Zifuatazo ni habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, hapa mjini Washington DC. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Wakufunzi wa vijana sita raia wa Burundi ambao walitoweka hapa mjini Washington DC wiki iliyopita wanasema kuwa wazazi wa vijana hao hawaonekani kushangazwa na kutoweka huko na kwamba huenda wazazi hao walijua watoto wao hawatarudi Burundi. Wazazi wa vijana hao hawajatoa taarifa yeyote kuhusu wanafunzi hao ambao yamkini walitoweka tarehe kumi na nane mwezi huu walipokuwa wanahudhuria mashindano ya kimataifa kuhusu robot. Wawili wa vijana hao waliripotiwa kutorokea nchini Canada huku wengine wakiwa hawajulikani walipo mwalimu mkuu wa shule ya upili ya Iteliku nchini Uganda, nchini Burundi ambako wanafunzi hao wawili walikuwa wanasoma amesema kwamba wanafunzi hao waliwaeleza wazazi wao kwamba huenda wasirudi baada ya kuhudhuria mashindano hayo. Mwanasheria mkuu wa Marekani Jeff Sessions anaendelea kupata shinikizo kutoka kote bungeni na ikulu kwa sababu ya mawasiliano yake na aliyekuwa balozi wa Russia nchini Marekani, na pia kwa hatua yake ya kujiondoa kwenye uchunguzi unaofanywa na wizara ya sheria dhidi ya tuhuma kuhusu ushirikiano wa kampeni ya Donald Trump na Russia. Kwa siku ya pili mfululizo, Rais Donald Trump ameandika ujumbe kupitia mtandao wa Twitter akimshutumu Sessions na kupendekeza kwamba mgombea wa demokrat Hillary Clinton katika uchaguzi wa mwaka jana ndiye anayefaa kuchunguzwa. Mwanasheria Mkuu Jeff Sessions amechukua msimamo dhaifu sana kuhusiana na uhalifu wa Hillary Clinton kuhusiana na barua pepe na uvujaji wa habari, aliandika Rais Trump kwenye Twitter yake ya asubuhi ya leo. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa mjini Washington DC. Shirika la afya, shirika la fedha duniani IMF limesema kuwa hifadhi ya mafuta iliyogunduliwa hivi karibuni nchini Uganda huenda ikagharimu hadi kiasi cha asilimia nne ya uchumi wa nchi hiyo kila mwaka, iwapo itatumika vizuri. Kwa mujibu wa taarifa kutoka shirika la habari la Reuters, mkuu wa shirika hilo nchini Uganda, Alex Shimal Fenning, ameandika kwenye blog moja kwamba nchi hiyo pia inahitaji uwekezaji na usimamizi bora wa miundo msingi na usimamizi wa deni. Uchumi wa Uganda umeathiriwa pakubwa kwa kipindi cha mwongo mmoja kilichopita, hususan katika mapato ya watu binafsi lakini sasa umeanza kuimarika kulingana na takwimu za shirika la fedha duniani IMF, uchumi wa nchi hiyo ulikuwa kwa asilimia 4.6 mwaka jana, ambayo ni alama ya juu ya kiwango cha wastani barani Afrika. Ulikuwa umepanda kutoka asilimia 2.6 katika kipindi cha mwaka wa 2011. Dereva mmoja wa lori ambaye anashukiwa katika operesheni ya usafirishaji haramu wa binadamu ambayo ilisababisha vifo vya watu kumi amefikishwa mahakamani na kushtakiwa kwa usafirishaji haramu wa wahamiaji. Hayo ni kwa mujibu wa nyaraka zilizotolewa na mahakama moja ya jimbo la Texas hapo jana, hapa nchini Marekani. Mwanamume huyo mwenye umri wa miaka 60 ambaye ametajwa kama James Bradley Jr kutoka jimbo la Florida huenda akapata kifungo cha maisha au hata kunyongwa endapo atapatikana na hatia. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Muda mfupi ujao utakuwa naye Id Ligongo katika kipindi cha kwa undani. Kutoka hapa studio, mimi ni Mkamiti Kibayasi kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu kupitia radio na Facebook live stream katika muda mwingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo tunaangalia sakata la chama cha CUF nchini Tanzania, hasa ule mgogoro wake uliopo ndani ya chama hicho, hasa yale madai ya kuvuliwa wanachama kwa baadhi ya wa wabunge. Na pia tutaangalia maendeleo ya siasa za Marekani hasa kuhusiana na yale yanayokabili utawala wa Rais Donald Trump. Nayekaribisha mimi ni Ed Ligongo. Naam, karibu katika Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Hii leo tunaanza kuangalia mgogoro ambao unaendelea katika chama cha wananchi CUF nchini Tanzania. Chama hicho hapo jana kwa upande ambao ni wa mwenyekiti wake Profesa Ibrahim Lipumba ulitoa taarifa ya kuwafukuza wanachama wa bunge na baadhi ya madiwani na kueleza kwamba ni kutokana na kutotii na kufanya matukio ambayo yameelezwa kuwa ni kukisaliti chama hicho kwa kusaidia chama kingine cha siasa katika kufanikisha kupata wabunge. Leo hii spika wa bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Job Ndugai alitoa taarifa na kueleza kwamba ofisi yake imepokea taarifa ya chama hicho kwa upande wa Profesa Ibrahim Lipumba na kueleza bayana kwamba ofisi yake italiangalia suala hilo na kulitolea uamuzi. Sasa niliongea na naibu katibu mkuu wa Tanzania Bara wa chama hicho Magdalena Sakaya, ambaye kwanza nilitaka kufahamu je, suala lile ambalo linaelezwa kwamba inadaiwa watu hao walioelezwa kufukuzwa chama hicho wamefukuzwa bila kufuata utaratibu. Sasa hilo linaloonekana kwamba wamefukuzwa kwa sababu ya kuto kumpinga kwenye katiba, halielezi, yani, katiba kila adhabu ndani ya katiba yetu ina mwongozo wake. Kwa hiyo kuna adhabu, kuna, kuna kupewa onyo, kuna kusimamishwa wanachama kusimamishwa uongozi, kuna kuandikiwa barua ya onyo. Kwa hiyo kila kosa lina adhabu yake. Kwa hiyo kosa lililotolewa liko kwenye katiba kwamba usaliti wa chama na kuuza chama. Maanake hiyo ingina anayosema ni kuto, kuto kumtambua mwenyekiti wa chama, nalo ni kosa ambalo liko kwenye katiba. Kutokuheshimu eh, miongozo inayotolewa na chama. Hata ukiitwa na chama huja ujieleze. Wameitwa wamekataa. Ndio maana wale ambao wawili wamesema kwamba tunauguliwa hawakuwewa kwa kuwa walikuwa wali tayari kuja kushiriki kwenye kikao, lakini wakauguliwa. Kwa hiyo wameomba uzuru na hawapo huko. Wale wengine waliokuwa jeuri kwamba hatuji kwa kuwa hatutambui uongozi uliopo, hatumtambui mwenyekiti, hatuutambui uongozi wa chama, tunamtambua wa mali msefu wao, ndio sheria imechukua hatua zake. Kwa hiyo sio kweli kwamba wameonewa, ni kwamba kuendana na mujibu wa katiba yetu wamechukuliwa hatua kuendana na vifungu vya katiba ya chama cha nchi kafu toleo la mwaka elfu mbili na kumi na nne. Kwa hiyo hakuna aliyeonewa, kwa sababu walipewa fursa ya kuja kujitetea, kuja kuojiwa, hawakuwa kakataa. Na wengine watasema kwamba hamna jeuri hiyo, wengine alitumia message mimi kwamba hamna mamlaka ya kutuita, wako ambao wamejibu hivyo, hamna mamlaka ya kutuita kwa sababu hamna mamlaka ya kutuoji, kwa hiyo ni kinyume cha utaratibu. Lakini wapo ambao wamepigia kampeni kwamba viongozi wa kafu wasipate nafasi, bali vyama vingine vipate nafasi. Kwa hiyo hatua zilizochukuliwa kunana na mujibu wa