Jubilee? Unajua, kuna mgawanyiko katika hili taifa, na ni mgawanyiko sio tu wa pande ya Jubilee na upande wa NASA. Ni um, mgawanyiko ambao pia unashirikisha makabila. Hivyo basi, mahakama kuu ilipoamua, tuliona kuwa wana NASA na mashabiki wao na wale wanaowaunga mkono waliona wana kuwa ni kitu kizuri tu, na wale ambao ni wa upande wa Jubilii wakaona kuwa si vizuri. Hata Rais na naibu wake waliweza kulipuka tu katika mikutano mbalimbali mbali, na wakawa wanashabikiwa. Sasa wakati ambapo rufani imeweza kukubaliwa na mahakama ya rufaa, basi wana Jubilii nao pia wamefurahi. Kwa hivyo ni awamu yao, nafikiri kuonyesha kuwa mahakama ya rufaa imefanya kitu ambacho chawapendeza, basi nafikiri itaendelea kwa vivyo hivyo mpaka tutakapofikia kwenye uchaguzi. Ni mchambuzi Baraka Muluka kutoka Nairobi, Kenya, akizungumza nasi lakini vilevile vile kama hivyoeleza suala hili ambalo, eh, limekuwa likipokelewa kwa watu tofauti, kwa kada tofauti, wananchi, wakazi, wadau. Tumejaribu kuzungumza na hawa wapiga kura nao, ambao ndio wananchi na wadau wakubwa katika masuala haya. Je, kwa upande wao wa maamuzi haya yamepokelewa kwa namna gani? Tuwasikilize. IEBC ya paswa ipewe nafasi bila kizingiti chochote kutekeleza wajibu wake kutayarisha Wakenya na pia kuwapa nafasi hiyo. Tarehe nane mtu apige kura jinsi atakavyo, jinsi apendavyo. Maamuzi ya, ya mahakama vile wameamua, okay, si hatukatai, wa print papers haina shida, lakini hatukuwa nataka waamue hivi, because ni Wakenya walikuwa nakataa. Si koti ilikuwa inakataa IEBC, ni Wakenya wamekataa na Nafikiria kulingana na hiyo uamuzi pia italeta kidogo italeta shida. Jinsi koti imeamua sio uamuzi mzuri na sio uamuzi mwafaka ambao wananchi walitarajia uamuzi wao, inamaanisha kwamba kuna mahali ambapo wamepatiwa presha. Nam, hayo basi ni maoni ya baadhi ya wananchi huko nchini Kenya, na ambayo yanatukamilishia sehemu ya kwanza ya kipindi cha Kwa Undani mulika maamuzi ya mahakama ya rufaa nchini Kenya. Basi tujiandae kuenda katika sehemu ya pili ambapo tutaangalia kuhusu mkutano wa nchi wanachama wa SADC ambao ulifanyika huko wa Dar es Salaam, hasa wakiangalia juu ya swala la amani na usalama katika jumuiya hiyo. Kaa tayari kuingia sehemu ya pili. Kuanzia Jumatatu, Julai 24 idhaa ya Kiswahili itakuletea makala maalum kuhusu uchaguzi mkuu nchini Kenya. Idhaa hii itakuletea masuala mbalimbali yanayowagusa wananchi kuhusu uchaguzi mkuu wa Kenya ambao utafanyika Agosti 8. Mpenzi msikilizaji, hii ni fursa kwako kusikia yale tuliyokukusania kuhusu siasa za Kenya. Haya yote ni kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. hii ni kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc ikiwa ni sehemu ya pili katika sehemu hii ya pili msikilizaji tunamulika viongozi ishirini kutoka nchi wanachama wa jumuiya ya maendeleo kusini mwa afrika sadek wamekutana nchini tanzania ili kujadili swala la amani hasa amani na usalama katika jumuiya hiyo jumuiya hiyo ni nchi nyingi ikijumuisha afrika kusini zimbabwe botswana msumbiji zambia namibia tanzania angola lesotho Jamhuri ya, ya Kongo, Malawi, Swaziland, Mauritius na Madagascar na nyinginezo zinafanya mambo haya. Lakini basi, katika mkutano huo, waziri wa mambo ya nje wa Tanzania, ambaye ni Waziri Mahiga, aliweza kuzungumza lengo la amani