Kumekucha Afrika hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA. Ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji, katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Sandei Shomari na mimi ni Meri Mgawe, tunawakaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumaatano, tarehe 26 mwezi Julai mwaka 2017. Karibuni katika Kumekucha Afrika hii leo, kura ya kwanza, mdahalo wa kuondoa bima ya afya maarufu kama Obamacare hapa Marekani yapigwa bungeni, lakini ilikuwa na ugumu. Je, ni kwa nini? Ni kwamba hii Obamacare ni sheria pamoja, kwa na kwamba ni mfumo wa bima ya afya nchini, lakini ni sheria. Kwa hiyo kubadilisha sheria kuna utaratibu pia wa kisheria wa kufanya hivyo na katika habari nyingine, huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo upande wa mashariki, wananchi wana hofu ya mapigano yanaendelea. Maimai kwa nini hayaishi? Vijana wengi hawana kazi na wanakuwa wakishawishika uh, kwa mara moja na watu fulani fulani. Hizo ni baadhi tu ya habari tulizokuandalia asubuhi ya leo. Endelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kabla ya kuletea ripoti mbalimbali, kwanza tupate habari za dunia zikisomwa kwako na Meri Mgawe. Bunge la Zimbabwe limefanya mabadiliko katika katiba mpya kumpa rais mteule nguvu ya kuteua majaji katika taifa hilo la kusini mwa Afrika. Mapendekezo ya mabadiliko hayo yalianza mapema mwaka huu wakati jaji mkuu alipoondoka madarakani baada ya kufikisha umri wa kustaafu. Upinzani umepinga mabadiliko hayo wakidai kuwa yanakiuka matakwa ya wananchi. Mwaka elfu mbili kumi na tatu mapendekezo katika katiba yalipitishwa kwa wingi wa kura za maoni kupunguza madaraka ya rais, ikiwemo kuondoa uwezo wa Mugabe kuteua majaji. Wafuatiliaji wanasema mabadiliko hayo yanaweza kuwa na matokeo fulani katika uchaguzi mkuu wa rais huko Zimbabwe wa mwaka elfu mbili kumi na nane wakati ambao mahakama kuu itakuwa inaamua nani atakayetoa maamuzi katika mzozo wowote kwenye upigaji kura. Jared Kushner, mkwe wa rais wa Marekani Donald Trump na mshauri mwandamizi wa rais, alikumbana na maswali jana Jumanne kutoka kwenye kamati maalum ya kijasusi ya bunge kama sehemu ya uchunguzi kuhusiana na Rusia kuingilia uchaguzi wa rais mwaka jana. Alizungumza Jumatatu na kamati ya ujasusi ya Seneti katika kipindi cha majadiliano ya siri wakati ambapo pia alikanusha hadharani kuwa yeye au mtu yoyote katika utawala wa Trump kuwa na mahusiano mabaya na Russia wakati wa kampeni Novemba mwaka jana. Mtoto mkubwa wa kiume wa rais Trump, Donald Trump Jr, na kampeni meneja wa zamani Paul Manafort pia wanatoa taarifa katika jopo lingine katika baraza la Seneti. Kushna aliwaambia waandishi wa habari kwamba kufanya kazi na rais na watu wa Marekani imekuwa ni heshima kubwa katika maisha yake na pande zote mbili katika mzozo wa Libya zimekubaliana katika makubaliano ya sitisho la mapigano Jumanne kwenye mazungumzo yaliyodhaminiwa na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron. Je, Sande Shomari anasoma ripoti ya Joshua Fazek. Waziri Mkuu wa Libya Fayez el Seraji na mpinzani wake kamanda wa vikosi vya mashariki Khalifa Haftar walikutana na rais Macron Jumanne jioni. Tunakubaliana kusitisha mapigano na kujizuia kutumia silaha zozote kwa nguvu