katiba, hakuna aliyeonewa, sababu walipewa nafasi ya kuja kujieleza, wakataa kuitumia. Hili swala la mamlaka ya nyinyi kuwafukuza wanachama linatokana vipi na liko vipi kwa sababu tunajua kuna upande mwingine ambayo ni katibu mkuu eh, hajabariki swala hili? Ma mamlaka ya, ku, ya ya ya ya, ya, ya, ya kuwafukuza yametoka kwenye baraza kuu la uongozi la chama, wala sio sakaya wala sio hata katibu mkuu ana mamlaka kama vikao havijabariki. Yani sisi kwa katiba yetu chochote kile kinapita kwenye vikao halali vya chama, kilichopita kwenye vikao halali vya chama, hakuna wenye mamlaka ya kuweza kuhoji wala kukataa wala, wala kurudi nyuma. Kwa hiyo kimepitishwa na baraza baraza la uongozi wa taifa. Kwa katiba yetu viongozi wanafukuzwa amin, wabunge wa wanafukuzwa kwa na, na baraza kwa uongozi wa taifa. Kinachotokea pale ni kwamba tu mwenyekiti anakuwa anachea kile kikao, lakini action anafanya maamuzi ni ni ni baraza. Kwa hiyo hata leo mwenyekiti wa chama hana mamlaka, kwa sababu niwarudishe, hata kama angekuwa na nguvu gani, hana mamlaka hayo, ni mpaka baraza lile lile ambalo limetoa maamuzi nirudi nyuma, kama kuna ulazima, lijaandii tena upya. Vyo, vinapita kwenye vyombo vya maamuzi vya chama, sio le sio maamuzi ya, ya, ya, ya Lipumba, sio ya Sakaya, wala sio Maalim Seif ana mamlaka hayo. Ni mpaka vikao vya chama vya kikatiba vikae, vitoe maamuzi, ndivyo kilichofanyika. Lakini hilo baraza linaelezwa kwamba halijakamilika kikatiba, hiyo ambayo unaizungumza, kuna baadhi ya wa wajumbe muhimu hawakuwepo. Wajumbe muhimu bicho, baraza likishafikia kwa katiba yetu baraza likishafikia nusu ya kolam ni baraza halali. Kwa hiyo baraza ilikuwa limesikia nusu ya kolam, baraza halali. Wajumbe ni halali kwa sababu wa kwetu kuna wabunge wa kuchaguliwa, kuna wabunge wa kuteuliwa na anayeteua wabunge wale wa ni mwenyekiti. Wa, kwa hiyo kuna wabunge wa kuchaguliwa ambao walichaguliwa automatically kwenye mkutano mkuu elfu mbili na kumi na nne na kuna wabunge wa kuteuliwa ambao walichaguliwa na mwenyekiti wa chama taifa. Kwa hiyo wote wale wanafanya baraza la ni baraza ambalo limetimia. Ili mbali tulifikie kolam. Na kolam kwetu sisi, katiba yetu ni nusu ya wajumbe. Kwa hiyo ilitimia, kwa hiyo maamuzi ni na matarajio yenu kupeleka uh, kwa spika wa bunge taarifa hiyo ya kuwavua wanachama ni nini hasa ambacho mnataka mna, kukiona spika wa bunge akikifanyia uh, uamuzi? Katiba ya nchi inasema mbunge akishavuliwa ubunge na chama chake, taarifa zitapitishwa kwa spika wa bunge. Lakini pia kwa kuwa mbunge huyu ni wa kuteuliwa pia hata ingekuwa kuchaguliwa, kwa kuwa ndio ina, ina, ina certificate kwa hiyo pia lazima neki pia ipelekewe nakala, lakini pia msajili wa vyama anayesema vyama vya siasa apelekewe nakala. Kwa hiyo ni suala la kikatiba doko nyingi katika wengine, kwenye katiba unakuta kwamba hatua baada ya mjumbe kufukuzwa bunge kufukuzwa, hatua gani zifuatwe. Hatua zimefuatwa na ndio maana unaona kwamba pia wapelekewa nakala, ajua kabisa kwamba hawa ambao sasa hivi ni wabunge wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, kwa kukiuka miongozo mj na sheria na katiba ya chama wamevuliwa wanachama. Kwa hiyo anachosa sawafanye kwa sehemu yake sasa na katiba ya chama ya, katiba ya nchi inavyoeleza. Naam, huyo ni Magdalena