kutoka studio 15 hii ni voa express voa express moja kwa moja jiji kuu la marekani washington dc siku ikiwa ni alhamisi tarehe 28 mwaka naoni wa elfu mbili kumi na saba, ambapo kweli tumechangamka sana hapa Washington kukuletea VOA Express. Jina langu Harizon Kamau na mimi ni BMJ Mridhi, tunatanda tuko kila pahali, tunasikika pia kupitia redio yetu shirika pale Nairobi, Kenya, 107.5 FM, na vilevile unaweza kutupata kupitia tovuti yetu www VOA Express Com. Kama tuanzie wapi hii leo? Kabla hata kusema tuanzie wapi, tuna mengi, labda vidokezo tu. Siasa za Kenya haziepukiki, mambo bado yanaendelea. Unajua siku zimebaki chache mno kuelekea uchaguzi mkuu. Vilevile kuna uh, maswala ya yule mmoja uh, wa viongozi upande wa upinzani Chadema Tundulisu huko Tanzania. Kuna yale ambayo yamejiri baada yake kukamatwa, tutakueleza kufikia sasa mambo yamefikia wapi, pamoja na ajali mbaya nchini Kenya vilevile vile, maswala ya kule kwenye sinema maswala Hollywood pamoja na mengine mengi ikiwemo taarifa za dunia. Lakini kwanza, kama nilivyosema, mambo ni Kenya sasa hivi, na upinzani umeelekea katika mahakama kuu kutaka mahakama hiyo kusitisha uamuzi wa serikali kupeleka jeshi katika kulinda usalama kwenye baadhi ya maeneo ambayo vyombo vya usalama vimeeleza huenda pakawa na ghasia za uchaguzi. Lakini kwa kutueleza kwa kina zaidi ni kwamba Kennedy Wandera akiwa Nairobi amefuatilia na kutuandalia ripoti ifuatayo. Siku 11 kabla ya uchaguzi nchini Kenya kufanyika, muungano wa upinzani National Super Alliance unaoongozwa na Raila Odinga umeelekea katika mahakama kuu kuitaka mahakama hiyo kufutilia mbali kile wanachokiita mpango wa serikali kuwapeleka wanajeshi kushika doria maeneo fulani ambayo vyombo vya usalama nchini vimeeleza kuwa huenda pakatokea gasi za uchaguzi siku yenyewe na baada ya uchaguzi mkuu. Aidha, upinzani unaeleza kuwa haipo sheria iliyofuatwa na serikali kuamuru wanajeshi kulinda usalama maeneo hayo na kusisitiza kuwa ni maafisa wa polisi tu walio na wajibu wa kutuliza ghasia iwapo zitatokea. Haijafahamika wazi iwapo serikali na mpango huo lakini upinzani unaeleza kuwa serikali inapanga hivyo na hali hii itawaogofya wafuasi wao kujitokeza kupiga kura. Opio Wandai, mkurugenzi wa maswala ya kisiasa kwa chama cha ODM cha bwana Odinga, anaeleza kuwa hatua hii ya serikali ina nia mbaya. Kazi ya jeshi mamla muhimu ni kulinda nchi kutokana na, na madui kutoka nchi, ni ya moja ya kutoa hofu na hasama katika sehemu ambazo sisi kama tuna uwezo mkubwa awafuati wengi ulikujughulishia yeah. Lazima serikali yenyewe itajitokeza kueleza ukwe, kinagaubaga ni, ni mambo gani hii wana-wana--wanaendelea. Pia bwana Wandai anaeleza kwani bunge tu lililotwikwa jukumu la kuidhinisha maamuzi ya serikali kupeleka wanajeshi mahali popote iwapo nia ipo Inaelewekana vizuri kabisa kikatiba ya kwamba uh, jeshi la kitaifa la Kenya hairuhusiwi kuingilia masuala ya kindani. Mambo ya ul ul ulindaji wa usalama ndani ya nchi ya Kenya ni kazi, ni jukumu la polisi, na iwapo jeshi la kitaifa litajumuishwa kwa ulindaji wa usalama undani, lazima bunge itoe idhini, na bunge kwa hivi sasa haijatoa idhini kwa jeshi la kitaifa kutumiwa mambo ya usalama katika nchi ya Kenya. VOA Express, Nairobi. Shukran