Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Jambo mtazamaji na msikilizaji wa VOA Express popote pale unapotufuatilia hivi sasa. Ni ijumaa ya Julai 28 mwaka wa 2019. Karibu katika matangazo yetu kutoka moja kwa moja mjini Washington DC. Naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi hapa ni BMJ Muridhi. Nikisema leo ikiwa ni siku ya Ijumaa, najua kwamba mnajitayarisha tayarisha eh, kwenda katika weekend na sisi hapa Washington tuko tayari kabisa kukuletea mengi ambayo tumekuandalia katika VOA Express. Mkamiti, nafikiri kwanza kabisa tuwaeleze wasikilizaji kama ilivyo desturi katika siku hizi zimepita, tumekuwa tukizungumzia uchaguzi nchini Kenya na inaonekana taarifa zinatoka nchini Kenya na hazipungui kasi yake, kwa sababu hivi punde uh, mgombea wa urais kwa tikiti ya muungano wa NASA ametoa kauli kusema kwamba yeye ako uh, na ushahidi kwamba uh, Jubilee iko tayari kuiba uchaguzi. Hebu tumsikie Raila Odinga kwa kifupi. Tumegundua leo na tumetoa ushahidi dhahiri shairi ya kwamba kuna njama ambayo imepangwa na Jubilee kuiba kura katika uchaguzi zijazo. E basi, haya basi. Na, ni hayo na mengine mengi, sijui mkamiti ueleze kidogo tuna nini kingine, kabla hatujaenda moja kwa moja hali nchini Kenya. Kusikia mengi zaidi, tutafika huko nchini Uganda na hali kadhalika, tutakuletea habari za dunia, vile vile tutakupatia burudani ya muziki, tutakueleza maswala ya burudani vilevile vile tutashuka nchini Tanzania kwake Rahabu Fredi akitupasha mawili matatu katika jicho letu. Lakini BMJ, hivi sasa naona mwenzetu yule Kennedy Wandera yupo tayari katika laini ya simu akiwa huko mjini Nairobi, Kenya, kutujuza yale yanayoendelea hivi sasa katika hemwa hemwa za uchaguzi na kampeni kuelekea siku ya uchaguzi Agosti 8, 2017. Karibu Wandera. Asante sana mkamiti na BMJ. Mjambo safi kabisa Kennedy Wandera. Tumekuwa tukiwaeleza wasikilizaji na watazamaji wetu jinsi ambavyo ya mambo yameendelea kupamba moto hapo Nairobi, hasa huyu mgombea wa urais kwa muungano wa NASA akitoa kauli. Hebu tueleze kauli hii aliyoitoa, chanzo chake ni nini na ni nini hasa inamaanisha kuelekea kwa uchaguzi wa tarehe 8 mwezi Agosti na, jinsi jinsi uchaguzi unavyoendelea kukaribia ndivyo madai mapya yanayoendelea kujichupuza, na leo kiongozi wa upinzani Raila Odinga sasa anadai kuwa serikali ina mpango maalum wa kutumia wanajeshi kumhakikishia ushindi Bwana Kenyatta katika kura zijazo. Anadai kuwa Rais Kenyatta anapanga kuwatumia wanajeshi kutumika kukatiza mawasiliano na, ma, na mawakala wao katika upeperushaji wa matokeo ya kura ya urais. Uh, jinsi alivyoeleza hapa na wandera nam, ili si swala jipya kwa uh, mgombea Raila Odinga wanasa kuzungumzia kuhusu uh, wanajeshi kutumiwa katika kuhakikisha kwamba kuna usalama, na anasema kwamba hii itawafanya wahofie wale wapiga kura watoroke kutoka vituo vya kupigia kura. Lakini hili jipya, lile jipya hapa ni kwamba anasema sasa watazima eh, mitandao internet na kuzima stima na vilevile ameongeza pia maji. ah, sasa hebu ah, ah, kwanza hebu tumsikie anavyosema kisha nam. Nafahamishwa kwamba hatuna sauti hiyo ya Raila Odinga. E, tutakuletea tuta hiyo sauti hivi punde, lakini Wandera, hebu tueleze zaidi, maanake nafahamishwa e, fundi mitambo ananieleza wanatengeneza, tusikie sauti hiyo. Lakini ni e, nini hasa ambacho kimepelekea yeye kusema kwamba watazima stima na vilevile interneti siku hiyo amekuwa akizungumza. Tulikuwa na matangazo jana jioni, tukieleza kwamba alikuwa amekuwa akizungumzia kauli hii, akieleza kwamba Rais Kenyatta amekuwa aki, akizungumza wa, aki, aki, aki, aki na, na wale wanajeshi Wandera wa wa wa wa nikukatishe, ni, ni kidogo, tumepata sauti sasa ya uh, mwania urais wa uh, muungano wa NASA Raila Odinga, tumsikie alafu tuendelee. Tumegundua leo na tumetoa ushahidi dhahiri shairi ya kwamba kuna njama ambayo imepangwa na Jubilii kuiba kura katika uchaguzi zijazo. Kwanza, kumekuwa na mkutano ambaye ilifanywa kule katika Ikulu na mkuu wa jeshi pamoja na rais. Katika hiyo mkutano mpango, kutokana na hiyo mkutano mpango imefanywa ime, ya kuingiza jeshi kwa mpango ya uchaguzi. Kuna kikosi maalum ambayo tayari inafundishwa ili ifanye yale ambayo wanayotaka. Jeshi watakuwa na vifaa, kwanza zingine zitakuwa za kuzuia mawasiliano, yani jamming of communication, ili wale ambao wanataka kufanya kutangaza moja kwa moja au ku- kurusha matokeo na kujumlisha, yani um, parallel telling isiweze kufanya kazi na itakuwa ni yale matokeo yao ambayo wanataka itarushwa pande zingine, au jamaa watakuwa na vifaa vya kukata sti, stima katika uh, vitongoji vingine na watakata hata maji katika eneo hizo zote, na katika eneo zingine watazuia mawasiliano kamili na hata uh, wale wawakilishi uh, wa vyama watazuiwa kuingia kwenye vituo vya kupiga kura ili na Kura, kura bandia tayari zitachapishwa ambayo wataitoa kwenye nyumba ambayo wanasema inaitwa greenhouse na zitasafirishwa eneo zingine wakati, kue, kwa mfano mkoa wa kati na kwenda kuwekwa kule, kuingizwa kwenye masanduku na kuhesabiwa kama ni kura. Naam, Wandera, bila shaka hapo ni mengi sana anayoyasema kiongozi huyo wa upinzani Raila Odinga, pamoja na kwamba eh, kura tayari zilizochapishwa ni nyingi kuliko vile ambavyo ilitarajiwa na sasa gazeti la Daily Nation linaripoti kwamba amesema kwamba huenda muungano wa NASA ukasusia uchaguzi wa tarehe nane. Ni nini ambacho unajua, najua kwamba umezungumza pia na mmoja uh, katibu mkuu wa Jubilee, lakini kabla hatujamsikia ni nini hasa ambacho Raila anataka akifanyike, ndio waweze kushiriki. Bwana Odinga anasema kwamba ni, ni, ni sharti serikali ijitokeze na kuzungumzia madai haya ya mikutano hii ambayo wao wanasema kwamba Rais Kenyatta amekuwa akiifanya, na a, anaeleza kwamba wana ushahidi wa kutosha na ushahidi huo wameweza kuutuma kwa vyombo vya usalama nchini. I, na ha, hata hao waangalizi wa AU kuweza kuelezea hilo, lakini nilizungumza na katibu mkuu wa chama cha Jubilee Raphael Tuju, ambaye anapouzilia mbali madai hayo na kueleza kuwa hii ni mbinu mojawapo ya NASA kuweka masharti yasiyo ya na msingi. Jinsi anavyoelezea hapa, ni kawaida watu wa NASA kutoa habari na ya aina zote, kwa hivyo uh hata si jambo la kuzungumzia kwa vile hii ni kawaida yao. Rais Kenyatta anaishi State House, lakini wamekutana na watu State House, nitajua ni wakinanani wamekutana na huko. Rais Kenyatta anaishi State House, hapo ndio baada anaishi kirasmi, kwa hivyo mtu kusema ati alikutana na watu State house Elections kutoka 20, I think 2015 wakati walikuwa wametaka, wamesema lazima tuwe na referendum, ile okoa Kenya. Walisema kama hakuna referendum hawatashiriki kwenye election. Baada ya hapo, wakasema kwamba lazima