Sakaya ambaye ni naibu katibu mkuu wa chama cha CUF, lakini anamuunga mkono Profesa Ibrahim Lipumba. Kwa hiyo yuko katika upande mwingine, na nilitafuta uh, mwanachama wa chama cha CUF ambaye yeye anamuunga mkono E, Maalim Sef Sharifu Amari, katibu mkuu wa chama hicho, ambapo e, kwa mujibu wake kuna baraza waliliunda na kuwavua wanachama akiwemo Profesa Ibrahim Lipumba na Magdalena Sakaya. Anamzungumzia hapa Ismail Jusa kutoka Unguja, Zanzibar, na nilipozungumza naye nilitaka kufahamu uhalali upo wapi wa wanachama hawa wa Kafu ambao wamedai kwamba wamewavua wanachama wanachama wengine na kupeleka waraka huo katika bunge la jamhuri ya muungano wa Tanzania, kwa sababu baadhi ya waliovuliwa huo wanachama ni wabunge ndani ya bunge la jamhuri ya muungano wa Tanzania. Ismail Jusa alijibu haya kwa kifupi. Kwanza tuseme baraza kuu la uongozi wa taifa la chama kama baraza kuu linayo mamlaka ya kusimamisha na hata kufukuzwa wanachama kwa baadhi ya viongozi aametaji wa na miakatiba yetu, lakini suala la msingi la kulizungumza hapa ni kuwepo kwa baraza kuu lenyewe kwa manye halali. Sasa kinachofanyika na ilo kundi chini ya mtu anayeitwa Ibrahim Lipumba ni kuchukua watu barabarani akawaita juu baraza kuu na kufanya alichokifanya ndio ambacho tasema hakiwezi kukubalika. Baraza kuu la uongozi la taifa la chama charanchikafu iliyopo hivi sasa lilichaguliwa katika mkutano mkuu wa taifa ambao ulimalizika Juni tarehe ishirini na saba mwaka elfu mbili na kumi na nne pale Bungo Plaza na wajumbe wake halali ambao hivi sasa wapo ni wajumbe hamsini na tatu. Katika wao viongozi wakuu wa chama kwa maana mwenyekiti, makamu mwenyekiti na katibu mkuu wanakuwa ni watatu na wawili, unavyojua walijiuzulu mwenyekiti pamoja na makamu mwenyekiti maka mwenye. Kwa hiyo wamebakia katibu mkuu lakini katika wajumbe ambao wanachaguliwa kutoka bara, wajumbe ambao wamebakia kwa hai na anaendelea nyadhifa zao ni kumi na tano. Halafu kuna wajumbe wanaotolewa na mwenyekiti kwa kuthibitishwa na Baraza Kuu la Uongozi wa Taifa lenyewe ambayo jumla yake wako kumi na nne. Kuna viongozi wakuu wa jumuiya za chama wako wawili na kuna kiongozi wa bunge wa kapo ambaye anaingia kwa nafasi yake, Mheshimiwa Riziki Wali. Sasa katika wajumbe hao utaona kwamba genge hili linalojiita kwamba la Lipumba halina hata robo moja ya wajumbe. Kwa hakika, kuna wajumbe nadhani wasiozidi saba ambao wanawaunga mkono pale wao, na wajumbe walio wengi ambao ni zaidi ya nusu ya wajumbe wa baraza kuu kutoka Zanzibar na kutoka bara, ambao kikatiba na wenye mamlaka kufanya maamuzi makubwa kama haya, wote wako upande wa chama taasisi na wanafuata katiba yao, na baraza kuu hili lilipo na limeitishwa kufanya kazi yake kuanzia siku ya e Ijumaa. Kwa hivyo, kilichofanyika Dar es Salaam ni uhuni tu wa kuokota watu barabarani, ukaita baraza kuu wakafanya alichokifanya, kwa sababu uamuzi waliotangaza si halali, na sisi wabunge wale wale wanaendelea kuwa ni wabunge halali, na ndio maana wameshaanza kuchukua hatua za kwenda mahakamani kesho, ili kusimamisha uhalali wao kupitia chombo cha mahakama, na kutaka mahakama itamke kwamba genge lile la wahuni lililokutana Buguruni halina uhalali wa kuwasimamisha wanachama, kwa sababu sio kikao halali cha chama. Ni kitu gani hasa ambacho