katika ukanda wa kusini mwa Afrika, na aligusia swala hili la kutafuta amani. Nini ambacho alizungumza? Hata katika maandalizi ya uchaguzi unahitaji kuandika daftari la wapiga kura. Na inakisiwa kwamba wapiga kura kule Kongo hawatakuwa chini ya milioni 40. Sasa uandikishaji wa wapiga kura bado haujakamilika. Na Kongo inaomba msaada kutoka SADC na jumuiya ya kimataifa ili waweze kukamilisha. Kwa hiyo inaonekana ile ratiba haijakamilika ili uchaguzi ufanyike mwishoni mwa mwaka huu. Inawezekana kabisa wasiweze kufanya uchaguzi mwaka huu labda mpaka mwaka kesho. Na wanahitaji msaada katika zoezi la kuandikisha wapiga kura wote. Waziri Mahiga alikuwa akigusia kuhusiana na swala la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, moja ya nchi wanachama, hasa katika changamoto yake ya kuto kufanya uchaguzi mpaka hivi sasa. Lakini hali ikoje katika jumuiya hiyo katika kusaidia maamuzi hayo? Pia kumetajwa kwamba kuna nchi za Komoro na Burundi ambazo zimeomba kujiunga na jumuia hiyo. Zinatakiwa kufanya nini nchi hizo ili ziweze kuingia? Waziri Mariga pia alisema, na kuna kamati ya Sadek ambayo huwa inafanya tathmini, inaonekana Komoro imeshakidhi vile vigezo vya kuwa mwanachama, na taarifa tutaipeleka kwa wakuu wa nchi kwenye kikao chao kitakachofanyika Pretoria tarehe 19 mwezi ujao na pale ambapo rais wetu atakabidhi wenyekiti wa ogani yetu kwa South Africa. Lakini pia imebainika kwamba Burundi bado haijakidhi vigezo vyote, na tutaendelea kutathmini ombi lao. Naam, basi kuzungumzia haya kwa kina zaidi, tutaungana na mwandishi wetu aliyeko Dar es Salaam, George Njogopa. George Njogopa, hebu tueleze basi maudhui yaliyofikiwa katika mkutano huu hasa ni nini, ukilenga ilo swala la amani na usalama katika jamhuri hasa ya kidemokrasia ya Kongo? Asante. Kwanza huu mkutano wa siku mbili umeanza leo na wanaisha sh, yaani mkutano wa ndani, fursa kwa kiasi tu kwa wanahabari kuhudhuria wakati wa uzinduzi uzinduzi uliofanywa na waziri wa nje za Dkt. Augustine Mahiga, kwa sababu kwa hivi sasa Tanzania ndiyo mwenyekiti wa chombo kinachofahamika kama chombo kinachohusika na masuala ya siasa, usalama na amani. Kwa hivyo mengi yanajadiliwa katika mkutano huu. katika dibaji yako ligusia mambo amani na usalama, ndiyo ajenda mojawapo ambayo inazingatia kwa kiasi kikubwa, kwa sababu kuna mataifa kama jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Kumekuwa na vute ni kuvute baada ya rais Joseph Kabila kuhitimisha muhula wake mwaka jana, miaka miwili, miula miwili, alitaraji achema madaraka, lakini alishindwa kufanya hivyo, hivyo kukazuka sokomoko ambalo limesababisha mvutano wa kisiasa mpaka wakati huu. Kumekuwa na serikali ya moja ya kitaifa, serikali ambayo inajumuisha pia pinzani, baadhi ya pinzani hasa, kumekuwa kwa upande wa aliyo marehemu Chisekede wanaupinga kwa sababu wangependa moja nafasi waziri mkuu atoke katika upande huo, lakini ametoka upande mwingine. Kwa hivyo ni baadhi ya mambo ambayo mawaziri wa mambo ya nchi za nje mawaziri wa mambo ya ndani na mawaziri ya ulinzi kutoka nchi hizi kumi na tano wanachama wa SADC wamejifungia wakijadili hayo yote. Lakini pia kingine ambacho kinapewa umuhimu katika mkutano huu ni kupangwa kwa tarehe maalum kuhusu ni kuadhimisha ni lini, nchi hizi zilizoko kusini, kusini