IBC ituliwe nje, la sivyo wataboycott elections. Wamekuwa na masharti mingi sana, wakisema kwamba hizo masharti zao zilipotimizwa basi wataboycott elections, wakiona kwamba watashindwa. Na nia yao kwa wakati huu wote ni ku-, ku, ku boycott elections hivyo naam ni katibu mkuu wa uh, Jubilii, chama kinachotawala nchini Kenya, akizungumza na mwandishi wetu Kennedy Wandera uh, hapo jijini Nairobi. Wandera, na kuomba usiondoke hapo, kwa sababu tutaungana nawe baadaye, lakini kwa sasa nampisha mwenzangu mkamiti kibayasi kutueleza ni wapi tuende, alafu uh, tutazungumzia zaidi kuhusu uchaguzi wa Kenya katika uh, maswala ambayo tumepanga hii leo katika VOA Express shukrani sana basi msikilizaji pia tunakushukuru kwa kuendelea kuwa nasi katika voa express ndani ya dakika hizi 30 lakini kwanza hebu tupate habari muhimu za dunia Upinzani nchini Venezuela unatoa wito wa kuendeleza maandamano leo Ijumaa licha ya amri ya serikali kupiga marufuku maandamano kuanzia leo Ijumaa hadi siku ya Jumanne, wakati nchi ikielekea kupiga kura siku ya Jumapili kwa ajili ya bunge la katiba ambalo litakuwa na jukumu la kuandika tena katiba ya nchi hiyo. Sisi ni wengi, jumuiya ya kimataifa iko upande wetu, Tupo sahihi na hatutaacha. Ndiyo maana watu wa Venezuela, tunawahakikishia tunakwenda kushinda kwa hili. Tunarudia wito kwamba, kesho, chini ya vitisho vya waziri wa mambo ya ndani na sheria wa Venezuela Reverol, ambaye sio hata waziri, tunasonga mbele kutoka Caracas kuichukua Venezuela, ili nchi nzima iingie mitaani kusisitiza kwamba hatutasalimu amri na tutaendelea na mapambano. Ndiyo kauli ya upinzani. Nayo wizara ya mambo ya nje ya Russia imesema kwamba imeshangazwa na Marekani, ikiwa ni majibu kwa vikwazo vipya vilivyopigiwa kura na bunge jana Alhamisi hapa Washington. Wizara ilisema vikwazo vinathibitisha uchokozi mkubwa ambao Marekani iko nayo katika eh, maswala ya kimataifa. Tunapendekeza kwa upande wa Marekani, wizara ilisema kuwa na idadi sawa na wanadiplomasia na wafanyakazi wa kiufundi wanaofanya kazi katika ubalozi wa Marekani mjini Moscow na balozi ndogo, kwa jumla iendane na idadi ya wanadiplomasia na wafanyakazi wa kiufundi wa Russia waliopo hapa Marekani. Kiasi cha watu 50 wamejeruhiwa mapema leo Ijumaa wakati treni yao ilipopata ajali ikitokea kituo cha Francia huko kaskazini mashariki mwa mji wa Barcelona nchini Spain. Picha za televisheni zilionyesha majeruhi wakihudumiwa katika eneo maafisa wa Katalan walisema kwamba hakuna mtu yeyote aliyepoteza maisha. Hata hivyo, watu 18 walichukuliwa kwenda katika hospitali kadhaa za mji, ikiwemo dereva ambaye amekuwa na majeraha makubwa. Nalo baraza la Seneti la Marekani mapema leo Ijumaa limeshindwa kufuta baadhi ya vipengele vya sheria ya huduma nafuu ya afya ambayo imekuwepo kwa miaka 7 maarufu kama Obamacare. Wabunge watatu wa Republican, Senator John McCain wa Arizona, Alisa Mkosi wa Alaska na Susan Collins wa Maine walipiga kura kuungana na Wademokrati kwa kupata kura 49 dhidi ya 51 ili kuzuia juhudi za Warepublican kuifuta sheria hiyo. Rais wa Marekani Donald Trump aliandika kwenye mtandao wake wa Twitter muda mfupi baada ya kura hiyo kwamba Warepublican ambao waliungana na wademokrat hawakufanya kitu kizuri. Waripublican watatu na wademokrat 48 wamewaangusha watu wa Marekani, ameandika Ron, uh, Donald Trump. Barabara kabisa, msikilizaji, unaendelea kusikiliza na kutazama VOA Express, matangazo yetu ya moja kwa moja kutoka hapa Washington, ambapo unaweza kutupata katika maziwa makuu, unaweza kutupata katika miji yote mikubwa, kwani redio zetu zinasikika kila pahali, na katika popote pale ulipo ulimwenguni, unaweza kutupokea kupitia www VOA Express. Uh, ukiwa uh, unafanya chochote kile unafanya unasikiliza kutusikiliza nasi tunakuletea maneno mambo hapa, na tulikuwa na mwenzetu kutoka Nairobi, sijui kama bado yupo, na kuna suala ambalo limeibuka hapo, Kennedy Wandera, kuhusiana na vyuo vikuu uh, au uh, zile kampasi za vyuo vikuu vya Kenya. Hebu tueleze ni nini wasikilizaji wanafaa kujua, manake hizi ni habari ambazo zinatokea hivi punde. Barua ambazo idhaa ya Sauti ya Amerika iliweza kuzipata hapa jijini Nairobi ni kwamba waziri wa elimu Fred Matiangi aliviandikia barua vyuo vikuu vya humu nchini uh, Kenyatta University na Jomo Kenyatta University of Agriculture and Technology vilivyo na mabehewa kule nchini Tanzania na Rwanda. Na hii inajiri baada ya serikali ya Tanzania mapema mwezi huu kueleza kwamba vyuo hivyo haviafiki viwango vya ubora nchini humo, sasa kumaanisha kwamba vitafungwa na wale wanafunzi ambao wako kule warejee nchini Kenya au vipi? Hebu fafanua <laughs> jinsi ambavyo wameandika hasa kwenye magazeti hapo Kenya. Naam, hivyo ndivyo ilivyo, lakini sasa waziri anaeleza kwamba uh, itabidi wafunge huku na na waweze kukumbatia mfumo ambao utaweza kuhakikishia wanafunzi hao, labda kuwarejesha huku nyumbani na kuendelea na mafunzo yao. Au hatujajua uh, wazi jinsi serikali itakavyokumbatia hilo, lakini kile kilicho wazi katika barua hizo ni kwamba vyuo uh, hivyo ni nishati viweze kufungwa na pawepo na mfumo mbadala ya kuweza kuhakikisha kwamba vinarejeshwa katika uh, Uh, hi -hi hi hi asante sana Kennedy Wandera. Najua hili ni swala ambalo hatujasikia mwisho wake, manake bado hatujapata taarifa kamili, hasa serikali ni nini hasa mkamiti wanataka kifanyike, kwa sababu eh, kuwa na mabehewa kama anavyoyaita Wandera mm, si swala ambalo unaweza kufanya kwa siku moja. Hii ni mipangilio imekuwa kwa siku nyingi, kwa hivyo kunaonekana kuna mambo makubwa ambayo wasikilizaji tutawajuza punde tu tutakavyopata habari kamili kusikiliza VOA Express wakati wowote mahala popote, na matangazo mengine ya VOA Swahili kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com kujua habari mbalimbali zinazoendea hapa duniani. Na sasa katika, kama tunavyofahamu, basi zikiwa zimesalia siku chache nchi ya Kenya kufanya uchaguzi mkuu, kumekwepo na kampeni zikipigwa na wanasiasa, zikipigwa na vijana, makampuni ya burudani, makundi mbalimbali mbali ya kijamii pia yakihamasisha watu kwenda kupiga kura. Lakini sasa katika upande wa burudani nako, makundi haya yanaohusiana na maswala ya burudani nayo yamekuwa akijitokeza kufanya masuala ya kampeni, lakini akihamasisha kuwepo na amani, utulivu, upigaji kura wenye haki, ambapo mwenzetu Salma Muhamed ameweza kufuatilia kampeni hii katika kundi maarufu la burudani linaloitwa Simba Ropa, ambalo linafanya kampeni zake za kuhamasisha amani wakati huu kuelekea uchaguzi mkuu nchini Kenya. Hebu tusikilize. Mimi naitwa mwenye. Sasa sisi huwa tunashughulika kama wakati wa sherehe kama hizi za harusi, ndio huwa tunaenda funa, tunatumbuiza watu tukienda, tukitoka, kama vile tukirudi, na sisi pia tunajiendeleza kimaisha kwa sababu ina ngoma yetu ni kitu ambacho kama culture hivi, na ngoma kama vile za kienyeji pia, watu wanapo wacheze na wafurahi. Mimi naitwa Mzee Hamisi Bakari, nakikueleza ule uwazi, hizi ngoma sisi, hivi unavyoona, watoto wanazifuatafuata, mimi vile pia nilifuatafuata kazi, maana hii ngoma ilikuja na baba zetu hapa mpaka sasa, ikaja ikafikia kwetu, sasa imfikia kwa wajukuu wao, kitu kimoja wafanye kama ni biashara yao. Yaani ii kitu wambia inafuatilizia kwa hii ngoma, ni ninii, tuseme kwa solo yake inafuatana, alafu sasa mpigaji tarumbeta na hawo se drama wanaingia sasa, mwene beddram naye akituliza ngoma yake, mwingine naye akisikia, hata kama wapika utaacho utafuata ngoma uju uchezi. Hata tukiingia kwa uwanja kama kuna tarabu inapiga, tukiingia na hii tarabu itazima, kwa kweli hawa na sasa, kwa saa wakati kama haukutufata kwangu, kwamba wajua wakitaii ngoma ndio tukitembea kwa hii barabara kama tukwa jaula yao tukipiga hii ngoma atakuja, kwa mbali atakuja hata join kwa hiyo jaula yao, anaesikia ngoma yuaja. Sasa kazidi kuwa na hiyo group tunatembea nayo, hao ndio watufuata kwa hiyo, wanauliza namba zetu, kwa watu wanatupigia tukutana nao pale, tuelewana bana, wewe kwa chetu fulani, sawa, wanakubali sisi tuwafanyia kazi. Mimi ni binti Muhammad Hamisi, na mimi ni shabiki wa Simba Ropa, na katika nyimbo hii, mimi nikisikia tu, nasikia mvuto wangu kwa zile nyimbo anazozimba, nasikia raha na mdundo wake ukiimba hata kama niko wapi, hata kama napika, lazima nitoke tu nende kucheza ngoma hii. Yani iko katika damu, anacheza kama vile, yani nasikia nini yani katika mwili wangu. Ah, kuna wakati kulikoko na kijisherehe fulani hivi tukaja, tukaitwa alipoitwa, mi nilikuwa na shughuli zangu hapo ndani, kusikia mdundo tu nikatoka nje, nikaenda nikacheza ile ngoma, tukaipeleka mpaka kule kule ilipokofika. Eh, tuefata mpaka huko huko ngoma yetu manake. Eh, ndio lazima watu wajue manake yavutia kila mtu, si mi peke yangu. Eh, tamu sana. Sasa wewe kipigo utaingia Umeasikia mambo ya Simba Ropa hayo basi... bila shaka. Tukiam... bila shaka na <laughs> Kenya kuna mengi yanaendelea kama ulivyoeleza mm -hmm. Na itakuwa ni vizuri uh, pia tusikie kwa, kwa sababu hata mziki tulionayo hii leo unahamasisha Wakenya sasa, wanasema wanasema kwamba wakati wa uchaguzi wakati wa kampeni wakae kwa amani, lakini kabla tujaenda kwa mziki, nasikia tuna mwenzetu Josephat Kioko kwenye laini ya simu ambaye pia atatueleza jinsi mambo ya tamasha mziki na mambo uh, nchini Kenya, mambo yanaendelea vipi? Karibu Josphat Kioko. Asanteni wenzangu, kweli Kenya kuna mengi, uchaguzi tailia na waimbaji waanimizi kwa wamejitupa jukwani kuonyesha kwamba mchango wao kutaka na ama kushindikiza amani ni muhimu. Leo tumezungumza na mwanamuziki Nati Oj ametunga wimbo pamoja na Denman. Wao ni waimbaji wa rege na wimbo wao unaashiria amani nchini Kenya. Tumesikia katika mazungumzo na VOA. Okay, zaidi mimi kama Mkenya tumekaa, tumetafakari na kuona hali halisi ilivyo sasa hivi. Joto la kisiasa, kuna wengine wanatukanana, wanarushiana matusi, watu wako kama kwenye taharuki. Taharuki, Daniman ndo alitunga wimbo Peace in Africa, alikuwa nataja yale mabara, Peace in Africa, Peace in America. Aliponitumia nikausikiza nikamwambia Dani, ndio lakini sasa hivi tunahitaji amani zaidi katika hii Kenya yetu, kwa sababu ya msukumo msukumo wa kisiasa unaoendelea. Tukageuza sasa, tukataja Mombasa, Nakuru, Nairobi, mwisho tukasema everywhere, yaani kila mahali. Sasa ndio chimbuko la wimbo huu, zaidi una unaashiria uchaguzi huu, kwa sababu mambo yanayotajwa pale yanataja vyama ambavyo viko sasa hivi, na unataja mpaka uchaguzi wetu mkuu wa Kenya unawadia. Ndio kila mmoja anaposikiza anaona ah, lakini kweli, kwa kuwa tunahitaji amani kabla uchaguzi wakati wa uchaguzi, baada ya uchaguzi, na tunataka amani kila siku. Ni masikitiko makubwa kwetu, tumebebwa na wanasiasa, tamaa ya uongozi, tamaa yeye awe katika kile cheo, sasa tenshen inakuja. Yani ni kitu cha kusikitisha kiko. Kwa sababu gani? Naweza nikusikize, nikupuuze, naweza hata nisikusikize pia, lakini nisikurushie mayo kwenye mkutano wako. Kwa hivyo hatuwezi tenganishwa kwa sababu ya siasa. Naam, bila shaka hayo ni mawaida mazuri kutoka kwake huyu ambaye amezungumza na mwandishi wetu wa Mombasa Josephat Kioko. Josephat Kioko, uh, tunakushukuru kwa kuchangia leo katika VOA Express, na tukiwa katika mudi hiyo hiyo, nafikiri mkamiti, ni wakati mwafaka sasa tupate kibao cha muziki, ambapo pia wanahamasisha kuhusiana na siasa za Kenya, watulie wawe kwa amani, wakati wakati huu wa kampeni na tukielekea kwa uchaguzi. Ni mwana muziki, Daniman, na OJ wanasema, we need peace, twende kazi Haya basi, ni wanamuziki Danman Nati Oj na, na kibao chako mura kabisa, wanakuambia tunahitaji amani. Bila shaka tunahitaji amani, ni nyimbo ambazo au wasanii nchini Kenya wengi wanatunga nyimbo na sanaa za kila aina kuhamasisha amani nchini Kenya. Na mkamiti nimepata ripoti sasa hivi eh, kutoka kwa mwandishi wetu wa Kampala, Kenneth Bwire, akitufahamisha kwamba kuna kikao maalum katika bunge la taifa hilo wakizungumzia uchaguzi nchini Kenya. Wajua kisa na maana ni nini? mm -hmm. Wanasema kwamba huenda uchaguzi wa Kenya ukawa na athari au mafanikio kwa nchi hiyo jirani, kwa sababu wao wanafanya kazi kwa pamoja, biashara na nini. Kwa hivyo wanaona ni muhimu sana na wazungumzie jinsi ambavyo uchaguzi eh, ni yapi ambayo yanaweza kutokea kutokana na uchaguzi wa Kenya. Kwa hivyo kuna kikao maalum na nilitaraji kwamba tutaweza kuwa na taarifa hiyo lakini eh, bado haijafika. Sasa basi twende kwa jicho letu. Uh, mwandishi wetu huko Dar es Salaam uh, Tanzania. Tanzania, ni Rahabu Fredi amepata, no, wasaa wa kuzungumza na wasichana wadogo ambao wanaelezea sababu kinachosababisha kupata ujauzito kujifungua watoto wao wadogo na kuwatelekeza, ni zipi? Haya basi, mimi nawe bado hatujui, lakini Rahabu Fredi yupo tayari kutujuza. Ni wakati mwingine wa jicho letu. Mimi ni Rahabu Fredi na kinachojadiliwa leo hapa ni swala la baadhi ya mabinti, kwa nini wanabeba ujauzito kisha wanajifungua na kutupa watoto. Wanaume wanatuweka kipindi kigumu, anaweza akakupa mimba akakuzalisha mtoto akaja kukukataa, ukimwambia, nakwambia usi mimba yangu, nashindwa jinsi ya uleaji pale nyumbani na niko peke yangu, ntalea vipi? Sababisho kubwa inayosababisha watoto kutupwa, kwanza, kupata mimba isiyotarajiwa, kwamba anaweza kaa yupo shule au akutarajia kwamba atapata mimba, anapata mimba, au anaweza kaa mwingine anatajeti ile mimba ameipata aitoe, inashindikana anachoamua ni ku, kulea ile mimba, akishazaa mtoto anatupa. Pia jambo jingine la pili linalosababisha mtoto atupwe ni kwamba, nchukulie mimi nimepata ile mimba, nkishapata nimelea naendelea kulea, yule mwenye mimba anakata nasema, hiyo so sio mimba yangu. na nikaa au nikuwa mwanafunzi mwana nikarudi nyumbani, nyumbani wakaa nakataa, akasema hiyo mimba jijue nayo wewe na mwenyewe na utazaa mtoto tutalea mwenyewe, naamua ku, yule mtoto na kutupa. umelea mimba miezi tisa, halafu nakuja kujifungua na mtupa mtoto manake ni kitu ambacho saikolojia yake yako sawa inawezekana ukamtelekeza kwa sababu labda mlikuwa wengi katika huyo msichana wasichana wengi wanakuwa na wanaume wengi kwa ajili ya kupata matumizi kidogo kidogo anakuwa na wanaume wengi kwa hiyo kwa hiyo unaweza ukaamua kumtelekeza kwa sababu umeona kwamba hiyo mimba sio yangu we utakubalianaje kwamba atembee na wanaume wengi wakati unajua huyu ni wa kwako sikiliza wanaume tunatamaa unaweza ukamtamani mwanamke kumbe Umekosea, umebugi yani unatembea na mwanamke ambao ha hayuko katika uaminifu, kwa hiyo akapewa na mwingine alafu una kuletea bana, namsakizia tu kwa sababu ana uwezo kidogo kipesa, anaweza kamtunza hata mtoto wangu au kanitunza ii katika kuilaa mimba, ili tatizo hili tuweze kulipunguza au liishe, upande wa wanaume hizi tamaa tamaa za kutamani kila mwanamke atakayemwona, hizo tabia zife kabisa, na pia hata sisi wa dada tuache kujirahizisha. Ni hayo kwa leo kutoka jicho letu. Mimi ni Rahabu Fredi, VOA Express. Shukran sana Rahab Fredi hapo mkamiti, unasikia vile vijana wanapachika wasichana mimba, alafu wanatoroka wanaruka kule keja, wanasema eh, anaruka hiyo mimba, anasema si yangu au sitashughulika. Lakini tuachane na ya mimba sasa, tumsikilize kiongozi au mwenyekiti wa Tume ya Uchaguzi na Mipaka nchini Kenya, Wafula Chebukati, akieleza swala muhimu kwa wapiga kura nchini Kenya. Uh, vile, uh, tumesema na vile sheria inasema, na kulingana na ile uamuzi wa mahakama kuu, kila constituency itatangaza matokeo ya presidential results, kila constituency, 290 constituencies. Sasa kama unasema matangazo kwa electoral ya Bomas, hiyo itakuwa tu sasa kurudia ile ambayo imetangazwa tayari, itakuwa imetangazwa sasa. Kazi yetu ni kuchukua hiyo makaratasi na kuhakikisha kuwa vile imetangazwa na vile iko kwa hiyo form 34B inalingana, alafu sisi tutajumlisha hiyo, alafu tu tufanye wa, tuwatangazie wananchi nani ameshinda. Sasa hakuna haja ya kurudia ile matangazo ambayo ushakuwa wamesikia tayari. Haya, basi, tutakuwa na mengi zaidi kuhusu uchaguzi nchini Kenya. Kama ambavyo tumekuwa tukiwaeleza kwa takriban wiki mbili, tuna makala maalum ambayo yanaendelea kuhusiana na uchaguzi huo, na kutoka Jumatatu, mimi mwenyewe nitakuwa pale jijini Nairobi nikiripoti moja kwa moja kukujuza mengi zaidi, pamoja na wenzangu hapa na vilevile waandishi wetu katika maeneo mbalimbali mbali, wakiwa wakiwa tayari kabisa kukujuza yale yanajiri hadi katika siku hiyo ya uchaguzi. Haya msikilizaji, tunakushukuru sana kwa kuwa nasi katika kipindi hiki cha VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, Ijumaa ya leo, ambao muda ndio hivyo tena umetutupa mkono kwa mara nyingine. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi na mimi ni BMJ Mridhi. Tunawaaga kwa pamoja kutoka hapa Washington tukisema muwe na wikendi safi. Tuonane tena panapo majaliwa.