kwa lengo lolote, sio la kupambana na ugaidi, viongozi hao wawili walisema katika taarifa ya pamoja baada ya mazungumzo yao. Pamoja na sitisho la mapigano la masharti, nyaraka hiyo inataka pande zote mbili kuitisha uchaguzi haraka iwezekanavyo. Hatua ya amani imepata maendeleo makubwa hii leo, alisema Rais Macron. Eneo la Mediterranean linahitaji amani hii. Pande hizo mbili zilifanya mazungumzo awali huko Abu Dhabi mwezi Mei baada ya kukaa zaidi ya mwaka mmoja na nusu bila kuzungumza, katika matumaini ya kumaliza ghasia huku Libya, tangu kuondolewa kwa kiongozi wa zamani wa nchi hiyo Muammar Gaddafi mwaka 2011. Mpaka kufikia wakati huu Haftar alikataa mamlaka ya serikali inayoungwa mkono Umoja wa Mataifa, na majeshi yake yamechukua maeneo zaidi mashariki mwa nchi, huku wakiungwa mkono na Misri na falme za Kiarabu. Serikali za zi magharibi zinaweka msukumo kwa makubaliano ya kisiasa yanaungwa mkono na Umoja wa Taifa kuunganisha nchi hiyo ambayo serikali ya Tripoli ya Seraj iliwekwa madarakani unaendelea kusikiliza matangazo haya ya kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika dereva mmoja wa lori anayeshukiwa katika operesheni ya usafirishaji haramu wa binadamu iliyosababisha vifo vya watu kumi amefikishwa mahakamani na kushtakiwa kwa usafirishaji haramu wa wahamiaji hayo ni kwa mujibu wa nyaraka zilizotolewa na mahakama moja ya jimbo la texas hapo jana mwanaume huyo mwenye umri wa miaka sitini ametajwa kama James Bradley Jr. kutoka jimbo la Florida, huenda akapata kifungo cha maisha au hata kunyungwa endapo atapatikana na hatia, mamlaka zimesema. Bradley alikamatwa siku ya Jumapili nje ya duka la Walmart baada ya polisi kugundua miili ya watu wanne waliokuwa kwenye trela ambayo ilikuwa na joto kali. Watu wawili waliokolewa pia walipoteza maisha yao, huku wengine wakiendelea kupatiwa matibabu hospitalini. Mamlaka zimesema kuwa wengi wako katika hali mahututi na inahofiwa kwamba huenda idadi ya vifo ikaongezeka. Na waziri wa ulinzi wa Marekani Jim Mattis amesema inspekta jenerali ametoa taarifa zaidi ya dola milioni ishirini na nane kuwa zimetumiwa katika sare kwenye jeshi la Afghanistan. Maelezo ya afisa huyo wa Pentagon yamekuja katika taarifa ya maandishi iliyotolewa Jumatatu. Serikali ya Marekani iliidhinisha dola bilioni 117 tangu mwaka 2002 kwa ajili ya msaada na kujenga tena Afghanistan, ambapo dola bilioni 99 zitatumika kwa ajili ya vifaa na mafunzo kwenye jeshi la Afghanistan na kufanya ukarabati wa miundombinu na ujenzi. Tume ya Ulaya imeahidi fedha zaidi dola milioni 116 kwa ajili ya Italy kusaidia serikali yake kuhudumia katika mzozo wa wahamiaji wa Mediterranean. Jean Claude Juncker, rais wa tume ya Ulaya, amesema katika barua kwa waziri mkuu wa Italy Paolo Gentiloni jana Jumanne kwamba alikuwa anatengeneza timu maalum ya mawasiliano huko Brussels kuratibu pamoja na maafisa wa Italy msaada zaidi wa kifedha ambao umeahidiwa na tume hiyo umefikisha asilimia 12.5 ambazo tayari zimeelekezwa Rome na kufikisha zaidi ya dola bilioni moja katika nusu ya mwaka 2017. Takriban wahamaji 1084 waliwasili Itali kutumia meli, huku asilimia 20 ikiwa imeongezeka zaidi katika kipindi kama hicho mwaka jana. Vituo vya kuwashikilia na makazi ya muda ambayo yametengenezwa na Itali vimefikia kiasi cha watu laki mbili, lakini kuna wahamaji wengine zaidi wanaofanya kazi katika nchi kinyume cha sheria. Wahamiaji kutoka Nigeria, Bangladesh na Guine ndio wanaofikisha idadi ya watu waliokimbilia Itali wakitaka kuelekea Itali. Matangazo ya kumekucha Afrika na kujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hapa Washington DC, na katika taarifa tuliyoipa uzito wa juu hivi leo ni kuhusu Waripablika Marekani. Jana walifanikiwa kupiga kura muhimu ya kuwezesha kuanza mjadala wa kuondoa sheria ya mfumo wa bima ya afya maarufu kama Obamacare, na Sande Shomari amezungumza na Profesa William Nkanta aliyoko Kentucky na kutaka kujua kwa nini iliwapatia ugumu kufikia hatua hiyo wa Republican walio wengi bungeni? Yeah, kwa kweli ilikuwa sio jambo rahisi sana, na kwa ujumla wake tu bila kujali kwamba ni Obamacare au ni sheria yoyote ya afya kwa Marekani. Jambo la bima ya afya kwa kweli kwa Marekani ni mojawapo ya mambo ambayo ni nyeti na mambo ambayo yanasumbua tawala nyingi sana za Marekani toka enzi na enzi, lakini uh, tunavyoona tukiangalia historia ya Obamacare na historia ya utawala mpya wa Donald Trump ni kwamba ahadi kubwa sana ya Uh, rais ambaye anatawala sasa hivi Donald Trump, ilikuwa ni kutanzua na kubadilisha mfumo wa bima ya afya kutoka kwenye Obama Care na kuweka mfumo mpya ambao uh, alikuwa anataka kuunda kupitia chama chake cha Republican, lakini kama tulivyoona, miezi sita ndani ya utawala imekuwa ni kitu kigumu, na hata ile kura iliyopigwa leo ni kura ambayo inafungua tu mlango kwa ajili ya kuleta mdahalo ambao utaelekea katika kutanzua ile sheria ambayo inaitwa Obama Care na kuleta uh, bima mpya ya afya hapa Marekani. Kama ulivyosema Profesa, hii si hatua rahisi na pengine ilimchukua hadi eh, Republican senata muda mrefu John McCain aliyegundulika na ugonjwa wa kansa hivi karibuni kusafiri eh, kutoka huko alikokuwa anapata matibabu mpaka kuja kupiga kura hii leo. Pengine ni kwa nini kumekuwa na ugumu mzito sana? Yeah, ni kwamba hii Obama Care ni sheria pamoja kwa na kwamba ni mfumo wa bima ya afya nchini, lakini ni sheria. Kwa hiyo kubadilisha sheria, kuna utaratibu pia wa kisheria wa kufanya hivyo. Kwa hiyo, hiyo ni moja, lakini kitu kingine ambacho kimekuwa ni kigumu sana, hasa kwa Republicans wenyewe ni kwamba ile sheria mbadala uh, ya Obama Care haikuwa wazi na haikuwa inaonyesha kwamba mabadiliko kwa yake yatakuwa ni makubwa ya kuleta nafuu kubwa kwa mwananchi wa kawaida ambapo Uh, isingepunguza idadi ya watu wenye bima ya afya na isingeongeza kiwango cha malipo ya matibabu uh, ya kiafya, na pia isingeondoa makundi fulani fulani ambayo yaonekana kwamba ni makundi ambayo yako kwenye hali ngumu, kama vile wazee uh, watoto, mama wajawazito, ambao kwa kiasi fulani wao wanachukuliwa kwamba ni, ni, ni makundi ambayo yanapaswa yana, yana kuangaliwa kitofauti ki katika huduma za afya, hayakuwa yamepewa kipaumbele wa kutosha katika ile sheria mpya ambayo ilikuwa inatangazwa na, na na Republicans. Kwa hiyo hicho ndio kimekuwa kitu kikubwa sana, na ikumbuke kwamba masenata um, hata wale wa baraza la wawakilishi ni watu wanaowakilisha uh, majimbo yao. Kwa hiyo wasingependa waamue kitu ambacho kwenye majimbo yao kingewafanya wapoteze umaarufu na kupoteza kura aidha za nusu muhula za mwaka ujao au zile kura zitakazopigwa tena mwaka elfu mbili na ishirini. Ni Profesa William Mkanta aliyoko Kentaki akizungumza na Sauti ya Amerika. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika yakikujia kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Muda mfupi ujao utaendelea na habari zaidi za dunia. Wakati Venezuela anajiandaa na mgomo wa siku mbili kuanzia leo Jumatano, mkuu wa jumuiya ya majimbo ya Marekani alikutana jana na mwendesha mashtaka mkuu wa zamani wa mahakama ya uhalifu kuhusu uwezekano wa kushitaki Venezuela kwa makosa ya uhalifu wa kibinadamu. Katibu mkuu wa OAS Luis Almagro alisema katika mkutano na waandishi wa habari jana Jumanne kwamba wakili wa Argentina Louis Moreno Campo ataisaidia OAS kutathmini kama Venezuela imefanya uhalifu dhidi ya binadam ambao unastahili kupata waranti ya uchunguzi wa ICC. Ocampo kwa upande wake, anasema kitu atakachofanya kuanzia mwezi Septemba ni vyema kutathmini kwa miezi miwili mfululizo, kusikiliza waathiriwa hao, wataalamu na maafisa wa Venezuela walio na maoni tofauti, na kwa njia hiyo OAS itakuwa na mtazamo wa kitu kilichofanyika kuhusiana na uwajibikaji wa watu binafsi na kama mahakama ya uhalifu ya kimataifa inatakiwa kufungua kesi dhidi ya Venezuela. Na Israel imepunguza mvutano katika eneo takatifu lenye mzozo la Jerusalem linalogombaniwa na Wayahudi na Waislamu, lakini Wapalestina wanasema kuondoa vyombo vya kunasa matukio katika msikiti wa Al Aksa hiyo haitoshi. Israel imeondoa vyombo vya usalama vya kunasa na kurekodi, kurekodi matukio na kuweka kamera za televisheni, lakini Wapalestina wanapinga kuhusu hatua zaidi za usalama zilizochukuliwa katika eneo hilo. Vyombo hivyo katika eneo hilo linalojulikana na Wayahudi kama Temple Mount, ikiwa na maana ya mahali patakatifu, viliwekwa baada ya raia mmoja wa Kiarabu aliyekuwa na silaha kuua maafisa wawili wa polisi kwenye eneo takriban wiki mbili zilizopita walikasirishwa na vyombo hivyo vya usalama vilivyowekwa na kudai kuwa Israel inataka kudhibiti eneo la tatu takatifu katika Uislamu. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Baada ya habari za dunia, tunarudi kwenye ripoti zetu, ambapo tunaelekea huko nchini Tanzania ambapo mgogo, mgogoro unaoendelea katika chama cha wananchi Kafu nchini humo umechukua sura nyingine baada ya upande unaomuunga mkono Profesa Ibrahim Lipumba kufukuza wabunge nane na madiwani wawili kwa madai ya usaliti na taarifa hiyo kufikishwa kwa spika wa bunge la nchi hiyo. Mwenzangu Idi Ligongo amezungumza na naibu katibu mkuu wa chama hicho upande wa Tanzania Bara, Magdalena Sakaya, na kutaka kujua kulikoni. Je, wameonewa wanachama hao? Sio kweli kwamba wameonewa ni kwamba kuendana na mujibu wa katiba yetu wamechukuliwa hatua kuendana na vifungu vya katiba ya chama cha nchi Kafu toleo la mwaka elfu mbili na kumi na nne. Kwa hiyo hakuna aliyeonewa, kwa sababu walipewa fursa ya kuja kujitetea, kuja kuojiwa hawakuwakakataa. Na wengine watasema kwamba hamna jeuri hiyo, wengine alitumia message mimi, kwamba hamna mamlaka ya kutuita. Wako ambao wamejibu hivyo, hamna mamlaka ya kutuita kwa sababu hamna mamlaka ya kutuoji, kwa hiyo ni kinyume cha utaratibu. Lakini wapo ambao wamepigia kampeni kwamba viongozi wa Kafu wasipate nafasi, bali vyama vingine vipate nafasi kwa hiyo hatua zilizochukuliwa kwa na mujibu wa katiba, hakuna aliyeonewa sababu walipewa nafasi ya kuja kujieleza, wakataa kuitumia. Hili suala la mamlaka ya nyinyi kuwafukuza wanachama linatokana vipi na liko vipi kwa sababu tunajua kuna upande mwingine ambao ni katibu mkuu eh, hajabariki swala hili? Ma, mamlaka ya ya kuwafukuza yametoka kwenye baraza kuu la uongozi la chama, wala sio sakaya kama vikao vya bariki. Yani sisi kwa katiba yetu, chochote kile kinapita kwenye vikao halali vya chama, kikichopita kwenye vikao halali vya chama, hakuna wenye, wenye mamlaka ya kuweza kuhoji wala kukataa wala, wala kurudi nyuma. Kwa hiyo kimepitishwa na baraza baraza la uongozi wa taifa. Kwa katiba yetu, wabunge wa wanafukuzwa kwa na, na baraza la uongozi wa taifa. Kinachotokea pale ni kwamba tu mwenyekiti anakuwa anachea kile kikao, lakini anaofanya maamuzi ni ni ni baraza. Kwa hiyo hata leo mwenyekiti wa chama hana mamlaka kusema niwarudishe, hata kama angekuwa na nguvu gani, hana mamlaka hayo, ni mpaka baraza lile lile ambalo limetoa maamuzi nirudi nyuma, kama kuna ulazima lijaandii tena upya vinapita kwenye vyombo vya maamuzi vya chama, sio le sio maamuzi ya, ya, ya, ya, ma, ya Lipumba, sio ya Sakaya wala sio Maalim Seif, wana mamlaka hayo. Ni mpaka vikao vya chama vya kikatiba vikae, vitoe maamuzi, ndio kilichofanyika. Wajumbe muhimu, baraza likishafikia, kwa katiba yetu, baraza lishafikia nusu ya kolam, ni baraza halali, ili mbali tu lifikie kolam na kolam kwetu sisi kwenye katiba yetu ni nusu ya wajumbe. Kwa hiyo ilitimia, kwa hiyo maamuzi ni sahihi. Ni naibu katibu mkuu wa chama hicho cha kafu kwa upande wa Tanzania Bara, Magdalena Sakaya, akizungumza na Sauti Amerika. Na kutokana na mzozo huo na maelezo ya Magdalena Sakaya, naibu katibu mkuu wa chama hicho bara, Id bara alizungumza na Id Ligongo pia na mwanachama mwandamizi ambaye pia ni mwakilishi wa jimbo la Mji Mkongwe kwa tiketi ya KAF anayemuunga mkono Maalim Seif Ismail Jusa, na kutaka kujua wamepokea vipi hatua hiyo. Swala la msingi la kuzungumza hapa ni kuwepo kwa baraza kuu lenyewe, kwamba ni halali. Sasa kinachofanyika na hilo kundi chini ya mtu anayeitwa Ibrahim Lipumba ni kuchukua watu barabarani akawaita juu baraza kuu na kufanya alichokifanya, ndio ambacho tunasema hakiwezi kukubalika. Baraza kuu la uongozi la taifa la chama cha wananchi CUF iliyopo hivi sasa lilichaguliwa katika mkutano mkuu taifa, diyon, diyon, saba, fubili, pale, wa taifa ambao ulimalizika Juni tarehe ishirini na saba mwaka elfu mbili na kumi na nne pale Ubungo Plaza na wajumbe wake halali ambao hivi sasa wapo ni wajumbe hamsini na tatu. Katika hao viongozi wakuu wa chama hai na wanaendelea nyadhifa zao ni kumi na tano. Halafu kuna wajumbe wanaotolewa na, na mwenyekiti kwa kuthibitishwa na baraza kuu la uongozi wa taifa lenyewe ambao jumla yake wako kumi na nne. Kwa hivyo kichofanyika Dar es Salaam ni ruhuni tu wakuokota watu barabarani ukaita baraza kuu wakafanya alichokifanya, uamuzi amuzi waliotangaza si halali sisi wabunge wale wale wanaendelea kuwaa mabunge halali, na ndio maana wameshaanza kuchukua hatua za kwenda mahakamani kesho, ili kusimamisha uhalali wao kutaka mahakama itamke kwamba genge lile la wahuni lilokutana Buguruni halina uhalali wa kuwasimamisha wanachama kwa sababu sio kikao halali cha chama. Ni kitu gani hasa ambacho mnadhani bunge linaweza kufanya maamuzi kutokana na taarifa ambayo upande huo mwingine wa kafu umepeleka? sisi taba, kama alivyosema, tunazo taarifa zote na tunazo taarifa kwamba kama ilivyotokezea mwanzo kuanzia ofisi ya msajili kutengua maamuzi halali a chama ambapo hana mamlaka hayo, kuja kwa huyu wakala wa Rita ambaye ndiye anasajili bodi ya dhamini, akawacha bodi ilochaguliwa kihalali na baraza kuu la uongozi wa taifa akata, akathibitisha bodi feki ambayo limeteuliwa na wajumbe feki wanaongozwa wana isivyo halali. Lakini kama livyosema na wabunge wale ambao ndio halali walichaguliwa baraza kuu la uongozi wa taifa wanawakilisha viti maalum po madiwani wawili wameamua kwenda mahakamani ili kutaka kusimamisha maamuzi hayo haramu. Sisi tunaendelea kuamini katika mlengo wa mahakama kwa sababu so, kama chama hatuna njia nyingine ni mwakilishi wa jimbo la Mji Mkongwe kwa tiketi ya Kafu anayemuunga mkono Maalim Seif Ismail. Bwana Ismail Jusa akizungumza na Sauti Amerika. Naam, kutoka huko Tanzania tunaelekea mpaka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, upande wa mashariki huko Kivu Kaskazini, na tunaarifiwa kwamba wananchi wa eneo la wilayani Lubero, Kivu Kaskazini, wamelazimika kuhama vijiji vyao wakihofu mapigano ya makundi mawili ya Maimai ambayo yanapambana Kiongozi wa wilaya ya Lubero anaomba mazungumzo kumaliza tatizo la Maimai kuliko kutumia silaha, kwani raia wamechoka na kukimbia kila siku na hali yao ya maisha ikawa ngumu. Austeri Malivika anayo ripoti kamili akizungumza na Sauti ya Amerika kwenye laini ya simu. Mmoja wa wakaaji katika muji wa Kirumba, Kivu Kaskazini, asema wakaaji wa Lubero Miriki wameendelea kuhama nyumba zao kuhofia maisha kutokana na mapigano ya makundi mawili ya Maimai. Wanasema wanakimbia kimbia. Kwa nini? Wananchi hao wamesema kwamba serikali imesahau majukumu yake, ndio watu wamekimbia kufatana na da, jambo la uh, wamajimaji wa cheka na wamazembe wa. Ni kweli watu wamekimbia kutoka Miriki, wanakimbia kuogopa janga ya wamajimaji wa NBC renovea jiduu kuna baraia na hakuna mwae mwingine. Basi government ya Kongo kama haikamate ile mpango na anacho ashari hawezi isha mimi kwa sababu watu wao pekee wabaki. Kuhusiana na swala hilo nimezungumza naye Omar Kavota, mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ni kusema ya kuwa vijana wengi hawana kazi na wanakuwa wakishawishika uh, kwa mara moja na watu fulani fulani, wakiwemo wanasiasa ambao wanafikiria kuwa kwa kuendesha uasi ndio wanaweza kujisaidia kukua kisiasa. Kwa sasa jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo la kabiliana na makundi ya waasi Kivu Kaskazini na Kivu Kusini, hasa Maimai mai, huku baadhi ya rahia wakiwa wao ndio waathirika wa kwanza. Simo Kazungu ni mbunge Kivu Kaskazini, na waza suluhisho kubwa ni government ya Congo kuchukua jukumu la kwake na kuenda kukamilisha security ya raia mahali pote, sababu ikiwa leo tena watu watazungumuza wale wale watu, wawe hawakusoma wawe wasomea jeshi, watapenda waweze kupata ranga, wakuwe makano, wengine wakuwe ma generals, alafu tunakuwa na jeshi ambalo haikui kabisa na kapasiti ya kuweza kupiganisha hivi vikundi, inakuwa kama vile mchezo. Siku zilizopita Rais Joseph Kabila wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo alisema kwamba makundi yote ya waasi itashughulikiwa kijeshi kuhakikisha kwamba usalama wa wananchi unapatikana. Hussein, Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea jukwaa la vijana. Naam, leo katika jukwaa la vijana tunamulika timu ya Tanzania, timu ya wanafunzi saba katika mashindano ya ubunifu yajulikanayo kama First Global robotic challenge olympics iliyofanyika hapa jijini Washington DC, yakijumuisha nchi zipatazo mia moja na sitini duniani. Juma lililopita, vijana hawa walipata nafasi ya kutembelea hapa studio na kueleza jinsi walivyoshiriki michuano hiyo, na nalipata nafasi ya kuzungumza na mmoja wa washiriki wa timu hiyo Goodbright Uwiso, na kwanza kutaka kujua yale waliojifunza katika michuano hii mikubwa ya kimataifa. Kikubwa ambacho nimejifunza ni vile wenzetu wanavyofikiri. Ni kwamba wenzetu ni wana uharaka ule wa kufikiri na ile ku, kuwasiliana na wenzao. Kwa mfano, kwa sababu kwenye hii hapa challenge imekuwa natakiwa mtengeneze kama alliance au muunganiko wa timu mbalimbali, nchi kama tatu au nne kwa hiyo wale pale, sio kwamba mtafika pale kwamba mtaenda mtacheza tu wenyewe tu nini. Aa, wale pale walikuwa wanakuja kabisa na vitabu, mnatengeneza strategy au kama, yani jinsi gani mta, mta interact au mtawasiliana mta pale kwenye mchezo, ili mweze kufanya ile lengo la timu kama timu. Kwa hiyo nimejifunza, nime kufanya vitu kama timu ku, ku, ku, ku communicate vizuri na wenzako ambao mko kwenye timu fulani, alafu pia anakusaidia wenzako kwa sababu, kuna nchi fulani hivi tulisaidiana tuli kwenye mawazo kwa sababu roboti yetu ilikuwa na ina tatizo fulani kwenye kitu fulani, kwa hiyo wenzetu akatusaidia kimawazo na ile tatizo lipotea kabisa. Kwa hiyo ni ile kushi, usiogope kushirikiana na wenzako katika matatizo fulani kwa hiyo kwa ujumla, kwenye haya mashindano mkishakuwa mmeungana na timu za nchi nyingine, mnaruhusiwa kuchambua, kusaidiana ili kuweza kupata nani mshindi. Sasa inapokuwa hivyo, ushindi ukitangazwa unakuwa ni wa nani? Ushindi ukitangazwa kwa sababu wale pale hawatacheza na nyinyi hadi mwisho. Inakuwa ni timu tu ya muda mfupi ya hiyo raundi. Kwao wakienda kwingine huko tena watashirikiana hivyo hivyo na wenzao kwa sababu ile ni timu sio kwamba mnafika kama yani, kwa sababu hii challenge sio kwamba, ni kwamba wanatafuta mshindi, kwa sababu wana msemo wao, it's not about the robot. Kwa Kiswahili kimaanisha sio, yani, sio ile roboti mm, ni ile kuungana watu kutoka nchi mbalimbali mbali, kukutana pale na kufanya kitu kimoja, kwamba yani ile kubadilishana mawazo, mjue wenzenu walivyo kwa sababu tulikuwa tunapita kwenye mabanda wenzetu, mara wengine wamevaa wanavovaga kwao, wanawaletea pipi za kwao kwao, yaani sio ile roboti tu, ni vitu vingine zaidi pia na hiyo roboti, na kushia wenzenu wanavyojifunza kwao na mambo kama hayo, kwa upande kwa mfano wa Marekani, mm, Uingereza na nchi ambazo ziko upande huu, na ukiangalia nchi za Afrika, nchi za Asia na kwa ujumla, jinsi unavyopata matokeo yenu yale, nani ambaye unaona amefanya vizuri zaidi na changamoto zilikuwa wapi? Ah, kwa ambao wamefanya vizuri zaidi naona ni Poland na waindi. Kwa sababu gani? Waindi cha kwanza walipata awadi ya best engineering design kwa sababu kule kwao kwa jinsi tulivyo, kwa sababu tuli, tuliongea nao kwamba wao kwanza wale wanafunzi wenyewe kwa sababu kutokana na ile exposure aliyokuwa nao kule nchini kwao wote washai kutengeneza roboti ambayo inafanya kitu fulani. Tunajua kabisa India, kuna vifaa vingi na vitu kama hivyo ko, yani wale washai kutengeneza kitu fulani na ilikuwa ni, ni walitafuta nchi nzima ya India, kwamba kulikuwa kuna wana apply kabisa, yani wanataka kama wanataka kuwa member, uapply uonyeshe ulifanya nini na hiyo roboti yako inafanya kitu gani. Kwa hiyo wale tulitengeneza iwe inachukua zile blue balls, lakini ni blue balls only, kwa sababu zile blue balls ziko nyingi Alafu pia mpo kwenye team, kuna maana kuna kitu kinaitwa specialization au ile ku, kujiweka kwenye kazi moja, kwamba sisi roboti yetu, yani ilikuwa especially na uwezo wa kucollect au kukusanya zile balls za blue kwa wingi zaidi kuliko zile za orange. Kwa hiyo sisi hapa, kama ni kama mfagio <laughs> fly. Kwa hiyo tukienda, mnakusanya mnaenda, mnapeleka kwenye river, wengine ndo wanaenda wanakusanya za orange au za eh, za orange, wanaenda wanapeleka kwenye bridge Mocho, kwa ile team yake. Kwa hiyo tulijiandaa vyema sana. Machangamoto ambayo Daktari kama watu wa Uingereza ni watu wa chuo. Kuna mm, chuo kinaitwa Colliers Robotics, Colliers College. <laughs> Kwa hiyo ni watu wa chuo wao. Kwa wako mbele. Eh, wako mbele. Kwa na na pia yaani ndio unajua zaidi. Kwa mmetoka na nafasi ngapi kwa ujumla? Ukituambia kwa, kwa ujumla kabisa, kwa sababu zile kuna raundi nyingi nyingi, ila ile raundi ya mwisho kabisa ilikuwa kwenye zile top 100 Lions. Kwa sababu ya alliance unakuta team fulani iko hivi, team fulani iko hivi, kwa hiyo tulikuwa tunapanda na kushuka. Godbright Wiso akizungumza na sauti ya Amerika. Basi muda mfupi ujao Mary Mgawe atakusomea muktasari wa habari. Jared Kushner, mkuu wa rais wa Marekani Donald Trump na mshauri mwandamizi wa rais alikumbana na maswali jana Jumanne kutoka kwenye kamati maalum ya kijasusi ya bunge kama sehemu ya uchunguzi kuhusiana na Russia kuingilia uchaguzi wa rais mwaka jana alizungumza Jumatatu na kamati ya ujasusi ya seneti katika kipindi cha majadiliano ya siri, wakati ambapo pia alikanusha hadharani kuwa yeye na mtu yoyote katika utawala wa Trump wa kuwa na mahusiano mabaya na Rusia wakati wa kampeni Novemba mwaka jana. Tume ya Ulaya ime imeahidi fedha zaidi dola milioni mia moja kumi na sita kwa ajili ya Itali kusaidia serikali yake kuhudumia katika mzozo wa wahamiaji wa Mediterranean. Jean Claude Juncker, rais wa tume ya Ulaya, amesema katika barua kwa waziri mkuu wa Itali, Paolo Gentiloni, Jumanne kwamba alikuwa anatengeneza timu maalum ya mawasiliano. Na hapa ndo tunafika mwisho matangazo yetu ya leo kutoka Makucha Afrika. Kwa niaba ya wote walafanikisha matangazo, msimamizi wa matangazo haya ni Meri Mgawe na mwelekezi ni Diodon Chuba Hiro. Jina langu ni Sunday Shomari. Tunawaga tukiwambieni wote siku njema kutoka jiji kuu la Marekani, Washington.