sana Kennedy Wandera ukiwa hapo Nairobi kwa taarifa hiyo uh, ambapo na pia msikilizaji, kumbuka kwamba katika matangazo yetu ya baadaye saa moja unusu utaweza kupata mengi zaidi kuhusiana na maswala hasa kuhusu siasa za Kenya, ambapo kama alivyotaja mwenzangu Kamau ni kwamba uchaguzi unanukia, uko karibu, takriban siku kumi na moja kutoka leo. Hebu nieleze mambo ya uchaguzi, unaposema uchaguzi, najua umekaribia, wasikilizaji wetu watarajie nini? Manake mengi, moja kwa moja. Kwanza kabisa mimi mwenyewe nitakuwa pale Nairobi, nitakuwa base, nitakuwa <laughs> nita tangu tukuanzia Jumatatu, nitakuwa pale ah. Kwa hivyo wasikilizaji watarajie mengi, kwa sababu tutakuwa tena waandishi wetu kila, kila pembe mm -hmm. Kule Kisumu, Mombasa, Mamu. maeneo mengi, Garissa Uh, maeneo mengi wa, wa, wa, wa, waandishi wetu watakuwa kule, tutakuwa tukishirikiana ili kuwapasha wasikilizaji wapate kujua mengi atakiwa kuwa akijiri. Lakini naona sasa twende Tanzania kama no, huu mm-hmm. ambako katika siku kama tatu nne hivi zimepita, huyu uh, mbunge wa Singida Mashariki ambaye ni wa chama cha Chadema, Tundu Lissu amekuwa uh, katika akafikishwa ka, ka mahakamani, kanyimwa dhamana, lakini hii leo amepata dhamana katika mahakama ya hakimu mkazi wa Kisutu jijini Dar es Salam, ambako alifikishwa katika mfululizo wa shtaka la uchochezi ambalo linamkabili lililosomwa kwa mara ya kwanza Julai 24 kama alivyosema mwaka huu, ambapo alikosa dhamana. Na unajua swala hili limezua kila aina ya hisia. Ni kweli kabisa na unajua, akiwa mwanasheria mkuu wa Chadema mm -hmm. kwa kweli si mtu ambaye ana upungufu wa mwaki. Ana mawakili moja moja kumi na wanane akiwemo wakili Fatuma Karume na Pita Kibatala na inadaiwa, anadaiwa kutenda kosa la kuchochea watu na kuchochea umma Julai 17 uh, katika eneo la Kinondoni huko Dar es Salaam kwa kutoa maneno yanayodaiwa kulenga uh, na kuleta chuki, uchochezi na kuhatarisha usalama wa nchi. Na sasa leo Kamau katika Uh, hapo Kinondoni umesema uh, Tundu Lissu wamezungumza na waandishi wa habari na kueleza jinsi ambavyo anafikiria vyama vya siasa no. mm -hmm. uh, um, vinafaa kufanya mikutano ya hadhara bila kusumbuliwa. Hebu tumsikie. Hatutanyamaza kwa sababu tunachopigania ni haki ya nchi hii. Nimesema mara nyingi, na naomba nirudie tena, nchi hii ina katiba na katiba ya nchi hii inasema sisi ni nchi ya mfumo wa vyama vingi na sheria zilizotungwa kufuatana na katiba hiyo zinasema, kwa sababu sisi ni nchi ya vyama vingi, nchi hii ya vyama vingi, vyama vya siasa vyenye usajili wa kudumu kama CCM na Chadema na CUF na wengine wote ambao wamepata usajili wa kudumu, wana haki ya kufanya mikutano ya hadhara na, maende, na maandamano. Sharti ambalo limewekwa ni kwamba ukitaka kufanya mkutano wa kisiasa au maandamano, peleka taarifa siku mbili kabla kwa OCD. Basi umemsikia bwana Tundu Lisu anavyosema, lakini hata baada ya kupata dhamana na baada ya kuwa ndani, anasema kuanzia sasa mbele kuelekea, naona mambo yakiwa namna gani, bado tutapigwa bado tutafungwa, ukikaa vibaya. Lakini naombeni mfahamu yote haya yanafanyika, sio kwa sababu sisi ni wahalifu, yanafanyika kwa sababu tunafanya kile ambacho sheria inataka tufanye. Wenye hofu wenye hatia ndio wanaona tunafanya vibaya. Basi bila shaka naam, ni, ni swala ambalo kama hata uh, vyombo vya habari vya kimataifa ikiwa Reuters na vilevile AP wamekuwa wakiangalia kwa makini, kwa sababu huyu ni mwanasiasa ambaye anafahamika sana pale Tanzania mm. kwa upande wa upinzani. Kwa hivyo yale ambayo anazungumza kwa, kwa, kwa kawaida huwa yanafuatiliwa sana na wale waangalizi uh -huh. Basi swala lingine BMJ, kweli sisi wanaviui kwa niaba ya wenzetu wote tunatoa pole kwa watu walioadhirika kwenye ajali ya, ya barabara katika eneo la Timboroa huko nchini Kenya, iliyohusisha basi na, ilikuwa basi na lori ama nini e? Bila shaka Kamau, na hiyo ni moja ya taarifa ambazo tuko nazo katika habari zetu na kwa hivyo tutawajuza hivi karibuni, lakini eh, tuna... Inaonekana wakati huu kwamba ajali za barabarani, pia kukiwa na shughuli nyingi hapa na pale, ni vizuri watu kuwa waangalifu barabarani, maanake wakati huu ni wakati watu wengi wanasafiri, na pia wana matumaini mengi ya kuweza kufikisha ama kuona uchaguzi ukikamilika na hali ya kampeni ikikamilika vilivyo. Kwa hivyo tu ni tahadhari kwa madereva ambao wanayatumia barabara kokote pale, iwe Afrika Mashariki ama eneo lolote lile, wawe waangalifu kwa sababu ni muhimu sana kusafiri salama. Nam kutoka chumba chetu cha habari. Ni kama ulivyosikia msikilizaji mwenzangu hapa akisema, watu saba wamekufa papo hapo nchini Kenya baada ya basi, baada ya basi walimokuwa wakisafiria kugongana na lori kwenye barabara kuu ya kutoka Nakuru kuelekea Eldoret. Mkuu wa polisi katika mji wa Koibatek Agnes Kamau amenukuliwa na gazeti la Daily Nation la Kenya akisema kwamba watu wengine 30 wamejeruhiwa kwenye ajali hiyo iliyotokea kwenye mpaka wa kaunti za Uasin Gishu na Baringo. Haya yanajiri wiki chache tu baada ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ya kupeperusha makala maalum kuhusu kiini cha ajali katika eneo la Afrika Mashariki na jinsi ya kuzizuia. Jangili mmoja raia wa Tanzania ambaye alitajwa sana katika filamu iliyotengenezwa na Leonardo DiCaprio amefutiwa mashtaka kadhaa ya usafirishaji wa magendo wa wanyama pori, ingawaje bado yuko gerezani kwa uhalifu unaohusiana na wanyama pori. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, Bonfirst Matthew Maliango, ambaye jina lake la utani ni The Devil Has No Masy, alifutiwa mashtaka jana Jumatano kwa kuwa na pembe za ndovu kinyume cha sheria pamoja na mashtaka mengine, mamlaka nchini Tanzania imesema hata hivyo, alihukumiwa kifungo cha miaka kumi na miwili jela mwezi Machi kwa kuhusika na mtandao wa kihalifu unaohusishwa na usafirishaji haramu wa wanyamapori pori. Filamu ya mwaka wa 2016 iliyotengenezwa na Netflix na iliyopewa jina The Ivory Game ililenga kwa kiasi harakati za Maliango ambaye alikuwa akikabiliwa na kifungo kirefu gerezani endapo angepatikana na hatia. na wajumbe wawili kutoka Bunge la Wawakilishi hapa Marekani wamezindua mswada unaonuia kutoa stakabadhi za wakazi wa kudumu hapa Marekani kwa wahamiaji walioingia nchini wakiwa watoto. Mdemokrat Lucille Roybal Allard pamoja na Mrepublican Iliana Ross Lehitinen wametangaza Jumatano kuhusu mswada huo utakaolinda kundi hilo maarufu kama Dreamers, pamoja na kutoa nafasi ya kuwa raia wa Marekani hatimaye. Ros Lehtinen amesema kwamba mswada huo unanuia kuhifadhi watu wema na wenye maarifa hapa Marekani, pamoja na kuondoa hofu. Miongoni mwa watu walioishi, e, kwa muda mrefu wakiwa na hofu ya kurudishwa makwao. Ili mtu kupata stakabadhi hiyo ni lazima awe mwenye tabia njema, awe na uelewa wa Kiingereza, awe na elimu ya shule ya upili au chuo kikuu, na vilevile vile kuhudumu au aweze kuwa amehudumu kwenye jeshi, pamoja na kuwa amefanya kazi kwa angalau kipindi cha miaka mitatu. Na upinzani nchini Venezuela leo unashiriki katika siku ya mwisho ya mgomo wa kitaifa wa siku mbili ulioitishwa ili kumshinikiza rais Nicolas Maduro kusitisha mpango wake wa kuitisha kura ya kutaka kuundwa kwa bunge la kikatiba. Mamilioni wa wafanyakazi walikaa nyumbani Jumatano na kuacha barabara bila gari, huku baadhi ya biashara zikifungwa. Baadhi ya waandamanaji walifunga wali barabara, kuwazuia watu kuenda kazini, hatua ambayo imepelekea makabiliano na vikosi vya usalama na kuacha angalau mtu mmoja akiwa amekufa. Nam unaendelea kusikiliza VOA Express, matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa studio 15, tukitangaza kutoka Washington DC. Kamau sasa ile taarifa ulikuwa unawaelezea wasikilizaji na ambayo tumeisoma hivi punde, mm -hmm. kwa hakika ni majonzi mengi, hasa kama kama ulivyosikia, ni wiki kama mbili hivi tumekuwa na mfululizo wa makala kuhusu ajali za barabarani katika eneo hilo mm -hmm. Na sasa a, tena unasikia hayo, na si ajali ya kwanza hii. Hapo jana kulikuwa ajali nyingine iliyotokea kule maeneo ya Nyeri hapo nchini Kenya ambapo wengi pia walipoteza maisha yao. Katika ajali hii wanasema tatizo lilikuwa ni nini? Maanake wanasema magari yote yalikuwa akielekea upande mmoja, lakini eneo lenyewe nalifahamu vizuri, ni eneo lenye misitu kidogo pale Timboroa na milima milima kidogo no. Lakini kama tulivyosema, labda kuhimiza madreva tu wawe waangalifu zaidi wanaposafiri na wanapoendesha magari yao barabarani Kamau no. ni taarifa ambayo imeandikwa na kwa sasa gazeti la Daily Nation, mm-hmm. alijatoa taarifa refu kweli kweli kuhusiana na swala hilo lakini, eh, kama ulivyouliza, ni watu 30 wame wako tayari wako hospitalini na sita tayari wametangazwa kwamba wamekufa. Ah sasa basi, mm -hmm. katika mambo ambayo yanatanda katika kwenye mm -hmm. mitandao nadhani, mm -hmm. hili tulizungumzie sasa hivi ni kuhusu huyu polisi, afisa wa polisi ambaye alitokea hiyo jana katika mahakama moja huko Kenya akiwa amelewa chakali chakali, alikuwa mlevi kweli kweli, amelewa uhum kabisa, uhum. <laughs> na jaji akasema kwamba yeye haruhusu walevi katika mahakama yake na huyu sasa, ujue ni afisa wa polisi ambaye ana cheo kikubwa, na alikuwa kwenye kesi ya nani? Kesi ya top cop wa yule top cop wa Waiganjo, yule bwana ambaye aliaminika kwamba alikuwa alikuwa tapeli fulani, alitapeli uh, ki. akitaka kujifanya kwamba yeye alikuwa polisi mwandamizi wa Mp. ngazi za juu yes, ambaye amekuwa pia kwenye jela kwa muda mrefu, kwa hiyo ni baadhi ya mambo ambayo yanaendelea kutanda, lakini yapo. Baadaye tutaangalia yale yanayovuma kwenye mitandao kama. Au sasa hivi tuelekee wapi? Voi Express hayu Voi Express bila ngoma. Na sasa moja kwa moja tunaelekea huko nchini Kenya ambapo tunapata African King, wimbo wake Fena Gitu, pata mambo Ya African King ndivyo anavyosema Fena Gitu, wimbo safi kabisa, miondoko ya Kiafrika ndani ya VOA Express, jiji kuu la Marekani Washington DC. Na sasa tunaporudi katika sehemu nyingine, sehemu ya ushauri, nimezungumza na jamaa anaitwa Raskaraba, Raskaraba akazungumzia kuhusu vipi watu waweze kutambua ni dini gani watafuata madhehebu watakayofuata waweze kutofautisha wale matapeli na labda wale wa kweli kabisa. Hebu tusikie ushauri wake. Raskaraba, jua mahali unaposikia kuna vigelegele, sio kuingia tu, lazima wewe mwenyewe upeleleze ujue ni mahali gani unaenda, kumshukuru Mwenyezi Mungu. Tumeona watu wa ajabu ja, wanadai hawa ni watu wafuasi wa dini, ni watu na mnakubali kila kasisi. Kasisi atakuwaje kasisi kila mtu anachukua lile jina kwa mzaha. Kwa hivyo sisi wenyewe tunatakiwa pia tuna jukumu ya kujiuliza ni mahali gani tunaenda kumtubu Mwenyezi Mungu. Sio mahali popote unaona pamewekwa msalaba au pakawekwa msikiti. Nyinyi wananchi, mnatakiwa mjiulize na mjue mwelekeo wenyu, na mwelekeo huo mtu ni nani, amekuwa katiji kwa mda gani, nani anayemteua, labda pengine waona kukaguliwa na kupewa leseni ili kana ni nani kabisa hasa ni kiongozi wa dini na ni nani ambaye labda nitapeli. Lazima serikali iingie kati kwa sababu na mambo ya ajabu sana, unaona watu wanadai kuwa ni makatii, umeona wanawapiga na wakongwe, wengine wanawatapeli bibi zao, wengine wanasema mpaka mje mmevaa njia fulani. Inakuwa lazima serikali iangalie, lakini serikali sio kila daima tunasema serikali. Akili zako binafsi, wee mwenyewe unajaribu kujiuliza mahali unapoenda yule anakuhubiria ni nani? Jukumu basi, labda mwenzangu, ni lako mwenyewe, ujiulize na uweze kufanya upelelezi wewe mwenyewe, kujua ni mahali gani unaenda kumwabudu Mwenyezi Mungu wako, na imani yako, sio mahali tu unaona unaingia. Kwa hivyo sisi tukielekea ule mwitu, hata kama serikali tutaichukua itusaidie sisi, kwanza tuamue na tujiamulie, vitu vingine viko machoni mwetu. Popote uliko rafiki yangu, kaa macho, ujue mtu unayemfuata ni nani. Ni Ras Karaba huyo akizungumza, katika ushauri akizungumza na mwenzangu Harison Kamau. Kama mlivyomsikia, anatoa ushauri, ni mzee ambaye ana maarifa na bila shaka ni ushauri mwafaka wakati huu sasa. Basi eh, kama tulikuwa tunazungumzia kuhusu siasa za Kenya. mm -hmm. na kuwakumbusha wasikilizaji kwamba tuna makala maalum kila siku kuanzia Jumatatu wiki hii hadi baada ya uchaguzi wa Kenya no. na kabla ya hapo pia tuna mawaidha ambayo yanatolewa kutoka kwa uh, tume ya uchaguzi na mipaka nchini humo kuwaeleza wasikilizaji au uh, wale ambao watapiga kura ni nini wajue kuhusiana na upigaji kura. Hebu tusikie mm -hmm. eh, kwa sasa ni nini wanafaa kujua? Kutoka tarehe thelathini Juni, kuna wafanyikazi waliandikwa kila wodi wawili wawili, kila wodi wawili wawili, kisha na kila vituo vya habari maredio matv, tumejaribu kueleza na yaendelea, ni mambo yaendelea kama documentaries, kisha na kuna website. Kwenye website kwa wale watoto youth ambao waingiao wa, wa kwa ma Facebook iko kuna Twitter On, kuna pia Facebook, ile website yetu yenyewe ambayo ina mpaka ya video za kuonyesha how to vote, ya kuonyesha mambo gani yaitakiwa uje nayo siku ile ya kuvoti, mambo yote hayo kwa video form. Tumejaribu kufanya hiyo vote education, kisha pia tuna mikakati mingine ya kwenda road shows kwa hii miji mikubwa mikubwa, tuenda tukienda na ma malori, tukieleza na ngoma, lakini wakija wale watu tuwajaribu kuwaeleza yale mambo ambayo yanapatikana waje wajenayo na na wakifanya vipi itakuwa makosa. Yote haya tutajaribu kufanya voter education kwa kila njia. Basi sikumtaja huyo ni Amina Sud ambaye anazungumzia kuhusu uh, tume hii ya uchaguzi na mipaka, jinsi mikakati ambayo imeweka kuhakikisha kwamba Wakenya wanapata kujua ni nini wanachofaa kufanya siku ya uchaguzi. Wanakuwa pia wanafanya road shows kama, kama ulivyosikia, na vilevile wanaeleza watu kupitia vyombo vya habari kama VOA Express, kama tunavyofanya hivi sasa. Kweli kabisa, siku ya jana tuliweza kuuliza swali. Kuna kampuni ya Kesia nchini Tanzania ambayo sasa imeelezewa kwamba ifidie serikali ya Tanzania kimo cha dola mm, bilioni 190 ambazo zinatakiwa kulipwa serikali ya Tanzania, na tukauliza watu. Lakini kama kwanza, eleza Kesia hasa ni nini, kwa sababu uh, jinsi ambavyo wanafaa kulipa pesa kampuni ambayo bila shaka basi tuliuliza swali hiyo jana kwamba wa, waendelee kulipwa pesa hizo. Aa, swali lilienda hivi: dola bilioni 190 zinalipwa au hazilipwi, na akesia walisema nini? Basi mambo yamekuwa makali kabisa, manake huyu anasema uh... Uh, Dickson Kumba anasema sio sahihi kwa VOA kuuliza swali kama hilo mtandaoni. Inaonyesha kama vile nyinyi ni mashabiki wa upande fulani, au kama vile mnataka kuchochea kitu kwenye mgogoro huo. Anasema hili ni swala la kitaifa na taifa ndio lenye maamuzi ya mwisho. Nyinyi kama wanahabari, iliwabidi kutumia weredi katika jambo hili. Tunajua baadhi ya wenye hisa za Kesha wameshawahi kuwa na nyadhva mbalimbali huko Marekani, kwa hiyo isiwe dola bilioni saba za kuchezea na akili za watu Kano Ruiza akiwa Dar es Salaam, Tanzania, anasema Kesha ni lazima walipe hizo pesa, na wasipolipa mali zao zinataifishwa, alafu tuone image yao kimataifa itakuwaje? Kama kutuhumiwa tu eh, hisa zao zimeshuka, je wakipokonywa hiyo migodi itakuwaje? Theodor Theophile anasema sijui kama zitalipwa kwa sababu yawezekana ya mikataba tulioingia ndio ilikuwa mibovu na iliwafanya wapate faida kubwa kuliko sisi. Mikataba itawalinda kwa sababu ni sheria. Naona pia Ernest Alfred Moshi anasema uh, anaongea hapa kwa Kiingereza, nitasoma tu kisha nitaparafrisa. So, anasema we will kick out those American Jews Ah, basi yeye anazungumzia mambo tofauti kabisa. Anasema atawafukuza wale wa Marekani wa Yahudi e, kutoka nafikiri ni baadhi ya watu ambao wametajwa katika kesha. Kumbe sio wengine, wao sio raia wa Tanzania. Na pia Florine Ananias Biarubagaba anasema hizi ndio huwa zinapima kiwango cha vilaa za Tanzania. Haya basi Mungu ibariki Tanzania. Ni baadhi ya maoni ya watu kuhusiana na swala hili la kesha, kama tulivyouliza swali hapo jana, kama hu kweli kabisa, mambo mengi yameendelea kwenye mitandao, lakini naona mwenzetu Mkamiti Kibayasi yuko tayari kabisa na maswala ya kule Hollywood. Karibu sana, Mkabiti VOA Express, angusha mambo. Shukran sana Harison Kamau, kishirikiana na BMJ Muridhi. Bila kupoteza wakati basi, ni kwamba yule celebrity maarufu Caitlin Jenner amemjibu Rais Donald Trump juu ya marufuku aliyotangaza rais hapo jana kwa watu wanaobadilisha jinsia za kimaumbile kuhudumu jeshini. Akijibu ujumbe huo kwenye tovuti yake binafsi ya I am Kate nyota huyo alielezea kuhuzunishwa na uamuzi huo ambao umekuwa gumzo kubwa kwa Wamarekani pamoja na mitandao ya kijamii. Kwa mujibu wa mtandao wa Caitlin, na pia mtandao wa e na mitandao mingine mingi, utafiti unakadiria kuna watu elfu kumi na tano waliobadilisha jinsia za kimaumbile tayari wanahudumu kwenye nchi hii na wengi wanajitoa kupigania nchi katika jeshi la Marekani. Jena aliendelea kusema mengi na kuhoji, sasa hiyo idadi ya watu elfu kumi na tano watafanywa nini? Je, Rais ana mpango wa kuwaondoa kwenye nafasi walizopangiwa? Na wakati huo basi, Harrison na BMJ mm -hmm. ni kwamba Pentagon inataka majibu juu ya marufuku hiyo iliyotolewa na rais hapo jana. Hii ni taarifa kutoka kwa kituo cha televisheni cha CNN dakika chache zilizopita, na mm -hmm, tukiendelea katika habari nyingine ni kwamba Justin Bieber kijana yule machachari, basi jana usiku kwa bahati mbaya alimgonga mmoja wa mapaparazzi nje ya Saban Theatre baada ya Bieber kuondoka kwenye City Church huko Beverly Hills mm -hmm, ambapo inaelezwa taarifa za kipolisi kwamba mtu huyo Uh, af, hali yake si ya kwamba yuko mahututi, amepata majeraha na wanasema kwamba Biba mwenyewe mm -hmm. alikuwa anatoa ushirikiano kamilifu na polisi, na huyu jamaa akosi akosi kwenye vyombo vya habari kwa <laughs> siku hizi. Kwanza Biba anatokea kwa sababu mbaya kila siku lakini, mm. unakumbuka, wiki iliyopita uh, China walimwambia asiende kwa ukamwe, maanake mm. alifika katika eneo fulani kule Japan mm. ambalo wanasema kwamba alikosea China heshima, wakasema amekosa tabia China, kwa maneno ya China. Ni wiki hii hayo ndio yametokea. Biba mapema amezuiliwa kuingia China, China. Na, yeah. Na baadaye akavunja ile safari ile safari yake alikuwa atembee katika maeneo tofauti tofauti akavunja hiyo safari haswana Sio China tu peke yake, ilikuwa aende Singapore, Ufilipino, na pia hata kuna matamasha yake hapa Marekani, Texas, pia hayajaweza kufanyika. Lakini kizuri ni kwamba wale ambao walinunua tiketi basi wataweza kurudishiwa fedha zao. Nakumbuka wakati wa kwanza, wiki, siku chache zilizopita, kwenye mitandao mingine walisema kwamba Biba ni mwanamziki Talanta ya hali ya juu lakini labda miaka kidogo inamfanya akafanya mambo ambayo labda kidogo hayajaendana a na, <laughs> na, na sifa yake. Ni, ni, kwa, ni, ana miaka ishirini na mitatu tu mm -hmm. Basi naomba niishie hapa kwa wakati huu, msikilizaji, ukitaka kujua habari zaidi za wanamuziki na burudani, ingia kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili katika zulia jekundu. Tunashukuru sana mkamiti Kibayasi na hapo msikilizaji, tunafika mwisho wa VOA Express alasiri ya leo. Popote pale umekuwa ukitusikiliza, tunakushukuru kwa kuendelea kuwa na sisi hapa sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wale waliofanikisha uh, mpango huu ikiwa ni pamoja na msimamizi wa matangazo Hadija Riami na mwelekezi Aida Isa, mimi ni BMJ Mridhi nami ni Harison Kamau, tukikutakia jioni njema na tuonane kesho sana, wakati kama huu. Kwa heri.