mnadhani bunge linaweza ku, ku, kufanya maamuzi kutokana na taarifa ambayo upande huo mwingine wa Kafu umepeleka ambao binafsi wewe umeita ni genge tu la watu ambao ambao hawana uhalali wowote wa kufanya maamuzi yoyote kama hayo. Sisi kama alivyosema, tunazo taarifa zote na tunazo taarifa kwamba kama alivyotokezea mwanzo, kuanzia ofisi ya msajili kutengua maamuzi halali ya chama ambapo hana mamlaka hayo, kuja kwa huyu wakala wa RITA ambaye ndie anasajili bodi ya dhamini, akawacha bodi lilochaguliwa kihalali na baraza kuu la uongozi wa taifa, akathibitisha bodi feki ambayo limeteuliwa na wajumbe feki wanaongozwa na mwenyekiti feki Lipumba, na hiyo inaendelea sasa na bunge ni kuendeleza mtaratibu huo. Tunachoamini kilichoandaliwa ni kwamba bunge leo limeanza kwa sababu limepokea barua, alafu wamesema spika atatolea maamuzi. usi ukashangaa ukakuta kesho ya maamuzi ya spika yameshafanywa na baada ya hapo yakapelekwa tume ya uchaguzi ili kuharakiza kutangaza nafasi ile wazi, ili zipate kujazwa isivyo halali. Lakini kama ulivyosema, na wabunge wale ambao ndio halali wa baraza kuu la uongozi wa taifa wanawakilisha viti maalum pamoja na madiwani wawili wameamua kwenda mahakamani, ili kutaka kusimamisha maamuzi hayo haramu ya chombo haramu ambacho tumefanya maamuzi kinyume na madaraka ambayo hawana kabisa, kama sema ni wajumbe wa kokota kutoka barabarani. Kwa hivyo sisi tunaendelea kuamini katika mlengo wa mahakama, kwa sababu kama chama hatuna njia nyingine, na hatuamini katika fujo. Kafu siku zote imekuwa ikiamini katika taratibu za kikatiba na kisheria. Tutaendelea kutafuta haki zetu na kusimamia misingi ya chama chetu kwa kufuata wa kisheria, mhimili wa mahakama ambayo kisheria ndio mhimili wa kutoa haki na kutangaza lipi halali na lipi sio halali ni Ismail Jusa huyo akitoa ufafanuzi kwa upande wa kafu ya Maalim Saif Sharif Amad. Nilizungumza naye Deodatus Balile ambaye yeye ni mwanahabari na mwanasheria, kutaka kufahamu ni hali hii inaashiria nini na ni nani ana mamlaka ya kufanya haya yote. Kimsingi, ukiangalia sentensi ya mwisho ya spika wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania inadhihirisha utata uliopo, inaashiria kwamba hata spika anaona hili swala lina mawenge wenge kidogo. Sasa ukiniuliza uki, uki kama mwanahabari, kwa sababu sisi jukumu letu ni kufichua uozo na kuonyesha mambo ambayo yamekwenda me, ya ndivyo sivyo, nadhani hapa kuna habari kubwa kwamba mamlaka zinazohusika zinapaswa sasa kuingilia kati, hasa ukabidhi wasihi mkuu na msajili wa vyama vya siasa ili kubainisha ni nani na ni upi uongozi halali. Na ukiliangalia swala hili pengine kwa mtazamo wa kisheria, maanake we pia ni mwanasheria, je, ni, ni ni ni nani hasa mwenye mamlaka ama tatizo liko wapi? E, katika kuleta huu mwanya ambao unaonyesha unaleta utata wa kisheria, ukiangalia katika sheria ya vyama vya siasa jinsi ilivyo upande ule unaosimamiwa na Maalim Seif. Sasa ninashindwa kutoa kauli kwa sababu kuna kesi iko mahakamani nitakuwa nimeshafanya kazi ya mahakama, lakini wapo wanaona kwa maandishi yaliyomo kwenye katiba kwamba ule upande unaelekea kuwa na haki zaidi ya upande wa Profesa Lipumba, na ninasema na, na mimi sijasema una haki lakini ukiangalia maandishi yaliyopo kwenye katiba ya CUF ukaangalia