Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Kama ulivyosikia kitambulisho ni VOA Express, siku ikiwa ni ya Jumatano. Popote ulipo, vipi mambo? Hapa Washington tuko sawa kabisa kukuletea mambo kutoka mbali na karibu, yanayotuzunguka na yanayochapa vyombo vya habari. Jina langu Harrison Kamau, karibu sana kwenye VOA Express. Na mimi hapa ni BMJ Murithi, leo kama alivyosema mwenzangu, Jumatano, tarehe ishirini na sita mwezi wa Julai mwaka elfu mbili kumi na saba Tuna uh, tunakukaribisha msikilizaji popote pale unatutegeategea katika maeneo yote hususan, uh, maeneo ya Afrika Mashariki na ya kati, na wale wanaotusikiliza kwenye mtandao ni www VOA Swahili com. Leo tuna mambo mengi ikiwa ni pamoja na taarifa kuhusu mwanadada uh, mwana mmoja ambaye Eh, jina lake ni Wahida raia wa Kenya, ambaye licha ya kuhitimu kutoka chuo kikuu na digri ya wanasheria ameamua kufanya kazi ingine. Hebu tusikie kidogo kama kidokezo. yeah, nimesomea lo, lakini sifanyi lo. Nikomo kwa biashara, kuna biashara ya mapambo na mavazi ya wanaume na wanawake, sana sana viatu na mapambo kama vile lipstick, wanja nafanya na jewelry pia. Hayo ni baadhi ya yale ambayo tumekuandalia hii leo. Utamsikiliza huyo mwanadada kwa kina zaidi hapo baadaye kidogo, katika sehemu yetu ya kama huna kazi. Lakini kwanza habari za ku staajabisha za kuhuzunisha pia zimetokea. Kumetokea vituko mbalimbali huko mbali nchini Kenya, ambako tunaarifiwa kwamba kumetokea vurugu katika baadhi ya kampeni za chama kinachotawala cha Jubilee. Na ili kujua mengi zaidi, msikilizaji, tuko naye mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera. Kennedy, tunasikia mambo yametokea Masabit na Kirinyaga na sijui wapi kwingine, hebu wapashe wasikilizaji wajue nini ni kimejiri. Uh, asante sana JMJ. Kwanza nieleze kwamba kumetokea ghasia jana, kujana jioni kulitokea ghasia uh, huku wafuasi wa vyama viwili kinzani katika kaunti ya Kirinyaga walizua wa rabsha wakati mgombea wa kiti cha ugavana kwa tiketi ya chama cha Jubilii Anne Waiguru alikuwa amefika eneo la Kibingo, kaunti ya Kirinyaga kuuza sera zake. Wafuasi hao wanadhaniwa kuwa au, kuwa uh, wagombea ugavana eneo hilo kwa tiketi ya Narc Kenya Martha Karua, na wanaripotiwa kuvamia mkutano wa Anne Waiguru na kuanza kuzua rabsha, na ilibidi maafisa wa polisi kuingilia kati na kuzima ghasia hizo. Na leo hii kuanzia asubuhi pia siasa za kijamii katika kaunti ya Marsabit, kati ya wagombea wa wawili wa ugavana eneo hilo zimekatiza kampeni uh, za chama cha Jubilee uh, ambacho ni chama cha rais Kenyatta. Wagombea wa, wa ugavana, Ukuru ya Tani ambaye ni gavana wa eneo hilo, anagombea kwa tiketi ya Frontier Alliance Party, huku Mohammed Mohamud Ali pia akigombea kwa chama cha Jubilee. Vyama hivi vyote vina vinaegemea uh, mrengo wa rais Kenyatta, lakini wafuasi wao walikabiliana kwa mawe leo asubuhi katika ukumbi wa shule ya upili ya wasichana ya Mwiga ambako Rais Kenyatta alitarajiwa kufanya mkutano wa kisiasa. Na wawili hawa wanatokea wanatoka katika jamii kubwa eneo hilo, ile jamii ya Gabra na Borana, lakini huku siasa siasa za, za eneo hili huamuliwa kwa misingi ya kijamii ambapo jamii ndio inajitokeza na kusema kwamba huyu tulimpeleka, sasa ni wakati wa huyu mwingine kwenda. Kwa hivyo hawa wawili wanatoka katika