hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka hapa washington dc karibu popote pale ulipo katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za afrika ya kati na saa 12 asubuhi saa za afrika mashariki mimi ni meri mgawe na mimi ni sandey shomari nikukaribisha katika matangazo yetu ya leo julai 27 siku ya alhamisi mwaka 2017 karibuni Katika matangazo ya Kumekucha Afrika hivi leo tunakuarifu kuwa mamlaka mapato nchini Tanzania imeitaka kampuni ya madini ya Akasia kulipa fedha zaidi ya shilingi trilioni mia nne walizokwepa kodi. Mchambuzi wa masuala ya kisiasa anafafanua: lakini kinachotakiwa katika hapa bila shaka serikali ya Tanzania ni kuweza kupata kile ambacho unakihitaji. Na katika habari nyingine tunakuarifu kwamba wataalam wa ugonjwa wa ukimwi wamekutana wiki hii mjini Paris kujadili mafanikio na changamoto za ugonjwa huo. Ni vidokezo tu vya habari zetu za leo, mpenzi msikilizaji, lakini kwanza tutaanza na habari za dunia ukisomewa na mwenzangu Sandi Shomari. Wanaharakati wa kutetea haki za kiraia wanasema hatua ya kumwondoa kiongozi wa Sudani Kusini Riek Machar kwenye mpango wa amani wa eneo hilo kutapelekea Sudani Kusini kubaki kwenye vita. Mawaziri wa Afrika Mashariki wa kanda ya IGAD walisema hayo siku ya Jumatatu kwamba Machar hataalikwa kwenye mkutano ujao wa kutafuta amani ambao unalenga kurudisha tena hatua ya makubaliano ya amani ya mwaka 2015 kati ya waasi na serikali ya sudani kusini. Tumekwisha kubaliana kwamba makundi yote ya upinzani ikiwa ni pamoja na mawazo ya Riek Machar yatajumuishwa katika hatua hii, kwa sasa hatutamwalika waziri wa mambo ya nje wa Ethiopia. Wolkne Gebeyehu alisema hayo mwishoni mwa mkutano wa mawaziri katika mji mkuu wa Sudani Kusini wa Juba. Ghasia mpya zimezuka katika jamhuri ya afrika ya kati ambapo walinda amani wawili wa, wa Moroko waliuawa siku ya Jumanne na kuhatarisha miaka kadhaa ya juhudi za kurudisha uthabiti. Wa Umoja wa Mataifa unaonya. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres alilaani mauaji ya walinda amani ambao walishambuliwa ghafla katika mji wa kusini magharibi wa Bangaso siku ya Jumanne, ikiwa ni siku mbili baada ya askari mwingine kuuawa katika shambulizi kwenye msafara mmoja. Mkuu huyo wa Umoja wa Mataifa amezitaka pande zote kuacha ghasia na kuchukua hatua kuepuka kuzorota zaidi kwa hali ya usalama nchini humo. Nchi hiyo inaelekea kuondoka kwenye vita vya wenyewe kwa wenyewe ambayo ilipuka mwaka elfu mbili na kumi na tatu kufuatia kuangushwa kwa rais wa zamani Francois Bozize ambaye ni Mkristo aliyeangushwa na waasi wa Kiislamu kutoka muungano wa Seleka na baada ya mkutano kati ya tume huru ya uchaguzi nchini Kenya na wagombea nane na wa uraisi na wawakilishi wao mapema jana, mwenyekiti wa tume hiyo Wafula Chebukati amesisitiza kwamba IEBC itatangaza tu matokeo ya uchaguzi wa urais katika awamu moja baada ya kupata matokeo hayo kutoka maeneo bunge 290. Hii ni kinyume na mfumo hapo awali, ambapo matokeo ya uchaguzi kutoka maeneo mbalimbali yalikuwa yakitangazwa kwa umma mara kwa mara, lakini waangalizi wa uchaguzi huo nchini humo wanaikosoa IEBC. Mwandishi wa Nairobi, Kennedy Wandera, ametuandalia taarifa ifuatayo. Vile uh, tumesema na vile sheria inasema na kulingana na ile uamuzi wa mahakama kuu, kila constituency itatangaza matokeo ya presidential results. kila constituency, 290 constituencies sasa kama unasema matangazo kwa ile kituo ya Bomas hiyo itakuwa tu sasa kurudia ile ambayo imetangazwa tayari, itakuwa imetangazwa sasa. Kazi yetu ni kuchukua hiyo makaratasi na kuhakikisha kuwa vile imetangazwa na vile iko kwa hiyo form 34B inalingana, alafu sisi tutajumuisha hiyo, alafu tu, tufanye wa, tuwatangazie tu wananchi nani ameshinda. Sasa hakuna hacha ya kuna kurudia ile matangazo ambayo ushakuwa umesikia tayari. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Rais wa Marekani Donald Trump anasema jeshi la Marekani litaruhusu tena watu wa jinsia waliobadili jinsia zao kuwamo jeshini, kubadili sera ya utawala wa Rais Barack Obama iliyotangazwa mwaka mmoja uliopita katika mfululizo wa ujumbe wa Twitter siku ya Jumatano baada ya kujadiliana na majenerali na wataalamu wa jeshi, aliamuru viongozi wa jeshi kukataa kupokea watu waliobadili jinsia zao. Jeshi letu lazima lilenge katika ushindi wa hali ya juu na haliwezi kugubikwa na gharama za matibabu na matatizo ambayo watu wa jinsia tofauti watakuwa nazo, Trump alisema. Trump hakusema kitakachotokea kwa watu waliobadili jinsia zao ambao tayari wako katika jeshi la Marekani wapatao elfu nne kwa mujibu wa utafiti wa Rand Corp. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Rusia Sergei Ryabkov anasema Mosco inaelekea kwa kiasi kikubwa, huenda wakalipiza kisasi dhidi ya Marekani kutokana na maamuzi ya Marekani kuweka vikwazo vipya kuwa adhibu Rusia kwa kuingilia kati uchaguzi wa Marekani wa mwaka jana. Baraza la wawakilishi lilipitisha azimio Jumanne, ambalo pia linaongeza udhibiti wa bunge dhidi ya uwezo wa rais Donald Trump kupunguza adhabu hizo. Kwa mujibu wa shirika la habari la serikali la Russia la, Ryabukov ameonya kwamba vikwazo vyovyote vipya vitarudisha nyuma maendeleo yoyote kati ya mahusiano yaliyoboreshwa kati ya Washington na Moscow. Pia anasema Russia ilionya utawala wa Trump kwamba itachukua hatua kama wabunge wa Marekani wakipitisha mswada huo. Mwanasheria mkuu wa serikali ya Marekani ameweka wazi kwamba hana mpango wote wa kuachia madaraka kufuatia ukosoaji mkali wa rais Donald Trump, lakini amesema anafikiria kuchukua hatua ambayo itapunguza kukasirishwa kwa rais Trump. Aliongeza shinikizo kwa Sessions siku ya Jumatano. Katika ujumbe wa sehemu mbili wa Twitter, aliuliza kwa nini mwanasheria mkuu huyo hajamwondoa anayekaimu nafasi ya mkurugenzi wa FBI Andrew McCabe, ambaye mke wake alipokea kiasi kikubwa cha fedha za kampeni kutoka kwa Wademokrat mwaka jana alipogombea nafasi ya kisiasa huko katika jimbo la Virginia. Trump alieleza kusikitishwa kwake na Sessions mapema wiki hii, ingawa msemaji wa White House Sarah Huckabee Sanders anasema hiyo haimaanishi anatakiwa kujiuzulu. Unaweza kusikitishwa na mtu, lakini bado ukataka aendelee na kazi yake. Alizungumza hayo katika mkutano wa kila siku wa White House na waandishi wa habari. matangazo ya kumekucha afrika yanakujia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc kufuatia mamlaka ya mapato nchini tanzania tra kuitaka kampuni ya madini ya acacia kulipa shilingi za kitanzania trilioni 424 kutokana na, na ukwepaji kodi iliyofanya kuanzia mwaka elfu mbili mwenzangu idd ligongo amezungumza na mchambuzi wa masuala ya siasa majid mjengwa kwanza akamuuliza kama fedha hizi zinalipika kutoka kampuni ya acacia Si rahisi hata kidogo kulipika eh, kwa maana ya kwamba ni fedha nyingi sana, lakini zimetokana pia na hesabu hizo zilizokokotolewa oh, eh, kutokana na ripoti hizo mbili eh, lakini katika hili eh, kampuni yenyewe tu ah, haina oh, kwa mujibu wa maelezo yao thamani hiyo eh, lakini ni makosa yaliyofanywa ambayo wao hawawezi kuyakataa ya kuto kufuata taratibu kulipa kodi inavyotakiwa. Kwa hiyo serikali ya Tanzania imejiweka katika nafasi nzuri kwenye meza ya majadiliano, kwa maana ya kwamba inaingia kwenye majadiliano ikiwa na nguvu zaidi e, ya kuweza ya kupata yale yani ambayo inahitaji e, kutoka kasha, kwa maana ya kasha wanakiri mapungufu, lakini kiwango hicho ni kikubwa. Ee, wanasema wenyewe inaweza ikachukua karne nyingi kuweza kulipa pesa zote hizo eh, lakini kinachotakiwa katika hapa bila shaka serikali ya Tanzania ni kuweza kupata kile ambacho inakihitaji na inachohitaji, na tulimsikia Rais John Pombe Magufuli wakati alipokuja yule kiongozi wa kampuni ya Barrick ambao wana share kubwa katika eh, mgodi ule wa kashia, walisema kwamba watafanya mazungumzo. Naye akatamka bayana kwamba hawaoni sababu hivi sasa ya kuzungumza na akashia kwa sababu haijasajiliwa kampuni hiyo e, nchini Tanzania. Sasa kwa nini hii leo mamlaka mapato Tanzania inapeleka maombi ya kulipwa fedha hizi kwa kampuni ambayo kwa namna moja ama nyingine inasemekana haijasajiliwa nchini Tanzania? Kwanza umelizungumza hilo la kampuni tanzu lakini pia ripoti mbili ndizo zile, zile ambazo zimepelekea Akasha, TRA mamlaka ya mapato ya kodi za mamlaka ya kodi ya mapato katika Tanzania TRA kuweza kukokotoa na kuona kiasi hicho cha fedha inadai eh, kampuni ya Akasha. Eh, suala hilo linaweza pia likakatiwa rufaa eh, kwa awa kasha kupinga hilo kupitia hiyo TRA. Eh, lakini hakuna namna yoyote isipokuwa kwamba walikuwa kwa namna moja nyingine, wanapeleka mapato eh, kodi zao, lakini kiwango kile kuanzia mwaka huu wa elfu mbili mpaka sasa hivi si kile ambacho walitakiwa wao wakilipe. Kwa so, hiyo ilielezwa pia kwenye ripoti ile, kiasi ambacho kinalipwa sio sahihi. Kwa so, hiyo nadhani cha kwanza kabisa washtakiwa na pengine kukifanya akasha kwa mujibu wa mamlaka hiyo ya TRA. E, bado wanaweza kwenda kulalamikia ku, ku, hilo, lakini nadhani kubwa kabisa e, akasha wanakitafuta sasa hizi ni kumaliza jambo hili kwa haraka e, kwa sababu tayari e, mauzo ya soko lake ya e, hiko zake yanaporomoka e, katika mwaka wa tatu sasa. Hizi kampuni haiendi vizuri. Ni mchambuzi wa masuala ya siasa Majidi Mjengo akizungumza na Sauti Amerika kutoka Dar es Salaam Tanzania. Matangazo ya kumekucha Afrika na kujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Tukiwa tunaendelea na matangazo yetu, sikiliza habari zaidi za dunia. Mwanamke mmoja wa Ethiopia mwenye umri wa miaka 24 Rana ni mkimbizi mara mbili, akiwa Indonesia kwa sasa ni sehemu ya pili ambako amehamishiwa katika maisha yake machanga alizaliwa Saudi Arabia kwa sababu mama yake ya mzazi ambaye ni mtoto wa pinzani maarufu nchini humo alikimbia Ethiopia kabla yeye kuzaliwa, lakini nchi hiyo haikutambua waomba hifadhi, kwa hiyo akawa hana nchi. Baada ya kukaa muda mfupi Ethiopia, ambako alifukuzwa akiwa na umri wa miaka kumi na sita, pia alipata shahada yake ya kwanza nchini humo, alilazimika tena kukimbia wakati wa msako mkali wa serikali ya nchi hiyo dhidi ya wanaharakati wa kabila la Oromo alifanikiwa kupata ukimbizi nchini Indonesia ndani ya mwaka mmoja na kuweza kuwa na makazi katika eneo la Mingu Baru kusini mwa Jakata, eneo ambalo katika miaka ya karibuni iliwekuwa likipokea wakimbizi wengi wa Afrika Mashariki na waomba hifadhi. Maafisa wa Afghanistan wamethibitisha kwamba shambulizi la Taliban limeua wanajeshi wapatao 26 na kujeruhi wengine 13 katika jimbo la kusini la Kandahar. Shambulizi hilo la usiku katika wilaya ya Kakrez lililenga jeshi la Afghanistan au kambi ya ana na taarifa rasmi ilikariri msemaji wa wizara ya mambo ya nje Dawlat Waziri akizungumza amesema mapigano hayo pia yameuwa na kujeruhi waasi wapatao 80 wa Taliban. Maafisa wa anga wa jeshi wa eneo hilo waliwaambia waandishi wa habari, mashambulizi ya anga yaliunga mkono majeshi ya nchi kavu na yaliwalazimisha waasi kurudi nyuma, na helikopta za kijeshi na kusafirisha wanajeshi katika hospitali za karibu. Msikilizaji uliojiunga nasi hivi sasa, haya ni matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Waweza kufuatilia matangazo haya na vipindi vyetu vingine kupitia mtandao wetu wa www voa swahili com Wataalamu wa ugonjwa wa ukimwi ulimwenguni walikutana wiki hii mjini Paris, huku mafanikio yakielezwa wa wakati wa mkutano na changamoto ambazo zimebaki. Mwandishi wa VOA Edwin Kinzeka anaripoti kutoka Uguida, kaskazini mwa Cameroon, ambako wametajwa kinamama na watoto wenye HIV na hali ngumu inayowakabili. BMJ Muridhi anasoma ripoti yake. Mamia ya watu walikusanyika katika makutano ya Yelwa kaskazini mwa Kamerun kuwasikiliza watu wanaoishi na HIV. Miongoni mwa wazungumzaji ni Miriam Anang ambaye amempoteza mume wake na mtoto wa miezi mitatu miaka miwili iliyopita. Anasema alipojaribu kuwashawishi wanavijiji waliokuwa wagonjwa kupeleka watoto wao kupimwa kama wana HIV walidai kwamba wamerogwa na jamaa zao. Anasema anawafahamu wanaume watatu ambao walifariki kwa HIV na wake zao wamekataa kuwapeleka watoto wao hospitali waki dai kwamba familia zao zimeathiriwa na nuksi. Miriam hakuwahi kupata huduma za afya wakati wa ujauzito. Alijifungua mtoto wake kwa msaada wa mkunga wa jadi. Ilikuwa ni baada ya kuanza kuugua ndipo alipokwenda hospitalini na kugundua kwamba ana HIV. Hivi sasa ni mwelimishaji anayefanya kazi katika mradi wa serikali ya Kamerun. Mwaka wa 2016 serikali iligundua kwamba wanawake saba kati ya kumi katika maeneo ya kaskazini mwa nchi hiyo walikuwa hawaendi hospitali walipokuwa waja wazito. Serikali inaripoti kuwa theluthi moja ya hao waliokwenda hospitali hawajawahi kwenda huko wakati wa uja uzito, hata mwanamke ambaye aligunduliwa na HIV Kazi ya wale wanaotoa elimu ni kuwataja wanawake wajawazito katika vijiji vyao na kuwashawishi kwenda kupatiwa huduma za afya na pia kuwakumbusha kwenda hospitali kama walivyopangiwa. Serikali inasema tangu kuanza kwa programu hiyo, wanawake saba wajawazito kati ya kila wanawake kumi wametajwa na watoa elimu kuwa hivi sasa wanakwenda hospitali. Matokeo ya upimaji HIV kwa kinamama hivi sasa huchukua siku moja na mtu anapata majibu, lakini watoto wachanga wanahitaji uchunguzi maalum, na upimaji wa damu unaweza kufanyiwa uchunguzi kiasi cha kilomita kadhaa kutoka mji mkuu wa Yaunde, anasema Wekan Georgette ambaye anahusika na maswala ya udhibiti wa HIV na watu wanaishi na ukimwi katika wizara ya afya nchini Kamerun. Anasema inachukua kati ya miezi sita mpaka saba kwa matokeo kuletwa kutoka Yaunde, na wakati huo matokeo yanakuja wakati ambapo ya baadhi ya watoto kwa kweli wanakuwa wamefariki. Anasema pia wanawake wa kaskazini wanakabiliwa na tatizo jingine linalowafanya wasirejee hospitali kwa kuhofia unyanyapaa. Idara ya Umoja wa Mataifa ya kuhudumia watoto UNICEF inakadiria kwamba asilimia 40 ya watoto wenye HIV hawapati matibabu kaskazini mwa Cameroon. Maafisa wa afya wanasema kwamba ni muhimu kuwapatia matibabu ya antiretrovirus yani ARV haraka iwezekanavyo, mara tu wanapogundulika kuwa na virusi. Na, na kocha wa timu ya taifa ya kandanda nchini Uganda Milutin Micho ametoroka nchini humo bila kuandika barua ya kujiuzulu, ikiaminika kwamba anaelekea nchini Misri. Micho ambaye amekuwa na matatizo ya mshahara kutoka kwa mwajiri wake ameondoka Uganda kisirisiri na kuiacha timu ya taifa bila mkufunzi. Mwandishi wetu wa Kampala Kenneth Bwire anatuarifu. Hakuna juae jinsi alivyotoroka kocha wa Cranes Micho Sredojevic wala kujua ipi ilikuwa mipango yake lakini linalojulikana sasa ni kwamba michu anatarajiwa kujiunga na klabu ya Orlando nchini Afrika Kusini kama meneja kwa mshahara wa dola elfu hamsini za Marekani kila mwezi. Michu ameondoka Uganda siku ya Jumanne saa saba usiku akitumia ndege ya Ethiopian Airways, na duru zinaarifu kwamba tayari alikuwa amesafirisha familia yake hadi nchini Ethiopia wiki moja iliyopita. Naguru, Kampala, kutoka nyumbani kwake katika mtaa wa Naguru jini Kampala aliweza kupanda gari katika uwanja wa ndege wa Entebbe. Ndege iliyoondoka saa tisa asubuhi akielekea nchini Ethiopia. Ataondoka nchini Ethiopia mnamo siku ya Jumatano hadi nchini Afrika Kusini kuanza majukumu yake mapya kama mkufunzi wa timu ya Orlando South Africa, on Friday or Saturday. Mara ya mwisho kuzungumza na waandishi wa habari, Micho ambaye ni mzalio wa Serbia alilalamika kutopokea mshahara kwa muda wa miezi sita. Kocha huyo amekuwa akipokea mshahara wa dola elfu kumi za Marekani. Mechi yake ya mwisho kama mkufunzi wa Dekrens ya Uganda ilikuwa kati ya Krens na Sudani Kusini, iliyoishia kwa magoli matano kwa moja, ushindi wa Dekrens. Micho alijiunga na Uganda Crens mwaka elfu mbili kumi na tatu na kuisaidia timu hiyo kucheza fainali za kombe la kandanda bara Afrika baada ya miaka 39. Kenes Bwire Sauti ya Amerika. Kampala. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja live talk kila Ijumaa kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako, piga simu p Tano, tano, moja. Maoni yako yasikike moja kwa moja kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ni Live Talk Friday. Naam, naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC na tukiendelea ripoti zetu. Marekani na Uingereza wanaanzisha mazungumzo ya awali hapa Washington juu ya makubaliano ya biashara ambayo yataweka uhusiano mpya wa kibiashara kati ya nchi hizo mbili baada ya Uingereza kujitoa Umoja wa Ulaya. Uingereza ina matumaini kuondoa vikwazo chini ya mpango wa sasa wa Umoja Ulaya, wa Ulaya, kwamba utainua biashara na Marekani kwa dola zipatazo bilioni 40 ifikapo mwaka elfu mbili na thelathini mwandishi wa Sauti Amerika huko London Louis Ramirez ametuletea ripoti inayosomwa hapa na Mery Mgawe. Uingereza inataka kuwa na nafasi maalumu kwenye mashauriano ya kibiashara na Marekani, ikiwa ni zaidi ya mwaka mmoja tangu rais wa zamani Barack Obama alipowaonya Waingereza juu ya uhusiano wa siku zijazo wa kibiashara kama wakipiga kura kuondoka Umoja wa Ulaya. Serikali ya waziri mkuu wa Uingereza Theresa May ina matumaini kwamba kujitoa kwa Uingereza, sera ya rais wa Marekani Donald Trump ya Amerika kwanza inaweza kuepuka vikwazo vya kulinda biashara keep Ni muhimu sana kwamba tunaiweka Marekani kwenye mtazamo huru wa biashara kwa sababu ndio uchumi mkubwa sana duniani. Na chochote kinachotokea huko kinamwathiri kila mtu. Kwa hiyo nafikiri kuondoa mjadala mbali na kelele za kujilinda kwenye soko huru, mjadala ulio na taratibu ni majadiliano muhimu sana kwa sisi kuwa nayo. Mazungumzo haya ni ya awali. Uingereza haina mamlaka ya kuingia kwenye mikataba ya kibiashara mpaka itakapokuwa imetoka rasmi kwenye Umoja wa ula, Ulaya, na hilo litafanyika miaka miwili ijayo. Lakini kufanya maandalizi ya awali ni muhimu kisiasa, wakati umaarufu wa mpinzani wa mei wa mrengo wa kushoto Jeremy Corbyn unaongezeka, na pia wasiwasi kwamba makubaliano ya biashara ya Marekani huenda ikamaanisha kufungua mfumo wa afya wa Uingereza kwa makampuni ya Marekani. Sure uh, sina hakika kama a... serikali ya Uingereza itaungwa mkono na umma katika kuingia kwenye makubaliano ya kibiashara na Marekani. Inaweza kuwa na utata sana. Kwa Uingereza, kilimo ni jambo kubwa litakalojitokeza. Kuna tofauti kubwa kati ya Marekani na Uingereza ijapokuwa masuala ya kilimo na matumizi ya antibiotic na mazao yaliyofanyiwa mabadiliko ya kijenetiki, mambo hayatakiwi katika masoko ya Uingereza. Katika sekta muhimu ya fedha, tayari kuna uungaji mkono mkubwa, na baadhi wanaamini makubaliano ya moja kwa moja na Marekani yatamaanisha ukuaji zaidi, anasema mwekezaji Rob Misselbrook. Wakati unafanya mipango na Umoja wa Ulaya unashughulikia mkataba wa kibiashara, kuna msukumo kutoka sehemu tofauti, kutoka kwa watengeneza mvinyo wa Italia mpaka watengeneza jibini wa Ufaransa hadi watengeneza magari wa Ujerumani. kwa hiyo jambo zuri lolote kwa neno zuri au makubaliano ya moja kwa moja na Marekani mara nyingine, anaweza kuwa na vigezo fulani. Msingi wa makubaliano ya moja kwa moja ni sisi na wao tunazungumza lugha moja kwa njia nyingi. Rais Trump anasema anataka kuchukua hatua za haraka juu ya makubaliano ya biashara na Uingereza. Waingereza wamekwenda Washington wakijiamini kwamba Rais Trump na bunge wako upande wao. <muchas> Matangazo ya Kumekucha Afrika yanakujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Baada ya muda mfupi, Sande Shomari atakusomea muktasari wa habari. Wanaharakati wa kutetea haki za kiraia wanasema hatua ya kumwondoa kiongozi wa Sudani Kusini Riek Machar kwenye mpango wa amani wa eneo hilo kutapelekea Sudani Kusini kubaki kwenye vita. Mawaziri wa Afrika Mashariki wa kanda ya IGAD walisema hayo Jumatatu kwamba Machar hataalikwa kwenye mkutano ujao wa kutafuta amani ambao unalenga kurudisha tena hatua ya makubaliano ya amani ya mwaka 2015 kati ya waasi na serikali ya Sudani Kusini. Ghasia mpya zimezuka zime katika Jamhuri ya Afrika ya Kati ambapo walinda amani wawili wa Moroko waliwawa Jumanne na kuhatarisha miaka kadhaa ya juhudi za kurudisha uthabiti Umoja wa Mataifa unaonya. Rais wa Marekani Donald Trump anasema jeshi halitaruhusu tena watu waliobadili jinsia zao huwamo jeshini, na kubadili sera ya utawala wa rais Barack Obama iliyotangazwa mwaka mmoja uliopita. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Rusia Sergey Ryabkov anasema Moscow inaelekea kwa kiasi kikubwa, huenda wakalipiza kisasi dhidi ya marekani kutokana na maamuzi ya Marekani kuweka vikwazo vipya kuadhibu Rusia. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo ya ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Kwa naiba wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo, hapa studio nilikuwa na mwenzangu Sandey Shomari, vilevile mwelekezo wa matangazo ni Deodonchibahiro. Mimi hapa ni Meri Mgawe. Sote kwa pamoja tunaotakieni nyote asubuhi njema. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea sera na maoni ya serikali ya Amerika. Mahakama Kuu ya Rasia hivi karibuni ilikubaliana na marufuku dhidi ya kundi la waumini wa Jehovah's Witnesses baada ya wizara ya sheria ya nchi hiyo kulitaja mwezi Aprili ni kundi lenye msimamo mkali. Ni mwenendo wa karibuni na unakera na kuwawekea masharti makundi ya kidini ya walio wachache nchini Russia ambayo anajumuisha kanisa la Saintolojia. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani Heather Nuwart ameisihi mamlaka ya Rasia kuondoa marufuku kwa harakati za Jehovah's Witnesses nchini Russia kubadili kufungua kituo cha utawala cha Jehovah Witnesses na kuachia wanachama wa dini za walio wachache ambao wanaendelea kusota ndani kinyume cha sheria kwa kile kinachoitwa harakati za msimamo mkali. Tunaisihi Russia kuheshimu haki ya wote kuruhusiwa kuwa na uhuru wa mawazo, dhamiri, dini au imani, amesema Binuat. Jehovah's Witnesses liliundwa katika miaka 1880 hapa nchini Marekani. Kuna zaidi ya waumini milioni 8.3 wa, wa Jehovah Witnesses kote duniani, ikiwemo waumini laki moja na elfu 75 nchini Russia. Tume ya Marekani ya kimataifa ya uhuru wa dini, idara ya serikali kuu, inahusika katika kutoa mapendekezo ya sera kuhusu uhuru wa kimataifa wa dini kwa rais na bunge na pia kupinga marufuku hayo. Uamuzi wa mahakama kuu, kwa bahati mbaya, unatoa ishara mbaya kwa serikali kuendelea kuingilia kati uhuru wa amani na wa dini na kusema ni msimamo mkali. Jehova si kundi lenye msimamo mkali, ni vyema liwe na uwezo wa kuabudu imani yao waziwazi na kwa uhuru bila kuingiliwa na ukandamizaji wa serikali. Amesema Daniel Mark, mwenyekiti wa tume ya Marekani ya uhuru wa kimataifa wa dini. Tume hiyo imehitaja Rasia kuwa ni nchi yenye kutia wasiwasi wasi kwa mwenendo unaouendelea na mbaya unaokiuka uhuru wa dini. Watu wote wa dini za walio wachache ni vyema waruhusiwe kuabudu kwa uhuru na kukutana bila kuingiliwa kama inavyoelezwa katika katiba ya Rasia. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika iliyoelezea maoni ya serikali ya Amerika.