sheria ya vyama vya siasa unaona kwamba upande ule wa Maalim Seif unaelekea kuwa na haki. Sasa mahakama ndio itakayokuwa kwenye nafasi ya kusema ni wenye haki au sio. Lakini ukirejea hawa wanaojiita CUF Profesa Lipumba Wakati mwingine unaweza ukajiuliza wanapata wapi nguvu ya ziada, kupata ruzuku ya serikali ya vyama vya siasa, wakafungua akaunti bila kuwa na wadhamini, wakapeleka wadhamini kufaili kwenye, kwenye, kwenye, kwa kabidhi wasii mkuu bila kupata taratibu. Lakini pia unajiuliza eh, kwamba chama ambacho kinajenga siasa za ushindani kinapata wapi nguvu ya kutangaza kwamba kinawaondoa wabunge wanane bungeni. Sasa sijui ni kwa madai ya nani, kwa maelezo tu kwamba eh, walifungua ofisi sehemu bila bila kupeana mamlaka, walimdharau wali, wali mwenyekiti, walimdharau naibu katibu mkuu. Mi nadhani kama hivi vyama kweli vina nia ya dhati ya kufanya siasa za ushindani, wakati umefika, wanapaswa wakae chini, wazungumze kama wana matatizo ya sort out, maana hakuna inachowasaidia ikiwa kweli wanafanya siasa wakiendelea kurumbana sana sana wanachofaidisha ni ile vita ya panzi kunguru wanakuwa wakifurahia sana sana sana. Kwa hiyo kama wamejitolea, wameji kupigana vita mbele ya kunguru, basi faida hiyo wataipata hao kunguru. Na kwa matarajio ama kwa kile ambacho unaweza kukibashiri, ni nini hasa ambacho kitafichuka baada ya uh, spika wa bunge kufanya maamuzi? Je, ni kweli kuna hali ya hawa wabunge kuvuliwa ubunge, ama maamuzi haya yatakuwa ya namna gani, kwa ubashiri wako kwenye We, kuna mambo wanasema kufurahisha genge kwamba inawezekana hii barua imekwenda pale bungeni, lakini ukiniuliza naweza nikasema wanafurahisha genge kwa sababu tunazo precedents nyingi ambazo zimetokea katika mazingira kama haya. Sioni mbunge yeyote akifukuzwa ndani ya bunge, na ninaamini hata spika, kwa sababu ile sentensi ya mwisho ametumia maneno mazuri sana, akasema spika atalitolea uamzi hapo baadaye na hajasema lini, baada ya kujiridhisha na taratibu mbalimbali hizo mbali. Taratibu ni zipi? Hapana shaka ninajua katibu wa bunge ni mwanasheria mzuri Dr. Thomas Kashirira hawezi kuchafua mikono yake katika misingi ambayo haiendani na uhalisia. Sasa vyama vina mamlaka ya kuingiza na kuondoa wabunge wa, wa watu wake ndani ya bunge kwa kupitia eh, ibara ya thelathini na nane ya katiba ya Jamhuri ya Muungano lakini haimaanishi kwamba vyama hivi vinaweza vikaleta barua tu kutoka sehemu yoyote, mtu yeyote akaamka asubuhi akaandika barua akasema mimi ndiye mwanachama fulani mwenye haki fulani na mwondoa mbunge bungeni. Ikitokea hivyo, ibara ya mia moja na saba ya Jamhuri ya Muunga, ya katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania inaanzisha chombo chenye mamlaka ya kutoa haki ambayo ni mahakama, na tumekwisha shuhudia siku za nyuma mahakama ikisitisha uamuzi wa aina hii uliokuwa ukifanywa na, na baadhi ya vyama na watu wameendelea kuwa wabunge mpaka mabunge Alipofikia ukomo wake. aliona hilo likitokea. Naam, ni Deodatus Balile ambaye ni mwanahabari na vilevile mwanasheria akichambua na kutupasha yale yanayoendelea katika mgogoro wa chama cha CUF nchini Tanzania ambapo hivi sasa kuna makundi mawili. kundi la kwanza linaloongozwa na mwenyekiti wake Profesa Ibrahim Lipumba na kundi la pili linaloongozwa na katibu mkuu wake Maalim Seif Sherif Amad, na kwa hapo jana, kama nilivyoeleza, walitoa taarifa ya kuwafukuza baadhi ya wanachama wa chama hicho na kupeleka taarifa ya kuwafukuza wanachama hao katika bunge la jamhuri ya muungano wa Tanzania, ambapo hii leo spika wa bunge alitolea ufafanuzi na kueleza kwamba atalishughulikia swala hilo pale atakapokamilisha kuangalia sheria na kanuni zinasemaje juu ya swala hili. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki cha kwa undani. Tukirejea tena, tutaingia katika sehemu ya pili. Kuanzia Jumatatu Julai 24 idhaa ya Kiswahili itakuletea makala maalum kuhusu uchaguzi mkuu nchini Kenya. Idhaa hii itakuletea masuala mbalimbali yanayowagusa wananchi kuhusu uchaguzi mkuu wa Kenya ambao utafanyika Agosti 8. Mpenzi msikilizaji, hii ni fursa kwako kusikia yale tuliyokukusanyia kuhusu siasa za Kenya. Haya yote ni kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. VOA Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki ambako hivi sasa tunaangalia tu yale machache ambayo yanaendelea katika siasa za hapa, hasa yanayomhusu ama yanayohusu utawala wa Rais Donald Trump. Toka jana, mkwe wake Rais Donald Trump, Jared Kushner, amekuwa akihojiwa na kamati ya masuala ya kijasusi katika baraza la Senate na bunge la Marekani. Vilevile leo hii alifanya mahojiano hayo, na Harison Kamau yupo hapa kutueleza nini hasa ambacho kipo mpaka hivi sasa kabisa. Santi, kwa kweli kabisa asanti Idi Ligongo kwa mwaliko wako, ndani ya kwa undani lakini swala ambalo umesema kweli ni suala ambalo limekuwa likifuatiliwa lake Jared Kushner, ambaye ni mkwe na pia mshauri mkuu wa rais Donald Trump. Na kama unavyojua ni kwamba mahojiano haya yanayoendelea mbele ya kamati hizi yanafanywa kwa faraga, kwa hivyo sio mambo yote yanayotolewa nje kwa uh, wanahabari. Lakini kama ulivyosema, nirudie tu kidogo kuanzia ya mambo yalipoanza, wiki ikianza siku ya jana, ambapo alihojiwa na kamati ya upelelezi ya upelelezi ya Senate, wakati akisema ya kuwa hakuwa na ushirikiano wowote wa kisiasa au kiuchumi na maafisa kutoka Rusia. Kushna baada ya kikao hicho cha jana ambapo kilifanyika faragani, alizungumza na wanahabari akisema kuwa Trump hakupata ushindi kutokana na kuwa alipata msaada kutoka Russia, ila ushindi huo ulitokana na kuwa alifanya kampeni bora zaidi kuliko mpinzani wake Hillary Clinton. Hata hivyo, Kushna wakati akiwa mbele ya kamati hiyo alikiri kuwa aliwahi kukutana mara nne na maafisa wa Russia kabla na baada ya ushindi wa Trump, ingawa alihimiza kuwa hakukuwa na lolote la kuficha kwenye mahojiano. Kwenye mojawapo ya taarifa za Kushna mbele ya kamati alisema kuwa mwezi Disemba alikutana na mshauri wa kampeni ya rais Michael Flynn pamoja na balozi wa Rusia Sergei Kislyak, ambapo yeye, Kushna, na balozi huo walijadili kuhusu kubuni mawasiliano ya moja kwa moja kwenye timu ya mpito ya Trump na walijadiliana na wakasema kwamba wamependekeza ifanyiwe mama mashauriano hao ama vifaa vya mashauriano viwekwe kwenye ubalozi wa Russia akisema kwamba madhumuni, yalipoulizwa, madhumuni ya, ma, ya, ya majadiliano hayo yalikuwa ni nini, ama mawasiliano ya kuwa na mtambo wa Syria, alisema ni kuhusu sera za Syria. Ikumbukwe kuwa mahojiano yote haya yametolewa na vyombo vya habari kama sasa. Uh, mambo mengi hapa ni kwa mujibu wa mtandao wa, MS, eh, eh, eh, eh, wa MSN ambao wameweza kupekua pekua mambo yalivyo uh, kuendelea. Basi tukirudi leo ni kwamba Kushner amejipata akijibu tena maswali mbele ya kamati ya wawakilishi, sasa sio ile ya Senate, ingawa hakuna maelezo zaidi ambayo yametolewa kuhusu kikao hicho. Kushner ndiye anakuwa mtu wa karibu zaidi kabisa kutoka jamii ya Trump kuhojiwa kuhusu madai kuwa Russia iliingilia uchaguzi wa rais wa Marekani uliomalizika mwishoni mwa mwaka jana. Basi kando na Kushner, Paul Manafort utamkumbuka, aliyekuwa mwenyekiti wa kampeni ya Trump amekutana pia na wanakamati wa upelelezi kwenye baraza la Senate na wasioegemea upande wowote na kujibu maswali yake kuhusiana na Rasia, kwa mujibu wa msemaji wake Jason Malon. Najua wengi wanauliza ni kwa nini jamaa hawa wawili wanahojiwa na kamati za upelelezi. Basi idi kama utavyokumbuka, wakati umepita, ni kwamba kulikuwa na barua pepe iliyotumiwa mwanaye Donald Trump yaani Trump jr iliyoelezea juhudi na nia ya Russia ya kusaidia kwenye kampeni ya Trump, na barua hiyo ndio iliibua mambo mengi. Ikaonekana kwamba kulikuwa na mawasiliano baina ya Donald Trump jr na, na nduguyeu mkwe Kushna, na barua hiyo ndio iliibua kwamba kulikuwa na mawasiliano ambao wenyewe wanatakiwa waeleze. Basi kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na MSN, ushahidi wa Kushna ndio wa kwanza wakina unaotetea timu ya kampeni ya Trump dhidi ya madai ya uingilizi kutoka Russia. Basi vyombo vya kipelelezi vya Marekani, CIA na FBI, vimedai mara kwa mara kuwa vinaamini Rasia iliingilia uchaguzi wa rais kwa nia ya kumsaidia Trump kujipatia ushindi. Trump kupitia ujumbe wa Twitter mapema leo amesema kuwa Kushna alifanya kazi nzuri sana mbele ya kamati ya Senate na kwamba amedhihirisha kuwa hakushirikiana na Warusia kwa njia moja au nyingine, akisema ni njama tu ya kutafuta mchawi lakini Trump ameongeza kwenye tweet yake aliyoitoa mapema leo, akisema basi sasa mahojiano yanaonekana yataenda kwa mwanae ule mdogo wa miaka kumi na moja, Baron Trump. Anasema basi, kulingana na mambo yanavyoendelea, inaonekana mtaelekezea mwanangu huyu wa miaka kumi na moja. Lakini wakati huo huo seneta mrepublican Chuck Grassley na mwenzake mdemocrat Dianne Feinstein wamesema kuwa wametoa mwaliko kwa Manafort kutoa ushahidi wake mbele ya kamati ya sheria ya Senate kesho Jumatano, wakisema kuwa wamekubaliana naye kuhusu mikakati ya kutoa ushahidi huo ili kubaini iwapo Russia iliingilia uchaguzi wa rais wa mwaka uliopita hapa Marekani. Harison Kamau, shukran sana kwa kutupa dondoo hizo za yale ambayo yanaendelea, masuala ya eh, kisiasa hasa yanayogusa utawala wa rais wa 45 wa Marekani, uh, Donald Trump juu ya familia yake na kwa namna ambavyo E, walishiriki kukutana kwa namna moja ama nyingine na maafisa wa Russia hasa katika kampeni zake. Na sakata hili lipo hasa likielezwa ni kwa namna gani Russia imeshiriki katika kampeni za rais Donald Trump na kumwezesha ashinde katika uchaguzi wa mwaka jana. Tunakamilisha kipindi hiki cha kwa undani kwa siku hii ya leo. Shukran kwa wote waliofanikisha kukuletea kipindi hiki. Mi naitwa Idi Ligongo kwa niaba ya Sayina Amadon, msimamizi wa matangazo alikuwa Khadija Riami Harison Kamao. Vilevile shukran, siku njema na kwaheri.