jamii hizi ambazo ni, ni, ni kubwa sana katika eneo hili la la ukanda wa uh, wa kaskazini mwa, mwa Kenya na makabiliano mandela... ya pili pia aliweza kuzukia, aliweza kuzuka wakati uh, Rais Kenyatta alipoondoka katika eneo hilo la kuendea eneo la Moyale ambapo wawili hawa walifika kule, pia wafuasi wa wawili hawa pia waliweza kufika eneo hilo na kuweza kukabiliana, lakini baadaye Rais Kenyatta aliweza kuhutubia na kuweza kufungua miradi fulani aliyokuwa ameenda kuwaambisha kule nam. Haya najiri siku takriban kama kumi na mbili hivi kabla ya uchaguzi wa Ndera. Labda tukimalizia kuna kauli zozote zimetolewa hasa labda kutoka kwa walinda usalama au hata vyama vyenyewe kuhusiana na hasia hizi, na inaonekana kwamba ni Jubilee eh, katika uh, kaunti ya Kirinyaga na vilevile huko vile Marsabit. Hatujasikia kutoka kwa pande zingine eh, kuna kauli zozote zimetolewa rasmi. Hamna kauli zozote ambazo hadi sasa ambazo zimeweza kutolewa kufuatia haya, lakini IDC iliweza kutoa kauli ikisema kwamba vyombo vya kisiasa ni lazima viendeshe shughuli zao za kampeni kwa njia ambayo ni amani, kwa sababu iwapo visa kama hivi vitaendelea kutokea, basi huenda uh, pakawa na tatizo hususan katika mchakato wa uchaguzi ambao unatarajiwa una, una, una, una kufanyika siku kumi na mbili sasa hivi. Shukran sana Kennedy Wandera, mwandishi wetu huko Nairobi. Najua kwamba tutaungana na wewe katika e, taarifa zetu za baadaye hasa saa moja unusu kutupasha mengi zaidi kuhusiana na siasa hapo Kenya. Naona sasa tuvuke mpaka mpaka kule kabisa, kama kabisa, mwenzangu BMJ Mridhi. Baada ya taarifa hizo za ghasia nchini Kenya, sasa tuelekee Tanzania ambapo wataalamu wa maji kutoka nchi 25 za Afrika wako jijini Dar es Salaam ambako pamoja na kujadiliana kuhusu swala la, la usambazaji wa maji safi na salama kama ambavyo Umoja wa Mataifa umeagiza, pia wanaangalia jinsi ya ku aza kuvuna maji yaliyopo ardhini. Inaelezwa kwamba kuna akiba kubwa ya maji iliyoko chini ya ardhi ambayo inahitaji utaalamu zaidi kuweza kuvunwa. Sasa wataalam hao wanajadiliana hayo pamoja na kusaka njia ya kuondoa mizozo inayosababishwa na vyanzo vya maji kupitia zaidi ya taifa moja. Hebu tuangalie swala hilo kwenye laini ya simu. Tunaye mwandishi wetu kutoka Dar es Salaam, George Njogopa. Karibu sana VOA Express, tupashe zaidi kuhusu haya mambo ya kuvuna maji ni kwamba Umoja Mataifa umetoa juza kwamba ifikapo mwaka elfu mbili na thelathini nchi zote duniani ziliozonesha sambaza maji kwa asilimia mia moja katika maeneo vijijini na maeneo mjini. Kwa maana hiyo umoja tika hivi karibuni uliunda chombo kinachofamika baraza la mawaziri wa maji, na hiki chombo ndio kinachoratibu hayo mambo kwa mujibu wa waziri wa maji na umwagiliaji zote araahili inazoanza kukutana kama wanavyosema mawaziri wa maji tunaita baraza la mawaziri wa maji, ambapo kwa sasa mimi ndo rais wao, tuweze kufanya hilo mipango ya kutumia maji haya. Kuna maji ambayo ni shirikishi, ambayo unakuta mito ina crossover kwenye nchi mbalimbali, tuwe na mikakati ambayo ni endelevu ya namna gani hili azimio la Umoja wa Mataifa linaweza kutekelezwa. Kwa hiyo tukawa tume za wataalamu. Kwa hiyo leo tunayo kamati ya wataalamu ndani ya Umoja wa Nchi za Afrika, kwa maana ya baraza la mawaziri wa maji, kuona namna gani kila nchi itaweza kufikia kwenye azimio lile. Kwa hiyo hiki kikao ni cha wataalamu. Kwa hiyo kuna masuala ya kuangalia maji shirikishi juu ya ardhi, lakini pia kuna maji shirikishi ambayo yako chini ya ardhi kwa hivi vitu vyote wanaviainisha kwa pamoja, alafu watatuletea taarifa sisi mawaziri na kuona namna gani sasa tuende kwenye utekelezaji. George, najua huyo ni waziri wa maji hapo, najua amezungumza mengi, lakini kwa sababu ya muda, labda pia kuna yoyote ambayo yamezungumzwa kutoka upande wa Rwanda. Kuna msemaji wa Rwanda, hebu tueleze kidogo kwa sababu ni kamati ambayo inaundwa na wataalamu kutoka bara la Afrika, mtaalamu kutoka nchini Uganda ambaye ni katibu mtendaji mkuu wa baraza la mawaziri wa maji Afrika, afa Kani Kaningire, alieleza kuhusu umuhimu wa nchi za Afrika kushirikiana na hatima ya kuweza kuibua kubire rasilimali ya maji iliyoko ardhini. Institution moja tu haiwezi kuleta result tunataka kwa Afrika, ndio maana pia tuliwaleta wataalamu wa maji ya chini ya ardhi kusudi tutie mikakati pia ya namna gani hiyo sehemu ya maji nayo itatekelezwa. Tutakuwa na governance nzuri, development plan nzuri, na kusudi hiyo maji hatuoni lakini yapo na mengi sana, nayo pia tuwe, yatumie kwa development na services nzuri, huduma nzuri za maji na sanitation. Asante sana George Njogopa, ukiwa kule Dar es Salaam, tunatumai kwamba maji yataweza kuvunwa bmj mrithi na Afrika ikaweza kuimarisha shughuli za kilimo na pia maji kwa jamii. Asante sana Jogopa. pinzani nchini Venezuela umezindua siku mbili za mgomo wa kitaifa unaolenga kumshinikiza Rais Nicolas Maduro kutafuta kura ya maoni iliyopangwa ya kuunda bunge la kurekebisha katiba. Maandamano hayo yatamalizika Ijumaa kwenye mji mkuu wa Karakas, zikiwa juhudi za mwisho za kumshinikiza Maduru kutafuta kura ya maoni ya Jumapili Julai 30. Rais Maduru amesema mapendekezo ya katiba ni muhimu ili kurejesha utulivu nchini humo baada ya ghasia za karibu kila siku kati ya waandamanaji na vikosi vya usalama tangu mwezi Aprili. Zaidi ya watu mia moja wamekufa huku maelfu wakijeruhiwa tangu maandamano hayo yalipoanza. Upinzani umedai kuwa Maduro anatumia kura ya maoni kumsimika utawala wa kimabavu nchini humo. Umoja wa Mataifa mapema leo umewataja wataalam watatu wa haki za binadamu watakaoongoza uchunguzi wa, wa kimataifa kuhusiana na mauaji pamoja na uhalifu mwingine katika mkoa wa Kasai nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hatua hiyo huenda ikazua malalamiko kutoka kwa serikali. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, Congo imekuwa ikisisitiza kuwa mfumo wake wa sheria unatosha kufanya uchunguzi, ikisema kwamba jukumu la Umoja wa Mataifa ni kutoa misaada ya kiufundi pekee. Kampuni ya serikali ya Nigeria inayotafuta mafuta kaskazini mashariki mwa nchi imesema mapema leo kuwa wanamgambo wanaoshukua kutoka kundi la Boko Haram wameteka nyara watu kumi kutoka kwa timu ya utafiti ya chuo kikuu inayofanya utafiti wa mafuta katika eneo hilo, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Kampuni ya Nigerian National Petroleum, yaani NNPC, imekuwa ikitafuta mafuta kwa zaidi ya mwaka mmoja karibu na ziwa Chad, eneo ambalo limekumbwa na zaidi ya miaka minane ya mashambulizi kutoka kwa wanamgambo na ambayo yameua takriban watu elfu ishirini huku milioni 2.7 wakitoroshwa makwao. Nigeria hutegemea mapato kutokana na mafuta kwa kiwango cha thuluthi mbili ya mapato ya serikali, na watu 17 kufikia sasa wamethibitishwa kufa baada ya ajali ya kuporomoka kwa jengo la ghorofa kadhaa la makazi mjini Mumbai nchini India. Timu ya waokozi imepata miili zaidi kwenye vifusi wakati wakitafuta walionusurika. Mamlaka zimesema kwamba wataanzisha uchunguzi kuhusiana na mkasa huo baada ya ripoti kuibuka kwamba jengo hilo lililopo kwenye kitongoji cha Ghatkopar lilikuwa likifanyiwa ukarabati wakati wa tukio hilo. Barabara kabisa. Unaendelea kusikiliza VOA Express, matangazo ya moja kwa moja yakikujia kutoka hapa studio 15 jijini Washington, mji mkuu wa Marekani. Harrison Kamau, siku nafikiri ni juzi tumewatangazia wasikilizaji kwamba kulikuwa mtoto aliyeanguka kutoka kwa basi kule Mombasa. Nani. Sasa tuna taarifa kama development ya story hiyo mm -hmm, kwamba watu watano wamefikishwa mahakamani kuhusiana na swala hilo. Uh, hivi sasa nikiingia studio nilikuwa nasoma kwenye baadhi ya vyombo vya habari kule nchini Kenya, mwalimu mkuu, dereva na wengine ambao kama ulivyoeleza wasikilizaji walihusika, wafanya kazi kutoka na na, kwa shule hiyo. Nakumbuka kwamba kuna mmoja wapo alikuwa akisema pia ndio anahusika na hesabu na, na mikakati ya kutengeneza um, kutayarisha safari za watoto, lakini pindi mambo yatakavyotufikia tutaweza kukujuza ya. Bila shaka ni swala ambalo limeendelea kuzua kila aina ya hisia, hasa kwenye mitandao ya kijamii. Naona wengi wanaendelea kupenda VOA Express na vilevile vile kusikiliza. Naona wewe da Amina Chombo unasikiliza na minzi na wengine wengi, lakini la kufanya ni wapo sikiliza VOA Express, jaribu sana kueleza rafiki zako kwa njia ya kushare. Na sasa umemtaja Amina Chombo, yeye ni mwenzetu kule Mombasa no, na nafikiri ni vizuri kama yupo anasikiliza, tusikie yale ambayo yeye anasema kuhusiana na jinsi alivyozungumza na watu kule katika barazani, eh, wakizungumzia maswala kadhaa. Ni nini hasa wanasema kama kabla hatujaenda kwake kwa, kwa yani imekuwa katika ni kwamba tangu jadi uchoraji wa hina ulitambuliwa kama pambo la wanawake wa Swahili wale ambao wameolewa, kwa maana ya kupambia waume wao nyumbani. Hata hivyo kumekuwa na mabadiliko, wasichana ambao hawajaolewa wanachora hina kama waliokwenda ndoa. Amina Chombo ametembelea mtaa wa Inglani huko Mombasa na kuzungumza na wasichana kuhusu uchoraji wa hina kabla ya ndoa. Hebu tusikie. Nam shukran sana kutoka Washington DC nikiwa katika mtaa wa Inglani hapa mjini Mombasa, kitovu cha Waswahili. Tunaangalia utamaduni wa uchoraji hina kwa wasichana. Je, lifestyle hii imekuwa inakiukwa na jamii ya sasa ama wasichana wa kisasa? Niko na warembo kadhaa hapa na tunazungumzia swala hili. Nam dadangu angu najitanani, na, na, na unaangalia vipi swala hili? Kuna baadhi wanasema kwamba wasichana siku hizi hawana adabu, wanachora hina wakati hawajaolewa. mm, Haimaanishi ni kichorwa na bwana. Haimaanishi kuna watu ambao wameolewa na wa, hawachorwi. Kuna watu ambao hawajaolewa wanachora. So kwangu mimi si kitu kikubwa, kuchorwa ni urembo, mapambo, unajifurahisha nafsi. Sio lazima uchore ufurahishe waja Aa. Kwa majina naitwa Rahma Abdul. Wajichora kama mapambo, kufurahisha nafsi yako, sikufurahisha watu waja wengine. Kwa majina mi naitwa Amal Muhammad, ninaona pia si big deal, huyo ni urembo tu Si ati lazima uolee uchore ama Atu, kabla hujaolewa, wachora. Kina mama wanasema kwamba wakati unajichora, unajikea nuks, we hujaolewa, alafu unakwenda kuchora unapambwa. E, tuseme riski imetoka. Kesho naamini wakati bwana ametokea, umechorwa juu, utapambwa vipi tena? Kwa hiyo sasa ni mipango mi, ya Allah, lakini hata ukija kuchorwa kama weni msichana hujaolewa, wao wachoraji wenyewe wanajua, hawakuchori maua ya watu ambao washaolewa. Kuna utaona mkono, kuna utajua huu ni msichana amechorwa na au choru nyingi wachoro kidogo, maua tofauti, si mengi, simple flowers. Kwa hiyo kuna tofauti ya leolewa na ambaye hajaolewa. Mimi naona yani, kama alivyosema huyu mwenzangu, kuna maua simple maua kisichana na maua kiutuzima. Sasa maua kisichana yana difference na maua kiutuzima. Sasa obviously, mtu utajua huyu ameolewa na huyu hajaolewa. Haya, shukran sana. Ni mtizamo wa wasichana wa kisasa kuhusiana na uchoraji wa aina. Kwa hivyo nyinyi mnaona kwamba ni pambo ambalo liwe wazi kwa kila mmoja. Mimi naona hivyo, kila mtu ana maoni yake. Watu wazima waona tunakosea heshima, sisi kwetu sisi tunaona ni pambo. Shukran sana Amina Chombo kwa kuzungumza na hao, uh, baadhi yao ni wasikilizaji wetu wakizungumzia masuala ambayo Uh, wanaona ni muhimu katika maisha yao. Na sasa kama unaona, moja kwa moja tuingie kwenye ngoma, ambapo tuna mwanamuziki Juliana Kanyomozi ambaye hapa anakuambia I am still here, twende kazi. Wanamziki ambao mimi mwenyewe nawapenda sana, Kamau. Anaitwa Juliana Kanyomuzi, huyu dem wa Uganda. Anasema i get up on my feet, na ninaendelea vizuri kabisa. Kwa hiyo anasema ukipata matatizo usije kutetereka, manake utaweza kuyapita yote na ukaendelea kama yeye. Juliana Kanyomuzi anavyosema ni ujumbe mwafaka sana, hasa wakati huu ambapo tunasikika katika maeneo yote duniani. Unajua Kamau, unaweza kutusikiliza hata ukiwa kule uh, Iceland maana yake ni kuingia tu kwenye mtandao www.voaswahili.com. Kazi ipo. Alafu anasema unajua, wakati nchi inapoendelea, wakati wa kampeni na uchaguzi, wakati ule ndio wakati wa mtihani wa nchi hiyo na, kwa hivyo la kujua ni kwamba hasa Wanakenya wakati huu, kwamba huu ni mtihani tu na utapita, na siku na maisha yataendelea. Kwa hivyo lililo na haja zaidi ni kuweza kudumisha usalama na utangamano katika taifa la Kenya linapokaribia uchaguzi mkuu. Msikilizaji, kuna mengi ambayo huendelea. Kuna watu hasa vijana ambao wanatafuta kazi na wengine ambao tayari washapata kazi wanatafuta kazi nyingine. Sasa hii leo katika kitengo chetu cha kama una kazi, tunazungumza na mwanadada kwa jina la Wahida ambaye ni raia wa Kenya, na ameeleza Sauti ya Amerika kwamba licha ya kuhitimu kutoka chuo kikuu na digrii ya uanasheria, yeye sasa anapata riziki ya kila siku kutokana na biashara ya kuuza mapambo na urembo. Sasa basi Nafikiri tuungane moja kwa moja na mwenzetu kutoka Mombasa, Josphat Kioko, maana yake umezungumza na dada huyu. Josphat, hebu tueleze hasa ni nini kinamfanya mtu asomee sheria kisha aingie katika uuzaji wa vipondozi na mapambo ya urembo? Ukosefu na uhaba wa ajira ndio sababu kuu inayosababisha hili, na asilimia kubwa ya vijana Kenya hawana ajira. Kwa hili nilimpata akiwa katika uwanja wa ndege akisafiri kununua bidhaa Nairobi. Tena anasafiri kwa ndege, ujue ile taaluma ameifanya vizuri sana. Nilipomuuliza akaanza kuneleza jinsi alisomea sheria. Kwanza mskie: nimesoma taaluma ya sheria Mount Kenya University, ila sijaamua kuendelea kwa sababu nimesoma miaka minne sheria na kuwa mwanasheria inahitajika, tena niendelee na miaka mingine miwili kusomea diploma ndo nipate ile certificate. Kuwa mwanasheria anaweza kupractice kusimamia na kusign documents. Naona hiyo ina kazi nyingi na umri unakwenda, nataka kutafuta pesa kwanza. Yes, nilifanya taaluma ya sheria sababu nilisukumwa na wazazi na marafiki kuwa mi ni mzuri katika kutetea haki ya watu, lakini hapo si mali pashoni yangu iko Ndo nikaamua niingie katika upambaji, kuuza nguo wana za wanaume za wanawake na mapambo yake. Hii nilianza baada ya kuwa nafatwa na watu kuniuliza advice kuhusu watavaa nini ama wataongeza nini katika mapambo yao, kama wanaenda shughuli fulani, kipi kitaweza kinaweza mpendeza zaidi. Nam Kioko huyu ni mwanadada mwenye umri wa miaka ishirini na mitano na anaonekana ameweza kuachivu mambo mengi katika umri wake huo. Ni nini kingine ambacho alikueleza? Soko lake kuu ni sehemu ya kusini mwa pwani Diani, ambayo ni hoteli za kifahari sasa hapa ndio biashara yake ni noga, akiinadi akiuza kwa watalii na huku na huku, na sasa nimemuuliza, maanake hapa panesaja ya urembo na mambo ya mapambo hapa ndiyo nyumbani. Amefafanua zaidi, anauza nini kawaida. Okay, mapambo ninayouza sana, sana sana ni mikufu, pete, bangili, herini, mikufu ya kiunoni, mikufu ya miguuni, sijui jina, mapambo inayote saa kila kitu, miwani kila kitu kinachojulikana kama mapambo mi nadili nacho, na wateja wazungu pia napata, nawapata na sababu mimi ndo nawatafuta, nawatembelea, siwangojei wakuje katika, katika duka letu. Mi nazunguka nikitafuta wateja, kwa kwa sababu this is what I like, kwa sababu kuajiriwa ina mambo mengi. Process ni ndefu. Cha muhimu ni utafute passion kama nilivyotafuta passion, wapenda nini? Ukishajua kile unachokipenda Immediately saa hiyo hiyo, kazi ni kazi, na mi napenda kazi yangu sana. Sidhani kama vile ninavyofanya hii kazi yangu ya upambe na marembo naweza ifanya katika ofisi, kazi za kuajiriwa. Napenda kujituma, sijapenda kutumwa. Basi asanti sana Josephat Kioko, tumesikia kwamba yule anajituma licha ya kuwa kwamba ako taaluma tofauti na aliyoisomea. Na sasa uchaguzi wa nchini Kenya unapokaribia, ni vizuri kuweza kujielimisha baadhi ya mambo yanayohitajika kwako wewe, kwa kwa mpiga kura. Karatasi tumehakikisha tumeweka asilimia kumi zaidi ya ile kituo kinachohitaji. Mfano, kituo cha hitaji e, watumia waliojirejista kwenye orodha, tutawapa mia na kumi ili ikitokea jambo lolote, pengine katika kutiki umetiki makosa vipi, utapewa nafasi ingine ya kuweza kupiga tena kura ya kupiga vingine ka vizuri. Ile mbaya itaitwa kwenye mfuko wake iwekwe, zile spoiled ballots haitoisabii na kinamna ingine. Kia mungu asijalie, ikatokea jambo la la kipengine hatari au nini, saa ile ile tutafunga ile a, tutaondoa vitu vyetu na tutaondoka. Kwa hivyo itafungwa ile polling station, itakuwa declared imefungwa mpaka tutakapo kupata usalama mahali kama pale. Nam, ndivyo hivyo basi, mambo yalivyo katika voter education. Wakati wa Kenya wakielekea katika uchaguzi wa tarehe nane mwezi Agosti, tutakuwa tunakuletea mengi kuhusiana na uchaguzi huu. Kwa hivyo kaa standby kutoka leo, kutoka wiki yote hii tuna makala maalum na vilevile kueleza mengi zaidi hadi siku hiyo ya uchaguzi, na hata baadaye. Kamau, tuone ni yapi ambayo wanasema mitandaoni lakini kidogo tu kabla ya mkamiti kibayasi kutueleza yanayovuma, nakumbuka kuna swali tuliweza kuuliza wasikilizaji wetu kwamba tuhuma za mara kwa mara kutumia lugha kali zinazomkabili uh, tundu lisu huko nchini Tanzania, je, ni ni kuishiwa sera ama ni ushujaa? Lakini naona kuna maoni mengi yametolewa. Uh, huyu Mulishwa, anasema anasema inawaumiza kichwa mpaka wanampima mkojo. huyu ni chombo kiteule cha Mungu, wapeleke kabisa Baba, wapeleke wapeleke kabisa baba. Lisu rumande, sio mwisho wa kupasha uh, wa kupaza sauti. Naye Celestin Simba wa Dar es Salaam, Tanzania, anasema Lisu hajawahi kutumia lugha kali. Kusema Lisu anatumia lugha kali ni kuungana na vibaraka wa CCM, jeshi la polisi wanaoamua tafsiri eh, kila neno kulingana na upeo wao. Haya ni maoni tu, na kuna huyu Zain, Zainu Maliki anasema ukosefu wa adabu. Mtu akishakuwa kiongozi wa taifa kama rais, sio mwenzako tena, inabidi kutumia maneno ya heshima kumwambia. Kujitia ujuaji sana utaishia vibaya. Naona kama utusikilize anayovuma mitandaoni, mwenzetu yuko hapo tayari. Mkamiti kibahasi ni yapi? Nam basi, yaliyovuma mitandaoni ni mengi sana kwa upande wa Afrika Mashariki. Hebu basi tuanzie moja kwa moja huko nchini Uganda ambapo uh, mwanamke mmoja amekatwa visu na mumewe na kisha mume huyo akajijeruhi uh, mwenyewe. Hivi sasa wote wawili hao wapo hospitalini wakiuguza majeraha. Ni baada ya dada huyo kumweleza mumewe kwamba wazazi wake bibie walimtafutia shule Marekani ili ajiendeleze kielimu. Mume wa dada huyo ni mwongozaji wa bodaboda boda, na wazazi wa bibie walijitahidi kutaka mtoto wao asomee masomo ya uuguzi Marekani. Basi kwenye mtandao wa Twitter wengi <laughs> wamezungumza ya kwao. Huyu Musa anasema wivu wa mapenzi ni mbaya. Joyce yeye anasema sasa amemuumiza mkewe, anategemea nini? Kwa sababu hawa wawili inasemekana wana mtoto. Nani anayewahudumia? Hali kadhalika basi, maoni ni mengi. Ngoja niangalie tena huko nchini Kenya hivi leo. Basi ni kwamba polisi mmoja alikuwa anatakiwa kusimama mahakamani kutoa ushahidi kwa ajili ya maafisa polisi wenzie, na kabla ya kutoa ushahidi, basi polisi huyo yeye mwenyewe akajikuta amewekwa korokoroni kwa kisa kwamba amefika mahakamani hapo akiwa amelewa pombe ha. kidogo kidogo, hata kabla uendelee. <laughs> Isaya Sambo anasema hayo mapenzi ya kukatana visu hayafai, kama mpendi mwenzio achana naye. Basi sana kia. Mkamiti kibayasi kwa kuweza kutuletea yale yanayovuma mtandaoni, na pia unaweza kupata mengi zaidi kwa kuingia kwenye ukurasa wetu wa Facebook na kuyajua kama kweli kabisa. Tuwashukuru wote ambao wameweza kutufuata popote walipo, atufigwe mponi na wewe Isaya Sambo pamoja na wengine wote tunashukuru sana. Kutoka hapa Washington, jina langu Harizon Kamau nikiwa na mwenzangu BMJ, Mrivi, basi pamoja na wengine wote walioshiriki kufanikisha kipindi hiki, bila kusahau Aida Isa kwa upande wawili wa pili. Lakini popote ulipokuwa, na jioni njema hadi kesho sana wakati kama huu. Jioni njema kutoka Washington DC.