Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Hujambo msikilizaji popote unapotusikiliza. Mimi ni BMJ Murithi na mimi ni Hadija Riami nikiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo, Ijumaa tarehe 28 mwezi Julai mwaka 2017. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la maziwa makuu pamoja na 107.5 FM Nairobi, Kenya na kwenye masafa mafupi katika mita bendi 19 na 22. Karibuni katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Ijumaa. Msikilizaji, kama ilivyo desturi eh, tunakuletea live talk ambayo ni majadiliano ya moja kwa moja. E, tukikushirikisha wewe pamoja pia na wachambuzi mbalimbali mbali. E, leo tukizungumzia matayarisho ya uchaguzi mkuu nchini Kenya. Wakati hayo yakijiri, upinzani nao umetoa madai mapya ya kuingiliwa kati kwa uchaguzi huo. Mgombea wa muungano wa NASA anasemaje? Tumegundua leo na tumetoa ushahidi dhahiri shairi ya kwamba kuna njama ambayo imepangwa na Jubilee kuiba kura katika uchaguzi jazo. Kwanza kumekuwa na mkutano ambayo ilifanywa kule katika Ikulu. Kutokana na hiyo mkutano, mpango ime, imefanywa ya kuingiza jeshi kwa mpango ya uchaguzi. Naam. Na katika habari nyingine za kimataifa, wizara ya mambo ya nje ya Rasia imeijibu Marekani baada ya baraza la wawakilishi kupitisha mswada wa kuongeza vikwazo zaidi dhidi ya nchi hiyo. Hizo ni miongoni mwa zile ambazo tumekuandalia habari zetu hii leo, kabla hatujaingia kwenye live talk. Lakini kabla ya hapo, tupate habari kutoka chumba chetu cha habari zikisomwa hapa studio na mwenzangu Hadija Riami. Katika habari za dunia jioni ya leo, kampeni za uchaguzi nchini Rwanda zinaelezewa kuwa hazina kelele na malumbano kama inavyoonekana katika kampeni kwenye mataifa mengine ya Afrika. Mkuu wa timu ya wafuatiliaji wa jumuiya ya Afrika Mashariki, Mudi Awori, amesema hajaona mivutano au hali ya kutia wasiwasi katika kampeni za nchi hiyo, na kusema mara nyingine inakuwa ni vigumu kufahamu kama kuna kampeni za uchaguzi zinaendelea nchini humo. Rais aliyepo mamlakani Paul Kagame anavutia umati mkubwa wa watu kwenye mikutano yake ya kampeni katika mji mkuu Kigali na kila mahala anakokwenda. Mpinzani wake Frank Habineza na mgombea mwingine huru Philippe Mpayana nao pia huvutia umati wa watu, ingawaje idadi yao haikaribii ile ya mikutano ya Kagame. Matukio yote yameripotiwa kuwa ni ya amani na hakuna maneno makali yenye kutoa vitisho, ambapo rais Kagame anatarajiwa kushinda katika upigaji kura wa Agosti 4. Mtu mmoja ameuawa na takriban wafungwa wa ishirini wametoroka katika gereza moja huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, katika mji wa mashariki wa Bukavu hivi leo Ijumaa, meya wa mji huo amesema. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters , utorokaji huo ni wa sita tangu mwezi Mei na unabainisha wasiwasi wa usalama unavyozidi kuongezeka tangu Rais Joseph Kabila katae kuachia madaraka pale alipomaliza muda wake rasmi wa uongozi mwezi Disemba mwaka jana. Wafungwa walitoroka baada ya mtu asiyejulikana kurusha gruneti ndani ya gereza hilo, Meya Philemon Yogolo ameiambia Reuters. Walinzi hivi sasa wanahesabu idadi ya wafungwa ili kufahamu ni wangapi wametoroka, ameongezea Yogolo. Gereza hilo linahudumia takriban wafungwa elfu moja. Kati ya waliokumbwa na maafa ni mgeni mmoja aliyekwenda kumtembelea mtu hapo, pamoja na wafungwa wengine wanne ambao wamejeruhiwa vibaya baada ya walinzi wa gereza kufyatua risasi, ameongezea. Wizara ya mambo ya nje ya Russia imesema leo Ijumaa kwamba inapitisha kwa Marekani ikiwa ni majibu kwa vikwazo vipya vilivyopigwa vilivyopigwa kura na bunge jana Alhamisi. Wizara ilisema vikwazo vinathibitisha uchokozi mkubwa wa Marekani katika masuala ya kimataifa. Tunapendekeza kwa upande wa Marekani, wizara ilisema kuwa na idadi sawa ya wanadiplomasia na wafanyakazi wa kiufundi na wafanyakazi katika ubalozi wa Marekani mjini Moscow na balozi ndogo kwa jumla, iendane na idadi ya wanadiplomasia na wafanyakazi wa kiufundi wa Rasha waliopo nchini Marekani. Rasha ilisema kupunguza idadi hiyo kutafanya idadi ya wanadiplomasia wa Marekani na wafanyakazi wake kufikia 455. Wabunge wa Marekani waliidhinisha mswada jana Alhamisi wa kuweka vikwazo vipya sio tu kwa Rasia, lakini pia kwa Iran na Korea Kaskazini. Maseneta kwa idadi kubwa waliidhinisha mswada huo kwa kura 92 dhidi ya mbili Siku moja baada ya wawakilishi wa baraza la seneti na wawakilishi wa baraza la kawaida kukubaliana misingi ya vikwazo hivyo. Mahakama kuu ya Pakistan imebatilisha batili, ime waziri mkuu Nawaz Sharif kushika wadhifa wa serikali na kuamuru kuachia madaraka haraka iwezekanavyo. Msemaji wa ofisi ya waziri mkuu ametangaza muda mfupi uliopita, baada ya mahakama kutoa maamuzi hayo kwamba Sharif amekubali uamuzi huo licha ya kuwa na dukuduku na kuachia madaraka ya umma, uamuzi ulioelezea kuwa ameshindwa kutaja mali zake alikozipata katika karatasi zake za kuwania uteuzi ambazo alizijaza mwaka elfu mbili kumi na tatu kwa ajili ya uchaguzi, na kutoa habari zisizo za kweli kwa kuapa, na hivyo kusema Sharif si mtu mwaminifu na hivyo hafai kushika wadhifa wa ubunge. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Pakistan anahitajika kuchukua hatua muhimu kwa mujibu wa katiba, kuhakikisha kuwa utaratibu wa kidemokrasia unaendelezwa, yameongeza maamuzi hayo. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Matangazo ya mabadiliko ya sera za ghafla si kwa rais wa Marekani Donald Trump pekee, bali mwenzake wa Ufaransa, Rais Emmanuel Macron, amewashangaza viongozi wenzake wa Ulaya wiki yote hii kwa taarifa kuwa sera za mambo ya nje, hasa kuhusiana na Libya ambazo zimewaacha baadhi yao wakiwa wamekasirishwa na EU ikiwa inatapatapa. Leo Ijumaa, maafisa wa Ufaransa ilibidi wazungumzie matamshi ya Macron kuhusu kuweka vituo maalum nchini Libya ili kuwashughulikia watu wanaoomba hifadhi ili kufuta mtiririko wa wahamiaji kwenda Ulaya. Amewaambia wanahabari kuwa watafanya kwa idhini au bila ya idhini ya Umoja wa Ulaya, akisema na azma ya kuweka vituo wakati huu wa majira ya joto. Tangazo hilo limeshutumiwa na waziri wa mambo ya nje wa Itali ambaye amesema Ufaransa haiwezi kusonga mbele na mabadiliko hayo. Tume ya Ulaya imetoa taarifa kupitia msemaji wake ikisema inahitaji muda zaidi kupata ufafanuzi wa mapendekezo hayo. Watoto watano na wanawake wawili wamefariki baada ya boti iliyokuwa imebeba wakimbizi kwenye kisiwa cha Ugiriki kuzama kwenye pwani ya Uturuki Alhamisi jioni. Walinzi wa pwani wakielezea tukio hilo kwa shirika la habari la Uturuki Anadolu wamesema boti imezama karibu na eneo la mapumziko la Sesme katika pwani ya Aegean katika jimbo la Izmir. Watu wengine tisa, raia wanne wa Iraq, watatu wa Somalia na wawili wa Syria waliokolewa. Mhamiaji mmoja ameripotiwa kupotea. Anadolu imeripoti kwamba polisi walikuwa wakiwasaka wafanya magendo ambao waliacha boti hiyo wakati ilipoanza kuzama. Ingawaje mamia ya watu wanaokimbia vita na umaskini huko Mashariki ya Kati na Afrika Kaskazini wanawasili nchini Ugiriki kila wiki lakini kwa mujibu wa idara ya Umoja Mataifa yanayoshughulikia ya uhamiaji IOM, takriban asilimia 85 ya wahamiaji na wakimbizi walioingia Ulaya kwa njia ya bahari tangu Januari hadi Julai 23 mwaka huu wamewasili nchini Itali licha ya marufuku mapya iliyowekwa na serikali. Kwa maandamano ya kitaifa huko Venezuela, viongozi wa upinzani wa kisiasa nchini humo wamewasihi watu kuingia mitaani kwa maandamano makubwa dhidi ya uchaguzi wa Jumapili ambao wengi wanahofia huenda ukavuruga demokrasia nchini humo na kuiingiza nchi katika udikteta. Rais Nicolas Maduro ameamuru upigaji kura wenye utatanishi kwa ajili ya bunge la taifa ambapo wanachama 545 watapewa jukumu la kuandika tena katiba ya nchi hiyo. Wakosoaji wanadai kwamba ni wafuasi wa Maduro pekee ndio wagombea na kwamba huenda wakabadili katiba hiyo ili kuendelea kumweka mamlakani. Jitayarisheni kwa mzozo mzito, mzozo ambao utakuwa mgumu, lakini tutashinda kwa sababu hawawezi kutuzima sote. Mbunge Fredi Guevara, makamu wa kwanza wa rais wa bunge linaloongozwa na upinzani, amesema jana usiku. Maandamano yanatarajiwa kuanza kote nchini humo leo mchana. Nam, unaendelea kusikiliza Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mara baada ya kusikiliza habari hizo za dunia zilizosomwa hapa studio na uh, Hadija Riyami. Uh, kama nilivyo kujuza msikilizaji ni kwamba leo ikiwa ni siku ya Ijumaa Uh, huwa tuna majadiliano ya wiki ambapo huwa tuna kushirikisha wewe msikilizaji, pamoja na wageni ambao tumewaalika uh, katika show ya leo. Ikiwa zimesalia takriban siku kumi kabla ya uchaguzi mkuu kufanyika nchini Kenya, uh, tume ya uchaguzi na mipaka IBC imeendelea uh, kuwahakikishia Wakenya na wadau wengine kwamba iko tayari kusimamia uchaguzi ambao ni huru na wa haki lakini huku joto hilo la kisiasa likiendelea liki kupanda, tume hiyo ya IBC inaendelea kukosolewa na baadhi ya wanasiasa. Katika Live Talk hii leo, tutaangazia ni vipi ambavyo tume hiyo iko tayari na ni yapi yanayosemwa, hususan na wadau, ambapo ni uchaguzi utakaofanyika tarehe nane mwezi Agosti na umekuwa ukingonjewa ukisubiriwa na wengi. Na kwenye laini ya simu tuko na uh, mwandishi wetu Uh, kutoka Nairobi Kennedy Wandera na wageni wengine ambao tunajaribu kuwapata kwenye laini ya simu na vilevile tuko na mchambuzi wa maswala ya siasa za Kenya ambaye jina lake ni Crispus, Ian, Kim. Uh, ambapo tuanze na Wandera. Na Wandera kukukaribisha, kwa kwaisho jina langu ni BMJ Murithi kama alivyosema na tuko niko na mwenzangu Khadija Riami, uh, twende pamoja na tuanze na Wandera tueleze ni yapi ambayo tayari Uh, yanafanyika hapo na Nairobi kuhusiana na uchaguzi huu na tutajaribu kumpata um, fanyu, uh, afisa mmoja wa IEBC Amina Sud ili tuende pamoja. Asante sana BMG, uh, kweli siku kumi kabla uchaguzi mkuu kuandaliwa, IEBC tayari imesema kwamba tayari imeweka mikakati tabambe kuhakikisha kwamba uchaguzi huo unaendeshwa kwa njia ambayo kila Mkenya anatarajia kwamba itakuwa ya amani haki na ukweli na juma hili IEBC imekuwa ikifanya matayarisho katika jumba la boma so Kenya hapa de, ambapo sasa ndio utakuwa ukumbi rasmi ambako watakaa na maafisa wengine pamoja na mawakala kutoka uh, mashirika mbalimbali mbali, uh, yakiangazia uchaguzi huo, na baadhi uh, ya masuala ambayo hata leo aliweza kuyazungumza mwenyekiti wa tume huru ya uchaguzi uh, Wafula Chebukati anaeleza kwamba tayari Uh, wamepata shinikizo kutoka kwa Wakenya kwamba hapo awali walikuwa wameeleza kwamba hawataweza kupeperusha matokeo ya mara kwa mara kwa Wakenya, lakini sasa wanaeleza kwamba wameweza kuangazia matakwa ya Wakenya na kwa hivyo watakuwa wakianga, wakipeperusha matangazo yanapoingia. Uh, na kile kingine ambacho pia anazungumzia ni kwamba Uh, kutokana na ule mfumo ambao wameweza kuweka uh, ulitoa Kenya Integrated Election Management System, wanaeleza kwamba hakutakuwa na visa vyovyote vya watu waliofariki waliokufa kujitokeza na kupiga kura tena manake Uh, kila Mkenya atatarajiwa kwamba kuweka vidole vyake kwenye huu uh, mfumo zile, zile baadhi ya vyombo vya utambuaji wa mtu kupiga kura, na vitaweza kutoa majina yake rasmi na picha yake na kuhakikisha kwamba mtu huyu alijisajili kupiga kura na vile vile pia ataweza Uh, punda anapoweka kile kidole ki, ki chake kwenye mashine hiyo ataweza kutambulika na, na wale maafisa wa IEBC ambao katika hicho kituo wataweza kuita jina lake na kumpa zile karatasi ambazo ataweza kuzijaza na kuweza kuziweka kwenye kasha. Na vilevile vile pia anasema kwamba uh, uh, iwapo uh, uh, mashine hiyo haitoweza kumtambua mpigaji kura, basi huyu uh, mpigaji kura ata atarajiwa uh, kujaza uh, fomu fulani ambayo itawekwa uh, sahihi na, na maafisa wa IBC kwenye kituo hicho na maafisa wengine ambao ni mawakala, mawakala wa vyama tofauti tofauti kuweza tutu, kuhakikisha kwamba amejaza fomu hiyo, na ataweza kuendelea pia kupiga kura. Na kile kingine ki ambacho pia IBC inaeleza ni kwamba wamejaribu kuweka mkakati thabiti kuhakikisha kwamba hamna visa vya udanganyifu katika kura hizi. Kwa hivyo wamehakikisha kwamba hamna mtu yeyote ambaye ambaye hajapewa kibali kuingia katika uh, kituo cha upigaji kura. Kwa mfano kwenda kule, anasema uh, kwamba kuna baadhi ya Wakenya ambao wana mazoea kuenda katika vituo vya upigaji kura na kupiga zile selfies. Kwa hivyo anaeleza kwamba hamna Mkenya yeyote ambaye atatarajiwa kufanya hivyo, maanake anataka zoezi hilo ilichukuliwa kwa umakinifu mkubwa na kwa mujibu wa sheria. Sawa, Wandera huko eleza kwamba iwapo kutakuwa na iwa, iwa, kisa chochote ambacho Uh, labda mtu amejitokeza kupiga mara mbili, kupiga kura katika uh, awamu mbili au kupiga mara mbili, basi ile mashine itaweza ku, uh, ku, kueleza kwamba mtu huyu tayari amepiga kura na anajaribu kuweka uh, uh, kidole chake uh, kupiga kura. Lakini wameeleza kwamba iwapo hilo litatokea, basi mtu huyu atakamatwa na kuweza kufungiwa ndani. Naam, Mwandera, asante. Labda Salma, utueleze huko Mombasa, manake tunajua Mombasa kuna ushindani mkali huko. Sasa matayarisho yanaendaje na nini ambacho kinaendelea huko? Naam Hadija, shukran sana kwa fursa hii ya kuweza kuungana nanyi kwa live talk, na labda utaniruhusu kidogo pengine labda niseme matayarisho. Maanake matayarisho yanayokuwa katika uh, nyanja ya kitaifa ndiyo yanakuwa yako katika maeneo yote, maanake maafisa vilevile huku Mombasa wako tayari, uh, vifaa vimewekwa sawasawa. Kuna wasiwasi ndiyo, miongoni mwa wananchi kwamba udanganyifu utatokea, lakini tume hiyo imeweza kutuhakikishia kama tulivyoona na mwenzangu wa Ndera ameweza kuelezea kwa ufasaha kabisa ya kwamba kila kitu kiko katika uh, pale mahali sahihi ambayo inavyofanya kila, in kila kitu kimewekwa place kuhakikisha kwamba kila kitu kitakwenda sambamba siku hiyo, na kwa hivyo, yale ambayo yako katika uh, serikali ya kitaifa ama katika kule vile vilivyonekana boma, tume hiyo imeweza kujitayarisha na kuonyesha jinsi mtu anatakikana awe na vifaa gani anapokwenda kupiga kura. Ndio hiyo yote inato- pia vilevile imeweza kuonekana katika maeneo ya nyanjani ikiwemo Mombasa na maeneo mengine kote nchini, ikiwa IBC mwenyekiti ni huyo huyo mmoja. Na ningependa kuzungumzia suala moja katika utafiti wangu ah, lazima tujiulize labda tatizo haswa, maanake tukiangalia historia ya uchaguzi katika nchi ya Kenya kumekuwa na mambo mengi maanake, toka tukiangalia tangu tume ya ECK hapo ilikuwa kuna bwana Kivuitu, wakati kulikotokea na ghasia wakati ule aa, kumekuwa na mambo mengi tangu hapo aa, tume hiyo ikabadilishwa, maanake malalamisho yalivyotokea, kaja tume ya Ishak Hassan, hivi sasa tuko na tume hiyo ya IBC kwa sasa. Yani, kuna swali ambalo pengine ningependa kuliweka wazi kwa kila mtu ambaye sote tutafuatilia BMT anajua vizuri siasa za Kenya. Wewe pia vile vile unafuatilia. Uh, labda tujiulize, tatizo ni tume ya uchaguzi au tatizo liko kwa wanasiasa? Kwa nini nimesema hivi? Kwa sababu uh, tumeona kwamba leo Kinara ama mkiongozi wa upinzani Raila Odinga ameweza kutoa taarifa kwa vyombo vya habari na akatoa press conference ya kwamba kuna wasiwasi ya kwamba kura hizo huenda zikaibiwa, kuna njama ya wanajeshi kutumiwa Uh, kuweza kuiba kura katika maeneo tofauti na vile vile umeme kutatizwa katika sehemu tofauti wakati kura hizo zinapoendelea uh, kupigwa kura. Kwa hivyo haya, yaani, historia ya uchaguzi nchini Kenya imekuwa na mambo mengi mm -hmm. Na ndiposa tukauliza swali hili, kwa nini tatizo ipo kwenye tume au ni tatizo ambalo liko kwa wanasiasa mm -hmm. uh, sal tika... Salma, Salma sikukatizi, lakini kwa sababu umelizungumzia hilo tunataka kumsikia Raila Odinga akizungumza na waandishi wa habari hii leo kuhusiana na swala hilo, wasikilizaji wapate kusikia alivyosema. Uh, kiongozi huyu wa NASA Raila Odinga: tumegundua leo na tumetoa ushahidi dhahiri shahiri ya kwamba kuna njama ambayo imepangwa na Jubilii kuiba kura katika uchaguzi lijazo. Kwanza kumekuwa na mkutano ambaye ilifanywa kule katika ikulu na mkuu wa jeshi pamoja na rais, katika hiyo mkutano mpango ime, kutokana na hiyo mkutano mpango imefanywa ime ya kuingiza jeshi kwa mpango ya uchaguzi. Kuna kikosi maalum ambayo tayari inafundishwa ili ifanye yale ambayo wanayetaka. Jeshi watakuwa na vifaa kwanza, zingine zitakuwa za kuzuia mawasiliano, yani jamming of communication ili wale ambao wanataka kufanya kutangaza moja kwa moja au kurusha matokeo na kujumlisha, kujumulisha yani isiweze kufanya kazi, na itakuwa ni yale matokeo yao ambao wanataka pande zingine au jamaa watakuwa na vifaa vya kukata sti, stima katika uh, vitongoji vingine na vita ato, watakata hata maji katika eneo hizo zote, na katika eneo zingine watazuia mawasiliano kamili, na hata uh, wale wawakilishi uh, wa vyama watazuiwa kuingia kwenye vituo vya kupiga kura ili na kura, kura bandia tayari sachapishwa ambayo wataitoa kwenye nyumba ambayo wanasema inaitwa greenhouse na zitasafirishwa eneo zingine, kwa mfano mkoa wa Kati, na kwenda kuwekwa kule, kuingizwa kwenye masanduku na kuhesabiwa kama ni kura mazito na haya yametolewa leo mchana na mpaka sasa hivi kwa Kenya kule muda huu ni usiku. Labda Wandera au Salma wanaweza kutueleza, je, IBC wamejibu chochote kuhusiana na tuhuma hizi nzito na kadhalika? Kabla tujaenda kwao, tulizungumza. Wandera, uliweza kuzungumza na uliwahi kuzungumza na nani? Mwache, Mwandera, hebu tueleze mm. Ulizungumza na Rafael Tuju, tumsikie, alafu tumalize. Uh, Khadija, tumalize, turudi kwao. Ni kawaida watu wa NASA kutoa habari na ya aina zote. Kwa hiyo, uh, kwa hivyo hata si jambo la kuzungumzia kwa vile hii ni kawaida yao. Rais Kenyatta anaishi state house, lakini wamekutana na watu state house. Nitajua ni wakina nani wamekutana huko. Rais Kenyatta anaishi state house, hapo ndio pahali anaishi kirasmi. isnada hiyo no nawe kisema wata boycott elections kutoka 20 I think 2015 wakati walikuwa wametaka wamesema lazima tuwe na referendum ile ya Okoa Kenya, walisema kama hakuna referendum hawata shiriki kwenye election. Baada ya hapo wakasema kwamba lazima IBC itumie nje, mm -hmm, la sivyo wata boycott election. Wamekuwa na masharti mingi sana wakisema kwamba hizo masharti zao zisipotimizwa basi wata boycott election, wakiona kwamba watashindwa na nia yao, kwa wakati huo wote ni ku ku- boycott elections waendelee wafanye hivyo, naam. Sasa baada ya hayo, tumesikia wanazungumzia, hilo lipi ambalo tena limeendelea ambalo wanazungumzia kuhusu swala hili? Kwa sababu ni madai mazito na pia kumekuwepo na madai uh -huh. mengine ambayo yakitolewa na upinzani wa NASA katika siku za karibuni na, um... Ba ba ba baada ya kutoa matamshi hayo, taarifa ambazo zinatufikia sasa na zimenukuliwa na gazeti la Nation kwamba msemaji wa jeshi KDF, uh, Joseph Owot, tayari amethibitisha kwamba zile stakabadi ambazo bwana Odinga anaeleza kwamba zinaushahidi kwamba wanajeshi wanafa wanataka kutumika kwa uchaguzi huu anaeleza kwamba kuna moja ya stakabadhi hiyo ambayo inaitwa operation dumisha a utulivu anasema uh, stakabadhi hiyo uh, ni ya ukweli lakini NASA waliweza kuichukua nje ya kile kilichotarajiwa katika ujumbe huu ulionakiliwa katika uh, stakabadhi hiyo nam wandera subiri papo hapo usiondoke maanake tuna wageni na tuko naye E, mchambuzi wa maswala ya siasa Crispas Yankim amekuwa mtulivu kweli. E, Yankim karibu kwa live talk, na wasikilizaji wengine nawakaribisha kwamba mko, tuko live hapa na mnaweza kushiriki kwa njia moja au nyingine, ikiwa ni pamoja na kuingia kwenye ukurasa wetu wa Facebook na kuandika maoni yako au kutoa mchango wako, nasi tutasoma hapa studio. Crispas karibu, alafu uzungumzia hayo ambayo umeasikia na pia utueleze pahali ulipo, unaonaje kama hawa wa IBC wako tayari kusimamia uchaguzi ambao ni huru na wa haki. Nashukuru sana ndugu BMJ mrahidi, uh, kwa kunikaribisha kwa mara nyingine katika live talk. Uh, huwa ni kama kawaida fahari yangu kuchangia lakini uh, madai yaliyotolewa na Ungama kwamba ni madai mazito kama wenzetu walivyosema hapo awali, maanake haya si madai ya kwanza kutolewa na upande wa NASA uh, na ni madai ambayo yanakuja tu takriban siku tisa ama siku kumi hivi kabla ya uchaguzi mkuu ujao, ambapo kama mnavyofahamu ni tarehe nane mwezi ujao. Uh, uh, jambo la ku, uh, ku nafikiri jambo la kuangazia kwa sasa ni kwamba mbali na kutoa madai haya Uh, wananasa wamekwenda mahakamani na kuweza kuwasilisha kesi mahakamani na uh, Jaji Jackton Odunga uh, uh, kunradhi, Bwana Odunga amesema kwamba ni kesi ambayo inastahili kushughulikiwa mara moja, maanake madai haya huenda yakaathiri uh, uh, jinsi uchaguzi mkuu ujao utakavyoandaliwa na tutasubiri tuone uamuzi wa mahakama, lakini kwa upande wa IBC, kama ulivyosema, nafikiri uh, wanastahili kupewa kongoli, hasa uh, ikiangaziwa kwamba IBC hii ya Wafula Chebukati ni IBC ambayo iliapishwa uh, uh, mwaka huu wakati ambapo kulikuwa na vuta ni kuvute upande uh, kuhusiana na upande wa serikali na upande wa upinzani uh, na kupelekea kutimuliwa kwa Isaac Hassan na tume yake, na tumeona maandalizi ambayo wamefanywa hadi kufikia sasa uh, pasina kuzingatia vizingiti ambavyo vimekuwa vikiwakumba mara kwa mara, ni maandalizi ambayo kwa Uh, ukiangazia ni maandalizi ambayo kwa upande mmoja ni ya kuridhisha, manake hii leo katika kikao ambacho walikuwa nacho katika ukumbi wa Bomas, bwana Wafula Chebukati ambaye ni mwenyekiti wa IBC ameweza kugusia masuala mbalimbali, kugusia masuala ya mfumo wa kielektroniki, amegusia masuala uh, uh, masuala pana kuhusiana na uandalizi wao uh, kabla ya shughuli hii ya juma lijalo, na kwa ukiangazia na kusikiza maoni ya wa wananchi na vile vile maoni ya wadau mbalimbali katika shughuli hii nzima, wanasema kwamba uh, wakiangalia jinsi Wafula Chebukati alivyojiandaa nafikiri inaridhisha, maanake hii leo tunajua kwamba wametangaza pia Uh, karatasi uh, za kupigia kura wa upande wa urais zinatarajiwa nchini Jumatatu ama Jumanne hivi. Kwa hivyo nafikiri, kwa kwa mapana na marefu, bwana uh, mraidhi, nafikiri wanastahili kongole, kuangazia uh, kuangalia jinsi walivyojiandaa kwa shughuli hii. Naam, turudi kwako kwa Salma Mohamed, huyu ni mwandishi wetu kule pwani ya Kenya. Uh, hususan eneo la Mombasa Mombasa, na najua ulikuwa umeeleza e, wakati ukizungumza hapa, alipokuuliza Hadija Riyami, lakini kwa ujumla, wakati mambo haya wakati kauli nzito hivi zinapotolewa uh, na mkiongozi wa NASA Je, unaona katika pita pita zako za kukusanya habari, unaona kama wakenya wa huko, uh, vichochoroni na kwenye barabara wana, wa, wanaona kama hili linaweza kusitisha au kufanya uchaguzi ukahairishwa? Kwa kweli bmj, wakenya wako tayari kwa uchaguzi, na hiyo ni wazi kwa sababu wengi wao hivi sasa wanajitayarisha kupiga kura kwa wingi ndio, katika eneo hili la Mombasa na watu wana imani ya kwamba kura zitaendelea kama zilivyopangwa, hakuja kuwa na wasiwasi wowote ingawaje, nio malalamishi ambayo yanatokea kutoka kwa upande wa upinzani pia yanawatia wasiwasi wananchi ambao ambao tumezungumza nao wakisema ya kwamba kwamba maneno yanayosemwa yana chanzo fulani. Kwa hivyo kunao ambao wanasema kwamba huenda ikawa tu ni siasa, wengine wanasema kwamba Uh, haiwezi kwamba mtu anatoa tu maneno kutoka kokote, lazima kuna chanzo ama kitu kinamfanya akazungumza mbele ya nchi na kutoa taarifa kama ile ya kwamba kuna njama ya kuiba kura. Kwa hivyo ni kama hivyo ninavyokueleza, kuna aina tofauti ya maoni kutoka kwa wananchi, lakini wananchi wa Kenya na haswa hapo Mombasa wanaimani kwamba kura zitaendelea kama ilivyopangwa. BMJ naam shukran uh, uh, salma Muhammad hapo mombasa msikilizaji tunaendelea kusikiliza live talk kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika uh, tukitangaza kutoka hapa washington ambapo hii leo tunazungumzia uh, uh, jinsi ambavyo uh, tume ya uchaguzi na mipaka nchini kenya imejitayarisha kwa uchaguzi mkuu wa tarehe nane mwezi agosti lakini sasa anaona tumeshindwa mpaka sasa hivi kumpata afisa wa tume ya taifa ya uchaguzi, lakini tutajitahidi katika sehemu ya pili kumpata. Kuna masuala mengi ambayo anahitaji kuyazungumzia. Kuna swala endapo kutatokea matatizo ya kiufundi kwenye siku ile ya kupiga kura, endapo kutatokea fujo za aina kama hizo, kutatokea labda kutoelewana kutatokea majina ya watu yasiwepo, mtu ana kadi ya kupigia kura. Ni vitu ambavyo angeweza kudani hii kuvielezea kwa kina zaidi, labda pengine tukimpata katika sehemu ya pili na ya matangazo haya atatueleza ni mikakati gani ambayo wamepanga kuhakikisha kwamba uchaguzi huu utakuwa wa amani na utulivu. Basi tunawaomba wasikilizaji wasiondoke, lakini kwa sasa tunafika kilele cha matangazo yetu kupitia baadhi ya redio zetu shirika na vile vile, wale ambao wanatusikiliza kupitia tovuti msiondoke. Na washukuru sana washiriki wote, nasema msiondoke, tukiingia katika sehemu ya pili, na pia wale wanaotusikiliza katika www.voaswahili.com, tukutane katika sehemu ya pili. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA na nataka niwakumbushe kwamba matangazo haya pia husikika kupitia Radio Free Africa katika eneo nzima la maziwa makuu. Uh, Citizen Radio Kenya, VOA 107.5 FM Nairobi na Coconut 100.9 FM Zanzibar. Uh, katika matangazo yetu yote ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti America, hapa tulipo ni Live Talk, ambapo ni sehemu ya pili ambapo wengi am, wanaojiunga nasi sasa kupitia www anajua kwamba tunazungumzia jinsi IBC, tume ya uchaguzi na mipaka nchini Kenya ilivyojitayarisha. Naam, na sasa naona, nimefurahi afisa wa tume ya uchaguzi Amina Sud tumempata na yeye atatueleza wakati huu uchaguzi unakaribia, kuanzia muda huu hadi siku ya kupiga kura. Labda Bi Amina atueleze, mmejitayarisha vipi katika kuhakikisha kila Mkenya anayestahili kupiga kura anatumia haki yake ya kidemokrasia Agosti 8. Kwa kunipa fursa hii mi, uh, nataka kuhakikishia wakenya wasio na wasiwasi. Uh, vile vifaa vilikuwa vivije, vishafika, na tushaweza kuwasomesha wale kada ya kwanza, ambao ni wale watakao kusomesha POs ambao ni presiding officers na deputy presiding officers. E, leo tumemaliza na Jumapili wataanza PO na DPS na wataendelea kusomesha hivyo mpaka tarehe nne. Tarehe nne watasomeshwa wale clerk ambao ni makarani na mpaka tarehe sita watamaliza. Tarehe saba tutaweza, ku, tutaweza kuwapeleka kila mtu kwa mahali kwake kwa kupigia kura, na mafundisho pia yanaendelea. Tumeweza kuwafundisha wamama wa youth, uh, watu ambao hawajiwezi uh, um, watu wa security watu wa kawaida na bado yaendelea namna na. Tujapata kauli kutoka kwa Tume ya Uchaguzi na Mipaka kuhusu maswala ambayo tumekuwa tukizungumzia. Sijui kama ulikuwa na sisi katika matangazo yetu ya sehemu ya kwanza, kuna mengi ambayo tumezungumzia pale. Nataka tu utaje kidogo kabla sija kuuliza kuhusu Adopt a Polling Station. lakini hii hmm. Leo kiongozi wa NASA ambaye ndiye hmm, anagombea kwa muungano huo wa NASA ametoa kauli ambazo ni pamoja na kusema kwamba jeshi litatumika, ana habari kwamba jeshi litatumika na kwamba huenda, uh, uchaguzi usifanyike kwa njia ya haki na huru. Hebu toa kauli. Kusema la ukweli, sina habari hiyo ya kuwa tutatumia jeshi. Sisi tunaotumia ni askari wetu wa kawaida wa ndani, ni hawa watu wa ministri wa kawaida ambao ni office of the president huwa wakilituletea uh, Kenya Police Service, National Police Service. Hao ni wetu wa kawaida, na huwa tukiweka askari wawili tangu 1963 watu wakifanya election, hivyo ndivyo ilivyokuwa, ukiwekwa askari wawili mlangoni na hao hawaintimideti wale wenye kupiga kura. Wao wanakaa uh, kuweka tu usalama na kuweza kuweka ile mistari iweko kwa usalama kusiwe na fujo. Na pia ni, ni mita mia nne, mita mia nne ambao itakuwa ni kwenye kile kituo, kusiwe na fujo. Kwa hivyo huwezi kuwa wewe uko ndani wapigisha watu kura na pia uone nje. Kwa hivyo wale wanaokaa nje huwa ni askari, lakini hii habari ya kuwa kutatumika jeshi mimi sijui, labda yeye ndo alieleza, pengine ana habari zaidi yangu, lakini mimi ninavyojua tutatumia askari yao na wanajeshi kawaida huwa wakilinda mipaka. Kunao mahali ambako kama Lamu ambao ni kunaitwa operation area, kutakuwa ni hatari urongo, kutumia polisi wa kawaida kupigana na Alshababu ni haiwezekani. Kwa hivyo lazima kutakuwa na wanajeshi upande huo kwa kawaida, kuangalia mipaka yao, si kwa sababu ya kutusaidia sisi na kura. Shukran kuwaeleza wasikilizaji wetu kufikia sasa kwamba IBC haina mipango ya kutumia jeshi na kwamba Raila Odinga, ambaye kwa wakati mmoja alikuwa waziri mkuu nchini Kenya, katika mdahalo uliofanyika siku tatu mbili zimepita alisema kwamba yeye, yeah, anahakika anajua yale anayoyasema. Lakini tuachane na hayo, na katika swala ambalo linauiana na hilo, umezungumza kuhusu mm -hmm, mita mia nne kutoka kwa vituo vya kupigia kura. Sasa muungano wa NASA mm -hmm. pia umesema utatuma watu zaidi katika vituo hivyo, ili kuhakikisha kwamba kura zao haziibiwi. Unajua ume asikia hayo. Hebu tupe kauli kutoka kwa IBC U, ukweli ni kuwa kila chama kitakuwa na na ajenti mmoja kila chama na chama cha NASA ni vyama vitano, ndio maana wakasema watakuwa na watu watano wakilinda kura yao. Kwa hivyo kila chama inaruhusa hiyo, ni sheria iko kwenye kwenye masheria zetu za Kenya. Kwa hivyo ikiwa wamesema ni watano, si kwa sababu ni NASA wataweza kuleta ska, watu zaidi, ni kwa sababu kila chama italeta mtu mmoja. Kwa hivyo si kwa sababu watu wao wamepewa preference uh -uh. Ni kwa sababu chama chao kina vyama vingi ndani, ndio maana wakajiona wameweza kuwa na watu watano na ndivyo wali- naam, na ndivyo walikuwa wanasema kwamba kila mtu mpiga kura anapoingia pale wanahesabu, wakati nini IBC mkihesabu, nao wanahesabu wao wow. Je, hapo pataleta mvurugano au mvutano wowote, au unafikiri kwamba kila kitu kitaenda shwari? Ukweli ni kuwa kuhesabu ni IBC, hatutawapa ballot paper la hesabu, sisi tunao hesabu ni sisi wenyewe lakini kieko wewe uko kama audience, wewe ndio unawaangalia kwa sababu lazima tuwaruhusu agents waone. Wataona ikiwa mimi nasema moja na leo kasema moja, si utakuwa umehesabu. Lakini anahesabu haswa ni yule IDC na anayetoa majibu ni IDC, si, si mtu mwengine. Wacha kuwa nasa yoyote mwengine, hatutamruhusu kuwa majibu yake ndio atakao kuchukulia. Majibu ni yale yale ya IDC na ambayo yatasoma kwa nguvu na kila mtu atakuwa hapo atayaona. Biamina, swala la vitambulisho hili limekuwa likizungumziwa sana na ili mm -hmm, mpiga kura wa Kenya asipoteze haki yake ya kidemokrasia kupiga kura yake. Ni vitambulisho mm -hmm gani ambavyo IBC mtavitambua rasmi siku hiyo ya upigaji kura? Vitambulisho ni aina mbili. Kuna kitambulisho kile cha rasmi cha nchi ambayo twaita ID na kuna i, i, kitambulisho cha pili ambao ni paspoti. Ikiwa wakati wa kujisajili ulitumia paspoti, siku hiyo pia tutatumia paspoti. Ikiwa kujisajili ulitumia ile rasmi ya ID, utatumia ID na hizo ndo vistakbari vi, vi, mbili. Na kitu kingine ambacho tutatumia kukutambua ni vidole vyako ambao vi, kitaita biometrics zako. Utaweka kidole chako, ile mashini itakuona kwa kutumia vidole vyako. Lau vidole vyako vimetokewa na mtihani, labda vimekatika, vimefanyika kitu hatukuoni, sasa tutaingia. Kuna namna yaitwa alphanumeric, hiyo alphanumeric iko kwenye hiyo hiyo mashini. Tutapiga, tutaangalia kwa kutumia hiyo stakbazi yako ya ID. Na wakati tukifanya hivyo, italazimika maajensi wote waje hapo waone kuwa imetokea mambo namna hiyo. Ndio wameona kuwa wamepia kidole haonekani, no. tuka mara tatu, na ikiwa haionekani tukatumia alfanumeri na wao, kuna fomu watajaza, wasaini, sisi wenyewe tutajaza kisha wa wasaini kuhakikisha kuwa hivyo ndivyo ilivyotokea. Naam, asante sana Bi Amina, naomba usiondoke msikilizaji, unaendelea kusikiliza Live Talk, matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ambapo huwa tunakushirikisha wewe. Tumeona mmetuma ujumbe mwingi kweli kweli, hususan kupitia ukurasa wetu wa Facebook, na tukipata fursa tutaweza kusoma ujumbe huo. Uh, Bi Amina, uh, kauli hii iliyotolewa na mwenyekiti E, wa Tume ya Uchaguzi na Mipaka, nataka uisikilize kisha ueleze, maanake kuna watu wanataka ufafanuzi kidogo, ingawa alieleza, lakini tuisikize tu kidogo. vile uh, uh, tumesema na vile sheria inasema na kulingana na ile uamuzi wa mahakama kuu, kila constituency itatangaza matokeo ya presidential results, kila constituency 290 constituencies. Sasa kama unasema matangazo kwa ile kituo ya Bomas hiyo itakuwa sasa kurudia ile ambayo imetangazwa tayari, itakuwa imetangazwa sasa. Kazi yetu ni kuchukua hiyo makaratasi na kuhakikisha kuwa i, i, vile imetangazwa na vile iko kwa hiyo form 34B inalingana, alafu sisi tutajumuisha hiyo alafu tu, tufanye tuwatangazie tu wananchi nani ameshinda. Sasa kuna haja ya Asakuna, kurudia ile matangazo ambayo ushakuwa umesikia tayari. Naam, na huyo ni mwenyekiti wa Tume ya Uchaguzi na Mipaka, kama alivyosema, Wafula Chebukati, na nafikiri ufafanuzi ambao wengi wa wasikilizaji wetu wamekuwa wakiandika, hasa kwenye Facebook wakiuliza, na je, wale ambao wamezoea kuona matangazo yakitolewa kupitia runinga ya kupitia redio, je, watarajie nini? Hawataweza kuona yakiandikwa na yakitoka moja kwa moja au itakuwa vipi? U, ukweli ni hivyo alivyotueleza uh, mwenyekiti wetu, lakini itakuwa media houses ziko kwa kila tali, kwa kila kwa kila kwa kila tallying center. Mwenyewe media house ikiwa iwataka iwaruhusiwa kuweko. Kwa hivyo ikiwa yuko kwa kila media, kwa kila tallying center, ambao tallying center hii itakuwa ni ya ya constituency. Sasa hapo ambako kutakuwa tumekusanya fomu 32B, ile 32B ikitangazwa ya tallying center one itaeleza President hapa ni nani amepata ngapi? Amepata ngapi? Na itaelezwa moja kwa moja na hizo media houses wenyewe watapenda. Kisha hizo hizo ndio zitakuwa zita added zitajumlishwa, alafu ifanye 34C. Hiyo 34C itatangazwa na mwenyewe Chebukati. Kwa hivyo huku kujumlisha sisi tutajumlisha tukiona kwenye runinga ya kila RO tally center, na RO ni mia mbili na tisini kwenye nchi nzima. Kwa hivyo ikiweko, ile kawaida tulikuwa tumezoea tukizijumlisha kutoka kwa national tally center na zikioneshwa, mara hii haitafanyika, yenyewe mutajijumlishia wenyewe wa Kenya, na sisi huku tukijijumlishia, na nyinyi mkijumlia. Naam, shukran sana. Nafikiri tumkaribishe tena Crispas Yankim eh, maanake ilikuwa ni muhimu tupate hayo mengi au machache kutoka eh, kwa Amina Sud ambaye ni afisa wa IBC eh, hatukuweza kumpata katika sehemu ya kwanza, na ndo tumempa muda aweze kuelezea Crispas yale yanayoibuka kutokana na yale ambayo ameyaeleza. ah, Amina Sud, hebu hebu zungumzia Nafikiri Kamishna Sud amefafanua kwa ubora zaidi kuhusiana na masuala ambayo yalikuwa kidogo yanazua tumbo joto, kama hili suala la kutangaza matokeo ya urais katika kituo cha kupigia kura. Nafikiri ni suala ambalo liliamuliwa na mahakama kwamba matokeo ambayo yatatangazwa katika kituo cha kupigia kura a, a, kwa kimombo tuseme, constituency level, ni matokeo ambayo yatakuwa matokeo kamili Uh, na yatapeperushwa moja kwa moja hadi katika kituo cha kitaifa kwa vilevile, uh, kumaanisha kwamba mwenyekiti wa IBC Wafula Chebukati akitangaza atakuwa akirudia tu yale ambayo yametangazwa katika uh, kituo cha kupigia kura ama constituency level uh, nafikiri ni swala bora na kulingana na matamshi ya bwana Wafula Chebukati hii leo, maanake tumbo joto lilikuwa linaibuka kuhusiana na suala lingine kwamba watatangaza tu matokeo ya mwisho kumaanisha kwamba uh, yale matokeo ya constituency level ama uh, matokeo ya uh, viwango vya ugavana yatakuwa akitangazwa kule, kisha baadaye Chebukati atatangaza tu matokeo ya mwisho, lakini alifafanua leo na kusema kwamba hata ikiwa atatangaza atakuwa tu akirudia yale matokeo ambayo tayari yametangazwa katika constituency level, na akitangaza itakuwa ni sawa na kurudia na nafikiri bwana uh, Mureivi, nigusie hili suala lingine la kampeni. Uta, uta, uh, ukiangazia ama ukiangalia jinsi mambo yanavyokwenda kwa sasa, nafikiri uh, mirengo yote miwili, mrengo wa NASA na vilevile mrengo wa Jubilii wameimarisha kampeni kuhakikisha kwamba katika juma hili moja ambalo limesalia, wanaweza kuwarai wale ambao wana wangali pengine hawajafanya maamuzi mrengo upi watapigia nafikiri ukiangalia kwa sasa ama katika kipindi cha majuma mawili ama siku tatu zilizopita, wanahutubia mikutano kama mitano kwa siku ama mikutano tisa kwa siku, kumaanisha kwamba kampeni zimepamba moto na ifikapo Jumamosi ijayo ndio siku rasmi ambayo kampeni zinastahili kukamilika. Na nigusie swala la mwisho ambalo ni swala la na wanajeshi. Nafikiri kamishna Sudi kama alivyofafanua, uh, wasiwasi ambao unaibuka upande wa NASA ni kwamba huenda jeshi likatumika ili kuweza kupunguza idadi uh, ya uh, wa, uh, ama wafuasi wao katika maeneo kama vile Lamu katika maeneo kama Baringo katika maeneo yale maeneo ambayo yameweza kutambuliwa kama maeneo ambayo yana utatanishi hivi. Nafikiri hili ni suala ambalo, kama walivyoweza kwenda mahakamani, ni suala ambalo pengine tunataraji mahakama itaweza kushughulikia ipasavyo na kuweza kutoa uamuzi wake, lakini kama ulivyotaja hapo awali ni madai mazito. Na, lakini sioni kama iwapo yataweza kuathiri tarehe ya uchaguzi, maanake hilo ndio swala ambalo lilikuwepo wasiwasi, kumaanisha kwamba swala la tarehe ya uchaguzi ni swala ambalo liko katika katiba na kila mtu anajua kwamba kubadilishwa kwa tarehe ya uchaguzi ni swala ambalo linastahili uh, kushughulikiwa kupitia referendum na sioni ikiwa uh, swala hilo kama linaweza kubadilika tarehe nane, nafikiri ndio Wakenya wataweza kupiga kura. Asante sana bwana Crispas. Labda nirudi kwako Biamina, unafahamu, kwenye uchaguzi siku ya upigaji kura, na tulizungumza wiki hii hapo awali kwamba kunaweza kutokea matatizo ya kiufundi kwenye kituo cha kupiga kura. Kwa mfano, wale ambao wamepiga kura awali kabla ya matatizo hayajatokea pengine, labda mashine imeharibika, lakini alafu baada ya muda mashine imeharibika, waliobaki hawawezi kupiga kura. Je, sasa hapa mtafanya nini hasa wakati huo? Maanake una watu ambao walishapiga kura labda 30, na hao wengine mia moja walibaki hawajapiga, lakini na mmechukua hatua za kufunga kituo wakati huo, nini kitarajiwa kwa wale waliopiga kura kwanza? Mwanzo tumeweka kitu kwa kimombo, watasema backup, sijui kesho tutasema neno gani, lakini tumeweka kama plan B ikiwa mtu ameendelea akija akitambulishwa na kile kifaa, pia kuna na na orodha na orodha ya wale wapiga kura wote ambao wako pale pale kwenye kifaa, lakini imetengenezwa kwa kutumia buku, yani register lenyewe. Sasa ile le register lenyewe ukitoka kuangaliwa kwa vidole, ukiona umeonekanwa, utakuwa uta cross utapigwa mstari kwa huyu ashapiga kura uonekane kwenye kifaa ndio utapigwa kura. Lau kifaa kimeharibika, ile register itatumika, lakini tumeweka vifaa zaidi kama kila mahali tumeweka 10% more ya ile ambayo tunayo sasa hivi. Kama mfano tunahitaji elfu arobaini tumeweka elfu arobaini na nne ili kwa sababu ikiwa kumetokea mahali kuna shida, ndiyo mtu akimbilie abadilishe, lakini in case ya jambo lolote Tumehakikisha ukiangaliwa na kifaa pia kuna nabuku la kukros. Kwa hivyo hata ao thelathini watakuwa wachakua cross na wale mia pia watakuwa cross. kwa hivyo watajulikana ni watu mia na thelathini walifanyaje walipiga kura. Kwa hivyo kuna na... baada ya hapo wakati wa kuleta yao majibu kunao na ya booklet ya kujaza ile ya kawaida ya fomu hiyo, fomu 34 unawaambia fomu 34A itajazwa kwa mkono ikisha kujazwa, ndio itapigwa waskani, ipige picha na iweze kusendiwa kupeperushwa. Lau haikuweza kupeperushwa, mtu atakuja nayo kwa mkono, aje nayo mpaka kwa returning officer wa constituency yake, ampatie kwa mkono. Yeye pale kwa returning officer ndo atatumia ile ambayo imekuwa ya mkono, hiyo form 34A, aiskan aisend Nairobi. Kwa hivyo tumeweka namna mbili kuna namna ya kutumia hiyo kifaa na kuna namna ya kujaza fomu, na zote mbili zitakuwa zafanya kazi wakati mmoja, na zote mbili lazima agents waone kabla ya kusaini. Shukran sana Amina Sude, naomba usiondoke msikilizaji, unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, matangazo yakiwa ni uh, ya matangazo ya moja kwa moja, ikiwa ni live talk kutoka hapa Washington. Uh, kabla hatujaanza kuangalia ni yapi ambayo mnasema kupitia mitandao ya kijamii naona mwelekezi wangu ananiambia wa ni wakati sasa wa kuangalia yanayojiri mitandao ya kijamii tukisubiri kuzungumza na mwandishi wetu Kennedy Wandera atueleze ni wapi wamefikia sasa hivi, kulingana taarifa, pata na taarifa tulizopata kuhusiana na kuchapishwa kwa karatasi za kupiga kura. Tuangalie Hadija, ni nini naam? Naona sabi, huyu Hussein Luhinda toka chuo cha taifa cha usafirishaji jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, anasema kiukweli, suala la uchaguzi kwa nchi jirani ya Kenya limekuwa likitupa wasiwasi sana. Kwa kampeni zinafanyika kwa amani, lakini tu yanapotangazwa matokeo fujo huwa inaibuka. Sisi kama jirani zenu tunapata wasiwasi. Naye Isaac Petero hango akez, anasema yuko visiwani Zanzibar, anasema kwa sasa uchaguzi wa Kenya umegubikwa na maswala mbalimbali, hasa hili la ukabila ndilo kubwa hata zaidi, lakini ukija kwa upande wa sera sijaona badiliko kwani wagombea wanaotazamwa zaidi ni wale wote ambao wameitumikia wame serikali ya Kenya. Jafar kulaga wa Morogoro, Tanzania, huyo anasema, nadhani ndugu zetu wa Kenya tumewashauri vya kutosha juu ya kuepuka machafuko anaweza kutokea nyakati za uchaguzi, na pia wakumbuke kile kilichotokea mwaka elfu mbili na saba. Haya, naye Lucas Albato mseti wa Dar es Salaam, Tanzania anasema, kiukweli joto la kisiasa nchini Kenya kwa sasa limepamba moto, na kitendo cha Uhuru Kenyatta kutoonekana katika mdahalo wa wagombea urais kilimpa maksi nyingi zaidi kiongozi wa NASA Raila Odinga kikubwa tu wa Kenya wazidi kuvumiliana. Unaona hapo, Hadija anazungumzia ule mdahalo ambao watu hawajawacha e, kuzungumzia hasa e. Kwa sababu Uhuru Kenyatta alionekana kususia, ni swala ambalo bado linaendelea kutanda kwenye mitandao eh, e, lakini wote naona kwa ujumla kila ambaye ametuma ujumbe wake kwenye Facebook anasema anataka uchaguzi kwa Kenya ufanyike kwa amani na utulivu bila kusababisha vurugu yoyote, hasa kwa upande wa wagombea wakubali matokeo pindi yakitoka, na usichukue hatua yoyote ambayo ina weza kuhatarisha maisha ya raia. Nadhani huu ni ujumbe mzuri na ni mwafaka na ni wakati ambao Wakenya wanatakiwa kweli kufikiria ujumbe huu kwamba wanataka uchaguzi wa amani na utulivu. Naam, naam, na, na tumalizie kwa huyu supa kumi na tatu wa Komoro Mtwara TZ anasema Agasti 8 ni siku muhimu zaidi sana kwa Wakenya, maana siku itakayoamua maisha yao katika miaka mitano ijayo. Na tuachie hapo kwa sasa eh, kutoka kwenye Facebook, ukurasa wetu wa Facebook. Kumbuka, kumbuka msikilizaji kwamba unaweza kuchangia, ni kuingia pale na kutoa maoni yako pasina, uh, kusikia kwamba unadhibitiwa, nasi tukipata fursa tutayasoma hapa live eh, katika idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kennedy Wandera, eh, kuhusiana na suala ambalo wewe ulitutumia taarifa mapema leo kuhusu uchaguzi kuhusu Uh, karatasi za kupigia kura uh, wale waliopewa kwa ndarasi hiyo Algurea kule Dubai wakisema wako tayari. Hebu tujuze mipango imefika wapi? karatasi zishafika Jomo Kenyatta Airport au zinasubiriwa karatasi? <laughs> <laughs> <thatate>, hazijaingie nchini lakini uchapishaji ulitamatika na kama jana na tunatarajia karatasi hizo kuingia tarehe thelathini uh, na moja. Hiyo ni Jumatatu, Jumanne na Jumatano ta, karatasi zitakuwa tayarishya wasili nchini, lakini nieleze wazi pia kwamba mgombea wa urais kwa tiketi Urai, ya Thirdway Alliance Bwana Ekuru Aukot anadai kuwa IEBC ilichapisha karatasi za kura ya urais za ziada asilimia moja kwa maeneo bunge mia mbili tisini na pia anaeleza kuwa IBC ilikataa kuthibitisha iwapo kuna mifumo ya usalama kwenye karatasi hizo iliyowekwa. Na vile vile pia anasema kuwa hawakuruhusiwa kuhesabu karatasi zilizochapishwa na kampuni ya luguaea. Kwa hivyo basi hawawezi kuthibitisha iwapo IBC ilichapisha karatasi zinazohitajika, lakini IBC iliweza kujitokeza na kueleza kwamba haya madai hayana msingi, manake bwana Okot alituma wakala wake kule Dubai lakini wakala wake alieleza kwa mujibu wa uh, mgombea huo wa urais anaeleza kwamba wakala wake alipofika kule takriban asilimia uh, tisini na tano ya kazi ilikuwa tayari imesamatika, na hivyo basi IBC uh, ni kama ilikuwa inawachezea mchezo tu, uh, maanake iwapo ilitaka ili waweze kuenda kuangazia au kupigia darubini ule mchakato wa uchapishaji wa karatasi za urais, uh, za uchaguzi wa urais basi ingefanya mapema lakini wanaeleza kwamba hilo halikuweza hali, uh, hali kutiliwa maanani na IEBC. Naam, na Kamishna Amina Sud, kuna suala la Wakenya ambao wanaishi katika nchi za nje. Uh, nchi ambazo zinashiriki katika uchaguzi wa mwaka huu ni nchi chache tu, maana yake hawakuweza kushirikisha wakenya wote ikiwa ni pamoja nafikiri, uh, nchi za Tanzania, Uganda, labda utanieleza nikikosea, uh, na nchi nyingine moja. Swali, swali ni hawa pia wata, matokeo yao yatatangazwa wakati huo huo? Maana yake katika sehemu zingine kuna tofauti ya masaa. Hebu fafanua hilo ita, itatangazwa kwa sababu hata hizo zetu za Kenya ambazo ziko Kenya haziwezi kutangazwa wakati mmoja kwa sababu ni vile zinavyoingia. Ikiingia mapema, huyu amehesabu mapema, zitakuja mapema. Kwa hivyo, si hati zote zitatangazwa kwa wakati mmoja kwa sababu si zote zitaingia kwa wakati mmoja. Kwa hivyo, vile zinavyoingia ndivyo zitakavyokuwa za hesabii, kwa sababu tuna siku saba kabla ya kumaliza kuhesabu. Tumepewa ruhusa na, na sheria siku saba kwa hivyo vile zinavyoingia, imani yangu hatutotumia kusaba zote, lakini vile zinavyoingia ndivyo zitakavyo kuchangaza. Asante sana, asante sana. Amina, ni mrudishe tena uh, Crispas Yankim, uh, kuna swala ambalo linaibuka kila wakati kuhusu A, a, a, ni wapiga kura wapi... ni swala ambalo linahusu wapiga kura, na mara nyingi mgombea fulani anachaguliwa kutokana na maswala anayosimamia, lakini wengine wanasema hapana, uchaguzi wa mwaka huu sio kwamba ni mgombea fulani anasimamia maswala fulani, lakini wanasema mgombea fulani anatoka eneo fulani. Je, kwa mtizamo wako na kwa maoni yako unadhani hivyo ndivyo katika uchaguzi huu? Kusema la ukweli, wananchi zaidi ndio watakao kutujulisha lakini kwa kulingana na zile kampeni zinaoendelea kila tuki, tukiendelea mbele, naona zaidi ni hivyo unavyosema, watu wameingilia kwenye issues. Sasa hizo mnazosema issue kwa Kiswahili zaidi sasa hivi watu wameingilia issues, maanake mwanzo mwanzo labda kulikuwa na mambo hayo ya ukabili, lakini sasa Wakenya wameinuka kiakili kwa kuzinduliwa na masomo aina mbalimbali si, civic education, voter education. Watu wengi utaona hata kwenye kampeni zao saa hii pia, wao hawatumii tena lugha, wewe ni wangu, wewe ni wetu, zaidi watumia haya mambo haya, hatuna barabara, hatuna maji. Kwa hivyo umeona kuwa hata Wakenya wenyewe wameelewa umuhimu ni hayo kuliko ukabila. Na mnaona muda unakimbia sana, lakini Crispas, nilisikia kama ulitaka kulichangia hilo kwa sekunde chache tu, uh, maana naona muda unakimbia, labda ukichangia hilo pia azungumzia swala la fake news. Kama unavyojua, kuna habari zinatoka alafu wengi wanaanza kuamini, na inakuwa kwamba si ukweli, kama tunavyothibitishiwa hapa sasa hivi na Amina Sud. Wajua kidogo ni tofautiane na Kamishna Amina kuhusiana na suala hili la ukabila na siasa za fera. Nafikiri kama taifa tungali tuna jukumu kubwa kuweza kupiga hatua mbele, ikizingatiwa kwamba ukiangalia mrengo wa NASA na mrengo wa Jubilee, um, mrengo wa NASA kama ilivyokuwa jadi ni mrengo ambao unapata wafuasi wake kutoka maeneo yale. Uh, vigogo wake wanatoka mrengo wa Jubilee vilevile. Kwa hivyo tukizungumzia mambo ya sera na mambo ya ukabila, nafikiri ni hali ambayo o, sharti sisi kama Wakenya tuketi chini ili kuweza kupiga hatua na kuelekea mbele. Nafikiri suala la pili Uh, kama ulivyouliza suala la swala la fake news, nafikiri tume hii ya IBC imeweza kuchukua hatua na wadau mbalimbali kama vile upande wa serikali na vilevile washirika wadau wengine katika mchakato huu wa upigaji kura na nafikiri kuna mazungumzo ambayo yanaendelea ili kuweza kuhakikisha kwamba wanakabiliana na wale ambao wanahusika na, na kutoa hizi uh, habari za kupotosha na huenda uh, kulingana na mambo yalivyo huenda kuna mitandao, baadhi ya mitandao ikazimwa wakati huo wa uchaguzi ili kuweza kukabiliana na hali kama hii. Uh, nimesikia kuna fununu kama hizo lakini siwezi nikadhibitisha kwa sasa, lakini iwapo tutaweza kupata taarifa, nafikiri ni jambo ambalo tutaweza kugusia katika siku za usoni. Labda nitakupa taarifa iliyotolewa na IBC mapema leo, wakikanusha kwamba kuna mipango kama hiyo. Walisema kwamba hawajui. Na msikilizaji, um, naona muda unatupa kisogo, zimekuwa ni dakika sitini za Live Talk, ambapo ni majadiliano ya moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kumbuka kwamba katika takriban wiki mbili, e, tumekuwa na a, matangazo au vipindi ambavyo ni maalum kuhusiana na uchaguzi nchini Kenya, na tutaendelea kuwapa taarifa zaidi kuhusiana na uchaguzi katika matangazo yetu hapa VOA Swahili. Ni mshukuru Kamishna Amina Sud wa Tume ya Uchaguzi na Mipaka nchini Kenya, vilevile Crispas Yankim ambaye yeye eh, pamoja na kuwa ni mwandishi wa habari pia ni mchambuzi wa maswala ya siasa. Waandishi wetu Salma Mohamed na Kennedy Wandera wakiwa huko nchini Kenya, shukran sana kwa kushiriki hii leo katika live talk. Uh, tumeshirikiana hapa studio na yule ambaye amesimamia matangazo haya na jina lake ni Hadija Riami. Mimi hapa ni BMJ Murithi nikiwaaga na kuwatakia wikend safi kutoka hapa Washington.