mwa Afrika yaani SADC zitaadhimisha siku ya ukombozi kusini mwa Afrika. Nchi hizi zilikumbwa na lile linaloitwa jinamizi la ukandamizaji kutoka kwa wakoloni. Kwa hivyo zilipokombolewa kwa msaada wa nchi zilizoko mstari wa mbele, zimeazimia sasa ziitenge siku maalum kila mwaka kuadhimisha ya ukombozi kusini mwa Afrika na kuwatambua waliokuwa mstari wa mbele, kina Julius Nyerere, kina keke huko Zambia ni baadhi wale wote waliokuwa mstari wa mbele wakati huo, vilevile George njogopa. Kama walivyosema viongozi hao, ni pamoja na mawaziri wa mambo ya nje, waziri wa mambo ya ndani, mawaziri wa ulinzi katika hizo nchi zote wanachama wa SADIK. Lakini pia kuna swala ambalo umeligusia hapa, likizungumzwa ha, katika mkutano huo, linalojadiliwa vile vile ni kuingiza wanachama wapya wa Komoro na Burundi, lakini kuna vigezo ambavyo wanasema wanataka kufuatiliwa. Nini ambacho wanachohitaji, wanachosema kinahitajika ili hawa wawe wanachama wa kukubalika? Kama ilivyoelezwa tangu mwanzo, nchi za Burundi na Komoro ziliwasilisha maombi wa sekretarieti ya SADEK zikihitaji kuwa miongoni mwa wanachama. Nchi hizi baada ya so kuwasilisha maombi, zilifanyiwa tathmini, zilichunguzwa, zikafuatiliwa kwa karibu, ili kuona kwamba kama, kama zina sivi vigezo vinavyopaswa kuzingatiwa ili kuwa wanachama, miongoni mwa mambo mengi tu. Lakini Komoro kwa bahati, kwa mujibu waziri wa mambo ya nchi za nje, imefaulu na ripoti yake sasa, kama ilivyoweza kupelekwa katika kikao kikubwa nchi wanachama wa SADC na atajadili, bila shaka watapitisha moja kwa moja. Komoro kwa miaka kadhaa nyuma ilikuwa ni nchi ambayo inayokumbwa na machafuko ya ndani, msuguano mkubwa, visiwa vya Njuani na visiwa vingine. Kanali Baka alileta kukushani wakati fulani mpaka wakati ule kikosi cha Umoja wa Afrika chini ya wenyekiti wakati rais wa awamu ya nne wa Tanzania Jakaya Kikwete liko kwenda kumkurusha na hatimaye kurejesha utulivu. Wamefanya uchaguzi kama mara mbili, uchaguzi ambao umeungwa mkono na pande zote mbili zilizokuwa zikipigana, uchaguzi ambao wengi walitaja kwamba ni kipimo tosho kwamba taifa hilo linaanza kuchukua kuelekea kule ambako wengi walitaraji. Inaelekea hivyo kwa kuzingatia hayo mambo na taifa ambalo imekuwa kikifanya biashara kwa karibu na mataifa jirani vimeweza kufaulu kukidhi kwa kiwango kikubwa vigezo vinavyozingatiwa na jumuiya hii ya SADC kuweza kumkaribisha mwanachama. Lakini ukititama Burundi inaambiwa kwamba bado hajafanikiwa kuzingatia hali aliyopaswa. Burundi hadi wakati bado kuna mkwamo mkubwa nezevisha... <laughs> <laughs> wa kisiasa Burundi bado inazalisha zizmakuu licha kwamba rais Pierre Nkurunziza ambaye kolea alikuwa na ziara siku moja huko kaskazini wa Tanzania, magharibi mwa Tanzania, amekikutana na mwenyeji wake Rais Magufuli, akihakikishia na wananchi kwamba mambo ya shatuliwa warejea, lakini ni, ni mambo ya wakati huu, kwa sababu kihistoria burundi bado basi naomba nikushukuru sana George Njogopa kutoka Dar es Salaam, Tanzania, hali kadhalika wakili Danstan Omari kutoka nchini Kenya, mchambuzi Baraka Muluka kutoka nchini Kenya. Tunakamilisha sehemu ya pili, nakukamilisha kwa undani kwa siku ya leo. Jina langu ni Sandey Shomari na watakieni wote usiku mwema, alamsiki, kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC.