hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka hapa washington dc karibu popote pale ulipo katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za afrika ya kati na saa kumi na mbili asubuhi kwa saa za afrika mashariki mimi hapa ni mery mgawe na mimi ni sandei shomari ni kukaribisha katika matangazo yetu ya leo ikiwa ni julai 25 siku ya jumanne mwaka wa elfu mbili na kumi na saba karibuni Katika matangazo ya kumekucha afrika hivi leo tunakuarifu kuwa mke wa rais, mkwe wa rais wa Marekani na mshauri wa karibu akutana na kamati maalum ya upelelezi jana. Je, wachambuzi wana maoni gani? Mi naona bado tu kwamba kuna utata fulani ambao, uh, shirika la uchunguzi uh, wa mambo ya makosa ya kijinai bado utakuwa unaendelea na kufanya uchunguzi huo kwa, kwa undani zaidi. Na katika taarifa nyingine tunakuarifu kwamba Tanzania yakanusha kuingilia kati uchaguzi nchini Kenya. Ni vidokezo tu vya habari zetu za leo, mpenzi msikilizaji, lakini kwanza tutaanza na habari za dunia zikisomwa na mwenzangu Sandey Shomari. Mwanasiasa maarufu wa Sudani Kusini ambaye miezi michache iliyopita alitoa mwito wa wanajeshi wa serikali kuweka silaha zao chini akisema watamwacha Rais Salva Kiir bila madaraka, amesema amepatana na Rais Kir. Rebeka Nyandeng, mjane wa baba wa taifa hilo la Sudani Kusini John Grang, ambaye pia alikuwa mshauri wa zamani wa rais huyo masuala ya jinsia, aliambia Sauti ya Amerika kwamba walikubaliana kutafuta suluhu ya mzozo wa kisiasa wa Sudani Kusini katika mkutano mjini Kampala wiki iliyopita kati yake Rais Salva Kiir, rais wa Uganda Yoweri Museveni na mateka wa zamani Nyandeng. Anasema Kiir baadaye ndiye aliomba usuluhishi kati yao. Nyandeng amesema licha ya kupatanishwa kwao na Rais Salva Kiir, yeye hatarejea nchini humo mpaka wanasiasa wake wote watakapounganishwa. Dereva anayeshukiwa kuacha watu kumi kufariki dunia katika lori kwenye jaribio la kuingiza nchini Marekani kinyume cha sheria amefunguliwa mashitaka katika mahakama moja ya jimbo la Texas kwa kusafirisha kinyume cha sheria watu hao wasio na vibali, kwa mujibu wa taarifa ya mahakama iliyotolewa jana Jumatatu, mtu mwenye umri wa miaka 60 aliyetambuliwa kwa jina la James Bradley Jr kutoka jimbo la Florida anaweza kuhukumiwa maisha jela au hukumu ya kifo, walieleza maafisa. Bradley alikamatwa San Antonio, Texas siku ya Jumapili baada ya polisi kugundua miili ipatayo nane kwenye trela na la mizigo lililokuwa limeegeshwa kwenye eneo la kuegesha magari katika duka la Walmart. Waathirika wengine wawili walifariki dunia saa kadhaa baadaye, na wengine kulazwa wakiwa mahututi, wakiwa na uchovu mkubwa na kupigwa na joto kupita kiasi. Maafisa wana wasiwasi idadi ya vifo inaweza kuongezeka na kundi la uokozi wa dharura kusini magharibi mwa jimbo la Arizona nchini Marekani limeokoa wapanda milima wapatao 17 waliokuwa wamekwama kutokana na mafuriko yaliyotokea baada ya, ya mvua kubwa kunyesha. Mary Mgawe anaisoma taarifa kamili helikopta ya polisi iliyokuwa watu wawili wa mwisho jumaatatu asubuhi baada ya kutumia usiku mzima wakiwasaka katika vyanzo vya maji vya Ved Falls nje ya taso watu wengine kumi na tano wakiwemo mtoto mvulana wa miaka minne walichukuliwa na helikopta au walitembea na waokozi jumaapili maafisa wanasema hakuna dalili zozote zinazoonyesha kuwa watu hao walikuwa wameumia vibaya katika tukio hilo Wanasema kundi la uokozi lilidondosha chakula, maji na mablanketi kwa watu wawili waliokesha usiku kucha wakiwa wamezungukwa na maji. Maafisa wa polisi wanasema ni mara chache wapanda milima wanatoka nje wakati wa mvua, kwa sababu hali ya hewa hubadilika na kuwa baridi, na hawakujua wanatembea katika maeneo yaliyokuwa na hatari ya kupatwa na mafuriko. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA Ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Mkwe wa rais wa Marekani, Jared Kushner, ambaye pia ni mshauri wa juu, alikanusha Jumatatu kwamba yeye au mtu mwingine yoyote katika kampeni ya Trump amekuwa na mawasiliano yasiyofaa na Russia kuelekea au baada ya uchaguzi wa mwaka jana. Sijashirikiana na Russia au kufahamu mtu yoyote katika kampeni aliyefanya hivyo, Kushna alisema hayo White House katika taarifa yake fupi, baada ya kujibu maswali katika mkutano wa faragha na kamati ya usalama ya Bunge, ikiwa ni moja kati ya mikutano miwili na wachunguzi wa kamati hiyo, ikiwa ni moja kati ya mikutano miwili ya wiki hii. Sikuwa na mawasiliano yoyote yasiyofaa, Kushna alisema, na sijawahi kutegemea fedha za Rusia kwenye biashara zangu na nimekuwa wazi katika kutoa taarifa zote nilizoombwa, amesema. Hatua zake zote zilikuwa hazina dosari na zilitokea katika hali ya kawaida ya matukio ya kampeni iliyokuwa sio ya kawaida. Rais wa Marekani Donald Trump anaongeza msisitizo kwa wa Republican kupitisha sheria mpya ya afya, akisema kumekuwa na maneno ya kutosha lakini hatua hakuna zilizochukuliwa. Akizungumza katika ikulu ya White House Jumatatu kwenye eneo la Blue Room, Trump aliwalaumu wa bunge wa Republican akisema hawakutimiza ahadi zao kuipinga na kuiondoa sheria ya afya iliyopo sasa ya gharama nafuu ya Obama ACA, ambayo ilisimamiwa na rais Barack Obama. Senata yeyote anayepiga kura dhidi ya kuanza mdahalo anaiambia Marekani kwamba mko sawa na bima ya afya ya obamacare iliyo mbaya, alisema Trump, ambaye alikuwa pia amezungukwa na wanafamilia kadhaa ambazo White House iliziita waathirika wa obamacare. Jeshi la Marekani limeeleza linajiandaa kufanya jaribio jingine la mfumo wa kombora la kujikinga ili kupambana na vitisho vya Korea Kaskazini. Msemaji wa Pentagon Captain Jeff Davis amesema jana Jumatatu kwamba maandalizi ya kombora hilo la kujikinga THAAD katika jimbo la Alaska yako tayari kuanza hivi karibuni. Alisema jaribio hilo ni hatua ya kawaida ya kuhakikisha kwamba mfumo huo uko tayari. Katika waraka kwa mabaharia, idara ya jeshi la majini ya Marekani imesema jaribio hilo linaweza kufanyika hata Jumamosi na kushauri meli kuepuka maeneo makubwa ya bahari kati ya kisiwa cha Kodiak Alaska na Hawaii. <tune> Matangazo ya kumekucha Afrika na kujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Mkwe na mshauri wa karibu wa rais wa Marekani, Jared Kushner, jana Jumatatu, alikutana na kamati ya maswala ya upelelezi na ujasusi katika majadiliano kuhusu taarifa aliyoitoa kwamba alikutana na maafisa wa Rasia mara nne kabla ya uchaguzi mkuu kufanyika hapa Marekani mwaka jana. Suala la Russia kuingilia uchaguzi wa Marekani limegubika nchini huku wengi wakiona kwamba kama itabainika wazi basi demokrasia ya nchi itakuwa imeingiliwa kwa kiasi kikubwa. Mwenzangu ID Ligongo amezungumza na mchambuzi wa masuala ya siasa Dr Patrick Nigula, kwanza akamuuliza endapo mkutano huo utakuwa umeondoa wasiwasi uliokuwepo. Mimi naona tu kwamba bado yale makosa aliyoyafanya ya kutokuwa bayana wakati akijaza Uh, fomu ile ambayo ingempatia uhakika uh, wa kufanya kazi kwa karibu na rais wa Marekani uh, mi naona tu kutokusema kwa wazi kwamba alikutana na balozi wa Urusi vilevile, uh, vile na mwenyekiti wa benki ya kiserikali ya Urusi katika kipindi cha mwezi wa nne na mwezi wa kumi na moja ya mwaka elfu mbili na kumi na sita mi naona bado tu kwamba kuna utata fulani ambao Uh, shirika la uchunguzi uh, wa mambo ya makosa ya kinai bado utakuwa unaendelea na kufanya uchunguzi huo kwa, kwa undani zaidi. Sasa uh, Dkt. Nigula, tukiangalia suala lingine hapa ambalo limejitokeza leo kwamba Kushna alitoa taarifa e, yenye kurasa kumi na moja. Lengo lake ilikuwa ni nini na inaleta picha gani? Pengine anajaribu kuzuia kuondolewa ile hali ya kuwa na karibu uh, rais wa hapa Marekani. Sidhani kama hiyo taarifa ita, itaweza kuzuia uchunguzi ambao unaonyesha kwa dhahiri kabisa kwamba alishindwa uh, kutoa taarifa ya kwamba alikutana na viongozi wa juu uh, wa serikali ya Urusi, hususan mwenyekiti wa benki ya serikali ya Urusi ambayo imewekiwa vikwazo vya uh, kimataifa kuto kufanya biashara toka mwezi wa Julai mwaka elfu mbili na kumi na nne. Sasa tukiangalia kwa kwa, kwa dhana hii iliyopo ya ya, ya yeye kukutana na viongozi hawa wa Russia, na katika mkutano wake na wanahabari amezungumza kwamba mikutano yake haikuwa na lengo lolote baya lile, hii inaleta tafsiri gani? Mimi tunaona bado wanazidi kujitetea. Ha, katika nya vifaa aliyopewa kama mshauri mwandamizi wa rais, na nafikiri, na kati ya mazungumzo yaliyofanyika ya siri baina yake yeye na viongozi wa juu wa taifa la, la, la Kirusi linawapa wasiwasi uh, watunga sheria wa hapa na viongozi mbalimbali na pamoja na vyombo ambavyo vinafuatilia kwa karibu jinsi Rasia ilivyoshiriki katika uh, labda kujaribu uh, kuleta matokeo ya ushindi katika upande wa mgombea ambaye alipata ushindi hapa Marekani. Ni mchambuzi wa masuala ya siasa Dr. Patrick Nigula akizungumza na sauti Amerika kutoka South Carolina. Msikilizaji uliojiunga nasi hivi sasa, matangazo haya ni Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Watangazaji wako ni mimi Mery Mgawe na Sandey Shomari. Vilevile waweze kufuatilia matangazo yetu kupitia www voa swahilicom. Tunapatikana pia katika Facebook na Twitter. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Raia wa Venezuela wanafanya majaribio ya mgomo wiki hii uliolenga kumshinikiza rais Nicolas Maduro kufutilia mbali kura yenye utata ya, ya jumapili ya bunge kuandika upya katiba ya nchi hiyo. Tunatoa mwito kwa watu wote katika jamii kufanya mgomo wa saa 48 uliopangwa kuanza siku ya Jumatano, mbunge Simon Kalzadia alisema katika mkutano wa upinzani. Kalzadia alisema maandamano ya kupinga yatakuwa siku ya Ijumaa yatapelekea Maduro kufutilia mbali kura hiyo. Mshambuliaji wa kujitoa muhanga wa Taliban alijilipua kwenye gari na kuua watu patao thelathini na tano na kujeruhi darzeni kadhaa ya katika mji mkuu wa Afghanistan, Kabul. Msemaji wa wizara ya mambo ya ndani Najib Danisha alisema mlipuaji huyo alijiingiza katika basi dogo akiwa amejivalisha milipuko na gari hilo lililokuwa limejaa watumishi wa serikali katika upande wa magharibi wa mji. Mlipuko huo ulitokea wakati basi hilo lilipokuwa likipita katika eneo lililojaa watu la sokoni na kujeruhi wapita njia na wachuuzi, shahidi mmoja aliwaambia waandishi wa habari. Maafisa wa hospitali wanasema idadi waliofariki dunia inaweza kuongezeka. Katika taarifa zetu nyingine za waandishi wetu, mwenzangu BMJ Muridhi anatuarifu kuwa waziri wa mambo ya nje wa Tanzania Augustin Maiga amekosoa na kukanisha taarifa zinazozagaa kwenye vyombo vya habari na mitandaoni kwamba Tanzania ina mpango wa kuingilia uchaguzi mkuu wa Kenya unaotarajiwa kufanyika Agosti 8 mwaka huu. Hebu tusikilize taarifa yake. Waziri Mahiga amewakosoa wanaosema kwamba Tanzania inaingilia kati uchaguzi wa Kenya unaotarajiwa kufanyika mwezi Agosti mwaka huu. Mahiga amesema kwamba Kenya haijawahi kuingilia maswala ya ndani ya Tanzania na kadhalika, Tanzania haijawahi kuingilia mambo ya ndani ya Kenya. Hatujawahi kuingiliana. Kenya haijawahi kuingilia Tanzania, Tanzania haijawahi kuingilia Kenya. Kwa nini leo iwe hivyo? Waziri huyo amesema kwamba taarifa zinazoenezwa mitandaoni ni za kupotosha na kwamba wabunge wa Kenya ambao wamekuwa wakitoa kauli kuhusu suala hili huenda wana nia tofauti. Na sisi tuna utaratibu wetu wa Afrika Mashariki, tunatembeleana, tunafanya kazi pamoja. Kwa nini iwe hawa, wanaosambaza taarifa hizi kwenye vyombo vya habari au wanaozungumza bungeni, kama baadhi ya wabunge wa kule Kenya wanalo wanalolao jamu. Mahiga ameongeza kwamba huenda kuna watu wengine kutoka nje ambao wanataka kugonganisha mataifa hayo mawili. Inawezekana hata watu wa nje wanaingilia kujaribu kutu kutugonganisha, lakini ninachukua nafasi hii tena kwa niaba ya serikali na rais wao kuhakikishia watu wa Kenya, serikali ya Kenya, vyombo vya habari, kuwahakikishia Watanzania, na hatuelewi kwa nini safari hii mambo haya yamejitokeza. Taarifa hiyo imejiri siku chache tu baada ya waziri wa mambo ya ndani wa Tanzania, Mwigulu Njemba, kumpa risala Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya, kutoka kwa Rais John Pombe Magufuli, ambaye aliitakia Kenya uchaguzi wenye amani na usio na vurugu. Huyu hapa Waziri Njemba. Tanzania haiwezi kuwa salama kama Kenya sio salama. Rais amenituma kufikisha salamu hizi kwako Mheshimiwa Rais. Matatizo yanayofanana kwenye mambo ya usalama Tanzania na Kenya. Tumeongelea mikakati inayofanana kuhusu masuala ya usalama kwa Tanzania na Kenya na kazi hiyo tulikuwa bado hatujaimaliza. Haya yanajiri siku moja tu baada ya mawaziri wa mambo ya nje wa Kenya na Tanzania kutia saini makubaliano kuhusu uuzaji na ununuzi wa bidhaa uliokuwa umepigwa marufuku kati ya nchi hizo mbili. BMJ Murithi, Sauti America, Washington. Kuanzia Jumatatu Julai 24 Idhaa ya Kiswahili itakuletea makala maalum kuhusu uchaguzi mkuu nchini Kenya. Idhaa hii itakuletea masuala mbalimbali yanayowagusa wananchi kuhusu uchaguzi mkuu wa Kenya ambao utafanyika Agosti 8. Mpenzi msikilizaji, hii ni fursa kwako kusikia yale tuliyokukusanyia kuhusu siasa za Kenya. Haya yote ni kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Ninasisitiza, ukitaka kupata habari za kuaminika kabisa kuhusu uchaguzi huo wa Kenya, sikiliza matangazo ya sauti ya Amerika. Na mataifa ya Ken, Ken, Kenya, Rwanda na Angola yanafanya uchaguzi mwezi Agosti. Ingawa mataifa hayo ni tofauti, ushindani ni mkubwa sana, kama anavyoripoti Anita Power wa VOA akiwa Johannesburg. Naye Harrison Kamau anasoma ripoti yake. Taifa dogo lisilo na bandari la Rwanda litafanya uchaguzi wake wiki ya kwanza ya Agosti. Hata hivyo, rais wa siku nyingi Paul Kagame ambaye ametawala tangu kumalizika kwa mauaji halaiki ya mwaka 1994 angali chaguo la wengi. Mchambuzi wa masuala ya kisiasa kwa pembe ya Afrika, Murithi Mutiga kutoka kundi la International Crisis, anasema hashangai kuwa Kagame bado ana umaarufu, lakini anasema kuwa zoezi hilo la kidemokrasia ni muhimu kwa Rwanda pamoja na washirika wake. Um, nafikiri iwapo Rwanda ni nchi ya kimabavu, iwapo inaheshimu demokrasia, hasa ikizingatiwa kuwa inapokea misaada mikubwa kutoka mataifa ya Magharibi. Nchini Kenya, uchaguzi wa Agosti 8 utakuwa wenye ushindani mkubwa kati ya rais aliyepo mamlakani Uhuru Kenyatta na kiongozi wa upinzani Raila Odinga. Umoja wa Ulaya umeamua kutotuma waangalizi nchini Rwanda, lakini badala yake kutuma zaidi ya waangalizi 100 nchini Kenya tangu uchaguzi wa mwaka wa 2007 uliokuwa na utatanishi na kuchochea ghasia za kisiasa na kikabila kote nchini humo na watu zaidi ya 1100 kupoteza maisha, ambayo kiongozi wa upinzani Odinga alipinga matokeo. Tangu wakati huo, marekebisho wa ya kikatiba yamefanywa ili kuzuia ghasia kama hizo kutokea tena. Mutiga anasema uchaguzi wa mwaka huu ni mtihani na utaonyesha kama marekebisho hayo yanafanya kazi. Wakati huu sawa na ilivyokuwa elfu mbili na saba, ushindani ni mkubwa, matumaini ni makubwa kwa kila mgombea hukutuma uchaguzi ikijitahidi kukabiliana na majukumu mengi ya kutekeleza taifa. La mwisho ni Angola lenye utajiri mkubwa wa mafuta. Agosti 23, taifa hilo la eneo la kusini mwa Afrika litafanya uchaguzi wake wa kwanza baada ya miongo kadhaa bila kuwa na rais Eduardo Dos Santos kwenye usukani. Kiongozi huyo mwenye umri wa miaka 74, amekuwa akitembelea Uhispania mara kwa mara kutokana na matatizo ya kiafya na anajiuzuru baada ya miaka 35 ya uongozi. Ushindani ulioko Angola ni dhahiri kuwa ni kati ya chama tawala cha muda mrefu na upinzani. Mchambuzi wa masuala ya kisiasa kutoka kampuni ya Veric Maplecroft ameambia VOA kuwa changamoto atakazokumbana nazo rais atakayeshinda kwenye uchaguzi ni kushuka kwa mapato ya mafuta, uchumi unaotetereka, pamoja na ukosefu wa usawa wa kiuchumi. Kwa kufanya hivyo, mshindi ni lazima avunje mtandao unaoshikilia rasilimali za serikali ambazo zinaongozwa na rais Dos Santos pamoja na familia yake unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc msikilizaji usikose kujiunga nasi katika makala ya viji mambo jumamosi hii katika matangazo yetu ya jioni saa 12 unusu saa za afrika ya kati na saa 1 unusu saa za afrika mashariki tuweze kupata watoto harakaharaka Viji Mambo ni makala ambayo huangazia habari zisizo za kawaida ambapo pia huwa tunaangalia vituko, maajabu, sarakasi na hata vitimbi vya wiki. We wasikilizaji wetu wa Nairobi na vitongoji vyake wanaweza kutupata katika 107.5 FM. Kumbuka ni Jumamosi hii ukiwa nami BMJ Muridhi hapa katika idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. oh, Mwitaga mzee mzima, viji mambo BMJ ukimwangalia na vituko vyake, hataye mwenyewe aendani navyo <laughs> najua na, unasema mzee mzima akiingia kwenye vituko anamwaga vituko kwelikweli, kabisa kabisa. Basi msikilizaji, usikose kuungana na Jumamosi, BMJ Mridhi, Jumamosi hii katika kipindi hiko cha viji mambo. Vilevile usikose kusikiliza haya matangazo yetu kwenye uh-huh, Facebook kama tunavyopatikana vyue really swahili at Facebook, ambapo Jumatatu mpaka Ijumaa tuna ile sawa kabisa. Basi tukirudi kwenye ripoti zetu, ni kwamba mvutano wa meri bado umetanda katika eneo la Jerusalem linalogombaniwa na Waislamu na Wayahudi. Mwandishi wa Sauti Amerika Robert Berger anatuarifu katika taarifa inayosomwa hapa na Mary Mgawe Berna! Maandamano yaliyokuwa na asira yalizuka huko Amam, ambako mlinzi katika ubarozi wa Israel aliwapiga risasi alikufa jana Jumapili watu wawili kutoka Jordan ambao walimvamia na kifaa chenye ncha kali kikijulikana kama screwdriver. Tukio hilo lilisababisha ugumu katika juhudi za Jordan kutatua mzozo kuhusu hatua mpya zilizowekwa na Israel kwenye msikiti wa Al Aksa, ambao pia unajulikana na Wayahudi kama eneo takatifu la Temple Mount. Kuwekwa kamera na vifaa vya kunasa taarifa kwenye eneo hilo takatifu huko Jerusalem kumesababisha ukosoaji mkubwa kutoka kwa Wapalestina na mashambulizi ya kuchoma visu ingawa Jordan ndiyo mpatanishi mkubwa kwa sababu ya uhusiano wake mzuri na pande zote, Palestina na Israel, sasa imejikuta katika hali ya mzozo wa kidiplomasia na taifa hilo la kiyahudi kufuatia shambulizi hilo la ufyatuaji risasi. Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu amesema Israel inafanya mashauriano na maafisa waandamizi wa Jordan kumaliza mzozo huo kwa haraka na amani. Israel inahofia ghasia zinaweza kuenea zaidi, huku mivutano ikiwa bado juu. Wafuatiliaji wanasema kutatua mzozo huo itakuwa ni vigumu. Israel inasema hatua hizo za usalama ni muhimu ili kuzuia mashambulizi ya kigaidi kama yale aliyofanywa na raia wa Kiarabu aliyekuwa na silaha na akaua maafisa wawili wa polisi katika eneo mapema wiki mbili zilizopita. Wapalestina wanasema hali yoyote ya usalama katika msikiti ni sawa na kudhalilisha Waislamu na imeshutumu Israel kutaka kudhibiti eneo la tatu muhimu katika Uislamu. Mjini Washington, utawala wa rais Donald Trump umeeleza wasiwasi wake kuhusiana na suala hilo, na mwakilishi wa Marekani Jason Greenblatt yuko katika eneo kujaribu kufanya upatanishi kufikia makubaliano. nam basi, na baada ya sekunde chache, mwenzangu Sande Shomari atakusomea muktasari wa habari. Mwanasiasa maarufu wa Sudani Kusini ambaye miezi michache iliyopita alitoa mwito wa wanajeshi wa serikali kuweka silaha zao chini akisema watamwacha rais Salva Kir bila madaraka amesema amepatana na rais Salva Kir. Rebeka Nyandeng, mjane wa baba wa taifa hilo la Sudani Kusini John Garang, ambaye pia alikuwa mshauri wa zamani wa rais huyo wa masuala ya jinsia, ameiambia Sauti ya Amerika kwamba walikubaliana kutafuta suluhu ya mzozo wa kisiasa wa Sudani Kusini katika mkutano mjini Kampala, Uganda, wiki iliyopita. Dereva anayeshukiwa kuacha watu kumi kufariki dunia katika lori kwenye jaribio la kuingiza nchini Marekani kinyume cha sheria amefunguliwa mashitaka katika mahakama moja ya jimbo la Texas kwa kusafirisha watu hao wasio na vibali. Kwa mujibu wa taarifa ya mahakama iliyotolewa jana Jumatatu, mtu huyo mwenye umri wa miaka sitini alitambuliwa kwa jina ya James kutoka Florida, anaweza kuhukumiwa maisha jela au hukumu ya kifo, maafisa walieleza. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki kuletea matangazo ya leo studioni, ulikuwa anashirikiana na mwenzangu Sandey Shomari, hey Solomon Abo, mimi ni Meri Mgawe. Sote kwa pamoja tuatakieni nyote asubuhi njema. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Ukombozi wa Mosul ni hatua muhimu sana katika mapambano dhidi ya ISIS ulimwenguni, na ushindi wa kampeni hii ulifanikiwa kwa msaada wa mataifa wanachama 73 wa ushirika wa ulimwengu kuishinda ISIS na majeshi ya usalama ya Iraq. Lakini mapambano nchini Irak bado hayajakwisha, amesema mwakilishi maalum wa ushirika wa ulimwengu wa kukabiliana na ISIS Brett McGurk. Majeshi ya Irak, kwa msaada wetu, haraka yatakwenda kukomboa maeneo yaliyobaki yanayodhibitiwa na ISIS, ikiwemo Tel Afar, Hawija na Al Kaim. Tutawasaidia katika kampeni za kijeshi na kile ambacho kitafuata katika nyanja ya maswala ya kibinadamu, udhabiti na utawala, amesema McGurk. Mpango huu umefanikiwa huko Mosul, amesema Mcgurk. Katika nyanja ya kisiasa, tumefanya kazi kuhakikisha kuna ushirikiano kamili kati ya majeshi ya usalama ya Iraq na Peshmerga, ushirikiano ambao tumeona hapo baadaye. Huko kwa nyanja ya masuala ya kibinadamu, tumepanga na Umoja wa Mataifa na serikali ya Iraq kwa ajili ya karibu watu milioni moja waliokoseshwa makazi kutoka Mosul, kwa kila mmoja kupokea msaada, amesema Bwana McGurk. Katika kiwango cha kuleta uthabiti, tumepanga kukidhi mahitaji ya haraka, ikiwemo jeshi la polisi kusafisha mabomu ya kutegwa ardhini yaliyoachwa na ISIS, kurejesha huduma za umeme, maji, majitaka, kuondoa vifusi na kuwa na programu za kazi. Siria pia itakuwa na mkanganyiko zaidi, kwa sababu hatuna serikali inayofanya kazi huko. Kwa hivyo tutafanya kazi na jamii za ndani kutoka maeneo yaliyo huru, ambako ISIS haiyadhibiti tena, na kuzirejesha jamii zao na kurejesha wale waliokoseshwa makazi. Itachukua mtandao wa ulimwengu kuushinda mtandao wa ISIS katika kipindi cha muda mrefu, amesema Bwana McGurk. Hakuna suala hata hivyo, kwamba miaka mitatu katika juhudi hizi za ulimwengu, tumesimama tukiwa pamoja, wanachama 73 kutoka kote duniani katika lengo moja la kuharibu kundi la ISIS na kuwalinda raia wetu na makazi yao kupitia juhudi za pamoja za ushirikiano. Hiyo imekuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika, iliyoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani.