Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC, jina langu, Harrison Kamau, na mimi ni Idi Ligongo nikikukaribisha katika matangazo yetu leo ikiwa ni Alhamisi, Julai 27 mwaka wa 2017 ambapo tunasikika katika masafa mafupi mita bendi 19, 22 na pia 107.5 FM Nairobi, Kenya, vilevile 94.9 Bujumbura, Burundi. Karibu. Katika habari zetu hapo baadaye, tutasikia namna wataalam wa masuala ya ardhi wanavyosema baada ya tume ya ardhi ya kitaifa ya Kenya kufutilia mbali baadhi ya vyeti vya kumiliki ardhi kwa baadhi ya watu na makampuni. Na katika taarifa nyingine, tume ya uchaguzi ya Kenya, IEBC, inafanya nini kuwahamasisha wapiga kura kabla ya siku ya uchaguzi hapo Agosti 9? Kisha pia tuna mikakati mingine ya kwenda road shows kwa hii miji mikubwa mikubwa, twenda tukienda na ma malori, tukieleza na ngoma, lakini wakija wale watu tuwajaribu kuwaeleza. Basi hayo na mengine mengi utayasikia kwenye matangazo yetu hivi leo, lakini kwanza ni habari za dunia ukisomewa na mwenzangu Id Ligongo. Wabunge wa Marekani wamefikia makubaliano ambayo yanafungua njia kwa ajili ya kupitisha vikwazo vipya kwa Rusia, Iran na Korea Kaskazini upelekwe mbele ya rais Donald Trump ili kuidhinishwa. Senata Bob Coker ametangaza hatua hiyo Jumatano jioni, akisema imetokea mara baada ya kufanya mashauriano na kiongozi wa walio wengi kwenye bunge Kevin McCarthy. Awali Coker alikuwa amepinga kuji kujumuisha vikwazo vya Korea Kaskazini, akipendelea suala hilo lizungumziwe katika muswada tofauti. Hatimaye aliondoa pingamizi hiyo, akisema kuwa baraza la wawakilishi lingefanya kazi katika kuimarisha lugha ya Korea Kaskazini. Mswada huo una kipengele ambacho kinalipa bunge uwezo wa kuharakisha taratibu kutoidhinisha hatua yoyote ambayo rais ataichukua kumaliza vikwazo hivyo viongozi wa Republican katika baraza la seneta hapa Marekani hivi sasa wanajaribu kupata uungwaji mkono wa mabadiliko kiasi katika sheria ya huduma ya afya nchini mara baada ya kushindwa kufuta moja kwa moja na kuleta sera mpya ya huduma hiyo. Juhudi mpya za leo zina lengo la kupata kura za kutosha ili kuidhinisha kile wa Republican wanachokiita mswada ambao utafuta baadhi ya vipengele katika sheria ya huduma nafuu ya afya uliopo kwa miaka saba, maarufu kama Obamacare. Pendekezo litaondoa mahitaji ya lazima ambapo Wamarekani wengi wanatakiwa wanunue bima ya afya au watozwe faini kama hawakufanya hivyo, na kwamba waajiri lazima wawapatie wa wafanyakazi wao bima ya afya. Mke wa rais wa Zimbabwe hii leo amesema ni vyema mume wake mwenye umri wa miaka tisini na mitatu rais wa nchi hiyo Robert Mugabe amtaje mtu ambaye ataweza kumrithi wadhifa wake. Harrison Kamau anayesoma ripoti kamili. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, Grace Mugabe ambaye alionekana kama huenda akamrithi wadhifa huyo mumewe, kutokana na umaarufu wake kisiasa kuongezeka, awali aliwahi kusema kuwa mkuu huyo wa nchi angeweza kutawala hadi wakati atakapoingia kaburini. Kama Mungu akimchukua, basi ni vyema tuuweke mwili wake katika uchaguzi wa mwaka wa 2018. Aliyasema hayo mapema mwaka huu, lakini hivi leo Alhamisi mume wake hadharani kwa mara ya kwanza kumtaja mtu ambaye atafuata nyayo zake. Aliwaambia wanachama wa kitengo cha wanawake katika chama tawala cha ZANU PF kuwa kumtaja mridhi itawawezesha wanachama wote kuwa nyuma ya mgombea mmoja, shirika la utangazaji la ZBC limeripoti. Rais Mugabe ambaye ameliongoza taifa hilo la kusini mwa Afrika tangu mwaka wa 1980 tayari ameanza kampeni kwa ajili ya uchaguzi wa mwaka ujao. Amerejea kusema kuwa atamchagua mridhi katika wadhifa huo. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka Washington DC. Jangili mmoja raia wa Tanzania ambaye alitajwa sana katika filamu iliyotengenezwa na Leonardo Di Caprio amefutiwa mashitaka kadhaa ya usafirishaji wa magendo ya wanyamapori, ingawaje bado yuko gerezani kwa uhalifu unaohusiana na, na wanyamapori. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, Boniface Matthew Mbaliango, ambaye jina lake la utani ni The Devil Has No Mercy, alifutiwa mashtaka jana Jumatano kwa kuwa na pembe za ndovu kinyume cha sheria, pamoja na mashtaka mengine, mamlaka nchini Tanzania ilisema. Hata hivyo, alihukumiwa kifo cha miaka kumi na miwili jela mwezi Machi kwa kuhusiana na mtandao wa uhalifu unaohusishwa na usafirishaji haramu wa wanyamapori. Filamu ya mwaka elfu mbili na kumi na sita iliyotengenezwa na Netflix iliyopewa jina le la The Ivory Game ililenga kwa kiasi harakati za Maliango, ambaye alikuwa akikabiliwa na kifungo kirefu gerezani endapo angepatikana na hatua hiyo. Na wajumbe wawili kutoka baraza la wawakilishi wamezindua mswada unaonuia kutoa stakabadhi kwa wahamiaji wasio na makaratasi halali hapa Marekani ambao waliingia nchini wakiwa watoto na hivyo kupewa fursa ya kuwa na ukazi wa kudumu Mdemokrat Lucille Roiba Alad pamoja na Mrepublican Elena Rose Letinen wametangaza Jumatano kuhusu mswada huo utakaolinda kundi hilo maarufu kama Dreamers pamoja na kutoa nafasi ya kuwa raia wa Marekani. Rose Letinen. Alimesema kuwa mswada huo unanuia kuhifadhi watu wema na wenye maarifa hapa Marekani, pamoja na kuondoa hofu miongoni mwa watu walioishi kwa muda mrefu wakiwa na hofu ya kurudishwa makwao. Ili mtu kupata stakabadhi hiyo ni lazima awe mwenye tabia njema, awe na uelewa wa Kiingereza, awe na elimu ya shule ya upili au chuo kikuu au kuhudumu kwenye jeshi, pamoja na kuwa amefanya kazi kwa kipindi cha miaka mitatu. Yote haya ni kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Na sasa tuelekee kule Afrika Mashariki, ambapo serikali ya Uganda imewasilisha mswada bungeni kutaka kukata nguvu za meya wa jiji la Kampala na wakitaka kwamba nguvu zake zipunguzwe. Iwapo utapitishwa, basi meya atasalia kuwakaribisha wageni tu huku majukumu ya kugawanya kazi. Kukija, kukigangwa samahani. Iwapo utapitishwa basi meya atasalia tu kuwakaribisha wageni kwenye jiji hilo la Kampala. Mwandishi wetu wa Kampala Kenneth Bwire ana ripoti zaidi. Kulingana na ibara ya tano ya katiba ya Uganda, jiji kuu la Kampala linastahili kuongozwa na serikali kuu. Sheria ya sasa hata hivyo inaeleza kwamba meya mstahiki wa jiji ndiye kiongozi wa kisiasa wa jiji hilo. Kwa muktadha huu Serikali inataka mamlaka aliyonayo mea kuondolewa na kupewa waziri wa jiji la Kampala anayeteuliwa na rais. Mswada huu wa serikali vilevile unalenga kuondoa ushiriki wa raia katika kumchagua mea wa jiji na jukumu hilo kupewa madiwani kipengele. Wale wanaopinga wanasema ni jaribio la kuwanyima wakazi wa jiji la Kampala haki yao ya kikatiba na kubana demokrasia. Nguvu zote na mamlaka ya kuongoza shughuli za jiji la Kampala inakuwa ni kazi ya waziri, huku meya mstahiki akisalia na jukumu la kuwakaribisha wageni. Beni Namugwanya ni waziri msaidizi wa masuala ya Kampala. Meya wa jiji hatakuwa sehemu ya baraza la jiji na wala hatakuwa sehemu ya serikali kuu, tunaonda ofisi yake ambayo itajisimamia ya kivyake, haitajihusisha na masuala ya sheria kisiasa wala kiufundi katika baraza la jiji to be the head of, uh, formulation of strategy of the city. Mswada unaotaka katiba ibadilishwe unaunda nafasi ya spika wa baraza la jiji, kazi ambayo amekuwa akitekeleza meya wa jiji, huku waziri anayeteuliwa na rais, akiwa akiongoza shughuli zote za kisiasa. Mkurugenzi mkuu wa jiji ambaye pia huteuliwa na rais atakuwa akiongoza shughuli za kiufundi na hivyo kumwacha meya bila kazi yoyote. Wanaopinga sheria hii pamoja na wadadisi wa masuala ya siasa wanadai kwamba lengo kubwa la serikali ni kuchukua uongozi wa jiji kwa lazima, kwani tangu mwaka 1996 serikali yake Rais Yoweri Museveni haijawahi kushinda uchaguzi katika jiji kuu la Kampala. Arias Rukwago ni meya wa sasa wa Kampala. if Iwapo bunge litapitisha marekebisho hayo jinsi yalivyoasilishwa na serikali, meya wa jiji atakuwa anafanya kazi gani? Ofisi yoyote ya umma ambayo haina nguvu za kisiasa wala za kiufundi haina umuhimu wowote. Meya wa sasa wa jiji la Kampala Erias Lukwago amejipata njia panda na Rais Yoweri Museveni. Tangu alipochaguliwa amekumbana na kesi kadhaa mahakamani, ikiwemo jaribio la kumwondoa ofisini kwa kisingizio kwamba hana uwezo wa kuongoza jiji. Amekosa kupewa mshahara wake kwa zaidi ya miaka miwili, lakini ameshinda uchaguzi wa meya mara mbili kwa zaidi ya asilimia sabini na tano ya kura zilizopigwa jijini. Kenneth Bwire, Sauti Amerika, Kampala. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC na hivi sasa ninaendelea kukusomea habari muhimu za dunia. Iran ilitangaza leo Alhamisi kwamba ilifanikiwa kurusha roketi iliyobeba satellite katika anga ya juu. Televisheni ya serikali ya Iran ilidai roketi ya Simog, ikimaanisha Phoenix katika lugha ya Kifarsi, ina uwezo wa kubeba kilo mia mbili na hamsini za satellite Vilevile ina uwezo wa kusafiri kilomita mia tano kutoka ardhini, lakini haikufafanua kuhusu roketi hiyo iliyozinduliwa hii leo. Kituo cha anga cha Imam Khomeini kilifunguliwa rasmi kwa jaribio lililofanikiwa la Phoenix, televisheni ya serikali ilisema. Uzinduzi wa roketi hiyo umekuja mara baada ya Marekani mapema mwezi huu kuongeza vikwazo vya kiuchumi kwa Iran juu ya programu yake ya makombora. Jaribio la leo haliki halikiuki mkataba wa nyuklia wa mwaka elfu mbili na kumi na tano uliotiwa saini kati ya Iran na mataifa kadhaa ya magharibi, japokuwa Marekani imeelezea wasiwasi kwamba teknolojia ya roketi inayoendelezwa na Iran huenda ikatumika kwenye makombora ya masafa marefu. Kitengo kimoja cha jeshi la Iraq kilichopatiwa mafunzo na jeshi la Marekani kinashukiwa kuwaua darazeni kadhaa ya wafungwa katika siku za mwisho za mapambano ya kukamata tena mji wa Old City huko Mosul kutoka kwa Islamic State, kwa mujibu wa Human Rights Watch. Kundi hilo la haki za binadam, katika ripoti yake iliyotolewa hii leo Alhamisi, inasihi Marekani kuacha kukisaidia kikosi cha 16 cha jeshi la Iraq wakati ya ukisubiriwa uchaguzi kwa kile kinachoaminika kuwa ni uhalifu wa vita. Jeshi la Marekani litafutie majibu, kwa nini kikosi ambacho walikipatia mafunzo na kukisaidia kimefanya uhalifu mkubwa wa vita? alisema mkurugenzi wa Human Rights Watch wa Mashariki ya Kati, Sarah Leah Whitson. Fedha za walipakodi wa Marekani zinatakiwa kusaidia kupunguza manyanyaso na sio kuwawezesha matukio kama hayo na upinzani nchini Venezuela hii leo unashiriki katika siku ya mwisho ya mgomo wa kitaifa wa siku mbili ulioitishwa ili kumshinikiza Rais Nicolas Maduro kusitisha mpango wake wa kuitisha kura ya kutaka kuundwa kwa bunge la kikatiba. Mamilioni ya wafanyakazi walikaa nyumbani jana Jumatano na kuacha barabara bila magari huku baadhi ya biashara zikifungwa. Baadhi ya waandamanaji walifunga wa fung, wali barabara kuwazuia watu kwenda kazini, hatua ambayo ilisababisha makubaliano na vikosi vya usalama na kuacha angalau mtu mmoja akiwa amekufa. Rais Maduro ameitisha uchaguzi siku ya Jumapili, tarehe 30 mwezi huu na kutaka kuundwa kwa bunge la kikatiba ili kurejesha utulivu nchini Venezuela, ambako zaidi ya watu 100 wamepoteza maisha yao tangu mwezi Aprili katika makabiliano hayo ya karibu kila siku kati ya vikosi vya kiusalama na waandamanaji. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Huku uchaguzi mkuu nchini Kenya ukiwa umekaribia kabisa, basi upinzani nchini humo umeelekea kwenye mahakama kuu kutaka mahakama hiyo kusitisha uamuzi wa serikali kupeleka jeshi la kitaifa kulinda usalama katika baadhi ya maeneo ambayo vyombo vya usalama vimeeleza huenda yakashuhudia ghasia za uchaguzi. Kennedy Wandera anatuarifu zaidi kutoka Nairobi. Wiki iliyopita kiongozi wa upinzani Raila Odinga alidai kuwa serikali ilikuwa inapanga kutumia wanajeshi kuifanyia kura ujanja, hali aliyosema inakiuka sheria za nchi. Tumesema mahali ambayo zizi mikutano zimefanyika, tumesema juu ya Lake Naivasha Lodge, tumeongea juu ya Lake Elementaita Lodge na Great Rift Valley Lodge, pale ambayo mikutano hizo zimefanyika, na mkifanya uchunguzi mtapata ya kwamba hizo mikutano zimefanyika huko. Vile vile nimeongea esema kwamba kuna wanajeshi ambayo wamepelekwa Kakamega, katika kile ambayo ilikuwa makao makuu ya uh, provincial administration Kakamega huko hata yule ambaye anaitwa County Commissioner amewaachia ofisi yake kwao wakati huu na ni wana, wanajeshi ambao wametumwa huku, karibu watu mia moja na, na, na kitu. Kwa hivyo haya sio uvumi maneno ambayo mnaweza kufanya uchunguzi wenu winyi wenyewe wenye, na wenye mkayajua. Na siku kumi na moja kabla ya uchaguzi mkuu nchini Kenya kuandaliwa, muungano wa upinzani umeelekea mahakamani kuitaka mahakama hiyo kufutilia mbali kileo wanachokiita mpango wa serikali kuwapeleka wanajeshi kushika doria maeneo fulani ambayo vyombo vya usalama nchini vimeeleza kuwa huenda pakatokea ghasia za uchaguzi siku yenyewe na baada ya uchaguzi mkuu, huku wakieleza kuwa kesi hii ni ya dharura. Upinzani unaeleza kuwa ni sharti mahakama idhibiti hatua yoyote ya serikali kuwatuma wanajeshi kutuliza ghasia wakati wa uchaguzi. Aidha, upinzani unaeleza kuwa haipo sheria iliyofuatwa na serikali kuamuru wanajeshi kulinda usalama maeneo hayo na kusisitiza kuwa ni maafisa wa polisi tu walio na wajibu wa kutuliza ghasia. Haijafahamika wazi iwapo serikali na mpango huo, lakini upinzani unaeleza kuwa serikali inapanga hivyo na hali hii itawaogofya wafuasi wao kujitokeza kupiga kura. Opio wa Ndai, mkurugenzi wa maswala ya kisiasa kwa chama cha ODM cha Bwana Odinga, anaeleza kuwa hatua hii ya serikali ina nia mbaya. Kazi ya jeshi la muhimu ni kulinda nchi kutokana na madui kutoka nje. ni ya moja ya kutoa hofu, na hasa katika sehemu ambazo sisi kama wananasa tuna uwezo mkubwa au wafuasi wengi kulikujugilishia. Lazima serikali yenyewe itajitokeza kueleza kinagaubaga ni mambo gani hii wanaendelea. Pia bwana Wandai anaeleza kuwa ni bunge tu, kwa mujibu wa sheria, ndilo lililo na idhini ya kuidhinisha uamuzi wote wa kuwapeleka wanajeshi mahali popote kulinda nchi. Ulindaji wa usalama ndani ya nchi ya Kenya ni kazi ni jukumu la polisi, na iwapo jeshi la kitaifa itajumuishwa kwa ulindaji wa usalama undani, lazima bunge itoe idhini, na bunge kwa hivi sasa haijatoa idhini kwa jeshi la kitaifa kutumiwa kwa mambo ya usalama katika uh, nchi ya Kenya. Baada ya wasilisho hilo, sasa mahakama kuu inatarajiwa kuisikiliza kesi hiyo na kutoa uamuzi wake baadaye. Kenneth Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Basi unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Kufuatia Tume ya Kitaifa ya Ardhi kutangaza kufutiliwa mbali kwa baadhi ya vyeti vya ardhi vilivyotolewa kwa watu binafsi, taasisi na makampuni Mwenzangu BMJ Mureithi amezungumza na mtaalamu wa masuala ya ardhi nchini Kenya, Rashid Kurera, na kwanza akamuuliza umuhimu wa hatua hiyo. Kuna wakati fulani kulikuwa na dhuluma kubwa sana, hasa ule wakati wa uh, rais aliyestaafu Mheshimiwa Daniel Moi. Wakati huo ilikuwa ni anaweza peana ardhi wakati wowote wa vile anavyotaka yeye, bila kuzingatia ni kina nani wanaishi hapo ama hiyo ardhi kihistoria ni akina nani wenyewe walikuwa ilikuwa, hiyo haizingatiwi kabisa. Alikuwa anaweza kuja bora ya watu wametumia mbinu zao fulani kwenda kule kwa ofisi like, ya ardhi wakati huo, na watu wengi pia walikuwa hawanafahamu wa kuwa yu wewe kuhakikisha kuwa ardhi hiwa ni yako, basi ni lazima uwe uko na cheti nayo. Sasa wengi hawakuwa wanafahamu huo, walikuwa tu wanaenda vile tu zamani ya kuwa eh, babu ya babu yake babangu babu yangu alizaliwa hapa, ardhi imekuwa na rei yake. Huwa umezaliwa hapo, unakuja unaingia bila kujua kuwa unatakikana uwe na cheti cha hiyo ardhi. Sasa ardhi nyingi zilienda kwa watu, hasa wakubwa waliokuwa katika serikali wakati huo, walikuwa ndio wali, wali wengi waliokuwa wanafaidi eh, wanafaidika kutokana na, na, na, na mipangilio huyo. Ardhi hizo zilikuwa hazipewi wale watu wa chini ama wale watu wa kawaida. Naam, kwa wale ambao hawana ufahamu hii National Land Commission, tume ya ardhi hapo nchini Kenya ambayo iko chini ya mwenyekiti wa Muhammad Swazuri, ni yapi majukumu yake? Kazi yake kubwa eh, ilikuwa ni kuhakikisha ya kwamba ardhi yoyote ambayo haikupeanwa kihalali irudi kwa mikono ya ya ya wenye ardhi, ama kama ilikuwa ni ardhi zilikuwa zinafanyika hata ardhi zile ambazo zilikuwa zimeorodheshwa ni ardhi za serikali. Kuna tetesi tayari majina yaliyotajwa yanaonekana kidogo ni kama yanaegemea, kwa mfano Musalia Mudavadi ambaye ni kiongozi wa wa Amani National Congress. Hi, huyu mwingine Joseph yeah, Nyaga ambaye anasimama urais na watu kama vile eh, Profesa Ongeri wengine wanalalamika kwamba inaonekana ni kama wanalenga upande mmoja, sijui utasemaje kuhusu hili. Ndio ripoti ya ardhi zote ambazo zilienda kidhuluma. Majina ya watu wengi waliotoka hasa wale watu uh, wenye umaarufu ni majina ya watu ambao wako katika kwenye uh, upinzani na sasa yeah, kuna baadhi ambao tayari washasema kwamba wanakimbia mahakamani. Je, unafikiria wana mikakati ya kuhakikisha kwamba <laughs> wanafaulu katika hili walilolitenda? Tume sasa ya ardhi. Naam, sasa watu wengi hawaichukulii tume hii kama eh, kwa ukweli ni tume ambayo ni tume ambayo iko tayari kutimiza haki. Ni mtaalamu wa masuala ya ardhi, Rashid Kurera akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Nairobi, Kenya. Uchaguzi Kenya. Katika mfululizo wa makala zetu kuhusu uchaguzi mkuu nchini Kenya, leo hii tunaliangalia suala la uchumi ambalo limepewa kipaumbele na wagombea urais katika harakati zao za kunadi sera kwa wapiga kura. Mwandishi wetu Kennedy Wandera ametuandalia makala ifuatayo kutoka Nairobi kuhusu uchumi katika kipindi cha kampeni za uchaguzi mkuu. Kwa mujibu wa takwimu za Kenya, uchumi wake uliokuwa kwa asilimia 5.9 asilimia 6.2 na asilimia 5.7 katika robo ya kwanza, ya pili na tatu ya mwaka 2016 mtawalia, na kufanikisha ukuaji wa wastani wa asilimia 5.9. Mwaka huu serikali ya Kenya inakadiria uchumi wake kukua kwa zaidi ya asilimia 6.4, lakini ukuaji huu huenda ukakwamizwa iwapo hali ya ukame itaendelea kushuhudiwa kuathiri uzalishaji wa chakula na umeme. Kenya ni kitovu cha biashara na fedha katika ukanda wa Afrika Mashariki, lakini kutokana na mpanda shuko ulioshuhudiwa baada ya uchaguzi mkuu wa 2008 uliokumbwa na ghasia za baada ya uchaguzi pamoja na kuwepo kwa athari za kutikisika kwa uchumi wa dunia, Kenya ilionekana kujikokota sana. Na huu ukiwa ni mwaka wa uchaguzi mkuu, wachambuzi wa uchumi na siasa nchini Kenya wanaeleza kuwa uchumi ni kigezo muhimu katika uchaguzi huu kwa misingi kuwa kila Mkenya atakuwa anapigia darubini wagombea wa urais kufanikisha mustakabali wa nchi ya mwaka 2030. Jinsi anavyoelezea Dansan Omari, taifa la Kenya limekuwa na uchumi uliokuwa umezorota tangu mwaka wa zamani, wakati ambapo rais mstaafu Mwai Kibaki alipochukua hatamu za uongozi, uchumi ukakuwa ndio kiini cha kura wa Kenya kupiga. Serikali ya Jubilii imejaribu kuendeleza uchumi kiasi yake. Kwa hivyo uchumi ni swala muhimu katika kura hizi kwa sababu taifa la Kenya tuna ule mpangilio unaoitwa Vision 2030 ambapo kwamba kufikia mwaka 2030 taifa la Kenya lazima liwe kama mataifa yaliyoendelea. Kwa hivyo uchumi ni kigezo, ni nguzo, ni sababu kubwa wa Kenya watakuwa wanapiga kura tarehe nane mwezi wa nane mwaka huu. Kenya imekuwa ikikumbana na hali ngumu, hususan baada ya mashirika na makampuni makubwa makubwa kutangaza kuhama Kenya na vilevile vile kupunguza idadi ya wafanyakazi hata hivyo Danstan no Omari anaeleza kuwa rais atakayekuwa madarakani kwa miaka mitano ijayo hatakuwa na kibarua kigumu kuboresha uchumi wa Kenya. Kuna watu wengi wamejifanya ni mabroka ya kufanya kuunganisha makampuni na serikali. Kwa hivyo broka ndiyo jambo la kwanza. Pili, ufisadi ambao umepita kiwango ambacho hakijawahi kuonekana taifa hili, lazima ule ufisadi utolewe, ndio uchumi wa taifa waamke. Tatu, ile hali ya kugawa mali na rasilimali ya nchi lazima ifanywe katika misingi ya haki na usawa. Nne, lazima tujaribu kuleta mataifa yote ya ulimwengu ili wafanye biashara zao hapa bila kuitishwa rohongo ama bila kuitishwa rushwa. Mchumi Alhan Sachu anaeleza kuwa athari za gharama ya maisha imewafanya wagombea uhawa na nane wa urais kuupa uchumi kipaumbele katika uchaguzi mkuu, huku akisisitiza kuwa itakuwa vigumu mno kwao kutovisikiliza vilio vya wananchi. Uchumi ni muhimu sana leo katika maamuzi ya kura. Uchumi unafuatiliwa na Wakenya wengi wanaoendelea kuathirika na bei ghali za bidhaa muhimu nchini, na katika mazingira hayo watu huathirika sana iwapo hilo halipewi kipaumbele. The well-being effect is very negative. Serikali ya Jubilee imeeleza kurahisisha upatikanaji wa kazi milioni 1.3 kila mwaka na kuweka angalau kiwanda kimoja katika kila jimbo. Pia Rais Kenyatta anaeleza kuwa iwapo atapewa awamu ya pili madarakani atafanikisha ujenzi wa makao bora laki tano kote nchini kwa miaka mitano ijayo, kwa ushirikiano na mashirika ya kifedha na kupunguza gharama ya ujenzi kwa asilimia 50, huku akieleza kuwa hali hii itamfanya kila Mkenya kujivunia nchi yake mkituchagua ya kwamba nchi za dunia zitatuweka kando. Leo hii natumshukuru Mwenyezi Mungu, hakuna nchi ambaye haitaki kuja kutembea taifa la Kenya leo hii, hakuna nchi ambaye haitaki kupokea rais wa Jamhuri ya Kenya. Kinara wa upinzani Raila Odinga kupitia manifesto yake anaeleza kuwa kilimo ndio nguzo kuu ya taifa na hivyo basi, ili pawe na chakula cha kutosha, Kenya haifai tu kutegemea kilimo cha mvua. Aidha, bwana Odinga anasisitiza kauli kuwa Hali ngumu ya maisha imewabana Wakenya kutokana na mkakati wa serikali kuendelea kuongeza madeni ya taifa, hali ambayo wanahisi inaendelea kudunisha mustakabali wa nchi. Hakuna sekta yoyote ya uchumi ambayo imerekebika. Deni ndio amepandisha ile kitu ambayo amefanya sasa ni kupandisha deni sasa. Wakati hii kila mkenya ana deni ya shilingi elfu tisaini 90,000 shillings. Kila mmoja wenu hapa ana deni ya shilingi elfu tisaini na kupitia ugunduzi wa vipimo vikubwa vya visiwa vya mafuta na gesi katika maeneo ya Turkana kaskazini, kazi mashariki ya Kenya. Kenya inatarajiwa kuimarisha uchumi wake siku za usoni baada ya uchaguzi mkuu. Ken Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika Washington DC. Kutoka tarehe 30 Juni kuna wafanyikazi waliandikwa kila word wawili wawili, kila word wawili wawili. Kisha na kila vituo vya habari, maredio matv, tumejaribu kueleza na yaendelea, ni mambo yaendelea kama documentaries nini. Kisha na kuna website, kwenye website kwa wale watoto youth ambao waingiao kwa ma website, facebook iko, kuna Twitter handle, kuna pia facebook, ile website yetu yenyewe ambayo ina mpaka ya videos za kuonyesha how to vote ya kuonesha mambo gani yatakiwa uje nayo siku ile ya kuvoti, mambo yote hayo kwa video form. tumejaribu kufanya hiyo, voter education. Kisha pia tuna mikakati mingine ya kwenda road shows kwa hii miji mikubwa mikubwa, tuenda tukienda na ma malori tukieleza na ngoma, lakini wakija wale watu tuwajaribu kuwaeleza yale mambo ambayo yapatikana waje nayo na na wakifanya vipi itakuwa makosa. Yote hayo tunajaribu kufanya voter education kwa kila njia. Basi ni juhudi zinazofanywa na Tume Huru ya Mipaka na ya Uchaguzi nchini Kenya IEBC kuwahamasisha wapiga kura kabla ya siku ya kupiga kura. Sasa tupate muktasari wa habari. Wabunge wa, wa Marekani wamefikia makubaliano ambayo yanafungua njia kwa ajili ya kupitisha vikwazo vipya kwa Rusia, Iran na Korea Kaskazini upelekwe mbele ya Rais Donald Trump ili kuidhinishwa. Na Seneta Bok Cona ametangaza hatua hiyo Jumatano jioni, akisema imetokea mara baada ya kufanya mashauriano na kiongozi wa walio wengi katika bunge. Viongozi wa chama cha Republican katika baraza la Senate hapa Marekani hivi sasa wanajaribu kupata uungwaji mkono wa mabadiliko kiasi katika sheria ya huduma ya afya nchini baada ya kushindwa kufuta moja kwa moja na kuleta sera mpya za huduma hiyo. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki matangazo ya leo, mwelekezi Aida Isa, msimamizi wa dija riami, kutoka Washington, jina langu Harrison Kamau, mimi ni Idi Ligongo, pamoja tukisema kwaherini na muwe na usiku mwema kutoka Washington DC.